jeni fanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi mery mgawe matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya. Majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya, na tunaanza kwanza na habari za kuwepo kwa kiwango kikubwa cha wafanyakazi wa migodi na madereva wa lori wenye virusi vya HIV. Zaidi ya mhamiaji mmoja kati ya watano wa migodi katika jimbo la Maputo, Msumbiji ameambukizwa virusi vya HIV ambavyo vinasababisha UKIMWI, kwa mujibu wa utafiti juu ya tabia za kujamiiana kati ya wafanyakazi wa wa Msumbiji wanaofanya kazi katika migodi ya Afrika Kusini na waendesha magari makubwa ya usafiri wa umbali uliochapishwa huko Maputo wiki iliyopita. Lengo la utafiti huo ilikuwa ni kukadiria kiwango cha uambukizaji wa HIV katika makundi haya yaliyoko hatarini na tabia zinazohusiana na usambazaji wa vijidudu hivyo. Wafanyakazi wa Msumbiji wanaoajiriwa kwenye migodi ya Afrika Kusini kwa wingi mkubwa wanatoka majimbo ya kusini ya Maputo, Gaza na Inhambane. Utafiti huo uliohusisha wachimbaji mia nne thelathini na wawili na kugundua kwamba kiasi cha asilimia 22 nukta 3 kati ya wao walikuwa na HIV, lakini kulikuwa na tofauti kubwa kati ya majimbo. Asilimia 27 nukta 4 ya wachimbaji kutoka Maputo waliambukizwa 26.1 kutoka Gaza na kwa Inhambane idadi ilikuwa asilimia 14.1. Wachimbaji hao wanapata mipira ya kujamiiana bure lakini wengi hawaitumii. Uchunguzi uligundua katika miezi kumi na miwili iliyotangulia asilimia 90 ya wachimbaji waliweza kupata mipira ya kondom, lakini asilimia 20 tu waliotumia mipira hiyo katika vitendo vyao vya ngono vya karibuni. Wachimbaji hao pia wanaweza kupata mafunzo ya namna ya kujikinga na kupimwa ikiwa na virusi vya HIV au la. Inapendekezwa kwamba wafanye vipimo walau mara moja kwa mwaka, lakini inaonyesha kwamba wengi wao hawafanyi, kwani kati ya wachimbaji walioambukizwa, kulingana utafiti huo, asilimia 75 hawakujua kama wameambukizwa. Na kwa wale waliokuwa hawana virusi vya HIV katika miezi 12 kabla ya utafiti huo asilimia 15 wamekutwa kuwa na ugonjwa huo na kuonyesha kwamba waliambukizwa wakati fulani katika mwaka uliopita. Utafiti huo ulichukua sampuli ya madereva 327 wa malori makubwa ya usafirishaji waliohojiwa huko Inchope katika jimbo la Manika ambako barabara kuu ya kutoa kaskazini kuelekea kusini ya Msumbiji hukutana na barabara ya kati ya Beira na Zimbabwe. Idara ya Afya Duniani, WHO inaeleza kwamba hatari ya mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi kusambaa nchi nyingine imepunguka sana, lakini WHO inaeleza kwamba Ebola inaendelea kusababisha kitisho na ingawa inachukuliwa ugonjwa wa hatari unaosababisha kifo ili kuzusha wasiwasi katika afya ya umma duniani, WHO inaripoti kwamba maendeleo ya kwea yanayofanyika Liberia, Sierra Leone na Guine katika kumaliza miezi 15 ya janga la Ebola. Hata hivyo Kamati ya dharura ya wataalamu ya WHO iliyokutana hivi karibuni kutathmini hali ilivyo kwa sasa, wamekubaliana kwamba ni mapema mno kwa jumuia ya kimataifa kulegeza mambo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano Msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo fatana nami Mensi ya John, tukizungumza na vijana, ambapo leo mada yetu inasema kuna haja ya kumpatia mtoto wa kike kipaumbele badala ya kumwezesha au nafasi za upendeleo, na tupo katika mkoa wa Iringa, tunazungumza na vijana kutoka chuo kikuu cha Tumaini hapa mjini Iringa iringais E, mimi naona ni vizuri kama mtoto wa kike yani, unam, yani, yani, kama, kama na mtoto wa kiume. Eh? Lakini ile nafasi pengine labda yule ukimpa kipaumbele kwa kumnani yule mtoto wa kiume yani yule mtoto wa kike ndio kampa ile nafasi wakati yeye hakustahili, yani hiyo inakuwa, ileti picha nzuri, na inakuwa sio nzuri cha kufanya. Mimi nachoona hapa kizuri zaidi ni ile kwe, kuniwezesha mimi mtoto wa kike, mfano kama kunipa elimu bora, pengine hata kunipa ushauri, kunifundisha juu ya vitu mbalimbali vinavyonihusu mimi, yani vitu vile vya mambo ambavyo vitanijenga mimi, nikaweza sasa mimi mwenyewe yani kujiinua. Lakini kuko kunipa kipaumbele zaidi, yani miona hiyo haisaidii, itakuwa kama inanilemaza ah. Uh, kwa upande wangu, naitwa Sifelo Nataka tumaini pia na kitengo cha journalism. Kwa upande wangu, unaona mwanamke asipewe kipaumbele, kwa sababu akipewa kipaumbele atajilimaza katika maisha yake, ataona kwamba mimi hata nisiposoma sana nitapewa kipaumbele, hata nisipofaiti sana katika maisha yangu nitapewa kipaumbele. Kwa hiyo at least akiwezeshwa, akipewa labda elimu, akipewa mtaji, akipewa kitu kidogo, ili kusudi ajiendeleze, hiyo sawa. Lakini kwamba apewa kipaumbele, atijilimaza, na mwisho wake atakuwa hafanyi kile kitu, kwa sababu anaona kwamba nitapewa kipaumbele. Sasa nina pass, niko sawa na mwanamume ambaye amepata amepata first class, kwa anaona kwamba nitapewa kipaumbele, nitapita kwa atakuwa hafanyi kazi hafaiti haongezi juhudi katika masomo haongezi maj-juhudi katika kufanya kazi za kawaida. Kwa hiyo mwisho wa siku atajiona, atazidi kuwa wiki na wanaume hata siku moja hawatatuona sisi ni strong kama wao, kwa sababu tuna, tunapewa kipaumbele. Leo kipaumbele, mmeenda kazini kufanya interview unaambiwa upite kwa ajili tuwe ni mwanamke, lakini sio kwa ajili ya knowledge ulionayo au jinsi vitu vyako vilivyo. Kwa hiyo hapo itasababisha sisi tuonekane wiki katika maisha yetu, lakini kama tutakuwa iko ila tu tukiwezeshwa tutaweza wenyewe. Okay, naitwa Shishila Mzava nami nasoma Tumaini University ya Tiringa. Kwa upande wangu nasema kwamba swala la mwanamke kupewa kipaumbele kwa sasa hivi Tanzania bado lina nafasi yake kwa sababu gani? kwa sababu zifuatazo. Kwanza, mfumo wa historia ya makabila mengi hapa Tanzania au historia yetu huko nyuma ilikuwa inampa nafasi kubwa sana mvulana, yaani sio kwamba wavulana wote ambao walikuwa wana faiti, ila walikuwa wamepewa nafasi kubwa sana katika nini, katika society. I think ni muda ambao tayari pia wanawake na wenyewe wanatakiwa wapewe kipaumbele sawa, wanaweza wakasimama kwa miguu yao wao miwili, lakini kwa mfumo ulivyo, katika masuala ya uongozi, katika masuala ya kiuchumi, katika masuala ya elimu, bado wanahitaji kupewa sapoti ya kipaumbele, kutangulizwa mbele. Lakini sasa u, naweza nikasema nitoe rai kwamba pamoja kwamba unapewa kipaumbele, pamoja kwamba unapewa nafasi wewe, mm -hmm. msichana unatakiwa ufanye kitu kweli n yani, uonyeshe kwamba kweli ile nafasi uliopewa ufanyaji uchezei lakini ukisema kabisa wasipewe nafasi zani kama bado wana mda, itachukua muda sana kukompiti au ku e, kustruggle mpaka kufikia kuwa level moja, pamoja na nani, na wavulana au wababa au watu ambao bado wana nafasi ya kuendelea kupewa sapoti. Swala la kipaumbele tunasema, tumpe tumpe mwanamke kipaumbele au tusim... sawa, mi naona tusimpe, tunampa equal opportunity, uwezo na nafasi ya kusoma kama mwanamme, na hapo ni yeye mwenyewe binafsi atumie akili yake atumie vile vifaa vilivyopewa kuhakikisha na compete kwenye hii dunia ya kesho. Wewe unampa kipao mbele hapa, huko dunia huko nje, hata kuenda kule na kuaje, ambayo kila mtu ni iko yata kwa ategemea tu kazi na mdondokea. Yani, kuna mfano mzuri hapa hapa Iringa, kuna sehemu waliweka waliajili kwanza wanaume wao, wahudumu wanatembea haraka haraka, mbio wanakimbia, chenjo wanarudisha, sawa wakaweka haya, wakaweka wanawake sasa. Tuwawezeshe wanawake nao, umona na hizi kazi nyingi za wanawake, na wao ndio hivyo tegemea hivyo hivyo. Nimeona utofauti mkubwa, na sio mi peke yangu, waitalii wengi, wageni wengi waliokuja nchini wanakaa pale, wanashindwa kuelewa. Wanasema wenyewe sisi tunamtaka yule kaka pale, haje hatuhudumie, maanake tunaona ameshapiga oda pale watu wengine wanasema hivi, unajua wasichana hapa kwenye nani, sehemu za kuhudumia, mpaka unani wasifie nywele, nini, wanaringaringa. Na mimi nachosema, niweka equality, kila mtu apewe equal opportunity, kila mtu apewe mwanzo wa kwanza pamoja na, tuangalie nani atae fika pale mwisho. Naona wengi wanakitumia vibaya, maanake wanakiexpect, wanakitegemea kitakuja kitadondokea Wewe kama ni mtoto wa tajiri unaenda chuo hata ukufeli mtihani utajali? Si unajua huko kazi na kusubiri kwenye kampuni flani, utajali? Wewe ni mwanamke umeenda shule aujafaulu labda au nini, lakini um, upo kwenye kazini pale unasubiri kati ya wewe na mwanamme kupata kazi, na hiki kazi manyingi wanaangalia wanawake. Wewe si unajiamini zaidi, lakini una elimu ya kutosha. Na hapo si siku zote nasema oh, Mwanamke empowerment, mwanamke empowerment. Mimi nilivyofundishwa kwenye gender and equality equality, nimefundishwa unatakiwa uweke wote wawili empowerment, uweke wote wawili, iko tuweke balance sawa, sio tunaanza balance imeegemea vibaya na tunaendelea kuegemeza vibaya upande mwingine. Sasa tunaenda kumsikiliza mkurugenzi wa chuo kikuu huria hapa mkoani Iringa, Bwana Timos Kapama tunaenda kusikia ana maoni gani juu ya mada yetu. Kuna sababu nyingi zinazofanya kuwe na umuhimu wa kutoa kipaumbele kwa wasichana kwa hasa katika malezi na mafunzo. Uh, sababu ya kwanza ni sababu ambayo tunaweza kuiona kama ya kihistoria na kijamii. Kihistoria na kijamii, nchi zetu za kiafrika ikiwemo Tanzania, wasichana wamekuwa wakiandaliwa kuwa wakinamama kwa waendeshaji wa familia na wasimamizi. Lakini ni katika mfumo ambao haukwenda kwenye undani sana juu ya mgawanyo wa majukumu, kwa hiyo tunazo tunayo mifano ya jamii nyingi ambayo unakuta mtu alijiona ni haki yake kuwa na wake watano, kumi, thelathini na hata zaidi. Kwa hiyo mifumo ya uchumi, elimu malezi na mitazamo ya kijamii inabidi isaidie kufuta haya mawazo yaliyokuwa na madhumuni ya kwanza. Asante. Lakini kutokana na majibu yako hayo, unafikiri hivi kuendelea kumpa msichana, kumwona kwamba anahitaji kuwa na upendeleo wa, wa maalum tofauti na mvulana, awezi kumfanya msichana labda akajiona kwamba yeye awezi na akabweteka kusubiri upendeleo? E, hilo pia inaweza kutokea kutokana na aina kakati ya mikakati sasa unanichukua. Ya kumpendelea huyu msichana, kumpendelea kwa vipi? Kumpendelea kwa kumpa fursa za masomo na masomo, ile mitaala inakuwa imepangwa katika namna ambayo inamwonyesha kwamba naye anaweza. Kwa mfano ukienda kwenye shule nyingi ambazo wamechanganyika wasichana wa vulana, mara chache sana kukuta kuna kuna hedi prefecti wa kike, na hata msichana anapotaka kugombea labda kuwa rais wa wanachuo ambeo, wewe binti utaweza? Hii ni kazi na matatizo mengi, ni kazi ya wanaume. Sasa kama shule ni maandalizi ya maisha ya hapo baadaye, tayari pale unapanda mbegu kwamba wanawake hawawezi kuongoza, hasa ngazi za juu. Lakini in actual practice tuna mifano mingi tu ya kina mama ambao wamefanya vizuri katika uongozi. Nam, katika makala yetu ya majadiliano leo, sina la ziada. Kumbuka tulikuwa tunazungumza mada inayosema kuna haja ya kumpatia mtoto wa kike nafasi za upendeleo au kipaumbele badala ya kumwezesha. Tumewasikiliza vijana wenyewe, tumewasikiliza wasichana, wanaona kwamba hakuna haja ya kumpatia kipaumbele au nafasi za upendeleo, badala yake wawezeshwe. Wengine wamesema nafasi hizo wanazitumia vibaya, wanapopatiwa nafasi za upendeleo na za na kipaumbele. Lakini pia wengine wanaona kama ni kuendelea kumdidimiza mtoto wa kike, kuonekana awezi, kumfanya mdhaifu. Ni bora mtoto wa kike awezeshwe badala ya kupewa nafasi za upendeleo. sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Na sasa ni wakati wa kipengele cha daktari. Mimi ni Rahabu Fredi na hapa mabinti wanayo maswali yanayoulizwa na yatajibiwa na daktari. Katanta si Mwanza. Kwa jina naitwa Sarafina Jacob. Daktari, ningependa kuuliza, kuna umuhimu gani kwa wanaume kufanyiwa tohara? Kuna faida kubwa sana kwa wanaume kufanyiwa tohara. Faida ya kwanza inawaepusha wao wanaume kutowaambukiza vimelea wake zao au wa wenza wao, ambavyo vinapelekea kupata kansa au saratani ya shingo ya kizazi. Lakini pili, inawasaidia sana kwa kinamama, hasa wakati wa makuzi pamoja na kinababa wanapokuwa na watoto wa kiume kwa sababu hawataweza kupata magonjwa kama ya UTI. Magonjwa ya UTI yanasumbua sana watoto wa kiume kwa sababu wanapokuwa hawajatahiliwa. Lakini tatu, kwa wanaume faida kubwa mojawapo ni kwamba hali ya usafi kwao inakuwa ni rahisi. Hii pia inapelekea kuwaepusha wao kupata magonjwa ambayo ni vimelea. Vigonjwa hivi vinavyokuwepo vinasaidia au ni visababishi vikubwa vya yeye kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa urahisi sana hiyo kwa, kwa namna moja au nyingine, mwanaume anapofanyiwa tohara inapunguza uwezekano kwa asilimia sitini kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa kama mwanaume apate maambukizi ya virusi vya ukimwi hivyo basi hata mke wake au mwenza wake hawezi kupata maambukizi ya nini ya virusi vya ukimwi. kwa kwa Kwa jina naitwa Susan Po Mkoba, nipo form three Essex Secondary School. Swali langu kwa daktari ni kwa nini wakati wengine wanaume hupoteza urijali wao wakati wa kufanya mapenzi? Kuna sababu nyingi sana ambazo zinaweza kupelekea na naomba niseme ya kwamba mwanaume ikitokea hali kama hiyo, asije akapata hofu, kafikiri kwamba wanaume wake umekwisha, uchovu, hofu, hali ya usafi inawezekana labda unakwenda labda unataka kwenda kufanya kujamiana na mwenzako, unavyomuona nje, unavyokwenda kumwangalia ndani jinsi alivyo, unakuta hali iko tofauti. Kwa hiyo moja kwa moja mwanaume anapata hofu na shaka. Kwa hiyo ni kitu cha kawaida, kitu cha kisaikolojia, na wala wasihofu. Mara nyingi kina mama wamekuwa wanafanya makosa zaidi. Mwanaume ikitokea hali kama hiyo, anaanza kumpigia kelele. Sasa anapoanza kumpigia kelele, anamtia hofu zaidi. Kwa hiyo huyu baba hataweza tena kujamiana na huyu mama, kwa sababu kila akitaka kujamiana naye, ile hofu inakuja. Kwa hiyo ile hali ya ulijali au kusimamisha uume inapotea kabisa. Kwa hiyo hawezi kabisa, mara nyingi ni kwa sababu ya saikolojia, sio ugonjwa. Na hii inayoongelea ni ile ya kimda ambayo inakuja na kupotea na kupotea. Lakini kimaumbile inaweza kutokea hivyo, huyu mwanaume akapata tatizo hilo ambalo akienda hospitali, akipatiwa matibabu mara moja, anaweza akatibiwa, na ikaonekana chanzo chake ni nini. Kwa jina anaitwa Sheila, tafiti zinaonyesha kwamba wanawake ni rahisi kupata maambukizi ya VVU. Sababu ni nini? Tafiti zinaonyesha hivyo, na hata hapa Tanzania tumefanya utafiti huo, ni kwamba kiwango cha maambukizi miongoni mwa wanawake na wanaume, cha wanawake kiko juu zaidi. Hii ni kwa sababu ya sababu kuu mbili, sababu za kijinsi na kijinsia. Ninapoongea kijinsi, ni kwamba maumbile ya wanawake yanaweka katika hatari au uwezekano mkubwa sana wa kupokea maambukizi ya virusi vya ukimwi. Ni laini, ni teketeke, ni pakubwa sana, yani mfano kama kufanya matundu. Mwanamke ana uwezekano mkubwa sana wa kupata matundu kuliko nani? Kuliko mwanaume. Kwa hiyo sababu hizi zinapelekea mwanamke kuwa rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Vile vile vimelea vya magonjwa kama magonjwa yatokanayo na ngono, lakini pia yale magonjwa yatokanayo na maumbile, mfumo wa maumbile RTIs, yanapokuwepo yanatengeneza njia, yanatengeneza matundu ambayo matokeo yake ni kwamba mwanamke huyu ni rahisi kwake kuambukizwa kwa vimelea vya magonjwa. Lakini vile vile ile umbile jinsi lilivyo la mwanamke ni kama pochi, ni kama ni zipu fulani. Wakati wa kujamiana yule mwanaume anaacha vitu vyake vyote mle ndani ya virusi vya nini vya ukimwi. Hizo ni baadhi tu ya sababu za kimaumbile au kijinsi, na tukumbuke pia kiwango cha vimelea vya virusi vya ukimwi kiko kingi sana kwenye mbegu za kiume au kwenye majimaji yanayotoa mwanaume kuliko yanayotoa nani, mwanamke. Tafiti hizo zinavyosema namna hiyo. Sasa basi, kiupande wa kijinsia, wanawake hawana maamuzi juu ya miili yao, hawana maamuzi juu ya masuala ya ngono, waweza kondomu itumike au isitumike. Wao ndio wanaohudumia majumbani wagonjwa wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Wakati wa kufanya hivyo, basi wanaambukizwa virusi vya ukimwi na wao pia. Mara nyingi wao ndio wanarithiwa wakisha kuwa wajane au wanaamriwa kuolewa katika umri mdogo. Kwa sababu zote hizi zinawafanya wanakuwa katika hatari kubwa sana ya kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi, na ndio maana jamii yetu tunashuhudia kina mama wanaongoza kwa kuwa na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi. Natumai wote wamenufaika, waliouliza nawe pia, ambao umetutegea sikio hii leo. Jina langu ni Rahabu Fredi na sina la ziada. Asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Sina chenji ah, lakini nauli si shilingi mia nne tu. Ayashika ah, hii mia tano itakusaidia maskini. Atakuwa amepungukiwa tu nauli, maana anaonekana ni dada mstaarabu tu. Nimempatia mm, kwa heshima yako tu. Unaweza kukuta ni ombaomba. Mimi hapa Dodoma simwamini mtu kabisa, kwenye ishi ya ombaomba. Achana naye, mpenzi. Umetoa, imetoka hiyo ah. Ona brashi ulizokuwa unatafuta zile pale. Okay, ngoja basi tununue. Ah darim, ona yule dada anaendelea kuombaomba pale tena, hata siwezi kuamini mimi namfuata, nimwambie aache tabia mbaya. Hapana mke wangu achana naye, mimi nilikwambia sasa. sasa hivi hapa Dodoma unaweza kukuta mtu kavaa vizuri na anaombaomba tu, lakini huyu kazidi, sikatudanganya, amepungukiwa nauli tu. Sasa kamwe sitatoa msaada kwa mtu anaitwa ombaomba, hata niwe mkoa gani. Mimi tena basi sasa, mdada mzuri kama huyu amekosa nini? Amevaa vizuri kabisa. <laughs> Yani hapo unakuta analalamika kuwa amepoteza nauli au ukaibiwa. Acha na naye, twende mama. Mme -hmm. <sighs> wangu mme wangu mchana wakati tunatoka mjini nilitaka kukuomba weekend hii tutoke out, nikasahau. Sasa hivi ndo nakumbuka. Hmm, na mpenzi, hata utaki surprise, nilishapanga tuende sehemu lakini umeniwahi <laughs> hakuna cha surprise, ni mimi nimekukumbusha. Haya, uliwaza twende wapi leo? <laughs> nawaza nikupeleke kwenye ile klabu nilikuhadithia ko kuna wasichana wengi wanajiuza, hasa msimu huu wa bunge. Ndio kabisa ah na wewe ulipajuaje? Kama sio mshiriki, inaitwaje hiyo club? mm, mimi huwa napita tu jamani, sijawahi kuingia. Panaitwa club 84. Okay, nimewahi kusikia hiyo club tangu nikiwa Morogoro. Ngoja nijiandae twende. ah, nafikiria bado ni mapema mno, tuende angalau kuanzia saa tatu saa nne hivi. Haya, Si ngoja nisubiri kidogo, lakini nitajiandaa muda si mrefu, unajua mambo yetu siwana. Sasa umeona, huu ndio muda mwafaka bwana. Tumeshafika sasa, hapa ni nje tu, ngoja tuingie ndani. Subiri kwanza, subiri hebu ngoja eh, umeona yule msichana, huyu hapa. Hey, hey, huyu amevaa mini ya brown. Hey, ndio, unajua ndo tumekutana naye pale mchana akatuomba nauli na, na baadaye tukamwona anaendelea kuomba. Haiwezekani, amepata wapi hela ya kujia huku jamani? Kwani hmm, wewe umekujaje? Hapana, simaanishi hivyo, na maanisha kiingilio. Amepata wapi hapo sasa? Lakini mimi natamani niongee naye nijue tatizo lake ni nini. Je, nifanyeje? na sasa sasa ameingia ndani, ah! hapa ngoja nimfuate, nitoke naye ni nje. Na maanisha j nijina, nijinaye hapa. Kama unauhakika ni yeye, maana huwa wana matusi sana hawa dada, anaweza kukutukana sana. Ro naniuma mme wangu, najisikia kumsaidia. Kama atatupa sababu zinazoeleweka, nenda ukamlete tafadhali. Kwa nini unataka tukaongelee nje? Tuelewane kwanza hapa ndani. Ni hapo tu mlangoni, twende mara moja. Ah, nyie, niliwaona mchana pale stendi. Ndiyo, na ndo maana Tumekuita jamani. Jamani, ina maana tangu asubuhi mnanifuatilia? Hapana, imetokea tu, mi na mme wangu tumekuja tukakukuta. Lakini ukweli mimi pale mchana nilikushangaa sana. Yani ulituambia umepungukiwa na nauli, lakini tulipokupatia nauli uliendelea kuombaomba, na cha kushangaza zaidi tunakutana na wewe umu klabu. Dada yangu, lakini je nifanyeje? Maisha yangu ni magumu sana, sina kazi yoyote ya kuniwezesha kuishi hapa mchana nakuwa mjini naombaomba ili niweze kupata japo kiingilio cha klabu ambapo huku naweza kupata hela ya matumizi ingawa sio siku zote. Ni kweli, lakini nikuulize, hilo sinifikirie vibaya kwani mchana unapata shingapi na usiku shingapi? Yani dada yangu na kaka yangu, nisiwafiche, mara nyingine nakosa kabisa na mara nyingine napata hata elfu kumi au ishirini, ingawa kuna wakati hata hamsini siku ikiwa nzuri. Sasa sikia, mimi na mme wangu tukiamua kukusaidia, tukakupatia mtaji, unaweza kuachana na biashara hizi za udhalilishaji? Naweza sana, ndugu zangu. Nafanya lakini ni kwa ajili ya shida tu wala sifurahii. Sawa, kesho asubuhi njoo nyumbani, si tuko maeneo ya makole kule, na hii hapa ndio namba yangu. Tutakuwepo tu nyumbani wote, na tutafikiria jinsi ya kukusaidia. Tutakupa tu mtaji, usijali, sawa? Lakini nilikuwa naomba hata na pakuishi, kwani sehemu niliyopo nakaa na wasichana wenzangu, na wote kazi zetu ni hizi hizi. Kama naamua kuacha inabidi nichukue hatua na niachane nao, sivyo watanicheka sana na kuninyanyasa. Sasa kweli umeamua, na sisi tupo tayari kukusaidia, njoo kesho asubuhi. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Sijawahi kuwajua wazazi wangu, yaani mpaka hapa nimefika, na siku zote nimekuwa nikiishi na bibi yangu. Pale kwa bibi tulikuwa tunaishi wajukuu kumi. Yaani, kwa kweli maisha yalikuwa magumu sana. Kuna wakati mwingine bibi alikosa kabisa pesa, kiasi kwamba tuliishiwa kunywa uji tu. Bibi pia hakuwa na uwezo wa kutupa elimu. Basi siku moja nikapata wazo kwamba kwa nini nami nisijaribu kwenda kuomba msaada huko mtaani. Nikawa nimeamua, nimeenda mtaani, nikawa naomba msaada. Wakati mwingine napewa pesa, basi nampelekea bibi, tunakula. Maisha yakaya yanaenda hivyo hivyo. Katika kuombaomba kwangu lilipita gari kama kaida yangu siku zote, nikiona gari nakimbia naenda kuomba msaada. Nilipofika pale, nilikuta baba mmoja akanambia, ah, mtoto mzuri, mimi sina hela kwa sasa, lakini nyumbani kwangu sio mbali, twende nikakusaidia nitakupatia elfu kumi. Ah, nami nikashukuru sana, kwa sababu katika kuombaomba kwangu sijaipewa pesa kiasi kikubwa kama hicho. Nikapanda kwenye gari kaa, tunaelekea nyumbani kwake kama alivyoahidi. Lakini cha kushangaza ni wakati gari inaendelea, niliona mpaki sehemu ambayo nyumba hata haijaisha Najiuliza, huyu mtu anaishi nyumba ambayo haijaisha? Lakini basi, kwa sababu mimi nilichokuwa nakifikiria kwa uo, tu, kwenye, ingia, ingia, lakini, yaani, nifanya, wakati huo ni pesa tu. Baadaye tuliingia kwenye hiyo nyumba, akaniambia ingia nikakupe pesa, nikaingia. Lakini kwa kweli yule baba alichonifanyia siweza kuja kusahau katika maisha yangu, na wakati huo nilikuwa na miaka kumi na tatu. Baadaye akainuka akaniambia, e, mtoto ukome kuombaomba. Uu, nadhani kuna vitu vya bulebule hapa -bule shilingi elfu kumi. Akaondoka zake, nilikaa mda mrefu pale, wakati nina maumivu, kama saa moja niko pale, tunalia nilijiko nikaenda nyumbani, nikamwelekeza bibi yote Akasema haya si ya kuyafumbia macho, lazima tuende tukaripoti polisi. Tukaenda baadaye, nikapeleka hospitali, nikatibiwa na hivyo kesi ya ubakaji ikawa imefunguliwa. Kwa, kwa kweli tulishindwa kabisa kumpata mshtakiwa, kesi ikaamliwa kufungwa. Wakati huo mi tayari niisha kuwa mja mzito, yani mimi tu napewa msaada na bibi, anaangaika kutulea, alafu bado tena anakuwa na umzigo mwingine. Basi nilikuwepo tu kwa bibi mpaka nilipojifungua mtoto wangu wa kiume, huku maisha bado akiwa ni magumu sana, nika "Nifanye nini na huyu mtoto? Labda ni mtupe?" Maana nilikuwa napata hasira kila nikimwona, lakini roho yangu ikasema, hapana, usifanye hivyo maana