Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati hivi sasa, saa 12 saa za Afrika Mashariki hapa studio Washington. Mimi ni abdushakur Abud, na mimi ni sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu alfajiri, tarehe 27 Aprili 2015. Karibuni. Na leo katika kumekucha cha Afrika tunaripoti juu ya ghasia zilizozuka mjini Bujumbura, Burundi, Jumapili, kati ya polisi na waandamanaji wa upinzani <tipi> Wakazi wa Nepal kwa siku ya tatu wamelala kwa wasiwasi kutokana na mtemeko iliyofuatia tetemeko kubwa lililosababisha vifo wa karibu watu 2400. Na leo katika jamii na maendeleo asasi ya Jenga Foundation ina nia ya kusambaza chombo cha kupima malaria ili kuwasaidia familia za watu wasiojiweza huko Afrika Mashariki. Kuepusha gharama hiyo ndiyo tukafanya uchunguzi wetu na tukapata kipimo ambacho ambayo lengo letu ni kuprovide katika mostly katika hizo underprivileged communities bure hizo basi. Wapenzi wasikilizaji, ni baadhi za ripoti za so kuandalia alfajiri ya hii leo, tukiwa na matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa kumekucha Afrika. Kutoka hapa Washington, matangazo yetu yanasikika kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza hapa, Sande anatusomea habari muhimu za leo. Polisi katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, walipambana na waandamanaji walioandamana wa kumpinga Rais Pierre Nkurunziza kutaka kugombea muhula wa tatu. Mapambano yaliibuka katika sehemu kadhaa za mji mkuu wa Burundi wakati polisi wakirusha mabomu ya machozi kutawanya makundi ya watu na kuwazuia kuingia katikati ya mji mkuu. Mashahidi wanasema watu kadhaa wamejeruhiwa na darizeni wengine kukamatwa. Serikali imepiga marufuku maandamano yoyote kuhusu kupinga kuteuliwa kwa bwana Nkurunziza kugombea muhula wa tatu. Uhalali wake kugombea upo kwenye mabishano juu ya namna makubaliano ya amani yalivyoandikwa na yale yanayoelezwa ndani ya katiba ya nchi hiyo. Makubaliano ya amani ya Arusha ya mwaka elfu mbili yaliyopelekea kuundwa kwa mfumo wa sasa wa serikali ya Burundi yanaeleza kwamba rais anaweza kutumikia muhula miwili tu madarakani. Lakini katiba ya mwaka elfu mbili na tano inaeleza ni lazima rais kuchaguliwa kutokana na uchaguzi wa moja kwa moja na wananchi. Hivyo wafuasi wa Nkurunzinza wanasema kwa vile aliteuliwa na bunge kwa muhula wake wa kwanza, basi anaweza kugombania kiti kwa muhula wa pili wa kuchaguliwa na wananchi. Wakazi wa Nepal wanatafuta hifadhi nje ya nyumba zao Jumaapili usiku wakiwa na woga wa matetemeko madogo madogo zaidi baada ya tetemeko kubwa lililotikisa nchi hiyo katika siku moja kabla na kuwa watu wasiopungua 2400. Tetemeko la Jumamosi lilitokea kilomita 80 kaskazini magharibi mwa Katumandu na kuharibu eneo kubwa la katikati ya kati, eneo la kihistoria ya mji mkuu huo. Tetemeko lililofuata baada ya tetemeko kuu la kipimo cha rikta 6.7 ni kati ya matetemeko madogo madogo 18 ambayo yalipiga eneo la Katmandu tangu wakati huo. Vyanzo vya habari vya serikali ya Nepal na Umoja wa Mataifa vinaeleza wilaya 35 kati ya 75 za nchi hiyo zimeathirika. Kiasi cha watu wapatao milioni 30 wanaishi nchini Nepal. Maafisa huko Togo wanahesabu kura kutokana na uchaguzi wa rais wa Jumaa mosi ambao anatarajiwa kumrudisha madarakani rais Faure Nasingbe. Tume huru ya uchaguzi ya taifa inasema ni asilimia hamsini na tatu mpaka hamsini na tano kati ya wapiga kura wa nchi hiyo milioni tatu nukta tano waliopiga kura. Tume ya uchaguzi na siku sita toka kupigwa kura kutangaza matokeo ya uchaguzi. Rais Nasingbe anagombania muhula watatu wa tatu, miaka mingine mitano ambao utaiweka familia yake ya madarakani kwa karibu miaka hamsini. Alichukua madaraka tangu mwaka elfu mbili na tano kutokana na kifo cha baba yake na Singbe Eadema ambaye alitawala nchi hiyo iliyokuwa koloni la zamani la Ufaransa kwa miaka thelathini na minane. Kiongozi wa upinzani Jean Pierre Febre aliyeshindana katika uchaguzi uliopita atazamiwa kutokea wa pili katika uchaguzi huo wa duru moja na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Yemen, Riyadh Yasin, amepinga wito wa mazungumzo ya amani uliotolewa na rais wa zamani Ali Abdullah Saleh, na kusema mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia hayajamalizika dhidi ya wapiganaji wa madhehebu ya Kishia ya huti wanaoungwa mkono na Iran. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti zaidi. Bwana Sale ambaye wanajeshi wanamtii wameungana na wapiganaji wa kihudhi na kulazimisha serikali kuu ya Yemen kukimbia uhamishoni alitoa wito siku ya Ijumaa kuwataka Wayemen wote kurudi kwenye mazungumzo ya kisiasa ili kutafuta njia ya kutanzua ghasia zinazokumba nchi hiyo. Hapo jana waziri Yasin alizungumza mjini London akisema pendekezo la Saleh halikubaliki na wanalipinga. Anasema baada ya uharibifu wote uliofanywa hana haki ya kuomba jambo kama hilo na haikubaliki. Waziri Yasin aliendelea kusema kwamba mashambulizi ya nchi za kiarabu yanaongozwa na Saudi Arabia hayajasitishwa kabisa, kwani yaliendelea Jumamosi na Jumapili. Anasema wamesita kimkakati ya kijeshi Wiki iliyopita Saudi Arabia ilitangaza kukamilisha mashambulizi ya mwezi mzima dhidi ya wapiganaji wa Kihudhi na kwamba iko tayari kuunga mkono suluhisho la kisiasa, lakini mashambulizi ya muungano wa kiarabu yaliendelea mwishoni mwa wiki huko Yemen. Na bwana Yasin anasema mazungumzo ya amani yanaweza kuanza pale tu Wahudhi watakapotekeleza azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuweka silaha zao chini na kuondoka kutoka miji walioteka tangu kuanza kwa ghasia nchi Humo, miezi miwili iliyopita. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wanamgambo wanaoshukiwa ni Waboko Haram walishambulia kambi moja ya jeshi huko Nija, kisiwa kimoja kwenye ziwa Chad na kuua askari wengi. Vyanzo vya jeshi vya Nija vinaeleza mamia ya wanamgambo wakiwa kwenye mitumbwi yenye kuendeshwa na mashine walishambulia kisiwa hicho cha Karamaga mapema Jumamosi. Idadi ya waliojeruhiwa haijatangazwa, lakini ofisa wa jeshi asiyetajwa anaeleza kwamba jeshi huenda limepata hasara kubwa sana. Taarifa ya wizara ya ulinzi inaeleza kwamba operesheni inaendelea kwa msaada wa washirika katika lengo la kuwasaka na kuwaondoa wanamgambo hao kutoka kisiwa hicho. kucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hiyo habari habari yenye uzito unatupeleka hadi huko bujumbura ambako maandamano yameutikisa mji mkuu wa bujumbura jana jumapili maandamano hayo yalisitishwa na baadhi ya mashirika ya kiraia na vyama vya upinzani kulani hatua ya rais wa sasa wa burundi pierre nkurunziza kuwania muhula watatu katika uchaguzi wa mwezi juni kama unavyosikia kwenye taarifa ya habari watu wawili wameuawa katika maandamano kwa kupigwa risasi, wengine ambao idadi yao haikufahamika jana wamejeruhiwa. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Kazimana ana ripoti kamili. Hakika ilikuwa Jumapili isiyokuwa ya kawaida kufuatia maandamano hayo kwa ajili ya kupinga kuteulewa kwake Rais Pierre Nkurunziza kuwania muhula watatu katika uchaguzi wa uraisi wa baadaye Juni 26. Mitaa iliyotikiswa sana na maandamano haya ni pamoja na mtaa wa Nyakabiga katikati mwa jiji la Bujumbura, Musaga kusini mwa jiji, Mtakura pamoja na Chibitoke kaskazini mwa mji mkuu wa Burundi Bujumbura. Waandamanaji katika maeneo kadhaa walichoma matairi na mbao na kufunga barabara. Polisi wakiwa wamejihami kwa ngao, walifanikiwa kuwazuia kuingia katikati mwa jiji la Bujumbura kwa kutumia mabomu ya kutoa machozi, vifaru vya kurusha maji ya kuwasha narangi, na rangi na kufyatua risasi hewani. Watu kadhaa walikamatwa na polisi. Mimi nimekuwa nimemnyanyua mdogo wangu kwa darasa hapa. Na mkisha pale wananiambia mlete. <coughs> Naibu msemaji wa polisi Pierre Nkurikiye alifahamisha kuwa hajapata idadi kamili ya waandamanaji waliokamatwa na polisi. Watu wengine wawili walifariki dunia. hawa ni mke wa marehemu na mama mzazi wake wakilia mbele ya maiti iliyopigwa risasi kifuani. Wengine kadhaa walijeruhiwa, wakiwemo askari polisi waliojeruhiwa na mawe waliopigwa na waandamanaji. Upande wa habari, matangazo ya moja kwa moja ya maandamano hayo yalisitishwa majira ya saa tano na nusu kwenye redio moja ya kibinafsi ya RPA na mawaziri watatu wakiwemo waziri wa habari yule wa mambo ya ndani na usalama Maandamano haya yalihitishwa na baadhi ya vyama vya kisiasa vya upinzani na mashirika ya kiraia kulani hatua ya chama tawala ya kumtangaza rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea urais kwa muhula wa tatu katika uchaguzi wa Juni. Hii ni wakati ikiwa ni siku moja baada ya kongamano la chama tawala cha Sende FTD kufanyika Jumamosi na kumteua Rais Pierre Nkurunziza kuwania kiti cha uraisi kwa tiketi ya chama hicho, jambo ambalo upinzani huo wanasema ni kinyume na katiba ya Burundi na makubaliano ya amani Arusha, ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Haidara Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Nam, na baada ya ripoti hiyo, hivi sasa tunaendelea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi unusu. Tunaendelea na habari za dunia. Waombolezaji walikusanyika mjini Baltimore hapa Marekani siku ya Jumapili kumkumbuka kijana wa miaka 25 aliyefariki aliyofariki dunia wakati akiwa mikononi mwa polisi, baada ya kifo kisichoelezeka ambacho kimepelekea maelfu ya watu kukusanyika katikati ya mji kupinga ukatili wa polisi. Mstari mdogo wa waombolezaji walikusanyika kwenye eneo la kuhifadhi maiti katika mji wa Baltimore kwa ibada ya Freddie Gray ambaye alifariki dunia wiki iliyopita. Mazishi ya Gray yamepangwa kufanyika Jumatatu. Waandamanaji wamekuwa wakidai haki kutendeka kila siku tangu kufariki kwa Grey hapo Aprili 19 na kituo kimoja cha televisheni cha hapa Marekani kinaripoti kwamba utawala wa Obama unafikiria kufanya mabadiliko makubwa ya sera yake kuhusiana na kulipa fidia kwa ajili ya wa wamarekani wanaochukuliwa mateka. Kituo cha habari cha ABC News kilieleza Jumaapili kwamba Familia zinazojaribu kujadiliana juu ya kulipa fidia kwa ajili ya jamaa zao wanaoshikiliwa mateka nchi za nje hazitashtakiwa kwa kufanya mipango hiyo na magaidi. Mabadiliko hayo yanaripotiwa ni mapendekezo ya kundi la ushauri lililoteuliwa na White House, kituo cha kitaifa cha kupambana na ugaidi. Kwa mujibu wa ABC, afisa mmoja wa Marekani aliliambia shirika hilo kwamba hakuna nafasi hata kidogo kwa jamaa yoyote ya familia ya Marekani anayeshikiliwa mateka nchi za nje atakayeshitakiwa kwa kujaribu kumwokoa ndugu yake anayeshikiliwa na magaidi nje ya nchi. Na wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Ukiwa na maoni, usikose kutembelea tovuti yetu www.voaswahili Mnaweza kupata maelezo zaidi ya ripoti zetu. Huko nchini Nepal, kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, juhudi kubwa ya kutafuta watu na uokozi zinaendelea, lakini maafisa wanasema wamezidiwa na kiwango cha uharibifu ulioachwa na tetemeko la ardhi ambalo limeua takriban watu elfu mbili mia nne na kujeruhi wengine takriban elfu tano. Tetemeko jingine dogo lilofuatia lilikuwa na kipimo cha sita nukta saba kwenye Richter iliwashtua walionusurika huko Kathmandu mashariki jana, ambao wanahangaika kutafuta makazi, chakula na maji masafi. Mwandishi wa VOA Ajana Paresh ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Aida Issa. Profesa Kapil Shrestha wa chuo kikuu cha Tribhuvan alikuwa mmojawapo wa wakazi waliobahatika katika mji mkuu wa Kathmandu Japo kuta za nyumba yake zilikuwa na ufa kadhaa kutokana na tetemeko hilo kubwa, anaweza angalau kulala ndani ya nyumba yake. Lakini maelfu ya watu wengine hawakubahatika na wanaendelea kupiga kambi barabarani na kwenye bustani kwa siku ya tatu leo. Shrestha anasema jana ilikuwa ni usiku wa kuto kulala kwa wakazi wa taifa hilo la Himalaya bali mitetemeko midogo ikiendelea kutokea katika eneo hilo na milio ya ndege za helikopta zikifanya shughuli za uokozi zikisikika hewani. We usiku mzima mji mkuu ulikuwa kama kambi ya wakimbizi, wakiishi kwenye mahema ya dharura, wote wakiwa wamepoteza makazi yao. Sasa ninafahamu ni uchungu wa aina gani na ni matatizo gani wakimbizi huwa wanapitia. Siku baada ya tetemeko hilo kutokea, waokoaji walianza kuhangaika kuvuta miili zaidi kutoka vifusi vya nyumba na majengo. Madaktari walikimbilia kuwashughulikia maelfu ya watu waliojeruhiwa waliomiminika mahospitalini. Wengi walitibiwa ndani ya hema zilizowekwa katika maeneo yaliyotengwa kwa dharura barabarani. Hospitali zilianza kuhangaika kutafuta dawa kadri zilivyomalizika, huku kukiwa na muda mdogo tu wa kuhesabu wale waliofariki au kujeruhiwa. Hofu, wasiwasi na ugumu wa mambo ndiyo mambo yaliyodhihirika kwenye mji mkuu wa Kathmandu, ambako habari zinaweza kupatikana kwa haraka, kwani ni vigumu kufahamu kinachotokea katika sehemu nyingine za nchi kutokana na kuharibika kwa miundo mbinu, hasa mawasiliano na barabara. Maelfu ya wanaume na wanawake wanasubiri misaada, maji masafi na vyoo, lakini huku lengo likiwa kwenye operesheni za uokozi zaidi, kugawanywa kwa misaada itachukua muda kidogo. Jumuiya ya kimataifa kwa haraka imeanza kupeleka msaada na wataalam wa kukabiliana na majanga na uokozi. Serikali za Marekani, Umoja wa Ulaya na Australia ni miongoni mwa baadhi ya nchi zilizotangaza zitapeleka msaada huko Nepal. Ingawa watu wanajaribu kukabiliana na maafa ya kibinadamu, wakazi wengi wamehuzunishwa na uharibifu wa maeneo kadhaa ambayo yametajwa ni urithi wa kimataifa na idara ya elimu na utamaduni ya Umoja wa Mataifa, UNESCO, kama vile hekalu za Baktapur Daba Square, ikiwa ni mojawapo ya hekalu la Wabuda katika milima ya Himalaya, pamoja na Buddhanath Stupa ambao ni mnara wa karne wa 19 ambao wageni wengi wamezikwa. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Filipino aliwaambia mawaziri wenzake jana kutoka jumuiya ya mataifa kumi ya kusini mashariki ya Asia, ASEAN, kwamba China inajipanga kuchukua udhibiti kamili wa bahari ya China ya kusini kwa njia ya kuongeza ardhi baharini katika maeneo yanayogombaniwa. Abdu Shakur Abud, hebu tueleze huu ugomvi wa ardhi unazidi kutia wasiwasi mataifa ya kanda hiyo ya Asia. Nam sande, ni wasiwasi mkubwa kwani China inafanya mambo ambayo haijawahi kutokea, kupanua ardhi za visiwa kwa kupeleka mchanga na majabali baharini ili kudai maeneo makubwa zaidi ya bahari ya kimataifa. Na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Manila, Simon Ordene, anaripoti kwamba waziri wa mmoja nje wa Ufilipino Albert del Rosario amewaambia mawaziri wenzake kwenye mkutano mkuu wa ASEAN kwamba jumuiya hiyo inabidi kuiambia China kwamba kile inacho kifanya ni makosa na kwamba kunyakua sehemu kubwa ya ardhi baharini inabidi kusitishwa mara moja. Ujumbe wa Filipino umekwenda katika mkutano huo wa mawaziri utakaotayarisha mkutano wa viongozi utakaofanyika wiki hii huko Kuala Lumpur, ukiwa na lengo kuu la kuonya juu ya ujenzi wa kasi unaofanywa na China na visiwa vipya bandia katika maeneo saba ya miamba ya baharini ya visiwa vya Spratly. Anifa Aman, waziri wa mambo za nje wa Malaysia, waandalizi wa mkutano wa mwaka huu wa viongozi wa ASEAN, anasema jumuiya ingelifurahia sana ikiwa China itasitisha kazi hizo na kujadili hali ya mambo na jirani zake. Mataifa wanachama yanataka kuona tatizo hili linatanzuliwa kwa njia ya kiurafiki kabisa, kwa sababu haiathiri nchi zinazodai maeneo hayo, bali ASEAN kamili, kwa sababu tuko katika kanda, na ikiwa tutakuwa na hali ya ukosefu utulivu katika kanda, basi hata zile nchi ambazo hazihusiki na ugomvi zitaathirika. Kazi katika miamba hiyo saba inayogombaniwa, ambayo Ufilipino, Vietnam na Taiwan zinadai, ziko katika viwango mbalimbali mbali vya kukamilishwa na China. Baadhi kuna majengo ya ghorofa kadhaa yaliyojengwa, kwengine kuna bandari zenye uwezo wa kupokea manuari za kijeshi, na angalau moja imekamilishwa ikiwa na njia ya kutua ndege za kijeshi. China inaeleza kwamba ina haki isiyokuwa na shaka ya umilikaji wa visiwa vya bahari ya China kusini na maeneo ya baharini wanachama wa ASEAN, Ufilipino, Vietnam, Malaysia, Brunei pamoja na Taiwan zinadai utajiri mkubwa wa rasilimali chini ya bahari na eneo hilo ambalo ni njia kuu ya usafiri baharini katika kanda hiyo. Karl Tyer, mchambuzi wa masuala ya usalama wa chuo cha kijeshi cha Australia, anasema maoni yote ya jumuiya hiyo yanabidi kukabiliwa katika viwango mbalimbali. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wanaweza kutoa taarifa moja on na viongozi wakapunguza makali yake, na bila shaka China inafanya kila iwezalo chini kwa chini ili kuzuia maridhiano ya pamoja yafikiwe. Ugomvi wa Bahari ya Kusini ya Asia unachukuliwa kuwa kiini cha kuweza kuzuka ghasia. Mwaka elfu mbili na mbili mataifa ASEAN pamoja na China zilitia saini makubaliano yasiyo ya lazima ya kisheria kutekelezwa kutanzua ugomvi wao kwa njia ya amani, na hivi sasa nchi hizo zinatayarisha mkataba wa kisheria utakaofafanua namna ya kutumia eneo hilo lote kwa miaka mingi ijayo. Leo katika Jamii na Maendeleo tunamulika mapambano ya baadhi ya wajasiriamali na magonjwa mbalimbali hususan malaria, ambapo nimezungumza na Nasoro Basalama, mmoja wa waanzilishi wa Jenga Foundation, taasisi yenye makao yake hapa Marekani, iliyoamua kutoa kipimo cha malaria cha nyumbani bure kwa raia wasio na uwezo nchini Tanzania ili kupambana na ugonjwa huo. Maanake ni kwamba mzazi au baba, tuseme, anaamka asubuhi au, oh, mama anaamka asubuhi ana, ana male, ana, anasikia homa au kichwa kinamuma, a anaharisha, anatapika. Sasa mfukoni ana shilingi elfu kumi, elfu kumi hiyo achague, ima akavye ugharama usafiri wa kwenda clinic center kwen kuweza kupi, kupima tu kama na malaria kwa hiyo itamgharimu, makadirio ni kwamba itamgharimu shilingi elfu kumi kuenda mpaka kituo cha afya na kupima kugundua tu kama na malaria bado matibabu sasa. Yule mzazi ana ile elfu kumi aliokuwa nayo, abidi achagua idhe akagundua aka kama na malaria au atumie kuwalisha watoto wake. Na sasa kuepusha gharama hiyo, ndiyo tukafanya uchunguzi wetu na tukapata kipimo ambacho malaria diagnosis kit ambayo lengo letu ni kuprovide katika hizi underprivileged communities bure. Sasa labda tu waeleze kidogo watu wasiofahamu kuhusu kipimo hichi. Kuna ambao wanafahamu kwamba au tumesikia kuna baadhi ya vipimo kama hivi vinapatikana kwenye mitandao ya kijamii labda, kipimo hichi tofauti na vingine ambavyo tumeshaviona, nini hasa ndio? Ah, uh, kipimo hichi kiko maarufu sana Asia, Asia uh, wanatumia sana na it's very simple, kidude ambacho kama vile cha kufanya uh, kwa kina mama ambao wanatumia kupimia mimba kwa mfano. Yani procedure mostly kama zinafanana katika kufanya reading. Tofauti yake ni kwamba unavyo, kama vile tofauti yake inaongezeka ni kwamba vile unavyopima sukari Unajitoboa una uh, kwenye kidole unatoa damu drop mbili tatu unit, alafu unaitumbukiza damu ile katika hiyo cassette, alafu una, kwenye tundu ya pili unamwagia couple drops ya maji na ile ya, maji anasafirisha ile damu katika ile reading area uh, kama, kama, uh, pf pan au, au kirudi kwenye c manake huna malaria na ikirudi kwenye, kwenye pf and pan manake una malaria, kiko very simple na Of course, tumeandaa mat, education material pia kuweza kukikuwafahamisha watu jinsi za kutumia, lakini kiko very simple utumiaji wake na, na kuweza kukisoma kwa so, hiyo hakuna shida. Kwa mtu yoyote ambaye amesoma au hajasoma, anaweza kufanya kitu. Uh, labda la, tu mtu ambaye anaogopa kujitoboa <laughs> <laughs> <laughs> lakini, lakini tu kwamba una malaria na choice uliokuwa nao ni ujitoboe tu upate vitundo viwili yani, sidhani kama itakuwa ni tatizo kwako. Sasa tunafahamu baadhi ya wanaotoa vipimo hivi wana gharama zao, lakini wewe unasema kipimo hichi unakitoa tu bila gharama yoyote. Sasa unaweza vipi kupambana na gharama ya upatikanaji wa vifaa hivi, ukizingatia kwamba wengi wanavyohitaji? Ndio, ni kweli, ni kweli. Na actual target yetu ya kwanza ni ku, ku provide kwa watu elfu kumi kwanza, ambazo gharama yake ni elfu tisa kwa hiyo, ili viweza kuwafikia watu elfu kumi. Uh, sasa unajua tumezingatia kwamba tumezingatia kwamba ili iweze kuwa effective katika kusaidia, tunazungumzia kusaidia watu ambao wana hali duni ya maisha. Huyu mtu ambaye kama mfano alotoa kwamba mtu ana shilingi elfu kumi, achague alishe familia yake au aende hospitali kugundua kama malaria, huyu ni mtu wa maisha ya chini sana. Kwa hiyo hao ndio, hao ni sehemu kubwa ya watu ambao wanaopata kadhi. sasa na, na uzuri kwamba e, kiti moja peke yake ambayo ndio inahitajika upate kufanya ku, reading ni chini ya dola moja ni 59 cents, 59 cents, 57 cents. Kwa hiyo ni very affordable, lakini sasa uh, na, na, na, mavoidi maswala ya gharama ni kwa sababu na, yani, ili tu effective yani maswala ya pesa yakianza kia, kuhusika maswala ya pesa hapo ndio matatizo anapoanza na fitna anapoanza na, na, na, na, na, na sumu unapoingia ya kufeli katika miradi hii. Kwa hiyo tumekusudia kwamba uh, uh, tutaakikisha kwamba tutakuwa kwa 100% bure, lakini tutafandi vipi? Tutategemea donors ambao kama USAID na mfano kama, kama Tanzania kama, mfano latoa kama kama, um, NSF na watu kama uh, Azania uh, ya benki wameonyesha interest ya kuweza kujishirikisha katika mradi kama huu. Na am sure makampuni mengi Tanzania yapo, wakati jambo lolote kama lina make sense kwao, am sure watapenda kujishirikisha. Lakini tumekusudia ku, ku kuwahusisha wafadhili wakubwa wakubwa ili tuweze kutatua tatizo. Mimi lengo langu ni kwamba ninacholiangalia sio kuligusa tatizo au kulisukuma mbele. No, kusolve tatizo. Kwamba yani sio tulishughulikia sisi afu kesho aje mtu mwingine ashughulikia tatizo hilo hilo. Tunakuwa tunarudi pale pale. Lazima tuingie katika nguvu ya pamoja na kubwa ndio maana Uh, nime, pia nimejikita zaidi katika ku, kubring awareness katika Tanzania community kwa sababu Watanzania wanaishi Marekani wana uwezo mkubwa sana, wao peke yao bila kushirikisha dona aina yoyote. Ukichukulia yani kota of the Tanzania ambao wanaishi Marekani wana uwezo yani wakijishirikisha kwa kilevu ya chini kabisa, basi wanaweza kutatua tatizo hili, wanaoweza kuiondoa hii 40% of wrong diagnosis kwa sababu tunaongelea ni kama mfano nilokupa kwamba yani tukiweza kuraise elfu tisa tunaweza kuprovide kiti kwa watu elfu kumi tukiweza kuwashirikisha Watanzania vilivyo peke yake walikuwa Marekani, asilimia hata kumi na tano tukiweza kuwashirikisha jambo kidogo, basi naamini tunaweza tukapiga hatua kubwa sana ya kutatua tatizo hili, na nafikiri ndio njia nzuri ya kuweza kupigana na matizo yenu wenyewe. Ni Nasoro Basalama, mmoja wa wanzilishi wa taasisi ya Jenga Foundation, akizungumza na Sauti Amerika ufuatao ni muktasari wa habari polisi katika mji mkuu wa bujumbura burundi walipambana na wa waandamanaji walioandamana kumpinga rais pierre nkurunziza kutaka kugombea muhula watatu wakazi wa nepal wanatafuta hifadhi nje ya nyumba zao jumapili usiku wakiwa na woga wa matetemeko madogo madogo zaidi baada ya tetemeko kubwa lililotikisa nchi hiyo katika siku moja kabla, na kuwa watu wasiopungua elfu mbili na mia nne. Maafisa huko Togo wanahesabu kura kutokana na uchaguzi wa rais wa Jumaa mosi ambao wanatarajiwa kumrudisha madarakani Rais Faure Gnassingbe. Asante sana Sandey kwa muhtasari wa habari. Nakamilisha matangazo ya leo Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini yetu tutakuwa pamoja nasi tena hapo saa kumi nusu katika vo Express. Basi, kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Aidaisa hapa, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi na ni Sandey Shomari tunasema kwaherini.