Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni saa kumi na nusu jioni, Aprili 28 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express tunakuletea taarifa kwamba mvulana wa miaka mitano auwawa huko Mombasa. Mwanangu, huyu kijana yuko ndani, amelala na mwenzake. Mimi nikiamka, nafungua macho, naona mwanamume amesimama, namuuliza wewe ni nani? Ananiambia ingieni ndani, nimalize kazi yangu. Naam, kufuatia mauaji hayo, hali ya taharuki imetanda huko Mombasa. na mimi ni Khadija Riami, na hii ni VOA Express. Mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi vilevile. Vile katika VOA Express utamsikia Phyllis Omindo, mmoja wa washindi wa tuzo ya Goldman mwaka 2015 ya kutetea mazingira Marekani kabeba mabango yetu, tukasema lazima mfunge mtambo huu sasa. Hatutaki hata maana, tukianza tukuwa tunaomba tu watoe pale, wapeleke mahali pengine, sasa tukasema hatutaki tena Kenya. Basi yote haya na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza Khadija Riyami anakusomea habari za dunia. Waokozi wa kimataifa na timu za kutoa misaada wako katika mji mkuu wa Nepal, Kathmandu, siku mbili baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuua zaidi ya watu 3700 na maelfu kadhaa kujeruhiwa. Utafutaji unaendelea kwa kuchimba kwenye vifusi kujaribu kupata walionusurika. Maporomoko ya ardhi na vifusi vinazuia misaada kufika kwenye maeneo ya ndani zaidi nje ya mji mkuu, kwa mujibu wa shirika la misaada katika eneo hilo na ripoti za mitandao ya kijamii. Mawasiliano yamekatika katika baadhi ya maeneo ya vijijini na kuongeza wasiwasi mkubwa kwa huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Mtendaji mkuu wa Oxfam Helen Soki ameiambia VOA kuwa tetemeko la ardhi limesababisha mapigo mawili kwa nchi hiyo, janga la kibinadamu na kiuchumi, na kuharibu miundombinu katika nchi inayotegemea utalii. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameshinda kipindi kingine cha uongozi akiwa amepata asilimia 94 ya kura katika uchaguzi ambao ulisusiwa na upinzani. Maafisa wa uchaguzi wametangaza matokeo hivi leo baada ya siku nne za upigaji kura mapema mwezi huu, ambapo imetarajiwa kwa kiasi kikubwa kuwa Bwana Bashir ataendelea kuwa rais. Bwana Bashir amekuwa madarakani tangu mwaka 1989. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini humo amesema takriban asilimia 46 ya watu walijitokeza kupiga kura. Umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na Norway wote wamekosoa uchaguzi wakisema ukosefu wa ahadi ya kuwepo kwa mjadala wa kitaifa kumeiacha Sudan bila utaratibu wa kisiasa unaowajumuisha wote. Watu nchini Togo wanaendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa rais ambao anatarajiwa kuendelea kumweka madarakani Rais Faure Gnassingbe. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon amepongeza upigaji kura wa Jumamosi na kuwataka viongozi wa kisiasa nchini humo kuendeleza hali ya amani katika utaratibu wa uchaguzi. Msimamizi mmoja kutoka taasisi ya kieneo ya ECOWAS amesema jana kuwa hakuna matukio makubwa yaliyojitokeza wakati wa upigaji kura. Tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini Togo ina muda wa siku sita baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa kutangaza matokeo. Maafisa wamesema kati ya wapiga kura milioni mbili na milioni tatu na nusu wanaostahili kushiriki uchaguzi ni kati ya asilimia hamsini na tatu na hamsini na tano ndio walijitokeza ikiwa ni chini ya idadi ya theluthi mbili ya wapiga kura ambao walijitokeza katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Mohammad Javad Zarif watakutana leo Jumatatu huko New York kwa mara ya kwanza tangu kutangaza muundo wa makubaliano kwa programu ya nyuklia ya Iran kwa mabadilishano ya ahueni kwa vikwazo. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amesema jana kuwa mkutano utafanyika pembeni ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mkataba wa kuzuia kuenea kwa nyuklia. Wapatanishi kutoka Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani Wamejipa hadi Juni 30 kufikia makubaliano ya mwisho kuzungumzia programu ya nyuklia ya Iran na wasiwasi kwamba huenda wakatengeneza silaha za nyuklia. Iran kwa muda mrefu imesisitiza kwa harakati zake za nyuklia ni kwa malengo ya amani na inataka kufutwa kabisa kwa vikwazo ambavyo vimeumiza uchumi wa Iran kwa kiwango kikubwa. Rais wa Afghanistan amelazimika kuchelewesha ziara yake nchini India na badala yake kukutana na kamanda wa juu wa NATO General John Campbell baada ya mamia ya Taliban kushambulia vituo vya ukaguzi wa polisi na kijeshi katika jimbo la kaskazini la Kunduz hivi leo Jumatatu. Mapigano yalizuka Ijumaa kuadhimisha kuanza kwa mashambulizi mfululizo ya Taliban. Kundi la wanamgambo linadai kupata nguvu katika mji mkuu wa jimbo na msemaji wake Zaibula Mujahid ameandika kwenye mtandao wa Twitter hivi leo kwa ameingia kirahisi huko Kunduz. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan Sadik Sadiki ameiambia VOA kuwa jeshi limepeleka vifaa na wanajeshi wa ziada katika eneo hilo kukabiliana na hali ilivyo. Katika juhudi ya mwisho kuwa wa kuwaokoa wasafirishaji wawili wa madawa haramu kuuawa kwa kupigwa risasi huko nchini Indonesia, Wizara ya mambo ya nje ya Australia imeisihi Jakarta leo Jumatatu kuchelewesha kuuliwa kwao mpao mpaka shutuma za rushwa katika kesi yao zichunguzwe vizuri. Waziri wa mambo ya nje wa Australia Julie Bishop amedai kwa majaji katika kesi waliomba maelfu ya dola kuwahukumu watu hao wawili chini ya kifungo cha miaka ishirini jela. Maafisa wa Indonesia wanasema raia hao wa Australia wametumia njia zote kukata rufaa wakili wa, wa, wa Indonesia kwa ajili ya watu hao wawili Myuran Sukmaran na Andrew Chan anasema anataka uchunguzi ufanywe kwa kile anachosema ni utaratibu usio wa haki wa kisheria katika kesi zao Vio. Na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Tukianza na ripoti zetu, namna hii ni kwamba mvulana mwenye umri wa miaka kumi na minne ameuawa kinyama kwa kuchinjwa kwa upanga mapema Jumatatu katika eneo la Likoni kwenye viunga vya mji wa Mombasa nchini Kenya. Mauaji ya mvulana huyo aliyekuwa mwanafunzi wa darasa la tano yameibua tena maswali mengi ya utovu wa usalama mjini Mombasa na maeneo mengine nchini humo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu wa VOA Express Josephat Kioko kutoka Mombasa. Mauaji hayo ya mvulana mwenye umri wa miaka 14 katika kaunti ndogo ya Likoni iliyo hapa Mombasa yamebua tena hisia kali kuhusu hali ya usalama wa raia. Mauaji hayo ya mapema Jumatatu yametekelezwa karibu na eneo ambalo miezi michache iliyopita watu waliofunika nyuso zao walihusika kuua watu kwa kuwapiga risasi wakiwa ndani ya pikipiki. Sauti ya Amerika pia iliwahi kuripoti mauaji ya kiongozi wa Kiislamu eneo la Likoni mwaka jana na pia mauaji ya msichana Mkenya aliyekuwa tayari amepata uraia wa Marekani. Mauaji ya mvulana huyo jana ilitekelezwa na mtu aliyekuwa amebeba upanga na alimchinja chinja na kuondoka. Mamake ya mvulana huyo aliyekuwa mwanafunzi wa darasa la tano ameeleza waandishi wa habari jinsi mwanawe alivyouawa kinyama kwa kuchinjwa chinjwa usiku wa manane. Mwanangu huyu kijana yuko ndani amelala na mwenzake. Mimi nikiamka nafungua macho naona mwanamume amesimama, namuuliza, wewe ni nani? Ananiambia, ingieni ndani nimalize kazi yangu, ingieni ndani nimalize kazi yangu. Anapanga, najaribu kujitetea, akamkata yule msichana kidole, akakiangusha. Kumbe naingia ndani niangalie kijana wangu amka, namwamsha, Ngasho amka mwanangu. Nikifika Ngasho amemchinja amemchinja mwanangu, amemchinja mwanangu. Alipoingia ndani akamchukua mtoto akamchinja kwa vile ni mrefu mtoto mtoto wa kilasi cha tano, akaona ni mtu mkubwa mtoto akamchinja. Eh, mtoto amemchinja. mwanamume mrefu mweusi, nimeona mmoja peke yake. Marehemu aliyetambuliwa kwa jina la Ngasho Hassan ni mwanafunzi aliyetajwa na walimu wake kama mwerevu na alikuwa na heshima kwa kila mtu kwa njia ya kipekee. Sauti ya Amerika imezungumza na mwalimu wake akiwa katika shule hiyo kwa njia ya simu. Kijana alikuwa mtu mwenye shuleni bidii, naweza sema ni mtu ambaye alikuwa amekuwa namba moja. alikuwa anatembea na marafiki wa aina gani? Manake inashangaza mtoto miaka kumi na nne amekatakata namna hiyo. Kiangalia marafiki wake shuleni, mlikuwa na mienendo yote mmesikia kumhusu? Hakuna ha, mienendo yote Una wakati alalamikia shule kwamba nimetishiwa na watu fulani au, ah, ah, kulalamika. maafisa wa usalama hapa mjini Mombasa wanafuatilia kwa makini mauaji ya mtoto huyo mvulana wa miaka kumi na minne ili kubaini kiini cha mauaji yenyewe, huku wakifuatilia kwa karibu watu waliokuwa naye siku ya mwisho kabla ya kukumbana na mauti. Naibu afisa mkuu wa polisi katika eneo hilo la Likoni, Anthony Shimoli, amesema maafisa wa ujasusi wanaohusishwa katika uchunguzi watu wale wanafanya vitu kama hii hapa, kama kuna kikundi kimejitokeza pale kinaitwa 40 Brothers. Hii 40 Brothers sitani kama ni watu wanatoka mbali kuja kufanya hii vitu na wanaenda We are only agents, eh. Ikiwa hao watu wanaweza kuwa wanajulikana, tunaomba wale wenyeji watusaidie watambua hata mmoja wili, ndio tupate kutambua, kwa sababu hii watu sitani kama wanatoka mbali kuja kufanya hii vitu na ku... Katika miaka hivi karibuni, Likoni na Mji wa Kale ni sehemu za Mombasa ambazo zimeripoti visa vya utovu wa usalama na hata washukiwa wa ugaidi kusakwa na polisi wakiwa katika mafichoni mitaa hiyo. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Na, na sasa VOA Express iko hapa hapa kwenye studio zetu hapa Washington DC ambapo Mkenya Phyllis Omido, mmoja wa washindi sita wa tuzo ya Goldman mwaka huu ya kutetea mazingira hapa Marekani, anasema baada ya mtoto wake kupimwa na kiwango kikubwa cha sumu ya, ya chuma yani lead, pamoja na watoto wa kitongoji cha Changamwe huko Mombasa, Kenya, aliamua kuanza juhudi za kuitaka serikali kuelezea juhudi zitakazochukua. Hiyo ni kutokana na kiwanda cha kukarabati betri kilichojengwa huko Changamwe na kumwaga sumu ya ledi iliyoingia mtoni na visima ambavyo wakazi wanategemea kupata maji ya kunywa na kutumia. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Biomondo alipotembelea studio zetu hapa Washington na kuelezea harakati zake hadi kufungwa kiwanda hicho. Vile walipozidi kukataa kutusikiza, ndio vile nilitaka kusukuma zaidi, nilikuwa hmm. kila wakati tukienda wakikataa waki, waki jifanya kama ambaye hakuna lolote ambalo limeharibika pale, ndio nilikuwa zaidi nataka kusukuma, maana si kuelewa. Kwa hivyo ilikuwa ni mtaa wa Changamwe kule Mombasa, hasa tunaozungumza ni kiwanda cha betri kinachofanya kule. Kwa hivyo serikali walipokataa, kitu gani ka kusukuma mpaka ukaweza kuwa mwanaharakati halisi wa kutetea haki za mazingira? kama mara ile tuliwaambia mara ya kwanza wangekubali na watatue jambo hilo, labda leo singekuwa hapa. Lakini walipozidi kusema hakuna lolote, kuna wakati ambapo mbunge wa pale Changamo wa kitambo alikuwa anaitwa Kajembe ambaye alikuwa assistant minister of environment. Kuna wakati alikuja tukuwa tuwafanya maandamano yetu, akasema, mimi ninajua kuwa mtambo umekuja kuwapa nyinyi kazi na ni uvivu ambao hamtaki kufanya kazi, ndio maana mwanza kutafuta visababu. Lile jambo linikasirisha sana maana tulikuwa tumepeana makaratasi yote, tumefanya utafiti kwa mchanga, tumefanya utafiti kwenye damu. Hata kuna ripoti serikali yenyewe ilikuwa imetuandikia PCC ya kusema ile kazi inafaa isimamishwe, lakini watu waliamua tu ku, kuachana kukataa ku, ku, kukata, ku deal na ile jambo. Kwa hivyo mpaka hivi sasa suluhisho limepatikana, kiwanda kinasafisha vizuri au vipi imekuwa? Sasa um, wakati tulipozidi kusukuma mwaka wa 2012 tukaja tukashikwa na serikali tukashtakiwa. mm -hmm, kotini tukaambiwa tuna tunachochea vurugu <laughs> kwa hivyo ikachukua miezi nane tukipigania uhuru wetu pale kotini. Kila siku tulilala pale Changamwe police station cell, tukiwa twaenda kotini. Baada ya kuachiliwa, koti ikaandika kuwa hakuna sheria ambayo tulikuwa tumekeuka. Ah, tukasema basi sasa tumepata idhini ndio tukafanya sasa maandamano tena kubwa zaidi. Uh, tukabeba mabango yetu, tukasema lazima mfunge mtambo huu sasa, hatutaki hata, maana tukianza, tulikuwa tunaomba tu watoe pale, wapeleke mahali pengine. Sasa tukasema haotutaki tena Kenya. Hapo ndipo tukapata attention ya watu, tukaweza kumwandikia yule UN Special Report on Toxic West tuka, pia tukaweka petition katika Senate ya Kenya, na wakatuma komiti ya uh, health wakaja pale mtaani, wakafanya utafiti wao, na wakatoa oda kwa NEMA na public health, wakawaambia ule mtambo usiwahi kufunguliwa tena, maana waliona hali ilivyokuwa pale mtaani, walisikia malalamishi ya watu, watoto walikuwa wamekufa, maana ilikuwa sasa ni miaka tano tukipigania jambo hili. Kwa hivyo baada ya hapo ndio wakasema mtambo ufungwe. Huyo ni Phillis Omindo, mshindi wa tuzo ya mazingira ya Goldman, akizungumza na nasi Sauti ya Amerika. Nam basi, Khadija, ndiyo mambo ya muziki sasa katika Vio Express. Anaitwa Akadumba, kibao cha Akadumba hicho kutoka kwa Nei wa Mitego <laughs> aya, tumsikilize basi. Huyo Nei anatueleza nini leo? Nei wa mitego labda anakumbushia utamaduni, watu wasisahau utamaduni wao. Naona pia anatoa ushauri muomo, lakini pia na kero imaumu muomo. Haya basi, akadumba hiyo mambo ya kadumba hiyo. Khadija, mhm, unaendelea kusikiliza VOE Express, kitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Haya basi. Naam, sasa naona kuna Hollywood hapa, sijui kuna mambo gani yaliyotokea mwishoni mwa wiki mkamiti, hebu tupashe tujue. Naam, Khadija, basi katika Hollywood leo ni kwamba mashabiki wa Bruce Jenner huko Australia wamejitokeza kwenye mitandao ya kijamii kuonyesha uungaji mkono wao kwa mwanamichezo huyo wa zamani kwa kupaka rangi zao kucha. Kulingana na mitandao ya kijamii pamoja na jarida la Time, ni kwamba Jenner alielezea katika mahojiano yake na Diana Sawyer baada ya kujitokeza kama mtu anayetaka kubadili jinsia yake, anatamani angekuwa ameweza kujiwakilisha zaidi hadharani kama mwanamke kwa kuwa na kucha ndefu zilizopakwa rangi na zenye mvuto. Jena ataendelea kutambulika kama mwanamme kwa muda fulani. Basi redio moja ya Australia imempigia debe imewataka wanaume wapake rangi kucha zao ikiwemo rangi nyekundu na rangi ya maua maua, ili kumuunga mkono huyo Bruce Jenner. Wakati huo, Kim Kardashian, mwanadada mrembo na anayetamba sana kwenye mitandao ya kijamii na gumzo la mitaani amekwenda kumtembelea Bruce Jenner hapo siku ya Jumamosi kufuatia mahojiano yake na mtangazaji wa televisheni hapa Marekani, Diana Sawyer. Taarifa kupitia US Weekly imesema Kim aliwasili kwenye makazi ya Jenner majira ya saa tisa mchana na alikaa huko kwa muda wa saa moja na nusu na alikuwa ni mwanafamilia pekee kumtembelea mwanamichezo huyo wa zamani nyumbani kwake. Kim ambaye ni mama wa mtoto northwest aliposti picha kwenye mtandao wa kijamii na baba yake huyo wa kambo akiandika, ninakupenda Bruce, na kwamba kuwa kwako muwazi kumefungua mlango kwa wengine kuhamasika na kuishi maisha ya furaha. Pia Kim Kardashian katika mahojiano yake kwenye kituo cha televisheni cha MSNBC hapa Marekani endelea kusema kuwa, Bruce, nina furaha na uamuzi ulioufanya, kwani umefungua macho kwa wengi na mimi nipo nyuma yako na kuunga mkono. Ndiyo hayo niliyokuandalia hivi sasa katika Hollywood, kutoka VOA Express Washington DC. Nam na sasa basi, VU Express nakuletea ushauri. Tumsikilize basi, Omar Mkombozi. Huyu ni msaidizi wa mshauri katika chuo kikuu cha Bagamoyo jijini Dar es Salaam, akiwashauri vijana umuhimu wa elimu kwa wanafunzi. Haya basi, tumsikilize. Kubwa analoshauri ni swala la umuhimu wa kujiendeleza kielimu kwa vijana. Kwa nafasi yangu kwa kweli, mimi nawashauri vijana, elimu ni kitu kimoja muhimu sana ili uweze kupata huo kujitambua, tunao kuzungumza, lazima upate elimu. Elimu itakupa mwanga mkubwa sana wa kufahamu mambo mbalimbali ya kiulimwengu, mambo mbalimbali ya mazingira yanayotuzunguka, mambo mbalimbali ya kisiasa, mambo mbalimbali ya kimasuala ya ki, ya ki, ya kimtandao na kiteknolojia na vitu kama hivyo. Kwa hiyo mimi niseme tu kwamba elimu ni kama funuo ambao unakufunua we kijana kufahamu mambo mbalimbali yanayoendelea katika jamii yako inayokuzunguka baadhi wanakuwa na ile dhamira kwamba nasoma ili nije nipate kazi nipate pesa baadaye. Sasa kama nimeanza biashara yangu ama nimetumia kipaji changu na nimepata pesa, elimu haina nafasi. unawashauri nini hawa? ukitaka ufanikiwe zaidi pale ulipokuwa unapataka, lazima uwe na elimu kwanza. Unaweza ukapata mifano kutoka kwa wasanii, unaweza ukaona mtu ambaye ana, ana, ana, anafanya vizuri sana, lakini unahisi kwamba kama angekuwa na elimu angefanya vizuri zaidi ya vile ambavyo unamfikiria sasa elimu inakupa mwanga kujumuika na watu mbalimbali kufanya mambo mengi ya kibiashara na watu mbalimbali. Sasa hivi tunazungumza kuhusu soko ulia, ili ufanye biashara vizuri, lazima uwe unafahamu vizuri baadhi ya mambo ya kitaaluma, jumuisha faida na hasara ambazo unaweza kuzipata kwenye kufanya biashara za kimataifa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo pale ulipofika haitoshi, unatakiwa ufikiri zaidi jinsi ya kuongeza elimu yako. Aa ambao wameweteka, mi nawambia muda umefika sasa, wakati wa kujitambua na kujaribu kuangalia jinsi gani unaweza ukaongeza elimu yako. Tunavyozungumza sasa hivi utaona kwamba tuna maprofesa ma wachache, tuna madokta wachache, ambao wenyewe hao pia ukitaka kuangalia kwa asilimia kubwa wamejaa kwenye, kwenye, kwenye baadhi ya taasisi fulani za, za, za serikali. Kwa mfano chuo kikuu cha Dar es Salaam pale utakuta madokta na maprofesa karibu asilimia sabini ambao wapo Tanzania wako pale. Kwa hivyo bado unaona kwamba kuna dimandi kubwa ya wasomi kwa hiyo hii ni nafasi ya vijana sasa, kwa nafasi yao kwa sehemu ambao walipo, kwa vyovyote vile watafute namna jinsi ya kujiendeleza. Sasa hivi tuna vyuo vingi sana Tanzania, kwa hiyo wakijiendeleza watapata fursa zaidi ya kile wanachokifanya. Unaweza uka, ukatafuta wakati sasa wa kutengeneza fedha wa kutunza fedha, mpaka ukaje ukajisomesha mwenyewe. Si sahihi sana kubweteka kusema kwamba sina fedha ya kujiendeleza. Fedha inapatikana, fedha inatafutwa, utafuta pesa uende ukaendeleza elimu yako. Yaliyovuma leo kwenye mitandao sijui ni yapi haya, Mkamite, hebu tupashe tujue yaliyovuma hii leo Jumatatu. Naam, basi, polisi nchini Kenya inasemekana kwa jumla wanapokea hadi shilingi milioni mia moja kwa mwezi kutoka kwa washukiwa au wahalifu ambao wanasingiziwa taarifa potofu na watu hao kulazimika kutoa fedha taslim kwa ajili ya bondi, kulingana na taarifa ya gazeti la Daily Nation ni kwamba uchunguzi uliofanywa na Wizara ya Mambo ya Ndani ambao ndio inasimamia masuala ya usalama unaonyesha kwamba maafisa hao wa polisi wanaohusika na vitendo hivyo huwasimamisha watu barabarani na kuwapa makosa tofauti ili mradi waweze kutoa kitu kidogo, ambapo polisi hupokea fedha hizi kwa faida yao na si kwa faida ya serikali. Kufuatia sakata hili ambalo limeshajulikana, polisi husika wametafuta njia ya kuwaepuka maafisa wa kitengo cha kupambana na rushwa, wakieleza kwamba washukiwa wanapokamatwa wanatakiwa kulipa fedha taslim kwenye vituo vya polisi. Lakini cha kushangaza, kesi nyingi hazifikishwi mahakamani baada ya washukiwa kulipa bondi. Hata hivyo, wale ambao hulipa fedha hizo baadaye wanaendelea kupewa vitisho ili watoe fedha zaidi. Msemaji wa jeshi la polisi Kenya amekiri kwamba mambo sio mazuri kwenye kitengo hicho, na uchunguzi tayari umeanzishwa kuhusiana na sakata hilo. Basi, je, wananchi katika mitandao wanasemaje kuhusiana na shutuma hizo? Kazora, yeye anasema kiini cha rushwa kwenye jeshi la polisi kinaanzia kwenye mahakama ambapo kesi ndogo tu inasogezwa mbele na kuchukua muda mwingi ili uweze kuwapa hongo. Mfumo mzima umejaa rushwa. Jimna yeye anasema sio huko mahakamani tu, angalia polisi wanavyochukua hongo kwenye madaraja mapya ya kuvuka watu yaliyopo barabara ya Mombasa. Polisi wamejijengea mashine mpya ya kupokea fedha, yani ATM kwa kukamata magari ambayo yanashusha abiria karibu na madaraja. Huo ni ufujaji wa madaraka na ukiukaji wa sheria. John yeye anasema huko China polisi wa huko hawapokei fedha taslim kutoka kwa mshukiwa au mhalifu wa aina yeyote ile. Wanachotoa ni hati kwa mshukiwa au mhalifu na kukueleza mahala unapotakiwa kwenda kufanya hivyo malipo, kwa sababu wana akaunti maalum ya kulipa faini hizo na muda pia upo. Sheria inaeleza polisi anayechukua fedha taslim anakwenda kinyume na maadili ya kazi. Kama wa Mwifiga yeye anasema basi uchunguzi inasema kana umekamilika. Je, hiyo timu husika inayochunguza itasema polisi hao walikuwa wakijipatia fedha hizo kwa njia nyingine, sio rushwa barabarani? Hao polisi wanahitajika kuchukuliwa hatua na kwenda jela. Naye Edward anasema suala jingine linalotakiwa kuchunguzwa ni hali ya polisi kuwakamata kamata vijana mitaani kwa kulewa, hasa nyakati za usiku. Hili jambo lilishanitokea mimi siku za nyuma na wala sikuwa nimelewa. Kosa langu lilikuwa ni kutembea usiku wa saa nne mtaani. Sikuhojiwa chochote na polisi zaidi ya kufunga wapingu. Jeshi la polisi limejaa rushwa jamani, na uonevu huku Kenya. Shafuabu yeye anasema rushwa inaanza na nyinyi mwenyewe polisi. Hebu sasa sisi raia, wacha sasa tupambane na hiyo rushwa iliyokithiri nchini Kenya. Watau ni muktasari wa habari. Waokozi wa kimataifa na timu za kutoa misaada wako katika mji mkuu wa Nepal, Kathmandu, siku mbili baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuua zaidi ya watu elfu tatu mia saba na maelfu kadhaa kujeruhiwa. Utafutaji unaendelea kwa kuchimba kwenye vifusi kujaribu kupata walionusurika. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameshinda kipindi kingine cha uongozi akiwa amepata asilimia 94 ya kura katika uchaguzi ambao ulisusiwa na upinzani. Maafisa uchaguzi wametangaza matokeo hivi leo Jumatatu baada ya siku nne za upigaji kura mapema mwezi huu ambapo imetarajiwa kwa kiasi kikubwa kwa bwana Bashir ataendelea kuwa raisi. Watu nchini Togo wanaendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa rais ambao unatarajiwa kuendelea kumweka madarakani rais Faure Gnassingbe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amepongeza upigaji kura wa Jumamosi na kuwataka viongozi wa kisiasa nchini humo kuendeleza hali ya amani katika utaratibu wa uchaguzi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Muhammad Javad Zarif watakutana leo Jumatatu huko New York kwa mara ya kwanza tangu kutangaza muundo wa makubaliano kwa programu ya nyuklia Iran kwa mabadilishano ya huweni kwa vikwazo. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amesema jana kwa mkutano utafanyika pembeni ya mkutano wa umoja mataifa kuhusu mkataba wa kuzuia kuenea kwa nyuklia. Rais wa Afghanistan amelazimika kuchelewesha ziara yake nchini India na badala yake kukutana na kamanda wa juu wa NATO Jenerali John Campbell baada ya mamia ya Taliban kushambulia vituo vya ukaguzi wa polisi na kijeshi katika jimbo la kaskazini la Kunduz hivi leo tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya ya voa express msimamizi wa matangazo alikuwa momoyo hamza mwelekezi dwan collins mimi jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi ni khadija riami tunakuaga kutoka washington dc kwa heri kwa sasa