kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za bujumbura afrika ya kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi abdu shakur abud na mimi ni Sandey Shomari, tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Aprili 28 mwaka 2015. Karibuni. Na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya kutangazwa kwa hali ya dharura mjini Baltimore, Maryland kufuatia ghasia na uporaji jana nasemekana wanataka kuona kuona wale police officers wale wale ambao walishika ule kijana wakamuua. Wanataka kuona hao police officers wamefungwa, wamewekwa ndani, sa bado wako nje. Afrika Kusini yaadhimisha miaka ishirini tangu kunyakulia uhuru kutoka kwa utawala wa kibeberu wa ubaguzi wa rangi na huko nchini Burundi kwa siku ya pili jana, kumekuwepo na maandamano ya ghasia kati ya raia na polisi kupinga Rais Nkurunziza kugombea muhula mwingine. Je, aliyekuwa mshirika wake wa karibu Hussein Rajabu anasemaje? ni kusema sasa kwa upande wetu na upande wa wanasheria wote e, ni kwamba e, Rais Pierre Nkurunziza hata kwenye muhula wa kwanza alichaguliwa na raia hao kupitia wawakilishi wao ambao walikuwa na haki zote walizozipewa na mkataba wa Arusha. Hizo ni baadhi za ripoti za so kuandalia hii leo katika Kume Kucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti yetu, anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza Sandey Shomari hapa anatusomea taarifa ya habari. Mapigano yaliyotokea katika mji wa bandari wa Baltimore mashariki ya Marekani jana saa chache baada ya mazishi ya Freddie Gray yamesababisha gavana wa jimbo la Maryland kutangaza hali ya dharura na meya wa mji huo kutangaza amri ya kutotoka nje usiku. Gary mwenye umri wa miaka 25 mkazi wa mji huo alifariki kutokana na majeraha ya uti wa mgongo muda mfupi baada ya kukamatwa na polisi mapema mwezi huu. Haida Isa anayo maelezo kamili. Gavana wa jimbo la Maryland Larry Hogan ametangaza hali ya dharura na kuamrisha kikosi cha ulinzi wa taifa kinachojulikana kama National Guard kusaidia kukabiliana na hasya na wizi wa ngawira katika mji huo. Gavana Hogan alitia saini amri hiyo Jumatatu jioni kutokana na ombi la wakuu wa mji. Muda mfupi baadaye meya akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari ametangaza amri ya kuto kutoka nje akisema, wahuni wanajaribu kuangamiza mji na kuchochea hasia. Amri ya kuto kutoka nje imewekwa kati ya saa nne usiku hadi saa kumi na moja alfajiri kwa wiki nzima kuanzia Jumanne. Mkuu wa polisi wa Baltimore Eric Kowalsik amesema polisi kumi na tano wamejeruhiwa, baadhi wakiwa katika hali taabani, wakati wa mapambano na mamia ya vijana ambao walikuwa wakiwarushia mawe polisi, matofali, chupa na vifaa vingine. Polisi walifyatua gesi ya pilipili ili kujaribu kuwarudisha nyuma waandamanaji hao. Mapema Jumatatu, maelfu ya waombolezaji walikutana kanisani kutoa heshima zao za mwisho kwa mwili wa Freddie Gray mwenye umri wa miaka ishirini na tano. Kifo chake kimezusha kwa mara nyingine malalamiko na maandamano juu ya jinsi polisi wa Marekani wanavyokabiliana na wakazi walio wachache hasa watu weusi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa huko Nepal wameanza kuchoma kwa jumla watu waliofariki kutokana na tetemeko la ardhi, huku vikosi vya uokozi vya kimataifa vikiwasili kusaidia walionusurika. Idadi ya watu waliofariki dunia imefikia zaidi ya elfu nne. Mamonyoko wa ardhi na vifusi vinazuia misaada kutoka kwa jumuiya zilizo nje ya mji mkuu, kwa mujibu wa mashirika ya misaada ya kibinadamu katika eneo hilo na taarifa za mitandao ya kijamii. Katika eneo hilo, mawasiliano hayapatikani katika baadhi ya sehemu za vijijini na kuleta wasiwasi wasi kwamba idadi ya waathirika itaongezeka baadhi ya ndege zinazobeba wafanyakazi wa huduma na vifaa vya dharura zilikatazwa kutua kwenye uwanja wa ndege wa Kathmandu, wakati wengine waliweza kushusha mizigo kabla ya kuwasafirisha waliojeruhiwa. Wanamgambo wanaunga mkono serikali huko Mali wamechukua udhibiti wa mji muhimu wa kaskazini kutoka kwa waasi wanaotaka kujitenga na hivyo kuhatarisha makubaliano yanayoyumba yumba ya kusitisha mapigano katika eneo hilo la kaskazini. Maafisa wanasema kundi linalounga mkono serikali la Watuareg Gatia lilichukua udhibiti wa Menaka jana Jumaatatu kutoka kundi jingine la Watuareg lenye silaha kufuatia miezi kadhaa ya utulivu katika eneo hilo. Mji huo umedhibitiwa na kundi kuu la Watuareg wanaotaka kujitenga. Rais Barack Obama wa Marekani amekutana na waziri wake mpya wa sheria Loretta Lynch muda mfupi baada ya kuapishwa kwake jana, na kumkaribisha kazini na kusisitiza kwamba anatarajia kuona uongozi wake katika wizara hiyo ya sheria. Bi Lynch aliapishwa na makamu wa rais Joe Biden aliyesema kwamba wakati umefika Kuma, kuma kwa mwanamke huyu kuapishwa. Wabunge wa Republican walizuia kuidhinishwa kwa kwake kwa miezi mitano kwa sababu ya uungaji wake mkono wa sera ya mabadiliko ya uhamiaji, Rais Obama na wa Demokrat kuzuia msaada juu ya biashara haramu ya binadamu kutokana na lugha inayohusiana na utoaji mimba. Lynch ni mwanamke wa kwanza mwenye asili ya Kiafrika atakayetumikia kama mwanasheria mkuu wa Marekani akichukua nafasi ya Eric Holder aliyekuwa mtu wa kwanza mweusi kushika nafasi hiyo. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameshinda muhula mwingine madarakani akipata asilimia 94 ya kura katika uchaguzi uliogomewa na upinzani. Maafisa wa uchaguzi wametangaza matokeo Jumatatu baada ya siku nne za upigaji kura mapema mwezi huu ambao kwa kiasi kikubwa ulitarajiwa kuendeleza utawala wa rais bashir ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1989. Mkuu wa tume ya uchaguzi wa nchi hiyo alisema waliojitokeza walikuwa asilimia 46 na kusisitiza kwamba ripoti zilizoenea kwamba kulikuwa na idadi ndogo ya wapiga kura hazikuwa sahihi. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington. Habari yenye uzito, bila shaka. Sande inatupeleka huko, ni kama mlivyosikia ni huko Baltimore kwenye taarifa za habari kwamba, eh, la gavana wa Maryland Larry Hogan ametangaza hali ya dharura kufuatia ghasia zilizotokea jana jioni, saa chache baada ya mazishi ya Fredi Grey na meya wa jiji hilo la bandarini ametangaza amri ya kutotoka nje, kama tulivyosikia kwenye habari ya, kwenye taarifa ya habari sasa. Abdu Shakur, ghasia hizi za malalamiko dhidi ya namna polisi wanavyowatendea raia walio wachache inaonekana inazuka kila baada ya miezi kadhaa hapa nchini Sande. Kwa hakika, wachambuzi, wanaharakati, wanasiasa hapa nchini wameanza kusema kuna haja mjadala wa kitaifa kuhusu suala hili lote linalotokana na uhusiano uliopo kati ya polisi kwa sehemu kubwa wazungu kenyemaa enyewo wanaishi wa, wa Marekani walio wachache wengi weusi. Hapo jana Rais Barack Obama ameahidi msaada wa serikali kuu katika kusaidia kukabiliana na ghasia hizo za Baltimore. Ghasia hizo zilikuwa zinatokea na kuonekana kwenye televisheni kote nchini jana, wakati Rais Obama alikuwa anakutana Ikulu na waziri mpya wake wa sheria aliyeapishwa jana Loretta Lynch. Kabla ya hapo maelfu ya waombolezaji walijitokeza katika kanisa moja huko Baltimore ambako ibada ya mazishi ya Freddie Gray yalifanyika. Hadi hivi sasa haijulikani vipi Gray alivyojeruhiwa uti wa mgongo hadi kufariki akiwa mikononi mwa polisi. Miongoni mwa waliohudhuria ibada hiyo walikuwa mwanaharakati wa Kimarekani Kasisi Jesse Jackson, mbunge wa Maryland Elijah Cummings na waziri katika ofisi ya rais Broderick Johnson anayeongoza mpango kuhusu wanaume weusi anayemwakilisha Rais Obama. Na miongoni mwa waliozungumza katika mazishi ya Grey alikuwa wakili wa familia yake Bill Murphy, aliyetoa wito wa kupatikana maelezo kamili kutoka kwa maafisa wa polisi waliohusika na kifo chake na tunatoa wito kwa polisi waliokuwa sita ambao angalau kwa sehemu fulani, ikiwa si kamili, wanahusika na inabidi kujitolea kutueleza sote kama raia, nini kilichotendeka. Vilevile alitoa wito kwa polisi wote kuvaa kamera na kusema adhabu ya haraka ichukuliwe ikiwa mmoja wao anazima kamera yake. Jesse Jackson alimtaja Gray kuwa ni shujaa killing Too much hatred, too much violence, too much fear. Tuko hapa kwa sababu tunahisi tunakabiliwa na kitisho, wavulana wetu wote wako hatarini, idadi yao yote haijatangazwa. Kuna mauaji chungu nzima, kuna chuki chungu nzima, kuna ghasia chungu nzima na kuna hofu chungu nzima katika jamii hii. Yeye ni zaidi ya raia wa kawaida, yeye ni shujaa. Tangu kufariki kwake April 12 mwezi huu, kumekuwepo na maandamano ya amani kila siku huko Baltimore, ambapo waandamanaji wamekuwa wakidai haki itendeke. Lakini jana, saa chache tu baada ya maziko yake, maandamano yaligeuka kuwa ghasia, ambapo waandamanaji walianza kupambana na polisi kwa kuwatupia mawe, matufali na vitu vingine. Polisi 15 walijeruhiwa, baadhi wako mahututi. Shule, biashara na vituo vya treni vya mji huo vilifungwa mapema kabisa. Picha za televisheni zilionyesha gari moja la polisi limetoa moto, pamoja na magari mengine, maduka kuvunjwa na kuporwa, na kupelekea hali ya dharura kutangazwa na gavana. Mkazi mmoja wa mji huo, Este Wanja, amezungumza na Ida Isa juu ya ghasia hizo, naye anasema. wameanza kupigana na mapolisi, wameanza kuvunja maduka, kuingia ndani ya mall Yaani kitu ime-, ime happen kighafla, imetokea kighafla. Watu wakoko hawajui imetokea tu, lakini sahi polisi wako barabarani, wako barabarani, wanajaribu kuwatuliza, lakini ndio hivyo, barabara zimefungwa, wameshaanza kafyu, hakuna kutoka. Nini unadhani inasababisha hawa watu kwenda kufanya ghasia kama hizo? Inasemekana wanataka kuona kuona wale police officers wale wale ambao walishika ule kijana wakamuua. Wanataka kuona hao police officers wamefungwa, wamewekwa ndani, kwa sababu bado wako nje. Wanataka kuona justice, wanataka kuona kitu imefanyika. Eh, saa hii siku kumi zimepita, kijana shazikwa, leo hakuna kitu imefanyika. Wanaogopa hawa polisi wataachiliwa, wataachiliwa vita ndio hivo, ni ile kukasirika wamekasirika, na wamesema hawatasimama, hawatasimama mpaka waone hao polisi wamewekwa ndani. Sasa lakini kuwa na hasira ya kutaka kupata haki, kwa nini iwe hasira hiyo ipelekee wao kwenda kupora mali ya watu, kwenda kuiba na kuvunja maduka na kufanya uh, vituko kama hivyo? Sasa hiyo ndo haieleweki, hiyo ndo haieleweki. Na no, wale wanasema hivyo, sivyo ndivyo inatakiwa kuwa. Lakini kuna hawajali, hawajali, wanaenda mbele ya polisi wanawapiga, na mamawe hawajali. Wamesema wako tayari kwa hakika, kuanzia kesho, wameweka hiyo kafi, kwa sababu hii mahali yote ambayo hii yote imetendeka, wamefanya kwa zile saa watoto wanatoka skuli, saa hii watoto walikuwako mabarabarani, wanaona hivi, hii maneno yote ikiendelea. Huyo ni Esther Wanja, mkazi wa Baltimore, akizungumza na Sauti America, Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapendwa wasikilizaji, kama tunavyozungumza hapa, hali huko Baltimore ndo hiyo ya wasiwasi wasi. lakini hapa studio tunaendelea na taarifa za habari. Mahakama kuu ya Kenya imetoa amri kwa serikali kusajili kundi moja la haki za mashoga ambalo serikali ilikataa kulitambua awali kwa madai za imani ya dini na uadilifu. Mahakama ilieleza jana kwamba katiba ya Kenya inatambua na kulinda haki za wachache na hairuhusu kuweka vikomo kwa misingi ya uadilifu. Nchini Kenya katiba ni chombo cha juu kabisa, ilieleza jopo hilo la majaji watatu. Nchi lazima ichukue hatua katika misingi ya katiba inavyoruhusu na haiwezi kutegemea dini au jinsi inavyotafsiri uadilifu na imani za kidini za Wakenya zikoje katika kuhal, kuhalalisha ukomo wa haki. Uamuzi wa mahakama unafuatia malalamiko yaliofikishwa na wanaharakati wa Kenya Eric Gitari ya kisajili kundi lisiyo la kiserikali lenye lengo la kulinda haki za mashoga. Maafisa wa Libya wanasema wanamgambo wameua waandishi wa habari watano kutoka kituo binafsi cha televisheni ambao walipotea miezi minane iliyopita. Watu hao watano walikutwa wamechinjwa karibu na mji wa mashariki wa Baida jana Jumatatu. Waandishi hao walifanya kazi katika kituo cha televisheni cha Barka na walitekwa nyara baada ya kutoa habari juu ya kufunguliwa kwa bunge linalotambuliwa kimataifa huko Tobruk mwezi Agosti. Hakuna aliyedai kuhusika na mauaji hayo, lakini maafisa wa Libya na Jumuiya ya Kimataifa ya Waandishi wa Habari IFJ inawalaumu kundi la Islamic State. Rais wa IFJ Jim Bumela alisema Jumatatu kwamba wameshtushwa sana na mauaji hayo ya kikatili yaliyofanywa na ISIS ambao wana lengo la kututisha, lakini wanachoweza kufanya ni kututia huzuni kubwa tu na baadaye kupata nguvu kuwaona wauaji hao wakiwajibishwa kwa uhalifu wao. Alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana na mwenzake wa Iran kwa mara ya kwanza tangu wafikie makubaliano ya pande mbili mapema mwezi huu, kuendelea na mazungumzo juu ya mkataba kamili wa kupunguza mpango wa nyuklia wa Iran. Si Kerry wala waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif aliyezungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo ya faragha huko New York lakini mapema jana Kerry aliwaambia mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya kuzuia kusambaa kwa silaha za nyuklia kwamba makubaliano ya Tehran yanayofanywa na Washington na nchi nyingine tano kuu duniani kutaifanya dunia kuwa salama zaidi. tunafanya mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika Washington DC. Sande, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu nam na, na ripoti zetu. Kulingana na chama cha msalaba mwekundu nchini Burundi, watu wapatao pata sita wamefariki dunia tangu rais Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba atagombania tena muhula mwingine madarakani siku ya Jumamosi. Watu hao wamefariki dunia kutokana na mapambano na polisi wakati wa maandamano yaliyokuwa yakifanyika kila siku, na hivi sasa wanajeshi wameshushwa mjini kuhakikisha usalama. Sasa Abdu Shakuru amezungumza na Husein Rajabu, aliyekuwa mshauri wa karibu kabisa wa rais Nkurunziza na mojawapo ya viongozi wa chama tawala cha CNDD FDD. Je, anasema nini kuhusu hali inavyoendelea nchini mwake? Ni kwe, ni kweli nilizungumza naye. Anaeleza masikitiko kwamba mambo yanaendelea namna hivyo, lakini nilipomuuliza juu ya hoja inayotolewa na Nkurunziza kwamba katiba inaeleza kuwa rais huchaguliwa na wananchi, na hivyo yeye amechaguliwa mara moja, yeye kama mwanzilishi wa mkataba warusha, wa Arusha huwa anasema nini, anasema katiba inasema hivyo, ila katiba hiyo hiyo licho kipengele tulichokieleza kinasema kwamba katika muhula wa kwanza rais atachaguliwa e, kupitia wabunge. Ni kusema sasa kwa upande wetu na upande wa wanasheria wote ni e, kwamba e, Rais Pierre Nkurunziza hata kwenye muhula wa kwanza alichaguliwa na raia hao kupitia wawakilishi wao ambao walikuwa na haki zote walizozipewa na mkataba wa Arusha na haki hizo zilimfanya yeye kuwa rais kamili ambaye aliliwakilisha taifa kitaifa na kimataifa kama rais mwenye heshima zote. Hussein Rajabu, wewe uko nje ya nchi, watajiuliza uko wapi na kwa nini huko katika harakati hizi sasa kuweza kutafuta suluhisho au kutanzua hali hii? Mimi e, siwezi kusema kwamba niko nje ya nchi kwa sababu kisiasa niko na wanachama wa CNDD-FDD nchini kote Burundi, na sote ni mashahidi fika wa mkataba huyo wa Arusha na wa kusitisha mapigano na hasa katika uundwaji eh, wa katiba ya Burundi inayotumiwa hivi sasa. Sasa kwa hiyo Nkurunziza asilete vurugu nchini Burundi. Ni masikitiko makubwa na ni aibu eh, kwa CNDD-FDD iliyomlea ni aibu kwake mwenyewe na taifa la Burundi, ambapo tulikuwa tumekwisha hapa kurudia kuhasimiana na kuleta jangwa la damu nchini Burundi. Masikitiko makubwa sana kwa haya yanatokea hivi sasa. Wewe unasema uko na vigogo wa CNDFDD. Sasa swala linakuja, je, Nkurunziza kuchukua uamuzi huo, nafikiri ni kutokana na kwamba ana madaraka au kuna washauri wake wengine? Maanake sasa inaonyesha kuna mgawanyiko mkubwa, ikiwa nyii wengi mko upande ule, vipi ameweza kuchukua msimamo huo ikiwa nyii nyote mmemwambia asifanye? Kafukuza eh, wanachama vigogo wote wa CNDFDD. Halafu kwenye kongamano hiyo kajitangaza mwenyewe, hakuna kura zilizofa zilizofanyika na alikuwa ni mgombea wa pekee, akitumia nguvu za dola, hakutumia nguvu ya chama e. Sasa kwa hiyo e, mliweza kusikia watu wote ambao walifukuzwa kazi ambao walikuwa ni viongozi mbali mbalimbali, e, ambao mpaka sasa tuko nao na mpaka sasa wanazingatia E, ile ile sheria ya chama e, kulingana na sheria ya chama pia e, inasema kwamba hakuna ambaye anaweza kuzidisha e, miaka kumi yaani muhula wa miaka mitano mitano. Sasa hakukanyaga mkataba wa Arusha pekee na katiba ya nchi kakanyaga kanyaga pia na sheria ya chama na katiba ya chama, ndiyo maana wanachama wa CNDD-FDD tulisimama kidete katika kushirikiana na Warundi wote ili kuheshimisha katiba na mkataba wa Arusha. Huyo ni Hussein Rajabu, katibu mkuu wa zamani wa chama tawala cha Burundi CNDD-FDD akizungumza na Sauti ya Amerika. na Afrika kusini jana Aprili 27 ilisherehekea Freedom Day, maadhimisho ya kila mwaka ya uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia nchini humo mwaka 1994 ambao ulimpelekea Nelson Mandela kuchaguliwa rais wa kwanza mweusi baada ya miongo kadhaa ya utawala wa kibaguzi. Mwenzangu Mkamiti Kibiasa amezungumza na Abdi Wasame, mkazi wa Afrika Kusini, na kwanza anamuuliza, sherehe za mwaka huu zilisherekewa vipi baada ya kutokea mashambulizi ya wageni nchini humo? Sherehe hizi zimesherekewa vizuri sana na hapa Johannesburg na makao makuu Pretoria na kuingileko kenye mikoa imesherekewa vizuri sana, na hotuba yao yote imekuwa wakiongea juu ya hii fujo na ghasia na rapsha ambazo zimetokea wiki kadhaa zilizopita. Rais Zuma amezungumzia vipi mashambulizi ya wahamiaji katika sherehe hizi? Ah, ameongea vizuri sana. Katika hotuba yake ameweza kuelezea kisa cha kufanya wahamiaji uh, uh, wengi waje hapa wa kiafrika ni kwamba nchi zao mingi zina misukosuko mis, na pia ameweza kuelezea kwamba toka walipochukua uhuru hawakuangalia hili, hususan hizi fujo na rabsha. Wakati wa ubaguzi walikuwa wakitaka wafanyiwe jambo lolote, ilikuwa ni wanafanya fujo, wanafanya ghasia. Kwa hivyo wamedai kwamba hawakuweza kuimudu hiyo tabia, imekuwa ni kama mila kwao. Kwa hivyo wamesema kwamba kuna tume imeweza kuundwa ya, ya mawaziri ili iweze kuangalia, na watu wa kanisa na watu wa, wa kiislamu pia waweze kuangalia, ili waweze kuitatua hii shida, kwamba mtu akiwa na shida sio lazima aanze fujo, rabsa na ghasia. Hotuba ya rais Zuma imepokelewa vipi na upinzani pamoja na wahamiaji wa huko? Wapinzani kama ile chama kinachoitwa cha DA wameanza kumpongeza sana rais, wakasema kwamba hiyo ndio angetakikana hata mara ya kwanza wakati fujo ulipoanza, angetoa hotuba kama ile, ingeweza kuweza kuwatuliza wazawa wa nchini. Pia nao nilipoweza kuwasiliana na wakuu wa wageni wa ambapo wako hapa wako na komiti zao. Nimeweza kupata wa Kisomali wakitopera, wamesema kwamba rais ameongea vizuri sana na ameweza pia, wameweza tena kumpongeza kwamba ameweza kukiri yeye mwenyewe kwamba watu waliokuja hapa hawakuja tu kutafuta kazi, bali wanaongeza kitu katika eh, nchi, wanaweza wanazalisha mali nchini na hali ya usalama ipo vipi wakati huu baada ya mashambulizi haya ya wahamiaji, na huku sherehe hizi za Freedom Day zikiwa zinakamilika kwa sasa hivi? Alhamdulillah, vitu inaweza sema kumetulia, fujo na ghasia zote zimeweza kutulia, lakini ingawa watu wa wakimbizi ambao walikuwa kwenye makambi kama vile kule Daba na hapa Johannesburg wameweza kukataa, kwa sababu serikali ilikuwa inataka kuwarejesha manyum, kwenye manyumba zao, wameweza kukataa wakasema kwamba usalama wao bado wana wasiwasi na usalama wao. Naye pia waziri wa mambo ya nje ya Malawi ameweza kuja hapa na kuweza kutembelea watu wake na akawasi wa, raia wa, wa nchi yake waweze kurudi nyumbani, na akawaahidi kwamba wakirudi nyumbani watapewa mafunzo ya kuweza waweze kujimudu wenyewe. Huyo ni Abdi Wasame mkazi wa Afrika Kusini. Na hivi sasa, wapenda wasikilizaji, na kuleteni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani <mulia> Viongozi barani Afrika na mbali ya huko kwa hakika wamejaribiwa na mlipuko wa Ebola ambao ulikumba maeneo kadhaa ya Afrika Magharibi katika kipindi cha mwaka uliopita na kusababisha vifo vya zaidi ya watu elfu kumi mia sita. Shukran kwa majibu ya kimataifa, idadi ya maambukizo mapya imeshuka kwa kiasi kikubwa, lakini mzozo bado haujakwisha. Bado kuna mengi ya kufanywa ili kumaliza mlipuko huu na hata kazi zaidi zinahitaji kufanywa ili kuzuia mlipuko mpya kutokea. Marekani imesaidia kwa kiasi kikubwa katika mapambano ya mlipuko huu tangu utambuliwa mwaka mmoja uliopita. Mwezi Septemba, Rais Obama amezungumzia uharaka mpya kwa majibu katika hotuba zake na kuafikia Umoja wa Mataifa na kuweka mfano kwa jumuiya ya kimataifa kwa majibu mapana ya Marekani katika upelekaji wa wanajeshi wa Marekani kujenga vituo vya matibabu na kusaidia kuwapatia mafunzo wafanyakazi. Umoja wa Afrika, AU, umekuwa ni mshirika mkuu katika hili. Wafanyakazi wa afya waliopelekwa na AU wamekuwa na umuhimu katika majibu. Hivi sasa makubaliano kati ya AU na kituo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia maradhi CDC katika kufunguliwa kwa kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia maradhi. Tutafanya kazi pamoja kuboresha uwezo wote wa Afrika katika kuzuia, kutambua na kujibu vitisho vya maradhi ya kuambukiza. Kituo kipya kina lengo la kuimarisha uwezo wa mataifa ya Afrika kuelewa vitisho vya maradhi, kushirikiana habari kuhusu hilo na kupambana sio tu na Ebola, lakini pia HIV, kifua kikuu, malaria na maradhi mengine. Operesheni zinatarajiwa kuanza baadaye mwaka huu kwa ufunguzi wa kitengo cha ufuatiliaji na majibu. Kitengo hicho kitatoa utaalam wa kiufundi kwa mawaziri wa afya wa Afrika na kusaidia kuratibu majibu ya dharura ya afya. Kituo cha CDC cha Marekani kitapeleka wataalamu wawili wa afya ya umma kwenye kituo hicho cha Afrika ili kuwapatia ushauri wa kiufundi. Pia kitawasaidia katika mafunzo ya wa wataalamu kumi wa kiafrika wanaohusika na magonjwa ya mlipuko ili kusaidia kujaza nafasi tano za vituo vya Afrika vya afya ambavyo vitasaidia kufuatilia maradhi ya kuambukiza katika bara hilo. Kwa kiasi kikubwa tumezuia kusambaa kwa Ibola, na kama majibu yatadhibitiwa tunatarajia kumaliza mlipuko huu katika kipindi cha miezi kadhaa. Mafunzo tuliyojifunza hapa yatasaidia mataifa ya Afrika kuzuia milipuko ya baadaye na kukabiliana na maradhi mengine, lakini Marekani inatakiwa kuendelea kujihusisha pia. Hiyo ilikuwa ni taariri ya sauti Amerika aloeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Asanteni wapenda wasikilizaji kuungana nasi, msikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express na jioni, ambapo tutakuleteni habari zaidi juu ya hali huko Baltimor. Kwa niaba wenzangu wote walosikika na kutayarisha matangazo haya hapa studio, Sandei Shomari wa matangazo aidaisa, mimi Abdu Shakur Abud nasema kwa herini.