America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Indi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Aprili 28 mwaka wa 2015, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile kwenye 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Huko nchini Burundi, maandamano ya kumpinga rais wa nchi hiyo yaendelea leo, lakini swali kubwa ni kwamba uchaguzi utafanyika kwanza? Hilo linakusahau kwa sababu hakuna uchaguzi unaweza ukatendeka katika mazingira haya ambayo silaha zimetandaa, silaha zina zimezagazwa katika waraia ziko laa, zinabebelewa na watu ambao ha, hawastahili kuwa wako nazo. Na katika habari nyingine, kufuatia ghasia za jana, wakazi wa mji wa Baltimore hapa Maryland watangaziwa hali ya hatari. Lakini kwa sasa mambo yakoje? Kwa sasa hivi hali ni nzuri, kumekuwa na utulivu na bado lakini mapolisi wapo kila sehemu. Basi kwa hayo na mengine mengi, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya leo. Lakini kwanza kabisa ni Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Waandamanaji nchini Burundi Jumanne wamepambana na polisi kwa siku ya tatu, wakipinga juhudi za rais wa nchi hiyo za kushikilia uongozi wa mhula mwingine. Takriban watu watano wamekufa baada ya gasi ya kuzuka tangu Jumapili baada ya chama tawala cha CNDD na FDD kumteua rais Pierre Nkurunziza kama mgombea wake kwenye uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika Juni 26. Shirika la habari la Ufaransa AFP linasema kumekuwa na maafisa wengi wanaoshika doria kwenye mji mkuu Bujumbura, huku mamia ya waandamanaji wakitawanywa na kuzuiliwa kuingia kwenye mji mkuu. Rais Nkurunziza, aliyekuwa kiongozi wa waasi wakati mmoja, amekuwa madarakani tangu mwaka wa 2005 Viongozi wa upinzani pamoja na vikundi vya kutetea haki za binadamu wanasema juhudi za rais za kushikilia uongozi zinakiuka katiba na pia mkataba uliositisha mapigano mwaka wa 2006 Watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi nchini Nepal wanahitaji maji pamoja na misaada mingine ya kibinadamu, wakati wa wafanyakazi wa uokozi na makundi ya misaada ya kibinadamu yakiendelea kujaribu kufika nchini humo na kuwafikia waliofunikwa na vifusi. Umoja wa Mataifa umesema janga hilo limeathiri watu zaidi ya milioni nane huku watu milioni 1.4 wakihitaji chakula kwa dharura. Maafisa wamesema leo kwamba idadi ya vifo imeongezeka na kufikia watu zaidi ya 4,300 huku wengine 8,000 wakijeruhiwa vibaya. Amesema idadi hiyo inaweza kuongezeka wakati wafanyakazi watakapoondoa vifusi zaidi na kufika katika maeneo ya ndani nchini humo. Wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika yaani SADIK wapo nchini Zimbabwe kwa mazungumzo ambayo yanafuatia wimbi la ghasia za karibuni na mashambulizi ya wahamiaji huko Afrika ya Kusini. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Sebastian Mahofu anaripoti kutoka Harare kama inavyosomwa naye Mwamoyo Hamza. Suala la mashambulizi dhidi ya wahamiaji halipo katika ajenda rasmi ya mkutano wa viongozi wa SADC, lakini Rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, amesema anataka suala hilo lizungumziwe. It is our firm belief that the efforts of the African Union... Anasema tunaamini kabisa kuwa juhudi za Umoja wa Afrika kuimarisha amani, uthabiti na demokrasia katika kila kona ya bara la Afrika hatimaye litapunguza haja ya watu kukimbilia Afrika Kusini au kuelekea kusini. Anasema ukuaji wa uchumi katika nchi za jirani utaleta matokeo ya watu kutoondoka katika nchi zao. Bwana Zuma alitoa matamshi hayo wakati wa sherehe za siku ya uhuru nchini mwake, na ataungana na viongozi wengine kumi wa SADC mjini Harare kuanzia kesho Jumatano. Wanatazamiwa kujadili na namna mbalimbali ambazo jumuiya hiyo ya SADC italeta maendeleo ya viwanda katika eneo hilo. Na tayari Rais Peter Mutharika wa Malawi ameonyesha nia ya kutaka swala la mashambulizi ya wahamiaji kuzungumziwa katika mkutano huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kikosi cha ulinzi kimepelekwa katika maeneo ya mji wa Baltimore hapa Maryland, wakati mamlaka yakijaribu kurejesha hali ya utulivu siku moja baada ya kuzuka kwa ghasia wakati wa mazishi ya Frederick Gay Freddie Gay, kijana mweusi mwenye umri wa miaka 25 aliyefariki kutokana na majeraha akiwa mikononi mwa polisi mapema mwezi huu. Gavana wa Maryland, Larry Hogan, ametangaza hali ya dharura mjini Baltimore na kuashiria kufungwa kwa shule za serikali hivi leo. Meya wa mji huo, Rawlings Blake ametaja ghasia hizo kama mojawapo ya siku zenye giza kuu katika mji huo kutokea na akasema kwamba ametoa amri ya kutotoka nje nyakati za usiku kwa kipindi cha wiki moja. Baraza la Senate la Marekani leo limepanga kuendelea na mjadala wa, wa mswada ambao utap, utapatia bunge nafasi ya kupitia makubaliano ya nyuklia yaliyofikiwa na Iran pamoja na mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni. Hata hiyo ni sharti ipite kwa, kwa kupigiwa kura katika baraza la Senate na pia kwenye baraza la wawakilishi kabla ya kupelekewa Rais Barack Obama ambaye ameweka bayana kwamba atatia sahihi wawakilishi wanakusudia kutafakari mapendekezo yaliyomo kwenye makubaliano ili kuhakikisha kwamba Iran haitengenezi tena silaha za nyuklia. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ametoa ripoti ya namna Marekani na idara ya nyuklia ya Umoja wa Mataifa wataweza kupitia yale yaliyoahidiwa na nchi ya Iran. Rais Barack Obama Leo amemkaribisha waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe katika White House kwa ziara rasmi inayotarajiwa kuimarisha uhusiano kwenye nyanja za ulinzi na uchumi. Kutanguliza ziara hiyo, maafisa wa ngazi za juu wa Japan Jumatatu walifanya mkutano na wenzao wa Marekani mjini New York na kukubaliana kuongeza ushirikiano wa ulinzi, hatua inayoonekana kuwa jibu ya kuimarika kwa China miongoni miongo mambo yaliyoangaziwa upya anasaidia Japan kushiriki katika kutatua pakubwa mizozo ya kitaifa, kuiruhusu to Tokyo kuilinda nchi tatu, nchi ya tatu, na kuimarisha jukumu lake katika ulinzi wa makombora madini na ukaguzi wa meli. nam unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea kuangalia zile habari zilizochukua uzito wa juu kama ulivyosikia katika habari za dunia, huko nchini Burundi maandamano ya kumpinga rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu ya tatu ya uongozi katika uchaguzi ujao yameendelea leo kwa siku ya tatu, huku wasiwasi ukizidi kuongezeka kufuatia jeshi na polisi kuingia mitaani katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kuzima maandamano hayo. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na Shovino Mugwengezo, mkuu wa vuguvugu la vyama sita na makundi ya kiraia nchini humo yanayopinga rais Nkurunziza kuwania tena uongozi na kumuuliza, je, hali ikoje hivi leo nchini humo? Askari jeshi wote umetolewa barabarani na hivyo kuweza kurukiliwa tena na askari polisi, ambapo hakuna lengo lingine wanalo wana, isipokuwa kuweza kuhakikisha kwamba wameua kila mtu, na ndio hapa tunasema kwamba mauaji yamekishaanza anza, tuko nayo sasa hivi, ni mauaji tu, watu wako na uwawa, watu wananyanyaswa, watu wamekisha umia sana, wa, mw, kwenye ufuo wamesha kufika katika idadi, ni labda mia tano hivyo. Kwa hiyo tuko katika hali tu eh, ya sitofahamu, vuru ya vuruguvurugu tu. Sasa nyinyi mkiwa wanasiasa, mnafanya juhudi gani, labda kuweza kuzungumza na serikali kuweza kufikia mwafaka ili kunusuru maisha ya watu? Wengine wanakufa wengine wanaumia. Sisi nadhani kwamba kinachotendeka chochote cha umwagaji damu kwanza kitaulizwa serikali taizo ambao wako ameandaa kwa sababu dalili zote zilionekana kwamba wameandaa mauaji ya, ya kiharaki kwa sababu kando na askari jeshi na kando na askari polisi ambazo ndizo taasisi ambazo zinafahamika eh, kisheria. Tumeletewa pia hizi mwenyera kure ambazo kweli zina dalili za vikosi eh, um, za wanamgambo ambao wako na oda ya kuweza kuua tu. Kando na hapo tena wamekamatwa watu ambao walikuwa, walikuwa zamani Inhera hamwe umekamatwa hapa, baadhi yao umeshaanza kutajataja kwamba nakukiri kwamba ni wenyewe. Kwa hiyo tunasema kwa ni hali ambayo inatia uoga, lakini pamoja na hivyo sisi lengo letu ni mpaka pale tutapokuwa tumeona kwamba rais Peter Nkurunziza kaachana na muhula wa tatu, kwa sababu kaenda kinyume. Haiwezekani mtu kwenda kuweza kumpa support mtu ambaye ameenda kinyume na sheria zote na katiba na hasa hasa mkataba wa Arusha ambao ulikuwa ndio E, uti wa mgongo ilikuwa ndio chanzo cha amani yetu na na usalama wetu, lakini bwana Shovino, kwa sababu Rais Nkurunzinza ameamua kwamba ataendelea na azma yake ya kuwania awamu ya tatu. Je, sasa nyinyi mtafanya nini kwa sababu maandamano yanaendelea, mnaendelea kupinga na watu wanaumia na wengine wanauawa. Sasa mtafanya nini na uchaguzi ni mwezi ujao? Kwanza, kwanza kwanza, kulingana na uchaguzi kwanza, hilo linakusahau kwa sababu hakuna uchaguzi unaweza ukatendeka katika mazingira haya ambayo silaha zimetandaa zime, zime silaha zina- zimezagazwa katika waraia, silaha zinabebelewa na watu ambao ha, hawastahili kuwa wako nazo. Kwa hiyo sisi kilichokuwa muhimu sisi ni kuweza kuanzishwa kwamba kwa tuko katika haki yetu, na maandamano tunayafanya ni maandamano ya amani, na haiwezekani eh, kwamba maandamano haya tuyasimamishe, basi inakuwa yeye Rais imeweza kujirudi na kusema kwamba kwa kweli nakiri E, ni, siwezi kwenda kinyume na sheria, na ili hali mimi ndio nilikuwa na stahiki kuheshimisha sheria chama chao tu, ambapo yeye mwenye kula kiapo katika mwaka elfu mbili na nne kwamba mimi na kula kiapo kwamba si mtaenda zaidi ya mihula miwili. Kwa hiyo tutabakia barabarani mpaka hapo ambapo yeye ataweza kujilaumu eh, na kusema kwamba nakiri hivi sasa, eh, tuweze kujenga ni Shovino Mugwengezo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Bujumbura, Burundi. Wakati huo huo, maelfu ya wakimbizi wanakimbia Burundi huku mivutano juu ya uchaguzi ujao wa rais, rais ikiongezeka. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linaripoti idadi ya wakimbizi wanaovuka mpaka kuingia nchini Rwanda imeongezeka haraka, kukiwa na zaidi ya watu elfu tano waliowasili katika muda wa siku mbili zilizopita. Mwandishi wetu Lisa Schlein, ana anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa UNHCR Ariane Romari anasema miminiko wa wakimbizi wapya 1500 wameingia katika muda wa siku mbili kufuatia wasiwasi walionao. Wengi wao ni wanawake na watoto, na wanasema kwamba wameshuhudia manyanyaso election na vitisho vya ghasia ambavyo vinahusishwa na uchaguzi ujao nchini Burundi. Jumamosi iliyopita orodha rasmi ya wagombea katika uchaguzi wa rais nchini Burundi unaotarajiwa kufanyika Juni 29 ilitangazwa na hii ilizusha maandamano na ghasia katika mji mkuu wa taifa hilo. Maandamano yaliendelea kwa siku ya tatu leo katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Watu wanaelezea hasira zao kufuatia kuamuzi wa Rais Pierre Nkurunziza kutaka kuwania tena muhula wa tatu, ambapo wanasema ni kinyume na katiba. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu inaripoti kuwa watu sita wameuawa tangu wa ghasia za Jumapili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon ana mpango wa kumpeleka mwakilishi wake maalum kuzungumza na rais wa Burundi, huku wasiwasi ukiongezeka kuhusu wa ghasia kufikia kiwango cha kushindwa kudhibitiwa. Kuna ripoti ambazo hazijathibitishwa kwamba Wahutu walio wengi wanawalenga Watutsi walio wachache. Msemaji mwingine wa UNHCR Karin de Grug anaiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba hana taarifa zozote kuhusu hili. Anaongeza kwamba hana idadi ya wa wakimbizi katika misingi ya makabila yao ambao wamekimbilia Rwanda, sehemu ambako ni marufuku kuelezea na kujiandikisha katika misingi ya ukabila. De Gruc anasema UNHCR inahofia ghasia za Burundi huenda zikaendelea na misafara mikubwa. Anasema serikali ya Rwanda inajiandaa kupokea hadi wakimbizi elfu hamsini lakini idadi hiyo inaweza kuongezeka. Katika mauaji halaiki nchini Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne waasi wa Kihutu waliwaua kiasi cha Watutsi laki nane na Wahutu wenye msimamo wa wastani. Katika muongo mmoja uliofuatia zaidi ya watu laki tatu walikufa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya Watutsi na Wahutu nchini Burundi. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Takulizo, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako? VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Na kama unajiunga nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Indonesia inafanya maandalizi ya mwisho ya kuwanyonga watu tisa waliokuwa na hatia ya ulanguzi wa madawa ya kulevya, wakiwemo raia wanane wa kigeni, wakati kukiwa na upinzani kutoka kwa makundi ya haki za kibinadamu na viongozi wa dunia. Mmoja wao ambaye ni raia wa Australia, muran Sukumaran, atauawa kwa kupigwa risasi usiku wa manane kwa saa za Indonesia. Haya ni kwa mujibu wa mama yake alipozungumza na wanahabari mapema leo. Maafisa bado hawajatoa muda maalum wa kutekeleza wa mauaji hayo, ingawaji Jumamosi waliwapa wafungwa hao taarifa masaa 27 mbele kabla ya kunyongwa kwao kama inavyohitajika na sheria za Indonesia. Mapema leo, madarzeni ya magari ya kubebea wagonjwa yaliyoonekana yakibeba majeneza tisa kuelekea katika gereza lenye ulinzi mkali katika kisiwa cha Nasakambagan. Na hoja za mahakama kuu zinaendelea hapa Washington iwapo washirika wa, wa jinsia moja wana haki ya kikatiba kuoana kote hapa nchini Marekani, huku maswali ya awali ya kibaini mgawanyiko katika misingi ya kiconservative na kiliberali. Mamia ya wanaharakati wanaounga mkono na kupinga ndoa za jinsia moja wamekusanyika nje ya mahakama kabla ya usikilizaji kuanza. Ndoa za jinsia moja tayari ni halali hapa katika majimbo 37 kati ya yote hamsini ya hapa Marekani, lakini mahakama huenda ikahalalisha hivyo hivyo kote nchini au kuyaacha majimbo kufanya maamuzi yao. Wanaharakati wa watu wa wapenzi wa jinsia moja wamepeperusha bendera za harakati zao, huku bango moja likisoma ndoa ni haki ya kikatiba. Wapinzani wa ndoa za jinsia moja wamebeba mabango yanayosema ndoa za jinsia moja ni dhambi. Tunaendelea na kupata ripoti zetu mbalimbali mbali. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza e kutoka Washington DC. Pamoja na kutangazwa kwa hali ya tahadhari katika mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland hapa Marekani Inaelezwa hali kwa sasa inaelekea kuwa shwari. Muda mfupi uliopita, nimeongea na mkazi wa mji huo Jasmine Rubama, ambaye anaeleza kile kinachoendelea baada ya ghasia za jana, mara baada ya maziko ya kijana mweusi aliyefia mikononi mwa polisi. kwa sasa hivi hali ni nzuri, kumekuwa na utulivu na bado lakini, mapolisi wapo kila sehemu na hasa ile sehemu ya pale Baltimore, Mandoman na kwenda Pennsylvania Avenue ambayo kienda mbele unakwenda kutokea mjini kule Maryland State Center. Bado hali kidogo ni tete na mapolisi wapo na wanajaribu kuangalia amani kwa sababu kuna nyumba zilichomwa moto. Je, yeah, hii leo mmeweza kuendelea kufanya shughuli zenu za kila siku kama kwenda makazini, ama kwenda kujitafutia vyakula na vitu kama hivyo, ama mmekaa majumbani mkihofia ghasia hizo? Wengi bado tupo majumbani, tunaogopa, hatujui nini, nini kitatokea Japokuwa wengine wamejaribu kwenda makazini, isipokuwa shule ya Baltimore, yani Baltimore Community College, wao wamefunga kuhofia usalama wa wafanyakazi waalimu na wanafunzi. Tunafahamu kwamba meya ametangaza uh, katazo la watu kutoka majumbani nyakati za usiku, na tunajua kabisa maisha ya hapa Marekani, kuna baadhi ya watu ambao wanafanya kazi usiku. Sijui hilo watu wa hapo wamejipanga vipi kuweza kuhakikisha kwamba shughuli zao zinaendelea kama kawaida. Kwa sasa, wengi wao wamejaribu kumsikiliza meya anavyosema, kama unavyofahamu kwamba Baltimore imesha wekwa kwenye sehemu ya emergency sasa hivi. Kwa hiyo wanajaribu kuepuka kadiri watakavyoweza hasa kwa leo. Nafikiri kwa kesho tutaweza kwenda makazini. Mimi ni mmojawapo ambaye sikuweza kwenda kazini leo kuhofia usalama, lakini tunaamini kwamba kesho tutakuwa miongoni mwa watu ambao tutaweza kwenda makazini kama kawaida. Kuna taarifa kwamba kuna baadhi ya vijana, pamoja na kuandamana kwao na kupambana na polisi, vilevile waliweza kufanya vitendo vya uvunjifu wa sheria kama kuiba katika maduka na kuiba katika majumba ya watu ama kuharibu mali za watu. Sijui hili limewaathiri vipi nyinyi. Tuko mbali kidogo na tukio, lakini kama mimi kazini, tulifatwa na wanausalama, yani maaskari kutuambia kwamba tujaribu kufunga ofisi, kwa sababu sehemu ile ya kununulia madawa yanayojulikana kama CVS vijana walivamia, wakavunja, wakaiba na kuna baadhi ya nyumba za kulelea wazee au watu wazima waliweza kuingia ndani, wakavunja na wakawasha moto kwa hiyo hiyo hali kidogo ililetea utata na woga. Kwa hiyo tulifatwa na wana usalama kwamba tujaribu kufunga ofisi, na hiyo ilikuwa ni saa tisa kasorobo za mchana za jana, ili tuwahi kufika majumbani, kwani walikuwa na wasiwasi itakapofika usiku hali itakuwa mbaya mno, lakini kwa sasa hali nizuri, ni nzuri. Ni Jasmine Rubama, mkazi wa Baltimore, Maryland, akiongea na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia kufunguliwa tena kwa shule nchini Sierra Leon na kuwapiga marufuku wasichana waliopata mimba Shule zilifungwa mwaka jana wakati wa mlipuko wa Ebola na hivyo serikali kutangaza kuwa wasichana wenye mimba wanaopiga marufuku kuhudhuria masomo kwa sababu wanasema wao ni mfano mbaya. Mwandishi wetu Nina Devries anaripoti kutoka Freetown na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mkurugenzi wa Amnesty International nchini Sierra Leone, Solomon Sogbandi, ana wasiwasi kuhusu sera ya serikali. Sokbande anasema kutoa ruhusu wasichana kurejea madarasani ni ukiukaji wa haki za binadamuni right of... suala la haki za binadamu. Unapoangalia sheria ya elimu ya mwaka 2004 ni dhahiri kabisa, inasema hakuna katika msingi wowote wa mwanafunzi yeyote kubaguliwa. Hiki ni kipengele muhimu sana, tunaitaka serikali ikiangalie. Marufuku kwa wasichana wenye mimba kuingia darasani si jambo jipya, hilo limekuwa likifanyika tangu mwaka elfu mbili na kumi. Lakini Sokbandi anasema serikali ni vyema iwe na upendeleo maalum, kwa sababu mzozo wa mlipuko wa Ebola umekuwa na matokeo tofauti kwa wasichana. Anasema kumekuwepo na ongezeko la ghasia za ngono na mimba za utotoni ambazo hazikutarajiwa wakati wa mlipuko wa Ebola. Uh, lakini ukweli wa mambo ni kwamba hali si ya kawaida kabisa, si kwa kutaka wao wenyewe. Kulikuwa hakuna masomo au mafunzo yoyote yaliyoendelea kutokana na maradhi ya Ebola, na hivyo kusababisha kusitishwa kwa shughuli zote na taratibu ambazo wasichana walikuwa wafuatilie. Shule zilipofunguliwa wiki iliyopita, wasichana kama Isatu Banke hawakuwa na maamuzi isipokuwa kubaki nyumbani. Msichana huyu mwenye umri wa miaka 17 anaelezea kwa lugha ya asili ya Crio kwamba hawezi kurejea shule kwa sababu ana mimba na hafurahishwi na hilo. Anaichukia sera hiyo na anataka kuungana na rafiki zake darasani darasani. Isatu anasema alibakwa na mwanafunzi mwenzake, alimlazimisha kufanya naye mapenzi wakati alipokwenda kuchota maji. Ana matumaini kwa serikali itafanya uamuzi kwa wasichana waliofikwa na ujauzito kutokana na kubakwa watarejeshwa madarasani. Afisa uhusiano katika wizara ya elimu na teknolojia Brima Michael Turei anasema serikali haitabadili sera yake. Anasema hata kama watabadili maamuzi kwa wasichana wenye mimba, huenda wasihudhurie masomo. Kuna aibu kubwa wakati msichana mwenye mimba anapokuwa shule nchini Sierra Leone, kulingana na utamaduni wa nchi na mara nyingi kwa familia kutaka kulificha hilo. They isolate the child. They wouldn't want the neighbors to know that... Watamtenga mtoto huyo, hawatataka majirani kufahamu kuwa amepata mimba akiwa chini ya uangalizi wao. Watampeleka mtoto huyo kwa jamaa zao sehemu nyingine. Msichana atajifungua mtoto na kurejea nyumbani na hakuna atakayejua ana mtoto. Pia amesema kwamba kutapika ni moja ya dalili za Ebola pamoja na matatizo mengine yanayojitokeza wakati wa ujauzito. Wasichana ni vyema wakiwa na mimba wabakie nyumbani, hivyo inakuwa hakuna hofu ya kushukiwa kuwa wana ibola na pia kuongeza taharuki miongoni mwa wanafunzi wasichana. Turei anaongezea kwa wizara inafikiria njia mbadala kwa wasichana wenye mimba, kama mapendekezo yanayotolewa kwa wakati huu, hakuna mabadiliko ya sera naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi msikilizaji, inapenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Citizen Radio Kenya 107.5, Nairobi. Coconut FM 101.9 FM Zanzibar. Baraka FM Mombasa, tisini na tatu nukta saba FM ama ARP Bujumbura, Burundi. Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 FM, Dar es Salaam na Raga FM kote DRC. Vile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ukurasa wa Facebook, yani Facebook VOA Swahili, Twitter vile vile VOA Swahili, halikadhalika tuna vile vile ukurasa wa Instagram VOA Swahili. Basi tukutani huko ili kuweza kujua yale ambayo yanafanyika hapa sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa basi, namwona Harrison Kamau yuko tayari kabisa kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Waandamanaji nchini Burundi Jumanne wamepambana na polisi kwa siku ya tatu wakipinga juhudi za rais wa nchi hiyo za kushikilia uongozi kwa muhula mwingine. Takriban watu watano wamekufa baada ya gasi ya kuzuka tangu Jumapili, baada ya chama tawala cha CNDD na FDD kumteua rais Piren Kurunsinza kama mgombea wake wa uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufikia kufanyika Juni 26. Watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi nchini Nepal wanahitaji maji pamoja na misaada mingine ya kibinadamu wakati wafanyakazi wa uokozi na makundi ya misaada ya kibinadamu yakiendelea kujaribu kufika nchini humo na kuwafikia waliofunikwa na vifusi. Kikosi cha ulinzi kimepelekwa katika maeneo ya mji wa Baltimore, Maryland, wakati mamlaka yakijaribu kurejesha hali ya utulivu siku moja baada ya kuzuka kwa ghasia wakati wa mazishi ya Freddie Gray, kijana mweusi mwenye umri wa miaka 25 aliyefariki kutokana na majeraha akiwa mikononi mwa polisi mapema mwezi huo. Baraza la Seneti la Marekani leo limepanga kuendelea na mjadala wa mswada ambao utalipa bunge nafasi ya kupitia makubaliano ya nyuklia yaliyoafikiwa na Iran pamoja na mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni. Rais Barack Obama leo amekaribisha waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe katika White House kwa ziara rasmi inayotarajiwa kuimarisha ushirikiano kwenye nyanja ya ulinzi na uchumi. Kutanguliza ziara hiyo, maafisa wa ngazi za juu wa Japan Jumatatu walifanya mkutano na wenzao wa Marekani mjini New York na kukubaliana kuongeza ushirikiano wa ulinzi, hatua inayoonekana kuwa jibu kwa kuimarika kwa nchi ya China. Indonesia inafanya maandalizi ya mwisho ya wa kuwanyonga watu tisa waliokutwa na hatia ya ulanguzi wa madawa ya kulevya, wakiwemo raia wanane wa kigeni, wakati wakiwa na upinzani kukiwa na upinzani kutoka kwa makundi ya haki za kibinadamu na viongozi wa dunia na hoja za mahakama kuu zinaendelea hapa Washington DC, iwapo washirika wa, wa jinsia moja wana haki ya kikatiba kuoana kote hapa nchini Marekani, huku maswali ya awali yakibaini mgawanyiko mga katika misingi ya kikonservative na kiliberali. Mamia ya wanaharakati wanaunga mkono kup au kupinga ndoa za jinsia moja, wamekusanyika na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc kwa niaba ya wote ambao walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi dwen collins msimamizi mwamoyo hamza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo mwenzangu nami ni harrison kamau tukisema usiku mwema na kwahirini kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc