Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Aprili 29 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express leo, Wakenya wasemaji kuhusu suala la mahakama kuu kuruhusu wapenzi wa wa jinsia moja kujisajili chama chao Mambo haya ni kweli ya kubaliki kiafrika, si ndio? Lakini ule mtu usipomsikiza akwambia vile anavyofikiria, anavyo, kwa nini anafanya jambo hili, na sisi ni ndugu zao, nani atakayemsikiza? Basi ni katika hoja kwa hoja. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo nami ni Harizon Kamau. Na je, nini kinachosababisha kushuka kwa thamani ya shilingi ya Tanzania? na matumizi mengi na mengi, tayari alishakuwa committed. Sasa commitment imeshafanyika, lakini hela haijapatikana. Hiyo nayo inaweka pressure kwenye hela za kigeni, lakini nadhani sababu kubwa zaidi, basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VU Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu wa Ida Ligongo Serikali ya Nijar inasema wanajeshi 46 na raia 28 waliuawa mwishoni mwa juma wakati vikosi vikipambana na wanamgambo wa Boko Haram kudhibiti kisiwa kimoja katika ziwa Chad. Maofisa wanasema kwamba wanamgambo 156 pia waliuawa katika mapambano ambayo yalianza baada ya Boko Haramu kushambulia kisiwa cha Karamga siku ya Jumamosi. Jeshi la Nijar limesema toka kipindi hicho wamefanikiwa kushikilia kisiwa hicho. Nijar pamoja na Nigeria, Chad na Cameroon siku za karibuni zimekuwa zikifanya mashambulizi kumaliza kadhia inayofanywa na Boko Haram ambayo imeshagharimu maisha ya watu alfu kumi na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mamlaka ya uchaguzi nchini Togo zimemtangaza raisi aliye madarakani Faure Nasibe kuwa mshindi katika uchaguzi wa Jumamosi na kuendeleza utawala wa muda mrefu wa familia yake. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Tafa Tabiu amemtangaza Bwana Nasibe baada ya kupata kura milioni 1.2 sawa na asilimia 59, akimshinda mpinzani wake Jean Pierre Fabre ambaye amechukua nafasi ya pili kwa kupata asilimia 35. Kama Bwana Nasibe akithibitishwa ataendelea kuongoza ataendelea kuongeza muda zaidi wa familia yake kuwa madarakani katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa zaidi ya nusu karne. Alishika madaraka baada ya kifo cha baba yake Nasibe Iyadema, ambaye aliongoza nchi hiyo iliyokuwa koloni la Ufaransa kwa miaka thelathini na minane. Kamishna wa polisi wa mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland hapa Marekani anasema kwa sasa hali ni shwari, wakati maafisa waliopo walitekeleza katazo la watu kutotoka usiku baada ya ghasia za siku ya Jumatatu baada ya kifo cha kijana mweusi ambaye alifia ya mikononi mwa polisi mapema mwezi huu. Polisi wakiwa katika mavazi pamoja na vifaa vya kutuliza ghasia walikabiliana na vikundi vidogo vya waandamanaji vilivyobaki mitaani kabla ya kutekelezwa kwa masharti ya kutoonekana mitaani kuanzia saa nne usiku kwa saa za hapa Marekani. Umoja wa Mataifa unasema unaanza kusambaza chakula na dawa leo katika maeneo ya karibu na kulikotokea tetemeko la ardhi siku ya Jumamosi nchini Nepal ambapo idadi ya vifo imeongezeka na kufikia zaidi ya watu alfu tano. Juhudi za shirika la mpango wa chakula duniani katika maeneo ya Gorkha zimekuja huku maafisa wa Nepal wakisema mambo yataboreshwa kuanzia leo kuhudumia wale wote wenye mahitaji ya chakula, maji na mahala pa kulala. Wakati huo huo, wafanyakazi wa uokozi na utafutaji wanaendelea kuondoa vifusi vilivyosababishwa na tetemeko hilo kubwa la ardhi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kule Marekani Washington DC. Mwanasheria mkuu wa Indonesia, Muhammad Prasetyo ametetea uamuzi wa kisheria wa kuwanyonga wasafirisha dawa za kulevya kwa kile alichokiita kitendo hicho kama hatua ya kulinda taifa hilo na hatari ya dawa za kulevya. Bwana Prasetio aliyesema hayo wakati akithibitisha kunyongwa kwa watu wanane waliokutwa na hatia ya kusafirisha dawa za kulevya, ambapo saba walikuwa ni raia wa nje, kitendo ambacho kimeshutumiwa vikali na nchi kadhaa akithibitisha rasmi kufanyika kwa tukio hilo, Prasetyo amesema watu hao walipigwa risasi na walenga shabaha majira ya saa saba na nusu siku mapema leo kwa saa za huko na walitangazwa wamekufa baada ya nusu saa. Idara ya ujasusi ya Korea Kusini inasema kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametoa amri ya kunyongwa kwa viongozi 15 wa ngazi ya juu mwaka huu. Maafisa wa ujasusi wa Soul wametoa wa taarifa hizo kwa wabunge wakati wa mkutano wa faraha na bunge mapema leo. Kwa mujibu wa mbunge Shin Kyung Min, mmoja wa maafisa walionyongwa inasemekana alikuwa naibu waziri wa misitu ambaye aliuawa baada ya kulalamika kuhusu mpango wa bwana Kim, lakini taarifa hizo bado hazijathibitishwa mpaka sasa. Korea Kaskazini, nchi yenye usiri mkubwa, haijazungumzia chochote kuhusu madai hayo. Kim Jong-un siku za nyuma amewahi kutoa amri ya kunyongwa viongozi wa juu waliokuwa manaibu hata wale waliokuwa karibu naye. Na waziri mkuu wa Japani, Shinzo Abe, atapata heshima adhimu pale atakapohutubia mkutano wa pamoja wa bunge la le Marekani leo Jumatano, akiwa anaendelea na ziara yake ya wiki nzima hapa Marekani. Waziri Mkuu Abe alikuwa mgeni rasmi katika ghafla ya chakula cha jioni White House jana Jumanne usiku katika ukumbi wa mashariki wa ikulu hiyo ambao ulipambwa na kunakshiwa Rais Barack Obama wa Marekani alimkaribisha Bwana Abe na shairi la asili ya Japani, haiku. Pia alitumia kinywaji chenye asili ya Japani, sake, badala ya utamaduni wa kugonganisha glasi zenye mvinyo wa champagne. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea kutazama mambo yanavyoendelea kutoka sehemu mbalimbali, tuelekee kule wakati, kule Burundi. Wakati maandamano yakiendelea katika sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura kwa siku ya nne sasa mfululizo, serikali imeunda kamati kwa ajili ya kuchunguza na kuwafungulia mashtaka watu ambao wanapatikana na hatia za kuchochea maandamano hayo ambayo serikali imesema ni vurugu. Maandamano hayo yaliyoitisha na upinzani, mashirika ya kiraia na wafuasi wa chama tawala wanaopinga rais wa taifa hilo Pirin Cruzinza kugombea mhula watatu katika uchaguzi, uchaguzi wa Juni 26 yalianza Jumapili na bado hali inaendelea kuwa tete. Mwandishi um, wetu Haidala Kazimana yuko Bujumbura na ametuletea habari kamili maandamano hayo yameendelea kwa sehemu kadhaa za jiji la Bujumbura Jumatano hii, polisi na waandamanaji wakiendelea na mchezo wao wa kila siku kufunga barabara na kutoma matairi, huku polisi nao wakiwasambaratisha kwa kulipua mabomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi hewani na kuondoa vizuizi vilivyowekwa na waandamanaji. Upande wake, mwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri ya Burundi Valentin Bagorikunda kunda ametangaza kuwa serikali imeunda kamati ambayo ita husika na kufanya uchunguzi kubaini jukumu la kila mtu na kuwafungulia kesi watu wote watakaopatikana na hatia ya kuchochea maandamano hayo ambayo serikali inataja kuwa ni vurugu. Kamati hiyo imepewa muda wa mwezi mmoja ili kutoa ripoti yake. Kumekuwa na wanasiasa wanaopinga maandamano hayo ambao wanasisitiza kuwa yanafanywa na watu kutoka kabila la walio wachache Burundi la Watusi Agatongwa sa mwanasiasa zani anayetoka katika kabila jingine la walio wengi la Wahutu anapinga hilo. Nimesikia wanasiasa mbalimbali mbali wakitoa miito yao, na hawa wanasiasa niliyowasikia ni kutoka kabila zote ni katika vyama mbalimbali mbali. Kwa hiyo hawa wanaodai kwamba kuna ukabila ndani yake wanataka tu kupotosha, eti mitaa iliyoandamana ni mitaa ya Watuzi, lakini nachojua hakuna mtaa unaokaliwa na watu wa kabila moja hapa mjini Bujumbura, wakadai kwamba eti ni maandamano ya watusi. Lakini si hilo, silikubali mimi, nalipinga. Na hata huko kuwawinda watu huko Ngozi, Muyinga na kwingine, mbona wanawawinda Wahutu, hawawawindi hao Watusi? Sasa kama ni maandamano ya Watusi, basi hizo ni porojo za utawala. Na kila mara wao wanaposhindwa jambo hukimbilia kusema kwamba oh, ukabila, oo oh, ukabila lakini tatizo tulilo nalo si ukabila. Tatizo linalo tuathiri sisi Warundi ni utawala mbovu, umimi, ulio kithiri, ubadhirifu wa mali ya umma na kadhalika. Wakati hayo yakiarifiwa, kundi la wajumbe wa baraza la seneti 16 wamepeleka mashtaka kwenye korti ya katiba ambayo pekee yake ina mamlaka ya kuchunguza iwapo rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza ana haki ya kugombea urais kwa mara nyingine au la. Ni kwa lengo la kutuliza maandamano hayo, wamesema. Upande mwingine, afisa mwandamizi katika ikulu ya Marekani anayehusika na demokrasia na haki za binadamu Tom Malinowski anataraji kuwasili nchini humo Jumatano hii akiwa na ujumbe wa rais wa Marekani W. Barack Obama kwa rais wa Burundi kuhusiana na hali inayojiri nchini hapa. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Haidara Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Nam na, na dhamani ya sarafu ya shilingi ya Tanzania imeendelea kushuka dhidi ya dola ya Kimarekani, hali ambayo baadhi ya wafanyabiashara wanaamini huenda ikamguza mwananchi wa kawaida katika kupanda kwa gharama za maisha nchini humo. Mwenzangu Harija Riami amezungumza na LG Fumbuka mkurugenzi wa madalali katika soko la hisa Tanzania na kumuuliza nini hasa kinasababisha kushuka kwa dhamani ya shilingi ya Tanzania. Sasa hivi kuna presha kubwa ya uchaguzi, kuna presha nyingine ya kura ya maoni. Sasa hizi zote inavyoonekana zitahitaji hela nyingi sana ya serikali, na hela nyingi ya hizo siyo ajabu zitatokana na misaada au wafadhili. Sasa wafadhili kwa sababu wana issues na serikali kwenye mambo fulani fulani, unakuta kwamba kuna feeling ya kwamba labda wahisani hodi hizo hela kwa makusudi, ili kuilainisha serikali kuhusu mambo fulani fulani. Kwa hiyo sasa, ile pressure ya kwamba uchaguzi utakuwepo au utakuwepo, kura ya maoni itakuwepo au itakuwepo, inawafanya watu waogope. Kwa hiyo wenye hela zao wanazibadilisha kwenye forex ili ziwe salama. Sababu ya pili pia tu ni kwamba serikali ina matumizi mengi na mengi tayari yalishakuwa committed sasa commitment imeshafanyika lakini hela haijapatikana. Hiyo nayo inaweka pressure kwenye hela za kigeni. Lakini nadhani sababu kubwa zaidi ni kwamba ile flow ya hela za kigeni ambazo serikali ilikuwa mwaolesishua kwamba zitafika, sasa zifiki shauri ya concerns za wafadhili na serikali, nadhani ndio sababu kubwa inayoifanya shilingi iteremke kwa haraka sana kilinganisha na dola. kushuka kwa thamani kwa shilingi ya Tanzania huku kunamwathiri vipi mwananchi wa kawaida? Mwananchi wa kawaida haoni tofauti yoyote na kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya dola katika muda mfupi, kwa sababu matumizi mengi ya mwananchi wa kawaida sio ya hela za kigeni. Matumizi yake ni chakula chake kinacholimwa hapa, nyumba anayolala iko hapa, hapa hapa tayari dawa hospitali, zikiagizwa hata mafuta ambayo ni ya hela za kigeni, tayari yako hapa na infacti yameshuka hivi karibuni. Lakini tunavyoona itamhusu kwa sababu, sababu zilizosababisha hii shilingi iteremke ni speculative, nyingi zinatokana na kukosekana nadhani, kwa ushirikiano kati ya serikali na wafadhili wake, kama nilivyosema hela nyingi serikali inazisubiri kwa ajili ya kazi ambazo ni muhimu, ambazo haziwezi kuchelewa, hizi za uchaguzi, hizi za kura ya maoni. Sasa kwa vile tunakaribia uchaguzi, pia utakuta kwamba serikali na chama tawala pia kinatimiza miradi fulani ambayo ilishajikomiti kwa watu. Yote hayo inahitaji hela nyingi za kigeni. Sasa wafadhili kwa sababu mbalimbali, zingine za kikweli, zingine sio za kikweli lakini somehow wanaweka ngumu kuweka hizo hela ambazo serikali itegemea zije, hasa hasa kusapoti mahitaji ya uchaguzi ujao huyo alikuwa ni bwana LG Fumbuka, mkurugenzi wa madalali katika soko la hisa Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Na tunapoendelea na VOA Express, ni vizuri tuweze kujitosa kwenye ulingo wa ngoma, tukapata kibao chake, banaba kibao suna Klasik. Klasik. Jando, jando, Na kufuatia uamuzi wa mahakama kuu nchini Kenya kutoa nafasi kwa wapenzi wa jinsia moja kupata nafasi ya kujieleza na kuwapa ruhusa ya kusajili chama chao, basi muda uso mrefu, nimeweza kuzungumza na baadhi ya Wanakenya na kuwauliza maoni yao kuhusu uamuzi huo wa mahakama kuu sababu hata wanyama huwezi wakuugia wanyama wili uovie ama utarajie watapata watoto wakia moja. Kwa hivyo kila binadamu ana haki ya kua, na pia ndio sababu tuna sheria ambayo inawapa nafasi ya kuongea, wakajisema waka wakapeana mafikira yao, ili waweze kulindwa, maanake tukiwatenga na ndugu zetu hawana mtu wa kuwatetea, ndio maana tuna sheria hata kama ni lazima kila mtu akize, manake hata ningetaka kujua, ningetaka ujue kwanza kwa. ihaona watu wa lakini si kujiunga katika kile chama ambacho hakubaliani na yale maadili ya Kiafrika. Hata wao wenyewe wanasema ya kwamba walizaliwa kutoka wapi? Kutoka kwa kitu moja. Kwa mambo haya ni kweli, hakubaliki Kiafrika, ndio lakini. <laughs> ule mtu usipomsikiza akwambie vile anavyo anavyofikiria kwa nini anafanya jambo hili, na sisi ni ndugu zao, nani atakayemsikiza? yule mtu huenda e, kwao wanaona hamna makosa, na ndio sababu tunasema ya kwamba sheria imewapa nafasi ile ya kujiongelelea waseme, na ndio maana tuwape nafasi hiyo, si jinsi ya kujielewa watu ambao wamepotoka. uh -huh, wanajifunzaka katika sababu. Hii ni njia moja ya kuharibu watoto, maana vijukuu wetu ambao wana sioni kule na yale mambo yalifanya Sodomu na Gomora. Mungu akaichoma akaimaliza, yakubariki hata hata kama kuna kunariusa gani, mimi nasema basi tuwape nafasi kwa sheria iweze kuwalinda, tuweze kuachiza hata da watu sheria iwalinde ili tuweze kuwasikiza tujue tunaweza kuwasaidia vipi, tusije tukawatenga tukiwa dharau. Pia wale ni binadamu kama sisi, so mimi tuwadharau, lakini hapa Afrika hapana. Labda watafuta nchi ingine, nchi baharini huko, waenda wafanya hizo vitu, lakini hapa hapana, Afrika. Afrika hiyo mira haikukubaliwi. Hata mtu ambaye akili timamu awezi funga ndume mbili kwa nyumba moja like VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na katika ukurasa wetu wa teknolojia hii leo, tunaelekea nchini Tanzania ambapo kampuni ya Tigo imezindua teknolojia mpya ya 4G LTE. Na huko Kenya, serikali ya Uhuru uh, Kenyatta inaendelea na dhamira yake ya kuendeleza elimu ya TEKNOHAMA na kutia saini mkataba na kampuni kuu ya Microsoft. Lakini huyu hapa Sandey Shomari ana maelezo zaidi. Kampuni ya simu ya Tigo nchini Tanzania imezindua teknolojia mpya ya 4G LTE ambayo kwa mujibu wa maafisa wa kampuni hiyo itakuwa ndio mtandao mkubwa na wenye kasi kabisa wa internet nchini in humo. Akizungumza katika kuzindua mpango huo, kaimu mkurugenzi mkuu wa Tigo Cecil Tiano alisema hii kwa mara nyingine inaonyesha dhamira ya kampuni yao ya kuleta mabadiliko yanayotokea katika maisha ya dijitali na uongozi katika kutoa huduma za hali ya juu na utaalam katika soko hili. Kwa mujibu wa kampuni hiyo, mtandao wa 4G LTE unatarajiwa kutoa kasi ya juu katika kufungua na kusoma yaliyo kwenye mtandao pamoja na kushusha nyaraka mbalimbali mbali za mtandao pamoja na kupiga simu kwa njia ya video. Hii teknolojia mpya, kwa mujibu wa Tigo, ina nafasi mara tano zaidi kuliko 3G. Teknolojia ya 4G LTE imekuwa sasa kwa kiwango cha mawasiliano ya kasi ya juu ya kusafirisha na kupokea data katika kinachokieleza sasa kama teknohama ina uwezo wa kusafirisha kwa uzuri data kubwa katika kasi ambayo haijawahi kutokea. Pia ina uwezo wa kutumia applications nyingi zaidi kama vile mikutano kwa njia ya video, blogu za video, michezo ya mtandao na kupata vitu mbalimbali kwa njia ya video kwenye mitandao ya kijamii. Wakati matumizi ya smartphone yakiongezeka Afrika, teknolojia ya 4G inawezesha watumiaji kupata kasi ya juu na mfumo bora wa mtandao na wa kuaminika. Kuzinduliwa kwa mpango huo kunahakikisha maeneo ya Masaki na Mlimani City jijini Dar es Salaam yanapata mawasiliano mazuri, lakini mpango wao ni kuweza kufikia mji mzima ifikapo mwishoni mwa Julai na kuhakikisha kuna mtandao wa hali ya juu huko Kinondoni, Ilala na Temeke na katika maeneo kama Upanga, Mbezi, Ukonga, Salasala, Mikocheni, Msasani, Sinza na maeneo mengine, alieleza Bwana Tiano. Anasema watafungua pia mpango huo wa 4G huko Arusha, Dodoma, Morogoro, Moshi, Mwanza na Tanga ifikapo mwishoni mwa Agosti hii. Anasema itawafanya kuwa mtandao mkubwa kabisa wa 4G nchini Tanzania. Tigo hivi karibuni ilitangaza mpango wa kuwekeza wa dola milioni 120 kwa mwaka 2015 katika kupanua na kuimarisha mtandao wake. Uwekezaji huo ni pamoja na kuimarisha mtandao wake wa 3G nchi nzima na ule wa faiba ili kuwezesha mtandao wa intaneti kufikia watu wengi zaidi. Da basi, tukiendelea vizuri, na baada ya kupata mambo ya teknolojia kule Tanzania na nchini Kenya, na una mwenzangu mkamiti uh, Kibayasi amejiandaa kweli kweli kutueleza mambo yalivyo na yanavyovuma mitandaoni. Nam basi, tukianzia huko nchini Tanzania, kufuatia matamshi ya mwanasiasa mkongwe na aliyewahi kuwa waziri katika serikali ya awamu ya tatu Njelu Kasaka kukishauri chama tawala cha CCM kuwaruhusu wanachama wanaotaka kuwania nafasi ya urais kujitangaza wenyewe ili kutoa muda wa kutosha kwa wananchi kuwachambua na kupelekea kumpata kiongozi mahiri mwenye uwezo wa kuongoza taifa, basi kupitia gazeti la Mwananchi, hivi ndivyo wananchi walivyotoa maoni yao. Ninaanza naye Daniel Otieno anasema, Bwana Kasaka upo sawa, ila kuna watu wanapenda kuzungumzia uchanga wa demokrasia yetu. Sijui ni lini hii demokrasia itakomazwa kama tunapenda kung'ang'ania mifumo ile ile ya kizamani. Ni wakati wa kuleta mabadiliko hivi sasa. Sebastian yeye anasema, wasiojiamini kutokuwa na kutokana na kuwa na kasoro wanazozijua hawatathubutu kutangaza nia mapema, lakini wale wanaojiamini na kujiona ni mahiri basi watatangaza nia zao mapema. Mkombozi yeye anasema majina ya wagombea yawekwe magazetini, si njia sahihi ya kuwajua bali kuweka majina yao magazetini, basi wapewe fursa kwa midomo yao wawaelezee wenyewe wa Tanzania. Gideon Anyona Anasema nakubaliana na maneno yenu, Njelu Kasaka, hapo umenena. Basi nikirejea hapa Marekani, ni ghasia na vurugu zilizosambaa katika mji wa Baltimore, Maryland, kufuatia kufariki kwa kijana mweusi Fred Gray mwenye umri wa miaka na 25 hapo April 19 baada ya kukamatwa na polisi na baadaye kijana huyo kukimbizwa hospitali na hatimaye kuingia kwenye koma na kuaga dunia. Ghasia ziliibuka kwenye mji na kupelekea kuwekwa amri ya kutotoka nje kuanzia saa nne usiku hadi saa 11 alfajiri, lakini waandamanaji wamekaidi amri hiyo na ghasia zinaendelea. Kupitia mtandao wa Twitter wa ABC News, hivi ndivyo watu walivyotoa maoni yao. Vax yeye anasema kitendo cha hao waandamanaji kukaidi amri ni hatari kwao, kwani wao hawana silaha za kujihami. Kama polisi watajikuta wapo matatani na kuharibu maisha yao. Tet 1953 yeye anasema ikishafika saa nne usiku lazima niangalie kweli kijana wangu yupo ndani au, maana wengi tunawaona kwenye video ni vijana ambao wanastahili kuelimishwa. Roidra Jenevan anasema sidhani kama mzazi kumwangalia kijana kuwepo ndani inatosha kumwelimisha inabidi kujua mienendo ya kijana wako. Ni kweli wanaoandamana wana uchungu wa mambo mengi, ajira, uchumi na hali duni walionayo. Sandra yeye anasema naungana na wewe, wanaoandamana si kwa ajili ya kifo cha Fredi, hao ni wahalifu na wamechoshwa na maisha wanayoishi. Huo ni ujumbe kwa Washington na Steve anamalizia anasema, yaani wamechoma nyumba za watu wasio na hatia na hata kuiba mali zote katika duka la madawa CVS. Hayo siyo maandamano ya amani, ni ugaidi ndani ya nchi. Ndiyo hayo niliyokuwa nayo kwa sasa katika yavumayo mitandaoni. Naendelea kusikiliza VOA Express, lakini kabla ya kufunga matangazo yetu, Idd Ligongo anatusomea muktasari wa habari. Serikali ya Niger inasema wanajeshi 46 na raia 28 waliuawa mwishoni mwa juma wakati vikosi vikipambana na wanamgambo wa Boko Haramu kudhibiti kisiwa kimoja katika ziwa Chad. Maafisa wanasema kwamba wanamgambo 166 pia waliuawa katika mapambano ambayo yalianza baada ya Boko Haramu kushambulia kisiwa cha Karamga siku ya Jumamosi. Mamlaka za uchaguzi nchini Togo zimemtangaza rais aliye madarakani Faure Nasibe kuwa mshindi katika uchaguzi wa Jumamosi na kuendeleza utawala wa muda mrefu wa familia yake. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Tafa Tabiu amemtangaza bwana Nasibe baada ya kupata kura milioni 1.2 sawa na asilimia 59. Kamishna wa polisi wa mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland hapa Marekani anasema kwa sasa hali ni shwari, wakati maafisa walipotekeleza katazo la watu kutotoka usiku baada ya ghasia za siku ya Jumatatu baada ya kifo cha kijana mweusi ambaye alifia mikononi mwa polisi mapema mwezi huu. Umoja wa Mataifa unasema unaanza kusambaza chakula na dawa katika maeneo ya karibu na kulikotokea tetemeko la ardhi siku ya Jumamosi nchini Nepal, ambapo idadi ya vifo imeongezeka na kufikia zaidi ya watu elfu tano. Ne basi, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Dijariami Mwelekezi Dwayne Collins, mimi langu jina Harrison Kamau na mwenzangu mimi ni Id Ligongo, tukikuaga kutoka Washington kwa kusema kwa heri.