kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni alhamisi aprili 30 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express hivi leo rais robert mugabe wa zimbabwe awashauri wageni kuondoka nchini afrika kusini Our people should not have the instinct of ni Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe. Hii ni VOA Express. Mimi ni Harrison Kamau. Na mimi ni Idi Ligongo. Na Alhamisi ya leo basi, msikilizaji, tunakuletea mapishi mapishi. Papa anaweza kuliwa na ugali nyepesi tu kuna watu wengi hupenda wali wa nazi ama wali wa maji zote zinaweza kuliwa na papa wa nazi basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo lakini kwanza kabisa ni habari za dunia na msomaji wako ni Harrison Kamau Burundi bila kutarajiwa imefunga chuo kikuu cha taifa kufuatia upinzani wa kisiasa dhidi ya uteuzi wa Rais Pierre Nkurunziza kugombea urais kwa muhula wa tatu. Ripoti zinasema chuo hicho kilichoko mjini Bujumbura kimefungwa mapema leo na wanafunzi wote waliokuwa wakikaa chuoni kuagizwa kuenda nyumbani. Takriban watu watano wamekufa kutokana na maandamano yaliyoanza Jumapili, ambapo yalizuka baada ya uteuzi wenye utata huku polisi wakipambana na mamia ya waandamanaji ambao wamekuwa mitaani tangu wakati huo. Wapinzani wamesema kuruhusiwa kwa rais kugombea kiti cha kwa muhula watatu ni kuwa ni kinyume cha katiba. La Jumanne, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon alitangaza kwamba angetuma mjumbe maalum wa eneo la maziwa makuu Said Djinnit nchini Burundi ili kufanya mashauriano na rais, viongozi serikali na viongozi wa vyama vya kisiasa. Siku nyingine ya maandamano mjini Baltimore kufuatia kifo cha kijana mweusi akiwa mikononi mwa polisi ilipita kwa amani Jumatano usiku, wakati wakazi wa eneo hilo walipoti amri, walipotii amri ya kutotoka nje wakati wa usiku baada ya ghasia kuzuka mapema wiki hii. Kiongozi wa jamii akiwemo mwakilishi Elijah Cumins, ambaye mji wa Baltimore uko katika eneo lake la uwakilishi, alikuwepo kuwasihi waandamanaji kurudi majumbani kabla ya saa nne za usiku ikiwa ndio wakati uliowekwa wa amri ya, kufa, ya kutotoka nje. Maafisa wamesema idadi ya vifo kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea Jumamosi nchini Nepal imeongezeka na kufikia karibu 55 wakati timu ti za uokozi zikiendelea kufanya na kufukua vifusi, huku wafanyikazi kutoka misaada, kutoa misaada wakipeleka misaada kwa walionusurika. Waokozi kwenye mji mkuu wa Kathmandu walimuokoa kijana mmoja, akiwa hai kutoka kwa mabaki ya nyumba siku tano baada ya tetemeko hilo kutokea. Mamlaka nchini Ufaransa zinachunguza madai kwamba wanajeshi wake walinyanyasa kingono watoto kadhaa wakati walipokuwa katika operesheni za ulinzi wa amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka jana. Serikali ya Ufaransa ilifahamishwa kwamba haya, ilifahamishwa haya mwisho wa mwezi Julai mwaka wa 4 na shirika la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu kwamba kulikuwa na shutuma kutoka kwa watoto kwamba walinyanyaswa kingono na wanajeshi wa Ufaransa. Wizara ya ulinzi imetoa taarifa Jumatano. Kundi la wanaharakati wa AIDS Free World limesema takriban wanajeshi 16 wa Ufaransa wanatuhumiwa kwa, kwa kuwadhulumu wa vulana kumi wakati ya miaka 8 na miaka kumi na mitano. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mchoraji wa picha za vichekesho aliyemchora Mtume Muhammad kwenye jarida la Ufaransa la vichekesho la Charlie Hebdo amesema hataki tena kumchora Mtume. Renard Luzia ambaye anajulikana pia kama Luz ameliambia gazeti moja la Ufaransa kuwa sasa hana hamu ya kumchora Mtume tena. Luzia alikuwepo wakati ofisi za Charlie Hebdo ziliposhambuliwa mjini Paris Januari 7 wakati Waislamu wenye msimamo mkali waliposhambulia na kuwaua watu kumi na wawili kwa kuwapiga risasi. Tokeo la mwisho la jarida hilo liliuza zaidi ya magazeti elfu ishirini huku likilima, likimalizia kwa kuuza zaidi ya milioni nane. Na serikali, serikali ya Korea Kusini na China zimemkosoa wa waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe kwa kushindwa kuzungumzia kile wanachokiona ni kuomba msamaha unaofaa kwa ukatili uliofanywa zamani na nchi yake kwa nchi hizo mbili. Kwenye hotuba ya Jumatano kwenye bunge la Marekani, waziri Abe aliomba msamaha kwa mwongozo mbaya wa Japan katika miaka iliyopita, akisema kwamba ni lazima Tokyo ikumbuke mateso yaliyosababishwa na tabia yake wakati wa vita vya pili vya ulimwengu. Hata hivyo, hakutumia lugha rasmi ya kuomba msamaha iliyotumiwa na mawaziri wakuu wa zamani wa Japan. Badala yake, amesema kwamba ataendelea kuunga mkono maoni ya wenzake waliomtangulia. Hotuba hiyo haikuwaridhisha, haikuwa Wakorea wengi na Wachina, na wanapokumbuka maovu waliotolewa wakati wa vita vya pili vya dunia. nam basi msikilizaji unaendelea kusikiliza moja kwa moja VOA Express kutoka washington dc rais wa zimbabwe robert mugabe jana aliwasihi wahamiaji walioshambuliwa nchini afrika kusini kurejea majumbani mwao matamshi yake yamekuja mwishoni mwa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa afrika sadek unaoangalia namna eneo hilo linavyoweza kujiendesha kiviwanda mwandishi wa sauti amerika sebastian mhofu anaripoti kutoka Harare na mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mwishoni mwa mkutano wa siku moja, viongozi kutoka Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC walitoa tamko la pamoja, wakisema eneo hilo limeridhika na hatua ambayo serikali ya Afrika Kusini imeichukua kuhakikisha kwamba mashambulizi ya hivi karibuni juu ya wahamiaji hayatatokea tena. Bwana Mugabe ambaye ni mwenyekiti wa SADEK na Umoja wa Afrika aliwaambia waandishi wa habari kwamba hakukuwa na haja kwa Waafrika kwenda nchini Afrika Kusini, taifa la pili lenye uchumi mkubwa sana katika bara la Afrika. Our people should not have the instincts of... watu wetu hawana haja kukimbilia Afrika Kusini. Wanafikiri Afrika Kusini ni peponi kwetu, katika eneo la kusini mwa Afrika. Ndiyo, kuna maendeleo zaidi, lakini nenda huko na utaona kwamba waafrika bado wapo chini. Ni wazungu ambao wanaishi maisha bora zaidi. Makadirio yanaonyesha kwamba wazimbabwe ndiyo kundi kubwa sana la wahamiaji walioathirika huko Afrika Kusini kutokana na mashambulizi ya wageni, wanakadiriwa kuwa watu milioni tatu. Kabla ya kwenda kwenye mkutano huo mjini Harare, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma alisema alitaka suala hili kujadiliwa japokuwa halikuwa kwenye ajenda. Rais wa Malawi Peter Mutharika pia alieleza kwamba alitaka SADC kuzungumzia suala la mashambulizi ya wageni. Rais wa Nigeria anayeondoka madarakani Goodluck Jonathan amemwagiza kaimu balozi wa Nigeria kwa Afrika Kusini kupinga namna Pretoria ilivyoshughulikia mashambulizi ambayo yalidaiwa kusababisha vifo vya watu saba. Umoja wa Afrika umesema unakaribisha juhudi za Afrika Kusini za kumaliza ghasia, lakini kazi zaidi lazima ifanywe ili kuwalinda Waafrika na wahamiaji wengine wa kigeni. Wiki chache tu baada ya kuchukua utawala mfalme wa Saudi Arabia Salman bin Abdulaziz amefanya mabadiliko katika serikali na kumteua mrithi mpya wa taji na naibu mrithi kutoka kwa kizazi cha vijana na kujaza nafasi ya waziri wa mambo ya nje Saud Alfaisal. Mwandishi wetu Edward Yeranian anaripoti kutoka Kairo na Khadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Huku kukiwa na wimbi la mivutano katika dunia ya Kiarabu na vitisho vikubwa kwa hali ya baadaye ya taifa hilo na utawala wa kifalme, mfalme wa Saudi Arabia Salman ametangaza mabadiliko ya uongozi. Prince Mukrin, mrithi wa zamani wa ufalme na mmoja wa watoto wa kiume muasisi wa ufalme wa Saudia Abdulaziz ibni Saud, amechukua nafasi ya Prince Mohammed bin Nayef. Mfalme Salman pia amemteua mtoto wake wa kiume Muhammad bin Salman kuwa naibu mrithi wa taji la ufalme, katika hatua ya kuingiza damu mpya kwenye uongozi. Profesa Saud Nayef wa chuo kikuu cha Khali amekiambia kituo cha televisheni cha serikali kwamba Mfalme Salman amefanya mabadiliko ya uongozi kutokana na vitisho vikubwa vya kieneo, hadhihi bilad bimarhala Anasema Mfalme Salman anayeiongoza Saudi Arabia katika kipindi ambacho kuna mabadiliko katika kila upande, ikiwemo hatari ya uingiliaji kati wa Iran katika taifa la Kiarabu, majaribio ya Iran ya kupeleka zana za kile kinachoitwa mapinduzi na vurugu katika sehemu nyingine kama vile Siria na Yemen. Pia ameelezea ongezeko la tishio la itikadi linaloletwa na kundi la Islamic State. Mhadhiri wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Amerika huko Beirut, profesa Hilal Khashan anadai kuwa mabadiliko ya uongozi yanaimarisha jukumu la kizazi kipya katika familia ya kifalme ya Saudi Arabia kuonyesha nguvu yake na katika serikali wakati ambako kuna mzozo huko Yemen na kuweka shinikizo kwa ufalme. Mwanamfalme anaendelea na wadhifa wake kama waziri wa mambo ya ndani, wakati ambapo mtoto wake wa kiume ambaye anakuwa naibu mrithi wa ufalme anaendelea na wadhifa wake kama waziri wa ulinzi. Saudi Arabia inakabiliana na hali ya wasiwasi huko Yemen, walianza kampeni za anga ambazo hazionekani kuleta mabadiliko ya kisiasa, kwa hiyo anajaribu kukabiliana na hilo. Watu wawili wasemaji wakubwa kuhusu kampeni zake za anga ni waziri wa ulinzi Mohamed bin Salman na Adel Al Jubeir, ambaye alikuwa balozi wa Saudi Arabia hapa Washington, ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje. Profesa Paul Sullivan wa chuo kikuu cha Georgetown ameiambia VOA kwamba Mfalme Salman anaonekana kuwaweka wafuasi wake wamzunguke baada ya muda fulani tangu kifo cha mtawala aliyemrithi mfalme Abdallah mwezi Januari mwaka huu. Kila juma, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani. Takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango, mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji usikose kuwa nasi hapo kesho eh, kwa ajili ya kile E, ama ule mjadala wetu wa kila Ijumaa yani, Live Talk, ambapo kesho tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi ambapo hivi sasa nchi hiyo inaelekea kufanya uchaguzi wake mkuu. Hali kadhalika ghasia e, ambazo kwa namna moja na nyingine husababishwa na polisi ama kutokana na matendo ambayo polisi huwa wanayofanya. Basi usikose kuwa nasi, unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook ili kuweza kutoa yale yako maoni na kutupatia namba yako ya simu, na sisi tutakupigia hiyo kesho uweze kushiriki, na itakuwa katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki hivi sasa. Basi moja kwa moja Harrison Kamau, <laughs> twende kupata burudani ya muziki hivi sasa. Ehe, tunakutana na huyu bwana mkubwa huyu Charles Njagua Kanye, <laughs> <Ni> kanye, kanye. <laughs> <laughs> maarufu kabisa kama Jagua, ambaye hivi juzi tu, uh, Rais Uhuru Kenyatta alimteua kuwa mjumbe wa bodi ambayo yenyewe inapambana, ni bodi ya mamlaka ya kupambana na ulevi na dawa za kulevya nchini Kenya hapa. anakuambia 1 cm huyo unaweza ukamwita mheshimiwa mjumbe wa bodi ya mamlaka ya kupambana na ulevi na dawa za kulevya nchini Kenya. Jagwa hivi juzi tu ameteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta kuweza kushika uh, wadhifa huo. Hongera sana bwana mkubwa. Bwana Jagwa ni kutoka kule nchini Kenya anakwambia. Basi msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kule Marekani, Washington DC, moja kwa moja tunaelekea katika mapishi mapishi. <laughs> Basi msikilizaji, leo uh, Josephat Kioko anatuambia kwamba anaangalia uh, ama Kutembelea sehemu ile ambapo wanatengeneza mapishi ya samaki. Kama unavyojua nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi na Rwanda, samaki huliwa sana, bila kujali wanatoka baharini ama wanatoka katika yale maziwa makuu, ziwa Tanganyika, ziwa Victoria. Basi mambo yanakuwa matamu kabisa. Josephat Kioko, kwa mtueleze huko ulikokwenda kwenye mapishi, mapishi. Mombasa kwa jumla ni mji ambao unazungukwa na bahari, watu hapa pia ni walaji wa samaki sana, karibu kila boma, ni samaki tu na leo basi, katika mapishi mapishi, tutazungumzia papa wa nazi. Ninaye mpishi mmoja ambaye atatueleza jinsi wanatayarisha papa wa samaki. Kwa majina, anaitwa Sophie Mohamed. Kwa sababu papa anajulikana kuwa ni samaki mwenye chumvi zaidi, kwa hivyo tukianza kumwandaa, huwa tunamroweka mwanzo. Tunakatakata viungo vyetu, tomato, kitunguu, dania, hoho kama uko nayo lakini katika papa sasa, huwa tunaongezea kitu cha kupunguza ukali kama embe bichi, ama kama utakosa embe bichi, basi utaweka ukwaju kwa kiasi. Alafu sasa yule papa unamroweka kwenye maji ya vuguvugu kwa maana na chumvi nyingi. Ile maji ya vuguvugu inasaidia kupunguza chumvi na pia kumlainisha, maanake papa ni mgumu. Unamtoa katika ile maji ya vuguvugu, unamwacha kidogo, yale maji yatoke, yani katika ule papa. Unakata tomato yako, tomato tatu. Na nazi hapa tutakuna kutoa lile tu, tuizito unaleka kando alafu kutakuwa na tuijepesi tunaweka pia kando. Kazi sasa katika papa. Ukianza kupika unaweka kitunguu kimoja kikubwa unakikata vizuri, unatayarisha jiko lako, unaweka sufuria mafuta kidogo, usiweke mafuta mingi, maanake pia lile tui nazi ina na mafuta. Vikishaanza kubadilika rangi, unamwaga tomato zako, unatia dania na hoho, then unakoroga ule mkorogo wako vizuri, unaongezea embe bichi. Embe bichi lazima ulitie mapema kwa sababu pia lipate kulainika na kuiva kwa haraka, alafu unatia papa wako. Hata kama tumepunguza chumvi, lakini bado chumvi imo. Unamwonja kama chumvi, unaona imepungua ama iko sawa, unaongeza kiasi, alafu sasa utatia ale matusa ile tu ijepesi. ni kumlainisha katika vile viungo vyako ambavyo uko nayo. Unatia dawa mchuzi, alafu unafinika una kwa dakika kama tano. Ukishafunua unamwaga sasa lile tuizito ambalo ulikuwa tayari umeliweka kando, tukianza kukuna nazi. Sasa lazima uendelee kukoroga, ili zidi kushikana na vile viungo vyako vitoe test ambayo ile unatarajia kupata. Papa anaweza kuliwa na sima, ugali, unapika kasembekako nyepesi tu. Kuna watu wengi upenda waliwa nazi ama waliwa maji, zote zinaweza kuliwa na papa wa nazi. Mgeni anayezuru Mombasa hivi amesikia vitamu vitamu hivi vya papa hapa Mombasa. Kuna hoteli nyingi ambazo zinaandaa mapishi haya. Kuna mashawi zingine pia, ni wewe una request. Kama una wageni wako, wewe ndio umewaleta, watapikiwa vile ni wageni na wanatakana, wakitoka hapa wawe na msemo mzuri kuhusu Mombasa, washawanja wamefurahi, papa wanazi <laughs> ushakula mara nyingi wewe? Ha, mimi nafika nyumbani kila mara nikiwa na wageni, manake wengi wao wakitarajia kuja wanajua hapa ni wali na papa wanazi. Wanawapikia sembe nyepesi na pale kando, maybe umetengeneza na pilipili ya kukaranga kidogo. Mm -hmm. Inazidi kushuka. Sofi Muhammad huyo katika mapishi mapishi hapa Mombasa aliyetuandalia papa wanazi kutoka Mombasa. Na Josephat Kioko ute wanidondoka tena. Haya, asante sana Josephat Kioko. Ni hakika hata sisi hapa studio <laughs> kweli tulikuwa tuna lambalamba lamba midomo, tukawa tunapiga stori nakuambia, kabisa Harison, kwamba kuna changu papa, natamani kufika Mombasa sangara na. Mi mwezako nimekula bwana, hayo mambo oh. Kweli, kwa hiyo nilikuwa na una raha kwelikweli. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunakwenda kwenye ushauri leo. Tunaye Kasim Saif kutoka Babati, Tanzania, akitoa ushauri juu ya maisha kwa ujumla. Napenda kutoa ushauri wangu kuhusiana na hali ya maisha kwa ujumla. Kusema kweli, sasa hivi kwa sisi ambao tuko huku katika nchi za, za Afrika, kusema kweli, masuala ni magumu sana kadiri kila siku kunavyokucha. Hii inatokana kutokana na jinsi ya hali ya uchumi ilivyo duniani na kipato cha kila nchi, shilingi yetu inaendelea kuteremka. Sasa kwa sababu hiyo, kusema kweli, ugumu unazidi kuwa mgumu kwa sisi watu wa hali ya chini ushauri ambao unapenda kutoa, cha msingi kwanza, turudi tuanzie katika ngazi ya familia, yaani ngazi ya familia. Kwa wale ambao wanaanza familia ni vizuri wakajipanga na kupata maamuzi kwamba tuwe na familia ya watoto wangapi, kama ni wawili au watatu, ili iweze kuwa rahisi kuweza kuwatolea huduma pindi wanapoanza zile elimu za msingi, primari, sekondari na kufikia hadhi ya high level huko. Hiyo itatusaidia pamoja na ugumu huu lakini kama ukiwa na kiwango maalum au kiwango kidogo cha watoto, nasema kweli, hii itatusaidia sana kujiweka na kukabiliana na ugumu wa maisha na huu mdororo wa shilingi ambao umeporomoka, kuweza kukabiliana, kumudu hiyo familia. Hilo ni katika ngazi ya kwanza na ya pili moja kwa moja kwenye kero zangu, msikilizaji, na leo tunaambiwa matumizi ya simu za mkononi. Wewe hapo ulipo, eh, pengine unapiga stori na mtu, je, unamsikiliza ama unaiangalia simu yako? <laughs> Haya basi, moja kwa moja kwenye kero zangu, tusikilize hizo kero zangu. Hapa mimi kuwa na mwenzako mnajadiliana ma- mambo za maana, unamwona mambo za simu, ako kwenye simu, huku anakuitikia tu, na unamwona hatilii maanani yale unamweleza ni kama anapuuza. Lapi ni wakati unapoenda kwenye ibada, mahali kwenye kushukuru Mwenyezi Mungu, ibadani mahali popote unaenda ku- ku- kuabudu, unakuta kuna mtu kule wanaanza kuwasiliana, unaona simu inaingia, unasikia sauti ya ujumbe umeingia harafa fupi, na unamwona mwenyewe anarudi pale anaanza kubonyesha na kuanza kuwasiliana. Ya, ya tena, yanazidi tena. Mtu akiwa barabarani tena, unakuta mtu amekubeba kwenye gari yake, na huku mkononi mwake ana simu, mkono wa kushoto, mkono wa kulia umeshika steering. Yale ni mambo yananikera mno, maanake ile ni tabia, tunatakiwa tukome kabisa. Wengine wanatumia hizo simu tena kuangalia picha mbovu mbovu, akiwa kwenye umati wa watu. Halafu tena mwenyewe akienda nyumbani, kama ni mzazi, watoto wanachukua zile simu, wanaangalia, wanaona vitu vya ajabu. Utumizi wa simu umekuwa umewashika watu na wanatumia na njia isiyo ya kufaa. Kwa sababu lazima tuwe na wakati wa ku tumia simu na wakati wa kujua ni kitu gani unatakiwa kuangalia kwa muda huo. Kwa hivyo, unapozungumza na mtu tia maanani, maanake mnazungumza jambo, weka simu pembeni kwanza, mmalizane ndiyo mwelewane. Kuna watu tena hawana midamu ya kutumia simu. Unamwona mtu anawasiliana na mwenzake, lakini mahali mpo kwenye umati, sauti yake iko juu, utafikiria anahudumia, anahutubia watu, sauti anaweka juu, mawasiliano yale yote mnazungu, wanazungumza na mwenzake zake mnayasikia, na sisi hatutaki ya kuyajua yale mnayezungumza. Unasikia kichekwa kicheka na cheka na pasuka. Mambo hayo ya kutumia simu kishamba, mtu ajifunze kuongea taratibu. Simu yako si mbovu, inatuma sa sauti ipasavyo. Kwa hivyo watu wawe na mwenendo mwema wa kutumia haya masimu tu. Haya kero nyingine, unakuta mtu kwenye simu wakati wa jioni fulani, amekaa nje kwa nyumba yake, wanakuwa tu kwenye mtandao, ni matusi kuandika harafa chafu chafu, kujibiana. Simu zimeanza kuwa vitu hatari sana, manake zinaleta ugomvi, vinasababisha hata haya madhara. Unaona watu wanavamiwa kule na, ma na magaidi, manake simu zimeanza kutumiwa kwa njia mbovu sana. Hiyo ni lazima tuanze jua kutumia mtu ujumbe, maanake unaweza kukosea, ukabonyesha nambari ya m, ya mtu ukifikiria unamtumia mpenzi wako, ukamtumia mamako, unaweza kubonyesha ukamtumia babako, ukamtumia padri au ukamtumia kasisi fulani maandishi <muchas> Basi ndiye kwenye VOA Express, mambo ya simu umesha yasikia. Na katika yavumao mitandaoni, najua kwamba mambo yameleta hali ya vutani kuvute ah, katika nchini Kenya baada ya uteuzi, vijana wakisema ni wakati wao na wazee wanasema wana busara ya kutosha kabisa kabisa, Harrison Kamau. Katika vumayo mitandaoni leo tunaangalia lile zengwe la vijana baina ya wazee, hasa baada ya mwenyekiti wa mamlaka ya bandari nchini Kenya, Marsden Madoka kutetea uteuzi wake wa wadhifa huo uliofanywa na Rais Uhuru Kenyatta. Madoka amedai yeye ni mzoefu na mwenye busara kwa kuwa alianza utumishi wa umma akiwa na umri wa miaka ishirini na miwili na katika maisha yake amehudumia ya serikali zote za Kenya. Amedai pia anafahamu wapo vijana wachapa kazi, lakini amedai ni rahisi kwa wao vijana kufanya makosa, maamuzi ya haraka, na hawawezi kufanya kazi bila ya wazee, kwa hiyo uteuzi wake ni safi, Japo yeye ana umri wa miaka sabini na miwili, vijana wameguswa kikweli kweli na kuamua kumjibu bwana Madoka kupitia mtandao wa Daily Nation wa Kenya. Huyu hapa basi, Mwamsharo anaanza kusema, kwa hiyo Mheshimiwa, lini vijana watapata uzoefu unaotakiwa kama hawapatiwi fursa ya kufanya makosa? Kweli hujawahi kufanya makosa ukiwa na miaka ishirini na miwili kabla ya kuyasawazisha? Ndiyo maana kuna tofauti kubwa ya utaalamu nchini Kenya, hasa Kenya ya leo, kwa kuwa hatuna utamaduni wa mipango na kuwawezesha vijana. Rens Okboja yeye anasema du, mzee umerudi tena. Huyu <laughs> hapa basi ni wacha vita, anasema bwana Madoka haitakuwa jambo jema kumpatia fursa kijana wa miaka ishirini na miwili katika utumishi wa umma, miaka 50 ya kuhudumia. Mungu wangu, siku zote hizo! Wapatieni vijana nafasi, ama unataka kusema unamsaidia rais wetu kijana kutofanya maamuzi ya kukurupuka. Basi msikilizaji, ni yavumayo katika mitandao. Haya basi, msikilizaji, na kufikia hapo basi tunakamilisha matangazo ya VOA Express hivi leo. Tunashukuru sana kwa kuwa nasi, na vile vile usikose e, kusikiliza matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mwamuyo Hamza, mwandishaji Duane Collins, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, tunakuambia alasiri njema.