Mjambo Am, wapenda wasikilizaji popote pale mlipo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc ikiwa ni saa 11 alfajiri huko bujumbura saa 12 asubuhi mjini nairobi hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni sandey shomari tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi tarehe mosi mei siku ya wafanyakazi duniani mwaka 2015 tukiwatakia wafanyakazi wote kila la heri karibuni namba siku kumradhi, ikiwa leo ni Ijumaa. Na katika kumekuu cha Afrika, tunaripoti juu ya kiongozi wa upinzani nchini Burundi anasema hapawezi kuwepo na uchaguzi wa huru na haki ikiwa katiba inakiukwa. Misingi ya demokrasia ni uheshimishwaji wa sheria, na kama katiba ya nchi ikivunjwa na chama chake Nguruziza na Nguruziza mwenyewe, demokrasia haina maana tena. Ina maana sasa anataka kuturudisha nyuma, jambo ambalo halikubali. Umoja wa katiba wa wananchi wa Tanzania ukawa unasema hauna muda wa kutosha kutangaza mgombea mmoja wa kiti cha rais katika uchaguzi wa mwaka huu. Hadi familia nyumbani, watu wanashindwa kukaa kwa sababu mtu anakaa anafikiria mambo ya sigara, kama mimi na mlango. Um, mimi naomba serikali, swala hili vibale mambo ya sigara wakufishe kabisa, waliachane nalo sababu sigara inaasili watu kwa mapafu, inaasili watu vitu, haina mbali Haya basi, hayo ni maoni katika makala yetu ya VOA Mitaani, ambapo wakazi wa Tanzania wakieleza maoni tofauti juu ya kupiga marufuku uvutaji wa sigara hadharani. Hizo basi, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, unatumai utabaki mpaka mwisho wa matangazo yetu ambayo yanaweza pia kusikika kwenye tovuti yetu, anwani ya www voa swahilicom. Lakini kwanza Sande, hebu tusikilize taarifa ya habari kwa alfajiri leo. Waandamanaji walifanya maandamano makubwa tena ilijana ili, lakini amani katika mji wa Baltimore hapa Marekani, wakati uvumi wa ripoti mpya ya polisi ukitanda kutokana na, na uchunguzi uliowezwa katika ripoti hiyo juu ya kifo cha Freddie Gray. Kijana huyo wa Marekani mweusi mwenye umri wa miaka ishirini na mitano alifariki dunia Aprili 19 kutokana na kujeruhiwa vibaya kwenye uti wa mgongo. Kifo chake kimepelekea maandamano katika mitaa ya wakazi weusi huko Baltimore. Polisi wamewasilisha matokeo ya uchunguzi wao kwa ofisi ya mwanasheria mkuu wa jimbo hilo, ambayo ndiyo itafanya maamuzi ikiwa iwafungulie mashtaka au la polisi sita waliohusika kumkamata Gray. Tangu Jumatatu, maandamano katika mji huo yamekuwa yakifanyika kwa amani, kukizuka maandamano mengine huko Cincinnati na Philadelphia hiyo jana. Jeshi la Nigeria limesema limewakomboa watu wengine 150 waliokuwa wakishikiliwa mateka na kundi la Boko Haram. Msemaji wa jeshi la nchi hiyo, Kanali Sani Usman, aliambia Sauti Amerika kwamba vikosi viliokoa kiasi cha watoto 100 na wanawake 50 Jumatano, walipokuwa wanasonga mbele kuingia kwenye msitu huo wa Sambisa, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msitu huo mkubwa una kambi nyingi za Boko Haram na inaaminika ndio sehemu kubwa ambapo kundi hilo la wanamgambo limekuwa likificha watu walioteka nyara katika miaka michache iliyopita. Jeshi lilisema limeokoa wasichana mia mbili na wanawake tisini na tatu kutoka kambini Jumanne. Waandishi wa habari bado hawajaona watu hao wanaodaiwa walikuwa mateka na jeshi halijatoa picha zao na siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari itasherekewa duniani Jumapili, Mei pili, kukiwa na ripoti mpya inayoeleza kwamba hali ya kufanya kazi kwa vyombo vya habari kote duniani imeshuka sana mwaka jana kuliko wakati wowote mnamo miaka kumi iliyopita. Ripoti hiyo iliyotolewa wiki hii na shirika huru la kutetea haki za vyombo vya habari Marekani, Freedom House, inaeleza kwamba kuna zaidi ya waandishi habari 220 waliofungwa katika nchi mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya kuripoti habari ambazo serikali za nchi zao haziridhiki nazo. Aidha, Isa anatusomea ripoti kamili. Ripoti hiyo inaeleza juu ya jinsi kanda mbalimbali zinavyoendelea upande wa uhuru wa vyombo vya habari ambapo nchi za Amerika ya kaskazini zikionekana na uhuru mkubwa ingawa Marekani imekosolewa kwa polisi kwa wabughudhi waandishi wa habari waliokuwa na ripoti juu ya maandamano. Kwa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ni asilimia tatu tu ya wakazi wenye kupata habari huru, kwani wengi wa wakazi huko wanaishi katika mataifa yenye uhuru wa wastani. Sehemu kubwa ya nchi za Amerika ya kusini na kati zimetajwa kuwa na uhuru wa kiasi, Mexico, Kuba na Venezuela zikitajwa kuwa nchi zisizo na uhuru. Ripoti inaendelea kueleza kwamba nchi za Asia na bahari ya Pacific kuna mchanganyiko wa hali. Australia ni baadhi ya nchi za kanda hiyo kutajwa kuwa na mazingira mazuri kabisa kwa vyombo vya habari. Hata hivyo, ni asilimia tano pekee ya wakazi wa kanda hiyo wenye kupata habari kamili kwa njia ya uhuru. Kiwango cha China kilikuwa kibaya kabisa tangu miaka ya tisini, nayo na Korea kaskazini ndiyo nchi ya mwisho yasiyokuwa na uhuru, sawa na Siria na Iraq kutokana na vita dhidi ya Islamic State. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wafanyakazi wa uokozi huko Nepal jana Alhamisi waliotoa watu wawili walionusurika kutoka kwenye vifusi kutokana na tetemeko la ardhi la wiki iliyopita, ikiwa ni nyakati chache za furaha, wakati idadi yaliyofariki dunia ikiongezeka kufikia karibu elfu sita. Makelele ya furaha yalisikika karibu na mji mkuu Kathmandu, wakati waokoaji walipookoa wa mtoto mwenye umri wa miaka 15 Pemba Tamang kutoka kwenye nyumba ya wageni iliyoanguka. Saa kadhaa baadaye, mfanyakazi wa hoteli mwanamke, aliye katika umri wa miaka ya thelathini, Krishna Devi Kadka pia aliokolewa. Kijana huyo aliyefunikwa na vumbi mwili mzima, alifungwa na kifaa maalum cha kulinda shingo yake kabla ya kubebwa kwenye machela na wakimbizi wa hospitali, lakini wafanyakazi wa huduma za afya wanasema kwamba amepata majeraha madogo madogo tu na kuchubuka. Kijana huyo anasema ameishi kwa sababu ya kula chupa nzima ya samli ambayo aliipata kwenye maeneo ya giza ya vifusi alimokuwa amenasa. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema jana Alhamisi hatakuwa na huruma ya aina yoyote ile kwa askari yoyote wa Ufaransa atakayekutwa na hatia ya kunyanyasa kingono watoto waliokuwa wakiomba chakula huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kiongozi huyu amesema ana fahari na jeshi la nchi yake na hana huruma na wale watakaothibitishwa kufanya vitendo viovu kama hivyo, na kama hivyo ndivyo ilivyo ilivyokuwa huko jamhuri ya Afrika ya Kati. Jarida la Uingereza la Guardian lilikuwa la kwanza kuripoti habari hiyo, ikinukuu ripoti ya sura ya uchunguzi iliyofanywa na Umoja Mataifa, ikidai wanajeshi kumi na nne wa ufaransa walihusika. Wizara ya ulinzi ya Ufaransa inasema inajaribu kuthibitisha ukweli wa mambo na kusema haijaribu kuficha jambo lolote. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari habari yenye uzito kwa alfajiri ya leo inatupeleka huko Tanzania, ambako umoja wa katiba ya wananchi Ukawa imesema kwamba muda hautoshi kutangaza jina la mgombea mmoja wa urais wa Tanzania na Zanzibar katika uchaguzi wa mwaka huu baada ya kukamilisha kwa zaidi ya asilimia 90 makubaliano yao ya kuachiana majimbo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na James Mbatia, mjumbe wa Ukawa ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi, naye alieleza kwanza mikakati ya umoja wao. Tuko kwenye hatua nyingine sasa ya kujitahidi tuweze tukahakikisha kwamba tunapata mgombea wa urais haraka iwezekanavyo, na hili tunahakikishia Watanzania tutahakikisha tunapata mgombea mmoja wa urais wa Jamhuri ya Muungano, mgombea mwenza, mgombea mmoja wa urais Zanzibar, pamoja mgombea moja wa kila jimbo la, uwa, la baraza la wa wakilishi Zanzibar na kuweka mgombea mmoja mmoja kwenye nafasi za udiwani nchi nzima, ikiweko ni pamoja na ubunge pia. Urahisi tutakamilisha hivi karibuni, na kwa hatua hiyo ingebidi tupewe pongezi kubwa tu, kwa sababu hata chama washindani wetu chama tawala mpaka sasa hivi hata ratiba yao ya kuteuana bado imekuwa ni utata. Lini labda mnatarajia kutoa uh, rasmi jina la mgombea wa urahisi? Kwa sababu ndilo ambalo wananchi wanashauku kubwa tukielekea kwenye duru hii ya uchaguzi, wanashauku kubwa ya kujua kwamba lini ama jina la yule ambaye atasimamishwa na ukawa kuweza kugombania urais ni lini hasa? Mnafikiri mnadhani mtatoa tangazo hilo? Tunawahakikishia Watanzania na dunia tutafanya hivi karibuni, siku sio nyingi tulikuwa tumejiwekea utaratibu wa kukamilisha kwanza hili zoezi la majimbo ya uchaguzi ambalo ni karibu tumekamilisha, basi uko kwenye hatua nyingine hivi karibuni. E, tuta, kazi tunafanya usiku na mchana. Tunaamini haitachukua muda mrefu, tutakutana tena labda baada ya, ya wiki mbili hivi, na tutakuwa tumefanya kazi ya kina na ile kamati yetu ya wataala ambayo inatushauri na e, inafanya kazi usiku na mchana kuweka vigezo vizuri, ilani ya pamoja na taratibu za pamoja, ili tukija na mgombea wetu wa urais ambaye tayari vigezo vyote vinaonyesha kwamba tutakubaliana kwa sababu tumeshakubaliana tutamtangaza hivi karibuni. Tunatoa matumaini hayo yenye heri kwa Watanzania na dunia kwamba hilo litakamilika karibuni, wasiwe na wasiwasi wote. Kuna taarifa kwamba pengine mnasubiria kuona chama tawala cha CCM kiweze kumtangaza mgombea wake, ama kuanza mchakato wake wa kumpata mgombea wa urais, ndiyo nyinyi mweze kumtangaza mgombea wenu. Hili lina ukweli gani? Unajua, swala la siasa, ndugu yangu, siasa haina formula. Wakati uliopo sa, inategemea unataka kufanya maamuzi gani, kwa maslahi gani katika wakati huo na naangalia hata mshinda au washindani wenu vile vile, kuna factors nyingi. Vipi kuhusiana na hiki chama kipya cha ACT Wazalendo? Je, mpo tayari kuweza kumjumuisha na yeye kama ataridhia kuwa ni mwanachama wa Umoja wa Katiba ya Wananchi UKAWA? Kwanza nianze kwamba UKAWA ni zaidi ya Chadema, ni zaidi ya Kafu, ni zaidi ya NCCR, ni zaidi ya NLD kwa hivyo Watanzania wote wenye matumaini mema, wenye kupenda taifa la Tanzania linakuwa linakuwa na utu zaidi, ni wanaukawa. Ni zaidi hata wana CCM ambao wanatakia taifa hili mema, ni wenye kutaka maendeleo endelevu ya mama Tanzania, ni wanaukawa. Lakini kwenye masuala ya kisiasa sasa, kwenye masuala ya kiuchaguzi, naweza kuona sasa hivi tumeshaanza kupangana majimbo ya uchaguzi, tumeshafikia hatua kubwa ya kiuchaguzi, taratibu za kiuchaguzi, tunaenda kwenye, kwenye swala ya mgombea urais, tumeshaenda ya, kwenye masuala ya madiwani vilevile yanafanyiwa kazi sasa hivi, yoyote yule amba anania njema na anatekeleza misingi ya Ukawa ambayo ni kuakisha Tanzania, tunakuwa taifa adilifu, taifa la uwajibikaji, taifa la wazalendo, taifa lenye utu, taifa lenye wachapakazi na lenye kujenga mshikamano wa kitaifa, wanakaribishwa ndani ya Ukawa, ni sehemu ya Ukawa. Huyo ni James Mbatia, mjumbe wa Ukawa na mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, akizungumzia Kumekucha Afrika. na hivi sasa tunaendelea na taarifa ya habari. Jeshi la majini la Marekani limeanza kusindikiza meli za mizigo zinazosafiri na bendera ya Marekani kupita mfereji wa Hormuz kwenye ghuba ya Uajemi ili kuhakikisha haziingiliwi na Iran, maafisa wa Marekani wanasema Sera hiyo ilianzishwa kwa sababu ya kujibu kile ambacho Washington inakiona kama tabia ya uchokozi ya Iran. Mapema wiki hii, walinzi wa bahari wa Iran wanaripotiwa kufyatua risasi za tahadhari kwenye meli ya mizigo iliyokuwa inasafiri kwa bendera ya visiwa vya Marshall na kuwashikilia wabaharia wake. Iran inaeleza kwamba iliingilia kati meli ya Maersk Tigris kwa sababu meli hiyo inadaiwa fedha na serikali ya Iran, fedha ambazo serikali hiyo ilipewa baada ya kesi kufikishwa mahakamani. Maafisa wa afya wa Marekani wanafunga kituo cha matibabu kilichofunguliwa huko Liberia wakati wa kilele cha mlipuko wa ugonjwa huo mwaka jana, wakati nchi hiyo ikijiandaa kutangaza kuwa haina ugonjwa wa ebola tena. Liberia imekaa siku thelathini na mbili bila ya kesi mpya za ugonjwa huo. Kama hali hii ikibaki namna hiyo mpaka Mei tisa, shirika la Afya Duniani inatarajiwa kutangaza nchi hiyo kuwa haina tena Ebola. Na huko Burundi, waandamanaji wanaendelea na upinzani wao dhidi ya uamuzi wa chama tawala cha CNDD-FDD kumteua rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu ya tatu ya uongozi katika uchaguzi wa mwezi Juni. Wanasiasa nchini humo wameeleza upinzani kwa maamuzi hayo ambayo wanadai ni kinyume na makubaliano ya Arusha. Mwenzangu Edward Roimema amezungumza na Agathon Ruasa, kiongozi wa upinzani nchini humo, na kumuuliza, je, endapo rais Nkurunziza atashikilia msimamo wa kuwania kiti cha rais, je, watashiriki katika uchaguzi? Tunachoona na tunachodhani ni kwamba uchaguzi ulio huru na wa haki hauwezekani wakati katiba imeshatupiliwa mbali na rais mwenyewe na chama chake. Kwa hiyo sisi tunasema kwamba kinachofaa ni kuruziza mwenyewe kukwamua hali kwa kuachana na hiyo tamaa yake ya madaraka ambayo haileti manufaa yoyote yale kwa wananchi. Tungependa kushiriki na tutashiriki kwenye uchaguzi endapo hali itarekebishwa, kwa maana misingi ya demokrasia ni uheshimishwaji wa sheria, na kama katiba ya nchi ikivunjwa na chama chake Nkurunziza na Nkurunziza mwenyewe, demokrasia haina maana tena. Ina maana sasa anataka kuturudisha nyuma, jambo ambalo halikubaliki. Kwa hiyo sisi tunasema Nkurunziza akumbuke ya kwamba pasipo mkataba wa Arusha sidhani kwamba angekuwa madarakani, na pasipo mkataba huo sidhani kwamba maafisa wengine katika jeshi la polisi, sidhani kwamba wangekuwa na nyadhifa walizo nazo kwa sasa hivi. Uh, bwana wale wakumbuke walikotoka, wakumbuke walikotoka na waheshimu wananchi katika haki yao ya kuandamana, baadaye ya kusema kwamba waangamize wa, wa, wa, watoe majibu kwa hoja za wananchi. Katiba ni yetu, mkataba ni wetu, imetusaidia katika tofauti zetu kuweza kuwa pamoja, na kama tumekuwa wavumilivu kwa kipindi chote hicho, tunapenda hata miezi hii minne inayosalia Huruziza tumsindikize vyema atakapong'atuka kwenye urais, atakuwa mbunge, inatosha. Lakini asitafute kuturudisha nyuma, kwa sababu tu anataka kuendekeza nyenendo mibovu tuliyoishuhudia katika utawala wake tangu elfu mbili na tano. Je, mko tayari kujiunga na wandamaji hapo mjini Bujumbura? Waandamanaji waliitwa ni warundi wote. Kwa hiyo hii ni ishu ya warundi wote, si ya wale tu walioitisha maandamano bali ni ya warundi wote ambao wanathamini katiba yao, ambao wanathamini demokrasia. Kwa hiyo hata kama mimi sitokwenda barabarani wale wote ambao wana, wanajihisi kuwa tayari kuwaunga mkono ni haki yao, ila tu tunaomba haki za wengine zisivunjwe, maandamano yafanyike kwa amani. Nao polisi na wengine, kama wametuma kudhibiti hali, waachane na tabia mbovu ya kwenda kuwaangamiza wengine, kuwamalizia maisha, kuwapigapiga risasi ovyo, wakati ni haki yao ya kimsingi na inayokubalika kisheria. Ni Agathon Rwasa, kiongozi wa upinzani nchini Burundi, akizungumza na Sauti Amerika, Bujumbura. Sande Nam. Wajumbe wa kundi la wabunge weusi katika bunge la Marekani, Black Caucus, walishuka katika kumbi a baraza la wawakilishi jana na kutoa rambirambi na kuomba radhi kwa familia ya kijana wa Baltimore Freddie Gray. Sasa Abdu Shakur: kutokana na tukio hilo la bungeni jana, inaonyesha matatizo haya imefika kiwango cha kuhitaji suluhisho la kitaifa. Kwa hakika kabla ya bunge kulizungumzia hapo jana tayari kumekuwa na gumzo la kitaifa, na hata Rais Barack Obama amelizungumzia suala la Baltimore mapema wiki hii. Mwandishi wa Sauti ya America Cindy Sein akiripoti kutoka bunge, anaeleza kwamba spika wa bunge Mrepublican John Boehner alisema kunahitajika suluhisho jipya kwa jamii ya tabaka la chini spika wa zamani wa baraza la wawakilishi nancy pelosi ambaye mara nyingi anatajwa kama binti wa baltimore kwa sababu babake na kakaake wote walikuwa meya wa mji huo miaka mingi iliyopita aliwaambia waandishi wa habari kwamba ghasia za wiki hii hazikuwa mbaya hivyo kama zile zilizokuwa baada ya mauaji ya kiongozi wa haki za kiraia martin luther king wakati kaka yake alikuwa meya mwaka 1968 lakini aliongezea kusema ilikuwa ni wiki ya kusikitisha sisi sote tunaopenda haki na sote tunaopenda Baltimore tumesikitishwa sana na kifo cha Freddie Gray na majeraha makubwa yaliyojitokeza huko Baltimore. Pelosi alitoa wito wa kuwepo amani na kutochukuliwa hatua za ghasia katika mji anakotoka. Kwenye ukumbi wa baraza la wakilishi jana, wabunge kadhaa wa kundi la Black Caucus walizungumzia Baltimore na kutoa rambirambi kwa familia ya Freddie Gray aliyekuwa na umri wa miaka 26 ambaye uti wake wa mgongo ulijeruhiwa vibaya na kusababisha kifo chake akiwa mikononi mwa polisi. Mbunge wa chama cha Democratic Marcia Fudge alisema kasoro katika sera ya bunge lenyewe ni sehemu ya kulaumiwa. Wakati unaondoa rasilimali kutoka wa elimu, wakati hutengenezi mahala watoto pa kuchezea na hakuna kazi wakati wa mapumziko, matokeo ni Baltimore. Unapotaka kutoa rasilimali kwa ajili ya kuwafundisha watu kazi, kuwa na makazi yanayostahiki na upungufu wa rasilimali kwa jamii yenye mahitaji makubwa, matokeo ni Baltimore. Faji anasema bajeti ambayo bunge linatafakari hivi sasa inaendelea kudhihirisha kwamba wengi wa bunge hawajali matatizo ya watu maskini na jamii zisizo na huduma za msingi. Spika wa baraza la wawakilishi Boina alitoa pia rambirambi zake pamoja na kuwatakia afueni polisi waliojeruhiwa wakati wa ghasia za mji huo. Anasema hakubaliani na Rais Barack Obama kwamba miradi ya serikali inaweza kusaidia kutanzua matatizo msingi yaliyopo hivi sasa, anapendekeza matumizi zaidi ya fedha za walipakodi kuwa ndiyo jawabu. Kwa mara nyingine, tunaamini jawabu ni kubuniwa nafasi zaidi za ajira na kuwepo na nafasi zaidi ya maisha bora. Boehner anasema serikali ya Marekani imewekeza mabilioni ya dola katika miradi yenye nia nzuri iliyopangwa kuwasaidia watu kutoka katika umasikini, lakini miradi hiyo haifanyi kazi. Rais Obama mapema wekii alizungumzia kwa urefu hali ya Baltimore na kusema Marekani inabidi kutafakari kwa ujumla juu ya sababu za watu wa rangi wanavyotendewa vibaya na polisi na ukosefu wa usawa na ufukara, mambo yanayozusha ghasia. VOA Mitaani. Tumbaku hususan uvutaji wa sigara bado ni jinamizi linalosumbua watu wengi duniani kote, licha ya makatazo ya onyo kwa afya zao katika kila paketi la sigara ununualo. Ni lazima ukutane na ujumbe utakaoelekeza kuwa sigara si swahiba kwa afya yako, hii ikiwa ni agizo la shirika la afya duniani WHO, pamoja na mashirika binafsi wakishirikiana na madaktari wakiendesha kampeni ya kuonyesha athari za uvutaji wa tumbaku. Baadhi ya nchi kumekuwa na sheria kali juu ya uvutaji wa sigara katika mikusanyiko na kuwekwa maeneo maalum ya uvutaji wa sigara. Nchini Tanzania hali ni tofauti, ambako wavutaji huvuta sigara mahali popote hamu inapowashika, pasi na kuzingatia hadhara za watu, na huwa wakali na wenye maneno ya kejeli na matusi pindi tu pale wanapoambiwa wasifanye hivyo. Hakuna sheria madhubuti au kutosimamiwa kwa sheria hiyo ya kukataza sigara kuvutwa kwenye mikusanyiko ya wa watu au kuwekwa kwa maeneo maalum ya wavutaji wa sigara, hususan maeneo ya mjini. Wananchi wengi bado wanaelekeza malalamiko yao kwa mamlaka husika na serikali kwa kutofanya maamuzi magumu juu ya kilimo cha tumbaku na matumizi yake licha ya kujua kuwa ina madhara makubwa kwa wananchi wake, huku kiwanda cha sigara kikiwa bado chanzo tegemeo cha makusanyo ya kodi kwa serikali. Nimeanza kuvuta sigara toka 1970 hadi hii leo. Nilivuta ICM nilivuta Sports mpaka 1980 nikaanza kuvuta sigara kali hadi hii leo. Nashangaa unapomueleza unapomweleza mtu aache sigara wakati kuna makampuni na yanalipa kodi kubwa sana kuliko vitengo vingine na bei wanaongeza ndani ya sigara. Kama kingekuwa kinazuru kwa nchi, kwa nini serikali inapandisha bei ya sigara na inatengeneza sigara? Na kama unatakiwa kuvutwa kwa utaratibu maalum, walitakiwa serikali pamoja na jiji kutenga sehemu ambayo panaweza mwananchi akiwa na haba ya, ya kuvuta sigara avute sigara sigara naomba serikali walizuie hapa. Sigara sioni hapa mjini linawaasili watu na linawapoteza katika mafanikio ya kifedha ya watu, hadi familia nyumbani, watu wanashindwa kukaa kwa sababu mtu anakaa nafikiria mambo ya sigara, kama mimi na ilangu. Um, mimi naomba serikali swala hili vibale mambo selek, ya sigara waishe kabisa, waliachane nalo sababu sigara inaasili watu kwa mapafu, inaasili watu vitu aina mbali hadi kwenye mambo ya mfuko wa kifedha kwa sababu mtu kwa siku sigara anaweza kutumia pakti mbili, pakti, pakti moja. Je, ukiangalia pakti sasa hivi sigara kiasi sigara moja inauzwa 200, kwa pakti mbili inakuwa shilingi ngapi? Uvutaji wa sigara bwana, kama mimi naivutumia kuhusu sigara najisikia hepi sana huwa napokuwa navuta sigara. Huwa nikikosa sigara, yani mwili wangu unakuwa kama haupo kwenye hali ya kawaida. Kwa hiyo hasa pale napokuwa na hamu sana sigara, kwa maana labda ni kila chakula au nikikaa kwa muda mrefu kwa kutwa mzima ya, naweza nikavuta sigara moja mbili kwa siku, huwa ndo unajisikia afya yangu iko fair kabisa. Na kuhusu habari ya uvutaji wa sigara hadharani, operation labda ya manispaa ijawahi kufanya kitu kama hicho, kukamata watu na isipokuwa, kama wao wanahitaji kama labda uvutaji wa sigara uwe labda sehemu tofauti ambayo si kwa watu kwenye umati wa watu, wajaribu kutenga maeneo bwana, hapa kwa ma, kwa, itakuwa mnavyovunua sigara nawauza wa sigara wawepo maeneo yale wanavuta sigara hapo, natupa hapo, unaendelea na shughuli zako, kama wanavyofanya labda nchi za wenzetu zingine zilizoendelea kuwa wanafanya vitu kama hivyo. Kuhusu madhara ya sigara au swala ya kuzungumzia swala la tumbaku, tumbaku ni, ni aina ya ni aina kilevi ambacho kinaathiri sana vijana, napoteza watu wengi kinapoteza maisha ya watu hususan duniani kote, kuhusu hali halisi na hali ya maisha tunayokwenda nayo sasa hivi, kuhusu swala la swala la sigara swala la kupiga sana vita so inapoteza maisha ya watu wengi. Ripoti ya shirika la afya duniani kuhusu matumizi ya tumbaku inaonyesha kwamba zaidi ya watu milioni sita hufa kila mwaka huku zaidi ya watu laki sita nao hufariki kutokana na kuwa katika mazingira hatarishi ya karibu ya wavutaji wa sigara. Sigara za kielektroniki nazo zimekuwa zikitumiwa kama njia za kisasa za uvutaji huku jinamizi hili ikiwatafuna zaidi vijana kati ya umri wa miaka 15 hadi 37, hivyo kupelekea kupanda kwa idadi ya magonjwa yatokanayo na uvutaji wa tumbaku yakiwemo matumizi ya mapafu, moyo, mifumo ya uzazi na kansa. Uvutaji wa sigara ni hatari kwa afya yako. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam ni mimi Khalid Famau. Nam, hiyo ilikuwa na vyoi mtaani, kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa nakuleteni muktasari wa habari. Waandamanaji walifanya maandamano makubwa tena jana, lakini ya amani katika mji wa Baltimore wakati uvumi ukitanda kutokana na uchunguzi ulioelezwa katika ripoti ya polisi juu ya kifo cha Fredi Gray kijana huyo Mmarekani mweusi mwenye umri wa miaka ishirini na mitano alifariki dunia Aprili 19 kutokana na kujeruhiwa vibaya uti wake wa mgongo. Jeshi la Nigeria limesema limewakomboa watu wengine 150 m waliokuwa wakishikiliwa mateka na kundi la Boko Haram. Msemaji wa jeshi la nchi hiyo Kanali Sani Usman aliambia Sauti ya Amerika kwamba vikosi vilivyokuwa kiasi cha watoto 100 na wanawake 50 Jumatano walipokuwa wanasonga mbele kuingia kwenye msitu huo wa Sambisa. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Tukimaliza Kumekucha kwa wiki hii, tukutakie ni nyote siku ya wafanyakazi ya heri na baraka. Hapa studio kwa niaba ya wenzangu wote waliotayarisha matangazo hapa studio, Sunday Shomari ongozi wa matangazo, Aida Isa na Zahra Fundo a mitambo, tunasema msikose kusikiliza LiveTalk jioni ya leo. Kwaherini.