kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni mei mosi mwaka elfu mbili na kumi na tano katika matangazo ya voa express rais uhuru kenyatta wa kenya ungana na wananchi wake katika maadhimisho ya Labor Day na kutoa hotuba inayogusa mshahara wa mfanyakazi uchumi na biashara kwa jumla Serikali ipate haki yake kupitia kodi, mfanyabiashara apate haki yake kutoka ile profit ambayo anatengeneza na mfanyakazi apate haki yake kutokana na uongezeko wa mshahara wake, ndio aweze kujiendelesha na maisha yake ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya katika hotuba yake ya lebade. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tunakuletea jicho lako, ambapo mjasiriamali Meshak Maganga anaeleza kwamba maisha yanawezekana pale unapoamua kujituma. nilikuwa nafanya vitu ambavyo vilikuwa vinadharaulika nilikuwa nauza vocha, nilikuwa nauza tsheti, mara nikaanza kuuza laptop, nikamaliza chuo ni... Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia hapa katika VOA Express hivi sasa, lakini kwanza utasomewa habari za dunia na Idd Ligongo. Mamlaka za mji wa mashariki ya Marekani wa Baltimore zinatoa wito wa utulivu na uvumilivu wakati waendesha mashtaka wanaamua endapo watafungua mashtaka dhidi ya maafisa wa polisi walioshiriki kumkamata kijana mweusi ambaye alifia mikononi mwao polisi waliwasilisha ripoti yao wenyewe ya kifo katika ofisi ya mwanasheria wa jimbo jana alhamisi siku moja kabla ya siku ya mwisho iliyowekwa majumbuisho ya uchunguzi wa ndani bado hayajatolewa hadharani. Usiri wa polisi kuhusiana na kesi hiyo umeongeza kuwashangaza wengi ambao wanalalamika mamlaka kutowajibika ipasavyo kuhusiana na kifo cha Fredi Grey aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na mitano kilichotokana na majeraha katika uti wa mgongo. Idadi ya vifo katika tetemeko la ardhi nchini Nepal inazidi kuongezeka na kufikia watu elfu sita na mia mbili mpaka leo Ijumaa. Idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka wakati kikosi cha uokoaji kutoka sehemu mbalimbali duniani wakitoa miili kwenye vifusi vilivyosababishwa na tetemeko la Aprili 25. Serikali ya Nepal inatoa dola za Kimarekani elfu moja kwa kila familia iliyopoteza jamaa na dola mia nne kwa gharama za maziko. Katika mji mkuu wa Kathmandu, harufu ya miili ya watu imekuwa jambo kuu linalosumbua wakazi ambao wamekuwa wakilala katika maeneo ya wazi toka Jumamosi na hawawezi kurudi majumbani mwao. Saudi Arabia inasema imeua darzeni ya waasi wa Kishia ambao walikuwa wakifanya mashambulizi makubwa ya kuvuka mipaka katika nchi hiyo ya kifalme. Taarifa ya waziri wa ulinzi wa Riyadh imesema wanajeshi watatu wa Saudia waliuawa katika mapambano ya Alhamisi usiku katika jimbo la kusini la Najran. Wizara hiyo inasema waasi walishambulia ofisi za posta za mpakani na vituo vya ukaguzi kwa pamoja walishambuliwa na mashambulizi ya ardhini na angani. Inaaminika hilo lilikuwa ni shambulizi kubwa la kuvuka mpaka kufanywa na waasi hao toka muungano unaoongozwa na Saudi Arabia huanze kufanya kampeni ya mashambulizi ya anga dhidi ya waasi hao wiki tano zilizopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Raisi wa Liberia Elen Johnson Sirleaf amepongeza msaada mkubwa wa kifedha na usaidizi wa serikali ya Marekani wakati wa mlipuko wa Ebola, huku akitaarifu Marekani kwamba Liberia hivi sasa inakabiliana na changamoto za kufufua mipango ya maendeleo baada ya Ebola, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, ikiwa zaidi ya wiki moja tu kwa Liberia kutangazwa kutokuwa na ugonjwa huo tena. Serikali ya Marekani ilikamilisha rasmi shughuli zake jana Alhamisi katika kituo maalum cha matibabu kilichojengwa kuwahudumia wafanyakazi wa afya walioambukizwa ugonjwa huo karibu kabisa na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Roberts mjini Monrovia. Karibu wanafunzi mia tano walikaa kwa usiku mzima nje ya ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, wakiomba ulinzi wa Marekani wakati waandamanaji, huku maandamano ya mitaani ikiwa ni siku ya sita leo kupinga uamuzi wa rais Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu. Shirika la habari la Associated Press linaripoti, katika kitongoji cha Musaga, waandamanaji walipita vizuizi vingi wakiwa na fimbo za mbao na fito za chuma, walijaribu kufika katika barabara kuu, lakini walizuiliwa na polisi wa kutuliza ghasia. Waandamanaji hao walikabidhi fimbo zao, huku wakiimba wimbo wa taifa hilo la Burundi na baadaye na baada ya kukaa kwa dakika moja kwa ukimya, waliandamana kurejea katika kitongoji hicho. Na wafanyakazi duniani kote wanaadhimisha siku ya kimataifa ya wafanyakazi ambayo maarufu hujulikana kama Mei Mosi, ikiambatana na maandamano pamoja na shauri la kutaka kuongezeka kwa mshahara pamoja na mazingira bora ya kazi. Maelfu waliandamana nchini Indonesia na Philippines, ambapo wafanyakazi wanaishi chini ya dola mbili kwa siku, wakishinikiza kuongezwa kwa kiwango cha kima cha chini cha mshahara, ulinzi wa ajira na kuondolewa kwa kile walichokiita mikataba. Wafanyakazi walio katika mikataba hawana haki sawa na wale wa kawaida nchini humo. Na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Rais Uhuru Kenyatta Kenya, wa Kenya ameungana na Wakenya pamoja na viongozi kadhaa wa upinzani katika kilele cha kuadhimisha sherehe za Labor Day nchini humo, ambapo ametoa hotuba kwa wafanyakazi hao akisema kutokana na kuimarika kwa uchumi na biashara kwa jumla, serikali imekata kauli kuongeza mshahara wa chini wa mfanyakazi kwa asilimia kumi na mbili. Taarifa zaidi na mwandishi wetu wa ni hotuba iliyotolewa na Rais Uhuru Kenyatta katika bustani ya Uhuru Park hapo mjini Nairobi ambapo idadi ndogo ya wafanyakazi ilihudhuria sherehe hizo kutokana na hali mbaya ya hewa. Lakini sherehe hizo zimehudhuriwa na kinara wa upinzani Raila Odinga na viongozi wengine mashuhuru wa upinzani ikiwa ni pamoja na viongozi wa vyama vya wafanyakazi. Na akihutubia umma uliohudhuria sherehe hizo, Rais Uhuru Kenyatta amesema kutokana na kuimarika kwa uchumi na biashara kwa jumla serikali imekata kauli kuongeza mshahara wa chini wa mfanyakazi kwa asilimia kumi na mbili. Muungano wa wafanyakazi KOTU ulikuwa umependekeza nyongeza ya asilimia ishirini. Tumekubaliana ya kwamba kila mtu lazima apate haki yake, serikali ipate haki yake kupitia kodi, mfanyibiashara apate haki yake kutoka ile profit ambayo anatengeneza na mfanyikazi apate haki yake kutokana na uongezeko wa mshahara wake ndio aweze kujiendelesha na maisha yake. Lakini sisi wakati tumeangalia, tumesema ya kwamba mwaka huu tuongeze by another 12% the basic minimum salary of the people of the Republic of Kenya. Na kuhusu swala nyeti la usalama wa taifa, Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba kuna shida ya usalama, haswa shida ambayo imeletwa na mambo ya ugaidi katika taifa letu. Shida hii sitaki niwadanganya ya kwamba imepotea, iko kati yetu, na nikiwa rais wa nchi nataka niwahakikishie ya kwamba tunafanya lote tuwezavyo kuhakikisha ya kwamba tumelete amani na usalama kwa Wakenya pahali popote walipo. Usalama ni wetu sisi wote. Kutoka wakati tumeanza kufanya kazi pamoja na wananchi, tumeweza kushika wengi ambaye wangelete madhambi kwa wanainchi wa kawaida wa jamhuri hii yetu ya Kenya. Sisi kama serikali tutaendelea kufanya lolote tuwezavyo kuimarisha namba ya maofisa wa usalama. Tumeanza kuhakikisha ya kwamba maofisa wetu wa usalama wamepatiwa vyombo vile wanahitaji kufanya kazi yao. Nataka niwahakikishie kitu kimoja ya kwamba hawa magaidi wanaishi kati yetu. Hawa magaidi wanaishi kati yetu na hawana kabila na hawana dini. Na hata hapa pahali tumesimama kuna wengine kati yetu hapa tu. Unajua, ni vizuri tuambiane ukweli, tuzidanganyane. Na punde baada ya hotuba ya rais, wafanyakazi na wananchi wa kawaida walikuwa na maoni na hisia tofauti kuhusu hotuba hii ya rais Huru Kenyatta. uye mkaaji wa Nairobi, hotuba ya rais imekuwa mzuri, tunamshukuru kwa kazi ambayo anafanya, tunamwambia aendelee kufanya kazi nzuri kwa Kenya wote. Ile mani. Mani, Wakenya wote ili tuweze kupata amani, tunaomba amani, Wakenya tukuwe watulivu, tukuwe na amani. Ilikuwa na darajia kama pasenti yetu ya wazi itakuwa kama 20 pasenti, lakini hasa kulingana mwaka jana kuongeza na mwaka huu ametuongeza 12 pasenti, lakini ile la ameongeza niile tumeridhika, lakini sio tu tukuongelea hapo 12 pasenti ikienda imefunikwa 12% lakini lakini ifuatiliwe, watu watu watu wenye kufuatilia hasa za za zinanyanyasa kabisa kabisa, mshahara mshahara mshahara ni ni wa wa chini chini, au salary 1000 italipa nyumba Nairobi ama itaweza kulipa inaweza kufanya jamii? Tunaomba wafuatilie unga unafanya kazi na ule vile vile. Hotuba ya Rais imegusia masuala na usika na rushwa katika sekta mbalimbali za jamii na mashirika ya umma. Mwaiki Konyo, View Express, Nairobi. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express popote pale ulipo. Mara baada ya kutoka huko nchini Kenya katika ile siku ya Labor Day, moja kwa moja tunabaki nchini humo humo, kutokana na uamuzi wa bunge la umoja wa Ulaya kufadhili nchi ya Kenya kwa njia ya kifedha na mafunzo ya kijeshi kwenye vita dhidi ya ugaidi. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Dr. Oscar wanjuto kutoka chuo kikuu cha USIU mjini Nairobi na kumuuliza kama hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya inafaa kwa wakati huu. na Bunge la Ulaya limefanya kitu ambacho ni cha muhimu kabisa kwa kujitolea mhanga kusaidia Kenya kukabiliana na huu na, na hii hi shida ambayo tuko nayo ugaidi Kenya. Uh, ningependa kusema ya kwamba ni kitu kizuri kwa sababu ni kitu ambacho kitatusaidia na, na pesa ambazo zitatolewa b tumesema ni uh, milioni mia moja ishirini uh, na nne zikitolewa na zikitumiwa vizuri, hili ni jambo ambalo litatusaidia sana katika nchi yetu. Na labda pengine waona kama jambo hili litafanya Kenya ikawa imefanya wale washambulizi wakazidi kutamani kushambulia Kenya zaidi. Ha, pengine magaidi wataona hivi, lakini somo kweli, nchi yetu inahitaji usaidizi, na kana ka, kwamba kama watafikiria kutu, kutushambulia zaidi kwa sababu ya hivi pesa, tulishambuliwa Kenya wali, ingawa walikuwa wakishambulia embasi ya Marekani kwa, amer, kwa hivyo hili si jambo ambalo hili si lilojaliwa na, na magaidi ama watajaribu kutu, kutushambulia kwa sababu ya uhusiano ambao tuko nao. Kwa hivyo nasema, sidhani kwa kutolewa kwa hivi pesa tutashambuliwa zaidi. Nadhani tu tuta, tutazidi kuimarisha uwezo wetu wa kupigana na, na, na ugaidi. naje waona kama hatua hii ya umoja wa Ulaya itaingiliwa na mambo ya siasa? Um, hilo linaweza kuwa jambo la kutisha na kuhuzunisha kama jambo kama hilo linaweza kutokezea. Matumaini yangu ni ya kwamba ambao wote wanafanya kazi na serikali wataungana mkono na watajiandaa kutumikia Wakenya vizuri na haijalishi kama mtu yuko kwa opposition ama yuko serikalini, kazi yao ni ku, kuungana ili wapigane na hili jambo la ugaidi au kwa kuleta mambo ya kisiasa kuingilia. Jitolea kabisa na pengine ni watu ambao watatumia hizi pesa vizuri ili viweze kutusaidia. Rais eh, hivi juzi amechukua hatua ya kuwasimamisha kazi wale ambao wanatuhumiwa ku, kwa ufisadi. Wewe unafikiri kwamba njia hii ama hatua hii ya Umoja wa Ulaya inaonyesha kwamba wana imani na nchi ya Kenya. Anaweza kusema kwamba hiyo uh, hatua ya, ya, ya mtukufu rais ilikuwa nzuri sana. Kwa hivyo tuseme, uh, dunia ya Ulaya pengine wamekaa chini wakafikiria, wakasema kama hii ni nchi ya kutoka Afrika ambayo imefanya jambo kama hili, ni vizuri tuonyeshe imani ndani yao na tuwapatie hizi pesa, na tuone kama wataendelea kutekeleza hii vita ya, ya, ya ufisadi ambayo wameianza na ningependa kusema pengine hilo lilikuwa jambo ambalo limesaidia kutolewa huu msaada ambao tumeona ukitolewa na na hilo bunge. Kwa hivyo naweza kusema pengine hilo jambo ambalo Rais alifanya la muhimu kabisa, na limeanza kuhifadhisha imani ambayo nchi za Ulaya na Marekani na, na, na, na zinginezo inayo katika nchi ya Kenya na, na, na, na, na, na, na haswa katika kupigana na ufisadi nchini kwetu. Nadhani na hili ni jambo lizuri, ni, ni, ni jambo nzuri sana ambalo tunaliona. Ni Dkr Oscar Wanjutu akizungumza wa na VOA Express kutoka Nairobi, Kenya na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mambo ndio hivyo tena, idi ijumaa leo, ambapo ndio May Day, mm -hmm, na tarehe ya kesho, tarehe mbili, <laughs> ulimwengu mzima uko tayari kabisa kusubiri lile pambano la karne kati ya Manny Pacquiao na Floyd Money <laughs> Mayweather. Aya basi, najua wewe ni mmoja kati ya wale ambao watakuwa wakikimbia katika wanasema big screen mm -hmm, kwenda kuangalia kabisa <laughs> kesho mapema kabisa. <laughs> Basi kwa sasa msikilizaji, tupate burudani ya muziki party rock anthem. <laughs> Ndivyo mambo yanavyokuwa katika VOA Express. Sikiliza kibao hicho. Na msikilizaji, basi ndio mambo ya party rock anthem, ndivyo anavyokwenda hapa studio. Basi namwona Eid Ligongo anajirusha, hali kadhalika Harrison Kamau ambaye utamsikia muda mfupi ujao katika Yavumayo mitandaoni. <laughs> Kumbe mnajua miondoko, unajua nimeshaingia nime tu studioni hapa, nakuta kwamba mmechangamka kweli kweli. Ah, kumbe ni, ni ngoma mnakosa nyinyi <laughs> <laughs> <laughs> Najua basi kama huko hapo Nairobi ama sehemu yoyote ile, uh, ambapo unatusikiliza, najua sikukuu ama weekend imekuwa ndefu kweli kweli <laughs> mm, lakini sasa endelea kusikiliza VOA Express, na hivi ndivyo tunavyosafiri. Haya basi, mambo yanakuwa matamu, lakini tuangalie katika kipengele kingine, katika jicho letu leo. Basi tunaye Lucy Patrick akizungumza na kijana mjasiriamali Meshak Maganga, anakueleza kwamba maisha yanawezekana pale unapoamua kujibidisha. Karibu katika jicho letu o, mimi ni Lucy Patrick, na katika inawezekana, jicho limemtazama kijana mjasiriamali anayo mengi sana ya kuweza kutuambia kuonyesha kwamba maisha yanawezekana. Jina langu ni Mesha Kimaganga, kwa sasa ninaishi mkoani Iringa nikijiendesha na kazi zangu za ujasiriamali katika wilaya ya Mfindi. Inawezekana kwa kutumia mifano mbalimbali ya wajasiriamali hapa duniani, hapa Tanzania Ninathibitisha kwamba inawezekana kwa kutoa mfano wangu mwenyewe. Wakati nikiwa bado mwanafunzi wa chuo kikuu, nilianza kufanya vitu vidogo vidogo, ambavyo hivyo vitu katika macho ya wanafunzi vilikuwa ni kama vitu visivyowezekana, kwa sababu nilikuwa nafanya vitu ambavyo vilikuwa vinadharaulika. Nilikuwa nauza vocha, nilikuwa nauza tisheti, mara nikaanza kuuza laptop. Nikamaliza chuo, nikaanza ufugaji wa kuku, kwa sababu lengo langu ilikuwa nikuwa mkulima. Kwa hiyo niliwafuga wale kuku, ili ninunue mashamba ya miti nipande miti Angalia mtiririko, nimetoka chuo nikiwa muuza tisheti, nikiwa muuza vocha, baadaye huo mtaji nikaendeleza katika kuja kufuga kuku. Wale kuku wakanipatia pesa, ambayo hiyo pesa nilitumia katika kuanzisha kilimo cha miti. Nikaanza na mashamba machache mno, baadaye nikawa na mashamba ambayo ukiyapigia hesabu ni pesa nyingi sana kwa miaka itakayo kuja kwao. Wakati nasubiri vilevile kuvuna miti, ninajishughulisha na kilimo cha mbogamboga mboga. ninalima matikiti vitunguu na kwa sasa nimefuga samaki. Unafuga samaki, baada ya miezi sita, bwa moja anaweza kupata hadi milioni nne, milioni tano, ukaendeleza maisha yako. Ni vitu ambavyo kwa macho ya watu walioenda shule wamepitapita shule huko, wanaona kwamba wao hawezi kufanya vitu vidogo vidogo. Kwao unakuta kwa sababu watu hawajajenga hiyo fikira ya kwamba kwamba maisha yanawezekana, kwao unakuta maisha yao kweli yanazidi kudidimia, na ninashauri tu kwamba ukitaka maisha yawe rahisi, maisha yawezekane, ujasiriamali uwezekane, hakikisha kwamba unaenda kwa mtu anaye kufanya jambo ambalo wewe unataka kulifanya, watakuelekeza kwamba tunafanya hivi na hivi. Unataka kutengeneza saruni, watafutia watu wenye saruni wa kushauri, kubadilisha mtazamo, utaona jinsi gani maisha yanawezekana. Ni kushukuru sana Maganga ya kushiriki nasi katika inawezekana kwa siku ya leo. Hakika sisi ni machampion. Rahabu Fredi, nafasi ni yako, tupate kujua katika mahusiano kuna nini kwa siku ya leo. Hapa leo linajadiliwa swala la baadhi ya mabinti wa leo wenye dhana ya kwamba anapata ujauzito bila kuridhiana na mwenzi wake wa kiume akidhania kwamba hiyo ndio njia sahihi ya yeye kumpeleka moja kwa moja katika ndoa. Vijana wanalichambua hili. Naitwa Francisca. Sidhani kama hicho ni kigezo cha mwanamke kumdhibiti mwanaume ili amuoe, kwa sababu anaweza akabeba ujauzito na still asimuoe. Jina anaitwa Nasora Alawi. Mesifikiri kama hicho kitu kama kweli kinasaidia kwa mwanamume kumweza kuoa kwa mwanamke ambaye alimpatia ujauzito. Mimi nafikiri ni maamuzi tu, watu wakae chini, wapange, wajue nini wanataka, lakini sio utumie kubeba ujauzito ili uolewe. Una mpenzi wako akike kike wewe naye, mm -hmm, vipi leo anakuja bado hamjaoana, anakwambia ana ujauzito tayari? Ah, kiukweli suala la ujauzito ni swala la kupanga, wewe na mpenzi wako uweze kurupuka tukasema heti akaja asema unaoje uzito wako kwa sababu, wewe kwanza, wewe si binadamu na malengo yako na focus zako? Sasa utabebaji ujauzito bila idhini yangu? <laughs> mesto fraia kwa sababu taisi ndoto zangu amezidumaza, kwa sababu ataniforce tufanye kitu ambacho sikukipanga nikifanye muda huu. Kwa jina naitwa Jessica. Labda msichana mwenyewe hajajua mzunguko wake yani, lakini sio kwamba tu ni kigezo kwamba anaweza kabeba ujauzito afundwa kwa inampelekea kufanyaje kuwa mke na mume Aa, kwa jina anaitwa Justine Kalori. Ni mahusiano ya kimapenzi yanatokea tu, umeleti naye tayari, mkafanya tendo la ndoa, basi umempa ujauzito, lakini sio kwamba ukishampa ujauzito utamuoa. Hapana. Nawashukuru vijana wote mlioshiriki. Kwako binti, uliokuwa na dhana kama hiyo, natumai umewasikia vijana wenzako walichokueleza leo, na jicho linafikia ukingoni. Awali ulikuwa na Lucy Patrick kwenye, inawezekana mimi ni Rahabu. Rahabu Fredi, VOA Express. Haya basi, msikilizaji ni VOA Express, na wikend ndiyo imeanza, huku baadhi ya watu wakifurahia mapumziko haya mafupi kwa kusherekea sikukuu ya wafanyakazi duniani, yani Mei Mosi. Mambo mengi kwelikweli yanafanyika kwenye mapumziko haya mafupi. Baadhi ya watu husafiri na wengine hufanya vijipati vya kupata eh, mambo yale mazuri kabisa ili mradi ni shughuli ya kuwajumuisha watu pamoja na kubadilishana mawili matatu. Basi wikend hii tunaye kamanda wa polisi mkoa wa Tanga nchini Tanzania, Zuberi mbeji akitoa tahadhari za wikendi. E, wikendi hii kwanza, mkoa wa Tanga bado hali ni salama ni shwari, lakini wikendi hii makosa yale ambayo ya ajali za barabarani, ushauri ni kwa madereva, madereva na watembea kwa mguu kwa makini. Hata makosa yale ambayo yanaviashiria vya uhalifu, madereva kulewa alafu wanaendesha magari lakini madereva kuendesha katika mwendo wa kasi na mambo mengine ambayo yanaweza akaongezea uhalifu katika wikendi hii. Lakini pia wananchi nao kuwa na tahadhari kubwa katika uhalifu wa aina hiyo, wanaopita kwenye ma, kwenye alama za barabarani kwa makini, hasa wakati wa usiku, ndio ushauri. Wakifuata maelekezo hayo basi na ushauri huo, tuna imani wanaweza kumaliza wikendi hii katika hali ya usalama, amani na utulivu. Kuwa tahadhari majumbani kwao. Eh, waache nyumba zao wa zikiwa salama, wafunge milango. Lakini familia ambazo watakaondoka nazo, wawalinde watoto wadogo wasije wakasababisha kupotea. Vinginevyo nawatakia ukeni njema, uendelee kudumisha amani na utulivu ulio katika mkoa wetu. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa ni yavumayo mitandaoni. Ni yapi hayo? Harrison Kamau yupo tayari hapa. Harrison, na kuachia microphone awamako. Ah, hakika mkamiti, unajua ni sikukuu, nasema tu habari za sikukuu. Wengine wanasema may day, wengine wanasema labor day, lakini yote ni sawa. Matumaini yangu ni kwamba kila mmoja anatazama mbele kwa matumaini makuu kwamba mambo yataenda vyema. Staili za kufanya kazi, sera na mifumo inazidi kubadilika kadri siku zinavyokwenda, huku teknolojia ikiunganisha ulimwengu na kufanya uwe kijiji kimoja. Basi matukio ni mengi, yanazidi kujitokeza na kuchochea hisia na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii. Leo hii naanzia nchini Kenya ambapo waziri wa mawasiliano, teknolojia na habari, yani ICT Fred Matiang'i, ametoa pendekezo ambalo limewasisimua wengi na kuzua mjadala kwenye mtandao wa kijamii. Bwana Matiangi amesema kuna mipango ya kuunganisha miji nchini humo kwa minajili ya kuinua uchumi na kuharakisha maendeleo kama mojawapo ya malengo ya mwaka wa 2030. Kwenye mpango huo, mji wa Kisumu utaunganishwa na Kakamega, Nakuru uunganishwe na Eldoret, Garissa na Mandela, mji wa Ukambani wa Kitui uunganishwe na mji wa Mwingi. Kuwa kitu kimoja huku Mombasa nayo ikimeza miji iliyo karibu karibu. Serikali inafanya kazi na serikali ya kaunti ili kufanikisha mpango huo. Amesema utafiti kutoka sehemu nyingine za ulimwengu unaonesha kuwa kuunganishwa kwa miji kunaunda miji mikubwa zaidi maarufu kama metropolitan. Hakika hili ni jambo ambalo limewachangamsha Wakenya ambao wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye gazeti la Nation Kamau 1947 anasema Tunapoteza muda mrefu kupanga mikakati mikubwa ilhali miji midogo kama Narok imetushinda kupanga kiasi cha kushindwa kudhibiti mafuriko. Mkenya mmoja anasema wazo hili lingetangulia kuundwa kwa serikali za kaunti, itakuwa vigumu sana kwa serikali tofauti za kaunti kuunganisha miji. Winter anashuku kama miji mingine itaunganika kutokana na umbali ulioko. Emmanuel anasema fedha zaidi ziongezwe kwenye miji iliyoko kwanza. Altofla anauliza mbona tuharakishe mambo? Si miji yacho ikue hadi ikutane yenyewe. Kuna mengine ya muhimu kama barabara na elimu. Kwa upande mwingine, kiongozi wa Korea Kusini Kim Jong Un hatahudhuria sherehe za kuadhimisha miaka sabini ya kule ya Vita vya pili vya dunia nchini Moscow, lakini haya yote tu ni baadhi ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Asante sana Harrison Kamau. Na moja kwa moja na kusomea muhtasari wa habari, mamlaka za mji wa mashariki ya Marekani wa Baltimore zinatoa wito wa utulivu na uvumilivu, wakati waendesha mashtaka wanaamua wa endapo watafungua mashtaka dhidi ya maafisa wa polisi walioshiriki kumkamata kijana mweusi ambaye alifia mikononi mwao. Idadi ya vifo katika tetemeko la ardhi nchini Nepal inazidi kuongezeka na kufikia watu 6200 mpaka leo Ijumaa. Idadi hiyo inatarajia kuongezeka wakati kikosi cha uokoaji kutoka sehemu mbalimbali duniani wakitoa mili kwenye vifusi hivyo. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, hapo saa moja na nusu katika Live Talk. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi Idli Gongo, mimi ni Idi Ligongo, nami ni Harison Kamau. Pamoja tunakuwaga kutoka Washington DC na kukutakia wikendi njema. Kwa heri kwa sasa.