Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Ester Gidh Yoatt. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcamers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Idi Ligongo kukuletea habari za afya. Ripoti mpya inaonyesha watu wanaoishi vijijini wana fursa ndogo zaidi ya kupata huduma za afya kuliko wale walio mijini. Shirika la Kazi Duniani ILO linaripoti kwamba asilimia 56 ya idadi ya watu wanaoishi vijijini hawapati huduma ya afya ukilinganisha na asilimia 22 ya wale wanaoishi maeneo ya mijini. Takwimu kutoka nchi 174 zinaonyesha mwanya mkubwa wa upatikanaji wa huduma za afya baina ya maeneo ya vijijini na mijini duniani kote. Ripoti hiyo ya Shirika la Afya Duniani kwa mara ya kwanza, iliwasilisha matokeo ya utafiti wa dunia ulioangalia kiwango cha utoaji baina ya watu wa maeneo hayo mawili. ILO imegundua kutokuwa na uwiano sawa wa upatikanaji wa huduma za afya ulizopo hata ikiwa katika nchi tajiri ama masikini, japokuwa kwa kiwango kikubwa, suala hili linapatikana katika nchi zinazoendelea. Anasema kwamba idadi kubwa ya watu walio vijijini ama asilimia 83 ambao hawapokei huduma muhimu za afya ipo barani Afrika, lakini tofauti kubwa baina ya maeneo ya vijijini na mijini iko barani Asia. Kwa mfano, ripoti hiyo inaonyesha asilimia moja ya idadi ya watu walio mijini nchini Vietnam hawana kabisa uwezo wa kupata huduma za afya ukilinganisha na asilimia 56 ya watu wa vijijini mratibu wa sera wa ILO Xenia Schlein Odlung anasema hali hii imekuwa mbaya zaidi kwa kukosekana kwa wahudumu wa afya anasema wafanyakazi milioni saba kati ya jumla ya wafanyakazi milioni kumi nukta tatu wanaokosekana duniani wanahitajika katika maeneo ya vijijini. Anasema ukosefu mkubwa unapatikana katika nchi za Afrika kama vile Somalia, Guini, Niger na Chad ambapo karibu asilimia mia moja ya idadi ya watu hawajapata huduma za afya ikijumuisha kukosekana kwa wahudumu wa afya duniani. Wiano tofauti na wafanyakazi wa afya unapatikana Timor Leste, ambapo asilimia 75 ya idadi ya watu walio mijini wanabaki bila kupata huduma ama wafanyakazi wa afya, wakati hii inalinganishwa na asilimia 18 ya idadi ya watu walio mijini. Sheil Adlong ameiambia Sauti ya Amerika kwamba hospitali zote ama nyingi na vituo vya afya vipo katika miji mikuu na si mikoani, na kumekuwepo na nafasi ndogo kwa wafanyakazi wa afya kupatikana huko. Amesema haya ni maelezo ya upungufu wa wafanyakazi wa afya katika maeneo ya vijijini. Anasema lakini pia kuna tatizo jingine, na hili ni kwamba wafanyakazi wa afya hawapendelei kwenda maeneo ya vijijini, kwa sababu kazi huwa kubwa wakati malipo yake ni hafifu kuliko mijini, na mazingira ya kazi si mazuri. Kwa hiyo hamna juhudi za kutosha za kushughulikia sera ambayo inajaribu kuleta uwiano sawa katika kazi hii yenye mahitaji makubwa na mshahara mkubwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Hamish Faibuni pamoja na vijana tukijadili mada yetu ya leo isimayo. Je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Katika makala hii ya leo niko pamoja na Saituni Hamis, Hatwa Mbarok, Amina Muhammad na Hanifa Ali. Uzazi wa mpango hau, yani sio muhimu katika jamii au haufai kufuatwa. Kwa sababu kwanza unaendana kinyume na na amri za Mungu, maanake hapo ni sawa na kama unashindana na Mungu. Mungu kataka kumleta yule kiumbe duniani kwa hiyo unakwenda kinyume na na Mungu. Mungu alikuwa tayari kumleta yule kiumbe duniani, lakini wewe ukawa huko tayari kumleta duniani. Alafu jengine, hizo njia za uzazi wa mpango mara nyingi zinakuwa zina, zina athari kwenye afya ya binadamu. Watu wanapenda kuzitumia nini, lakini hawaangalii mbeleni huko, au athari ambazo zinatokea sasa, lakini wanatumia hizo njia za uzazi wa mpango bila kuangalia athari. Ningeweza kupinga kwamba uzazi wa mpango hauna umuhimu kwani vile ukipangilia, mi nizae, tuseme kama China washapangilia kila mzazi azae watoto wawili au nini, lakini natizama, inaweza nchi ikapata ma-nini madhara, mfano kama tsunami au vipi? Sasa fikiria wale watu ambao wataondoka duniani, ile nafasi yao itakaliwa na nani na vipi? Katika uchumi, kila watu akiongezeka, ndipo uchumi utapokuwa maanake waajibikaji watakuwa wengi. Kuna umuhimu wa uzazi wa mpango, kwa sababu unaweza ukakuta huna kipato alafu uje uzae watoto kama watatu wa nne utawadisha nini? Lakini pia tukirudi hapo kwenye uzazi wa huo mpango kwamba una umuhimu, watu wanatumia uzazi wa mpango sasa hivi, lakini ukizunguka hapo nje watoto kibao hawajulikani hata ndo gapi, kwamba na pia uzazi wenyewe wa mpango watu wanautumia ndo wa kisasa, sijui ndo nini na una mazara. Ukiangalia sasa hivi ukizunguka huko nje, unakuta wanawake wana vitambi kama wanaume. Sasa hivi wanakwambia ndo wa sijui majira sijui sindano sijui kitu gani Kumbe hayo yote madhara ya nini hayo? Uh, madule wanaokula si ndo vidonge si ndo vitu gani? Kwa hiyo tunaona Zaituni anakubaliana na swala la umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango, lakini wakati huo huo anapigana nalo kutokana na madhara yanayopatikana kutokana na, na matumizi haya ya uzazi wa mpango. Je, Hachira unaonaje kuhusu swala hili? Je, unaweza kukubaliana na, na Zaituni hapa kwamba uzazi wa mpango una umuhimu Bora tufanye uzazi wa mpango kwa sababu tunaweza tukazuia tuka ukuaji wa watu yani population katika nchi yetu Kat, yani tunaweza tukatumia tuka, tuka, tuka uzazi wa mpango ili kuweza kufanya watu kupunguza ongezeko la watu duniani, kwa sababu kama tunavyojua juzijuzi tuna ilivyofanywa sio sensa ya Tanzania, dunia nzima tuli, kuna, zaidi ya watu bilioni mili, hata ile kwanza, tuna upungufu wa ajira, alafu vile vile tunaweza kupunguza, tunaweza tukatumia uzazi wa mpango, kwa sababu akisema kwamba mtoto anyonyeshe mpaka miaka miwili, maanake pale kunatakiwa kuwe na nafasi mtoto mmoja kumpisha mtoto mwenziwe. Lakini tunaona umo katika hawa watu ambao walikuwa wanapigania kusema kwamba Mwenyezi Mungu anasema kwamba watoto wazaliwe tu, kila mtoto anakuja na riski yake. Wanasahau kwamba ile kile ile gepo hawaitumii kabisa. Utamkuta mtoto hata hajatimia mwaka mmoja, mtoto mwingine yupo. Kwa hivyo pale unakuta kwamba hakuna ile mapishano ya miaka miwili hata ambayo walikuwa wametaja katika hiyo Qur'an. Tuliomba <coughs> kwamba tuwaonyeshe watoto wetu miaka miwili basi, unakuta pale hakuna. Kwa hivyo ningependelea kwamba uzazi wa mpango ufuatwe ili tulishe watoto wetu uzuri, kwa sababu ukiangalia kiafya vile vile watoto wetu kama wakiwa hawajapishana, basi unakuta watoto wetu pia hawana afya nzuri. Lakini ukisema ukimwacha mtoto akiingia kwenye miaka miwili, akija na mweziwe, basi hata vile vile kiafya, kiakili pia mtoto anakuwa hata na mzazi pia kiakili, na kwa kidogo anakuwa mtoto kiakili uzuri, na mzazi pia anakuwa ile, kisaikolojia anakuwa anakuwa uzuri zaidi hali ya mama, tukisema kwamba akiwa hafatile hatumii uzazi wa mpango, basi vile vile mama rahisi kuchoka, majukumu saa ingine ya kazini, pia mtoto kuzaa hapo, mwanamke kuzaa hapo kwa hapo inakuwa ni mtihani. Likizo za, likizo anaweza anaweza akapewa za uzazi mwaka mmoja mwaka, baada ya miaka mitatu, kwa sababu sheria inavyotakia kwamba baada ya miaka mitatu likizo za uzazi mtu ndo apewe, lakini sasa unakuta wengine hawafiki hata baada ya miaka mitatu, mtu anazaa kwa hivyo, pale kidogo inakuwa majukumu pile kazini yanaweza akawa yamelala kabisa, mtu utendaji wake wa kazi unakuwa si mzuri, anashuka kiwango ofisini. Ningependa kupinga katika swala la uchumi, ukisema kwamba ukisema kama ongezeko la watu likiwa chini na uchumi utakuwa mdogo. Hem, tufikirieni baina ya China na Zanzibar, ipi idadi ya watu ni nyingi? Katika China na Zanzibar ukitizama, ni China. Lakini uwajibikaji wa watu na uchumi, upi uko juu? Utaona China. Kwa hiyo tukitoa mfano. Mfano, katika nchi kuna watu kumi, huyu atashika, huyu atakuwa mwalimu, huyu nani, huyu nani. Lakini kuna kazi nyingine itakuwa hamna anayofanya, lakini tufikirieni wakiwepo, watumia wangapi si kila mtu atashika na sehemu yake loswali la kwamba uzazi wa mpango ufuatiliwe au uzazi wa mpango unatumika katika nchi yetu. Kwa hiyo ninavopinga ni kwamba hivi, kama kweli mtu hayuko tayari, kwa yule ambaye alisema kwamba ha, mtu unakuwa huko tayari. Kama ulikuwa huko tayari, kwa nini ukajiingiza kwenye mahusiano? Kwa sababu unakuwa na mahusiano whether ni mumeo au uh, whether ni iwe mmeoana au Mmeingia kwenye mahusiano bila shaka, kitakachofuata hapo utapata mtoto, utaanzisha familia. Sasa kama ulikuwa hauko tayari kupata mtoto, kwa nini ukajiingiza kwenye swali la mahusiano? Uzazi wa mpango ni mzuri, uzazi wa mpango ni muhimu, kwa sababu sasa hivi watoto wadogo wanakuwa wana wapenzi uku, kuepuka ile kutoa mimba utotoni, wengine wanakuta wanatoa mimba wanakufa, kwa hiyo bora watumie uzazi wa mpango. Katika uzazi wa mpango si lazima ile kutumia yale mambo ya kileo kama sindano, vidonge, unaweza taka kutumia ile nini njia asilia. Kwa sababu ukisema vile vidonge ndio unakuta madhara yale. Kwa hiyo, kwa ile afya ya mtu si lazima kutumia hayo mambo ya kisasa hivi. Mtu anaweza akafuatilia ile kalenda yake ambayo itakuwa ni rahisi tu na haitumsababishia madhara yote katika kiafya. Kwa hiyo mtu ndio hivyo atakuwa atakuwa, e, kuna siku ambazo si salama ataweza kupata mimba na kuna siku nyingine ambayo itakuwa salama hataweza kupata mimba. Hiyo mnasema kwamba ni kalenda ambayo unafata njia asilia, yaani inahatarisha. Yaani hizo njia asilia kama ilivyokuwa Mungu, kama ilivyokuwa kuna njia asilia lakini Mungu anapanga, yupo kumleta lini anamleta na, na lini anamuondoa kwa hiyo hiyo hizo njia kusema kweli zinazosemwa ni hatarishi, kwa sababu haina asilimia mia mia kwamba inaweza ikawa ikafanya kazi kama inavyokuwa. Hizo siku zinaweza zikaja siku ambayo hukuitarajia, labda iwe ni kwa sababu ya iwe ni kwa sababu ya mshtuko au kwa sababu ya chochote kile, mtu unakuta umepata ile siku zako. Kwa hiyo hilo swala la kwamba mtu ufuate siku zako halina asilimia mia, kuna hatari kubwa ya kwamba huo uzazi wa mpango usifanye kazi, kwa hiyo hizo mbinu asilia. Hivyo basi, vijana, ili kuweza kupunguza ongezeko la watu, kuweza kuondosha madhara au kupunguza madhara yanotokana na njia zinazotumika kufanya uzazi wa mpango kuweza kudhibiti uchumi wetu, na hata kuweza kudhibiti au kuondosha mimba zisizotegemewa. Je, tufanyeje? Tuelimishane, yani tuelimishe jamii kuhusu madhara jinsi ya madhara ya, ya utumiaji wa vidonge vya uzazi wa mpango. Tueli, tue, tuelimishe jamii hususan watoto wetu wa kike kuhusu madhara ya mimba za utotoni, vipi zinaathiri masomo yao, vipi zinaathiri hata kimaumbile pia, kwa sababu bado wadogo sana kushika mimba, lakini bado wanafanya tuelimishe na wanaume pia, kwa sababu tunaweza tukapiga kelele wanawake tukasema uzazi wa mpango uzazi wa mpango, lakini vile vile unakuta wanawake wengi sana wanakutwa na vikwazo waume zao. Wakati mke wako ingisano, mgiwako, anaenda mja mzito pale, msindikize, anayefundishwa kule, basi na wewe utakuwa unasikia lakini so kama kliniki basi ndo mwanamke peke yake akirudi huko ndo basi kashajifungua. Tena eti ndo ajamaliza hata miaka milo, nataka abebe mimba tena, maanake hata kama ni gari basi nakuwa lina muda, inatakiwa upumzike, si ndio? Serikali iunde sera kama ilioundwa na China kwamba akina mama wajifungue si zaidi ya watoto wawili, basi hiyo itasaidia kupunguza ongezeko la watu na kupunguza uzazi, na huna hata haja huo uzazi wa mpangilio ikiwa hiyo sera itawekwa. Kwa hiyo uzazi wa mpangilio, vifo vya kina mama kwa ajili ya kutumia madawa ya vitapungua, ongezeko la watu litapungua, na jamii pia itakuwa na nafasi zaidi ya kuweza kuiendeleza nchi kuliko watu wakiwa wengi. Naam, msikilizaji, umeweza kuwasikiliza vijana wakijadili mada yetu leo Isemaye. isema yeah kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mlango. Kumbuka katika mada yetu hii leo ulikuwa nami Shifari. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu yamuulize daktari leo utakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Mama mjamzito anatakiwa kuanza kliniki wakati gani? baada ya kupata ujauzito, huwa tunawashauri mam, mama ambaye amepata ujauzito na kujigundua kuwa anao ujauzito kwa kuona dalili au kwa kupima, anashauriwa aanze kliniki mapema isizidi zaidi ya miezi minne, yani ikifika miezi minne anatakiwa aanze kliniki. Hii itamsaidia kwa vitu vingi ambavyo kama vifuatavyo. Ya kwanza kwanza, tutaangalia afya yake, na siku hizi tunapenda kushauri aje na mweza wake, mume wake, kwa ajili wote tunapenda kuwapa ushauri siku ya kwanza ili waweze kuji kujipima afya zao ili kuweza kumsaidia mtoto ambaye mtarajiwa. Kwa hiyo wanapokuja pale, mama atapimwa ata pamoja na mweza wake, na kuna vitu vingine vya vipimo vya awali kwa mama mjamzito kama wingi wa damu, blood group, yani yani aina gani ya damu yake ambaye anayo, lazima iwekwe kwenye kadi pale, apime mwa maambukizi kwa njia kwenye mkojo vile vile ya kuna kipimo ambao tunapima kaswende kwa ajili, nayo ni hatari kwa, kwa mama mjamzito, kwa hiyo tunampima. Kwa hiyo hivyo vyote hivyo akipima wakati wa kwanza kuja kliniki itamsaidia sana huko anapokwenda, kwa hiyo vipimo vya awali vitamsaidia na vile vile kuangalia afya yake kwa ujumla, kuangalia yani afya yake kiafya ki ni yani kama ana ana anaweza kuhimili ule ujauzito, kwa ushauri kama katika lishe. Kwa hiyo nayo inamsaidia yule mama ku, kujiimarisha kuji zaidi katika mwendelezo wake wa ujauzito mpaka siku anayojifungua. Kwa hiyo wakati mzuri wa mwanamke kuanza kliniki ya ujauzito ni miezi minne, na akichelewa hapo, kwa kweli anakuwa anachelewa vitu vingi ambavyo vinamsaidia yeye kuweza kujitambua kuwa yuko kwenye hali gani katika ujauzito wake. Je, mtoto anayezaliwa na virusi vya ukimwi anaweza akaishi hadi kufikia utu uzima akiwa na afya njema? Mtoto bahati mbaya akiwa amezaliwa na maambukizi ya virusi kutoka kwa mama, mama yake anaweza kuwa na afya njema mpaka anaweza kuwa mtu mzima kwa kwa ushauri ambao wa karibu kutoka kwenye huduma ya afya. Kwa ajili mtoto anapozaliwa pale, kuna kuna kinga ambayo anapata mtoto ya dawa, na vile vile anaweza kupata vile vile lishe nzuri tu, na mtoto akaanza kukua, angingalawa anakuwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kuna kinga ambazo za kuweza kupunguza nguvu za virusi vya ukimwi kumwathiri zaidi, kama mtoto akipata masharti mazuri na akiwa karibu sana na na watu wa afya, anaweza kuwa hadi mtu uzima wake kuwa na afya njema. Kwa hiyo ndio maana tunashauri mtu yoyote ambaye anajihisi ana kuwa anajitambua kuwa na virusi vya ukimwi aende sehemu za afya ili aweze kupata ushauri zaidi wa kuweza kutumia dawa au ushauri wa kufanya mazoezi au ushauri wa kuhusulishe. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kumsaidia huyu mwenzetu ambaye amepata ma virusi vya ukimwi akaishi akaishi muda mrefu, kwa ajili virusi vya ukimwi sio ugonjwa. Virusi vya ukimwi unaweza kuishi navyo, lakini huwezi kupata maambukizi. Lakini unapoanza kuumwa vi, viambatanisho vi, vya magonjwa vinavyopunguza kinga, ndio hapo tunasema huyu anaumwa ukimwi. Kwa hiyo kuwa na virusi sio kuumwa, ila unaweza kuishi navyo kwa muda mrefu lakini usipate madhara yoyote, kama ukifuata mashauri nzuri kwa watu wa afya. Je, mtu mwenye ugonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuchangia sabuni au ndoo ya za kuogea? E, mtu mwenye ugonjwa wa magonjwa ya zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuweza kuchangia sabuni au ndoo ya kuogea, inategemea na ugonjwa gani ambao huo wa zinaa ambao mwenzake anao. Kama ugonjwa wa kaswende, ni ugonjwa ambao huwa unapita kwenye njia ya ugonjwa wa zinaa, lakini mara nyingi unaambukizwa unasambaa una kwa njia ya damu. Kwa hiyo vile vile, labda apate michubuko ambayo inaweza kutokea kwa mgonjwa yule, akamwambukiza mwenzake. Kwa hiyo hiyo, nayo inaweza kuchangia kwa mtu anaweza kupata magonjwa kwa kuambukizana kwa njia ya kuchangia hivi vitu kama hivyo. Asante sana Dr. Frederick Usaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Nam, asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Una hey, A utaki kukimbia, wewe ni kafupi kwanzaataka mm, mfupi. Mfupi. wa mwisho tu. Ni kwanza kama sio mimi. Tangu lini wafupi nyinyi, mm, mm. wa eh, salama, ni mmoja wa washiriki wa mbio za riadha. Kwani vipi? Nami ni mmoja wa washiriki hao, tangu lini mtana akashiriki Kwani msichana anashindwa kushiriki katika? Kwa nini mimi ndo marangu ya kwanza, lakini naamini nitaweza kwanza. Kwani wewe ushachukua labda tuzo ngapi ngapiaa? Mwaka jana nani alichukua kati yenu, au mwaka jana. Wote ha, hapa hatukuchukua. Wakajana si hatu kushiriki kwa sababu tulitolewa. Walijua watu wakimbia sana. Yaani wajua sababu waka huu. Walieka watu ambao wakimbia hey. Ndio maana wakatoa najua si yani tukie. Ko, yani ah, kwani sikukimbia ni kawaida tu, yani ni kuongeza tu. Natu... Mm, mm. Unakufia pembeni. Una kifua <laughs> wewe? Una kifua? Mm, naweza nikakimbia. Una kifua? Sio kwamba na kifua, naweza nikakimbia. Na, una kifua nakushauri Nenda ndani kadeki, kaoche vyombo, kapike. Kwanza akalale. Mm. Mm. Ehe, mama hawa. Vipi tena? Nimesikia ni ubeti. Kwa hiyo una nini? Unajua kinachoendelea hapa? Sijui. Nimesikia mnashirikiana na mwanao sijui aende kushika kwenye marathon, sijui manini yale maliaza wapi na lini kwa nyumba ya nani? Si mambo tu ya kawaida jameni, ni moja ya mazoezi ya viungo. Aha! Ni wewe alijua nani nikamshauri mwanangu kumbe ndo wewe? Hamna sio kumshauri, yeye mwenyewe alikuja akaniambia nikamkubalia maana yale pale ni mambo tu ya kawaida. Mke wangu, utakubali utakubalije? Kila isi laisi hivyo. Mtoto wake akashiki maliadha. Yale ni wanaume wanavaa pensi like, wanakimbia atavaa ni sketi. Anaimia ni sketi lake pale? Hamna, lazima atavaa tu hizo hizo kwa sababu zitakuwa ni nguo maalum. Hebu kaninitie huyo huyo nitie wewe mwanangu. Wewe hawa bema mama, njoo hapo naitwa babako. Shikamo baba. Balabu, jambo. Sijambo. Ehe, niambie kuna nini kinachoendelea kati yako na mamako? Hamna kitu. Hamna kitu kinachoendelea? Nyenye nitawapa mabansi sasa hivi nitasambatisha mndani. Mimi ndo baba wa hii nyumba. Ehe, mambo ya riadha na sijui ni nini aliniambia imekuwaje? Ah, baba nilikuwa sijakwambia na nami nimejiunga katika watu wanaokimbia riadha. Kesho pumbavu <laughs> nini Yanaambia mimi marathon eti ndio msichana kwanza kujiandikisha? Nimekuza mambo ya msichana wa kwanza. Amna baba mimi. Au jeu kwamba kwa tofauti wewe msichana peke yako utafanya nini? Lakini baba, na mimi nina uwezo wa kukimbia, naweza nikawashinda hata wale. Anga nini? Mimi wangu sikia, hayo ni mambo tu ya kujitoa, naye amejitoa imadi. Unajua hata yeye ana uwezo wa kufanya hivyo, ndio maana amejitoa. Angejitoa mwingine sio katika nyumba hii tena, usimsirudie kusema hivyo. Kujitoa, akajitoa nani? Wewe ulikimbia maso ni sijui riadha ulikimbia? Hapana, sio hivyo mimi sikukimbia. Uzani wewe ningekuoa. Ungekuwa na masupu mguni singe kuoa. Sasa so, ataolewa huyu? Baba ataolewa kwa nini asiolewe? Bas kama akienda sio kwa ridha yangu. Mimi sijamruhusu. Na akienda moja kwa moja apilize huko huko. Ile kikimbia so, ile. So, so, asirudi. Huko huko aendelea asirudi hapa. Ba, baba sasa mimi nitaenda hivyo baba. Utajijua utaenda hivyo. Sitaki ukanyage kwenye hii nyumba. Ukienda sitaki ukanyange kwenye hii nyumba. Mm. Wachezaji wenzangu na wenyewe wananikatisha tamaa, sio nyumbani, so marafiki zangu, sasa nitafanyaje? Ila ni yangu ni moja tu, kucheza mchezo huo kwenye mstari. Jitayarishe yani, leo haya mashindano haya, akia mama tutaona tu sile pale TV Ah ah, msi hawezi, hawezi kukimbia. Hawezi. Na ha, ha, ha, ha. Eno, ni aenakushik idadi ya watu wao wengi like ha, ha, subili, wengi, subiri, subiri, tuangalie TV. Haya, haya, lakini mimi nimesha kwambia hivi. Ehe, nyamazeni nyamazeni, sasa. Matukio yale yanatangazwa sasa. Ehe, ngoja tusikilize. Tunaenda wa wataawashindi wetu kwa mwaka huu na tutaanza na mshindi wa watatu mpaka mshindi wa kwanza. Mshindi wa watatu ni Juma Okiende. Yeah. Na mshindi wa pili ni Sagana Boniface. Yeah. Na mshindi wa kwanza ni, yeah. ni Hawa Chaz, yeah. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. ashirikishe mabinti wenzangu historia yangu, ili wajifunze na pengine wasije wakapitia njia ambazo mimi nimepitia. Mimi kwetu tumezaliwa mabinti watano. Mama yangu hakubahatika kupata mtoto wa kiume hata mmoja, alipata watoto wa kike tu. Alipata mateso magumu sana kutoka kwa ndugu na baba yangu, ndugu wa baba yangu, pamoja na baba mwenyewe. Ndugu alikuwa anamwambia mama amezaa hasara tu na hakuna hata mrisi wa mali za baba yangu. Baba naye ya aliwaunga mkono ndugu na kuambia mama hakuwa na faida, kwani alizaa watoto ambao wangemtia hasara, na baada yake alitaka mtoto wa kiume ambaye angeweza kumpa faida katika maisha yake. Baada ya hapo baba alikasirika na ndugu akamshauri aoe mke wa pili. Mama yetu akatelekezwa pamoja na sisi, tukafukuzwa nyumbani. Hivyo basi tukaamua kuishi na mama. Maisha ambayo yalikuwapo ni magumu, tukawa katika wakati mgumu sana. Ikanibidi niache shule, kwa maana nilikuwa ndo mtoto wa kwanza katika familia yetu. Mama hakuweza kutusomesha, na mimi ilinipasa nifanye kazi au nikatafute kazi ili niweze kujikimu katika maisha na niwasaidia wadogo zangu. Nikaondoka kule kijijini Nikaja huku Mbeya mjini, ilikuwa nikawa miaka mitatu iliyopita wakati nikiwa na miaka kumi na minne. Shule niliacha nikiwa darasa la sita. Basi nilipofika huku, siku ya kwanza nililala stendi, sababu sikuwa na mwenyeji. Kesho yake nikiwa nazungukazunguka, nilikutana na dada mmoja, nikamweleza shida zangu na pia nikamwambia natafuta kazi. Akaniambia usiwe na shaka, nitakusaidia. Basi nikaondoka naye mpaka kwake yeye alikuwa anafanya kazi ya baa. Basi akanitatia uko huko, kweli nilipata na nikaa nalipwa shilingi elfu kumi na tano. Sikuipenda kazi ile, lakini nilifanya kwa sababu nilikuwa sina sina jinsi. Lakini sasa nikaambiwa wanaume wakinitongoza nisikatae, eh. Basi nikawa nakubali kwa kuwa nilikuwa na shida na nilala na wanaume wa kila aina, tena wakati mwingine bila kutumia hata kinga, sababu sikuwa na uwezo wa kukataa, maana walisema nikiwakataa wataenda kumweleza dada ambaye ni bosi wangu na wataenda kunilalamikia ambapo nitafukuzwa kazi. Kwa kweli, hapa nilipo, hata sijui kama niko salama. Nahisi nina magonjwa ya kuambukizwa au ninaweza nikaa hata na HIV, nina mpango wa kwenda katika kituo cha afya kuangalia afya yangu. Nina mpango wa kuwaelimisha mabinti wengine kupitia vikundi mbalimbali vya semina. Nimepitia maisha magumu mno, niliamini mjini mambo ni rahisi, lakini bila elimu mambo ni magumu sana na washauri mabinti wenzangu wasome kwa bidii. Mambo ni magumu sana usiposoma. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuat, na kusihi ungane nasi tena.