Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo nami ni Mary Mgawe nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya vileo, Jumatatu tarehe nne mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bend 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu leo, huko nchini Burundi hali yazidi kuwa tete, baada ya maandamano mapya makubwa kuzuka leo ya kumpinga rais wa nchi hiyo asigombee tena urais katika uchaguzi ujao. Na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yupo nchini Kenya kwa ziara ya kikazi, lakini wachambuzi wanasema nini kuhusu matarajio Kenya juu ya usalama? Unaweza kuwa na imani kwamba usalama utakuwepo nchini Kenya akiwa Marekani itawasaidia. Basi kwa kupata habari hizo na nyinginezo, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu haya ya nusu saa yanayokujia moja kwa moja kutoka Washington DC. Na sasa sikiliza habari za dunia, msomaji ni Mery Mgawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry ametangaza mamilioni ya dola katika msaada mpya kwa ajili ya Afrika kwenye mkutano wa Jumatatu na waandishi wa habari mjini Nairobi, Kenya. Keri amesema dola milioni arobaini na tano ni msaada wa ziara wa ziada kufadhili juhudi za kusaidia idara inayohudumia wakimbizi ya UNHCR kwa ajili ya wakimbizi laki sita wanaoishi nchini Kenya. Amepongeza Nairobi kwa kuwachukua wa wakimbizi. Mapema Jumatatu, Keri alitoa salamu za heshima kwa waathirika wa mashambulizi ya mabomu mwaka elfu moja mia tisa tisini na katika ubalozi wa Marekani mjini Nairobi na mfululizo wa mashambulizi mengine, wakati akiahidi Jumatatu kwamba Marekani itaendelea kusaidia katika vita dhidi ya ugaidi. Operesheni ya uokozi ya jeshi la Nigeria limaliza miezi kadhaa ya kutafuta mamia ya wanawake na watoto ambao walitekwa nyara na wanamgambo wa kundi la Boko Haram, lakini operesheni imesababisha vifo kadhaa kutokana na mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini au kwa kukanyagwa na magari makubwa, kwa mujibu wa walionusurika. Idara ya kitaifa ya huduma za dharura NEMA ilisema jana kwamba kundi la watu 275 waliokolewa wiki iliyopita huko kaskazini mashariki mwa Nigeria liliwasili kwenye kambi moja ya wa wakimbizi, mahala ambapo watakuwa wakipatiwa huduma ya madawa na ushauri wa kisaikolojia na serikali ya Somalia imesema inataka vyombo vya habari kuanza kulitaja kundi la wanamgambo la al shabab kwa jina lake. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Mkuu wa taifa wa upelelezi nchini Somalia, Jenerali Abdurahman Turiare, anasema serikali badala yake inataka wanamgambo hao wajulikane kama Ugus, kifupi kwa maneno ya Kisomali yanayoeleweka kama kundi ambalo linafanya mauaji ya watu wa Somalia. Katika mahojiano yake na VOA, Turiare anasema uamuzi wa serikali unalenga kuwanyima magaidi jina zuri. Al-Shababu ni neno la Kiarabu linalomaanisha vijana. Anasema serikali inafikiria kuwa jina la Al Shabab ni sawa na maradhi ya kuambukiza na ambapo chombo chochote cha habari kitakapolitumia jina hilo itakuwa ni kama kusambaza maradhi hayo. Jenerali huyo ametishia kuchukua hatua muhimu dhidi ya chombo chochote cha habari kitakachogundulika kutumia jina hilo. Katika majibu yake kwa wito wa serikali, wanamgambo wamebandika katika tovuti ujumbe wa Al Shabab wakiita serikali kwa jina hilo la Ugus lenye maana tofauti. Ujumbe huo umesema, kuanzia sasa tunaitambua serikali ya Somalia kama Ugus, ikimaanisha ni kundi ambalo linawadhalilisha wa Somali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Israel Revin Rivlin alisema Jumatatu kwamba maandamano dhidi ya kupinga ubaguzi wa rangi na ukatili wa polisi yaliyofanywa na Wayahudi wenye asili ya Ethiopia yamefungua jeraha ambalo linatakiwa kushughulikiwa. Amezungumza siku moja baada ya maelfu ya watu kuandamana katikati ya mji wa Tel Aviv, huku waandamanaji wakiziba barabara kuu na kupambana na polisi. Bwana Revin amesema hawakuangalia wala kusikiliza kwa makini. sisi sio si, watu tusiofahamiana na tusijafika mahali ambapo tukalaumiana, alisema bwana Revlen. Maandamano zaidi yalipangwa kufanyika leo Jumatatu huko Jerusalem, na waziri mkuu Benjamin Netanyahu alitarajiwa kukutana na wanajumuia ya, ya Ethiopia wahamaji kumi wamezama katika bahari ya Mediterranean karibu na ufuku wa Libya siku chache zilizopita, lakini takriban watu elfu nne mia nane waliokolewa wakati wa wasafirishaji haramu wa watu walipofanya jaribio kulichukua, kuchukua fursa ya utulivu baharini na y kukatisha kuingia kusini mwa Ulaya. Wote waliokolewa walikuwa wanajaribu kuingia katika bahari za Italia, huku wengine wakiwasili katika kisiwa cha kusini cha Lampedusa na wengine wakipelekwa Sicily na Calabria cha majini cha italia kimesema mamia wa maji waliokolewa wakiwa kwenye boti kumi na sita jumapili huku wengine takriban elfu tatu mia saba waliokolewa jumamosi na watu wengine wanne wameokolewa kutoka kwenye kifusi zaidi ya wiki moja baada ya tetemeko kubwa la ardhi kutokea nepal na kuua zaidi ya watu elfu saba mia mbili huku majeshi zaidi ya kimataifa likiwemo jeshi la marine la marekani yakiwasili nchini humo katika juhudi za msaada Jumapili polisi walisema mtu mmoja mwenye umri wa miaka 101 alikutwa takriban kilomita 80 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Nepal, Kathmandu. Mapema wafanyakazi wa msaada waliripoti kuwa watu watatu wengine walinusurika, waliokolewa kutoka ndani ya kifusi kaskazini mashariki mwa Kathmandu. Pia Jumapili, ndege za kijeshi za Marekani ikiwemo vifaa maalumu na vya kisasa aina ya Osprey na vifaa vizito Nepal na viliwasili aja kutoa msaada wa kufikia maeneo yenye mahitaji makubwa ambapo lipata msaada mdogo tangu Aprili 25 tetemeko la ardhi lilipotokea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaenda kwenye ripoti zetu. Maandamano ya kupinga rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula watatu yameanza upya leo kwa kasi kubwa zaidi ya ilivyokuwa wiki iliyopita. Mitaa kadhaa ya jiji la Nairobi, ambako haikuripotiwa maandamano wiki iliyopita, yameanza wiki hii. Shirika moja linalotetea haki za binadamu limearifu kuwa ni watu wanane wamekufa katika maandamano hayo toka yalipoanza huku wengine zaidi ya mia tano wakikamatwa na polisi kwa tuhuma za kushiriki maandamano hayo. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Haidallah Hakizimana. ni uandamanaji katika baadhi ya kata za mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, wakiandamana kwa wiki ya pili leo Jumatatu, baada ya kupumzika mwishoni mwa wiki. kata ya Buterere kaskazini mwa jiji, Bwiza katikati mwa mji huo na baadhi ya zingine. Maandamano hayo yameanza wakati wiki iliyopita mitaa hiyo ilikuwa na utulivu. Maandamano haya yaliitishwa na vyama vya upinzani, mashirika ya kiraia na baadhi ya maafisa wakuu kutoka chama tawala, ambao hawataki rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza agombee kiti cha urais kwa mara ya tena, kwa ajili ya kupinga jambo hilo ambalo wao wanadai utakuwa ni muhula watatu kwa rais huyo, jambo ambalo wao wanasema ni kinyume cha katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha yaliyofikiwa ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi. Kundi la kwanza hii leo limefanikiwa kufika katikati mwa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura na baadaye kutawanywa na polisi iliyopiga risasi na kufyatua mabomu ya kutoa machozi. Watu watatu wamejeruhiwa na polisi kwa risasi na wengine zaidi ya kumi kukamatwa na kubugudhiwa na polisi hao. Shirika moja linalotetea haki za binadamu hususan za wafungwa la Prodehash, ambalo kiongozi wake mzee Pierre Claver Mbonima alikamatwa na kuzuriwa na kisha akaachiliwa siku moja baadaye, wiki iliyopita limearifu kuwa hadi asubuhi ya ya leo ni watu wanane waliofa. Maandamano hayo wengine zaidi ya hamsini wakiwemo askari polisi walijeruhiwa huku zaidi ya mia tano wakiwa walikamatwa na polisi. Waandamanaji wanadai kuwa hawatusitisha maandamano hayo hadi rais wa Burundi Pierre Nkurunziza aache nia yake ya kugombea muhula mwingine katika uchaguzi wa uraisi baadaye mwezi Juni tarehe ishirini na sita. Wakati hali hiyo ya hofu ikizidi, serikali ilifunga mabweni ya vyuo vya umma mwishoni mwa wiki iliyopita na mamia ya wanafunzi wakajielekeza kwenye ubalozi wa Marekani jijini Bujumbura kuomba hifadhi katika sehemu hiyo ambayo wanasema ni salama. Hadi sasa wanalala nje ya ubalozi wa Marekani. ubalozi wa nchi hiyo nchini Burundi, Don Riberi alisema ameanza mazungumzo na viongozi serikalini ili kuamua hatima ya wanafunzi hao. Wakati hayo yakiarifiwa, wananchi zaidi wanaendelea kutoroka nchi yao wakihofia usalama, safari hii kusini mwa Burundi. Zaidi ya watu mia sita wanaripotiwa kukimbilia nchini Tanzania, mbali na wale zaidi ya elfu kumi waliokimbilia nchini Rwanda kuanzia miezi miwili iliyopita. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa China Xi Jinping amekutana na Eric Chu, mkuu wa chama tawala cha Taiwan cha Nationalist Party, ambaye anaitembelea nchi hiyo kujadili maendeleo ya uhusiano juu ya mlango wa bahari wa Taiwan wanazi pia mkuu wa chama cha kikomunisti nchini China. Chu alisema kabla ya mkutano huo Great Hall of the People mjini Beijing hii leo kwamba ana matumaini Taiwan na China zitaendelea kufanya kazi kwa ajili ya amani katika eneo la kushirikiana juu ya maswala kama vile mazingira na uchumi. Chu ambaye anaonekana kwa mgombea urais huko Taiwan mwaka ujao hakuelezea ujenzi wa njia ya kupitia ndege unaofanywa na China na miundo mbinu katika visiwa vya Spratly vyenye mzozo ambavyo pia vinadaiwa na maji rani kadhaa wa China ikiwemo Taiwan, Filipino na Vietnam. Mshambuliaji wa mabomu ya kujitoa mhanga amevamia basi lililokuwa na wafanyakazi wa ofisi ya mwanasheria mkuu nchini Afghanistan na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine ishirini katika mji wa Kabul. Mtu mmoja aliyeshuhudia Alahad Khan amesema alikuwa nyumbani karibu na eneo la tukio na alipofika aliona basi hilo likiwa limeshambuliwa huku watu wengi wakiwa wamejeruhiwa na wengine kuuawa. Wizara ya mambo ya ndani imeshutumu shambulizi hilo na kusema kuwa linaonyesha kiwango kikubwa cha ukatili wa magaidi dhidi ya watu wasiokuwa na hatia na raia wasioweza kujitetea. Kundi la Taliban limedai kuhusika na shambulizi likisema kuwa afisa wa shirika la kijasusi la Afghanistan alikuwa ndani ya basi hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wizara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry nchini Kenya hakika imeibua hisia na maoni tofauti. Muda mfupi uliopita, Harrison Kamau amezungumza na Bwana Kasuja Onyonyi ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza akamuuliza kama kuondolewa kwa mashtaka ya Rais Uhuru Kenyatta mbele ya mahakama ya ICC ni mojawapo ya sababu za uhusiano mwema na nchi ya Marekani tolewa kwa kesi ya Bwana Uhuru Kenyatta labda limefanya akaona kwamba Kenya ni muhimu na Kenya haina hatia na viongozi wa Kenya hawana hatia. Na ni matarajio yapi sasa ambayo wana Kenya wanaweza wakatarajia, hasa ikizingatiwa kwamba ameliangazia swala la usalama? Usalama utatokea na maanaake wa Marekani, kulingana na vifaa vyao na vyombo ambavyo vinatumia kupigana na ugaidi, wanaweza kuwa na imani kwamba usalama utakuwepo nchini Kenya, akiwa Marekani itawasaidia kuathirika kwa, kwa... sekta ya utalii ambayo imekuwa kiungo kizuri sana katika, kwa sababu ya zile wanaita kwa Kiingereza travel advisories, ambao nchi sababu, watalii ambao walikuwa wanafikiria Kenya sio salama, wataona nchi ya Kenya hasa iko salama, waje. Na je, unaona kama kuna uwezekano wa kuwa kwamba Marekani wangetaka kufanya biashara na nchi ya Kenya baada ya nchi ya Kenya na nchi zingine nyingi za Afrika kuelekeza macho upande wa mashariki, yaani kule China na kwingineko? Ukweli wa mambo ni, Kenya katika Afrika Mashariki na ya Kati ni nchi muhimu sana, maanake uh, wengi ambao wa wanasafiri nje nchi zao kwenda ku, ng'ambo hasa Europa ama Marekani, wanapitia Kenya. Kenya ndio Jomo Kenyatta International Airport ndio kubwa sana, na kwa hivyo huwezi ukaacha nchi kama hiyo nje unapotekeleza mambo ya biashara. Kwa hivyo niwekwe uh, katika rada yao ili wafanye biashara pamoja mimi na hakika, hivyo limefanyika imefanyika. Uh, ninajua kwamba Bwana Kerry alitembelea eneo la, la tukio mahali palipopigwa bomu mwaka wa 1998. Je, alipotembea pale akiwa kiongozi mkuu wa Marekani, uh, kuna kumbukumbu fulani ama hisia fulani zilizotokea miongoni mwa Wanakenya. Wanapokumbuka yale yaliyofanyika mwaka huo, na ni kumbukumbu mbaya kwa maana wale ambao walinusurika wali kwa leo bado wana, wanasema hawajalipwa fidia zao. Kuna uwezekano kuwa ziara ya kiongozi kama huyu wa Marekani inafanyika kwa sababu, kiongozi wa Marekani anatarajiwa nchini Kenya hivi karibuni. Unaona kama uhusiano ule utaendelea hata baada ya Rais Obama kutembelea nchi ya Kenya, na masharti fulani ambayo yamewekewa nchi ya Kenya. Kwanza atakapofika hapa, rais wa jamu uhusiano kati ya hizi no nchi mbili zitaimarika sana na kuna swala la kuondoa wakimbizi wote walioko nchini Kenya wakarudishwa na nchi ambazo walitoka. Je, swala lile unaona, kama Marekani pia hii inaliguzia? Marekani lazima litaliguzia jambo hili, lakini unajua mambo ya ugaidi ndio ikafanya nchi ya Kenya kiamua kwamba wa, wale wakimbizi warudishwe makwao, lakini iwapo Marekani wanaweza kuhakikishia na kuamini kuambia Kenya kwamba watawasaidia kupigana na ugaidi, hata wakiwa ndani ya hizo makambi, basi ninahakika kwamba wale ambao wakimbizi halali hawatarudishwa na wale ambao labda wanastahili kurudishwa ndio watarudishwa. Ni Bwana Kasuja Onyonyi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Wakati huo huo, kufuatia ziara hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa marekani John Kerry huko Kenya, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amekusanya maoni ya baadhi ya Wakenya na hivi ndivyo wanavyoeleza. Kwangu mimi, naona kwamba kutembelewa kwetu na bwana John Kerry itakuwa na manufaa sana kwa nchi ya Kenya kwa sababu, cha kwanza, ile idara ya, ya tourism watalii ambayo ilikuwa imeathirika sana kutokana na advisories ambazo nchi kama Uingereza, nchi kama Marekani alikuwa imetolea, labda kufika kwake itaonyesha kwamba Kenya iko na Kenya iko, iko salama kwa wale ambao wanataka kuitalii. Uh, kiasi cha kwamba tutapata manufaa sana kutokana na ya, idara hii kwa maana hivi tunapozungumza, watu kama elfu kumi wamepoteza kazi kutokuwa na watalii ambao wanatembelea Kenya, na hiyo ni hatari kubwa, kwa sababu wengi awao wale ambao wanafanya kazi katika idara hii ni vijana, na vijana tuna asilimia kubwa sana ambao hawajajiriwa, na wale walioko na kazi katika idara hii wamepoteza kazi. Na kuhusu ziara za John Kerry hapa nchini kwa binafsi mimi nimefurahia sana wakati huu ambapo kuna tatizo kubwa zaidi kuhusu kiusalama, na nimeona jii eh, John Kerry ameamua atakutana na rais na pia atakutana na wale wa upinzani, atakutana na waziri wa usalama wa ndani, na nimeona kwamba ataweza kupeana mawaidha na ule mwafaka ambao ukifatwa na hizi nyando zote Um, utatusaidia e, zaidi katika hali ya kiusalama, na vilevile pia nimeona usalama umeimarishwa kwa sababu nimekuwa katika jiji kuu nikaona kuna usalama umewekwa, na ningeonelea pia aweze kuhimiza taifa letu jinsi ya kuweza kukabiliana na katika hali ya kiusalama na kukabili mambo mmoja mmoja ambayo yanatusumbua kama vile ukabila na ule ubinafsi. Kwazili kwa huyo kwa wa waziri wa inji za kigeni tulipokea kwa njia mzuri, na nafikiri alipoongea na serikali yetu pamoja wakiwa wa rais na hatimaye kakutana na watu ya upinzani li kufurahi sana sababu tunaweza kupigana na mambo ya ukaiti hasa tukiwa tunapakana na mpaka ya Somalia, ambao wameleta shida kabisa na hatimaye, nafikiri ameandaa njia nzuri ili Rais Barack Obama aweze kutembelea Kenya na hatimaye uhusiano na wetu wa Kenya na nchi ya Amerika. Kwa sawa suala la kiusalama ni suala la kimataifa, ama ni suala ambayo linakumba nchi zote, Marekani ikiwepo. Kwa hivyo uh, itakuwa ni muhimu ikiwa Marekani itaungana na sisi kupigana ama katika hii vita dhidi ya usalama ama dhidi ya ugaidi ni maoni ya baadhi ya Wakenya kuhusiana na ziara ya waziri wa mambo ya nje John Kerry huko Nairobi. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na gumzo kubwa ni yaliyojiri baada ya pambano la wikend la ndondi baina ya Floyd Mayweather na Manny Pacquiao na Chelsea kujitolia ubingwa wa Premier League huko Uingereza kwa ushindi wa bao moja bila dhidi ya Crystal Palace Jumapili. Floyd Mayweather anasema yuko tayari kuachia baadhi ya mikanda ya ubingwa anayoshikilia ili kuwapa mabondia wengine fursa ya kushindania mikanda hiyo. Bila shaka huenda Mayweather akawachia mkanda wa WBO aliochukua kwa mani peke yao, lakini atabaki na mkanda wa WBA ambao ulitengenezwa maalum kwa pambano la Jumamosi na kuwekwa nakshi nakshi na kuufanya uwe na thamani ya dola milioni moja. Mayweather anashikilia mikanda mingine ya WBA katika uzito wa welterweight na super welterweight na pia WBC Super Welterweight. Kwa hiyo anatoa nafasi kadhaa hapo kwa mabondia wengine kuwania mikanda hiyo. Katika ligi kuu ya Uingereza, hadi sasa utakuwa unajua kuwa Chelsea wameshajichukulia ubingwa kwa mara ya kwanza tangu 2010 baada ya kuifunga Crystal Palace na kufikisha pointi 83 ambazo haziwezi kufikiwa na timu nyingine yoyote kabla ligi kumalizika. Mabingwa wa mwaka jana Man City wako katika nafasi ya pili kwa pointi 70 wakifuatiwa na Arsenal wenye pointi 67. Hapa Marekani katika ligi ya NBA raundi ya pili ya playoffs imeanza na vijana wa Golden State waliendelea kusherehesha wapenzi wa basketball kwa ushindi dhidi ya Memphis Grizzlies mia moja na moja kwa 86 katika mechi ya kwanza, na Washington Wizards waliibuka washindi 104 kwa 98 dhidi ya Atlanta Hawks mjini Atlanta. Leo Labron James na Cleveland Cavaliers wanavaana na Chicago Bulls, wakati LA Clippers wanaanza michuano yao dhidi ya Houston Rockets. Na sasa tuangalie ripoti za waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam, ambako nako Yanga tayari imechukua ubingwa wa ligi ya nchi hiyo Wakati ligi kuu soka Tanzania bara ikikaribia kufikia tamati, vita kubwa sasa vimesalia kwa timu za Simba na Azam zinazowania nafasi ya pili ili kushiriki katika michuano ya kimataifa msimu ujao, huku tayari timu ya Yanga ikiwa imekara tiketi yake ya kuwakilisha taifa katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika msimu ujao. Vita hivyo vya kuwania nafasi ya pili vilikulezwa zaidi hapo jana wakati timu hizo zilipokutana katika moja mchezo wa mwisho wa mwisho kabisa kwa simba kufanikia kuzilowesha kabisa tamtam za Azam baada ya kuikandika bao mbili kwa moja kwa matokeo hayo ya jana, Simba imeendelea kuinyatia nafasi ya pili baada ya kufikisha juma la pointi 44 akizidiwa pointi 1 tu na Azam inaoshika nafasi ya pili. Hata hivyo, Simba itabidi ombe dua la mweo ili Azam FC ipoteze mechi zake zote mbili zilizosalia, huku yenyewe ikikaza mkwiji barabara kushinda mchezo wake mmoja tu uliosalia. Ama katika michezo mingine iliyofanyika mwishoni mwa juma, Coastal Union ya Tanga ikiwa katika dimba lake la nyumbani iliwasimamisha wasafiri wa Stand United pale ilipopachika bao tatu kwa moja na hivyo kuweka katika jinamizi la kushuka daraja msimu ujao. Wakali wa mji wa kasoro bahari Mtibwa Shuga walitoa zawadi ya sukari kwa mashabiki wake baada ya kuikandika Ruvu Shooting Stars kwa bao mbili kwa sifuri, matukio ambayo yamepongezwa na mashabiki wa Mtibwa Shuga. Ama katika hatua nyingine ya timu ya Yanga ambayo mwishoni mwa juma iliyotuliwa rasmi katika michuano ya, ya klabu bingwa barani Afrika pale ilipolala kwa bao moja kwa wa sifuri dhidi ya Etole Dusale huko Tunisia, imetangaza kuja na mapya ya kusakwa wachezaji wengi wa kigeni kwa ajili ya kampeni yake msimu ujao. Naarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante George. Basi tumalizie na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Maalfu ya washabiki wa TP Mazembe walishangilia hijana hapa Lubumbashi kwenye uwanja wa mpira wa mtawa Kamalondo, timu yao ya TP Mazembe iliyoilaza timu ya Stad Malien goli mbili kwa moja kuvutia machozi. Ushindi wa TP Mazembe umepatia barua ya njia ya kucheza raundi ya robo fainal ya mchuano wa Champions League barani Afrika. Kocha wa TP Mazembe Patrice Carteron alijulisha furaha yake na kutabiri kuwa TP Mazembe itanyanyua mara tena kikombe cha mchuano wa Champions League mwaka huu. Timu ya Sangabalende mmoja mwakilishi wa Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo kwa mchuano wa Champions League ilitimuliwa na timu ya Al Hilal Jumamosi. Al Hilal alipata ushindi wa goli moja kwa sifuri. Vita klabu ya Kinshasa inayowakilisha DRC kwenye kombe la shirikisho iliilaza hijana mjini Kinshasa timu ya Real Leopards ya Swaziland goli ini kwa moja, kuvutia machozi. MK ilifunga virago kisha kupigwa mara tena na timu ya Wariwood ya Nigeria goli mbili kwa moja kesho mjini Misri. Shirikisho la kandanda barani Afrika itafanya draw ya kuunda makundi itakayochezea raundi ya robo fainali. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti, kwa niaba ya Sauti Amerika michezo mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa msikilizaji ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo ulikuwa nami Momoyo Hamza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili so ya Sauti Amerika. Meri mgawe na kusomea muhtasari wa habari. Waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani John Kerry ametangaza mamilioni ya dola katika msaada mpya kwa ajili ya Afrika. Kwenye mkutano wa Jumatatu na waandishi wa habari mjini Nairobi, Kenya, Kerry amesema msaada huo wa dola milioni 45 ni msaada wa ziada ya kufadhili juhudi za kusaidia idara inayohudumia wakimbizi ya UNHCR. Operesheni ya uokozi ya jeshi la Nigeria ilimaliza miezi kadhaa ya kuwatafuta mamia ya wanawake na watoto ambao walitekwa nyara na wanamgambo wa kundi la Boko Haram, lakini operesheni imesababisha vifo kadhaa kutokana na mlipuko wa mabomu na kutegwa ya kutegwa ardhini, au kwa kukanyagwa na magari makubwa, kwa mujibu wa walionusurika. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani kupunguza uchafuzi wa hewa kwa gesi za sumu zinazosababisha mabadiliko ya hali ya hewa imekuwa kipaumbele cha rais Barack Obama kwa muda mrefu sasa. Toka kuingia madarakani rais Obama alianza utaratibu wa kuchukua idadi kadhaa za hatua kama vile kuwekeza katika teknolojia za nishati safi, kupunguza matumizi makubwa ya mafuta, kupunguza kuchafua hewa kwa gesi za carbon, pamoja na kujumuisha masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani kwenye sera za kigeni za Marekani, na hivyo kulizungumzia suala hilo kwenye jukwaa la kimataifa. Hapo Machi 31 utawala wa Obama ulichukua hatua kubwa nyingine kwa kuwasilisha kwa Umoja wa Mataifa lengo la Marekani la kupunguza gesi chafu inayojulikana kama greenhouse gas katika mwongo ujao. Lengo ni kupunguza gesi chafu kwa asilimia 26 hadi 28 kutoka kiwango cha mwaka 2005 ifikapo mwaka 2025. Waziri wa masuala ya nchi za nje wa Marekani John Kerry kwenye taarifa alisema kuwa mabadiliko ya hali ya hewa ni changamoto kuu kwa kizazi chetu na Marekani ina nia dhati katika kuwa na jukumu kubwa duniani katika kukabiliana na suala hili mnamo miongo ijayo. Anasema Marekani leo imechukua hatua muhimu katika lengo lake kwa kuwasilisha rasmi dhamira zetu kwa mpango wa kufikia mkataba wa Umoja Mataifa kwa ajili ya mabadiliko ya hali ya hewa. Tangazo hilo linatokana na mkutano wa mwezi Novemba baina ya rais Obama na kiongozi wa China Xi Jinping, wakati ambapo viongozi wote wawili walifanya tangazo la pamoja la like kihistoria kuhusu malengo yao binafsi ya kupunguza uchafuzi wa hewa na kuahidi kufanya kazi pamoja kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Wakati huo China iliahidi kupunguza gesi chafu ya carbon monoxide itakayofikia kilele chake hapo mwaka elfu mbili thelathini na kuongeza utumiaji wa nishati mbadala isiyotegemea mafuta asili kwa asilimia ishirini. Marekani na China zikiungana na Umoja wa Ulaya ambayo ilitangaza lengo lake la kupunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia arobaini ifikapo mwaka elfu mbili thelathini pamoja na mataifa mengine. Kwa ujumla, nchi zinazochangia zaidi ya nusu ya gesi chafu duniani zimetangaza malengo yao ya kupunguza uchafu wa mazingira. Na wiki iliyopita Mexico ilitangaza hatua zake kubwa za kupunguza utoaji wa gesi chafu, ikiwa ni pamoja na ahadi ya kufikisha kilele chake hapo mwaka elfu mbili ishirini na sita. Waziri Kerry ameandika katika taarifa ya kwamba hii ni changamoto ya kimataifa na suluhisho madhubuti itahitaji nchi zote duniani kuwajibika kupunguza uchafuzi wa hewa na kuleta mageuzi ya kutumia nishati safi kwa ajili ya mustakbal wetu. Anasema hii ndiyo njia pekee tunaweza kukabiliana na changamoto hii na ni njia pekee ambapo tunaweza kuheshimu jukumu letu la pamoja kwa vizazi vijavyo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Greg Barnes, msimamizi ni Khadija Riami. Kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo nami ni Meri Mkawe tukisema kwaherini na usiku mwema.