Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumanne Mei tarehe 6 mwaka wa 2015 nasikika katika 107.5 Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu leo, wakimbizi katika eneo la Afrika Mashariki waeleza hali inayowakabili katika maeneo yaliyopo hususan katika suala la chakula. Shida ni ya chakula kwa sababu watu kutafuta chakula tunatembea mairo Uh, thelathini, kutafuta chakula lakini na wengine wanakwenda bila kupata chakula. Na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry asema atajadili msaada wa kibinadamu uliowasilishwa kutokana na vita vya Yemen wakati akiwa Saudi Arabia. Basi msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema atajadili msaada wa kibinadamu uliowasilishwa kutokana na vita vya Yemen wakati atakapofanya ziara nchini Saudi Arabia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Pan Dawkins aliyeandamana na waziri Kerry anasema pia ametangaza msaada mpya kutoka Marekani wa dola milioni 68 kwa Yemen wakati aliposimama katika nchi ya Jibuti iliyoko karibu na guba ya Eden mapema hivi leo. Waziri wa mambo ya nje anasema fedha hizo zitasaidia mashirika yanayotoa msaada kwa chakula, maji, malazi, misaada mingine kwa raia wa Yemen na milioni 16 wanaohitaji msaada. Ripoti mpya inasema kwamba ifikapo mwisho wa mwaka wa 2014, Pakistani imekuwa na idadi ya asilimia 46 ya zaidi ya watu milioni 4 waliokoseshwa makazi na mzozo na ghasia katika eneo la Asia Kusini. Ugunduzi huo ni sehemu ya utafiti wa ulimwenguni uliotolewa hivi leo na baraza la kufuatilia watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi zao la Norway ama IDMIC kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Jeneva. Ripoti hiyo inasema idadi ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi uh, huko Pakistan umeongezeka kutoka watu 7467 mpaka takriban watu milioni 1.9 wakati uasi na operesheni za kukabiliana na uwasi zilipozidishwa. Mwenendo huo ulika, ulibadilika na kuwa katika kiasi cha polepole tangu mwaka wa 2009. Ripoti inasema wengi wa wale waliokoseshwa makazi bado mpaka mwisho wa mwaka jana walikuwa wakiishi katika hali hiyo ngumu. na serikali ya Burundi inaamini kuwa Marekani haijapata habari za uhakika kuhusu kile kinachoendelea nchini humo hivi sasa. James Butty wa VOA ameileta ripoti hiyo inayosomwa na Mary Mgawe. Mshauri mwandamizi wa rais Pierre Nkurunziza, Willy Nyamitwe, ambaye anashughulikia masuala ya habari na mawasiliano, anadai kuwa Marekani inaingilia kati masuala ya ndani ya Burundi. Nchi hiyo imegubikwa na maandamano ya ghasia tangu chama tawala cha SNDD-FDD kilipomchagua rais Nkurunziza kugombea tena muhula watatu wa uongozi katika uchaguzi wa mwezi Juni. Mahakama ya katiba jana ilisema kuwa rais Nkurunziza kisheria anaweza kugombea tena Kaimu msemaji katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jeff Rathke, alisema Jumanne kwamba Marekani inaamini kuwa njia pekee ya kuheshimu yote misingi ya katiba ya Burundi na makubaliano ya Arusha ni Nkurunzinza kutogombea muhula watatu. Nyamitwe anasema chama tawala kinaamini kwamba Nkurunzinza ana haki ya kugombea muhula watatu na kwa kufanya hivyo hakikiuki katiba ya nchi. Wakati huo huo, maandamano yanaendelea nchini Burundi, na mapambano kati ya polisi na waandamanaji siku ya Jumatatu yamesababisha vifo vya watu watatu na dazani kujeruhiwa, wakiwemo maafisa wa polisi. Nyamitu wamesema waandamanaji hawana budi kutumia taratibu za kisheria kujieleza na sio kujihusisha na ghasia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, wla wa Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Ugiriki leo imelipa shirika la fedha duniani IMF riba ya dola milioni 222, lakini bado kuna malipo makubwa yanaikabili nchi hiyo, na haiko wazi kama Athens itaweza kulipa. Athens inatakiwa dola bilioni moja kutoka kupeleka kwa IMF kufikia Mei 12. Iwapo itashindwa, wanachama wa Ugiriki katika Eurozone huenda ukawa na wasiwasi. Umoja wa Ulaya unasema Jumanne kwamba unaimani kuwa Ugiriki na wakopeshaji wake watachukua hatua wa muhimu za kuiweka nchi hiyo katika hali imara ya kiuchumi na, kuka, na kubaki ndani ya Eurozone. Waziri wa fedha wa Ugiriki Yanis Yarufakis akiwa kule Rome hivi leo na kufanya mashauriano na mwenzake wa Italy. Pia Caro anatarajiwa kuenda Madrid baadaye Ijumaa kukutana na waziri wa fedha wa Spain. Wachunguzi wa ajali ya ndege ya wa, Ufaransa, wa Ufaransa wanasema rubani msaidizi aliangusha ndege ya Germanwings kwa makusudi katika milima ya Alps iliyoko Ufaransa mwezi Machi na kuua watu waliokuwa ndani 150. Alikuwa amefanya jaribio la kuiangusha ndege hiyo katika safari ya awali siku hiyo. Wachunguzi wametangaza leo kwamba Andreas Lubitz kwa mara kadhaa alirusha ndege na kuirudisha juu wakati wa safari kutoka mji wa ujerumani wa Dusseldorf kwenda Barcelona kule Uhispania. Kwenye ripoti, wachunguzi wanasema rubani msaidizi huyo alikuwa peke yake kwenye chumba cha marubani wakati ndege ya Germanwings ilipojaribu kutua visivyo. Saa kadhaa mapema, afisa wa Marekani ameelezea kwa mara nyingine wasiwasi wake kutokana na kutokuwa na habari sahihi kuhusu idadi ya wanajeshi na polisi wa Marekani wanaohudumu Afghanistan, akionya kuwa ni vigumu kwa viongozi wa kijeshi wa Afghanistan na washauri wao wa Marekani kubaini uwezo wa kikosi cha taifa. John Sopko, ambaye ni jenerali maalum wa ujenzi mpya wa Afghanistan, anatafuta ukweli, udhaifu na ufisadi unaohusishwa na zaidi ya dola bilioni mia moja za Marekani zilizotolewa kujenga tena na kuiendeleza Afghanistan. Kwenye hotuba aliyoitoa Jumanne mjini New York, Sopko alisema kutofautisha ukweli na mzaha nchini Afghanistan ni changamoto. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Zaidi ya wakimbizi 1500 kutoka nchini Kenya ambao wamekuwa wakiishi katika wilaya ya Kiria Ndongo, magharibi mwa Uganda tangu mwaka 2008 wameanza kurejea makwao kwa hiari, kwa msaada wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR. Lakini wakimbizi raia wa Rwanda waliofukuzwa nchini Tanzania mwaka 2013 wamekataa kuondoka katika kambi ya huku serikali ya uganda ikieleza nia ya kufunga kambi za wakimbizi kutokana na hofu ya usalama mwandishi wetu wa kampala kenneth bwire na ripoti zaidi. tukua zero na tumerudi tumerudi tukua zero. tuko nacho? shughuli ya kuwarejesha nyumbani wakimbizi hao kutoka kenya inatekelezwa na shirika la wakimbizi la umoja wa kimataifa unhcr hii ni baada ya mazungumzo ya muda kati ya wakimbizi, serikali ya Kenya na serikali ya Uganda. Charlie Yaxley ni msimamizi wa UNHCR nchini Uganda. Habari hizi zimepokelewa kwa furaha na wakimbizi kutoka Kenya, na maelfu amejiandikisha kurejea makwao kwa hiari. Takriban 720 kati yao wamesafiri kurejea nyumbani hii leo na wengine watasafiri siku ya Jumapili. Shughuli hiyo inatarajiwa kukamilika wikendi hii iwapo wakimbizi wote wataitikia mwito wa Umoja wa Kimataifa. Wakimbizi hao waliingia Uganda kutoka Kenya wakati wa ghasia za kisiasa mwaka 2007-2008. Mazungumzo yalianza mnamo mwaka 2011 kati ya serikali ya Kenya na Uganda kuwarejesha wakimbizi hawa nyumbani, na mazungumzo hayo yamekuwa yakiendelea na kufikia mwezi wa tatu mwaka huu makubaliano yaliafikiwa na <laughs> wakati UNHCR ikiwarejesha Wakenya nyumbani, wakimbizi raia wa Rwanda waliofukuzwa Tanzania mnamo mwaka 2013 wanaoishi katika kambi ya Sango Bei, magharibi mwa Uganda, wamekataa pendekezo la serikali ya Uganda la kuwataka warejee makwao. Wakimbizi hao wanaojumulisha pia raia wa Burundi wameeleza kwamba kitu pekee wanachokosa kambini ni chakula na maji, na hawawezi kurejea makwao kwa hofu ya usalama. Shida ni ya chakula, kwa sababu watu kutafuta chakula, tunatembea mairo uh, 30 kutafuta chakula, lakini na wengine wanakwenda bila kupata chakula. Serikali ya Uganda imependekeza kufunga kambi za wakimbizi nchini kwa hofu kwamba huenda zikawapa hifadhi magaidi, lakini idadi kubwa ya wakimbizi huendelea kuingia Uganda, hasa kutoka nchini Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kila kunapozuka mapigano katika nchi hizo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uongozi wa Rais Barack Obama umechukua hatua nyingine katika juhudi za kurejesha uhusiano wa kawaida na Cuba kwa kurudisha huduma za usafiri wa feri za abiria baina ya mataifa haya mawili yaliyokuwa mahasimu wakati wa kipindi cha vita baridi. Wizara ya fedha ya Marekani imetoa leseni kwa kampuni zisizopungua tatu kusafirisha abiria na mizigo kwa njia ya maji kwenye kilomita 150 kati ya pembe ya kusini mwa Florida na Havana nchini Cuba. Kampuni hizo tatu zote ni za kutoka Florida hapa Marekani. Wakati huo huo, kampuni ya ndege ya Jet Blue hapa Marekani imetangaza Jumanne itaanza usafiri wa ndege kati ya mji wa New York na Havana kuanzia mwezi Julai. Na mahakama nchini India imetoa hukumu ya kifungo cha miaka mitano 5 kwa mwigizaji nyota wa Bollywood Salman Khan, cha miaka mitano gerezani baada ya kumkuta na hatia ya uwajibikaji kwenye mauaji ya ajali ya kuua kwa gari iliyotokea mwaka wa 2022. Jaji wa mahakama ya Mumbai ametoa hukumu hiyo mapema leo. Hata hivyo, Khan alikuwa anakabiliwa na hukumu ya mpaka miaka kumi gerezani. Waendesha mashtaka wanadai Salman Khan alikuwa akiendesha gari aina ya Toyota Land Cruiser, akiwa amelewa wakati alipogonga watu watano waliokuwa wamelala kando ya barabara ambapo mmoja wao alikufa na wengine kuachwa wamejeruhiwa. Watu wengi zaidi kuliko ilivyokuwa wamelazimika wame kukimbia manyumbani kwao kwa sababu ya ghasia na migogoro. Ripoti mpya ya kituo kinachofuatilia watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi imegundua kwamba watu milioni 38 duniani kote walikoseshwa makazi katika mwaka wa 2014, ikijumuisha milioni 11 ambao walikuwa idadi mpya ya watu waliokoseshwa makazi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Huu ni mwaka wa tatu mfululizo ambapo kiwango cha watu waliokoseshwa makazi kimefikia rekodi ya juu na idadi hiyo inashtusha. Ripoti inasema kwamba mwaka jana wastani wa watu elfu thelathini walilazimika kukimbia nyumba zao kila siku kwa sababu ya migogoro au ghasia. Waandishi wa ripoti wanasema kwamba kiwango cha watu milioni 38 waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ni sawa na idadi ya watu huko London, New York na Beijing ikichanganywa pamoja. Ripoti hiyo ambayo iliangalia mataifa 60 imegundua idadi kubwa mwaka jana ya watu milioni kumi na mmoja wapya waliokoseshwa makazi walikuwa kutoka nchi tano pekee: Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Nigeria, Iraq na Siria. Idadi mbaya sana ya waliokoseshwa makazi inasema ilitokea huko Iraq, ambako watu milioni 2.2 walilazimika kukimbia kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa Islamic State. Lakini Siria ina idadi ya juu ya watu waliokoseshwa makazi duniani, ikiwa na kiasi cha asilimia 40 ya watu wake au watu milioni 7.6 walibanduliwa ndani ya nchi yao. Kwa mara ya kwanza katika zaidi ya muongo mmoja ripoti inaeleza kwamba Ulaya inashuhudia watu wengi waliokoseshwa makazi kutokana na vita huko Ukraine, mahala ambako watu 646,500 walikimbia nyumba zao mwaka 2014. Hii inajumuisha jumla ya idadi ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na vita kati ya serikali na waasi wanaoungwa mkono na Rusia kufikia zaidi ya milioni moja nukta mbili. Jan Egeland, katibu mkuu wa baraza la wakimbizi Norway ambalo linasimamia utoaji wa ripoti, anasema tatizo la watu kukoseshwa makazi ulimwenguni ndani ya nchi zao ni mwenendo hatari sana. Anaonya kuongezeka kwa matatizo ya kitaifa yanageuka kuwa ya kieneo. Burundi ilikuwa na watu elfu sabini na saba na mia sita waliokoseshwa makazi ndani ya nchi katika mwaka elfu mbili na kumi na nne. Idadi kwa mwaka huu bado haijanakiliwa lakini waandishi wa ripoti wanasema ghasia zinaongeza idadi ya wa watu kulazimika kukimbia nyumba zao kote ndani na nje ya nchi. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa lina ripoti kwamba zaidi ya Warundi elfu thelathini na tisa hadi hivi sasa mwaka huu wamekimbilia nchi jirani za Rwanda Kongo na Tanzania. nam na waandamanaji wanaoiunga mkono serikali na wale wanaoipinga wamepambana katika mji mkuu wa Burundi hivi leo baada ya siku kadhaa za maandamano kumpinga Rais Pierre Nkurunziza kugombea muhula watatu. Baadhi ya waandamanaji wamewashutumu vijana wa chama tawala kwa kuwashambulia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muhamed Yusuf anaripoti kutoka Bunjumbura, na Idligongo anaisoma ripoti yake. Jua linatua Musaga, eneo ambalo ni umbali wa mwendo wa dakika kumi kwa gari kutoka katikati ya Bujumbura. Hili ni moja ya eneo la vitongoji masikini kushambuliwa na ghasia za maandamano. Hapa vijana wanajilinda na mawe pamoja na fimbo na kuchoma moto barabarani. Baadhi yao walituzuia mara tu walipotuona na kutaka tujitambulishe. <tipenu> dakika moja baadaye tumepelekwa kwa kiongozi wa maandamano na kujitambulisha kwake, lakini kwanza kabisa kiongozi huyo anatutilia mashaka hamwamini mtu yoyote wakati wa usiku, wakati hali ya wasiwasi ni kubwa. Baada ya muda kidogo, anafunguka na kusema waandamanaji wanafunga barabara kwa sababu polisi na vijana wa chama tawala wanaojulikana kama Imbonerakure hawatakiwi kufika katika eneo hilo wenzako kwa hiyo sasa, sasa kidogo lazima kesho taongea. Kwa hiyo sasa, atu, atu, kuongea kitu. Tuliporudi Musaga leo asubuhi, hali ilikuwa vile vile. Mmoja wa vijana wanaoandamana anatuambia, wanakagua gari letu na kuangalia wale wanaoingia katika eneo hilo kwa usalama wao wenyewe. Anasema raia wanaruhusiwa kupita, lakini wanakagua magari yao kama wamepakiza wahalifu. Katika kitongoji cha Kanyosha, mapema leo, waandamanaji na baadhi ya vijana wanaomuunga mkono rais walishambuliana. Waandamanaji wa Nkurunziza wanasema waandamanaji walishambulia ofisi za chama chao na kuvunja madirisha. Wakati sauti ya Amerika ilipotembelea eneo la tukio, kulikuwa na ushahidi mkubwa wa uwepo wa polisi na jeshi katika mitaa. Nikiziza David ni mwanachama wa chama tawala kwa upande wa vijana ambao jina lao ni Imbonerakure ikimaanisha wale wanaoona mbali. Wapinzani wa rais wameshutumu vijana kwa kuwashambulia waandamanaji na kufanya kazi na polisi kuwakandamiza waandamanaji wanaompinga rais Nkurunziza. David anasema Imbonerakure kama walivyo waandamanaji, nao wana haki nchini humo. Amesema wao hawakubaliani na hilo na litaleta matatizo mengi. Amesema wengi wao ni Warundi wanaoipenda nchi yao. Kwa nini wanatumia njia nyingi tofauti kuvuruga utulivu wao, wakati hiyo ni ofisi ya utawala? Katika mahojiano na kiongozi wa Imbonerakure, Dania Karera amekataa shutuma dhidi ya kundi lake, lakini akakubali ya baadhi yao wanahusika katika vitendo vya kihalifu. Tukirudi katika maeneo kama Musaga maandamano bado yanaendelea na barabara nyingi nazo zimefungwa mjini Bujumbura. Leo tunazungumzia tohara kwa wanaume imethibitishwa kupunguza kusambaa kwa HIV na ukimwi barani Afrika, lakini utafiti mpya unaonyesha kuwa katika kipindi kifupi mbinu hiyo ya upasuaji inaweza kuongeza hatari ya maambukizo kwa wapenzi wao wa kike, kama tahadhari haitachukuliwa. Mwandishi wetu Joedi Kapua ameandaa ripoti ifuatayo, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti hiyo. Shirika la afya duniani WHO linasema tohara kwa wanaume inaweza kupunguza hatari za maambukizo ya HIV. Kampeni kubwa zinaendelea kupata takriban wanaume milioni 29 wafanyiwe tohara. Dr Aaron Tobian na wenzake wanafanyia utafiti juu ya athari za tohara. Yeye ni profesa kwenye kitengo cha afya ya umma cha Bloomberg katika chuo kikuu cha Johns Hopkins nchini Marekani. the... majaribio matatu yaliyofanywa ambayo ni ushahidi wa kiafya yameonyesha kwamba tohara kwa wanaume inapunguza maambukizo ya HIV kwa asilimia 50 hadi 60, na tafiti zilizofuata zimeonyesha kwamba utaratibu huo huenda ukawa na mafanikio zaidi ya asilimia 50 hadi 60 ya maambukizo. Anasema tohara kwa wanaume ina manufaa mengi ya afya. Tohara kwa wanaume wenye HIV pia inaonyesha kupunguza vidonda sehemu za siri na maambukizo ya human papilloma virus. Miongoni mwa wanaume wasio na HIV waliofanyiwa tohara, pia inaonyesha kupungua kwa vidonda kwenye sehemu za siri na virusi vya human papilloma virus ambavyo husababisha saratani ya uume. Dr. Tobian anasema wanawake wanafaidika pia pale wapenzi wao wa kiume wanapokuwa wamefanyiwa tohara. Miongoni mwa wanawake walioolewa na wanaume waliofanyiwa tohara, inaonyesha kwamba wana viwango vya chini vya maambukizo ya bakteria kwenye sehemu za siri, maambukizo ya magonjwa yatokanayo na ngono, na virusi vya human papiloma ambavyo vinasababisha saratani ya shingo ya kizazi. Utaratibu pia unatoa kinga kadhaa kwa wanawake, ambapo huwapunguzia wao kupata maambukizo ya HIV kutoka kwa wapenzi wao wa kiume. Hata hivyo, Dr Tobian anasema wanasayansi wanaofanya utafiti kwa wanaume walioambukizwa HIV nchini Uganda wamegundua kitu ambacho hakikutarajiwa na kinatia hofu kuhusu utaratibu huo: kuna hatari kubwa ya maambukizo kwa wanawake katika kipindi cha muda mfupi Among That... miongoni mwa wanaume wenye HIV waliofanyiwa tohara. Kuna tafiti mbalimbali mbali ambazo zinapendekeza tohara kwa wanaume kabla ya kuelekea utu uzima, huenda ikapunguza maambukizo ya HIV. Hata hivyo, jaribio moja lililofanywa kwa wanaume watu wazima ulionyesha kwamba kuna ongezeko la maambukizi ya HIV kwa wapenzi wao wa kike kama wawili hao wanarudia kufanya mapenzi kabla ya kidonda cha jando kupona vizuri. Dr. Tobian anasema inachukua wiki nne hadi sita kupona kabisa kutokana na tohara kwa mwanamume. Tobian anasema huku wanaume wakipewa ushauri wa kutofanya mapenzi wakati wakisubiri kidonda kupona, wengi huwa hawafanyi hivyo hivyo basi, wanapatiwa kondom pamoja na ushauri. Hivi sasa utafiti unaonyesha kwamba uwezekano wa maambukizo ya HIV kutoka kwa mwanaume aliyefanyiwa tohara kwenda kwa mpenzi wake wa kike ni chini ya moja ya kumi ya asilimia moja. Hiyo inaonekana ni idadi ndogo sana. Hata hivyo utafiti unaonya kwamba tangu shirika la afya duniani WHO lilenge kuwafanyia tohara takriban wanaume milioni 29, katika miaka kadhaa ijayo, ongezeko hilo dogo litaweza kuongeza hadi maambukizo elfu 17 mapya kati ya wapenzi wa kike. Profesa wa Johns Hopkins anaongezea kwamba dawa za kutuliza kasi ya makali ya ukimwi zinaweza kuwa chanzo kikuu cha kupunguza maambukizo. Anasema miongoni mwa wanaume ambao wameripoti kutumia dawa zisizo na kikomo za kutuliza kasi ya ukimwi wamepunguza viwango vya HIV wakati wa kipindi kizima cha kupona baada ya kufanyiwa tohara ni kiasi cha asilimia 90 chini ya wanaume ambao hawakuripoti matumizi ya dawa za ARV. Utafiti unashauri kwamba wanaume wapatiwe dawa za ARV wakati, wakati wa kufanyiwa tohara. Hata hivyo bado haijafahamika ni kwa muda gani watatumia dawa hizo au ni dawa zipi zinafanya vizuri zaidi katika kesi kama hizo. Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa sikiliza muktasari wa habari. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani John Kerry anasema atajadili msaada wa kibinadamu uliowasilishwa kutokana na vita vya Yemen wakati akifanya ziara nchini Saudi Arabia ripoti mpya inasema kwamba ifikapo mwisho wa mwaka wa elfu mbili na kufikia mwaka wa 2014 Pakistani imekuwa na idadi ya asilimia 46 zaidi ya watu mamilioni nne waliokoseshwa makazi na mzozo na gasia katika eneo la Asia Kusini. Ugiriki leo imelipa shirika la fedha duniani IMF riba ya dola milioni 222, lakini bado kuna malipo makubwa yaliyobaki. Wachunguzi wa ajali ya ndege wa Ufaransa wanasema rubani msaidizi aliangusha ndege ya German Wings kwa makusudi katika milima ya Alps iliyoko Ufaransa mwezi Machi na kuwa watu wote alikuwa amefanya jaribio la kuiangusha ndege hiyo awali. Afisa wa Marekani ameelezea kwa mara nyingine wasiwasi wake kutokana na kutokuwa na habari sahihi kuhusu idadi ya wanajeshi na polisi wa Marekani wanaohudumu Afghanistan. Na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Miaka kumi iliyopita, utawala wa rais wa Marekani wa wakati huo George W Bush ulizindua juhudi za rais katika mapambano ya malaria. Programu hii iligharimu takriban dola bilioni moja nukta mbili ambazo zimelenga katika kupunguza kwa nusu vifo vinavyotokana na malaria katika nchi kumi na tano ambazo zimepigwa vibaya na ugonjwa huu huko barani Afrika. Mwaka elfu mbili na nane programu hiyo ilipanuliwa kwa nchi kumi na tisa za Afrika na eneo la Greta Mekong katika muda wa mwongo mmoja uliopita. Ikifanya kazi katika juhudi hii, Marekani na washirika wake walisaidia kuzilenga nchi ambazo zimefanya maendeleo makubwa katika kudhibiti malaria. Mratibu wa programu hii inayojulikana kama PMI Admiral Timothy Zima na mratibu wa ulimwengu wa HIV na UKIMWI balozi Deborah Brix. Hivi karibuni waliandika katika blogu kwamba michango ya PMI pamoja na ile ya washirika wengine imeboresha kwa kiasi kikubwa sana kushughulikia udhibiti wa malaria pamoja na matumizi ya vyandarua vyenye dawa ya kuzuia mbu, kunyunyiza dawa ndani ya nyumba na kutambua kwa usahihi na tiba ya haraka ya malaria na kuwahudumia vyema kwa matibabu kina mama wajawazito. Kwa hakika, kwa mujibu wa shirika la afya duniani, tangu mwaka elfu mbili na moja vifo vya malaria vimepungua kwa asilimia arobaini na saba kote ulimwenguni. Hiyo ni zaidi ya watu milioni nne walioweza kupona kwa malaria. Mengi ya maendeleo haya yametokea tangu mwaka elfu mbili na tano. Bado kwa mujibu wa WHO, mwaka elfu mbili na kumi na tatu pekee malaria imeua takriban watu milioni mia moja tisini na nane na watoto laki tano na elfu themanini na nne. Ni dhahiri mengi zaidi yanahitaji kufanywa. Mwaka 2005 programu ya rais ya kupambana na malaria ilifikia hatima yake mwisho wa mwaka huo, na hivyo utawala wa Rais Barack Obama umeunda mpango mpya ambao utaendelea hadi mwaka 2020. Mkakati mpya unaanza kwa lengo la kutokomeza malaria kila mahali. Kuzianzia juhudi katika kipindi cha miaka mitano ijayo, tutafanya kazi na washirika wetu kupunguza vifo vya malaria katika nchi ambazo zimenufaika na mpango wa PMI kwa theluthi moja kuanzia viwango vya leo. Hiyo ina maana viwango vya asilimia 80 chini ya vilivyokuwa mwaka 2000. Pia tutafanya kazi kupunguza kesi za malaria ndani ya jamii ya nchi zinazonufaika na PMI kwa asilimia 40 kuanzia viwango vya sasa, na kusaidia katika nchi tano za mpango wa PMI kukidhi viwango vya WHO vya kwanza utokomezaji wa malaria. Hakuna furaha kubwa kuliko kufahamu kwa watoto, kina mama na jamii ambazo zinashamiri kwa sababu malaria si tena tatizo vijijini. Wameandika waratibu wa programu hiyo Zima na Bricks. Matokeo ya msaada wa Marekani kwa masuala ya afya ulimwenguni yameokoa na kuboresha maisha ya wa watu kupunguza gharama za muda mrefu za afya na kuweka misingi kwa maendeleo endelevu katika nchi maskini sana duniani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo ya leo, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Dwen Collins. Kutoka hapa Washington, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami Harrison Waweru, pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.