Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Mei 7 mwaka 2015 karibuni. na leo katika kumekuu cha Afrika tunaripoti kwamba mkuu wa idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa amehakikishiwa na viongozi wa Kenya kwamba wakimbizi katika kambi ya Dadab hawatalazimishwa kuondoka. Mawaziri wa mambo za nje wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakutana na Rais Nkurunziza mjini Bujumbura kueleza haja ya mazungumzo pamoja na upinzani na ukizingatia pia swala zima la violence eh, yani matatizo ya demonstrations eh, kwenye streets na sehemu nyingine. Haya mambo yamefanya nchi za Afrika Mashariki eh, zikose usingizi eh, zishindwe kulala vizuri. Na Umoja wa Ulaya wanatayarisha mswada juu ya uhamiaji kufikishwa mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu unaweza kuyasikia pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com na FM stations mbalimbali mbali. Lakini kwanza hapa Sana anatusomea habari za dunia. watu wanaoshukiwa kuwa ni wezi wa mifugo wameshambulia na kuua watu hamsini na nne katika kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa Kenya na kukimbia na mamia ya mifugo. Maafisa wa Msalaba Mwekundu wamesema kuwa kiasi cha watu mia tatu na hamsini wamekimbia makazi yao. Polisi wanasema mashambulizi hayo yalianza Jumaa tatu wakati kundi la wenye silaha kushambulia kijiji kimoja cha Turkana na kuiba mifugo na kuwa watu saba. Watu wa kabila ya Turkana wenye silaha walilipiza kisasi wizi wa ng'ombe. na mapigano kutokana na ugomvi wa mahala pa kufuga wanyama na malisho ni mambo ya kawaida katika maeneo yenye ukame huko Afrika Mashariki. Maafisa wa ulinzi wa Marekani wanasema kwamba manuari za jeshi la majini la Marekani hazitashinikiza tena, hazitasindikiza tena meli za biashara zenye kusafiri kwa bendera ya Marekani na Uingereza kupitia njia ya mfereji wa Hormuz. Msemaji wa Pentagon Kanali Steve, Steve Warren amesema amri ya kusindikiza meli hizo kupitia njia ya Hormuz ilikwisha muda wake. Jumanne meli za kivita zilianza kusindikiza meli za biashara Alhamisi iliyopita, siku mbili baada ya meli za kivita za Iran kukamata meli yenye bendera ya visiwa vya Marshall na no, wafanyakazi wake. Iran ilisema kwamba ilikamata meli ya Maersk Tigris kwa sababu meli hiyo ilikuwa ikidaiwa fedha ilizoamriwa kulipa na mahakama ya nchi hiyo. Warren anasema manuari za Marekani zitabaki katika eneo hilo na zitajibu maombi yote ya kutaka msaada. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko mjini Riyadh kwa mazungumzo juu ya ghasia za Yemen na rais wa nchi hiyo aliyekuwa uhamishoni Abdurabu Mansur hadi pamoja na maafisa wa Saudi Arabia. Bwana Kerry alisema atazungumzia juu ya suala la kusitishwa kwa mapigano huko Yemen, ambako mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia dhidi wa ya waasi wa Kihuti yameibua matokeo yanayotofautiana. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Pam Dawkins ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Kwenye siku ambapo zaidi ya watu mia moja ishirini wameripotiwa kuuawa kutokana na ghasia huko Yemen, Waziri Kerry alisema maafisa wa Saudi Arabia walikuwa miongoni mwa wale walioeleza hamu ya kusitishwa mashambulizi kwa msingi ya kibinadamu. Bwana Kerry anasema kwamba katika mazungumzo yake hapo Jumanne na waziri wa mambo ya nje wa nchi nyingine waliashiria kuwa wahudhi huenda wanataka kusitishwa kwa mapigano. Inaaminiwa waasi wa, wa kihudhi wanapokea msaada kutoka Iran. Bwana Kerry anasema ili mpango wa kusitishwa mapigano ufanikiwe ni lazima uheshimiwe. Anasema anadhani hiyo itakuwa habari njema zitakazopokelewa vyema na dunia iwapo itawezekana kutekelezwa kwa njia ambayo haitowafanya watu kuchukua fursa hiyo kuteka maeneo zaidi au kushambulia watu ambao wamekubaliana kusitisha mapigano kwa njia halali. Alipokuwa Jibuti, Waziri Kerry alitangaza msaada wa huduma za dharura wenye thamani ya takriban dola milioni 68 kwa Yemen. Pamoja na kujadili mzozo wa Yemen, Waziri Kerry na viongozi wa Saudi Arabia pia watajadili ghasia huko Siria, wanamgambo wa Islamic State na majadiliano ya nuklia ya Iran. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kitisho kipya kutoka kwa mshutumiwa raia wa Marekani, mwanachama wa kundi la Islamic State kimesababisha maafisa wa idara za ujasusi za Marekani kufuatilia kwa makini, ingawa mpaka sasa hakuna kitu kinachoonekana kuthibitisha kitisho hicho kuwepo. Kitisho hicho kimechapishwa kwenye blog ya justpaste.it, ikisema kwamba shambulizi la Garland, Texas ni mwanzo tu. Tunao wanajeshi 71 waliofunzwa katika majimbo kumi na tano tofauti, wako tayari kushambulia lengo lolote tutakalo, aliandika Abu Ibrahim al Ameriki, gaidi aliyezaliwa nchini Marekani ambaye anaaminika yuko katika maeneo ya kikabila ya Pakistan. Miezi sita ijayo, anasema itakuwa ya aina yake. Almeriki pia aliandika kwamba lengo la shambulizi la Garland lilikuwa ni Pamgela, mwanzilishi mwenza wa American Freedom Defensive Initiative AFDI ambao walikuwa wameandaa mkutano katika eneo hilo la shambulizi, wakifanya mashindano ya uchoraji wa katuni ya Mtume Muhammad. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron na kiongozi wa upinzani Ed Miliband wanafanya kampeni zao za mwisho kwa wapiga kura kabla ya kuanza kwa upigaji kura hii leo ambao wachunguzi wanasema ni vigumu kubashiri nani atachukua ushindi. Matokeo ya uchunguzi wa maoni ya taifa ya jana yanaonyesha chama cha bwana Cameron cha Conservative kikiungwa mkono kwa asilimia 33 za wapiga kura na chama cha leba cha Miliband kinafuata nyuma kwa pointi moja tu. Uchunguzi huo wa maoni unaashiria matokeo yatavilazimisha vyama vikuu viwili vya Uingereza kuunda serikali mpya ya muungano na vyama kadhaa vidogo katika kugombania viti mia sita na hamsini vya baraza kuu la bunge. <tiple> Kumekuu kucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo habari, wapenda wasikilizaji, habari yenye uzito kwa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Burundi, ambapo mgogoro wa kisiasa na ghasia inatia wasiwasi wasi na ulijadiliwa katika mkutano wa dharura na utajadiliwa katika mkutano wa dharura wa nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki uliopangwa kufanyika mjini Dar es Salaam, huko Tanzania, wiki ijayo. Mawaziri wa nchi za jumuia ya Afrika Mashariki wanaitembelea Burundi na wamekutana na kuzungumza na Rais Pierre Nkurunziza na kuzungumzia hali ya kisiasa nchini mwake. Hii ni wakati maandamano dhidi ya mhula watatu wa rais Nkurunziza yakiendelea jijini Bujumbura. Mwandishi wetu wa Bujumbura Hazikimana Haidala ana ripoti mawaziri wa nchi za nje wa Tanzania, Rwanda na Kenya ndio wanaizuru Burundi wakati huu ambapo maandamano ya umma dhidi ya muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza yanaendelea kuripotiwa katika kata mbali mbali za mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, kwa wiki ya pili, ikiwa leo ni siku moja baada ya korti ya katiba kuidhinisha kuwa rais Pierre Nkurunziza ana haki kikatiba kugombea muhula mwingine. Waziri wa Rwanda wa nchi za nje Louise Mushiki wao amesema lengo la ziara yao ni kujua kipi kitaendelea baada ya uamuzi huo ambao haukubadili msimamo wa waandamanaji. Waziri wa nchi za nje wa Tanzania Bernard Membe amesema marais wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wanapanga kufanya kikao cha dharura wiki ijayo tarehe 13 mjini Dar es Salaam ili kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayoendelea nchini Burundi. Tulikuja kwanza kumfahamisha mheshimiwa rais kwamba marais wa Afrika Mashariki watapenda kuwa na mkutano e, Dar es Salaam tarehe kumi na tatu mwezi huu kuja kupata hali ya maendeleo yanayoendelea nchini Burundi ya kisiasa, na tumezungumza naye, mheshimiwa rais amekubali kwa hilo, ili apate nafasi ya kuzungumza na wenzake kuhusu e, maneno mengi na mambo mengi yanayoendelea Burundi. Tayari wakimbizi takriban 28,000 wamekimbilia katika nchi mbili za Tanzania na Rwanda kutokana na hali ya kisiasa inayojiri Burundi. Waziri Bernard Membe amesema hali hiyo imewakosesha amani nchi wanachama wa Jumuiya Afrika Mashariki, tukizingatia hilo swala la wakimbizi kuondoka Burundi na kwenda katika nchi nyingine, tukizingatia pia swala zima la violence, e, yani matatizo ya demonstrations e, kwenye streets na sehemu nyingine, haya mambo yamefanya nchi za Afrika Mashariki e, zikose usingizi e, zishindwe kulala vizuri. Raisi wa Angola Jose Eduardo dos Santos ambaye pia ndiye mwenyekiti wa kongamano la kimataifa la amani katika nchi za maziwa makuu CGR, amemtuma mjumbe wake maalum kuzungumza na rais wa Burundi kuhusiana na hali ya machafuko inayoendelea kuripotiwa nchini Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Kucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Wapenda wasikilizaji, msikose kushiriki katika live talk siku ya Ijumaa hapa Sauti Amerika, lakini hivi sasa nawambieni mwendelee kusikiliza taarifa habari. Maafisa wa upelelezi wa ufaransa wanasema rubani msaidizi aliyeangusha kwa makusudi ndege ya Ujerumani ya kampuni ya ndege ya German Wings kwenye milima ya Alps huenda alifanya mazoezi ya namna ya kushusha ndege kwa utaratibu akiwa angani siku hiyo hiyo katika safari iliyotangulia. Mpangilio wa anga ya kupaa kwa ndege wakati ndege ikipaa yenyewe ulipanguliwa mara kadhaa na kuwekwa katika hali ya kushuka hadi mita 30 wakati ndege hiyo ikishuka kutua Barcelona katika safari yake ya kwanza ilieleza ripoti iliyotolewa Jumatano ya BEA, idara ya uchunguzi wa ajali za anga za Ufaransa. Meya wa Baltimore ameomba wizara ya utekelezaji wa sheria ya Marekani Jumatano kuchunguza kama idara ya polisi ya mji huo inatumia nguvu kupita kiasi na kukiuka haki za washukiwa wa uhalifu. Mea Stephanie Rawlings Blake aliwasilisha ombi hilo chini ya wiki moja baada ya polisi sita kushtakiwa kwa uhalifu kutokana na tuhuma za jukumu lao katika kifo cha Freddy Gray aliyekuwa na umri wa miaka 25, kijana mweusi aliyefariki kutokana na majeraha ya uti wa mgongo mwezi uliopita akiwa mikononi mwa polisi hao kifo chake kilipelekea ghasia na maandamano na uporaji katika mji huo wa mashariki wa Marekani na maandamano ya kupinga jinsi polisi wanavyotumia mbinu zao kufanya doria katika mitaa ya mji wa Baltimore. Wakati huo huo, mmoja kati ya polisi sita wa Baltimore wanaoshtukiwa kwa kifo cha Gray anabisha kwamba kisu ambacho Gray alikuwa anabeba ilikuwa ni kinyume cha sheria, hivyo maafisa walichukua hatua kulingana na sheria kumkamata Bwana Gray. za waandishi wetu. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi anatembelea nchini Kenya wiki hii ili kujadili maswala ya usalama na kuwarudisha nyumbani kwa hiari wakimbizi kutoka kambi kuu ya dunia ya wakimbizi ya Dadaab, ambayo serikali ya Kenya imetishia kuifunga. Sasa Abdushakuru, tangu naibu rais wa Kenya Bwana William Ruto kutishia kwamba watafunga kambi hiyo, wasiwasi umezuka wasi kote duniani juu ya hatima ya wakimbizi hao. Je, kuna suluhisho litaweza kupatikana wiki hii kutokana na ziara hiyo? Kwa hakika suluhisho litapatikana, lakini lini haijulikani. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi, Hilary Hoyler anaripoti kwamba mzozo wa Dadab ulizuka kufuatia mauaji ya watu 148 katika chuo kikuu cha Garisa na washambulizi wa Al Shabab mwezi uliopita, na kumsababisha Makamu Rais Ruto kutoa kitisho cha siku tisini na wiki hii kamishna mkuu wa UNHCR Antonio Guteres yuko Kenya kwa majadiliano zaidi ya mustakbal wa kambi ya Dadab. Guteres alikutana na Rais Uhuru Kenyatta jana na kusema amehakikishiwa kwamba wakimbizi laki tatu elfu hamsini katika kambi hiyo hawatalazimishwa kuondoka. Serikali ya Kenya imefafanua wazi kurudishwa kwa wakimbizi kutafanyika chini ya muktadha wa makubaliano ya pande tatu. Na makubaliano ya pande tatu ni mkataba wa kusafirisha kwa hiari wakimbizi wa Kisomali kwa njia ya usalama na heshima hadi nchini mwao kulikuwa na ufafanuzi wa bayana kwamba hivyo ndivyo itaka, lakini vilevile vile alieleza wazi kwamba UNHCR inaongeza kwa marudufu juhudi zake kuhakikisha kwamba itawezekana kwa wakimbizi itaweze kurudi nyumbani. Mpango wa Umoja wa Mataifa wa kurudi nyumbani kwa hiari utaimarishwa alisema, na wilaya zaidi za Somalia zitaidhinishwa kupokea Wasomali wanaorudi. Ninataka kuhakikishia tena serikali ya Kenya kwamba tutafanya kila tuwezalo ili kubuni hali inayostahili kwa ajili ya mpango huu wa kuarudisha kwa hiari wa Somali wa ufanisi na uendelevu na mamaana kwa wote. This is for UNHCR now one of our Wakati wa ziara yake huko Kenya, mkuu wa UNHCR alijadili pia juu ya usalama ndani ya kambi ya Dadaab ambayo maafisa wa Kenya wanadai ndiyo hifadhi ya magaidi. Guterres alikiri kwamba usalama ndani ya kambi unahitaji kuimarishwa, lakini Andrew Maina wa muungano wa makundi ya Wakenya kwa ajili ya wa wakimbizi anasema uhusiano kati ya Dadaab na ugaidi ni mgumu kuthibitisha. Anasema tatizo kubwa ni kwamba hakuna ushahidi ulio wazi kuunganisha kati ya kuwahifadhi wakimbizi na ugaidi na usalama nchini humo. Kwa hiyo anasema hawasemi ukweli, kwani hawachukulii swala kubwa zaidi la ugaidi na mikakati ya kupambana na ugaidi nchini humo. Jambo lilo wazi hivi sasa ni kwamba Al-Shabab ingali inasababisha kitisho kikubwa ndani ya Somalia, na kwa wakati huu kuna maeneo machache kabisa yenye majengo na usalama yaliyotayarishwa kuwapokea wahamiaji watakaorudi. Tunaendelea na ripoti za waandishi wetu. Ni kwamba mkuu wa shirika la msalaba mwekundu la Italia amesema jana kuwa wahamiaji hawapaswi kuitwa wahamiaji haramu, kwa sababu wao ni waathiriwa na sio wahalifu. Wakati huo huo, mkuu huyo alionya kuwa wafanya biashara haramu kusafirisha binadamu wanatafuta njia zaidi za kusafirisha binadamu na kufaidika kutokana na biashara hiyo. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa New York, mwandishi wetu Margaret Bashir ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Rais wa shirika la msalaba mwekundu la Italia, Francesco Roca, aliwaambia mwandishi wa habari kuwa tangu mwanzo wa mwaka huu takriban watu 1035 kutoka Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati wamejaribu kufanya safari hatari ya kuvuka bahari ya Mediterranean ili kutafuta hifadhi huko Ulaya. Takriban watu 1800 wamefariki katika safari hizo. Italia na jeshi lake la majini na walinzi wa ufuko wa bahari wamekuwa mstari wa mbele kukabiliana na janga hili. Hapo mwaka jana waliwanusuru zaidi ya wahamiaji elfu mia moja sitini kutoka bahari ya Mediterranean. Roka anasema njia halali inapaswa kupatikana kwa watu kuweza kutoroka mizozo na unyanyasaji nchini mwao. Vipi utaweza kumzuia mama ambaye anajaribu kuokoa watoto wake huko Nigeria? Vipi unaweza kumzuia baba ambaye amepoteza mtoto mmoja na anataka kumwokoa mwanaye wa pili akikimbia kutoka Siria? Juhudi za Ulaya za kuzuia mtiririko wa wahamiaji zimelenga huko Libya, ambayo imekumbwa na ghasia za kisiasa na mizozo na imekuwa njia ya walanguzi kusafirisha watu kwenda Ulaya. Waziri Mkuu wa Italia Matteo Renzi amependekeza kuharibu maboti ya wafanyabiashara haramu kabla kujazwa wahamiaji kama njia ya kuwazuia walanguzi kufanya shughuli zao, lakini mkuu wa Msalaba Mwekundu wa Italia Bwana Roka anashaka iwapo hiyo ni suluhisho mwafaka. So for us is not a solution bombing the the the boats this is must be very clear Kwetu traffickers... sisi kuyalipua maboti, hiyo si suluhisho. Hili linapaswa liwe wazi kabisa, kwa sababu wafanyabiashara haramu watatafuta njia mbadala. Anasema wafanyabiashara haramu kusafirisha watu hawako tu Libya, lakini wako tayari pia huko Misri, Sudan, Uturuki na nchi za Balkans. Kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Uingereza na Ufaransa zimekuwa zikiandika azimio ambalo mabalozi wanasema itatoa kibali cha hatua kuchukuliwa dhidi ya vyombo vya bahari vinavyodhaniwa kusafirishwa wahamiaji kwenye bahari za Libya na kwenye ufukwe wake. Mkuu wa sera wa Umoja wa Ulaya Frederica Mogherini anatarajiwa kulieleza baraza hilo hapo Jumatatu juu ya pendekezo hilo. Hii itakuwa ziara yake ya pili mjini New York katika majuma ya hivi karibuni. Na watu wengi zaidi kuliko ilivyotarajiwa wamekimbia nyumba zao kwa sababu za ghasia na migogoro mwaka uliopita, ripoti mpya ya kituo kinachofuatilia watu waliopoteza makazi yao ndani ya nchi IDPs imegundua kwamba watu milioni 38 duniani kote walipoteza makazi yao katika mwaka 2014, ikijumuisha milioni 11 ambao walikuwa idadi mpya watu walokoseshwa makazi. Mwandishi wa Sauti ya America Lisa Schlein ametuletea ripoti kutoka Geneva, inayosoma hapa na mkamiti kibayasi huu ni mwaka wa tatu mfululizo ambapo kiwango cha watu waliokoseshwa makazi kimefikia rekodi ya juu, na idadi hiyo inashtusha. Ripoti inasema kwamba mwaka jana wastani wa watu elfu thelathini walilazimika kukimbia nyumba zao kila siku kwa sababu ya migogoro au ghasia. Waandishi wa ripoti wanasema kwamba kiwango cha watu milioni 38 waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ni sawa na idadi ya watu huko London, new York na Beijing ikichanganywa pamoja. Ripoti hiyo ambayo iliangalia mataifa 60 imegundua idadi kubwa mwaka jana ya watu milioni kumi na mmoja wapya waliokoseshwa makazi walikuwa kutoka nchi tano pekee: Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, Nigeria, Iraq na Siria. Idadi mbaya sana ya waliokoseshwa makazi inasema ilitokea huko Iraq ambako watu milioni 2.2 walilazimika kukimbia kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa Islamic State. Lakini Siria ina idadi ya juu ya watu waliokoseshwa makazi duniani, ikiwa na kiasi cha asilimia 40 ya watu wake au watu milioni 7.6 walibanduliwa ndani ya nchi yao. Kwa mara ya kwanza katika zaidi ya muongo mmoja, ripoti inaeleza kwamba Ulaya inashuhudia watu wengi waliokoseshwa makazi kutokana na vita huko Ukraine, mahala ambako watu 646,500 walikimbia nyumba zao mwaka 2014. Hii inajumuisha jumla ya idadi ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na vita kati ya serikali na waasi wanaoungwa mkono na Rusia kufikia zaidi ya milioni 1.2. Jan Egeland, katibu mkuu wa Baraza la Wakimbizi Norway, ambalo linasimamia utoaji wa ripoti, anasema tatizo la watu kukoseshwa makazi ulimwenguni ndani ya nchi zao ni mwenendo hatari sana. Anaonya kuongezeka kwa matatizo ya kitaifa yanageuka kuwa ya kieneo. Burundi ilikuwa na watu elfu sabini na saba na mia sita waliokoseshwa makazi ndani ya nchi katika mwaka 2014. Idadi kwa mwaka huu bado haijanakiliwa. Lakini waandishi wa ripoti wanasema ghasia zinaongeza idadi ya watu kulazimika kukimbia nyumba zao kote ndani na nje ya nchi. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa linaripoti kwamba zaidi ya Warundi elfu thelathini na tisa hadi hivi sasa mwaka huu wamekimbilia nchi jirani za Rwanda, Kongo na Tanzania. Ufuatao ni muktasari wa habari. Watu wanaoshukiwa ni wezi wa mifugo wameshambulia na kuua watu hamsini na nne katika kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa Kenya na kukimbia na mamia ya mifugo. Maafisa wa Msalaba Mwekundu wamesema kuwa kiasi cha watu mia tatu na hamsini wamekimbia makazi yao. Maafisa wa ulinzi wa Marekani wanasema kwamba manuari za jeshi la majini la Marekani hazitasindikiza tena meli za biashara zenye kusafiri kwa bendera ya Marekani na Uingereza kupita mfereji wa Hormuz. Msemaji wa Pentagon, Kanali Steve Warren, amesema amri ya kusindikiza meli hizo kupitia njia ya mfereji wa Hormuz ilikwisha muda wake siku ya Jumanne. Mwisho wa muktasari wa habari, wapenda wasikilizaji. Lakini kwanza, kabla ya kuondoka hapa, tunakuletea taarifa ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Somalia, Kenya na nchi jirani za Afrika Mashariki zinaendelea kupambana na kundi la al Shabab lenye uhusiano na kundi la kigaidi la al Qaida. Licha ya vikosi vya serikali na walinda amani wa Umoja wa Afrika wamewasukuma nje magaidi kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu na maeneo mengine ya nchi, lakini bado ni tishio kubwa kutokana na, na vitendo vya kigaidi vinavyosababisha vifo kwa mamia ya watu wasiokuwa na hatia na kukosesha maelfu makazi, wakati wote wa mapambano haya. Marekani pamoja na wadau wengine wa kimataifa wametoa mafunzo na msaada mwingine kwa vikosi vya usalama katika eneo hilo. Amani na uthabiti wa eneo hilo ni muhimu kwa usalama kwa Afrika yote na Marekani pia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hivi karibuni alifanya ziara nchini Kenya kuthibitisha msaada huo. Amegusia kwamba mikasa mibaya ya karibuni katika mji wa Garissa, Mandera, Wajir, Mombasa na kwingineko yanaweza kusababisha mtikisiko wa muda, huzuni na vurugu lakini mwisho wake, badala ya kutugawa, wanatufanya tuwe pamoja, na kamwe hawatatikisa nia zetu za dhati za kulinda utu, hadhi na amani. Kushinda ugaidi kunahitaji juhudi za muda mrefu, kunahitaji mkakati wa hali ya juu. Ulinzi wa mpakani na vikosi vya usalama ni sehemu kubwa ya juhudi hizo, ambapo zote ni vyema ziheshimu haki za msingi za binadamu na utawala wa sheria. Juhudi hizo lazima zipate uungaji mkono wa mamlaka za kidini, watu wa elimu na raia watakaopinga mafundisho ya chuki na kusaidia watu kujenga jumuia thabiti na zenye ustahimilivu. Mafanikio ya mkakati huu yanategemea kuaminiana kati ya maafisa na jumuia za ndani. Marekani imejifunza kupitia mapambano yake dhidi ya ugaidi kwamba lazima tuwe wa kweli katika thamani za demokrasia, sio tu kwa sababu ni sahihi, lakini pia ni kwa sababu ndio njia ya ukweli ya usalama kwa kipindi kirefu. Kwa kuwa na umoja na kujivunia kwa taasisi za nchi, ndio itakavyoweza kuwa imara katika mapambano dhidi ya vitisho vya ugaidi. Nguvu ya kujibu mashambulizi inajumuisha kitu kinachoweza kuwa na nguvu kuliko jeshi, taasisi za usalama, na kinaweza kuleta mabadiliko makubwa mwishoni. Hiyo ni umoja wetu kupambana na tishio na muundo wa mawazo yetu. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, asanteni kuungana nasi kwa mara nyingine saa kumi na mbili katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sandei Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa fundi wa mitambo, Zahra, mimi hapa Abdushakur Abud nikisema msikose kuwa na mchana mwema, kwa herini.