Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, jina langu ni Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Mei 7 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19, 22 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni nyote <mucho> Katika matangazo yetu hii leo, mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Tanzania zasababisha mafuriko, huku shughuli za uokozi zikiendelea hasa mjini Dar es Salaam, zikiweko sehemu tatu ni za misikiti ambao watu wamekaa hapo sehemu hizo, na sehemu moja ambayo ni ya chuo, na wako pamoja watu wamejikusanya. Na wananchi wanasemaje kufuatia mafuriko hayo ambayo yameikumba Tanzania hasa jijini Dar es Salaam na Zanzibar? janga janga kikubwa ni kuendelea kufanya kazi ya kuhakikisha pale pote kuna msanyiko wa watu kuna usalama. Na usalama pale ambapo wananchi wana maafa, kuwe na uokozi. Basi huyo alikuwa ni mea wa munisipa ya Ilara akizungumza kuhusu mafuriko yanavyoendelea katika nchi ya Tanzania. Basi hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Ed Ligongo. Serikali ya Sudan Kusini imesema ipo tayari kuisaidia Saudi Arabia katika mapigano dhidi ya waasi wa Yemen wanaotishia kuiondoa madarakani serikali ya nchi hiyo. Katika mkutano na wajumbe kutoka ufalme wa Saudi Arabia mjini Juba hii leo, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Dr Barnaba Marial Benjamin anaeleza hatua ya kijeshi za Saudi Arabia dhidi ya waasi wa Yemen kama ni jukumu linalohitaji uungwaji mkono ujumbe huo upo nchini humo kukamilisha utaratibu wa kufungua ubalozi mjini Juba na kutoa njia ambazo Saudi Arabia zinaweza kulisaidia taifa hilo jipya. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya maambukizo mapya ya Ebola nchini Guinea na Sierra Leone kwa wiki iliyopita ilishuka kuliko wakati wowote wa mwaka huu, ikiwa ni siku chache kabla ya Liberia kutangaza kutokomeza mlipuko wa Ebola, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Wataalamu wa afya wamekiri kwamba bado hawajaweza kubaini mahala halisi virusi vya ebola vinaposambaa Afrika Magharibi, ikiwa ni miezi 16 baada ya vifo vya mwanzo katika misitu ya ndani huko nchini Guinea. Mpaka sasa mlipuko huo umeshaua watu zaidi ya 11 elfu. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza serikali mpya ya muungano na anatarajia kuwa kiongozi wa serikali wa kipindi cha nne. Harison Kamau anayesoma ripoti kamili bwana Netanyahu ameitangaza serikali mpya baada ya wiki saba za mashauriano na ikiwa imebaki chini ya saa mbili kabla ya muda uliowekwa kupita na jukumu pengine lingemwendea mbunge mwingine amesema kuwa anajua hakuna anayeshangazwa na mashauriano ambayo yamechukua muda mrefu aliyofanya na makundi mengi lakini hakuna aliyeshangaa yamekwisha kwa wakati amesema kuwa ataiapisha serikali mpya wiki ijayo na ana matumaini ya kuimarisha serikali kwa kuvutia vyama vingine Bwana Netanyahu alichaguliwa kuunda serikali mpya mwezi Machi baada ya chama chake cha Likud kushinda muungano wa upinzani ulioongozwa na chama cha Leba. Kiongozi wa chama cha Leba ameashiria kutojiunga na muungano huo mpya. Serikali hiyo mpya iliundwa kufuatia wingi wa viti 61 vya bunge. Bwana Netanyahu alitumai kuunda muungano mkubwa, lakini mshirika wake wa zamani Avigda Leiberman alikiondoa chama chake chenye msimamo wa mrengo wa kulia kutoka kwa muungano huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ghasia mpya za kisiasa huko Burundi zimesababisha mtu mmoja kufariki na angalau watatu wengine kujeruhiwa wakati maandamano yanayoendelea dhidi ya uamuzi wa rais Pierre Nkurunziza wa kuwania awamu ya tatu ya madaraka. Mashahidi na maafisa wa Msalaba Mwekundu wamesema ghasia za karibuni zilitokea leo baada ya polisi kuingilia kati kusitisha mapambano kati ya wafuasi wa rais na wapinzani katika mji mkuu wa Bujumbura. Mahakama ya kitaifa ya Burundi wiki hii ilitoa tamko kwamba rais Nkurunziza anastahiki kuwania kwa muhula watatu licha ya wapinzani wake wanaosema kuwa huo ni ukiukwaji mkubwa wa katiba ya nchi hiyo. Maafisa wa Marekani na Saudi Arabia wamekubaliana kuendelea na harakati za kibinadamu nchini Yemen, ambako mapigano ya waasi wa kishia yamelazimisha maelfu ya watu kukimbia nchini humo. Katika mkutano na wanahabari mjini Riyadh mapema leo mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Saudi Arabia adel al-jubeir wamesema juhudi zinafanywa kusukuma makubaliano ya kusitisha mapigano kwa siku ya tano yanaendelea nchini yemen ili kutuma misaada ya kibinadamu wamesema sitisho la mapigano huenda likarejewa kulingana na hali halisi iliyopo nchini humo na wapiga kura wa uingereza wameelekea kwenye vituo vya kupiga kura hii leo kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge ambapo kura za maoni zinaonyesha ni mapema mno kutabiri Matokeo ya utafiti wa kitaifa hapo jana yalionyesha chama cha Waziri Mkuu David Cameron cha Conservative kikiungwa mkono kwa asilimia 33 na wapiga kura wa Uingereza. Chama cha upinzani cha Leba cha Ed Miliband kilikuwa nyuma kwa pointi moja. Kura ya maoni inapendekeza kwamba matokeo ya uchaguzi yanaweza kulazimisha vyama viwili vikuu vya upinzani huko Uingereza kuunda serikali mpya ya mseto na vyama kadhaa ili kupata viti vingi zaidi katika bunge lene, lenye viti 650 na 50. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya kutoka hapa, uh, jiji kuu uh, la Marekani, Washington DC. Jiji la Dar es Salaam limekumbwa na mafuriko makubwa baada ya mvua zisizo na wastani kunyesha kwa siku mbili mfululizo tangu jana na kuleta athari kubwa mjini humo, na mtu mmoja anaelezwa kuwa amefariki kutokana na mafuriko hayo. Mwandishi wetu Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Maeneo ya Dar es Salaam yaliyoathirika zaidi ni yale ya mabondeni ambapo mamia ya watu wamekosa mahali pa kuishi baada ya nyumba zao kujaa maji hususan katika bonde la Jangwani, Kigogo na Mwananyamala. Huduma ya usafiri katika barabara ya Morogoro, eneo la Jangwani, imelazimika kufungwa leo baada ya maji kujaa na kupita juu ya daraja, huku pia barabara karibu zote za jiji la Dar es Salaam zikiwa hazionekani kutokana na kujaa maji, huku wengi waliohojiwa wakisema kwamba athari hizo zimezidishwa zaidi na ubovu wa miundombinu, hususani mifereji. Kama unavyoona ukivuta kidogo kule, maji yamevunja ukuta. Tunapokuwa hapa sisi, tunapoathirika, tunapokutana na majanga kama haya, hatuone hata kiongozi hata huyu hata mmoja. Na leo naleo tumepa pata bahati tumemwona mbunge wetu, labda tumuulize maswali anaweza akatusaidia, kwa sababu so, tunasikia kwamba kila siku mifreji na inasafishwa lakini haisafishwi, hususani kule maji zamani alikuwa anapita, sasa hivi kumejazwa kusi pale. Hii hali tatizo ni miundombinu Yani kwa kweli miundombinu mibovu, mifereji iko juu juu. Ukiangalia kule kuna daraja jingine liko pale, limezibwa, ni mfereji wake aeleke ulikoenda. Kwa hiyo hii hali sasa, sisi tunachoomba, yani kama wananchi, ifike kwa wakubwa, waelewe. Kama anatutengenezea mifereji kiteezwa mifereji, mbona fresh maji yapita ya kwenye mifereji haya Mbunge wa jimbo la Ilala jijini Dar es Salaam, Musa Aza Nzungu amesema kuanzia usiku wa jana mpaka asubuhi ya leo, takriban wakazi 14,000 katika kata ya Jangwani inayohusisha pia eneo la Kariakoo wamelazimika kuhamishwa kutoka kwenye makazi yao na kupelekwa katika majengo ya shule na misikiti ili kupata hifadhi. Cha kwanza tulichofanya ni kuwaondoa watu na watu wengi wameshatoka katika nyumba zao. Cha pili ni kuwahifadhi. Baada ya kuwahifadhi, kuwatafutia misaada ya kibinadamu ili waweze kuweza kujikimu mpaka pale nyumba zita nyumba zao zitapo salama. Sultan bin Hemed ni mwenyekiti wa serikali ya mtaa wa Mtamani a kata ya Jangwani. Tuna sehemu, mimi upande wangu na sehemu kama nne ambazo watu wamekuwa wanajistiri, zikiweko sehemu tatu izo, ni za misikiti ambao watu wamekaa hapo sehemu hizo na sehemu moja ambayo ni ya chuo na wako pamoja, watu wamejikusanya eneo moja ambayo nitakuwa ni sehemu ya nne. Kwa njia ya simu na Sauti ya Amerika, kamanda wa polisi kanda maalum wa Dar es Salaam Suleiman Kova amethibitisha kifo cha mtu mmoja hadi asubuhi ya, ya leo kutokana na mafuriko tumeshapoteza maisha ya mtu mmoja anaitwa Shabani Idi, ana umri wa miaka sabini na tatu. Alipata tatizo la la kutumbukia katika mto unaitwa Mto wa Ng'ombe sehemu za Buguruni. Kwa mujibu wa taarifa ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, TMA, kati ya jana na leo, mvua kubwa inayozidi milimita hamsini kwa saa inatarajiwa maeneo ya ukanda wa pwani kutokana na kuwepo na kuimarika kwa mgandamizo mdogo wa hewa katika eneo la bahari ya Hindi lililo karibu na pwani ya Somalia na Kenya, ambao unavuta pepo kutoka kusini mashariki zenye unyevunyevu kutoka baharini. Maeneo yatakayoathirika ni baadhi ya maeneo ya mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara, pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Wakati huo huo, kufuatia mafuriko huko Zanzibar, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na waziri wa nchi ofisi ya makamu wa pili wa rais, Bwana Muhamed Aboud, na kumuuliza idadi ya vifo vilivyosababishwa na mafuriko hayo. Watu waliopoteza maisha ni watatu, watu wazima wawili na mtoto mmoja wa umri wa miaka minane, na nyumba, kwa takwimu za awali zilizoharibika, zilikuwa mia tatu hamsini na nne lakini inaonekana ziko nyumba zaidi ambazo zitakuwa zimeharibika, kwa sababu watu wetu bado wanaendelea kufanya tathmini katika maeneo mbalimbali katika mkoa huu wa Mjini Magharibi. Kwa hiyo hasa hasa idadi kamili tutaipata baadaye baada ya kesho, na kwa sababu bado mvua zinaendelea kunyesha, hii itakuwa zoezi la kuendelea. Serikali mpaka hivi sasa imechukua hatua gani kuwasaidia wale ambao wamepata tatizo hili, wamepoteza nyumba zao pamoja na mali nyingine? hatua ya kwanza ni kufanya tathmini Hatua ya pili tulianza kuchukua ni kuwasaidia wale ambao wanahitaji msaada wa serikali hususan, kwa sababu wajua, suala ile la mvua, umeshaharibikiwa inakuwa pia kuna tatizo la kuwa na uwezo wa kwenda kufanya kazi kwa kupata riziki ya kila siku. Kwa hivyo jambo la mwanzo ambalo tumechukua ni kuhakikisha kwamba tunawapatia chakula. Kwa hivyo tumeweka utaratibu wa familia hizi zinaorodheshwa na, orodheshwa, na kila mmoja wanapewa chakula, lakini wakati huo huo tunachukua jitihada za kuhakikisha wale ambao hawana maeneo ya kukaa kabisa, wao ndio tumefungua hiyo kambi katika skuli ya Mwanakorekwe C. Wanaowepo hapo wanapata chakula cha asubuhi, mchana na jioni. Na vile vile tumeanza utaratibu wa kuhakikisha kwamba kwa sababu mvua za namna hizi aweza kuleta mripuko wa maradhi, kwa, kwa hivyo kutoa indari kuchukua hatua na wenzetu wa wizara afya kuona kila juhudi zinazofaa kuchukuliwa zichukuliwe ili kuepukana na maradhi ya mripuko. Serikali imejipanga vipi kuhakikisha wale wanaoishi maeneo ya mabondeni pamoja na njia za maji taka zinakuwa wazi na safi wakati wote ili kuepuka tatizo kama hili lisitokee tena kwa siku zijazo? Serikali siku zote inachukua hadhari nyingi ili kuhakikisha kwamba wananchi wanapata kuwa salama. Kwanza tulikuwa na mpango mkubwa hapa wa kuhakikisha kwamba drainage system ile njia za maji taka eh, zi, zi, zi, zina, zinatoka na kwenda na kutakiwa mwaga maji ili kuepusha maji kutuama katika maeneo mbalimbali, kushirikiana na World Bank, na umeanza kufanyika ili kuhakikisha kwamba michirizi ya maji taka ile inakwenda mle ambapo mnatakiwa kwenda, lakini inachukua hatua sana kuwaelimisha watu wasijenge katika yale maeneo ambayo yana njia za maji ambazo hizo nazo hazitakiwi watu wajenge. Ni Mohamed Abud, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa pili wa rais Zanzibar, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Zanzibar. Na basi, kama ilivyo ada yetu, msikilizaji wajua kwamba kesho Ijumaa kama kawaida sisi hukupa nafasi ya kuweza kutangamana na kujadiliana nasi kwenye live talk. Ikiwa mada yetu ya kesho sana wakati kama huu itakuwa ni kuhusiana na hali ilivyo nchini Burundi, wakati ambapo uh, hisia tofauti zinatolewa na mambo ya kisiasa yanazidi kupata joto nchini uh, nchini kule, tutakupa nafasi ya kuweza kujadiliana nasisi kuhusiana na hali ilivyo kule nchini Burundi. Kumbuka kwamba waweza ukatupata kwenye Facebook na ukupigia kutupigia simu kwenye 2026193151 au ukaenda hata kwenye mtandao wa www.voaswahili.com, na tutaweza kujadiliana nawe ukileta hoja yako, maswali ama pia kuchangia kwenye mchango wa kuongea kuhusiana na mambo yalivyo ama yanavyoendelea nchini Burundi. Mwenzangu Idli Gongo anaendelea na habari za dunia. Raisi wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amesema Misri imewaokoa raia wa Ethiopia 27 kutoka eneo la vita la Libya wakati televisheni ilipomwonyesha akisalimiana na kundi la watu katika uwanja wa ndege wa Cairo hii leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, hakukuwa na taarifa kamili za namna raia hao wa Ethiopia walivyookolewa, lakini Bwana Sisi amesema kundi hilo la watu lilisafirishwa na ndege ya Misri baada ya kukombolewa na vikosi vya usalama vya Misri na Libia. Amesema juhudi zilifanywa kuhakikisha wanafikishwa Misri wakiwa salama kwa vikosi vya Misri katika juhudi za kuwalinda, kuwaokoa na kuwahifadhi ndugu zao hao wa Ethiopia. Na takribani darzeni ya darzeni tatu za nyumba ziliharibika jana baada ya mfululizo wa kimbunga kupiga katika majimbo ya Oklahoma, Kansas na Nebraska nchini Marekani. Uharibifu mkubwa umetokea huko Oklahoma, hususan nje ya mji mkuu wa Oklahoma City. Maafisa wanasema nyumba zisizopungua wa 35 ziliharibiwa kutokana na kimbunga ambacho kilipiga kusini magharibi mwa Oklahoma City hapo jana mchana na kuripotiwa kusababisha uharibifu kwenye hifadhi ya chui. Kimbunga cha pili ambacho kilipiga jana jioni kilipindua magari kadhaa yaliyokuwa kwenye barabara kubwa na kuanguka karibu na nyaya za umeme. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC na tukirejea tena kuhusu hali ya mafuriko katika jiji la Dar es Salaam, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mea wa manispaa ya, ya Ilala kule Dar es Salaam. Bwana Jeli Aslah anaeleza kuhusu juhudi zilizochukuliwa na serikali kunusuu maisha ya watu na kuhakikisha usalama unadumishwa. La kwanza la kwanza kubwa nitathmini maana mvua imeanza juzi na juzi ilikuja na upepo. Kuna baadhi ya nyumba zimeezuka kwenye baadhi ya maeneo ambayo tulikuwa tunategemea kwa jana, ndo kazi ya tathmini iendelee, na mvua jana ikaendelea nalote na mvua imenyesha takriban siku nzima. Yako maeneo ambapo michanga imeingia barabarani, yako maeneo ambayo, ambayo maji yanapita juu ya barabara, yako maeneo ambayo tuna taarifa, maana sasa mvua inavyonyesha ubaya wa da Dar es Salaam na msongamano nao unakuwa ni mkubwa. Tunategemea taarifa za kuletewa na za kwenda baadhi ya maeneo ta kazi ya tathmini, na mimi naamini kazi itaendelea mpaka usiku wa leo ili kuweza kujua madhara. Kikubwa ni maisha ya watu, kwa maana usalama wa maisha ya watu ambazo bado zinaendelea kuonyesha kuhusiana na kupoteza maisha ya binadamu kutokana na janga hili. Hapo eh, awali tulisikia mm, kwamba mtu mmoja amekufa lakini muda mfupi uliopita nimesikia taarifa kwamba kuna watu wawili wengine wameongezeka. Hilo umelisikia mm? Hapana, bado hatuna taarifa sahihi. Ndio, taarifa zetu sahihi sisi ni zile hasa za uhakika, kwamba lazima kule kwenye Mtama, kwenye kata iliyotokea tupate taarifa. Pili, lazima hospitali zetu ama vituo vyetu vya afya vipokee mwili. Na malalamiko makubwa yametolewa kuhusiana na miundombinu. Sijui kuna mkakati wowote katika tathmini yenu mnaifanya, kujaribu kujua kwa sasa miundombinu mnaweza kurekebisha vipi? Kwanza lazima ufahamu neno, maana neno maafa Um, maana maneno maafa iko anatokea dunia nzima, nadhani hata hata Marekani anatokea mvua zikinyesha kwa wingi, maji anajaa anaingia barabarani. Kwa maana huwezi ukadesign leo muundo mbinu ambao unakuwa ni mto. Ukidesign unadesign barabara, napo, zili, kriju, barabara na mifereji ya maji ya mvua. Kwa maji anapozidi kipimo cha kupita kwenye mfereji ule, lazima atapita juu ya barabara, na kipindi kinachoongea ambacho mvua imenyesha siku tatu hali yoyote ile, na zile hatua za haraka, kwa mfano barabara ikiwa imeziba kuingia mchanga, mchanga uliozolewa leo, kwa mfano kama kuna eneo ambalo barabara imekatika, unaweza ukapata matirio ambayo unaweza kustahimili mvua, uka, ukafukia uka, kwa ajili ya watu wazopita, lakini wakati wote unachoomba ni mvua kutika, angalau maeneo haya kukauka kutika kazi iweze kufanyika, ama sivyo, hata mkandarasi hao ukimdispatch enda akatafute material, gari lake litanasa hata lakini, ile aveta shimoni inaweza na yenyewe ikateleza ama ikakwama, kutokana na hali yenyewe. Tunasikia kazi ngumu kubwa inatokea sasa hapo, hasa katika maeneo ya barabara. Watu wamekwama maofisini na wengine hata kwenye mabarabara, kutokana na barabara kuu ya Morogoro kufungwa, na vile vile tunasikia kwamba Salenda nayo inatarajia kufungwa. Mmejiandaa vipi kusaidia watu hao wa? Nijanga nijanga, niseme nijanga kikubwa ni kuendelea kufanya kazi ya kuhakikisha pale pote kuna msanyiko wa watu, kuwe na usalama pale, ambapo wananchi wana maafa kuwe na waokozi, kuweza kuhakikisha jambo hili uliombe liishe mapema, lakini kwa wao kutwa na janga, sasa waweze waweze kupata huduma za msingi. Kwa mfano, barabara ikifungwa kwa ajili ya usalama wa watu, haipitiki, hakuna jinsi, ni kwamba kuweza kuhakikisha kama kuna watu wabaki, mjini walitakiwa kwenda majumbani, basi mji uwe na usalama, sababu so, watu kama walikuwa wajategemea kulala mjini ama kukaa paka usiku mjini, maanake population ya mjini kati leo ya saa mbili usiku saa tatu usiku. Kwa kubwa kuliko tulivyotegemea kwa mpango wa, wa kawaida. watukurudimaju ni meya wa jiji la Dar es Salaam Jerisla, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Wakati huo huo, Faraja Kiobia mkazi wa jiji la Dar es Salaam aliyekuwa aliyekwama kwenye usafiri wa bajaji anasema hali inazidi kuwa ngumu. Mfano kama kipindi hichi uh, tungetakiwa watu wa serikali kungetokuwa kuwa, kuwa, kuwa kuna watu ambao wako barabarani wanaonyesha alama zile kwamba hapa kuna dimbu usipite Aa, ama huku kuna mto pita huku, lakini hatuna na na na, na, na kitu kingine ambacho kinafanya kuwa kuna ugumu zaidi ni kwamba vile vibao ama zile alama za barabarani zinazoonyesha kitu kama mto ama nini hatuna. Yani, kuna baadhi ya maeneo mfano kuna meifea pale kulikuwa kuna mto, sasa hivi wamejaribu kuuziba, lakini pembeni kuna dimbwi, hakunaga hiyo sehemu hakuna alama yoyote barabarani inayokuonyesha kwamba usipite hapa, pita huku. Sasa hilo ni tatizo la muda mrefu. Kama alama hakuna basi, serikali ingeangalia, uh, serikali za mitaa wakawekwa watu kwa ajili ya kuonyesha directions, lakini pia hilo halifanyiki ndio kitu ambacho nimekigundua katika safari yangu ya leo jana na juzi. Sasa Faraja, tuambie, katika watu wachache ambao tumezungumza nao, wengine wamekwama maofisini, wengine wanashuka kwenye magari wanaingia kwenye vijabajaji, na pia vijabajaji vinakwama. Hebu tupe uzoefu wako, unasikika kama uko barabarani, kuna madhara gani? E, yani, sasa hivi sasa hivi ninavyoongea na wewe niko kwenye bajaji na tumepita njia zaidi ya tatu tunakwama njia ya kwanza tumekutana, nilipanda bajaji ya kwanza imekwama, maji yameingia kwenye bajaji, bajaji imezimika katikati ya maji, ametokea mtu mwingine, nimepanda tena, tumepita njia ya kwanza tumeshindwa, tumekwenda, na sasa hivi tuko njia zaidi ya tatu, na ninavyoangalia mbele yangu naona kuna magari yamekwama mbele. Sasa aisee, ni, ni, ni, ni, safari ya kwenda mwendo wa dakika tano unatumia zaidi ya, ya, ya, ya lisali moja. Uh, ni hali ya hatari sana. Ebu na mvua kama itaendelea kwa namna hii kwa muda wa wiki sijui nini kinaweza tokea. Tupe picha halisi kuhusu watu jinsi wanavyotaabika, labda na tafrani huko barabarani. Bila shaka kutakuwa na watu uh, wengine wakitembea wengine, manake nimesikia kuna watu wanapanga mawe wanachajisha watu kama shilingi mia mbili ndio kuyaruka yale mawe, wengine wanabebwa. Hebu tueleze, kuna baadhi ya maeneo mfano Tandale, uh, Manzese, kuna baadhi ya maeneo ya Kinondoni uh, na yale baadhi ya maeneo ambayo ni usoidini Uh, vijana wengi wakiwepo mateja na vijana wa kawaida usio na ajira uh, wamejipatia ajira ya muda wana uh, wanaweka vizuizi njiani mawe. Uh, wanachokifanya ni kwamba unataka uvuke kwenye hiyo njia yao walioweka, basi unapaswa ulipe shilingi mia ama shilingi mia mbili Lakini pia kuna maeneo mengine naona watu wanabebwa, mtu anabebwa mgongoni kwa shilingi mia tatu mpaka mia tano anakubeba anakuvusha kwenye maji, kwa sababu maji mengine unakuta ni saizi ya kiuno. Sasa wewe umetoka kazini, aa, ama unakwenda kazini, let's say, hutopenda uchafuke, hutopenda uloe, kwa hiyo inakulazimu wewe kulipa shilingi mia tatu mia tano mpaka elfu moja. Kwa hiyo <laughs> ni hali ya hatari kwa kweli, ah. ni Faraja Kiobia akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Burundi na swala la katiba ya nchi hiyo. Makamu wa kwanza wa rais nchini humo amesema serikali yake inaheshimu makubaliano yaliyotiwa saini, ambayo ameleta udhabiti katika nchi baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Maoni haya yametolewa wakati maandamano yakiendelea katika mji mkuu Bujumbura kupinga rais Pierre Nkurunziza za kuwania uongozi kwa awamu ya tatu. Wakosoaji wa serikali wamesisitiza rais aondoke madarakani. Mwandishi wetu Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Bujumbura, naye Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Akikutana na makundi ya upinzani, wana wa diplomasia na wawakilishi wa Umoja wa Afrika, makamu rais Prosper Bazombaza amesema serikali yake inaheshimu mkataba wa Arusha ambao umemaliza vita. Makamu rais pia amesema naunga mkono kanuni za sheria wasiwasi unaohusu ugombea uraisi katika uchaguzi wa Juni 26 mwaka huu. Ni viongozi wa upinzani na jamii za kiraia zinatoa wito uheshimiwe mkataba wa Arusha wa amani na maridhiano na kuundwa kwa jamhuri ya Burundi. tungependa kurejea tena msimamo wetu kwa mara nyingine kwamba serikali ya Burundi inaheshimu makubaliano haya. Bazombaza hakueleza jinsi mkuu wake anavyoheshimu mikataba aliyotia saini lakini amewataka waandamanaji pia kuheshimu sheria hizo hizo ambazo wanazizungumzia kwa dhati. Kama tukiangalia madai ya waandamanaji, wanadai kwamba maombi ya rais wa jamhuri yanakiuka katiba na mkataba wa Arusha wa amani na maridhiano ambao unailinda katiba. Kadhalika, ni dhahiri kwamba na wao vitendo vyao ni vyema viheshimu sheria hiyo ambayo wanaizungumzia. Serikali wiki hii imesema iko tayari kuwaachia waandamanaji 600 ambayo walikamatwa tangu wiki iliyopita kwa midaji ilikuwa watasitisha maandamano yao. Mwakilishi maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa eneo la maziwa makuu Said Djinnit ameelezea wasiwasi wake kuhusu hali ilivyokuwa bumbaya. Djinnit ametaka pande zote kukana ghasia na kuepuka kutumia maneno makali ambayo huenda kazidisha mivutano. Rais wa zamani wa Burundi Domitien Ndayizeye amesema kabla ilikuwa rahisi kufanya mashauriano na wanaume wenye silaha na kuwashawishi kuwa wao ni sehemu ya mfumo wa kisiasa. Anasema kama Rais Nkuruziza ataruhusiwa kuwania tena katika awamu ya tatu hakuna kitakacho mzuia ya kufanya tena hapo baadaye. I'm afraid that, uh, barani Afrika marais wengi wa Afrika wanataka kuendelea. Kwa hiyo nina hofu kwamba kwa hiyo, kwamba, kama hivi leo tutakubaliana naye aendelee na mamlaka haya, mwaka wa ishirini na ishirini ataomba I'm tena kuwania uongozi so really, kwa hiyo nina hofu na hilo. Kwa hiyo ni muhimu sana so kumzuia in, uh, sasa hivi kama ilivyokubaliwa katika mkataba wa Arusha uh, na kwenye katiba wala, wala, wala, Waandamanaji wameziba barabara inayoelekea kwenye hoteli ambako wanasiasa, wanadiplomasia na wawakilishi wana wa AU, walikuwa wakikutana. Walipiga kelele na kumtaka rais kutowania tena uongozi. Kuna nyakati polisi hawakuwa na la kufanyaumvirizaishamaku VOA imeona afisa polisi akitaka utulivu na kuwaomba waandamanaji kutoziba barabara na kujiweka kando na barabara ambayo inaelekea kwenye hoteli hiyo. Waandamanaji na polisi waliamua kutoingiliana, kila mmoja akiwa kwenye eneo lake na kuweka amani. Maandamano bado yanaendelea katika baadhi ya sehemu za mji mkuu Bujumbura, huku viongozi wa kisiasa wakikutana kujadili njia za kumaliza kusambaa kwa ghasia na kurejesha hali ya kawaida katika taifa dogo la Afrika Mashariki. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu jioni ya leo, basi Idi Ligongo na muhtasari wa habari. Serikali ya Sudan imesema ipo tayari kuisaidia Saudi Arabia katika mapigano dhidi ya waasi wa Yemen wanaotishia kuiondoa madarakani serikali ya nchi hiyo. Katika mkutano na wajumbe kutoka ufalme wa Saudi Arabia mjini Juba hii leo, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Dr Barnaba Mariel Benjamin alieleza hayo. Shirika la afya duniani WHO linasema idadi ya maambukizo mapya ya Ebola nchini Guine na Sierra Leone kwa wiki iliyopita yalishuka kuliko wakati wowote wa mwaka huu, ikiwa ni siku chache kabla ya Liberia kutangaza kutokomeza mlipuko wa Ebola. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associate Press, wataalamu wa afya wanasema bado hawajajua sehemu halisi yanapoanzia maambukizi hayo. ghasia za Ghasia mpya za kisiasa huko nchini Burundi zimesababisha mtu mmoja kufariki na angalau watatu wengine kujeruhiwa wakati maandamano yanaendelea dhidi ya uamuzi wa Rais Pierre Nkurunziza wa kuwania awamu ya tatu ya madaraka. Mashahidi na ofisa wa Msalaba Mwekundu wamesema ghasia za karibuni zimesababisha maafa mengi nchini humo. Maafisa wa Marekani na Saudi Arabia wamekubaliana kuendelea na harakati za kibinadamu nchini Yemen, ambako mapigano ya waasi wa kishia yamelazimisha maelfu ya watu kukimbia nchini humo. Katika mkutano na wanahabari mjini Riyadh mapema leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Saudi Arabia Adel Al-Jubeir wamesema juhudi zinaendelea kwa niaba ya, ya wote walioshiriki katika matangazo yetu. Mwelekezi Dwayne Collins, afundi mitambo Skip Sisk. Msimamizi Mary Mgawe. Kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu zangi Idi Ligongo, tukisema kwaheri heri kutoka Washington.