Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Ni saa 11 saa za Bujumbura, saa 12 saa za Nairobi. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 8 Mei 2015. Karibuni. Ukishatawala nchi kwa miaka kumi hivi unataka kufanya nini zaidi? E, wache na wengine wajaribu, waongoze watu, pumzika. Hili ni jambo kidogo gumu, lakini mimi sione kama ni gumu kama wote tukikubaliana kwamba tuta respect katiba zetu. Na huyo ni waziri mkuu wa Tanzania akiomba serikali ya Burundi kutafuta suluhisho la mwafaka kwa mzozo wa kisiasa unaoikumba nchi hiyo na mvua kubwa zimesababisha mafuriko jijini Dar es Salaam na kuwalazimisha maelfu ya wakazi kukimbia makazi yao. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, wakazi wa Dar es Salaam walaumu miundombinu ya uzembe wa afisa serikali kwa mafuriko hayo makubwa. wangeweza wa kuweka lami, magari mengine yangekuwa yanaweza yakapita, alafu na sewage system zikazi ya zimetengeneza katika hali iliyo nzuri Uzembe wa wa ni ni kama eh, ni uzembe wa serikali. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti yetu, anwani www.voaswahili.com na pamoja na FM vituo vyetu mbalimbali, huko mbali Afrika Mashariki. Kwanza lakini, habari za dunia, Sande Shomari. Uchunguzi wa maoni wakati wa uchaguzi mkuu wa Uingereza unaashiria kwamba chama cha Labour kilichotarajiwa kwenda sawa na chama tawala cha Conservative cha waziri mkuu David Cameron kimepigwa na tsunami na chama kidogo cha kizalendo cha Scotland cha SNP, na hivyo kusababisha hali kuwa ngumu kwa chama kimoja kuunda serikali peke yake. Uchunguzi huo uliotolewa Alhamisi na muungano wa vyama vya habari muda mfupi baada ya upigaji kura kumalizika Unabashiri wa Conservative kushinda viti 316 dhidi ya chama cha upinzani cha Labour chenye 239 na chama kidogo cha Scottish Nationalist Party, SNP kinatarajiwa kushinda viti 58. Na wachambuzi wanasema bwana Cameron anatarajiwa kubaki madarakani kama ubashiri wa viti 326 kwa chama cha Conservative na washirika wao Allied Liberal Democrats utaendelea kwa hivyo, vyama hivyo viwili vimetawala kwa ushirikiano wa madaraka tangu mwaka elfu mbili na kumi. Ghasia zaidi ziligubika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, jana Alhamisi wakati afisa wa juu wa Umoja wa Afrika akisema kwamba nchi hiyo ipo katika mvutano mkubwa kuweza kufanya uchaguzi uliopangwa mwezi ujao. Burundi imeshuhudia ghasia za karibu kila siku tangu Rais Pierre Nkurunziza kutangaza mwezi uliopita kwamba atagombea tena muhula watatu, kitu ambacho wapinzani wake wanasema ni kinyume cha katiba. Mashahidi na chama cha Msalaba Mwekundu kinaeleza watu watatu, watatu waliuwawa katika mapigano huko Bujumbura jana Alhamisi. Katika tukio moja, waunga mkono wa rais wairusha guruneti kwa wapinzani wake na kuua watu wawili na kujeruhi wengine kadhaa, na katika shambulio jingine waandamanaji walimchoma moto mtu anayeaminika ni mwanachama wa chama wa tawi la vijana la chama tawala. Wakati huo huo, akizungumza mjini Addis Ababa jana, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Bi Nkosazana Dlamini Zuma amesema umoja huo hautawapeleka wafuatiliaji Burundi kwa ajili ya uchaguzi wa Juni 26 na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi cha FNL Agathon Rwasa ametoa wito wa kuahirishwa kwa uchaguzi ujao wa rais kutokana na kile anachokieleza ni mvutano na ghasia zinazoendelea nchini mwao. Mwanasiasa huyo aliyekuwa kiongozi wa zamani wa asi ametoa wito pia kwa jumuia ya kimataifa kuingilia kati ili kuhakikisha amani na uthabiti wa nchi unadumishwa kabla ya uchaguzi kufanyika. Abdushakur Abud asomea ripoti ya Peter Cloti. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Agathon Rwasa anasema wamekuwa wakiwaomba washirika wa Burundi kuingilia kati, kwani hawatukubali kumwona mtu mmoja anafanya mabadiliko namna wanavyotaka, wakati jambo hilo linaweza kudhuru taifa. Rwasa anasema anadhani ni lazima kwa jumuia ya kimataifa ijihusishe na utaratibu wa uchaguzi huko Burundi, kwa vile ni washirika wakuu wa wakua, uchumi na masuala mengine ya taifa hilo. Kiongozi huyo alimwambia rais Pierre Nkurunziza kwamba asisahau alifika madarakani kutokana na kutia saini mkataba wa Arusha. Rwasa alikutana na mawaziri wa masuala ya kigeni wa jumuiya ya Afrika Mashariki waliotembelea nchi hiyo wiki hii ili kutayarisha mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo huko Dar es Salaam baadaye mwezi huu. Wito wa kiongozi huyo ulitolewa kwanza na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika hiyo jana, Bi Nkosazana Dlamini Zuma, aliyesema uchaguzi wa Burundi unabidi kuahirishwa kwa ajili ya ghasia zinazoendelea. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Baraza la Senate la bunge la Marekani limepitisha mswada unaolipa bunge haki ya kutathmini na pengine kuwa na uwezekano wa kupinga makubaliano yoyote ya kimataifa yaliyolenga kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran. Baraza la Seneti liliidhinisha kwa kura 98 dhidi ya moja, mswada ambao hivi sasa unaelekea kwenye baraza la wawakilishi ambalo litautafakari wiki ijayo. Rais Barack Obama awali alipinga kutathiminiwa kwa mkataba ambao Marekani na mataifa makuu sita ya dunia utafikia na Iran kuzia uwezo wake wa kutaka kutengeneza silaha ya nyuklia, lakini amesema atasaini mswada huu wa sasa ikiwa bunge litaidhinisha. Tawi la Alqaida huko Yemen linasema shambulizi la ndege ya Marekani limeua mmoja wa viongozi wao wa juu mwezi uliopita. Taasisi ya ujasusi ya SITE iliripoti Alhamisi kwamba tawi la Alqaida lilisema kwamba shambulizi la ndege ya Marekani kwenye mji wa bandari wa Mukla lilimuua Nasir bin Ali al Ansi, mtoto wake mkubwa wa kiume na wanamgambo kadhaa. Ansi alidai alihusika kwa niaba ya Alqaida katika peninsula ya Arabia kwa shambulizi la kigaidi la Januari kwenye makao makuu ya gazeti la Shali Abdo huko Paris ambalo lilitumia katuni kukejeli Uislamu nam mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika habari yenye uzito inatupeleka huko burundi kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari kwamba ghasia zimeendelea na maandamano na hata kupelekea tanzania kuiomba serikali ya burundi kubuni njia za kusuluhisha mzozo huo wa kisiasa kwa amani ambao umeikumba nchi hiyo kufuatia rais pierre nkurunziza kuamua kuania awamu ya tatu ya uongozi katika uchaguzi wa juni 26 mwenzangu hadija riami anaripoti kamili Waziri Mkuu wa Tanzania Mizengo Pinda amesema hayo katika mahojiano maalum na kusema ni vyema kuwepo na utaratibu ambao umeweka vipindi maalum kwa rais kuhudumu na hilo lizingatiwe ili kusitokee matatizo kama hayo ambayo yamejitokeza hivi sasa nchini Burundi. Mimi siamini kwamba bila wewe nchi haitawaliki. Hapana, siamini hivyo. Wasomi wako wengi, watu wenye uzoefu wako wengi, lakini inasaidia vile vile katika kuendeleza siasa vizuri zaidi hata maendeleo vizuri zaidi. Sasa kila mmoja atakuja na fikra fulani ambazo zinaweza zikatoa msukumo zaidi kuliko pengine aliyemtangulia. Mwingine anaweza akaja akazaa wazo fulani ambalo pengine mwenzake hakuwa amelifikiria. Kwa hiyo kule kukabidhiana njiti, in a peaceful way, kwa njia ya amani nini, naisupoti ile zaidi kuliko kitu kingine chochote. Bwana Pinda amesema utaratibu huu unaweza pengine kuchukua muda kuonekana manufaa yake, hasa katika sehemu ambazo kuna mifumo ambayo haiko katika misingi ya kidemokrasia, ambapo kiongozi anaweza kuliona hili lina shida kidogo. Ukishatawala nchi kwa miaka kumi hivi unataka kufanya nini zaidi? Hey, wachie na wengine wajaribu waongoze watu, pumzika. Hii ni jambo kidogo gumu, lakini mimi sione kama ni gumu kama wote tukikubaliana kwamba tuta respect katiba zetu na yale yaliyomo ndani ya katiba. Waziri mkuu ameitaka Burundi kutanguliza masilahi ya nchi mbele, na hiyo ndiyo njia ambayo inaweza kusaidia kuondokana na vurugu ambazo zinajitokeza hivi sasa nchini humo. Pia amewataka viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kushauriana juu ya masuala kama hayo ambayo yasiposhughulikiwa yanaweza kuwa chanzo cha matatizo, sio kwa nchi husika, bali hata nchi jirani. Bado mimi naamini ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, nadhani viongozi wetu wa wa nchi hizi wanayo nafasi kubwa sana ya wao wenyewe kushauriana juu ya mambo ambayo wanadhani yanaweza kuwa ni chanzo cha matatizo katika nchi zao, na kwa maana hiyo kusababisha matatizo katika nchi jirani. Hii nadhani jambo la msingi sana. Waziri Mkuu Pinda pia ameisihi taasisi ya Umoja wa Afrika kuwa na chombo ambacho kitakuwa na jukumu la kuwafanya viongozi wa mataifa wanachama kuelimishana juu ya mambo ambayo yasija yakachangia kuleta mitafaruku katika nchi zao. Lazima kuwepo jamani na kitu kinachosaidia kina kuelimisha kuelim, kuwafanya wao wenyewe viongozi wetu waelimishane juu ya mambo ambayo msipo yazingatia yanaweza yakaleta mtafaruku mkubwa sana katika jamii mnayoiongoza. Wakati huo huo, mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma amesema kuwa AU haitapeleka ufuatiliaji wa uchaguzi nchini Burundi kwa upigaji kura ambao umepangwa kufanyika Juni 26 kwa sababu mazingira ya sasa hayaruhusu uchaguzi kufanyika. kumekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika ikiwa jeni kutoka hapa washington dc wapendwa wasikilizaji hivi sasa tunaendelea na habari za dunia mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko the hague ilitangaza alhamisi kwamba kesi ya rais wa zamani wa ivory coast laurent gbagbo itaanza kusikilizwa novemba 10 Bwana Bagbo na mshauri wake wa karibu Charles Gude wameshtakiwa kwa makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadam, ikiwa ni pamoja na mauaji na ubakaji yanayoshukiwa aliofanywa baada ya uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi. Rais huyo wa zamani aligoma kuachia madaraka baada ya kushindwa dhidi ya rais wa sasa Alasani Watara na kupelekea miezi kadhaa ya maandamano mitaani na ghasia kabla ya kukamatwa kwake. Gude aliongoza kikosi cha wanamgambo kinachodaiwa kuhusika na mauaji mengi yaliyotokea. Alikamatwa Ghana mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Maafisa wa Marekani na Saudi Arabia wamekubaliana kuendelea na mpango wa kusitisha mapigano huko Yemen, ambako mapigano na waasi wa Kishia wahuti yamelazimisha maelfu ya watu kukimbia nchi. Katika mkutano na waandishi wa habari huko Riyadh jana Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Saudi Arabia Adel Al Jubeir walisema juhudi zinafanyika kupata sitisho la mapigano la siku tano huko Yemen ili kupeleka misaada ya kibinadamu. Wamesema muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano unaweza kuongezwa kwa kutegemea na hali ilivyo ndani ya nchi hiyo. Wazi, waziri wa Saudi Arabia anasema. Hakuna mawasiliano ya yi awali yaliyofanyika bado, na wahuti wanaoaminika wanaungwa mkono na Iran. <mimitation> mekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kufuatia mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika jiji la dar es salaam huko tanzania na kusababisha mafuriko katika mji huo wakazi wameshauriwa kuchukua tahadhari kama vile kuhama kwenye nyanda za juu mwenzangu mery mgawe amezungumza na meya wa manispaa wa ilala Jerry Silaa kwanza akimuuliza hali ilivyo extent ya, ya janga lenyewe kwa maana ambayo inaonyesha mpaka sasa ambazo bado zinaendelea, na malalamiko makubwa ametolewa kuhusiana na miundombinu. Sijui kuna mkakati wowote katika tathmini yenu mnaifanya kujaribu kujua kwa sasa miundo mbinu mnaweza kurekebisha vipi? huwezi ka design leo miundo mbinu ambao unakuwa ni mto design design barabara na mifereji ya maji ya mvua. kwa maji yanapozidi kipimo cha kupita kwenye mifereji lazima atapita juu ya barabara, na kipindi kinachoongea ambacho mvua imeonyesha siku tatu hali yoyote ile, zile hatua za haraka, kwa mfano, kabari kwa mezipo kuingia mchanga za mtaka uliozolewa uko pembeni. Kwa mfano kama kuna eneo ambalo barabara imekatika, unaweza kupata matirio ambayo inaweza kutamini mvuka, ukafukia kwa ajili ya kuweza kupita. Lakini wakati wote tunachoomba ni mvua kukatika, angalau maeneo haya kukauka. Ana kukauka, ni barabara yenyewe ikauke. Kukauka maana yake mashimo ya kupata matirio ya kuweza, barabara ikauke kukauka, maana barabara za kupita hayo magari, kuna kuchukua matirio na zenyewe ziweze kupitika kazi iweze kufanyika masivyo, hata mkandarasi hiyo kimdispatch aende akatafute material, gari lake litanasa hata lakini, ile taveta shimoni inaweza na yenyewe ikateleza ama ikakwama, ika kutokana na hali yenyewe ya mvua. Lazima kitu kimoja ambacho tunaomba sana Watanzania na kuwapa pole ni kufahamu na maana neno janga, janga ni nini? Nyumba inavyoungua moto, huwezi ukasema ni swala ambalo lilikuwa limekuwa fuakasi. Inawezekana kule ajali zinatokea, lakini ndio maana likaitwa janga ko, lazima tuangalie kama janga, wa sehemu hatarishi wahame yako maeneo ambayo yanaonekana kabisa hapa, maji yanaongezeka, watoe taarifa mapema, lakini na wenyewe wajitaratibu za kukua maisha yao ina. Nyumba inajaa maji, anatoka kwenye nyumba anapanda juu ya bati, anasema atalinda mali zake. Hatuwezi kulinganisha maisha ya binadamu na mali, mwisho wa siku a kupoteza maisha kwa kulinda mali, kwamba wananchi wawe makini katika kipindi hiki, wananchi, safari ambazo naekana za muhimu, uamsongamano wananchi waweze kujirejesha majumbani mapema ili kuweza kuangalia wenyewe na kuweza kuchukua hatua kupata huduma mbalimbali za kijamii. Lakini mheshimiwa Jeri, taarifa zinatolewa kwa watu hao ambao labda mpaka sasa wako maofisini kwamba wasitoke? E, maanake wengine tuliozungumza nao wanasema hawaelewi, wanasikia sikia tu, a kauli nyingine za hiya. Sei, mimi hapa siwezi kutoa kauli yangu peke yangu, lazima nipate taarifa za wataalamu wangu, lazima nishauria na viongozi wa serikali, kwa maana mkuu wa mkoa na mkoa wilaya. Tunavyotoa kauli ya serikali, iwe ni kauli iliyonyooka yu, ili mwananchi akisikia, seme ni kauli ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam imetoa maelekezo alitegemea kwamba mtu amesema leo hapapitiki huku kufanyika hivi ni mwenyewe kuna sema nilipewa taarifa, nilikwenda paka mpaka wachanika na Msongola, kwa taarifa kwamba maji yanapita juu ya daraja. Daraja hili lilikatika mwaka jana kwenye mwaka mwaka jana, nilifika pale maji yapiti juu ya daraja kwa wakati mwingine. Taarifa hizi ndo maana tunazichelea kuzitoa kwa kutaka confirmation ya hali ya juu hasa ya kitaalamu kwamba jambo hili lilotokea kweli na madhara haya kwa tokea kwa wananchi. Tuomba taarifa wananchi, sio taarifa taarifa ambazo hazina huyo ni meya wa jiji la da Dar es Salaam Jerry Sla akizungumza na Sauti America kutoka Dar es Salaam kutokana na mafuriko huko Dar es Salaam sawa na Zanzibar. Na waasi wa kikundi cha Allied Democratic Forces ADF walishambulia kikosi maalum cha operesheni za kulinda amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinazoshirikisha baadhi ya wanajeshi kutoka Tanzania na kusababisha vifo kwa wanajeshi wa Tanzania. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na msemaji wa jeshi ya wa wananchi wa Tanzania, Meja Joseph Masanja na kumuuliza ukweli juu ya ripoti ya vifo vya wanajeshi wa Tanzania. Ni kweli kwamba jeshi la, la, la ulinzi la wananchi wa Tanzania linasikitika kutoa taarifa kwanza hii ya vifo vya askari wake wawili baada ya gari lao kushambuliwa na kikundi kinachodhaniwa kuwa ni cha waasi wa Allied Democratic Force, yani hiyo ADF, Um, wakiwa wanatekeleza jukumu la ulinzi wa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, mnamo tarehe tano Mei mwaka huu elfu mbili na kumi na tano majira ya saa kumi na mbili na nusu jioni. Je, familia za watu waliofariki wameshaarifiwa kwamba wamepoteza wapendwa wao na vilevile vile jeshi lina mpango wa kusafirisha miili hiyo lini kufika Tanzania? Ya, kwanza, taarifa zinaendelea, wanaendelea wanaendelea kujulishwa, lakini suala la, la la la mili kurejea kurejeshwa nchini, hii ni baada ya kwanza hapo wenyewe hapo Umoja wa Mataifa sehemu walipo, baada ya kukamilisha taratibu zilizopo. Taratibu zilizopo huwa ni taratibu za kijeshi, huwa kuna kuagwa katika eneo lile kwa sababu walikuwa wanafanya kazi na wanajeshi wengine wa mataifa mbalimbali mbali, kama unavyojua kwamba ni wako chini ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo baada ya vitendo hivyo na vingine ambavyo ni taratibu za Umoja wa Mataifa vikishafanyika, basi mili ina, inarejeshwa nchini. Lakini matukio ya jeshi la Tanzania kupoteza wanajeshi wake katika operesheni kama hizi si mara ya kwanza. Kwa uzoefu huu, unadhani kwamba miili hii itachukua muda gani kufika Tanzania? Siwezi kukuambia kwamba itachukua muda gani, kwamba ni leo ni kesho, lakini ni mapema. Uzoefu unaonyesha kwamba ni mapema, kwa sababu ni taratibu tu zile ambazo huwa zinakamilishwa kule. Zikishakamilishwa basi mili ina- inaletwa ina, ina, ina nchini. Meja Masanja, hii si mara ya kwanza kwa JWTZ kupoteza wanajeshi wake wakiwa katika operesheni za kupambana na waasi nje ya nchi, unadhani Jeshi la wananchi wa Tanzania bado litakuwa na mori wa kupeleka wanajeshi wake kupambana na waasi katika maeneo ya nchi jirani? Si suala la Tanzania na vitendo hivi, si mara ya kwanza na havitokei tu kwa jeshi la, la, la wananchi kwa maana ya ya Tanzania. Ni, ni, ni, ni kitu ambacho hutokea mara nyingi, hutokea katika majeshi mengine, hutokea katika mataifa mengine mengi tu ulimwenguni, na suala la, la ulinzi wa amani ni suala la Umoja wa Mataifa. Hakitokei Tanzania tu au ah, hakitokei kwenye, kwenye kwenye jeshi la Tanzania tu au katika kikundi ambacho ni cha Tanzania katika sehemu zingine kama hizo I, bali hutokea katika sehemu nyingi na katika majeshi mengi ni meja Joseph Masanja msemaji wa jeshi la wananchi wa Tanzania akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam Tanzania VOA mitaani. Tunaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa Swahili ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na hivi sasa kama kawaida ya Ijumaa, tunakuleteni VOA mitaani, na kama mnavyosikia kwenye taarifa ya habari, huko Dar es Salaam mji takriban mzima umefurika kutokana na mvua kubwa zonyesha hiyo jana, na watu wanalalamika leo. Vyuohwe mitaani imeshuka katika maeneo yaliyofurika na kuzungumza na baadhi ya wananchi, na wengi wanalaumu uzembe katika utawala na vilevile miundo mbinu. Waandishi wetu wa Dar es Salaam Halid Famau na Dina Shahali wametembelea katika maeneo yaliyokuwa na mafuriko na wametuandalia ripoti ifuatayo. Cha kwanza tuchofanya kuondoa kwa watu, kwa watu wengi wameshatoka katika nyumba zao. Cha pili ni kwa hifadhi, baada ya kwa hifadhi, kwa tafutia misaada ya kibinadamu ili waweze kuweza kujikimu mpaka pale nyumba zita nyumba zao zitapokuwa ziko salama. Lakini vile vile, lingine mvua hizi bado zipo, hizi mvua bado zipo, na madhara mvua hizi kwa wananchi, bado ipo tahadhari kubwa ichukuliwe, na hasa sasa hivi maji mengi yamejaa kwenye mto Msimbazi yameanza kufurika na kuingia kwenye maeneo ambayo zamani yalikuwa hayangii, na kwa vile bahari imejaa, maji haya yatarudi katika nyumba za watu. Kwa hiyo tahadhari kubwa sana ambayo tunachukua sasa hivi ni kuhamisha watu ili wanusurike, na baadaye tuombe mvua hii ipungue, tuzame namna gani ya kuwarudisha kwenye makazi yao. Hii hali tatizo ni miundombinu, yaani kwa kweli miundombinu mibovu, mifereji iko juu juu. Ukiangalia kule kuna daraja jingine liko pale limezibwa, ni mfereji wake uelekee ulikoenda kwa hiyo hii hali sasa, sisi tunachomba yani, kama wananchi, ifike kwa wakubwa, waelewe, kama wanatutengezea mifereji, ikiteezwa mifereji, mbona freshi, maji yapita ya kwenye mifereji haya, au yakitimbiwa mabwawa upande ule kule maji yanatulia. Mimi niko hapa, nilikuwa naelekea ofisini, lakini sasa kulingana na hali yenyewe hamna njia. Yani maji yamejaa kila sehemu. Ki tatizo, tatizo miundombinu ya kwetu yani ni mbovu sana. Serikali yetu inabidi ifanye kazi, yani njia za pembeni hizi ambazo ni service road wangeweza kuweka lami, magari mengine yangekuwa yanaweza yakapita, halafu na sewage system zikawa zimetengeneza katika hali iliyo nzuri. Uzembe wa wajezi wenyewe, ii sehemu ilikuwa juu zaidi kuliko chini hasa kama hizi. Eh hey, ni uzembe huu wa serikali. Sasa kutengeneza kwa sababu vipi? Wakati wa kajima walivyotengeneza, wakati sisi tunacheza mpira Jangwani kulikuwa kuko chini, barabara inakuwa iko juu sana yani. Ina maana watu walikuwa wakiwa juu wanapita kule wanatutizama yani. Lakini sasa hivi kuko semseemu yani kule na huko kote kuko sawa, kwa hiyo maji kadi atakavyokuja kujaa kuja, lazima yapite juu ya, ya barabara hey, Jiji la Dar es Salaam pia linakabiliwa na uharibifu mkubwa wa miundombinu ya barabara ambapo barabara nyingi zimejaa mashimo, hususan kipindi cha mvua na kusababisha kero kwa watumiaji wa barabara hizo, iwe waenda kwa miguu au wanaotumia usafiri wa magari. VOA mitaani ilishuhudia baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wakikumbana na kero hiyo ya uharibifu wa barabara, ambao licha ya kulalamikiwa kwa muda mrefu, bado mamlaka husika ikiwemo manispaa haijachukua hatua ipasavyo za kuweka barabara katika hali ya kuridhisha. Wakati unaipata kusibabala ya muda mrefu sana, na miaka kama mitano ilipaka saa hizi babala. Na kilo unaipata kama mvua ikishanyesha babala zidi kuharibika, kama hivi hapo inavyoonekana na kama gari la wagonjwa vitokapo hospitali kwa toka wagonjwa mwimbili, yani kwa napata tabu sana kunasa kwa hii babala. Ya muda mrefu yani kifupi babala. Kwa serikali inavyomba mimi ili angalie mazingira ya babala watusaidie yani ya mazingira mazuri yani chemba na kero nyingine kwa, kwanza chemba inafumuka sana kwa mvua inavinyesha. Barabara nyingi za katikati ya jiji la Dar es Salaam ni mbovu, jambo linachangia pia kuwepo kwa msongamano mkubwa wa magari ambayo ni kero nyingine kubwa kwa wakazi wa jiji hilo. Usafiri kwanza haufai kabisa, kutokana ukiangalia mazingira yenyewe tu ya foleni. Miundo mbindo inasababisha kwa mfano, Dar es Salaam ikinyesha mvua kidogo, basi amini, kila barabara utakayopita kuna foleni. Kwa hiyo na hili serikali wamefeli kwa kweli vilevile vile ofisi za serikali nyingine ziame, ofisi zote sasa hivi ziko posta, ofisi yuko Vingunguti, ofisi weke Kigogo, ofisi wekwe Mbagala, za serikali mawizara mbalimbali vile yaamisho yapelekwe nje ya mji, hiyo na imani kwa asilimia kubwa sana itapunguza foleni ya jiji ya Dar es Salaam. Naam, hizo ndizo changamoto kadhaa zinazolikumba jiji la Dar es Salaam, huku mamlaka mbalimbali zinazohusika zikiendelea kutupiwa lawama kwamba hazifanyi jitihada za kutosha kukabiliana na mapungufu hayo yanayofanya jiji hili kupoteza sifa yake ya kuwa miongoni mwa majiji yanayovutia nchini Tanzania. Naam, hayo ni kwa makala ya vioe mitaani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, na hivi punde tu Sande Shomari atakusomeni muktasari wa habari. Uchunguzi wa maoni wakati wa uchaguzi mkuu wa Uingereza unaashiria kwamba chama kikuu cha Leba kilichotarajiwa kwenda sare na chama tawala cha Conservative cha waziri mkuu David Cameron kimepigwa na tsunami na chama kidogo cha kizalendo cha Scotland cha SNP na hivyo kusababisha hali kuwa ngumu kwa chama kimoja kuunda serikali peke yake. Ghasia zaidi ziligubika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, jana Alhamisi, wakati afisa wa juu wa Umoja wa Afrika akisema kwamba nchi hiyo iko katika mvutano mkubwa kuweza kufanya uchaguzi uliopangwa mwezi ujao. Baraza la seneti la bunge la Marekani limepitisha mswada unaolipa bunge haki ya kutathmini na pengine kuwa na uwezekano wa kupinga makubaliano yoyote ya kimataifa yaliyolenga kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran. Tawi la Alqaida huko Yemen inasema shambulizi la ndege la Marekani limeua mmoja wa viongozi wao wa juu Mwezi uliopita taasisi ya ujasusi ya Site iliripoti Alhamisi kwamba tawi la Alqaeda lilisema shambulizi la ndege la Marekani kwenye mji wa bandari wa Mukla lilimua Nasir bin Ali Al Ansi kiume na wanamgambo kadhaa. Asante sana sande, kwa muktasari huo wa habari na unafikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kwa alfajiri ya hii leo Ijumaa ya, Ijuma ya kheri kwa wote. Ni mwisho wa matangazo yetu kwa wiki hii ya kumekucha Afrika. Usikose kusikiliza Vyo Express saa kumi nusu, na matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba wenzangu wote walifanikisha matangazo haya hapa studio, sande Shomari Aida Isa, upande wa pili wa studio pamoja na fundi wa mitambo Zahra, mimi Rabud nikisema asanteni, kwaherini.