Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Meri Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo ya Ijumaa tarehe 8 mwezi Mei mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita band 19 na 22, vilevile 107.5fm Nairobi Kenya na 94.9 fm Bujumbura Burundi. Karibuni <muchas> katika matangazo yetu ya leo, maandamano na ghasia bado yanaendelea nchini Burundi kuelekea uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu. Polisi kwa macho yangu, naimboni kure yeah, walipiga watu grenade, watu wanaona na katika habari zetu za dunia basi, waziri mkuu wa Uingereza bwana David Cameron amechaguliwa tena katika wadhifa huo nchini humo. Na kama ilivyo ada ya leo, tutakuletea mjadala wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi kuelekea uchaguzi wa rais ambapo unatarajiwa kufanyika ifikapo Juni 26 mwaka huu wa 2015 hivyo basi, tunakusihi uwe nasi na kushiriki kwa kutupigia simu kwa namba 12261 9315 ama kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, lakini kabla ya kuanza mjadala wetu, usikiliza habari za dunia zikisomwa na Mary Mgawe. Katika habari za dunia, waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema ataunda serikali mpya baada ya chama chake cha Conservative kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge wa Alhamisi, ikiwa kinyume na kura za maoni kabla ya uchaguzi zilizobashiri kuwa watapata ushindi mdogo sana. Bwana Cameron atapata muhula mwingine wa miaka mitano kama waziri mkuu na chama chake cha Conservative kitachukua zaidi ya viti mia tatu ishirini na sita kati ya mia sita hamsini katika baraza la wawakilishi matokeo yao yamechochea kujiuzulu kwa viongozi wa upinzani ikiwemo Ed Miliband wa chama cha Leba. Akizungumza baada ya kukutana na malkia Elizabeth huko Buckingham, bwana Cameron ameapa kuongoza kama chama cha taifa moja, Uingereza moja, na kuahidi kuruhusu kura ya maoni kuamua kama Uingereza ibaki katika Umoja wa Ulaya wenye nchi wanachama ishirini na nane. Kwa upande wa biashara waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na mawaziri wa mambo ya nje wa baraza la ushirikiano wa guba huko Ufaransa kujadili masuala ya kieneo ikiwemo juhudi za kufikia makubaliano ya mwisho ya programu ya nyuklia na Iran na mzozo nchini Yemen. Mazungumzo ya Ijumaa yataweka msingi wa mkutano wa White House na viongozi wa Guba wiki ijayo. Baadhi ya mataifa ya Guba yameelezea hofu zao kuhusu uwezekano kwamba makubaliano juu ya programu ya nyuklia na Iran yanaweza kudhoofisha eneo. Pia wamezungumzia wa ushawishi wa Iran katika nchi kama vile Yemen, ambako Tehran inaaminika kuwasaidia waasi wa kishia wa kundi la Kihouthi. Helikopta iliyoanguka kaskazini mwa Pakistan imeua takriban watu saba, wakiwemo mabalozi wa Philippines na Norway kwa Pakistan na wake za mabalozi wa Malaysia na Indonesia. Maafisa wamesema helikopta ilianguka wakati ikitua leo huko Nalt Valley. Marubani wawili na mfanyakazi mmoja pia walikufa. Msemaji wa jeshi meja jenerali Asim Bajwal alisema katika mtandao wa Twitter kwamba mabalozi wa Poland na Uholanzi walikuwa miongoni mwa walionusurika na wana majeraha mbalimbali. Kundi la Taliban nchini Pakistan limedai kuhusika kuitungua ndege hiyo ikisema lilikuwa linamlenga waziri mkuu Nawaz Sharif. <coughs> Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Laiberia inatarajiwa kutangazwa kuwa haina ugonjwa wa ebola tena. Jumamosi hii itakuwa ni siku ya arobaini na mbili tangu ugunduzi wa mwisho wa ugonjwa huo nchini Liberia. Kwa ujumla, ugonjwa wa ebola katika eneo la Afrika Magharibi umesababisha maambukizo kwa watu zaidi ya elfu ishirini na sita na kuua zaidi ya elfu kumi na moja Watu wengine elfu nne mia saba kumi na sita wanaaminiwa kuwa walikufa kutokana na ebola tangu virusi vilipoenea kutoka kwenye mpaka wa Gine miezi 14 iliyopita, wakati ugonjwa huo ulipozuka Septemba mwaka jana. Picha za watu waliougua wakiwa wamelala kwenye mitaa ya Monrovia au kurudishwa na kushindwa kupata tiba ugonjwa huo kutoka kwenye vituo vya afya kulipelekea jumuiya za kimataifa kusaidia. Kundi la haki za binadamu nchini Siria limeishutumu serikali ya rais Bashar al Assad kwa kufanya mashambulizi mapya kwa kutumia gesi mbaya ya clorin. Mtandao wa Siria kwa ajili ya masuala ya haki za binadamu umesema mtu mmoja alikufa na wengine zaidi ya sitini wamejeruhiwa Alhamisi wakati helikopta za serikali zilipodondosha mapipa ya mabomu ya gesi katika takriban maeneo mawili. Kundi hilo la kibinadamu limesema kwa kutumia Twitter, mashambulizi yalifanyika katika vijiji vitatu kaskazini magharibi mwa Siria, yaani Aljanodia, Kansara na Hizarin, ambako mabomu yalipiga hospitali. Rais Asad ameshutumiwa mara kadhaa kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia na wapiganaji wanaojaribu kuipindua serikali yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, vile vile unaweza kutufuatilia kwa njia ya Twitter na vile vile Facebook. Umoja wa Mataifa umesema umepokea dola ishirini na mbili milioni tu kati ya dola milioni mia nne kumi na tano inazohitaji kwa ajili ya msaada wa dharura kutokana na tetemeko la ardhi la kiwango cha 7.8 kwa kipimo cha Richter huko Nepal. Jamil Mcgodrick, mkuu wa Umoja wa Mataifa huko Nepal, amesema michango kwa ajili ya juhudi za kibinadamu katika maeneo fukara katika taifa hilo la Himalaya kufuatia tetemeko la ardhi inahitaji kuongezwa haraka. Mcgodrick amesema maafisa wa misaada sasa wanafanya kazi ili watu wawe na mahali pa kuishi na mahitaji yao ya haraka ni kutatua mzozo huo kabla ya mvua za monsoon kuanza. Wizara ya sheria ya Marekani itachunguza kuhusu ukiukwaji wa haki za kiraia unaodaiwa kufanywa na idara ya polisi katika kitongoji cha Baltimore, maafisa wamesema Alhamisi, kufuatia kifo cha mtu mmoja mweusi aliyekuwa chini ya ulinzi wa polisi. Maafisa waliozungumza kwa masharti ya kutotajwa wameviambia vyombo vya habari kadhaa kwamba uh, mwanasheria mkuu Loreta Lynch anaweza kutangaza uchunguzi wa haki za kiraia mapema leo. Lynch aliyeingia madarakani wiki iliyopita aligusia, wakati akizungumza mbele ya bunge jana, alisema kwamba uchunguzi kutoka wizara ya sheria unatarajiwa kufanywa haraka iwezekanavyo. Karibu msikilizaji, katika mjadala wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi kuelekea uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika ifikapo Juni 26 mwaka huu wa 2015. Aprili 25, chama tawala cha CNDD FDD nchini Burundi kilimteua rais Pierre Nkurunziza agombe tena uraisi, ambapo wapinzani na baadhi ya raia wa Burundi walianza kuandamana kupinga hatua hiyo, kwa kusema ni uvunjwaji wa katiba kwa kuwa hairuhusu kiongozi kwa madarakani kwa vipindi vitatu. Mpaka sasa watu kadhaa wamekufa na wengine kujeruhiwa, huku mamia wakikimbilia nchini Rwanda na Tanzania kuhofia ghasia hizo. Kukuendeshea mjadala huu upo nami Idi Ligongo, mwenzangu Mary Mgawe, basi vilevile vile na tumepata bahati ya kuwa naye Willy Nyamutwe ambaye yeye ni mshauri mkuu wa masuala ya habari katika ikulu ya Bujumbura. Uh, baadaye pengine tukipata bahati tunaweza kuungana naye Shovinyo Mugwengweze ambaye yeye ni mkuu wa vuguvugu vugu la muungano unaopinga rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu ya tatu. Tunaye Jeremi Ngendakumana, mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka Burundi, na bwana Agaton Rwasa ambaye yeye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ja National Liberation Front mi NLF wote kwa pamoja nawaambia ni karibuni sana, na msikilizaji, popote pale ulipo, karibu sana katika mjadala wetu moja kwa moja, tukianza eh, kuangalia ama kuanza mjadala wetu tukiangalia kwamba mahakama ya katiba ya Burundi imesema ni ruhusa kwa rais Nkurunziza kugombea awamu ya tatu. Kwa nini? Eh, basi pengine wapinzani ama nikianza swali hili moja kwa moja na Bwana Agaton Rwasa, kwa nini bado eh, upinzani unaendelea kuwepo licha ya kwamba mahakama ya kikatiba ya nchini humo imetamka bayana kwamba inamruhusu rais Pierre Nkurunziza kugombea awamu ya tatu ya uraisi. Upinzani bado inaendelea kwa sababu ile koti ya kikatiba ilifanya pasipo utaratibu wowote ule kama ilivyotakiwa, kwa sababu koti ile, ile njimbe, njimbe, njimbe ya kati kama kugombea kwake Nkurunziza kungekuwa kumetupiliwa mbali na idara husika, yaani tume ya uchaguzi. Hawajafanya hivyo, ina maana kwamba kile kilichofanyika ni ujanja wa Pierre Nkurunziza kutaka kushinikiza tume ya uchaguzi imkubali kwamba ana haki ya kugombea, na anaelewa fika kwamba katiba haimruhusu na mkataba wa Arusha hamruhusu hata kidogo. Asante sana uh, bwana Agaton Rwasa. Nikielekeza swali hilo hilo uh, kwa bwana Jeremi Nyamitwe. E, Jeremi, tunafahamu tuna kwamba wewe pengine uko karibu kabisa na ikulu ya Bujumbura, na unaelewa kile ambacho kinaendelea ndani moja kwa moja, kama alivyozungumza uh, bwana Agaton Rwasa hapa kwamba kuna ujanja umefanyika kwa mahakama kumtangaza ama kusema kwamba Rais Pierre Nkurunziza ana haki ya kuendelea uh, kugombea awamu ya tatu. Nini hasa kilichopo? Kuna ukweli gani juu ya suala hilo ama shutuma hizo? Asante sana. Sijui uliuliza Jeremy au Willi? Sababu mimi ni Willi Nyamitwe. Oh, samahani bwana Willi <laughs> nimekosea hapo <laughs> ni uye radhi <laughs> asante. Sasa uh, mnajua uh, katika nchi zote duniani uh, wakati kunakuwa mzozo wa kuelewana kuhusu katiba uh, yani, kunapashwa kuwa koti na hiyo koti inapashwa kuja kutatua mzozo huyo, na hapa Burundi sasa tuna koti. Ikiwa sasa koti imekuja na ikatatua mzozo, kila mtu anapashwa kukubali na kufuatilia, sababu rais Pierre Nkurunziza sio yeye binafsi alisema kwamba atakuwa candidate wa uh, atakuja kugombea uh, kwa kiti cha uh, kuwa rais wa Jamhuri ya Burundi, ni chama CNDD, FDD, na chama CNDD FDD kina haki ya kuweza kumteua yule kinayoona kwamba anaeneza uh, ana haki ya kuweza kugombea uh, kwa ngazi hiyo na hivyo sasa, nawaza kila mtu akiwa ni mwanasiasa wa upinzani akiwa ni mwenye kuwa a, anaunga mkono Rais Nkurunziza anapaswa kuheshimu decision ya kutoka kwenye koti. <coughs> <coughs> Bwana Bwana Agatun Rasa, swali langu nalileta kwako, kama ambavyo umesikia Wili Nyamwitu alivyoeleza. Sasa koti ndo imekwisha toa uamuzi huo, ikiwa kama ndio mwimweli wa maamuzi, je, uamuzi wake uh, kama mnavyosema umekiuka katiba, mnaweza kuupinga wapi ama nini kinachoendelea sasa? Uh, ukweli ni kwamba koti yenyewe haina rufaa, na hapo ndipo mambo ndipo wameyawekea wame, wame, wame vizingi Wamefanya hivyo kwa sababu wanajua kwamba hakuna uswara koti hiyo, lakini vile vile wanaelewa sika kwamba si kila kesi inayokatwa na ama hukumu inayotolewa kwamba lazima watu waridhie waridhike nayo, na kama watu hawaridhiki hawa, hawa, nayo wana haki ya kutetea haki yao kama walivyoanza tayari kufanya, kupinga ukiukwaji wa katiba na ukiwa jimbali wa, wa, wa makubaliano ya Arusha kwa kitendo hicho walichokifanya chama <coughs> hicho cha CNDD-FDD na Raisi Nkurunziza na hata hiyo kauli ya huyo mheshimiwa kwamba eti chama kina haki amna, hakuna chama kilicho juu ya katiba. Katiba ndiyo inaongoza vyama, si vyama vinaamua juu ya katiba. Kwa hiyo waelewe ya kwamba huo utashi ambao umesheweli tu umimi uliokisiri katika chama kile hauwezi ukawa ndiyo kigezo, eti Rais Kuruziza lazima atawale muhula mwingine tena, wakati sheria haikubali, wakati makubaliano ya Warundi hayako kwenye mwelekeo huo. Asante bwana, uh, Agaton Rasa. Moja kwa moja sasa hivi nielekee kwake Jeremi Ngendakuma, na tunafahamu wewe ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki ambayo makao yake makuu yako uh, jijini Arusha nchini Tanzania. Katika uh, makubaliano ya Arusha ambayo pengine yaliwezesha kwa rais Pierre Nkurunziza kuweza kuchaguliwa na wabunge wa bunge la Burundi kuwa madarakani, inaonekana hapa kuna mkanganyiko wa kisheria baina ya katiba, katiba kwa sababu katiba inasema bayana kwa kwamba hakuna kiongozi anayeruhusiwa kuendelea uh, kukaa madarakani kwa uh, vipindi vitatu baada ya kuchaguliwa na wananchi. Lakini Rais Pierre Nkurunziza kipindi cha kwanza hakuchaguliwa na wananchi. Hebu tufafanulie hapa inakuwaje? Eh, asante sana. Eh, ni kweli mwaka elfu mbili na tano mheshimiwa rais alichaguliwa na mbunge, na hiyo sasa ni bunge, katiba yenyewe inasema kwamba e, baada ya uchaguzi, baada ya uchafuku kulikuwepo nchini Burundi, muhula wa kwanza ambao utakufuatilia e, utawala wa wa mpito rais atachaguliwa na bunge yenyewe. Kwa hiyo sasa hiyo e, haiko kinyume na makubaliano ya amani ambayo anatamka rasmi, yanatamka wazi kwamba hakuna mtu yeyote ambaye ataongoza nchi zaidi ya mihura miwili. Kwa hiyo sasa, hizo sheria mbili eh, makubaliano ya amani ya Arusha na katiba ya Burundi, zote zinaambatana, zinatakiwa zende sambamba eh, inakuwa na, ningesema kwamba wakati Mheshimiwa Rais ye mwenyewe alijaribu kubadilisha katiba akashindwa. Wakati yule alikuwa ameshaelewa kwamba ye mwenyewe hana haki ya kugombea tena, ndio maana alijaribu kubadilisha katiba ili imruhusie kugombea. Eh, wakati huu sasa tukisema kwamba wakati alishindwa kubadilisha katiba ili ailete upande wake ye mwenyewe anajua kwamba hana haki kugombe ya kugombea muhula wa tatu kutokana na makubaliano ya amani ya, ya Arusha ambayo anatamka wazi kwamba hakuna yeyote huyo ambaye ataweza kuchaguliwa zaidi ya mihula miwili. Kwa hiyo sasa i, iwe ni katiba ya Burundi iwe ni makubaliano ya Arusha, yote anaonyesha kwamba hakuna yeyote yu, yule ambaye anajiweza kuchaguliwa zaidi ya mihura miwili wili. Nyamwite, hebu changia hoja hapo. Nakubaliana na anayosema Jeremi Nderakumana. Uh, asante sana. Naona Jeremi Nderakumana ni mbunge uh, katika Afrika ya Mashariki, lakini tukumbushane kwanza kidogo. Unajua, wakati Burundi uh, serikali ya Burundi ilitaka kubadilisha katiba, haikuwa kamwe kulingana na muhura wa tatu wa mheshimiwa raisi au kusia uh, baadhi ya vipengele vinavyozungumzia uh, kuhusu uh, muhula. Sasa ilikuwa sababu gani? Kwa sababu unajua hivi, Burundi ilishaingia, iliingia kwenye jamii uh, la Afrika ya Mashariki, na hapo sasa kuna treaty, treaty iliyosainiwa ili, ili, ili na na Burundi. Sasa serikali ya Burundi inapaswa kubadili uh, katiba ili katiba iwe sambamba kuharmonize katiba ili iweze ku -ku -ku -ku kulingana na yaliyoombewa uh, na treaty. Cha pili kulikuwa mkutano um, unayoitwa uh, etat generau de la justice, yani uh, katika justice yani waliomba wenyewe kwamba kuna vipengele, baadhi ya vipengele vinapaswa kubadilishwa ili uh, mkatiba ya Burundi ili uh, tuwe na uh, justice yenye kuwa huru, na cha tatu ni wanasiasa wenyewe, wakati walikuwa wakikusanyika wenyewe walikuwa wanaomba kwamba kuna vitu uh, mbalimbali vinapaswa kubadilishwa. Sasa ukitizama project iliyotumiwa uh, uh, bunge hakuna kamwe uh, fasi kwenye unaweza kuta kwenye uh, waliweza kuweka uh, vipengele vinalingana na, na muhura wa mheshimiwa rais wa, wa Jamhuri uh. Sasa hiyo ni kusemesha ukweli uh. Sasa tukirudi nyuma kidogo, ikiwa tunasema kwamba tunaingia kuhusu uh, Arusha, mkataba wa Arusha ndiyo kweli, mkataba wa Arusha unasema kwamba hakuna mtu anaweza kuwa na, na anaweza kuzidisha uh, yani mihura miwili. Lakini sasa hivi kulikuwa mzozo, kulikuwa mzozo kusema kwamba je, muhura wa kwanza ni muhura wenye kulingana na kipengele cha 96 cha katiba ya Burundi au la? Watu wakasema, wamoja wanasema hicho, hi, huyu muhura unalingana na, na na katiba Uh, wengine wanasema haulingani na katiba. Hata huyo Jeremy Ngendakumana alikuwa akiongoza uh, chama CNDD-FDD hey, hata yeye mwenyewe alikuwa akikubali hivyo. Sasa leo ikiwa anasema kwamba hakubali, mnajua ni mambo ya siasa, mambo ya siasa, akua kubadilisha mawazo, kubadilisha mwenendo, mwenendo. Hivi sasa amebadili mwenendo, kama amebadili mwenendo, si tena mwanachama wa CNDD-FDD. CNDD-FDD ina, ina watu wasomi wenye waliweza kufata kusoma kwa makini uh, katiba wakaona kwamba huyu uh, uh, huyu mheshimiwa rais anaweza tena uh, kugombea na kuna sasa baadhi ya wana seneta waliuliza hii kot wakauliza, wakasema je, mtusaidie anaweza au hawezi. Asante sana bwana hawezi. Asante, asante sana bwana Willi. Uh, tutarejea kwako kwa sababu umemzungumzia bwana Jeremy Ngendakumana kwamba yeye vilevile aliridhia uh, haya masuala, labda tumsikie na yeye anasemaje. Eh, bwana Jeremy Ngendakumana, hebu tueleze jibu ambalo kile ambacho uh, bwana Willi Nyamitwe amekieleza. Asante sana mheshimiwa mtangazaji. Acha nimewape mfano kidogo. Seme kwamba mimi nakudai hela, halafu wewe unaniambia kama hela hizo umeshazipata, nije nizikichukue. Kawaida nakuja mimi mwenyewe, kama sasa mimi sina muda na natuma mtu mwingine, nasema wewe, nienda kwa mtu fulani akupe hela uniletee mimi. Kwa kuwa wewe hukunipa mikononi, nitakuja kukudai tena, niseme kwamba ni uta, w, w, kunipa mikononi wewe, kwa hiyo sasa nilipe tena. Mfano ni kama vile mwaka elfu mbili na tano wabunge na mimi ni kuwemo, tulitumwa na wananchi kutokana na sheria ya Burundi na katiba ili tuweze kuwachagulia rais. Kwa hiyo tulienda tukatekeleza matakwa ya wananchi ili tumchagua rais kwa niaba ya wananchi wenyewe, kwa hiyo sasa utakuja kusema kwamba kwa kuwa mimi sikuchaguliwa na wananchi wa nichaguliwa na wawakilishi wa wananchi nichaguwe tena. Kwa hiyo sasa nataka nijue wakati huyu mhura wa kwanza eh, mwaka elfu mbili na tano mwaka elfu mbili na kumi Mheshimiwa Kurunziza kuwa rais ya Burundi. Sawa kabisa. Sasa Bwana Wili Nyamwite, Bwana Ngendakuma nasubiri kidogo hapo hapo. Wili Nyamitwe, nadhani umemsikia yeah, vizuri. Sasa nafikiri swali lake ni kwamba muhula huu wa tatu unaongezwa kwa rais, je, ni kutokana na huu mzozo wa elfu mbili na tano ndio maana anakwenda kwenye muhula wa tatu ama kisheria anastahili? Ni kisheria, ni kisheria, sababu kuna wataalam au waliyeunda hii hii katiba au wameweza kukaa chini, wengine wametoa hata mahotuba mengi wakisema kwamba kweli, kusema kweli, muhula wa kwanza haulingani na katiba, sababu ingekuwa inalingana na katiba, hiki kipengele cha mia tatu na mbili kingefuata tu moja kwa moja kipengele cha 96. Sababu kile kipengele cha 96 kinasema kwamba mheshimiwa rais anachaguliwa na, na wananchi pekee na anaweza kutawala kwa mihula isiyozidi miwili. Sasa wengine wakasema, wakati tulikuwa tukibishana hapo, tulisema kwamba huyu wa kwanza Mu, anaweza kuja sababu inakuwa ni ni, ni, ni ni kama uh, eh, muhura inakuwa special, muhura unakuwa uh, uh, special huyu sasa haulingani na huyo-na hiyo mihula miwili inayotamkwa na uh, katiba ya ya Burundi. Uh, ndiyo maana sasa hata Mheshimiwa Jeremi Ngenda mm -hmm. kumana kabla yeye kutoka katika chama CNDD-FDD alikuwa akiamini hivyo. Sasa ikiwa sasa mwezi hii mi, miezi miwili amebadili mawazo na anaweza kutoa mfano wa wenye, mwenye kutoa pesa uh, mwenye ku-kuu kulipa deni hiyo sasa ujue kwamba kwa ku uh, interpret katiba hiyo haiwezi kuingia. Kwa kuinterpret katiba, si mambo ya rahisi, ni mambo yanakuwa uh, yenye uh, kuomba wataalam uh, ndiyo maana nchi zote zinakuwa na na, na koti ya kuweza ku, uh, kufuatilia kwa makini katiba, ijapokuwa sasa watu wanaweza kuja, kuja kuinterpret, uh, katiba jinsi wanavyopenda jinsi wanavyowaza. Uh, ikiwa mtu akiwa ni mechanic uh, alisoma mechanic anaweza kuja ku- uh, interpret katiba, nyingine ni mwalimu uh, ana interpret katiba, nyingine ni mwanabiashara ana interpret katiba, inaonyesha kwamba kunapaswa kuwa koti sasa ya kuweza kuja na kutatua mizozo yenye kuzushwa na hizo interpretations. Asante sana Bwana uh, Willi Nyamitwe. Moja kwa moja nirejee kwake uh, Bwana Agaton Rwasa. Bwana Agaton Rwasa, umesikiliza e, ufafanuzi huo kutoka kwa uh, Jeremy Ngendakumana kuzungumzia upande wake na vilevile Willi Nyamitwe. Sasa swali langu kwako ni kwamba unadhani hali ilivyo hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu kweli kuna mazingira ya kufanyika uchaguzi mkuu. Na kama yapo nyinyi kama eh, vyama vya upinzani, tunajua kuna wakati mlisema mnatarajia uh, kuungana na kuhakikisha kwamba mnachukua madaraka. Unadhani mazingira yapo ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini Burundi ifikapo Juni ishirini na sita mwaka huu? Kwa kutathmini hali inayojiri kwa sasa, ukweli ni kwamba hakuna uchaguzi wa huru na wa haki unaowezekana kwa sasa. Kwanza, Katiba yenyewe ambayo ndiyo sheria mama inavunjwa kinagaubaga na leo naweza nikasema ni test sasa kwa tume ya uchaguzi kama itakubali kushinikizwa na, na matakwa ya rais na hiyo koti yake, au la. Pili, kuna tatizo la usalama kiusalama, nchi haiko kwenye hali ya kusema kwamba watu waende kwenye uchaguzi hali wametulia maana yanayojiri sasa hivi, unakuta watu wanaandamana, wanapigwa risasi na mapolisi ambao wamekuwa pamoja na vijana wa Imbonerakure wamevalia sare za kipolisi, wana silaha kila kitu. Sasa usalama ukiwa katika hali hiyo, nani atakaye kuwa na hakika ya kwamba usalama wake katika uchaguzi, kinyang'anyiro cha uchaguzi, utakuwa unahakikishwa? na pili, haya malumbano, watu wengine wanakimbia, na ni wapiga kura. Asubuhi nilisikiliza BBC wanataja kwamba watu zaidi ya elfu mbili ishirini na tano wamesha kimbia kutoka kusini kuelekea Tanzania, wengine maelfu makumi elfu, wako Rwanda, wengine wako Kongo, na wanazidi kwenda tu, na serikali hiyo hiyo sasa hivi imeminya haki za wananchi, hata kwa nyuma nani haki yao ya kufuata taarifa. Redio mbalimbali zimefungwa, zingine pengine zimefungwa ki, kiujumla, zingine zimefungiwa matangazo yake ya ndani ya nchi, zimesalia ni Bujumbura pekee. Sasa hali kama hiyo unapowafanya wananchi wakae kwenye wasiwasi wasi, na unawataka waingie kwenye uchaguzi, ni uchaguzi wa namna gani? Na uchaguzi unaotaka uendeshwe, wakati sheria, katiba ambayo ndiyo msingi wa sheria zote umeika, umeikanyaga kabisa. Huo ni ukengeufu wa kisiasa ambao hautusaidii. Inafaa kwanza mzozo huo utoke njiani, umalizwe. Asante sana bwana. Wajadiliane, watatue mzozo huo kisha tuingie kwenye uchaguzi. Kwa hiyo pendekezo ni kwamba kama vile au imeshasema pendekezo ni kwamba huu uchaguzi uahirishwe kwanza, tushughulikie swali la uwiano na usalama, ili watu tuingie kwenye uchaguzi tukiwa sote na confidence kwamba tunaingia kwenye uchaguzi unaoweza ku, kukuwa kwenye misingi ya inayokubalika kidemokrasia. Asante sana bwana Agaton Rwasa kwa swali uh, moja. Kabla hatujamia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, moja kwa moja kwake Wili Nyamwito, unadhani rais Pierre, uh, uh, Pierre Nkurunziza anaipenda sana Burundi? Kwa sababu tunajua kabisa kuna watu sasa hivi wanakufa, kuna watu wanaandamana, kuna watu wanapinga na, na ukichukulia Umoja wa Afrika umeshasema bayana kwamba ni bora uh, uchaguzi ukahairishwa, kwa sababu kuna watu wanakimbia Burundi, wanaingia Tanzania, Rwanda na Congo. Kwa nini unadhani rais Pierre Nkurunziza asiweze kuruhusu pengine mgombea mwingine wa chama chake kuweza kugombea badala yeye kugombea? Labda bila shaka, ili nafikiri tungekamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio, alafu tuende tukakutane kule katika njia ya mtandao. Kaeni tayari basi, wachambuzi wa, wa wetu, tutakutana nanyi tena baadaye.