Waxay dawucugeysata xilirki kadexhii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, VOA ikitangaza kutoka Washington DC buni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi meri Mgawe. Waziri wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema jeshi nchini kwake limeongeza nguvu dhidi ya kundi wa la waasi la Allied Democratic Forces kutoka Uganda linaloshutumiwa kwa mauaji ya hivi karibuni ya wanajeshi wawili wa Tanzania. Lambert Mende amesema serikali ina nia ya dhati kuondoa kundi hilo lenye silaha ili kulinda maisha ya raia wake na mali zao, katika baadhi ya maeneo ambako waasi hao mara nyingi wanafanya operesheni zao. Amesema hawawezi kukubali mauaji ya washirika wake wa MONISCO kwa sababu wanakwenda nchini kwao wa kusaidia. Maelezo yake yamekuja baada ya shambulizi moja la kijeshi lililopelekea mauaji ya kamanda wa juu wa waasi wa ADF wiki iliyopita. Msemaji wa jeshi la Uganda UPDF amesema jeshi limeanza kampeni za juhudi za kuvunja misimamo mikali ili kuondoa uandikishwaji unaofanywa na makundi ya kigaidi ikiwemo lile la Al Shabab kutoka Somalia. Kanali Padi Yankunda amesema hatua hiyo imekuja baada ya kundi la kigaidi la Allied Democratic Force kuanza kuandikisha vijana wenye msimamo mkali kwa ajili ya Al Qaida katika eneo hilo. Ankunda amesema jeshi lina lengo la kuzuia uandikishaji wa kigaidi kwa kuelimisha watu kuhusu harakati za kundi hilo. Na shirika la afya duniani limetangaza nchi ya Liberia kuwa haina virusi vya ugonjwa wa Ebola. WHO ilitoa tangazo hilo baada ya Liberia kuripoti kuwa hakuna kesi mpya za Ebola. Hata hivyo, taifa hilo la Afrika Magharibi bado limeathiriwa na ugonjwa huo. Sierra Leone na Guinea zilizo karibu na Liberia zote zimeripoti kuwepo kwa kesi tisa wiki iliyopita. WHO pia ilitangaza mabadiliko ya maelezo ya ugonjwa wa Ebola. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Jumaamosi ni siku ya kitaifa kuomboleza vifo vya watu saba waliouawa katika helikopta iliyoanguka ikiwemo mabalozi wa Pakistan kutoka Philippines na Norway na wake za mabalozi wa Malaysia na Indonesia nchini Pakistan. Wafanyakazi watatu pia waliuawa katika ajali hiyo. Maafisa wa usalama wanasema miili yao imehifadhiwa katika kituo cha jeshi cha Rawal Pindi Nur Khan. Maafisa wanasema helikopta hiyo iliyokuwa na takriban watu 17 ndani yake ilianguka Ijumaa katika eneo la Naltar Valley, kaskazini mwa Pakistan. na maafisa maafisa wa jeshi la Korea Kusini wamesema, wamesema Korea Kaskazini imefanya majaribio matatu ya makombora ya kushambulia meli za kivita siku moja baada ya kuonya kuwa inaweza kuvamia meli za Korea Kusini bila kutoa taarifa. Maafisa wa Seoul wamesema makombora yalifyatuliwa karibu saa moja leo kutoka eneo karibu na mashariki mwa mji wa bandari wa Wonsan. Korea Kaskazini iko chini ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa kupinga uendelezaji au kutumia utaalamu wa makombora ya kujikinga. Basi nitarejea tena baadaye kukusomea muktasari wa habari. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika mjadala ambapo tutazungumzia hali ya kisiasa nchini Burundi kuelekea uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika ifikapo Juni 26 mwaka huu wa 2015. Aprili 25 chama tawala cha CNDD-FDD nchini Burundi kilimteua Rais Pierre Nkurunziza agombee tena uraisi ambapo wapinzani na baadhi ya raia wa Burundi walianza kuandamana kupinga hatua hiyo kwa kusema ni uvunjwaji wa katiba kwa kuwa hairuhusu kiongozi kwa madarakani kwa vipindi vitatu. Mpaka sasa watu kadhaa wamekufa na wengine kujeruhiwa huku mamia wakikimbilia nchini Rwanda na Tanzania kuhofia ghasia hizo. Kukuendeshia mjadala huu upo nami Idi Ligongo zangu Mary mgawe basi vilevile vile, na tumepata bahati ya kuwa naye Willy Nyamutwe ambaye yeye ni mshauri mkuu wa masuala ya habari katika ikulu ya Bujumbura. Baadaye pengine tukipata bahati, tunaweza kuungana naye Shovinyo Mugwengwezo ambaye yeye ni mkuu wa vuguvugu la muungano unaopinga Rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu ya tatu. Tunaye Jeremi Ngendakumana, mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka Burundi, na Bwana Agaton Rwasa ambaye yeye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ja National Liberation Front. NLF wote kwa pamoja, mi nawambia ni karibuni sana na msikilizaji, popote pale ulipo, karibu sana katika mjadala wetu moja kwa moja. Tukianza eh, kuangalia ama kuanza mjadala wetu tukiangalia kwamba mahakama ya katiba ya Burundi imesema ni ruhusa kwa rais Nkurunziza kugombea awamu ya tatu. Kwa nini? Eh, basi pengine wapinzani ama nikianza swali hili moja kwa moja na bwana Agaton Ruasa, kwa nini bado eh, upinzani unaendelea kuwepo licha ya kwamba mahakama ya kikatiba ya nchini humo imetamka bayana kwamba inamruhusu rais Pierre Nkurunziza kugombea awamu ya tatu ya urais, bado inaendelea kwa sababu ile koti ya kikatiba ilifanya pasipo utaratibu wowote ule, kama ilivyotakiwa, kwa sababu koti ile ile ya kati kama kugombea kwake Nkurunziza kungekuwa kumetupiliwa mbali na idara husika, yaani tume ya uchaguzi. Hawajafanya hivyo, ina maana kwamba kile kilichofanyika ni ujanja wa Pierre Nkurunziza kutaka kushinikiza tume ya uchaguzi imkubali kwamba ana haki ya kugombea na, na anaelewa fika kwamba katiba haimruhusu na mkataba wa Arusha haimruhusu hata kidogo. Asante sana uh, bwana Agaton Rwasa, nikielekeza swali hilo hilo uh, kwa bwana Nyamitwe, tunafahamu kwamba wewe pengine uko karibu kabisa na ikulu ya Bujumbura na unaelewa kile ambacho kinaendelea ndani moja kwa moja, kama alivyozungumza uh, bwana Agaton Rwasa hapa, kwamba kuna ujanja umefanyika kwa mahakama kumtangaza ama kusema kwamba Rais Pierre Nkurunziza ana haki ya kuendelea uh, kugombea awamu ya tatu. Nini hasa kilichopo? Kuna ukweli gani juu ya suala hilo ama shutuma hizo mnajua uh, katika nchi zote duniani uh, wakati kunakuwa mzozo wa kuelewana kuhusu katiba uh, yani kunapashwa kuwa koti na hiyo koti inapashwa kuja kutatua mzozo huyo na hapa Burundi sasa tuna koti ikiwa sasa koti imekuja na ikatatua mzozo kila mtu anapashwa kukubali na kufuatilia sababu rais Pierre Nkurunziza Sio yeye binafsi alisema kwamba atakuwa candidate wa uh, atakuja kugombea uh, kwa kiti cha uh, kuwa rais wa jamhuri ya Burundi ni chama CNDD FDD, na chama CNDD FDD kina haki ya kuweza kumteua yule kinayoona kwamba anaeleza uh, ana haki ya kuweza kugombea uh, kwa ngazi hiyo na hivyo sasa, nawaza kila mtu akiwa ni mwanasiasa wa upinzani akiwa ni mwenye kuwa a, anaunga mkono Rais Nkurunziza anapasa kuheshimu Uh, decision ya kutoka kwenye koti. Bwana Agaton, asa swali langu nalileta kwako, kama ambavyo umesikia Wili Nyamwito alivyoeleza. Sasa koti ndo imekwisha toa uamuzi huo, ikiwa kama ndio mwimweli wa maamuzi, je, uamuzi wake, uh, kama mnavyosema umekiuka katiba, mnaweza kuupinga wapi ama nini kinachoendelea sasa? Ukweli uh, okay, ni kwamba koti yenyewe haina rufaa, na hapo ndipo mambo ndipo wameyawekea wame, wame, wame vingi wamefanya hivyo saa, wanajua kwamba kwa hakuna isara koti hiyo, lakini vile vile wanaelewa fika kwamba si kila kesi inayokatwa na ama hukumu inayotolewa kwamba lazima watu wazi waridhike nayo, na kama watu hawaridhiki hawa, hawa, hawa, hawa nayo wana haki ya kutetea haki yao kama walivyoanza tayari kufanya kupinga ukiukaji wa katiba na upitiwajimbali wa, wa, wa, wa makubaliano ya Arusha, kwa kitende hicho walichokifanya chama <coughs> hicho cha CNDD-FDD na Rais Nkurunziza, na hata hiyo kauli ya huyo mheshimiwa kwamba eti chama kina haki. Amna, hakuna chama kilicho juu ya katiba. Katiba ndiyo inaongoza vyama, si vyama vinaamua juu ya katiba. Kwa hiyo waelewe ya kwamba huo utashi ambao umesheeni tu umimi uliokithiri katika chama kile, hauwezi ukawa ndio kigezo eti rais Kuruziza lazima atawale muhula mwingine tena, wakati sheria haikubali, wakati makubaliano ya Warundi hayako haya, haya, kwenye mwelekeo huo. Asante Bwana uh, Agaton Rasa. Moja kwa moja sasa hivi nielekee kwake Jeremi Ngendakuma, na tunafahamu wewe ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki, ambayo makao yake makuu yako uh, jijini Arusha nchini Tanzania, katika uh, makubaliano ya Arusha ambayo pengine yaliwezesha kwa Rais Pierre Nkurunziza kuweza kuchaguliwa na wabunge wa bunge la Burundi kuwa madarakani. Inaonekana hapa kuna mkanganyiko wa kisheria baina ya katiba, kwa sababu katiba inasema bayana kwamba hakuna kiongozi anayeruhusiwa kuendelea uh, kukaa madarakani kwa uh, vipindi vitatu baada ya kuchaguliwa na wananchi. Lakini rais Pierre Nkurunziza kipindi cha kwanza hakuchaguliwa na wananchi. Hebu tufafanulie hapa, inakuwaje? E, ni kweli mwaka elfu mbili na tano mheshimiwa rais alichaguliwa na mbunge na hiyo sasa ni bunge. Katiba yenyewe inasema kwamba e, baada ya uchaguzi, baada ya uchafuku ulikuwepo nchini Burundi, muhura wa kwanza ambao utakufuatilia utawala wa wa mpito, rais atachaguliwa na bunge yenyewe. Kwa hiyo sasa hiyo e, haiko kinyume na makubaliano ya amani ambayo anatamka rasmi, anatamka wazi kwamba hakuna mtu yeyote ambaye ataongoza nchi zaidi ya mihura miwili. Kwa hiyo sasa, hizo sheria mbili, makubaliano ya amani ya Arusha na katiba ya Burundi, zote zinaambatana, zinatakiwa ziende sambamba. E, ningesema kwamba wakati mheshimiwa rais mwenyewe alijaribu kubadilisha katiba akashindwa wakati yule alikuwa ameshaelewa kwamba yeye mwenyewe hana haki ya kugombea tena. Ndio maana alijaribu kubadilisha katiba ili imruhusie kugombea. Eh, wakati huu sasa tukisema kwamba wakati alishindwa kubadilisha katiba ili ailete upande wake, yeye mwenyewe anajua kwamba hana haki ya kugombea muhula wa tatu kutokana na makubaliano ya ya amani ya Arusha ambayo anatamka wazi kwamba hakuna yeyote huyo ambaye ataweza kuchaguliwa zaidi ya mihula miwili. Kwa hiyo sasa i, iwe ni katiba ya Burundi, iwe ni makubaliano ya Arusha yote anaonyesha kwamba hakuna yeyote yu, yule ambaye anaweza kuchaguliwa zaidi ya mihula miwili. Wili Nyamwite, hebu changia hoja hapo. Unakubaliana na anayosema Jeremy Nderakumana. Uh, asante sana, naona Jele Mwingi na kumana ni mbunge uh, katika Afrika ya Mashariki, lakini tukumbushane kwanza kidogo, unajua wakati Burundi uh, serikali ya Burundi ilitaka kubadilisha katiba haikuwa kamwe kulingana na muhura wa tatu wa mheshimiwa rais au kusia uh, baadhi ya vipengele vinavyozungumzia uh, kuhusu uh, muhula sasa ilikuwa sababu gani kwa sababu unajua hivi burundi ilishaingia iliingia kwenye jamii uh, la afrika ya mashariki na hapo sasa kuna treaty treaty iliyosainiwa ili, ili, ili na na burundi sasa serikali ya burundi inapashwa kubadili uh, katiba ili katiba iwe sambamba uh, ku harmonize katiba ili iweze ku, ku, ku, ku, ku, kulingana na yaliyoombewa uh, na treaty cha pili kulikuwa uh, mkutano uh, unaoitwa etat general de la justice, yani uh, katika justice, uh, yani waliomba wenyewe kwamba kuna vipengele, baadhi ya vipengele vinapaswa kubadilishwa ili uh, mkatiba ya Burundi, ili uh, tuwe na uh, justice yenye kuwa huru. Na cha tatu ni wanasiasa wenyewe, wakati walikuwa wakikusanyika wenyewe walikuwa wanaomba kwamba kuna vitu uh, mbalimbali vinapaswa kubadilishwa. Sasa ukitizama project iliyotumiwa uh, uh, bunge hakuna kamwe uh, fasi kwenye unaweza kuta kwenye uh, waliweza kuweka uh, vipengele vinalingana na, na muhura wa mheshimiwa Rais wa, wa jamhuri uh. Sasa hiyo ni kusemesha ukweli uh. Sasa tukirudi nyuma kidogo, ikiwa tunasema kwamba tunaingia kuhusu uh, Arusha, mkataba wa Arusha ndiyo kweli. Mkataba wa Arusha unasema kwamba hakuna mtu anaweza kuwa na anaweza kuzidisha uh, yani mihura miwili. Lakini sasa hivi kulikuwa mzozo, kulikuwa mzozo kusema kwamba je, muhura wa kwanza ni muhura wenye kulingana na kipengele cha 96 cha katiba ya Burundi au la? Watu wakasema, wamoja wanasema Hicho ki, hi, hi, huyu muhura unalingana na, na na katiba. Uh, wengine wanasema haulingani na katiba, hata huyo Jeremy Ngenda Kumana alikuwa akiongoza Uh, chama CNDD-FDD hata hey, yeye mwenyewe alikuwa akikubali hivyo. Sasa leo ikiwa nasema kwamba hakubali, mnajua ni mambo ya siasa. Mambo ya siasa anakuwa kubadilisha mawazo, kubadilisha mwenendo, mwenendo. Hivi sasa amebadili mwenendo, kama amebadili mwenendo, si tena mwanachama wa CNDD-FDD. CNDD-FDD wa ina, ina, watu wasomi wenye waliweza kufata kusoma kwa makini uh, katiba, wakaona kwamba hiki huyu huyu uh, uh, mheshimiwa Raisi anaweza tena uh, kugombea na kuna sasa baadhi ya wana seneta waliuliza hii court, wakauliza wakasema, je, mtusaidie, anaweza au hawezi. Tutarejea kwako, kwa, kwa sababu umemzungumzia bwana Jeremy Ngendakumana kwamba yeye vile vile aridhia haya masuala, labda tumsikie na yeye anasemaje. Seme kwamba mimi nakudai hela Halafu wewe unaniambia kama hela hizo umeshazipata nije nizichukue. Kawaida nakuja mimi mwenyewe, kama sasa mimi sina muda na natuma mtu mwingine, nasema wewe, nienda kwa mtu fulani akupe hela uniletee mimi. Kwa kuwa wewe hukunipa mikononi, nitakuja kukudai tena niseme kwamba ni kunipa mikononi wewe, kwa hiyo sasa nilipe tena. Huo mfano ni kama vile mwaka elfu mbili na tano abunge na mimi ni kuwemo, tulitumwa na wananchi kutokana na sheria ya Burundi na katiba, ili tuweze kuwachagulia rais. Kwa hiyo tulienda tukatekeleza matakwa ya wananchi, ili tumchagua rais kwa niaba ya wananchi wenyewe. Kwa hiyo sasa utakuja kusema kwamba kwa kuwa mimi sikuchaguliwa na wananchi, nichaguliwe na wawakilishi wa wananchi, nichague tena. Kwa hiyo sasa nataka nijue, wakati huyu muhura wa kwanza Uh, mwaka elfu mbili na tano, mwaka elfu mbili na kumi Mheshimiwa Nkurunziza kuwa rais ya Burundi. Bwana Agathon Rwasa umesikiliza e, ufafanuzi huo kutoka kwa Jeremy Ngendakumana na kuzungumzia upande wake na vile vile Willy Nyamitwe. Sasa swali langu kwako ni kwamba unadhani hali ilivyo hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu kweli kuna mazingira ya kufanyika uchaguzi mkuu, na kama yapo, nyinyi kama e, vyama vya upinzani, tunajua kuna wakati mlisema mnatarajia a, kuungana na kuhakikisha kwamba mnachukua madaraka. Unadhani mazingira yapo ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini Burundi ifikapo Juni ishirini na sita mwaka huu? Kwa kutathmini hali inayojiri kwa sasa, ukweli ni kwamba hakuna uchaguzi uliyo wa huru na wa haki unaowezekana kwa sasa. Kwanza katiba yenyewe ambayo ndiyo sheria mama inavunjwa kinagaubaga na leo naweza nikasema ni testi sasa kwa tume ya uchaguzi kama itakubali kushinikizwa na, na matakwa ya rais na hiyo koti yake au la hili kuna tatizo la usalama kiusalama, nchi haiko kwenye hali ya kusema kwamba watu waende kwenye uchaguzi hali wametulia. Maana yanayojiri sasa hivi, unakuta watu wanaandamana, wanapigwa risasi na mapolisi ambao wamekuwa pamoja na vijana wenye bonela kule, wamevalia sare za kipolisi, wana silaha kila kitu. Sasa usalama ukiwa katika hali hiyo, nani atakayekuwa kuwa na hakika ya kwamba usalama wake katika uchaguzi, kinyang'anyiro cha uchaguzi utakuwa unahakikishwa. Na pili haya malumbano, watu wengine wanakimbia na ni wapiga kura wengine, maelfu makumi elfu, wako Rwanda, wengine wako Kongo, na wanazidi kwenda tu, na serikali hiyo hiyo sasa hivi imeminya haki za wananchi hata kwa nyuma na, na, na haki yao ya kufuata taarifa redio mbalimbali zimefungwa, zingine pengine zimefungwa kiujumla, ki zingine zimefungiwa matangazo yake ya ndani ya nchi ya, zimesalia ni Bujumbura pekee. Sasa hali kama hiyo unapowafanya wananchi wakae kwenye wasiwasi wasi, na unawataka waingie kwenye uchaguzi, ni uchaguzi wa namna gani? Na uchaguzi unaotaka uendeshwe wakati sheria katiba, ambayo ndiyo msingi wa sheria zote umeika, umeikanyaga kabisa, huo ni ukengeufu wa kisiasa ambao hautusaidii. Inafaa kwanza mzozo huo utoke njiani umalizwe, kisha tuingie kwenye uchaguzi tukiwa sote na confidence kwamba tunaingia kwenye uchaguzi inayokubalika kidemokrasia. Hivi sasa basi tumepata bahati ya kuwa na bwana uh, Shavinyo Mugwengezo ambaye tulikuwa tunatarajia kuwa naye toka hapo mwanzo. Bwana Shavinyo, tumeongea mambo mengi, lakini moja kwa moja tusikie kutoka kwako. Tunafahamu kabisa kwamba mlikuwa mnajiandaa kuhakikisha kwamba eh, pengine upinzani unakuwa pamoja na kuleta hali ya shwari na uchaguzi huweza kufanyika ukiwa salama bin salimini. Hebu tueleze, unadhani kwamba kuna haja ya kuendelea kufanyika uchaguzi wa Burundi? Na kama ipo, kwa nini? Na kama hamna, kwa nini, baada ya dunia nzima kutoa ushauri kwa mwenyeshimiwa pita nguu zima? Hivi unafika kama watu unapumbavu kiasi kwamba wanaweza kuwa hawajui sababu gani wako barabarani? Watu wako barabarani, bwana, kwa sababu muhula watatu ambao si halali hauwezekani, kwa sababu huko kinyume na sheria zote uko kinyume na mkataba wa Arusha, uko kinyume, uko kinyume na na katiba ya taifa letu. Sio kwa sababu watu wanamchukia huyu Rais pita kitazungugiza, watu wamekinaishwa na yeye kugwania muhula ambao hana haki nao. E, sisi tuko wanasiasa na katika siasa sisi tunazitumia, uongo hauna nafasi kwa sababu hizi hali ambazo tunazizungumzia sisi ni hali pika, ni hali hai, ni hali ambazo mtu yeyote mwenye busara kimama amejishuhudia. Sasa nitamkamata kwamba huyu ndugu yangu Nyamitwe nimchukue kama ni mwongo, kwa sababu ni muongo ambao anazungumzia amba, uongo ambao usiokuwa uongo. Mi nadhani kwamba sisokuwa wazi ni huyu muhula tu. Sisi tunadhani kwamba mkataba ambao ulikuwa ni mkataba wa Arusha, ambao ulileta uli, uli, uli, uli, uwiano baina ya Warundi, ambao uliweza kuonyesha kwamba maraisi hawa ambao tuna tumezu, uzoefu nao baada ya miaka kumi wanakuwa wamekuisha choshwa, halafu wanaingia katika hali mbaya mbaya za kuweza kupokonya haki za, za, za binadamu ni huyu mhula tu ambao niunaita shida. Asante sana, sisi tunashukuru sana. Uh, kwa kuwa nasi, nakushukuru sana Bwana Wili Nyamitwe, uh, Agaton Rasa, Jeremi Ngendakumana na Shovinyo Mugwengezo na wasikilizaji wote mliotuandikia kwenye Facebook, halikadhalika mliotupigia simu. Mimi ni Idi Ligongo. Naitwa Meri Mgana, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. itukio ndio tunakaribia hivyo kumaliza uh, matangazo yetu. Basi sasa, na kusomea muktasari wa habari. Waziri wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo amesema jeshi nchini kwake limeongeza nguvu dhidi ya kundi la waasi la Allied Democratic Forces kutoka Uganda linaloshutumiwa kwa mauaji hivi karibuni ya wanajeshi wawili wa Tanzania. Lambert Membe amesema serikali ina nia dhati kuondoa kundi hilo lenye silaha ili kulinda maisha ya raia wake na mali zao katika baadhi ya maeneo ambako waasi hao mara nyingi wanafanya operesheni zao. Msemaji wa jeshi la Uganda, UPDF amesema jeshi limeanza kampeni za juhudi za kuvunja misimamo mikali ili kuondoa undikishwaji unaofanywa na makundi ya kigaidi ikiwemo lile la al shabab kutoka Somalia. Kanali Ipade ya Nkunda amesema hatua hiyo imekuja baada ya kundi la kigaidi la Alaya Democratic Front kuanza kuandikisha vijana wenye msimamo mkali kwa ajili ya Alqaida katika eneo hilo. Shirika la Afya Duniani limetangaza nchi ya Liberia kuwa haina virusi vya ugonjwa wa Ebola na WHO imetoa tangazo hilo baada ya Liberia kuripoti kuwa hakuna kesi mpya za Ebola. Hata hivyo, taifa hilo la Afrika Magharibi bado limeathiriwa na ugonjwa huo na Jumamosi ni siku ya kitaifa kuomboleza vifo vya watu saba waliouawa katika helikopta iliyoanguka ikiwemo mabalozi wa Pakistan kutoka Philippines na Norway na wake za mabalozi wa Malaysia na Indonesia. Wafanyakazi watatu pia waliuawa katika ajali hiyo. Maafisa wa usalama wanasema miili yao imehifadhiwa katika kituo cha jeshi cha Rawalpindi Nur Khan na maafisa wa jeshi la korea kusini wanasema korea ya kaskazini imefanya majaribio matatu ya makombora ya kushambulia meli za kivita siku moja baada ya kuonya kuwa inaweza kuvamia meli za korea kusini bila kutoa taarifa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.