Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Sigara za elektroniki zimepigwa marufuku katika nchi nyingi na zinapatikana kwa wingi kwingineko, na pia huuzwa kwa njia ya intanet karibu kila mahali. Umaarufu wa bidhaa hizi umevuka uwezo wa wanasayansi kubaini kama ni salama au zina athari za kiafya lakini sigara za elektroniki maarufu kama e-cigarettes zina nikotin, na hiyo ndio inawatia wasiwasi madaktari na maafisa wa afya ya umma kuhusu bidhaa hii ambayo umaarufu wake umeongezeka zaidi kwa vijana. Tangazo kwenye YouTube la blue electronic cigarettes linatumia mtindo ule ule ambao ulikuwa ukitumiwa kwa bidhaa za tumbaku hapa Marekani. Mwanamke mtanashati au mwanamme wa miraba minne ana ushawishi umma ununue bidhaa hiyo. Vijana wanaona matangazo kama haya, na utafiti umebaini kuwa e-cigarettes ni maarufu miongoni mwa vijana. Kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi hapa Marekani kinasema matumizi yameongezeka maradufu miongoni mwa vijana wa Marekani katika kipindi cha mwaka mmoja tu. Katika tangazo jingine kwenye YouTube, kijana anazungumzia kuhusu matumizi au kuvuta e-cigarettes. Anadai haina madhara kama vile kunywa kahawa. Dr Jonathan Winikoff anasema ni tabia hatari sana kwa watoto na vijana kuifuata. Majaribio kwa bidhaa yoyote yenye nikotin ikiwemo e cigarettes ni kama vile kucheza tombola kwa maisha yako. Winikoff, daktari wa watoto katika hospitali ya wa watoto huko Massachusetts, anasema nikotin inaweza kuathiri kumbukumbu za vijana. Inaweza kuongeza mivutano, mkanganyiko wa akili na wasiwasi. Na katika habari nyingine, mashirika ya misaada yanajitahidi kudhibiti mlipuko mkubwa wa surua nchini Sudan. Wizara ya afya inaongoza juhudi za Umoja wa Mataifa na za kimataifa kuwapatia chanjo watoto milioni nane walio na umri wa chini ya miaka mitano dhidi ya ugonjwa huu ambao mara nyingine husababisha vifo. Hadi sasa watoto 27 wamepoteza maisha kutokana na surua. Mashirika ya misaada yamekamilisha awamu ya kwanza ya kampeni ya chanjo ambapo watoto milioni mbili nchini Sudan walio na umri wa chini ya miaka mitano wamepatiwa chanjo dhidi ya surua. Mwakilishi wa idara ya kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa nchini Sudan Girt Copeler anasema nchi inaathiriwa na mlipuko mkubwa wa surua kuwahi kutokea katika miaka kadhaa. Amesema tatizo linalochangia ni ukosefu wa chanjo za mara kwa mara dhidi ya surua na ukosefu wa uwezo wa kufika katika maeneo kadhaa yenye mizozo. Capeler anasema takriban watoto milioni moja na nusu wamenyimwa misaada ya kibinadamu ikiwemo chanjo katika eneo la Jebel Mara ambalo linapakana na Dafur kusini, kaskazini na kati, miliba ya Nuba huko Kodofan kusini na baadhi ya maeneo katika jimbo la Blue Nile. Katika muda wa miezi minne iliyopita, UNICEF inaripoti kumekuwepo na kesi elfu mbili na mia mbili zilizothibitishwa na kesi elfu nne ambazo zinashukiwa ni surua nchini Sudan. UNICEF inasema kwamba ni mara nne zaidi kuliko kiwango cha kawaida cha surua kwa mwaka katika muda wa miaka kadhaa iliyopita, asilimia 54 ya kesi zilizothibitishwa ni watoto walio na umri wa miaka mitano, lakini asilimia 28 ni miongoni mwa watu wazima walio na umri zaidi ya miaka 15. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano, yeah. Katika majadiliano yetu kwa siku ya leo, uko nami Lucy Patrick nikiwa na vijana, na mada ambayo tunaizungumzia siku ya leo ni kwamba vijana wanatumia vipi zile fursa ambazo wanakuwa wanazipata katika maisha yao. Karibu. Kwa jina naitwa Catherine ni Mgoe, ni mwanafunzi wa kidato cha tano. Mimi hapa navona vijana fursa wanazozipata, wanazo wazitumii vizuri kwa mfano mzuri wanachuo, unakuta mwanachuo labda kapata boom, tunaita kapata mkopo. Kapata mkopo asilimia mia, lakini unakuta mwisho wa siku sasa ule mkopo aliopata baadaye maybe haweze, anaweza akawekeza ili baadae aje afanyie kitu cha maana, lakini unakuta huyo mwanachuo ule ule mkopo aliopata anaenda kutumia, laa aenda kwenda kufanya shopping, anaenda kunywa pombe na vitu kama hivyo. Kwa huyu kijana anakuta ile fursa aliyoipata hajaitumia vizuri. Mimi kama kijana naitumia fursa yangu ipasavyo lakini kuna mambo mawili hapa, ambayo najaribu nadhani azungumzie. Kuna, kuna upande wa positive na no, kwa upande wa negative pia. Katika upande wa negative, mimi najaribu najaribu kuilaumu serikali yetu ya Tanzania kwamba haijatuwezesha, haijatengenezea mazingira ya kutoka kule kuja kujiajiri. Kwa kama serikali haijatengenezea mazingira mazuri ya kutoka kule chuoni kuja kujiajiri, kunawezekana mkubwa sana, mimi nikaja kuwategemezi au serikali iknaendelea kuzalisha taifa la watu ambao wanakuja kuwategemezi katika nchi ya Tanzania. Leo hii, asilimia kubwa wa Tanzania asilimia kubwa ya sisi wasomi wa vyuo vikuu tunawaza kwamba kutoka chuo kikuu kuja huku mtaani lazima tukuja kupata ajira tunapokuja kukosa ajira ndo mwisho wa siku tunapata matatizo. Vijana wajiingiza katika, wanaingia katika makundi ya unyang'anyi, makundi ya utapeli kupitia mitandao, makundi ya ina..., yani vitu mbalimbali. Kijana anaamua sasa kuingia katika kundi ambalo sio, wengine sio zuri, na kwa sababu ana elimu ya chuo kikuu lakini hakuandaliwa kuja jinsi gani anaweza kujiajiri huko mtaani. Lakini tuangalie katika upande huo negative, kwamba serikali inashindwa kuandaa vijana wake vizuri kuja kujitegemea huko mtaani, ni kwa sababu pia na umuundo wa, wa, wa, wa, mitaala ambayo inafundishwa kule vyuoni haituandai sisi vijana kuja kujitegemea mtaani. Chukulia mfano somo la somo la Jiografia. Mimi kuna kitu kimoja ambacho kinanimiza sana akili. Mimi ni Mtanzania, hakuna haja ya kunifundisha umwagiliaji wa kilimo kupitia bonde la Mississippi. Nifundishe kilimo cha umwagiliaji kupitia ziwa Victoria, so kunifundisha inchi ya Mississippi. Na kitu kingine, usinifundishe kuhusiana na kilimo cha mahindi Gana au Akra. Hebu nifundishe kilimo cha mahindi pale nani Kibaigwa pale Dodoma, kwenye soko la Afrika Mashariki, nipate nipate tamaa ya kuweza kuingia katika kilimo cha mahindi, endapo nitaingia mtaani. Tuingie katika somo la somo la sayansi, mtaala wa somo la sayansi, tukianzia darasa la nne au darasa la tatu, kama sikosei, mtoto anafundishwa kuwasha umeme kwa kutumia betri na balbu, globu anaita. Mfundishe mtoto jinsi gani ya kutengeneza ile balbu, mfundishe mtoto jinsi gani ya kutengeneza ule umeme. Sisi kama vijana ambao tulikuwa tunamaliza elimu ya ufundi vioni, tungeweza kuja kujiajiri tukatengeneza umeme na kutapunguzia tatizo nchi yetu ya Tanzania. Haituandai kuja kujitegemea isipokuwa inatengeneza watu ambao wanategemezi katika nchi ya Tanzania. Siku hizi mwalimu wa darasa la kwanza toka ni, ni fresh from the school ambaye ameweza kidato cha nne amepata 27 ya kwake, amepata 28 ya kwake, akaona kama the best kwenda chuoni, amepewa chuoni, amepata chuoni ndio darasa la kwanza. Lakini naamini mtu ambaye anatakiwa kunianzishia ile basic, anapaswa kunianzishia ile foundation, ni mtu mzima ambaye anafahamu malezi nyingi. Kwa hivyo unaweza kukuta mwalimu na mwanafunzi wanatumika wote, wanavuta bangi kwa pamoja. Leo tunaona Wachina wanakuja kuwekeza hapa kwetu, nafikiri kwa nini hatujuzi? Kwa nini wa china wanatoka wa kwao wa china wanakuja kuwekeza hapa kwetu, alafu tunaona wetu wanavyojitahidi. Tuna kuna vijana wako Kaliakoo kule wa Kichina, vijana wadogo kabisa wanauza maua. Sasa sisi tunashindwa kufanya kazi pamoja, kwamba elimu uchumi, na wenyewe nao ndio hivyo. Tunaambiwa uchumi wa Tanzania umekuwa kwa kiasi fulani, lakini bado naona bado Tanzania tuna maisha magumu sana, na mi nafikiri kama kijana ambaye ni nguvu kazi, wanasema human resources, yani ndo nguvu kazi kubwa ya taifa, tungepewa kipaumbele katika swala la kilimo. Kama amasema, kilimo kilimo ndio uti wa mgongo wa, wa taifa letu la Tanzania basi tungeanzishiwa mashamba. Unajua, Tanzania mpaka sasa hivi toka tumepata uhuru kuna maeneo mengi mpaka sasa hivi bado watu hawajafikia, bado bado ni misitu, lakini serikali ingeamua kutoa fedha na kuwekeza katika masuala ya ya, ya kilimo na ikawachukua vijana kama ambao sasa hivi kuanzisha si JKT hiyo ni kitu kizuri, kwa sababu kijana unapokuwa mkakamavu, unapojitambua, unaweza kufanya kazi. Basi mi nafikiri mtu anayefanya kazi, sidhani kama anaweza akashawishika sana kuingia kwenye matendo ambayo sio mazuri. Kama mimi sitakuwa na malengo mbele yangu, kwamba natakiwa natakiwa kuwa yani kuwa na familia ya na namna gani, au mimi natakiwa kuishi, sitatumia ile fursa niliyopewa, kama ya kusoma, kwamba nitakuwa nafanya ujinga darasani, sitazingatia masomo, kwa sababu sina malengo mbele yangu ya kufanya. Vijana wengi wanashindwa kuzitumia fursa moja ikiwemo imani potofu. Kwa mfano amepewa fursa ya kugombea uongozi kwamba labda awe kiongozi wa kitongoji fulani, lakini sasa anajua yule kijana akigombea, akiingia katika ile ngazi ya uongozi, huenda akalogwa au wale watu ambao labda walikuwa wanapambana nao, akamfanyia kituko na akafa haraka. Mimi nafikiri sababu kubwa ambayo vijana wanashindwa kutumia fursa zao vizuri pia ni mfumo mbaya au mbovu katika familia zetu. Unakuta wewe kama kijana, mahitaji yako kwa baadaye unataka kuwa engineer labda. Lakini mzazi akupi ile nafasi ukamweleza unachofikiria kwa baadaye uwe nani. Ila anachokuforce tu kwamba nenda kasome laba nini? Ukasome art ukiwa shuleni. Kwa, kwa mategemeo yake kwamba uwe mwalimu uweze kumsaidia, unaona? Kutokana na nini hata ule umaskini ulioko nyumbani? Kwa sababu anaweza kategemea labda kwa mfumo saizi uliopo elimu Tanzania ukienda kusoma kitu kama engineer unaweza usipewe mkopo labda anaamini kwamba utakapoenda kusoma walimu utaisaidia nini familia yao, lakini pia vile vile akupe hata nafasi akuulize unachotaka wewe kwa baadaye katika maisha yako. Lakini unakuta kitu kama hicho kwa familia zetu nyingi hakipo, unaona mm. -hmm. Kwa hiyo kijana anashindwa kufikia kile anachokitaka. Vijana wengi wanashindwa kutumia fursa zinazo katika jamii kwa kuogopa vizuizi kutoka kwa kijana, anarabda, anarengo, kwa jamii zinazowazunguka. Kwa mfano kijana labda ana lengo la kupata elimu kwa ajili ya maslahi yake na maslahi ya taifa kwa ujumla, lakini yule mzazi au mlezi wake hana uwezo wa kumwendeleza, ingawa kuna rasilimali alizonazo anazoweza akazitumia kumwendeleza yule kijana. Lakini mimi kama kijana naogopa kumwambia mzazi kwamba, baba nakuomba uuze ng'ombe mmoja unipeleke shule kwa ajili ya faida ya maisha yangu. Nikimwambia hivyo, baba ataniambia, wewe makundi mabaya unaoongea nayo siku hizi ndo anayo kufanya mbapo nakosa adabu nakuja kuniambia mimi niuze ng'ombe nikupeleke shule. Tunafanyaje ili sisi vijana sasa tujitambue kwamba nikijua kwamba nimepelekwa kusoma nisome mpaka nifikie malengo yangu. Mimi nadhani kwamba tu, tuwe tuna hamasa sasa ile binafsi kwamba mtu ujitoe kwamba kufikia malengo yale au pia tusiwe tu, tu, tu wapesi ukata tamaa, na tujue kabisa kwamba kila kitu ambacho unakipanga ni lazima ufanikiwe, enda kupanga kama kitu ambacho yaani umejiwekea malengo binafsi. Sisi vijana tu tunajiamini na tuwe jasiri pia, katika kujiamini ndiko kutasababisha sisi tufanye mambo mazuri ambayo yanaweza kuleta kwa ile fursa tulionao, basi tujitume to. Kama wewe kweli umedhamiria kwamba mimi nataka kusoma, basi usome kweli ukimaanisha kwa sababu kuna watu wengine, mtu anaweza form six, unatakiwa unataka kuwa nani, hajui kwamba yeye yani, anasoma tu ile basi tu. Kwanza sisi kama vijana ni lazima tujielewe kwamba kile tunachokihitaji, basi tukijue toka moyoni, nataka kuwa fulani, basi tutumie ile nafasi tulionayo kuweza kufanikisha yale malengo. Lakini pia vile vile, kwa familia zetu, lazima wazazi watambue kwamba sisi kuna vitu ambavyo tunavitaka kwa baadaye, katika nafasi fulani, tujengee misingi mizuri kuweza kufikia zile nafasi zetu. Mimi ningependa kutosha kwamba vijana tuache dhana ya utegemezi. Kijana anapopata fursa ya anapata kazi labda katika kampuni fulani, anaitumia vibaya ile fursa, hawezi kufanya kazi kwa bidii kwa kujua kwamba bosi wa ile kampuni ni kaka. Kijana anapewa fursa ya kusoma, wakati huo nyumbani anapotoka, anaona mambo safi kuna gari, kuna kila kitu kwa sababu anajua nyumbani, mbona kuna kila kitu, kila inachohitaji, nafanya nini? Napewa Jackson fursa ya matumizi ya teknolojia kama vijana tunaitumia ipasavyo. Kuna watu ambao unakuta wanatumia mitandao ya kijamii kwa ajili ya, ya, ya, ya manufaa kabisa kwamba labda uh, wanafanya exchange labda ya masomo. Kuna watu wanafanya majadiliano ya masomo discussion katika mitandao ya kijamii wanafunzi wanakutana wana, wana chat wanabadilishana wana mawazo, wanajadili masomo, maswali ambayo ni magumu, wanakutana pale wanajadili wana, wana, wana, wana. Lakini sasa kuna baadhi uh, ya watu kwamba unakuta kwamba kwa sababu ya nature ya akili yake tu na wakati mwingine naweza nikasema kwamba hasa kwa kwa kwa kwa kwa hizi nchi ambazo tunasema ziko dunia ya tatu, unakuta vijana wengi wanaibukia katika mambo ya ya teknolojia hawayajui, kwa sababu sisi huku ni kwamba teknolojia hii imekuja hivi karibuni kwao, unakuta kwamba hatujui ethics zake miiko yake. Ndio maana sasa unakuta kwamba mtu katoka nyumbani amekwenda kazini atafika ofisini, kwa hiyo unakuta kwamba badala ya kutumia ule muda kuhudumia kama ni wateja kama labda jini, ni receptionist, secretary, ule muda akiwa pale anautumia kuingia kwenye kwenye mtandao, labda mitandao hii ya kijamii tuseme, labda mathalani kama uh, Facebook, labda labda kama Facebook, Twitter, Skype unaona, na hapo unakuta kwamba uh, kuna wengine pia upande wa pili nao wako online kwa wakati ule, lakini yale ni masaa ya kazi, kumbe alitakiwa asitumie ule, ule muda kwa ajili ya kuchat. Sasa unakuta kwamba wateja wamekuja Yeah, wanahitaji huduma mm -hmm, labda kutoka katika ile kampuni, mhusika yuko busy na mtandao wa kijamii. Kwa hiyo hapo tunakuta tuna kwamba hasara inaingia takribani mara tatu, kwa sababu kwanza anacheleweshwa, lakini pia tunaingizia hasara nchi. Huyo mtu kama angehudumiwa on time na maana, kumbe angewahi akaenda akafanya mambo yake ambayo, uh, angemuingizia yeye kipato na mwisho wa siku angeingizia taifa lake kipato uh, upande wa kampuni pia unaathirika kwa sababu utendaji unakuwa slow, unapungua una, una, una badala ya kutumia ule muda ambao ni pro, ambao wangeutumia kama uh, kwa ajili ya kuzalisha yeye ameutumia kwa ajili ya mambo ya, ya, ya, ya chatting. Mpaka ya hapo mi nakuwa sina la ziada katika majadiliano yetu kwa siku hii ya leo jina langu ni Luia sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo, nipo na Dkt. Christopher ambaye yeye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Emie Mushi. Dokta, ningependa kuuliza swali, nini dalili za fangasi sehemu za siri? Na swali langu la pili, je, yeah, mtu asipotibia kwa muda mrefu ni madhara gani anaweza kumpata? Dalili ya fangasi sehemu za siri zinapatikana kwa kuwashwa sehemu za uke, hasa kwa mwanamke, kutokwa na uchafu mweupe na kupata maumivu sehemu zake za siri. Fangasi e, anaweza kupata kwa njia ya kujamiiana, kwa kushika kitu ambacho mtu ameathirika nao fangasi, au kwa mkono kwa au kwa nguo, alafu akawa amevaa nguo zina maambukizi zikafika hatua zikaingia katika sehemu zake za za uke. Lakini kimsingi zaidi, saf, safangas kama tunazungumza, wa kuingia njia za uke wanapata mara nyingi kwa njia ya kujamia Umeniambia kwamba e, kama zimekaa kwa muda mrefu, madhara yake atakuwa ni nini? Kutakuwa kuna kuchanganyikiwa, kusambaa sehemu mbalimbali mpaka kwenye mfumo wa damu, maanake kule walikuwa kwenye mfumo wa nje, lakini sasa wanaweza wakaingia katika mfumo wa damu, maanake kwanza ilikuwa katika hali ya ngozi, si kitaalamu tunaita systemic, ambapo sasa wakaingia kwenye systemic, inakuwa imefika hatua ya kuwa sugu, mzunguko wake inakuwa mkubwa na kutibiwa inakuwa ni usumbufu kidogo, lakini ikiwa kwenye ngozi inaweza ikatibiwa, kwa sababu inakuwa nje ya ngozi, lakini kisha ingia kwenye mzunguko inakuwa na kama ukiwapata wataalamu husika wanaweza kutibu magonjwa hasa ya sehemu ya uzazi, basi unatibiwa vizuri kabisa. Maanake kuna kitengo kinaitwa STI au STD, wa wakifika katika ma-katika vitengo hivyo, hapo wanakutana na wale wataalamu, wanawapa huduma anayokuwa stahili. Maanake wakiona wale wadudu kutokana na vipimo, wanakutana na daktari anatoa zilizo sahihi na hakika mgonjwa anapona na anakuwa salama salimini. Ninaitwa Margaret Daniel Ndabigeze, napenda kumuuliza Dr. Swalili kwamba ni kwa nini mwanamke aliyetoka kujifungua ikiwa amekula vyakula kama maharage, mahindi anadhulika na kupata maumivu makali ya tumbo? Eh, niseme si si kwamba moja kwa moja haruhusiwi. Mara nyingi mama kama akishajifungua, kuna vyakula fulani ambayo anashauriwa vyakula vilaini, laini aweze kuvitumia, asianze kula vyakula vigumu kwao vyakula vilaini, ndio maana mara nyingi akuta anashauriwa anakula labda mtori, mtori ndizi, ndizi hizo anakula labda wali na ujiuji. Unaona, inakuwa ni nzuri kwake angalau katika mmeng'enyo, na ile inasaidia, inaweza yani, vile vyakula vina uwezo wa hu kusaidia kutengeneza maziwa yakawa mengi kwa ajili ya mtoto. Sasa ukianza kumpa vyakula vigumu vigumu vingi vingi, uh, ni vinaanza visimsaidie sana kwa ajili ya kutengeneza maziwa na kwa afya ya mtoto. Kwa hivyo vyakula mara nyingi wakivila vingi, labda mahindi hayo na maharage, si vibaya ila akizidisha, kuna wakati mgeza kamletea kujaa tumbo. Kwa mfano mwanamke ambaye alifanyia operation mfano, vile vyakula anaanza asishauriwa, asitumie muda mrefu walau mpaka atapokuwa amepona vizuri, kuepusha matatizo ya tumbo ambaye anaweza kuyapata yeye, na vile vyakula anaweza visisaidie sana katika kutengeneza maziwa kwa ajili ya mtoto. Maana yake mtoto anapozaliwa sasa anategemea maziwa muda mwingi, walau hata miezi sita au zaidi. Asante daktari kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa na Lucy Patrick nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. kaka yake Emmanuel ni watoto wa pekee kwa wazazi wao bwana na bibi Kilolo, ambao walijitahidi kuwalea watoto wao kwa kufuata maadili mema na kuwapa malezi yanayostahili. Kwa bahati mbaya, Imakulata na Emmanuel walipotimiza umri wa miaka kumi na tano, wazazi wao walipata ajali mbaya na kufariki papo hapo, hali iliyopelekea watoto hawa kwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ya wajomba na mama zao wadogo wa Imakurata, yuko wapi kaka yako? sijamwona muda mrefu. Amesema anaenda kwa rafiki yake, atarudi baadaye. Ah, sawa. Mi nipo chumbani kwangu. Sawa mama mdogo, na mimi najisomea, nina homework. Hakuna neno, ukiona mahali pana kutatiza niambie nitakusaidia. Sawa sawa mama mdogo, nitakwambia. Au nimekumbuka, ngoja nimsubiri kaka Manuel tufanye wote baada ya Emmanuel kurudi aliungana na dada yake na kusaidiana kufanya homework, kama kawaida yao, na mambo yalienda vizuri kwani walieleweshana na kuelewana. He, afadhali kaka umerudi, nilikuwa na kusubiri tufanye homework nimepewa leo, kesho mwalimu amesema nipeleke. Poa dada, kwani leo umepewa homework ngumu kama ya jana? Leo sio sana, kiasi tu. Poa, tuanze. Imakulata na Emmanueli walipendana na kuelewana sana. Hali hiyo pia ilikuwa hata kwa mama zao wadogo, kwani maisha yalikuwa mazuri sana kiasi cha kuwafanya wawe na furaha wakati wote na kupelekea kukua vizuri na kufanya vizuri katika masomo yao, kwani walishirikiana nao vizuri sana. Vipi, umemaliza homework ya watoto wangu? Ndio tunaendelea mama, karibu tunamaliza. Kwa hiyo kila kitu kinaenda sawa au sio? Ndiyo, mdogo. Kila kitu tumeshirikiana safi kabisa. Basi mkimaliza, chakula kipo tayari. Sawa, watoto wazuri. Asante, mdogo. Asante mdogo. Baada ya siku kupita, hali ya mama yao mdogo ilianza kubadilika, alianza kuumwa mara kwa mara, na kadri siku zilivyokwenda, hali ya mama mdogo ilizidi kubadilika hadi kufikia kulala tu ndani. Hayo yalipelekea Imakurata kuwa ndio msaada mkubwa kwa mama yao mdogo. Mama mdogo, vipi unajisikiaje leo? <coughs> si jambo kidogo, hebu nipe dawa zangu hapo na maji nimeze. Haya hapa mama, kunywa na dawa hizi. Asante mwanangu. Sawa mama, na mimi nipo nje nafanya usafi na Kakaima. <coughs> Sawa. Hali ilizidi kuwa mbaya kwa mama mdogo kutoka siku moja kwenda nyingine. Kama kawaida, msaada mkubwa akiwa ni Makurata, yeye ndiye aliyekuwa akimfulia na kumsaidia huduma zote alizohitaji kufanyiwa kama mgonjwa. Lakini wakati akiendelea na kutoa huduma zote kwa mama yake mdogo, si Makurata wala kaka yake Emanueli waliofahamu mama yao mdogo alikuwa akisumbuliwa na marazi gani, kwani kila walipomuuliza walijibiwa kuwa atapona tu, wasiwe na wasiwasi. Imakulata, kwani mamdogo anaumwa nini? Mamdogo anaumwa sana, Ima, lakini bibi kasema atapona. Lakini mbona hapati nafuu tangu ameanza kuumwa hadi leo, au hanywi dawa? Anakunywa sana na mimi ndo uwa nampelekea kila siku, ukifika wakati wa kunywa dawa. Haya, tuendelee kumwombea Mungu apate kupona mama yetu. Kweli kakaangu, hilo ndo la msingi. Baada ya mazungumzo yale kati ya ndugu hao wawili kila mmoja aliondoka na kwenda kuendelea na shughuli zake. Imakulata yeye alikwenda kufua nguo za mama yake mdogo. Na mara akaingia rafiki wa mama yao mdogo kumwona mgonjwa na kumkuta Imakulata anafua nguo za mgonjwa, alishtuka sana. Imakulata, hebu njoo tuzungumze mwanangu. Saa nakuja. Ehe, Imakulata, nani amekupa kazi ya kufonguza mgonjwa? Mimi mwenyewe mama, nimeamua. Kwani kuna nini? Hakuna kitu. Lakini unajua mama yako anaumwa nini? Bibi alisema anaumwa sana lakini atapona. Sasa sikiliza, mama yangu mama yenu ameathirika na viviu na kwa sasa anaugua ukimwi. Mm, kweli mama mdogo kweli? Mwanangu. Mm, nifanyeje mimi? Inawezekana mimi nimeathirika. Twende kwanza kwa wataalam kupima afya afya ili kujua yako, usikate tamaa mapema mwanangu. Baada ya mazungumzo kati ya rafiki wa mama mdogo na Imakurata, waliamua kwenda kwenye kituo ili kupima afya yake. Imakurata alishtuka na kuogopa sana baada ya kukuta ameambukizwa virusi vya ukimwi kwa makusudi, kwani wao kila walipomuuliza wakuambiwa kuwa mama yao mdogo anauma ugonjwa gani. Usi ndio umesababisha haya yote, nifanyeje mimi Naomba radhi kwa niaba ya wote, mtoto wangu. Tumejifunza kutokana na makosa. Ni kweli usiri ndio umesababisha. Sasa inakubidi kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya, pia tuwe wazi kwa kila mtu na kuwaeleza madhara ya kuficha magonjwa kama hmm, hivi ilivyokutokea kwako. Sawa, nimekusikia kaka yangu. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Patricia Joji. Nina umri wa miaka ishirini na moja. Hapa nilipofika nimefika kutokana na maamuzi magumu ambayo nilishawahi kuyafanya. Nilipofika kidato cha, cha pili babangu alifukuzwa kazi. Alikuwa anakaa nyumbani. Tulikuwa tunatumia hela. Pesa ilikuwa ingie, tunatumia tu hela zile ambazo alikuwa nazo, zilikuwa benki. Tulitumia pesa, ilifika kipindi zile pesa ziliisha. Nyumbani maisha yakabadilika, akawa maisha magumu. Yaani hatujui hata wapi pa kuanzia. Babangu ni alikuwa yani akikaa akifikiria biashara anafikiria biashara kubwa, lakini yeye alikuwa hana tena kusema atafanya hiyo biashara kubwa ambayo alikuwa anataka. Wakati baba anafanya kazi, alikuwa ananiwekea hela benki. Kipindi chote ambacho tulikuwa tunaishi maisha magumu nyumbani, kuna hela ambayo ilikuwa benki kwenye akaunti yangu mimi, ilikuwa ni shilingi laki nne. Maisha nyumbani aliendelea kuwa magumu, na akaunti yangu mimi ilikuwa na hela. Nilikuwa kila nikijaribu kufikiria, nilikuwa naona itafika kipindi nitashindwa kusoma kwa sababu ada itakuwa amna. Alafu nina wadogo zangu na wenyewe walikuwa wanasoma shule za kulipia. Nikanaona kabisa, yani tunakuelekea, tusingeweza kusoma na kufika kule ambako tulikuwa tunataka, yani tukafikia ndoto zetu. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Baada ya kufikiria muda mrefu, nilienda kuongea na mama, nikaongea na mama, nikamwambia mama, kwa nini tusifanye biashara? kwa sababu ya uwezo ambao alikuwa nao baba. Hata mama nilivyomwambia ni kuhusu biashara alinizarau kwanza, kwa sababu akanuna, yani ninamwambia kitu ambacho yani kama sieleweki, kwa sababu hela hatuna tena, hiyo biashara tutafanya vipi wakati hela hatuna. Mama akanipuuzia, lakini baadaye ile jioni, wakati tunakula chakula, kuna siku tulikuwa tumekaa kama familia, ndo nikawambia mi nina wazo kweli. Siku hile wote walionisikiliza, nikamwambia baba kwa nini si tusianzishe biashara? Baba yangu alikataa, alisema hawezi kufanya biashara ndogo, lakini mimi nilikuwa nawaza hata kama akitaka biashara kubwa oke okay, sawa, lakini hela alikuwa hana ya kufanyia hiyo biashara kubwa ambayo yeye alikuwa anaitaka, kwa sababu hela tayari tulikuwa tumeshatumia zimeisha, na kazi kule yameshafukuzwa, ina maana mshahara ulikuwa uingii tena. Baba akaniuliza biashara gani ambayo tunaweza kuifanya, nikamwambia kwenye akaunti yangu mimi kuna laki nne ile ambayo ulikuwa unaniwekea, kwanini nini tusichukue tuanzishie biashara bado yaani waliona ile ambayo ile ilikuwa nilikuwa nayo mimi kwenye akaunti ilikuwa ni ndogo, yaani haiwezi ikatusaidia kufika mahali. Lakini mimi nilikuwa lazi hata wauze genge, mradi tu nyumbani chakula kisikosekane na matumizi mengine madogo madogo. Baadaye mama alikubaliana na mimi, akatafuta frame, akafungua kefu, akanauza juisi, hizi vyakula. Ameenda pale, alikuwa anauza, anafanya biashara kama miezi kadhaa hivi biashara ikawa inakuwa kubwa. Baada ya biashara kuwa kubwa, tukaongeza eneo ambalo tulikuwa nafanyia biashara ile. Mama kaongeza likawa kubwa zaidi, hela zikaendelea kuingia, si tukawa tunalipiwa ada na wadogo zangu na nyumbani, maisha akawa angalau yani tofauti na kipindi ambacho tulikuwa nacho hapo awali. Wakanunua viwanja viwili, kimoja wakajenga gesti, kingine wakajenga nyumba. tuka mak kipindi chote hicho tunapata matatizo au tulikuwa tunaishi kwenye nyumba ambayo tulikuwa tumepanga. Baada ya nyumba kuisha tukamia kwenye nyumba yetu, na ile gesti ikawa tayari imeshafunguliwa imeshaanza kazi. Tumefika hapa tulipofika kutokana na maamuzi magumu ambayo mimi niliyafanya. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.