guddida doorashooyinka marti inoo ah arrimaha doorashooyinka ayuu ka hadlayaa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja ya nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi meri Mgawe. Liberia inasherehekea kutangazwa kwa kuwa huru kwa virusi vya Ebola, lakini rais wa nchi hiyo amesisitiza umma kuwa makini katika kuhakikisha ugonjwa huo haupo kabisa miongoni mwao. Rais Ellen Johnson Sirleaf amesema ni muhimu kusherehekea, lakini kuhakikisha kuwa hakutakuwa na kuingiliwa na ugonjwa huo, jambo ambalo linaweza kupelekea kurejesha maendeleo kwa jamii. Wakati wanawake katika mji mkuu Monrovia wameanzisha sala maalumu wakifurahia kutokuwepo kwa kesi mpya za Ebola kwa siku arobaini na mbili, afisa mmoja wa afya ameonya kuwa ugonjwa huo bado umeenea nchi jirani za Sierra Leone na Guinea. Rais wa Cuba Raul Castro alitembelea Vatican leo Jumapili kumshukuru Baba Mtakatifu Francis katika juhudi zake za kumaliza mzozo wa miongo, wa miongo mitano baina ya Marekani na Cuba wakati nchi hizo mbili zinaanza kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Kiongozi huyo wa Cuba alikutana na Baba Mtakatifu Francis, mzaliwa wa Argentina, kwa karibu saa moja. Wakati viongozi hao wawili wakizungumza kwa lugha yao ya Spanish, Francis, kiongozi wa dunia wa kanisa Katoliki, alikuwemo katika mashauriano ya siri baina ya Havana na Washington, ambaye alipelekea kutangazwa mwezi Desemba kwamba nchi hizo mbili zinachukua hatua kufungua tena balozi zake kwenye miji mikuu miwili na kuboresha njia za kiuchumi. Nchi inayojiona kuwa msimamizi mkubwa wa utekelezaji wa haki za binadamu itatathminiwa katika rekodi zake na Umoja wa Mataifa Jumatatu. Marekani inatarajiwa kuchunguzwa kwa kina kama wajumbe wote 193 wa UN wanavyofanyiwa kila baada ya miaka minne. Marekani itafanyiwa uchunguzi huo, ikiwemo maswali kuhusu ripoti ya hivi karibuni ya mauaji yaliyofanywa na polisi dhidi ya mwanaume mmarekani mweusi ambaye hakuwa na silaha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Boti iliyobeba karibu wajumbe mia tano Waislamu wa Myanmar kutoka Rohingya wamefika katika ufuko wa Indonesia. Wanaume, wanawake na watoto walifika leo kaskazini mwa jimbo la Aceh. Hiyo ni kwa mujibu wa waokozi. Myanmar yenye watu wengi dhehebu la Buddha haitambui kuwepo kwa kabila la Rohingya. Maafisa wa serikali na wengi wa ndani, badala ya kuwatambua watu wa jamii ya Rohingya kama wahamiaji walioko kinyume cha sheria, inawatambua kama jamii ya Bengalis. Waislamu wengi wa Rohingya wanakataa uraia wa na haki nyingine za msingi huko Myanmar, na wamekuwa waathirika waathiriwa wa wimbi la gasia zinazofanywa na kundi kubwa lenye msimamo mkali baina katika miaka ya hivi karibuni. Wapiganaji wa Houthi huko Yemen wamesema wamekubali pendekezo la sitisho la mapigano kwa siku tano kutoka Saudi Arabia lililopangwa kuanza Jumanne. Tangazo la Jumapili limekuja masaa kadhaa baada ya ndege za kivita kutoa kutoka ushirikiano unaongozwa na Saudi kupiga mabomu katika makazi ya rais wa zamani Ali Abdullah Saleh kwenye mji mkuu wa Sanaa. Sale hakuwepo nyumbani wakati huo na baadaye alitokea kwenye televisheni. Wiki iliyopita Marekani na Saudi Arabia zilitangaza mpango wa sitisho la mapigano huko Yemen, ambako ushirikiano wa pamoja unaoongozwa na Saudia unafanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Houthi, kundi kutoka kaskazini mwa Yemen linaloongoza maeneo ya nchi katika miezi ya hivi karibuni. Jumapili ni siku ya mama hapa Marekani na nchi nyingine nyingi duniani. Maadhimisho ya siku ya mama ni wakati wa kusherehekea na kutathmini kazi zote zinazofanywa na mwanamke. Siku ya mama imekuwa rasmi hapa Marekani mwaka 1914 kutokana na juhudi za Anna Jarvis aliyeona siku hii kama njia ya kuheshimu kujitoa kwa kina kwa mama kwa ajili ya watoto wao. na no, msikilizaji, ukisikia basi mambo hayo, ni kwamba ni kipindi kingine cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Na hii leo kuendesha kipindi hiki sehemu ingine ndani ya studio ni Sunday Shomari, nimejaa tele kama pishi la mchele. Karibu na moja kwa moja basi mwenye bakti ya kuchufungulia kipindi chetu hii leo si mwingine ni wewe, Maganga es Maganga. Ukiwa kule sanduku la posta mia moja mjini Kigoma, unasema unaomba salamu zako ziwaendee Daudi Msui akiwa Kigoma, jamani Nziko akiwa Iringa, vage Vage akiwa PCCB Iringa, Jofrey Njereka akiwa Mbeya, choma wa Choma akiwa Mpanda, Henri Kideule wa Njombe, Jumanne Baheza wa Kigoma, Juma Haruna akiwa Kigoma, Juma Shamte hali kadhalika akiwa Kigunga, na umesema mtwe wa mtwe akiwa Kigoma nawe Salumu Honore wa chuo kikuu cha New York hapa Marekani, unapenda salamu zako ziende kwa mjomba wako Peri baba mwene Bokyo. Hawa kiwanasema wako kambini Nyerugusu, huku msahau wanafunzi wa Kigoma Tanzania. Hawa wanasema walisoma nao kule kambini Lugufu, Kigoma Tanzania. Wengine mwa wakumbuka ni Rehani Reco akiwa St Anthony Texas, David Biaombe wa London, dada Feza na dada Neema Luundo wakiwa kule Kazimia DRC. Hukusahau familia ya Mzee Luundo wa Buffalo, New York na ne, unasema basi, popote pale walipo wengine, unawasalimia unawapa ujumbe, tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Zamuni yako huyu si mwingine ni Deusi Masunga. Deus, unapenda salamu zako ziende kwake Mzee Maduhu akiwa mtaa wa Lumumba, huku msahau Ngalula Maduhu, Magembe Maduhu, Charles Luhende, e, Masalu Ngofiro, Juli Masalu, Grace Wangoi, Charles Luhende na Mr. Senga, hawa wote wakiwa Mwanza. Pia umewakumbuka Daniel Maduhu, Ngolo Maduhu, Mwalu Maduhu na Nchambi Maduhu wakiwa Dar es Salam, Tanzania, na ujumbe unawaambia jamani, tuweze kukumbukana siku zote. Zamuni yako goligota magabe goligota magabe, unapenda salamu zako akiwa kule geita gold mine, ziende kwa mke wako mpenzi mama goligota. Huku msahau unasema pacha wako goligota party two. mama yako mpendwa mama goligota na wajimbachi akiwa kule geita. Ujumbe unawambia nawapenda sana nawapenda sana, na ninaomba basi mwendelee kutuma sherem zenu kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Zamuni yako Fataki Bachinge, Fataki Bachinge, salamu zako hii leo unapenda ziende kwake Manase Bini Bendera, Juma Michael mwanaharakati, huyu unamwita Swedi Kaluta, Edvesta Tarimo, Salome Daniel Elias, pia umemkumbuka mapema Ndula huku msahau nutahiwa Busisi Mwandu, John Rosina, Amede Shukuru wa mama Abdulaziz Kamacha, mama Baloteli, hawote wakiwa Tanzania. Na mwisho kwa Saud Debora Danford na Jumanne Athmani Rukoba na, na Paskali Mbugani. Zamu ni yako wewe Johni Bebe, Johni Bebe, leo unapenda salamu zako zimfikie huyu, sehemu ingine wanasema mtangazaji wa Zau. Nakuambia asante sana pia. Mawakumbuka marafiki zako Michael Twingi Dege, Joseph Gabriel, Davis Minja, Maura Maura Abdul Karim unamwita huyu T ful baridi na ukumsau ubaridi wa ubaridi. Na mwisho unamkumbuka vilevile Gaspar Mushi, Edwin Lamtei, Latifa Borto pamoja na marafiki zako wote, wanasema wana wakufahamu bwana Johnny Bebee. Salome Daniel Elias unapenda salamu zako hii leo ziende kwake Rebeka, kwa Mboka, Josefu Miroro, Juma, Albert Libonda, huyu unasema yuko kile nchini Kenya huku msahau Zakaria Kinanda, Deusi Masunga, Choma wa Choma, Mapema Ndula, Zakaria Ndeofo, Jamila Abdalla, Riziki Balinaba, Sari Bunzali na fundi Hamisi Ful Migebuka wakiwa kule Kigoma. Basi moja kwa moja, hebu tuburudike na kupumzisha makoo na kibao cha muziki. Kibao hichi, msikilizaji, ni kibao kipya kabisa, kinatoka kwa mwanamuziki wa Tanzania anaitwa Daina Nyange, anakuja na kitu nitulize akishirikiana naye Nei wa Mitego. Naitwa Daina Nyange huyo, akiwa na mtaalamu Nei wa Mitego, wanakuambia nitulie, mambo mazuri kabisa. Haya, wimbo mpya huo, msikilizaji, kutoka kwake huyo dainananei nchini Tanzania. Basi moja kwa moja msikilizaji, tunarudi kwenye salamu zenu na anayeanza basi tukiendelea hapa ni Mwandu John, Mwandu John wa Chunya, Mbeya kule Tanzania. Anasema naomba wamperushi salamu zangu kwa Hussein Adam wakiwa Buguruni, Dar es Salaam, Jumanne Lukoba, Fatangi Bachinge, Samuel Masanyanje, Dino Majombe, Kachind Brigad Udutaiwa, Busisi Klomani, Abeli Puka, Joseph Joakim Chua, Jonas Kangalo na Lusi Moshi akiwa Mbeya, Tanzania. Moja kwa moja na kamata kari yako Zefania Wilfred Kalimanzila huko kule Munanila Salam Club, unapenda salamu zako ziende kwake Ayubu Emmanuel akiwa Nyovu, Upendo Ngwengere, Agisa Esilom Tamali, Stefano Dunia, Julius Tanti, Satieli Joel Kibabi, Denis Anisetan na Agilipina Makapo akiwa Manyovu, pia Ukosau Robert Makapo, Jirifa Higi, Noa Costa, hawa wote wanasema popote pale walipo. Na basi si mwingine ni kuto kwake Zefania Wilfred Kamanzila. Na kamata kari yako Victor Nyangalima, unapenda salamu zako ziende kwake Mamalidi akiwa Njombe, Aqwino Msombe, Godfrey Gereka, Deusi Masunga, Amosi Msanga, Sima Kagaruki, Sam Lome, Danieli Rose Malima, Ramadhani Mchomvu, Henrik Deule, Mtoto Masunga, Paulina Madoshi na huku msahau, hali kadhalika, Petro Sana Kanjanzi, Kindoli na Simon Kaplagati, hawa unasema popote pale walipo. Napita kwako Pita Peter, unapenda salamu zako leo hii ziende kwake Joseph Mtweve wa Njombe, Tanzania. Pia unawakumbuka mama yako Selina Haule, baba yako Yohana Mtweve, hawa wote wanasema wako Njombe huku wasahau Petro Sanga, James C. Mligo, Isega Hamisi, Victor Nyanglima, Henry Kideule, Petro Mfoya, Isia Isaya Nyigu na Andrew Nkwira. Unasema tukumbukane kupitia VOA. Salamu zako hivi sasa, Edward Kabamba, unapenda zimwenderu nzewe akiwa kule Tanzania. Huku msahau Fikiri Dadio Gakara, mwalimu Kennedy Mpemba, Rebecca Komboka, Juma Idi Isa Suma Kadutu Mama Baroteli Karosi Kikoti Ombinya Ombinya wakumbuka Hamisi kanali na Victor Nyangalima, unawaambia ujumbe nikuamba salamu yako ni kwamba salamu ni nusu ya kuonana. Zamuni yako Zakaria nde unapenda salamu zako ziende kwa bingwa na Mwita huyu Viki, Fikiri Dario Gakala, Salome Daniel, Juma Idi Isa, Raymond Masawe, Daudi Kikoti, Gulam Karimu na mapema ndula hawote wakumbuka. Haya basi, ukisikiliza basi kibao hicho kinakwambia happy birthday, na pia basi tuna salamu maalum za birthday hapa, zinatoka kwa familia ya Abdalla Ofman Mwinyi wa Kunduchi, Dar es Salaam. Wanapenda kutoa salamu zao maalum kabisa kwa siku ya kuzaliwa ya mtoto wao Mwinyi Abdalla Mwinyi akiwa Kunduchi, Dar es Salaam, na tarehe yake ya kuzaliwa ilikuwa ni tarehe kumi mwezi wa nne. Ujumbe wanasema tunakupenda sana na sisi hapa v tunakutakia birthday njema, tupate basi kibao chake R Kelly cha Um, ni Ara Kelly huyo msikilizaji. Robert Kelly akikwambia happy birthday, mambo hayo msikilizaji, akija hapa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kipindi ni salamu zenu msikilizaji, tuendelea kusoma salamu zenu wasikilizaji wetu moja kwa moja. Basi zamu ni yako, si mwingine, ni wewe Lenus Kingalu, unapenda salamu zako hii leo kutoka Morogoro kule Tanzania, ziende kwa mke wako mpenzi Mary Kingalu akio Kihonda Morogoro, Ezekiel Mbiliti, Daudi Msuya, Daudi Kikoti, hujamsahau Joseph Ngonyani. Umemkumbuka pia John Ipembe, Eliakimu Ndalukoba, Raymond Simbo Masawe, Rahma Sakumba, Onesmo Sabi, Juma Magimba, Zakaria Ndemfo, hukusahau hali kadhalika Rama Pele Andeka. Umemkumbuka pia Helena Ayoma, Nasoro Maziku, Asha Shabani Ali, Njeleka Cheusiku Rashidi, Kasimu Abedi Ngea, Mchana Jay, Mchana Rukia Muhamed Vilevile, vile, vile, pia mwakumbuka Omranga Papa Filipo, Machuki, Joseph Milolo, Joseph Omtundu, huku msahau vilevile Emma Siunga, popote pale walipo. Unasema Rosalina Kingalu na Mzee Mhidini, wote hawa leo hii mwakumbuka na unawapa ujumbe maalum wa salamu kutoka huko Morogoro. Zamu ni yako J. Lukoba wa Usinge, Tabora, unapenda salamu zako zimfikie mapema ndula Mwandu John, Juma Michael au mwanaharakati, Salome Daniels, Rutahiwa Busisi, Rustika Malatu, Riziki Riziki akiwa kule Malawi, Mchicha Mgolwa na mwisho kumsahau Timilai Shemalamba na Profesa Simon Kikanyagio. Unawaambia jamani tukumbukane katika mema. Zamu ni yako wewe fikiri Dario. Unapenda salamu zako ukijiita kwamba ni mkongwe wa salamu wa Afrika ya Mashariki, ziende kwake Mkondo wa Nkondo. Umemhuku msahau pia Choma wa Chuma, Josef Miroro, Justin Amal akiwa kule nchini Kenya, Fundi Hamisi au Full Migibuka, Sali Bunzali, Riziki Minde na Mapema Ndula naelekea kwako kwa wewe mwanaharakati, si mwingine Juma Michael Wanzega, Tabora, Tanzania. Unapenda zako salamu hii leo ziende kwanza kwa mtangazaji wa studio, nami nakuambia asante sana, na pia umewakumbuka Joshua Turuka akiwa Tanzania, Exaudi Masawe, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mesha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu, huku msahau Husna Salim Uchumi, Filbert Filbert Kiauke, Frida na Bwera, pia umewakumbuka Stanley Mwani Jumanne Athumani Rokoba Fikiri Dario Gakala, pia umesema hukupenda kwa sahau Ima Sadalla Rutaiwa Busisi Boazi Karanje Galigota Magabe Frank Sanga wakiwa kule Morogoro, Timilai Shema Lamba Hizampare na vyovile, umesema hukupenda kwa sahau Kipara original Salibunzali. Unawatakia wote hawa siku njema, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Zamuni yako wewe, mapema Ndula mapema, unapena hii leo, salamu zako ziende kwa katibu mkuu unasema, wa mabingwa wa salamu umemkumbuka vilevile. Huyu unasema, naitwa nani, Mwamaso leo Mwamaso mchana, J mchana, Onesimo Mpunda pia, ukumsahau Palok wa Palok vilevile. Unasema hawa wote wa kule Morogoro mji Kasuru Bahari huku, wasahau Rutaiwa Busisi Lugembe Masasila Shele Mitinje. Bwana Bibi Maganga wa Maganga popote pale walipo, amemkumbuka pia Mogire Machuki, John Kerubu na Joseph Miroro, hawa wote wanasema kule nchini Kenya. Umemkumbuka pia Deusi Masunga, Ngolo Tama, Wande Paulo na Jilinga Jilinga mapema, hawa wote wanasema wako kule Sikonge, Tabora. Umesema pia hukutaka kuwasahau Fikiri Dario, Salome Daniel, Salibu Nzali, John Ipembe na Juma Idi Isa wanasema wote hawa kule Kahama, Shinyanga. Pia wamesema wanapenda kuwaongeza Jumanne Rukoba wa Usinge, Tabora, Jofre Njereka wa Mbeya na Lulendula na msikilizaji basi na kufikia hapo tunakamilisha kipindi chetu cha salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi leo tunafunga kipindi hiki na mziki wake si mwingine steve rnb akikwambia jambo jambo msikilizaji na kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni sunday shomari nawaambia ni wote kwaherini Ni kipindi cha salamu na muziki msikilizaji, kinachokujia kila siku ya Jumapili. Na sasa nakusomea muktasari wa habari. Liberia anasherekea kutangazwa kuwa huru na virusi vya Ebola, lakini rais wa nchi hiyo amesisitiza umma kuwa makini katika kuhakikisha ugonjwa huo haupo kabisa miongoni mwao. Rais Ellen Johnson Sirleaf amesema ni muhimu kusherekea, lakini kuhakikisha kuwa hakutakuwa na kuingiliwa na ugonjwa huo, jambo ambalo linaweza kupelekea kurejesha maendeleo kwa jamii. Rais wa Cuba Raul Castro alitembelea Vatican leo Jumapili kumshukuru Baba Mtakatifu Francis katika juhudi zake za kumaliza mzozo wa miongo mitano baina ya Marekani na Cuba, wakati nchi hizo mbili zinaanza kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Kiongozi huyo wa Cuba alikutana na Baba Mtakatifu Francis, mzaliwa wa Argentina, kwa karibu saa moja. Boti iliyobeba karibu wajumbe mia tano Waislamu wa Myanmar kutoka Rohingya wamefika katika ufuko wa Indonesia. Wanaume, wanawake na watoto walifika leo kaskazini mwa jimbo la Aceh. Hiyo ni kwa mujibu wa waokozi. Myanmar yenye watu wengi dhehebu la Budha haitambui kuwepo kwa kabila la Rohingya. Wapiganaji wa Houthi huko Yemen wamesema wamekubali pendekezo la sitisho la mapigano kwa siku tano kutoka Saudi Arabia lililopangwa kuanza Jumanne. Tangazo la Jumapili limekuja masaa kadhaa baada ya ndege za kivita kutoka ushirikiano unaongozwa na Saudi kupiga mabomu makazi ya rais wa zamani Ali Abdullah Saleh kwenye mji mkuu Sanaa. Saleh hakuwepo nyumbani wakati huo na baadaye alitokea kwenye televisheni. Wiki iliyopita Marekani na Saudi Arabia zilitangaza mpango wa sitisho la mapigano huko Yemen, ambako ushirikiano wa pamoja unaongozwa na Saudia unafanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Houthi nchi inayojiona kuwa msimamizi mkubwa wa utekelezaji wa haki za binadamu itatathminiwa katika rekodi zake za, za Umoja wa Mataifa Jumatatu. Marekani inatarajiwa kuchunguzwa kwa kina kama wajumbe wote mia moja tisini na tatu wa UN wanavyofanyiwa kila baada ya miaka minne. Na leo Jumapili ni siku ya mama hapa Marekani na nchi nyingi kote duniani. Maadhimisho ya siku ya mama ni wakati wa kusherekea na kutathmini kazi zote zinazofanywa na wanawake. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.