Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gitui Yort. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Meri Mgae kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari wiki hii. Mkuu wa programu ya mpango wa msaada wa dharura wa rais wa Marekani kwa ajili ya ukimwi PEPFA amesema wanawake vijana na wasichana wameathiriwa na virusi vya ukimwi kwa kiasi kikubwa. Dr Debora Bix amesema wanawake vijana elfu saba wanaambukizwa kila wiki na HIV wengi wao barani Afrika. Ni miaka 34 tangu HIV na ukimwi ulipotangazwa kuwa ni janga. Licha ya kwamba mafanikio mengi kupatikana katika miaka karibuni kupitia tiba na kuzuia, kizazi cha vijana ndio kiko katika mazingira hatari ya kukumbwa na virusi hivyo, na kuwa vijana wengi hivi sasa kuliko ilivyokuwa hapo awali wakati mlipuko ulipozuka, huku idadi ya watu ulimwenguni ikiongezeka. Hilo haliwezekani kuonekana popote zaidi ya nchi za Afrika chini ya jangwa la Sahara. Balozi Briggs anasaidia kuongoza juhudi kuwalinda wanawake na wasichana na kubadilisha mwelekeo wa janga hilo. Watu wamegundua kwa muda mrefu wanawake na wasichana, hasa walio na umri mdogo, maambukizi ya ugonjwa yapo kwa kiasi kikubwa kwao kuliko wavulana wenye umri kama wao, na unaanza mapema sana, labda katika miaka kumi na nne hadi kumi na tano na kuendelea hadi kufikia miaka ishirini kwa kiwango mara mbili na ilivyokuwa wanaume vijana. Dr Biggs amesema maambukizo mengi miongoni mwa wanawake na wasichana yanaweza kufuatiliwa kwa wale waliokuwa na uhusiano wa kimapenzi. Amesema maafisa wa afya wana mengi ya kujifunza kuhusu ni kwa nini wasichana wanaobalehe na wanawake vijana wanafanya maamuzi haya ya mahusiano na wanaume wenye umri mkubwa. Mwanzoni mwa mlipuko wa ugonjwa huu tatizo kubwa lilihusishwa kwa wanaume wazee, ambao wanawake vijana wanapenda kuwa na mahusiano ya kimapenzi na wanaume wazee matajiri, lakini Dr Briggs anasema kuna utata zaidi juu ya hilo anasema wajakaa chini na wanawake hao wakiwa na umri wa miaka kumi na kumi na nne na tena kumi na tano kumi na sita na kumi na saba kutathmini maamuzi hayo katika kila jamii. Anasema anaamini inaweza kuwa tofauti kwa jamii, hata zile ambazo zinaishi karibu karibu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Mko nami Shifa Ibuni pamoja na vijana tukijadili mada yetu ya leo isimayo je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Katika makala hii ya leo niko pamoja na Zaituni Khamis, Hatwa Barok, Amina Muhamed na Hanifa Ali. uzazi wa mpango hau, yani sio muhimu katika jamii au uh, haufai kufuatwa kwa sababu kwanza unaendana kinyume na na amri za Mungu. Maanake hapo ni sawa na kama unashindana na Mungu. Mungu kataka kumleta yule kiumbe duniani, kwa hiyo unakwenda kinyume na na Mungu. Mungu alikuwa tayari kumleta yule kiumbe duniani, lakini wewe ukawa huko tayari kumleta duniani. Alafu jengine, hizo njia za uzazi wa mpango mara nyingi zinakuwa zina, zina athari kwenye afya ya binadamu. Watu wanapenda kuzitumia nini, lakini hawaangalii mbeleni huko au athari ambazo zinatokea sasa, lakini wanatumia hizo njia za uzazi wa mpango bila kuangalia athari. Ningeweza kupinga kwamba uzazi wa mpango hauna umuhimu, kwani vile ukipangilia mi nizae tuseme kama China, washapangilia kila mzazi azae watoto wawili au nini, lakini natizama, inaweza nchi ikapata manini madhara, mfano kama tsunami au vipi? Sasa fikiria wale watu ambao wataondoka duniani, ile nafasi yao itakaliwa na nani? na vipi katika uchumi? Kila watu akiongezeka, wa ndipo uchumi utapokuwa, maanake wajibikaji watakuwa wengi. Kuna umuhimu wa uzazi wa mpango, kwa sababu unaweza ukakuta huna kipato, alafu uje uzee watoto kama watatu wanne, utawadisha nini? Lakini pia tukirudi hapo kwenye uzazi huo wa huo, huo, mpango kwamba una umuhimu, watu wanatumia uzazi wa mpango sasa hivi, lakini ukizunguka hapo nje watoto kibao hawajulikani hata kuma... kwamba na pia uzazi wenyewe wa mpango watu wanaotumia ndio wa kisasa, siji ndio nini na una madhara. Ukiangalia sasa hivi kuzunguka huko nje, unakuta wanawake wana vitambi kama wanaume sasa hivi wanakuambia, ndio siji majira, siji sindano, siji kitu gani. Kumbe hayo yote madhara ya nini, hayo madule wanayokula, sio ndio vidonge, sio ndio vitu gani? Kwa hiyo tunaona Saituna anakubaliana na swala la umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango, lakini wakati huo huo anapigana nalo kutokana na, na madhara yanapatikana. Kutokana na matumizi haya uzazi wa mpango. Je, Hajra, unaonaje kuhusu swala hili? Je, unaweza kukubaliana na na Zaituni hapa kwamba uzazi wa mpango una umuhimu? Bora tufanye uzazi wa mpango kwa sababu tunaweza tuka tunaweza tukazuia ukuaji wa watu, yani population katika nchi yetu. Kat, yaani tunaweza tuka tukatumia tuka, tuka uzazi wa mpango ili, ili kuweza kufanya watu kupunguza ongezeko la watu duniani kwa sababu kama tunavyojua, juzi juzi tu tuliambiwa tulipofanya sio sensa ya Tanzania, dunia nzima kuna engele, zaidi ya watu milioni za, bilioni hata ile. Kwanza tuna upungufu wa ajira, alafu vile vile tunaweza kupunguza, tunaweza tukatumia uzazi wa mpango kwa sababu akisema kwamba mtoto anyonyeshe mpaka miaka miwili, manake pale kunatakiwa kuwe na nafasi mtoto mmoja kumpisha mtoto mwenziwe. Lakini tunaona umomo katika hawa watu ambao walikuwa wanapigania kusema kwamba ah, Mwenyezi Mungu anasema kwamba watoto wazaliwe tu, kila mtoto anakuja na riski yake. Wanasahau kwamba ile kile ile gepo hawaitumii kabisa. Utamkuta mtoto hata hajatimia mwaka mmoja, mtoto mwingine yupo. Kwa hivyo pale unakuta kwamba hakuna ile mapishano ya miaka miwili hata ambao walikuwa wametajwa katika hiyo Kurani tuliambiwa kwamba tunyonyeshe watoto wetu miaka miwili, basi unakuta pale hakuna. Kwa hivyo ningependelea kwamba uzazi wa mpango ufuatwe ili tulishe watoto wetu uzuri kwa sababu ukiangalia kiafya vile vile watoto wetu kama wakiwa hawajapishana, basi unakuta watoto wetu pia hawana afya nzuri. Lakini ukisema, ukimwacha mtoto akiingia kwenye miaka miwili akija na mwenziwe, basi hata vile vile kiafya, kiakili pia mtoto anakuwa hata na mzazi pia kiakili na kuwa kidogo anakuwa mtoto kiakili uzuri, na mzazi pia anakuwa ile kisaikolojia, anakuwa anakuwa uzuri zaidi. Hali ya mama tukisema kwamba akiwa hafatile, hatumii uzazi wa mpango, basi vile vile mama rahisi kuchoka, majukumu saa ingine ya kazini pia, mtoto kuzaa hapo, mwanamke kuzaa hapo kwa hapo inakuwa ni mtihani. Likizo anaweza akapewa za likizo za uzazi anaweza akapoa mwaka mmoja baada ya miaka mitatu, kwa sababu sheria inavyotakia kwamba baada ya miaka mitatu likizo wazazi mtu ndio apewe, lakini sasa unakuta wengine hawafiki hata baada ya miaka mitatu mtu anazaa. Kwa hivyo pale kidogo inakuwa majukumu pile kazini yanaweza akawa yamelala kabisa, mtu tendaji wake wa kazi unakuwa si mzuri, anashuka kiwango ofisini. Ningependa kupinga katika swala la uchumi ukisema kwamba ukisema kama ongezeko la watu likiwa chini na uchumi utakuwa mdogo. Hem, tufikirieni baina ya China na Zanzibar, ipi idadi ya watu ni nyingi katika China na Zanzibar? Ukitizama ni China, lakini uwajibikaji wa watu na uchumi upi uko juu? Utaona China. Kwa hiyo tukitoa mfano, mfano katika nchi kuna watu kumi, huyu atashika, huyu atakuwa mwalimu, huyu nani, huyu nani, lakini kuna kazi nyingine itakuwa hamna anayofanya. Lakini tufikirieni, wakiwepo watu mia, wangapi? Si kila mtu atashika na sehemu yake kwa hiyo mpango wa mzazi nakwa huna maana aya, mimi ninapinga ilo swali la kwamba uzazi wa mpango ufuatiliwe au uzazi wa mpango unatumika katika nchi yetu. Kwa hiyo ninavyopinga ni kwamba, hivi kama kweli mtu hayuko tayari, kwa yule ambaye alisema kwamba ha, mtu unakuwa huko tayari. Kama ulikuwa huko tayari, kwa nini ukajiingiza kwenye mahusiano? Kwa sababu unakuwa na mahusiano wedha ni mumeo au, au wedha ni iwe mmeoana au mmeingia kwenye mahusiano bila shaka, kitakachofuata hapo, utapata mtoto, utaanzisha familia. Sasa kama ulikuwa hauko tayari kupata mtoto, kwa nini ukajiingiza kwenye swali la mahusiano? Uzazi wa mpango ni mzuri uzazi wa mpango ni muhimu, kwa sababu sasa hivi watoto wadogo wanakuwa wana wapenzi, kuepuka ile kutoa mimba utotoni. Wengine wanakuta wanatoa mimba wanakufa. Kwa hiyo bora watumie uzazi wa mpango katika uzazi wa mpango. Si lazima ile kutumia yale mambo akileo kama sindano, vidonge, unaweza taka kutumia ile nini, njia asilia, kwa sababu ukisema vile vidonge ndio unakuta madhara yale. Kwa hiyo kwa ile afya ya mtu, si lazima kutumia hayo mambo ya kisasa hivi. Mtu anaweza akafuatilia ile kalenda yake, ambayo itakuwa ni rahisi tu na haitumsababishia madhara yote katika kiafya. Kwa hiyo mtu ndio hivyo atakuwa ataka e, kuna siku ambazo si salama ataweza kupata mimba na kuna siku nyingine ambayo itakuwa salama hataweza kupata mimba. Hiyo mnasema kwamba ni kalenda ambayo unafata njia asilia, yani inahatarisha Yaani, hizo njia asilia kama ilivyokuwa Mungu, kama ilivyokuwa kuna njia asilia lakini Mungu anapanga yupo kumleta lini lini anamleta na anamuondoa, na, na kwa hiyo hiyo hizo njia kusema kweli zinazosemwa ni hatarishi, kwa sababu haina asilimia mia, mia kwamba inaweza ikawa ikafanya kazi kama inavyokuwa. Hizo siku zinaweza zikaja siku ambayo hukuitarajia labda iwe ni kwa sababu ya iwe ni kwa sababu ya mshtuko au kwa sababu ya chochote kile, mtu unakuta umepata ile siku zako. Kwa hiyo ilo swala la kwamba mtu fuate siku zako halina asilimia mia, kuna hatari kubwa ya kwamba huo uzazi wa mpango usifanye kazi, kwa hiyo hizo mbinu asilia. Hivyo basi, vijana, ili kuweza kupunguza ongezeko la watu kuweza kuondosha madhara au kupunguza madhara yanayotokana na njia zinazotumika kufanya uzazi wa mpango, kuweza kudhibiti uchumi wetu, na hata kuweza kudhibiti au kuondosha mimba zisizotegemewa. Je, tufanyeje? Tuelimishane, yaani tuelimishe jamii kuhusu madhara, jinsi ya madhara ya tu, ya utumiaji wa vidonge vya uzazi wa mpango. Tueli, tue, tuelimishe jamii hususan watoto wetu wa kike kuhusu madhara ya mimba za utotoni, vipi zinaathiri masomo yao, vipi zinaathiri hata kimaumbile pia, kwa sababu bado wadogo sana kushika mimba lakini bado wanafanya. Tuelimishe na wanaume pia, kwa sababu tunaweza tukapiga kelele wanawake, tukasema uzazi wa mpango uzazi wa mpango, lakini vile vile unakuta wanawake wengi sana wanakutwa na vikwazo waume zao kwa kawaida wanaume ni watu wagumu kuelewa, na sijui kama ni wanakuwa ni wagumu kuelewa au wepesi kusahau, sijajua ni ni mm -hmm. lakini ni hivi, ile wakati wa kwenda kliniki mwanamke ukiwa mjamzito, hebu na wewe kama wewe ndo mwanamke wewe ndo yani, mko wawili, mjaribu kufatana hospitali kliniki, muende mkapate ushauri mkiwa pamoja. Wakati mke wako anaenda mjamzito pale msindikize, anayefundishwa kule, basi na wewe utakuwa unasikia lakini so kama kliniki basi ndo mwanamke peke yake akirudi huko ndo basi kashajifungua tena, eti ndo hajamaliza hata ya miaka milo nataka abebe mimba tena. Maanake hata kama ni gari basi ninakuwa lina muda, inatakiwa upumzike, si ndio? Serikali iunde sera kama ilioundwa na China, kwamba akina mama wajifungue si zaidi ya watoto wawili. Basi hiyo itasaidia kupunguza ongezeko la watu na kupunguza uzazi, na huna hata haja huo uzazi wa mpangilio ikiwa hiyo sera itawekwa. Kwa hiyo uzazi wa mpangilio, vifo vya akina mama kwa ajili ya kutumia madawa vitapungua, ongezeko la watu litapungua, na jamii pia itakuwa na nafasi zaidi ya kuweza kuiendeleza nchi kuliko watu wakiwa wengi. Na msikilizaji, umeweza kuwasikiliza vijana wakijadili mada yetu ya leo isema Ye? Kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mlango. Kumbuka, katika mada yetu hii leo ulikuwa nami Shifa. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Makala yetu yamuulize daktari. Leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Farida Daudi. Mama mjamzito anatakiwa kuanza kliniki wakati gani baada ya kupata ujauzito? Huwa tunawashauri mam, mama ambaye amepata ujauzito na kujigundua kuwa anao ujauzito kwa kuona dalili au kwa kupima, anashauriwa aanze kliniki mapema, isizidi zaidi ya miezi minne. Yaani ikifika miezi minne, anatakiwa aanze kliniki. Hii itamsaidia kwa vitu vingi ambavyo kama vifuatavyo. Ya kwanza kwanza, tutaangalia afya yake, na siku hizi tunapenda kushauri aje na mweza wake, mume wake, kwa ajili wote tunapenda kuwapa ushauri siku ya kwanza, ili waweze kujipima afya zao ili kuweza kumsaidia mtoto ambaye mtarajiwa. Kwa hiyo wanapokuja pale, mama atapimwa ata pamoja na mweza wake, na kuna vitu vingine vya vipimo vya awali kwa mama mjamzito, kama wingi wa damu, blood group, yani yani aina gani ya damu yake ambaye anayo, lazima iwekwe kwenye kadi pale, apime wa maambukizi kwa njia kwenye mkojo vile vilevile kuna kipimo ambao tunapima kaswende kwa ajili, nayo ni hatari kwa, kwa mama mjamzito, kwa hiyo tunampima. Kwa hiyo hivyo vyote hivyo, akipima wakati wa kwanza kuja kliniki, itamsaidia sana huko anapokwenda. Kwa hiyo vipimo vya awali vitamsaidia na vile vile kuangalia afya yake kwa ujumla, kuangalia yani afya yake kiafya ki ni yani kama ana ana anaweza kuhimili ule ujauzito, kwa ushauri kama katika lishe. Kwa hiyo nayo inamsaidia yule mama ku, kujiimarisha kuji zaidi katika mwendelezo wake wa ujauzito mpaka siku anaojifungua. Kwa hiyo wakati mzuri wa mwanamke kuanza kliniki ya ujauzito ni miezi minne, na akichelewa hapo, kwa kweli anakuwa anachelewa vitu vingi ambavyo vinamsaidia yeye kuweza kujitambua kuwa yuko kwenye hali gani katika ujauzito wake. Je, mtoto anayezaliwa na virusi vya ukimwi anaweza akaishi hadi kufikia utu uzima akiwa na afya njema? Mtoto bahati mbaya akiwa amezaliwa na maambukizi ya virusi kutoka kwa mama, mama yake anaweza kuwa na afya njema, mpaka anaweza kuwa mtu mzima kwa kwa ushauri ambao wa karibu kutoka kwenye huduma ya afya. Kwa ajili mtoto anapozaliwa pale, kuna kuna kinga ambayo anapata mtoto ya dawa, na vile vile anaweza kupata vile vile lishe nzuri tu, na mtoto akaweza ku, ku, kukuwa, angalau anakuwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kuna kinga ambazo za kuweza kupunguza nguvu za virusi vya ukimwi kumwathiri zaidi, kama mtoto akipata masharti mazuri na akiwa karibu sana na na watu wa afya, anaweza kuwa hadi mtu uzima wake kuwa na afya njema. Kwa hiyo ndio maana tunashauri mtu yoyote ambaye ana, anajihisi anajitambua kuwa, kuwa na virusi vya ukimwi aende sehemu za afya ili aweze kupata ushauri zaidi wa kuweza kutumia dawa au ushauri wa kufanya mazoezi au ushauri wa kuhusulishe. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kumsaidia huyu mwenzetu ambaye amepata na virusi vya ukimwi akaishi akaishi muda mrefu, kwa ajili virusi vya ukimwi sio ugonjwa virusi vya ukimwi unaweza kuishi navyo, lakini huwezi kupata maambukizi. Lakini unapoanza kuumwa vi, viambatanisho vi, vya magonjwa vinavyopunguza kinga, ndio hapo tunasema huyu anaumwa ukimwi. Kwa hiyo kuwa na virusi sio kuumwa, ila unaweza kuishi navyo kwa muda mrefu, lakini usipate madhara yoyote, kama ukifuata mashauri nzuri kwa watu wa afya, yeah. Mtu mwenye ugonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuchangia sabuni au ndoo za kuogea? E, mtu mwenye ugonjwa wa magonjwa ya zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuweza kuchangia sabuni au ndoo ya ku, kuogea. Inategemea na ugonjwa gani ambao huo wa zinaa ambao mwenzi wake anao. Kama ugonjwa wa kaswende, ni ugonjwa ambao huwa unapita kwenye njia ya ya ugonjwa wa zinaa, lakini mara nyingi unaambukizwa, unasambaa una kwa njia ya damu. Kwa hiyo vile vile, labda apate michubuko ambayo inaweza kutokea kwa mgonjwa yule, akamwambukiza mwenzake. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza kuchangia, kwa mtu anaweza kupata magonjwa kwa kuambukizana kwa njia ya kuchangia hivyo vitu kama hivyo. Asante sana Dr. Frederick Gusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi po nam asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hey, wewe utaki kukimbia wewe ni kafupi kwanza? Napita dogo, napita dogo za watu. Wewe utakao wa mwisho tu. Hasa nani atakao kwanza kama sio mimi? Tangu lini wafupi wakawa wa kwanza? Tena mimi ni mfupi ndio hadi la mwanangu. Habari zenu? Eh, salama. Na nyinyi ni mmoja wa washiriki wa mbio za riadha? Kwani vipi, na mimi ni mmoja wa washiriki hao <laughs> <laughs> tangu lini mtana nakashiriki Kimbia. Kwani msichana anashindwa kushiriki katika anashindwa kwa nini? Mimi ndo mara yangu ya kwanza, lakini naamini nitaweza. Mbona aona wewe ya tatu, bora tenge kwa ya tatu ya kwanza. Kwani we ushachukua labda tuzo ngapi ngapi? Yale hapa si azihesabiki, hivi yana maanisha nyingi. Mwaka jana nani alichukua kati yenu, au mwaka jana. Nenda ndani kadeki, kaoche vyombo, kapike. Kwanza akalale. Mm. Mm. Ehe, mama hawa. Mm. Vipi tena? Nimesikia ubeti. Kwa hiyo kuna nini? Unajua kinachoendelea hapa? Sijui. Nimesikia mnashirikiana na mwanao sijui aende kushiriki kwenye marathon, sijui ma, ma nini yale maliaza. Wapi na lini? Kwa nyumba ya nani? Si mambo tu ya kawaida jameni, ni moja ya mazoezi ya viungo. Aha! Nikwela na nijue nani kamshauri mwanangu kumbe ndo wewe? Hamna sio kumshauri yeye mwenyewe, alikuja akaniambia, nikamkubalia, maana yale pale ni mambo tu ya kawaida. Mke wangu utakubalije kila islaisi hivyo? Mtoto wako kiki akashiki mali hadha. Yale ni wanaume wanavaa pensi wanakimbia, atavaa ni sketi. Anaimia sketi lake pale. Hamna, lesi atavaa tu hizo hizo, kwa sababu zitakuwa ni nguo maalum. Hebu kanitie huyo huyo, nitie wewe mwanangu. Wewe hawa. Bema, mama. Njoo hapo, naitwa babako. Shikamo, baba. Balabo, jambo. Sijambo. Ehe, naambie kuna nini kinachoendelea kati na mamako? Eh, amna kitu, amna kitu kinachoendelea bafu nyenye nitawapa mabansi sasa hivi, nitasambatisha mndani, mimi ndo baba hii nyumba. Mambo ya riadha na sijui ni nini, aliniambie imekuwaje? Ah, baba nilikuwa sijakwambia na nami nimejiunga katika watu wanaokimbia riadha kesho. Pumbavu! <laughs> Nini? Yanaambia mimi marathon ni. Eti ndio msichana kwanza kujiandikisha. Nimekuza mambo ya msichana wa kwanza. Amna baba mimi. Au jeuni kwamba tofauti wewe, msichana peke yako utafanya nini? Lakini baba, na mimi na, ima... na uwezo wa kukimbia naweza nikawashinda hata wale. Anga nini? Mimi mwangu sikia, hayo ni mambo tu ya kujitoa, naye amejitoa. Imagine, unajua hata yeye ana uwezo wa kufanya hivyo, ndio maana amejitoa. Angejitoa mwingine sio katika nyumba hii tena, usimsirudie kusema hivyo. Kujitoa akajitoa nani? Wewe ulikimbia maso ni sijui riadha ulikimbia? Hapana, sio hivyo mimi sikukimbia. Uzani wewe ngembe ningekuoa. Ungekuwa na masupu mguni singekuoa. Sasa so, ataolewa huyu? Baba, ataolewa kwa nini asiolewe? Bas kama akienda sio kwa ridha yangu. Mimi sijamruhusu. Na akienda moja kwa moja apilize huko huko. Ile kikimbia ile. So, so, baba, moja kwani ba... asirudi. Huko huko endelea asirudi ba, hapa. Baba, sasa mimi nitaenda hivyo baba. Utajijua, utaenda. Sitaki ukanyange kwenye hii nyumba. Ukienda sitaki ukanyange kwenye hii nyumba. Mm. Wachezaji wenzangu na wenyewe wananikatisha tamaa, sio nyumbani, so marafiki zangu sasa, nitafanyaje? Ila ni yangu ni mmoja tu kucheza mchezo huo. Kwenye mstari, jitayarishe, yani <tifs> <tifs> leo haya mashindano haya, akia mama, tutaona tu sile pale TV. idadi ya mwaka huu. Na tutaanza na mshindi wa tatu mpaka mshindi wa kwanza. Mshindi wa tatu ni Juma Okiende. Na mshindi wa pili ni Sagana Boniface. Na mshindi wa kwanza ni hawa na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake Niwashirikishe mabinti wenzangu historia yangu ili wajifunze na pengine wasije wakapitia njia ambazo mimi nimepitia. Mimi kwetu tumezaliwa mabinti watano. Mama yangu hakubahatika kupata mtoto wa kiume hata mmoja, alipata watoto wa kike tu. Alipata mateso magumu sana kutoka kwa ndugu na baba yangu, ndugu wa baba yangu pamoja na baba mwenyewe. Ndugu alikuwa anamwambia mama amezaa hasara tu na hakuna hata mrisi wa mali za baba yangu. Baba naye ya, aliwaunga mkono ndugu na kuambia mama hakuwa na faida, kwani alizaa watoto ambao wangemtia hasara, na baada yake alitaka mtoto wa kiume ambaye angeweza kumpa faida katika maisha yake. Baada ya hapo baba alikasirika na ndugu akamshauri aoe mke wa pili. Mama yetu akatelekezwa pamoja na sisi, tukafukuzwa nyumbani. Hivyo basi tukaamua kuishi na mama. Maisha ambayo yalikupo ni magumu, tukawa katika wakati mgumu sana. Ikanibidi niache shule, kwa maana nilikuwa ndo mtoto wa kwanza katika familia yetu. Mama hakuweza kutusomesha, na mimi ilinipasa nifanye kazi au nikatafute kazi ili niweze kujikimu katika maisha na niwasaidia wadogo zangu. Nikaondoka kule kijijini nikaja huku Mbeya mjini, ilikuwa nikawa miaka mitatu iliyopita, wakati nikiwa na miaka kumi na minne. Shule niliacha nikiwa darasa la sita. Basi nilipofika huku siku ya kwanza nililala stendi, sababu sikuwa na mwenyeji. Kesho yake nikiwa nazungukazunguka, nilikutana na dada mmoja, nikamweleza shida zangu na pia nikamwambia natafuta kazi. Akanaambia, usiwe na shaka, nitakusaidia. Basi nikaondoka naye mpaka kwake yeye yeah, alikuwa anafanya kazi ya baa, basi akanitafutia aka uko huko. Kweli nilipata na nikaa nalipwa shilingi elfu kumi na tano. Sikuipenda kazi ile, lakini nilifanya kwa sababu nilikuwa sina sina jinsi. Lakini sasa nikaambiwa wanaume wakinitongoza nisikatae, basi nikaa nakubali kwa kuwa nilikuwa na shida, nalilawa na wanaume na wa kila aina, tena wakati mwingine bila kutumia hata kinga, sababu sikuwa na uwezo wa kukataa, maana walisema nikiwakataa wataenda kumweleza dada ambaye ni bosi wangu na wataenda kunilalamikia, ambapo nitafukuzwa kazi. Kwa kweli hapa nilipo, hata sijui kama niko salama. Nahisi nina magonjwa ya kuambukizwa au ninaweza nikaa hata na HIV. nina mpango wa kwenda katika kituo cha afya kuangalia afya yangu. Nina mpango wa kuwaelimisha mabinti wengine kupitia vikundi mbalimbali vya semina. Nimepitia maisha magumu mno. Niliamini mjini mambo ni rahisi, lakini bila elimu mambo ni magumu sana na washauri mabinti wenzangu wasome kwa bidii. Mambo ni magumu sana usiposoma. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni estegidho Yuwat, na kusiungane nasi tena.