Jambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Mei 11 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 31, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa maandamano ya kupinga rais wa Burundi kugombea muula watatu wa uongozi ya shika kasi, lakini polisi na jeshi nao wameongeza nguvu kuya kabili. Lakini wapolisi wako pale na askari jeshi wako pale, lakini waandamanaji kabisa na kama wanakuwa wakali kidogo kuonyesha kama wanapinga mula watatu wa, wa rais. Katika habari nyingine tunakuarifu kuwa wakimbizi wa Kenya waliokuwepo Uganda wamerejea nyumbani, lakini hali ya maisha yao ikoje? hata nikipewa mia nne hiyo ninunue kashamba haiwezi kunipa maisha kama vile nilikuwa ni Uganda. Ni vidokezo vyetu vya habari za leo msikilizaji, lakini pamoja na mambo mengine kemkem ka tayari kwanza. Harrison anasoma habari za dunia. Mfalme wa Saudi Arabia hatoshiriki mkutano wa Marekani na mataifa ya Kiarabu unaoandaliwa na rais Barack Obama. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Adel Al Jubel amesema mfalme huyo atahudhuria mkutano uliopangwa na White House na ambao ulikuwa umetangazwa siku chache zilizopita. Mkutano utaanza Jumatano na kujumuisha ujumbe wa wanachama sita wa baraza la mashirika ya Guba watakapotembelea White House, kisha kuendelea na mazungumzo Alhamisi kwenye eneo la mapumziko la rais maarufu kama Camp David. Jubel ameongoza kuwa mfalme Salman atamtuma mwanamfalme Mohamed Bin Nayef kumwakilisha. Umoja wa Mataifa unasema watu wa Sudan Kusini hawajapata misaada ya kuokoa maisha baada ya mapigano kulazimu makundi ya misaada kuondoka kwenye mji wa Liar. Kujiondoa huko kunafuatia mapigano yaliyoshirikisha makundi ya waasi na vikosi vya serikali ya Sudan Kusini. Umoja wa Mataifa uliona, ulionya Ijumaa kuwa gasia zimelazimisha watu 1100 kutoroka makwao mapema leo. Umoja wa Mataifa umesema mashirika yasiyo ya, ya kiserikali pamoja na umoja huo wameondoa wafanyikazi wake kutoka Lial na baadhi ya sehemu nyingine nchini humo. Makundi hayo ni pamoja na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu na Madaktari Wasio na Mipaka waliotangaza Jumamosi kuwa watasitisha shughuli zote katika hospitali ya Lial. Ulaya inasubiri huku ikiwa na tahadhari juu ya hatua ijayo ya Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron baada, baada ya ushindi kwa chama chake cha Conservative. Kilichochukua na mashaka kilichokuwa na mashaka huko Ulaya. Nini kitakachofanyika ili kuiweka Uingereza katika Umoja wa Ulaya na kiasi gani Ulaya ipo tayari kufanya maridhiano ili hili lifanyike? Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Lisa Bryant kutoka Paris. Uchaguzi wa serikali za mitaa huko Ujerumani kwa kawaida haupati mtizamo sana kwingineko huko Ulaya, lakini mafanikio ya jana ya chama kimoja cha Ulaya katika mji wa Bremen imekuwa ni habari huko nchini Ufaransa. Hii ni kwa sababu ya ushindi mkubwa katika uchaguzi wa wiki iliyopita nchini Uingereza wa chama cha Conservative cha waziri mkuu David Cameron huku bwana Cameron akiahidi kuitisha kura ya maoni ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na saba juu ya wanachama wa Uingereza katika umoja wa Ulaya. Wasiwasi wa Ulaya na mashaka kuhusu hali ya baadaye ya umoja wa Ulaya umejitokeza tena huko Brussels. Wakuu wawili wa vyo vya juu katika umoja wa Ulaya, rais wa kamisheni Jean Claude Juncker na rais wa umoja wa Ulaya Donald Tusk wanasema wapo tayari kusikiliza na kufanya mashauriano na Uingereza. Rais wa Ufaransa Francois Hollande pia anasema yupo tayari kuzungumzia nafasi ya Ulaya katika EU na Bwana Cameron lakini Bwana Holland anasema kwamba ni halali kuzungumza kuhusu matarajio ya Uingereza. Kuna kanuni huko Ulaya ikiwemo uhuru wa watu kutembea, ambapo Bwana Cameron anataka iwekwe idadi ambayo itaheshimiwa na nchi wanachama kabla ya kura ya maoni ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Bwana Cameron anasema anataka kushinikiza mageuzi ndani ya EU na kurudia mashauriano ya vipengele vya wanachama wa uingereza hivi sasa. Anasema mchambuzi Sonia Piedra Fita wa kituo cha utafiti wa sera za Ulaya chenye makao makuu nchini Ubelgiji kwamba wakazi wa Ulaya wanasubiri maelezo zaidi. Unaendelea kusikiliza uh, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, maafisa wa Marekani Jumatatu wamekumbana na maswali mjini Jeneva huku kuhusu kutumika kwa adhabu ya kifo, matumizi ya nguvu na polisi na mikakati ya usalama wa taifa, wakati baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa lilipotia lilipofuatilia matendo ya haki za binadamu. Afisa wa idara ya sheria James Cardogan alitoa mifano ya kesi za hivi karibuni zilizosababisha ghasia baada ya polisi kuwaua vijana weusi wasiokuwa na silaha na kusema Marekani lazima iwajibike zaidi kulinda haki za raia. Adhabu ya kifo nchini Marekani pia iliibua mjadala mkali huku mataifa yakiomba uondolewe. Pia wamesema Marekani inafaa kuhakikisha kuwa wafungwa wenye matatizo ya akili hawanyongwi. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg leo ameilaumu ame, ame Rusia kwa kukiuka mkataba wa kusitisha mapigano nchini Ukraine na kuendelea kuwapa waasi misaada ya kijeshi. Ametoa tathmini yake huku kuhusu mgogoro unaoendelea mashariki mwa Ukraine, wakati wizara ya mambo ya nje wa Marekani ikitangaza kuwa waziri wa mambo ya nje John Kerry atakwenda Sochi nchini Rusia hapo kesho kwa mkutano na rais wa Rusia Vladimir Putin kuhusu mzozo wa Ukraine na mizozo katika mashariki ya kati. Rusia imekanusha shutuma za magharibi kuwa inasimamia mapigano yanayoendelea Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa mwanadiplomasia wake wa juu pamoja na bwana Putin pamoja wa na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov watajadili kuhusu masuala mbalimbali yanayowahusu wa kieneo na pia ikiwemo Iran, siria na Siria na Ukraine. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amewasili nchini Cuba Jumapili usiku na kuwa rais wa kwanza wa Ufaransa kufanya ziara katika nchi hiyo ya kikomunisti. Bwana Holande alisema amewasili kwa furaha wakati akilakiwa na naibu waziri wa mambo ya nje Rogerio Siera pamoja na maafisa wengine wa ngazi za juu wa Cuba. Amepanga kukutana na rais Raul Castro baada ya kiongozi huo wa Cuba kurejea kutoka Italy, ambapo ametembelea Papa Francis mjini Vatican. Bwana Holande amekuwa kiongozi wa kwanza kutoka mataifa ya magharibi kutembelea Cuba tangu Bwana Castro na rais wa Marekani Barack Obama walipotangaza kure, kurejesha uhusiano baada ya vita baridi baina ya mataifa hayo mawili vilivyodumu kwa zaidi ya miaka hamsini. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili, msikilizaji kutoka jiji kuu la Marekani. Na katika habari nyingine, kufuatia ghasia za maandamano ya kumpinga Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi asigombee tena mulo watatu wa uongozi nchini kwake, wananchi wa kawaida wameomba wanasiasa wakae katika meza ya maridhiano ili kunusuru nchi kutumbukia katika vita ya wenyewe kwa wenyewe. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na na mwananchi wa kawaida kazungu Kazungu kasim. kwanza nikamuuliza hali ilivyo na kama kuna dalili zozote za utulivu E, hali kabisa kinsi nivyoona, sababu mimi naishi mtaa wa Bujumbura Kibenga, inaitwa Kibenga, naona kabisa hali imegeuka kidogo, inaonekana maandamano yamekuwa makali kama gisa alivyokuwa, sababu kama sisi kata ya witu ya Kinindo ilikuwa maandamano hakuna, lakini kuanzia leo jana alikuwa maandamano tena kabisa, kama anakuja kwa nguvu kidogo lakini wapolisi wako pale na askari jeshi wako pale, lakini waandamanaji kabisa, unaona kama wanakuwa wakali kidogo, wakuonyesha kama wanapinga umuri wa tatu wa rais. Umoja katika wao wangeliacha yaani, kama ni rais akaacha, au maandamanaji wakaacha, sababu watu unaona njaa, wengine unaona kabisa kazi hakuna, nini hakuna, na watu wengi wakuwa wanajishughulisha wanapata nani riski kwa siku kwa siku, yani inakuwa matatizo kabisa. Ukiona watu kwa seksi wanasema inakuwa mitihani, hata sisi wanafunzi wasomo wafai nini kabisa, mtihani upo katika mji wa Bujumbura, sio urahisi na vile vile tumesikia kwamba waandamanaji hawa wanachoma matairi na kusababisha uharibifu, na vile vile polisi wanajaribu kukabiliana nao kwa kutumia nguvu zaidi. Umeshuhudia kitu chochote kama hicho e? Kwa ukweli, kwenye kushuhudia hiyo ni ukweli sababu niko na rafiki wako pembeni kuchoma matairi, wanachoma hapa kwetu Kinindo, wamechoma tairi, wanachoma majani na waka moto. Polisi akija kama vile kabisa, wanataka waweze kupiga risasi, wanatoa wanakwenda kimabavu kwa maandamano. Lakini leo Kinindo niliona lipya kabisa, waaskari hata polisi waliwaacha maandamano wakapita wakapanda, lakini wanawazuia wasende mjini katikati yana, Kama kwa leo polisi wakiendelea hivyo itakuwa vizuri zaidi. Jana tulisikia kwa namba kampeni kuhusiana na masuala ya ubunge na diwani zilikuwa zimeanza rasmi. Je, yeah, unazilinganisha vipi kampeni za uchaguzi wa mwaka huu labda na uchaguzi uliopita? Ziliendelea kama tuliona ilivyotakiwa? Eh, kwa kweli tuliona Bujumbura jana ilianza, lakini ni, kwa, ni chama kimoja tu cha Uprona, mimi sikuona wengine, hao tu walioanza maandamano, wengine tunasikia kwa mbali, lakini vyama vingine vimesema haviwezi kabisa, hawani mimi mtu tuliongea iko katika chama cha Frodebu, anasema yeye hawawezi ku, kujiandamana mpaka labda rais aachie au watie mwingine ataogombea rais katika chama CNDD-FDD. Ni kazungu Kazungu Kasim akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Burundi. Tunaendelea na habari za dunia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Korea Kusini imeeleza wasiwasi wake kutokana na Korea Kaskazini kufanya jaribio la kurusha kombora kutoka kwenye manuari kwa kusema ni jambo hatari na lenye kutia wasiwasi wasi, huku wito ukitolewa kwa Pyongyang kusitisha kuendelea na juhudi hizo. Korea Kaskazini ilitangaza Jumamosi ufanisi, ufanisi wake wa kurusha kombora kutoka kwenye manuari lakini haikuweka bayana muda kamili tarehe wala sehemu ya jaribio hilo. Wachambuzi wamegawanyika kuhusu kiwango cha maendeleo ya programu ya kutengeneza silaha za majini nchini Korea Kaskazini ikizingatiwa kuwa manuari za kivita nchini humo ni za kitambo mno. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi Korea Kusini Kim Min amewaambia wanahabari inaaminika kuwa miaka mitano inahitajika kuboresha teknolojia hiyo ya silaha. Na serikali ya Chad inasema mapambano dhidi ya waasi wa Boko Haramu wa Nigeria yanadumazwa na kushindwa kwa wanajeshi wa Nigeria na Chad kufanya kazi pamoja katika mapambano hayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais wa Chad Idris Deby amesema hayo katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, baada ya mkutano wake na Rais Goodluck Jonathan anayeondoka mamlakani. Amesema kulikuwa na mpango wa kuunda kikosi cha pamoja wa, cha umoja wa Afrika ambacho kingeundwa na nchi nne zinazozunguka eneo la ziwa Chad, nazo ni Nigeria, Chad, Niger na Cameroon ili kukabiliana na Boko Haram. Bwana Debi amesema amesikitishwa sana kwamba makubaliano ya pamoja na Nigeria yameshindwa kuleta mafanikio. Nam msikilizaji, waweza kufuatilia matangazo haya kupitia www VOA swahilicom zaidi ya wa wakimbizi mia saba kutoka Kenya wameanza kurejea nyumbani kutoka Uganda na sasa wamepiga kambi katika eneo la Malaba kwenye mpaka wa Kenya na Uganda. Wakenya hawa walifurushwa makwao kufuatia gasa za uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba. Mwagi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Wakenya hao mia saba waliokuwa wakiishi nchini Uganda kama wakimbizi kufuatia gasia na machafuko ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane sasa wameanza kurejea nyumbani na wamepiga kambi kwenye mji wa Malaba kwenye mpaka wa Kenya na Uganda. Wamekubali kurejea nyumbani baada ya kuahidiwa na serikali ya Kenya kwamba watarudishiwa ardhi na mali yao ya kabla ya gasia hizo za kisiasa, na walikuwa wakiishi katika eneo la karia ndogo katika jimbo la Masindi, Uganda Mashariki. Wamewasili katika mji wa Malaba, baadhi yao wakiwa wanaugua. Wamesafirishwa kwa mabasi matatu maalumu na kulingana na wakimbizi hao wa Kenya, ahadi hii ya serikali sasa imepiga mwamba na wamepoteza imani na matumaini ya siku zijazo. Tulikuwa tumeambiwa tutapata, tumejengewa, tutapata, tutapata, tutapata mahali pazuri. Sasa kutarajia tutapata maisha kama hii, tuliambiwa eti mabasi ya kutupe, kutupeleka kwenye tulitoka hiko, na tunapatiwa shilingi elfu kumi peke yake. Sasa hiyo ndio tumekataa na tumeamua tutaendelea tu kukaa tu hapa hivi. Wote 700 wamerejea nyumbani baada ya wito wa Rais Uhuru Kenyatta wa kuwataka kurudi nyumbani na kuanza upya maisha yao. Mimi siwezi rudi Busia kwa sababu sina makao Busia. Ninakusudia nikipewa kitu ya kutosha ya kuniwezesha gani nipate kapuroti naweza kununua upande wa sentu kwa sababu huko ndio nilizaliwa. Na kulikuwa na zaidi ya wakimbizi 1700 kutoka Kenya hasa maeneo ya Trans Nzoia na Bandi Forest walio furushwa makwao na kukimbilia usalama mashariki mwa Uganda. Na hadi hivi leo kuna wengine wengi wenye hofu na uoga wa kurejea nyumbani, na no wangali nchini Uganda licha ya wito huu wa serikali. Wamekuwa wakiishi Uganda kwa msaada wa shirika la wakimbizi la umoja mataifa, pamoja na serikali ya Uganda iliyowapatia mashamba ya kilimo. Tulipokuja tulikomboa hili shamba la mzee ambaye anaitwa Joseph Karufyu, na tukakomboa muda wa mwaka mmoja. Baadaye tulipofika Disemba ya mwisho wa mwaka huo, tukapeleka tena pesa za mwaka wa pili, na wazee walipopeleka, akawaarifu ya kwamba hatachukua pesa zetu tena. Ni kwa sababu katika ofisi ambazo amekuwa akienda, amekuwa akitoa habari ya kwamba kwa shamba lake ana IDPs amepea mahali pa kukaa. Hata nikipewa mia nne hiyo ninunue kashamba haiwezi kunipa maisha kama vile nilikuwa ni Uganda, no. Na licha ya hadi hii ya serikali, mazingira yameanza kubadilika, na wameanza maisha ya kuomba vyakula na misaada mingine muhimu. Wanasikitika serikali imeshindwa kutimiza ahadi walizopewa za kulipwa fidia kwa mali waliopoteza. Hakuna mtu ambaye amelipwa pesa, bado wako hapa hapa ni wale bado wajalipwa, watu sitini na sita ndio wako kwa hii kambi. Mikakati yote imepangwa lakini hajalilisi pesa, tutoe naye IDPs kwa hema, pesa iko na badala yake wanasumbuliwa na magonjwa ya kila aina yaani kipindupindu na kifua kikuu hasa kwa watoto wachanga, na sasa wanashangaa jinsi watajumuishwa kwenye jamii. Mwaige kwenye vio ya Nairobi. Asante sana Mwaigi Konywa. Na huko Tanzania, tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo imesisitiza kwamba uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na rais utafanyika kama ulivyopangwa Oktoba mwaka huu. Mwandishi wetu Dina Chala anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania, nek jaji mstaafu Damian Lubuva, amewahakikishia Watanzania kuwa uchaguzi mkuu mwaka huu upo kama ulivyopangwa, yaani mwishoni mwa mwezi Oktoba, kwa vile zoezi la uandikishwaji kwenye daftari la kudumu la wapiga kura kwa kutumia mfumo mpya wa BVR litakamilika kwa wakati, kutokana na mchakato wa upatikanaji wa vifaa na uandikishaji unaoendelea kwenye mikoa mbalimbali. Inapofika Oktoba tutakuwa tumekamilisha daftari E, kunako mwisho wa Julai au wiki ya kwanza ya, ya, ya, ya Agosti, vifaa hivi vyote vikifika, mimi na wenzangu kwenye tume, Oktoba ikifika, tutakuwa na uhakika kabisa uchaguzi utafanyika. Hiyo nimesema mara kadhaa. Baada ya hapo ambayo na vifaa vinaanza tarehe 15 tunaanza Dodoma, Mbeya, Rukwa na, na, na Katavi. Tarehe 19 tunaanza Singida Tabora, e, e, Kigoma na Kagera. Na wakati huo huo vifaa hivi nilivyotaja, tarehe 20 1600, vitakuwa vimefika, tutakwenda mikoa ya e, Shinyanga e, Shimiu na mikoa ile minne baada ya muda huku mwingine tutakuwa tumekamilisha, tunakuja Manyara, Arusha, Kilimanjaro na baadaye Tanga, Morogoro. Wakati huo huo Zanzibar tutakuwa tumemaliza, na mwishowe Dar es Salaam. Uchaguzi Oktoba unafanyika nilivyosema mimi, alivyosema waziri mkuu na alivyosema eh, rais ni sahihi kabisa. Kwa awali, washiriki wa mkutano huo wakiwemo viongozi wa vyama vya, vya siasa vya upinzani walihoji juu ya kusuasua kwa zoezi la uandikishaji wa, wa piga kura katika mfumo mpya bivyara katika maeneo ambayo yameanza kufikiwa na zoezi hilo. Profesa Ibrahim Lipumba ni mwenyekiti wa taifa wa CUF, wakati Daktari Emmanuel Makaidi ni mwenyekiti wa taifa wa chama cha NLD. Inawezekana kabisa katika hizi siku saba ambazo zimepangwa za kuandikisha wapiga kura, wananchi wengi wasipate fursa ya kuandikishwa katika daftari la wapiga kura. Halafu tume basi itupe pia target kwamba mnalenga kuandikisha watu wangapi katika kila kata kusudi na sisi tuweze kuwa tunapima, je, malengo hayo yamefikiwa? Kuna mkutano mmoja ambao mheshimiwa ulitamka kwamba pesa ya kuendeshea viviara yote mshaipa, lakini katika muda nchi ilipotembea watu waona kwa kaa pesa ukupata. Wakati huo huo Tume ya Taifa ya Uchaguzi imezungumzia juu ya mgawanyo wa baadhi ya majimbo katika uchaguzi mkuu ujao, ambapo mkurugenzi wa NEC Julius Malaba amesema majimbo yote yanayodhaniwa kuwa ni makubwa yatagawanywa kulingana na vigezo vilivyoainishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ikiwemo wastani wa idadi ya watu, jiografia, kiuchumi na mipaka ya kiutawala. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali Michizo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali mbali vya michezo duniani na kupashana yale yaliyojiri. Ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanzia barani Ulaya, ambapo huko nchini Uingereza kitendawili kimeshateguliwa, Chelsea ndiyo mabingwa kwa msimu wa 2014-2015 lakini kitendawili kinaendelea kubaki huko nchini Uhispania, yani Spain. Katika michezo iliyochezwa Jumamosi, timu ya Barcelona wameweza kufikisha pointi 90, wakiwa mbele ya timu ya Real Madrid wakiwa na pointi 86, baada ya kutoka ya sare ya mbili kwa mbili na timu ya Valencia katika mchezo wa Jumamosi, ambapo Barcelona waliweza kushinda eh, timu ya Real Sociedad. Timu hizo mbili zimebakiza michezo miwili ambapo Barcelona inaonekana kuwa na michezo migumu ambapo imebakiza michezo yake pamoja na Atletico Madrid pamoja na Deportivo La Kurunya, wakati Real Madrid yenyewe itakabiliana na Gatafe na Espanyol, huku kukiwa bado kunaendelea na sakata lile la haki za mapato ya vituo vya televisheni vinavyoonyesha ligi hiyo. Basi, tukiachana na hayo, moja kwa moja tunakwenda jijini Dar es Salaam kukutana na mwanamichezo wetu Georgi Njogopa atupashe yale michezo kuhusiana na kombe la Kagame na ligi ya soka nchini humo ambayo imemalizika hivi punde. Shirikisho la kabumbu nchini Tanzania, TFF, limethibitisha rasmi utayari wake kuwa mwenyeji michuano ya kombe la Sakafa ambayo awali ilipangwa kufanyika nchini Rwanda, sasa itafanyika kuanzia Julai 11 na ufikia tamati agasti pili. Katika hatua nyingine, michuano ligi kuu soka Tanzania bara ilifikia tamati mwishoni mwa juma kwa timu za Ruvu Shooting Stars na Polisi ya Morogoro ikitoa mkono wa kwaheri na kushuka daraja hadi lile la chini. Ama kufungwa kwa pazilo la ligi hiyo kumetoa nafasi kwa timu nyingine nne zilizorejea tena, hatua ambayo bila shaka huenda za ukali wa ligi inayokuja. miongoni mwa timu zinazotarajia kukoleza ligi hiyo ni African Sport kutoka Tanga. Wakali wengine ni Majimaji ya Songea waliotingisha ulimwengu wali wa soka katika miaka 80, na hata kufanikiwa kutwaa ubingwa wake. Pia zimo timu za Mwadui Shinyanga na Toto African kutoka huko Mwanza. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante George Njogopa moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kwake Kahozi Kosha atueleze yale ya kimichezo hasa ligi ya mpira wa miguu nchini humo kuelekea hatua ya mtoano. Mechi ya maingilio ya raundi ya playoff ya ligi kuu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitua nanga hijana mjini Mbujimai. Vita Club ya Kinshasa ilienda sare na timu ya Sangabalende goli tatu kwa tatu. Washabiki wa Sangabalende waliingia uwanjani na kumpiga kama nyoka rifari wa mchezo huu. Polisi alitumia bomu ya kutoa machozi na watu kadhaa walijaruiwa. Hapa Lubumbashi, timu ya MK ya Kinshasa ilipigwa na timu ya Lubumbashi Sport goli mbili kwa yai. Kwenye orodha miongoni mwa timu kumi iliyoshirika mwaka huu kwenye mchuano wa ligi kuu ya kandanda hapa DRC. TP Mazembe imeshika nafasi ya kwanza na pointi 20. Kuhusu draw ya vilabu barani Afrika, tukianza na kombe la shirikisho, timu ya Vita Club ya Kinshasa itamenyana ifikapo tarehe 17 mwezi huu na timu ya Stade Malien mjini Mali. Sangabalende Mbujumai ambaye iliyoporomoshwa kwenye kombe la shirikisho itamenyana na timu ya Zamalek ya Misri. Kwenye kinyang'anyiro cha ligi ya mabingwa Mazembe atacheza mechi yake ya kwanza mwezi ujao dhidi ya timu ya Al Hilal ya Sudan. Tumalizie na habari ya uchungu. Josefu Mwepu, mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alifariki dunia wiki iliyopita mjini Kinshasa. Josefu Mwepu alikuwa vile vile mchezaji wa zamani wa timu ya TP Mazembe kutoka Lubumbashi. Ni kuripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Baada ya DRC moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, kwake mwana michezo Jason Nyakundi ambaye yeye anatupasha yale yanayoendelea kimichezo kuhusiana na volleyball hasa katika michuano ya Afrika. Timu ya kinadada ya Kenya ya voliboli ilifuzu kwa michezo ya Afrika licha ya kushindwa kwa seti mbili kwa moja na Misri. Kutokana na matokeo hayo, Rwanda ndiyo ilimaliza kileleni ikiwa imepata ushindi wa seti nyingi, fuatiwa na Kenya, Misri ikawa ya tatu na Uganda ya nne, zote zikiwa zimefuzu kwa michezo ya barani itakayofanyika nchini Congo Brazzaville hapo Septemba. Kwenye raga, kampeni ya Kenya katika duru ya Glasgow Seven ilisalia mlima mkubwa ya kukwea baada ya kupepetwa na New Zealand na Afrika Kusini katika kundi B jana. Kenya ilizabwa ishirini na moja kwa saba na mabingwa wa watetezi New Zealand na kutupa uongozi wa tano kwa sufuri dhidi ya viongozi Afrika Kusini katika kichapo cha ishirini na mbili kwa tano na kwenye kandanda kilikuwa ni kivumbi kwenye mechi ya kufuzu kwa mashindano ya Rio mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo kulishuhudiwa pambano kali lilochezewa uwanja wa Nyayo hapa Nairobi, kati ya timu ya Kenya ya Harambee Stars ya wachezaji walio chini ya miaka ishirini na tatu na Botswana. Licha ya Harambee Stars kuwa na kibarua kigumu cha kufuzu, kikosi cha Kenya kilianza kwa kasi, lakini akikufaulu kujiweka kwenye orodha licha ya kuwafunga mabao mane kwa moja. Kenya ilihitaji jumla mabao mane kwa sufuri ili kuweza kufuzu. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Ligi ya mpira wa kikapu hapa Marekani NBA ambayo hivi sasa ipo katika hatua ya mtoano. Jana kulikuwa kuna mchezo mkali kweli kweli ambapo LeBron James aliweza kunyanyua mashabiki wa Cleveland Cavaliers kwa kuweza kuifunga Chicago Bulls kwa jumla ya pointi 86 kwa 84 na kuweza kufikisha kushinda michezo miwili dhidi ya miwili ya Chicago. Nayo na timu ya Los Angeles Clippers iliweza kuifunga vibaya timu ya Houston Rockets kwa jumla ya pointi 128 kwa 95 na kuweza kufikisha michezo ya kufunga mitatu dhidi ya mmoja wa Houston Rockets. Kwa michezo ya leo basi timu ya Atlanta Hawks watakabiliana na Washington Wizards. Memphis Grizzlies wenyewe watakabiliana na timu kali ya vijana Golden State Warriors ambapo mpaka hivi sasa Memphis inaongoza kwa michezo miwili dhidi ya mmoja katika ligi hiyo ya mpira wa kikapu wa NBA. Mpaka wiki jayo mimi ni Idi Ligongo tukutanishana katika michezo. Na sasa basi sikiliza mukhtasari wa habari. Mfalme wa wa Saudi Arabia atashiriki mkutano na wamarekani na mataifa ya kiarabu unaoandaliwa na rais Barack Obama. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi wa Saudi Arabia Abdel Al Jabel amesema mfalme huyo hatahudhuria mkutano uliopangwa na White House. Umoja wa Mataifa unasema watu elfu mia tatu wa Sudan Kusini hawajapata misaada ku, ya kuwaokoa maisha baada ya mapigano kulazimu makundi ya misaada kuondoka kwenye mji wa Lia. Maafisa wa Marekani Jumatatu wamekumbana na maswali makali mjini Jeneva kuhusu kutumika kwa adhabu ya kifo, matumizi ya nguvu na polisi, na mikakati ya usalama wa taifa wakati baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa lilipoangalia lilipo matendo yaliyofanyiwa binadamu. Na sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Kulingana na idara wa ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR, Mwaka jana watu takriban milioni hamsini na moja walikuwa wanaishi kama wakimbizi kutokana na vita na kunyanyaswa. Mnamo muongo uliopita, wengi wa wakimbizi wametokea Asia na nchi za Pacific. lakini hii leo, mashariki ya kati na Afrika kaskazini ni maeneo makuu ambako wakimbizi wengi wanatokea, na kwa mara ya kwanza kuna watu zaidi waliopoteza makazi yao kuliko baada ya vita vya pili vya dunia. Hiyo ni kwa sababu kuna mizozo mipya, lakini nayo yale ya zamani hayamaliziki, badala yake yanabaki kuwa sugu, alisema Katherine Wisner, naibu waziri kwa ajili ya wakazi wakimbizi na uhamiaji. Anasema mizozo imezidi kuwa mibaya na raia hawakumbwi tu katikati ya mapigano, bali wanauawa kwa kusudi na kiholela, wakati pande zinazopigana wakiteka mitaa na kuchoma vijiji na kulenga hata shule na hospitali. Biwizna anasema kanuni za huduma za dharura za kimataifa zinakiukwa, mambo ambayo awali yalikuwa yakiheshimiwa sasa yanakiukwa. Idara ya hesabu ya wakazi wakimbizi na uhamiaji ya Marekani ina jukumu la kuwalinda, kuleta hueni panako mateso na kutatua machungu ya wale wanaonyanyaswa na walofukuzwa kutoka makazi yao duniani kote. Biwizna anasema, popote pale watu wanapotoroka, sisi na idara nyinginezo tunajitahidi kutambua vitisho vikubwa na mahitaji makubwa na kutafuta njia mpya za kulinda wakimbizi walio dhaifu, anasema. Hii inajumuisha miradi ya kuwalinda kutoka hatari zinazokabiliwa na wakimbizi na watu waliopoteza makazi, ikiwa ni pamoja na hasi za kijinsia, usafirishaji haramu wa binadamu na kunyanyaswa na wahalifu ambao huwalenga watu walio dhaifu. Marekani inafadhili shule na vituo vya watoto kuchezea pamoja na masomo ya kujifunza kazi kwa vijana na watu wazima ili iwapo watarejea nyumbani au wakisalia nchi za kigeni basi watakuwa na ujuzi wa kupata kazi zinazolipa vizuri au kuanzisha biashara zao. Suluhisho bora zaidi kwa watu wengi waliopoteza makazi sio kuwarudisha katika maisha ya kawaida na jamii au kupelekwa kwingine wala si msaada zaidi wa dharura, Bali ni kushughulikia chanzo kikuu cha sababu za ghasia zinazopelekea wengi kukimbia makwao, alisema Biwizna. Marekani na washirika wake wana nia ya dhati ya kusaidia kutatua mizozo, kujenga jamii zenye haki na za kidemokrasia. Hadi hapo tunafanya kazi kulinda maisha ya wakimbizi na utu wao. Ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa Marekani, ambayo ndio inakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ungana nasi tena hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika ya Mashariki. Hapa studio siku ya leo nilikuwa naye Harrison Kamau, vile vilevile Dwayne Collins alikuwa akituendeshea matangazo haya. Msimamizi ni mkuu wa idhaa Mwamoyo Hamza. Jina langu ni Mary Mgawe na kuaga kutoka Washington.