Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo Jumanne alfajiri ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandei Shomari na hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 12 mwezi wa Mei mwaka 2015 karibuni. na katika matangazo yetu ya leo wimbi la wakimbizi kutoka nchini Burundi lazidi kuongezeka na je wakimbizi hao wanakutana na changamoto gani na hizi agencies za wakimbizi kwa mfano ili shirika la wakimbizi kwa hiyo so mahindi yamepungua ndio ndio kitu wanapenda kununua sana mahindi yamepungua sana hapa, hapa nchini madukani na katika habari nyingine, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya anasema wakimbizi wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean hawatarudishwa makwao kwa lazima. Na hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www voa swahili com. Lakini kwanza, huyu hapa ni Abdu Shakur Abud na habari za dunia. Mfalme Salman wa Saudi Arabia amepigia simu Rais Barack Obama jana kumwambia kwamba anasikitika hatahudhuria mkutano wa viongozi wa baraza la ushirikiano wa nchi za ghuba karibu na Washington wiki hii. White House imeeleza kwamba viongozi hao wawili walizungumza juu ya ajenda ya mkutano ambao utazingatia juu ya njia bora zaidi kwa Marekani na washirika wake wa ghuba wa Arabu kuweza kushirikiana katika mizozo ya kikanda kama vile vita huko Iraq, Syria, Libya na Yemen. Maafisa wa vyeo vya juu wa mataifa sita ya Ghuba watawasili Washington Jumatano kwa dhifa katika White House kabla ya kushiriki katika mkutano katika nyumba ya mapumziko rais ya Camp David, Maryland, kilomita 100 kaskazini ya jiji kuu la Washington. Kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa Total imetia saini makubaliano na kampuni ya mafuta ya serikali ya Cuba Cupet kutafuta mafuta kwenye pwani ya Cuba kufuatia ziara ya rais Francois Hollande katika taifa hilo la komunisti. Hiyo jana kituo cha televisheni cha taifa cha Cuba kiliripoti juu ya mkataba huo bila ya kutoa maelezo zaidi. Awali, darzeni moja ya makampuni za kigeni yametafuta mafuta katika bahari ya Cuba, lakini hadi hivi sasa hakuna aliyegundua mafuta. Akiwa katika ziara ya kwanza kufanywa na kiongozi wa nchi za magharibi na Ufaransa tangu Cuba kunyakua uhuru, Rais Hollande alitoa wito wa kumalizwa kabisa vikwazo vya biashara vya Marekani dhidi ya Cuba, akisema Ufaransa itakuwa mshirika mwaminifu wakati Cuba inafanya mageuzi ya kiuchumi unaodhibitiwa na serikali na kujaribu kuingia katika soko la kimataifa. Wakati wa ziara yake ya siku moja, Hollande alifuatana na ujumbe mkubwa wa wakuu wa biashara wa Ufaransa na kuzingatia katika kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kidiplomasia. Kiongozi huyo aliwaambia waandishi habari kwamba alikutana kwa dakika hamsini na kiongozi wa zamani wa taifa hilo Fidel Castro, aliyezungumzia juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, kilimo na vikwazo vya Marekani dhidi ya Cuba. Rais Hollande anaelekea Haiti kwa ziara hapo hii leo. Wazee wa ukoa katika jimbo lilojitenga la Somalia, la Somaliland walipiga kura jana Jumatatu kuongeza muda wa mhula wa madaraka uliokubaliwa chini ya katiba wa rais makamu wake pamoja na muda wa baraza la wawakilishi baraza dogo la bunge, na wakati huo huo kupanga upya tarehe ya uchaguzi. Sande Shomari anatusomea ripoti kamili. Baraza dogo la wazee huko Somaliland wameongeza muda, wa muda wa utawala wa rais Ahmed Silanyo ambao wameongezwa kwa muda wa miaka miwili zaidi kutoka Juni 28, 2015 hadi Aprili 2017 uamuzi huo umevikasirisha vyama viwili vya upinzani katika jimbo hilo. Uchaguzi wa baraza kuu la bunge, raisi na makamu raisi, wa unatarajiwa kuwa Machi 2017, wakati baraza dogo Gurti lina mwaka mmoja baadaye kufanya uchaguzi. Wakizungumza na Sauti Amerika, viongozi wa chama cha kisiasa cha For Justice and Development USID na The Nationalist Party wa Dani Faisal Ali Warabe na Abdirahman Muhammad Iro wamepinga vikali uamuzi wa huo. Bwana Warabe alitishia kwamba vyama vya upinzani vitaunda utawala wa mpito ikiwa baraza dogo la bunge halitabadili uamuzi wa wake ifikapo mwezi Juni mwaka huu. Bwana Iro alisema uamuzi huo utapelekea ghasia za kisiasa huko Somaliland. Wakati huo huo, waunga mkono wa chama cha Wadani waliandamana katika mitaa ya mji mkuu wa Hargeisa, Berbera na Burao kupinga uamuzi huo. Polisi walitumia risasi za mpira katika baadhi ya maeneo ambako maandamano yaligeuka ghasia na kuwakamata zaidi ya watu 60. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati walifyatua risasi hewani na kutumia mabomu ya machozi jana, ili kutawanya watu waliokuwa na bunduki waliojaribu kuharibu jopo lilokuwa lina lengo la kusaidia kudumisha amani katika nchi hiyo, kufuatana na mashahidi waliozungumza na shirika la habari la Reuters. Tukio hilo lilitokea mjini Bangi wakati jopo lilikuwa linakamilisha kazi zake ili ikimulika jinsi hali ingali tete katika nchi hiyo ambako maelfu wameuliwa na maelfu wengine wamepoteza makazi yao kutokana na mapigano ya kidini. Hali hiyo ya wasiwasi ingali inaendelea licha ya kwamba pande zote zilitia saini makubaliano ya amani na kuweka silaha chini wiki iliyopita. Wanachama wa zamani wa kundi la waasi la Seleka, wengi wao Waislamu, na wanachama wa kundi hasimu la Antibalaka kwa pamoja walisitisha shughuli zote za bangi hiyo jana, ili kulalamika kwamba jopo hilo la kujadili amani halijapelekea kuachiliwa huru kwa wanachama wao wanaoshikiliwa na serikali hadi hivi sasa. Karibu Waislamu elfu mbili wa kabila la Rohingya huko Myanmar na wahamiaji wa Bangladesh wameokolewa baharini katika bahari ya Kusini Mashariki ya Asia, mnamo siku mbili zilizopita, wakati wanaharakati na maafisa wa serikali wakionya kwamba maelfu na maelfu zaidi wangali wamebaki wamekwama katika boti zilizojaa watu. Polisi wa Malaysia wanasema wafanya biashara haramu wa binadamu wamewatupa zaidi ya wahamiaji elfu moja katika maji mafupi nje ya pwani ya kisiwa cha Langakwai usiku wa Jumapili. Maafisa wanasema wengi wahamiaji wameonekana wakiwa katika hali dhaifu na wenye njaa. endelea ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc ikiwa ni kumekucha afrika na habari uchukua uzito wa juu ni mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa ulaya amesema kuwa wahamiaji na wakimbizi wanaopatikana wakijaribu kuvuka bahari ya mediterranean hawatarudishwa makwao bila ya hiari yao mwandishi wa sauti amerika margaret bashir ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na aida isa Mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya kwa masuala ya kigeni, bi Frederica Mogherini alilihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara ya pili hiyo jana katika kipindi cha majuma kadhaa ya hivi karibuni. Alisema hali tete ya wahamiaji wa kiafrika na wa kiarabu wanaojaribu kuingia Ulaya kwa kupitia wafanyabiashara haramu ambao mara nyingi wanawaacha kuangamia baharini, haina suluhisho moja, lakini inahitaji jawabu la mchanganyiko wa mambo. But also a security crisis, since smuggling networks are linked to, and in some cases, finance, terrorist activities. Anasema sio tu dharura ya kibinadamu, lakini pia ni mzozo wa kiusalama, tangu mitandao ya wafanyabiashara haramu inahusiana na baadhi ya shughuli za kifedha na ugaidi, ambazo zinachangia katika ukosefu wa uthabiti It's katika kanda ambayo tayari haina uthabiti wa kutosha. Mwaka huu zaidi ya watu elfu moja mia nane waliotoroka umasikini, mizozo na no ukandamizaji wamefariki wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuingia Ulaya. Wengi wametumia fedha zao za akiba na zaidi kuwalipa wasafirishaji haramu ambao huwachukua kwenye safari hatari kupitia Libya, ambayo tayari taifa hilo liko kwenye hali ya mzozo na ghasia, na ambako wasafirishaji haramu huwaacha au kuwasafirisha kwenye vyombo ambavyo viko katika hali duni na havina usalama, na huwajaza watu kupitia kiasi. Mogherini alisema wazi kwa wahamiaji, wanaookolewa hawatarudishwa makwao kwa lazima me anasema wacha ni wahakikishie kinaga ubaga, kuwa hakuna wakimbizi au wahamiaji wanaopatikana baharini watakaorudishwa makwao pasi na hiari yao. Haki zao chini ya makubaliano ya Geneva zitaheshimiwa kikamilifu. The rights under Geneva Conventions will be fully honored. Bi Mogherini alisema Libya siyo nchi pekee inayotumiwa na usafirishaji haramu kuingia Ulaya, lakini wengi wa watu wanaosafirishwa wanatokea kutoka nchi hiyo. Mogherini anasema madhali hakuna serikali ya umoja wa kitaifa ambayo itatekeleza mamlaka yake kwenye nchi kamili ikiwa ni pamoja na mipaka na ardhi na bahari, basi hali itaendelea kuwa kama ilivyo. Naye waziri mkuu wa Italia Matteo Renzi, ambaye taifa lake limekuwa mstari wa mbele katika kuokoa na kupokea wahamiaji, amependekeza kuharibiwa kwa maboti ya wasafirishaji haramu kabla kujazwa wahamiaji, kama njia ya kusitishwa kwa wasafirishaji haramu kusafirisha watu kwa njia za haramu. Mogherini anasema umoja wa Ulaya unataka kuvunja mfano wa biashara ya wasafirishaji haramu, na kuharibiwa kwa maboti yao itakuwa njia ya kuwazuia kuwatumia wahamiaji zaidi. Anasema wasafirishaji haramu wanadai watawapatia watu matumaini, lakini badala yake wanasababisha vifo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi jioni leo, msisahau kuungana nasi katika jukwaa la vijana. Hali kadhalika hivi sasa, Abdu Shakur Abud ataendelea kuna habari zaidi za dunia. Jopo huru la wataalamu limekosoa namna idara ya afya duniani WHO ilivyokabiliana na mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi, likieleza kwamba idara hiyo haikuwa tayari kamwe na haikukarabati kazi zake na mashirika mengine ya misaada. Jopo hilo liliteuliwa na bodi kuu ya WHO mwezi Januari ili kutayarisha mapendekezo ya namna ya kukabiliana vyema zaidi panapozuka dharura ya afya duniani. Wataalamu sita wa jopo hilo wanatarajiwa kutoa ripoti yao ya mwisho mwezi Julai, lakini kulingana na uchambuzi wa hivi sasa uliotolewa jana, inaonekana kulikuwepo na makosa na maamuzi yasiyokuwa ya busara ambayo yalisababisha mlipuko wa ebola kuendelea kwa muda mrefu na kuathiri watu wengi zaidi mwenyekiti wa jopo mkuu wa zamani wa Oxfam Barbara Stocking anasema WHO ilisubiri kwa muda mrefu sana kabla ya kutangaza Ebola imefikia kiwango cha janga Waasi wa, wa kihudhi huko Yemen wanasema wametengua ndege ya kivita ya moroko F16, inaoshiriki katika kampeni inaongozwa na Saudi Arabia kuwalenga kabla ya mkubaliano ya kusitisha mapigano kutekelezwa hii leo. Jeshi la moroko linaeleza kwamba ndege hiyo ilionekana kwa mara ya mwisho siku ya Jumapili jioni na kwamba rubani wa ndege nyingine katika ndege zilizokuwa zikifuatana hakumwona rubani akijiondoa kutoka ndege hiyo kabla ya kuanguka. Gazeti inayoendeshwa na wahudhi huko Yemen inaeleza kwamba ndege hiyo ilipigwa na bunduki zenye kushambulia ndege katika mkoa wa Sada karibu na mpaka wa Saudia. Ndege za kivita kutoka muungano unaoongozwa na Saudi Arabia zimeendelea kushambulia shabaha za wahudhi huko Sada pamoja na Taiz, kusini magharibi mwa Yemen waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaelekea Rusia kwa mazungumzo na rais wa Rasia Vladimir Putin na viongozi wengine wa vyoo vya juu, ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu uhusiano kuzorota vibaya sana kati ya Marekani na, Ur na Urusi kutokana na kutokubaliana juu ya suala la Ukraine na Siria. Wizara ya mambo ya nchi za nje imeeleza kwamba bwana Putin, waziri wa, wa mambo ya nchi za nje wa Rusia Sergei Lavrov na Kerry watajadili hii leo juu ya masuala mbalimbali ya uhusiano kati ya nchi zetu mbili na maswala ya kikanda <mulia> gereza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti zetu wimbi la wakimbizi kutoka burundi limeonekana likiingia rwanda wakitorokea ghasia zinazosababishwa na maandamano ya kumpinga rais pierre nkurunziza asigombee tena muhula wa tatu wa uongozi wake Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Kasim Kayumba, mkazi wa Rwanda anayefuatilia kwa karibu kuhusu wakimbizi hao, naye anaeleza tofauti aliyoiona hadi hivi sasa. Badiliko la kwanza ambalo naweza ukaliona ni, ni, ni, ni kwamba kuna Warundi wengi tu, ilo ni badiliko e, nakwambia hata mtaani kwangu nakoishi unaona sura mpya mpya tu wanazungumza Kirundi, wapo wengi wengi wengi. Na tueleze kuna badiliko lolote lililotokea, labda la kimaisha, ughali wa maisha, kuhusiana na manunuzi, labda vyakula, vitu kama hivyo, ununuaji wa chakula umeongezeka? Nikuwa nazungumza na siku yangu jana, naniambia kwamba yeye anatengeneza na, na, haya mambo ya unga wa, wa, wa mahindi. Saa hii mahindi amekosa kabisa, hayo mahindi yananunuliwa na, na na hizi agency za wakimbizi kwa mfano, ili shirika la wakimbizi. Kwa hiyo ina mahindi yamepungua, ndio, ndio kitu wanapenda kununua sana. Mahindi yamepungua sana hapa hapa nchini, madukani. Ukiangalia katika vyakula vinaendelea kupandapanda, lakini katika kuhifadhi, kuhifadhi wakimbizi hawa, kuna kitu chochote ambacho umeshuhudia? Labda wanawekwa katika maeneo gani? wanaopokea kwenye centers, za mpakani Wanawapeleka mbali ya mpaka. Oh, of course shida zote zikakosa mtu ambaye amatoka wake, lakini mambo ya chakula wanapata. Kuhusiana na na wakazi wa Rwanda, tulisikia kwamba wakazi wa Rwanda nao wamekuwa uh, waki, wakitoa ugumu kuwapokea hawa wakimbizi wa Burundi, hawataki waingia nchini kwao. umeshuhudia hilo gani, kama ni ukweli? isipokuwa ile upande wa Burundi kuna wale vijana wa, wa, wa chama tawara wanaita mbera kule wanawanawajaribu kuwazuia lakini wakishavuka kuna tatizo na wenyeji w na kwa kweli, na kwa kweli tatizo haliwezi ikawepo kwa sababu sio mzigo kwao, mzigo kwa serikali na ambao wanawapokea kwa mafamilia yao ni marafiki zao, kwa hiyo hamna kabisa. Ni Kasimu Kayumba, mkazi wa Rwanda akizungumza na Sauti ya Amerika. Na Marekani imeandaa hoja kali kabisa kujitetea, kutokana na msimamo wa serikali ya Washington ya kujaribu kuwapatia haki sawa raia wake wote. Katika kikao cha hadhara cha Umoja wa Mataifa kinachotathmini rekodi za haki za binadamu ya Marekani, wakilishi kutoka mataifa 117 walihoji Marekani katika maswala ikiwa ni pamoja na ukatili wa polisi, ubaguzi wa rangi na kuteswa watu, wakati wa nusu siku ya kikao hicho kilichofanywa na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Geneva. Asante, sasa ripoti ya Lisa Schlein inaeleza nini juu ya kikao hicho? Ripoti yake inaeleza kwamba timu kubwa ya wataalam wa sheria wa Marekani ilijibu maswali makali na kukabiliwa na ukosoaji kutoka mataifa wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusu rekodi yao ya haki za binadamu. Maoni yaliyotolewa zaidi na msimamo usiokubalika ulihusiana na tuhuma za tabia ya ubaguzi dhidi ya watu wa kabila la wa wachache na utumiaji nguvu kupindukia unaofanywa na watekelezaji wa sheria. Ujumbe wa Marekani ulisema kwamba una fahari kubwa kutokana na rekodi yao ya haki za binadamu na kukiri kwamba rekodi yao si kwamba haina doa. Ilimwangukia James Cadogan, mshauri wa juu wa makamu mwanasheria mkuu wa Marekani katika wizara ya sheria, kuelezea kesi kadhaa zenye utata zinahusiana na polisi na walio wachache, ikiwa ni pamoja na kupigwa risasi na kuuawa kijana mwenye umri wa miaka 18, Michael Brown wa Ferguson, Missouri. Polisi alimpiga risasi kijana huyo mweusi, hakushitakiwa. Cadogan anayefanya kazi katika idara ya haki za kiraia alisema wizara ya sheria inachunguza na kuchukua hatua za kisheria ili kubadili sheria mbaya za polisi wakati matatizo ya utaratibu wa kawaida yanajitokeza. Finding that the police department of Ferguson, Missouri, engaged in a pattern or practice of racially discriminatory policing. Kwa mfano mwezi March tulitoa ripoti iliyogundua kwamba polisi wa Ferguson walijihusisha katika mfumo au tabia ya ubaguzi wa rangi. Zaidi ya hayo, tumefungua kesi za uchunguzi zaidi ya ishirini katika miaka sita iliyopita, ikiwa ni pamoja na uchunguzi dhidi ya idara ya polisi ya Baltimore iliyotangazwa siku ya Ijumaa na kwa sasa tunatekeleza makubaliano ya kihistoria 16 na idara za usalama za majimbo na wilaya. Uchunguzi wa Baltimore, Maryland, unafuatia kifo cha kijana mweusi mwenye umri wa miaka 25 Freddie Gray mikononi mwa polisi. Askari polisi sita wameshtakiwa kwa kifo chake. Watu wanaosema walikuwa ni waathirika wa ubaguzi wa rangi na kushiriki kwenye mkutano huo wanasema hawakuridhika na maelezo ya Marekani kwamba ilikuwa inafanya kila iwezalo kuondoa matumizi ya nguvu kupita kiasi na vitendo vya ubaguzi katika majeshi ya polisi nchini. Mtu mmoja alitoa ushahidi kando ya mkutano huo kuhusu kutomalizika kwa mateso ambayo anasema familia yake imepata kutokana na kuuawa kwa dada yake na polisi. Polisi aliyekuwa hayuko kazini kwa wakati huo alimpiga risasi na kumuua dada yake, dada wa Martina Saton, Rekia Boyd mwezi Machi 21, 2012 alipokuwa kwenye bustani moja ya kupumzika na rafiki zake. Polisi aliyemuua Boyd alikutwa hana hatia wiki tatu zilizopita katika kile ambacho wanasheria wa haki za kiraia walichokiita kesi yenye hitilafu. Saton aliambia Sauti ya America kwamba hategemei lolote litabadilika kufuatia kutokana na hasira juu yaliyotokea kwa Michael Brown au Freddie Gray. na tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania imesisitiza kwamba uchaguzi mkuu wa madiwani wa bunge na rais utafanyika kama ulivyopangwa, Oktoba mwaka huu. Mwandishi wetu Dina Chali atupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania, nek jaji mstaafu Damian Lubuva, amewahakikishia Watanzania kuwa uchaguzi mkuu mwaka huu upo kama ulivyopangwa, yaani mwishoni mwa mwezi Oktoba, kwa vile zoezi la uandikishwaji kwenye daftari la kudumu la wapiga kura kwa kutumia mfumo mpya wa BVR litakamilika kwa wakati. Kutokana na mchakato wa upatikanaji wa vifaa na uandikishaji unaoendelea kwenye mikoa mbalimbali, inapofika Oktoba tutakuwa tumekamilisha daftari E, kunako mwisho wa Julai au wiki ya kwanza ya, ya, ya, ya Agosti vifaa hivi vyote vikifika, mimi na wenzangu kwenye tume, Oktoba ikifika, tutakuwa na uhakika kabisa uchaguzi utafanyika. Hiyo nimesema mara kadhaa. Baada ya hapo ambayo na vifaa vinaanza tarehe 15, tunaanza Dodoma, Mbeya, Rukwa na Katavi. Tarehe 19 tunaanza Singida, Tabora, e, Kigoma na Kagera. Na wakati huo huo vifaa hivi nilivyotaja tarehe 20, 1600 vitakuwa vimefika, tutakwenda mikoa ya e, Shinyanga heshimiu na mikoa ile mine baada ya muda huku, wengine tutakuwa tumekamilisha, tunakuja Manyara, Arusha, Kilimanjaro na baadaye Tanga, Morogoro. Wakati huo huo Zanzibar tutakuwa tumemaliza, na mwishowe Dar es Salaam. Uchaguzi Oktoba unafanyika nilivyosema mimi, alivyosema waziri mkuu na alivyosema eh, raisi, ni sahihi kabisa kwa. Awali washiriki wa mkutano huo wakiwemo viongozi wa vyama vya siasa vya upinzani walihoji juu ya kusua so, kwa zoezi la uandikishaji wapiga kura katika mfumo mpya wa BVR katika maeneo ambayo yameanza kufikiwa na zoezi hilo. Profesa Ibrahim Lipumba ni mwenyekiti wa taifa wa CUF wakati Dr. Emmanuel Makaidi ni mwenyekiti wa taifa wa chama cha NLD. Inawezekana kabisa katika hizi siku saba ambazo zimepangwa za kuandikisha wapiga kura, wananchi wengi wasipate fursa ya kuandikishwa katika daftari la wapiga kura. Halafu tume basi tupe pia target mnalenga kuandikisha watu wangapi katika kila kata, kusudi na sisi tuweze kuwa tunapima, je malengo hayo yamefikiwa? Kuna mkutano mmoja ambao mheshimiwa ulitamka kwamba pesa ya kuendeshea viviara yote mchaipaa lakini katika muda nchi ilivyotembea watu waona kwamba uwe pesa kukupata Wakati huo huo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imezungumzia juu ya mgawanyo wa baadhi ya majimbo katika uchaguzi mkuu ujao, ambapo mkurugenzi wa NEC Julius Malaba amesema majimbo yote yanayodhaniwa kuwa ni makubwa yatagawanywa kulingana na vigezo vilivyoainishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ikiwemo wastani wa idadi ya watu, jiografia, kiuchumi na mipaka ya kiutawala. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na muda ukiwa na mbio hapa tunakusomea ni muktasar wa habari. Mfalme Salman wa Saudi Arabia amempigia simu rais Barack Obama jana kumwambia kwamba anasikitika hatahudhuria mkutano wa viongozi wa baraza la ushirikiano wa nchi za Ghuba karibu na Washington wiki hii. Mkutano una lengo kujadili namna ya Marekani na nchi hizo za Ghuba zinaweza kushirikiana kukabiliana na matatizo ya kikanda huko mashariki ya kati. Kampuni kubwa ya mafuta ya Ufaransa Total imetia saini makubaliano na kampuni ya mafuta ya serikali ya Q... Cuba, Cupet, kutafuta mafuta kwenye pwani ya Cuba kufuatia ziara ya Rais Francois Hollande katika taifa hilo la komunisti hapo jana. Wazee wa ukoo katika jimbo lilojitenga la Somalia la Somaliland wamepiga kura jana Jumatatu kuongeza muda wa muhula wa madaraka uliokubaliwa chini ya katiba kwa ajili ya rais, makamu wake, pamoja na muda wa baraza la wawakilishi na baraza dogo la bunge na wakati huo wa kupanga uchaguzi utakafanyika lini. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Afrika Kati walifyatua risasi hewani na kutumia mabomu ya kutoa machozi jana, ili kutawanya watu waliokuwa na bunduki waliojaribu kuharibu jopo lililokuwa na lengo la kusaidia kudumisha amani katika nchi hiyo. Asante Abdu Shakur Abud. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza sera ya serikali ya Amerika. Rais wa Togo Faure Gnassingbe ameapishwa kwa awamu ya tatu ya uongozi katika taifa hilo la Afrika Magharibi kufuatia ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa Aprili 25. Mahakama ya Katiba ya Togo imethibitisha hesabu iliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwamba rais alipata asilimia 59 ya kura, zaidi ya kura milioni 1.2 zilizopigwa, dhidi ya mgombea wa upinzani Jean Pierre Fabre ambaye alipata asilimia 35. Wakati chama kikuu cha upinzani nchini Togo kimeelezea wasiwasi wake kuhusu hesabu ya kura, na jamii za kiraia kuonyesha wasiwasi wake mkubwa kwa utaratibu wa uchaguzi uliopelekea mpaka ya uchaguzi. Wafuatiliaji wa kimataifa ikiwemo jumuiya ya uchumi ya mataifa ya Afrika magharibi ECOWAS, umoja wa Afrika na taasisi ya Goree walieleza kuwa uchaguzi ulikuwa huru na wa haki. Lililo muhimu, Bwana Fabre na wenzake waliokubali kushindwa wameliondoa wa taifa katika mivutano ya kisiasa na maandamano ambayo yangegharimu mamia ya maisha ya watu kama ilivyokuwa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tano. Marekani inawapongeza watu wa Togo kwa kutumia haki yao ya kidemokrasia na tunatarajia kuendelea kufanya kazi na Rais Gnasibe kuimarisha demokrasia ya Togo na kujenga taifa lenye mafanikio kwa watu wa Togo. hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA iliyosera ya serikali ya Amerika. Na kufika hapa, tunafuamisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Kumekucha Afrika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Na kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shukuru Bud, na upande wa pili uh, mwelekezi Aida Isa, fundi mitambo Zainab. Kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari. Kwaherini.