kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni jumatano mei 13 mwaka wa 2015 katika matangazo ya voa express hii leo hali ya taharuki yaendelea kutanda nchini burundi na kuafa, na, ku, na, kufanya na kuwa na tetesi kwamba kuna uwezekano kuwa na mapinduzi wanaomba watu wasalie tulivu kwamba wawe ni watoe ushirikiano kusudi warekebishe hali ya mambo, uchaguzi uliweze kuandaliwa kwa, kwa ridhaa ya wote, mambo kama hayo. Ni sauti ya Agathon Rwasa, kiongozi wa chama cha upinzani nchini Burundi. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Na pamoja na jaribio la kupindua serikali nchini Burundi, mkazi mmoja anasema maandamano bado yanaendelea walikuwa wanachoma vitu katika kata Buyenzi, vitu. Katika ya Buyenzi kuwa wanachoma vitu. Maandamano yanaendelea tuivyosikia katika taarifa ya habari ya saa sita kwenye kwenye radio Bonesha. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya View Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jenerali mmoja wa Burundi anasema amemuondoa madarakani rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza ambaye yupo nje ya nchi kuhudhuria mkutano wa kieneo unaolenga juu ya mgogoro wa kisiasa nchini kwake. Jenerali Godefroid Niyombare aliviambia vituo kadhaa vya redio binafsi nchini Burundi hii leo kwamba rais ameondolewa madarakani na kwamba ataunda kamati ya kurejesha taifa katika amani na umoja. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Gabe Joslow ambaye yupo katika mji mkuu Bujumbura anasema kulikuwa na furaha katika mji baada ya jenerali kutangaza hivyo, lakini anasema haijawa wazi kama jenerali ana uungaji mkono wa kutosha wa jeshi. Joslo anasema wanajeshi wamezunguka kituo cha matangazo cha serikali. Anaripoti kuwa kumekuwepo na mapigano ya risasi katika mji siku nzima, huku polisi wakipambana na waandamanaji. Mashahidi wanasema waandamanaji walikuwa wakirusha mawe wakati polisi wanafiatua risasi moja kwa moja, gesi ya kutoa machozi na maji ya kuwasha. Nepal iliendelea kupata matetemeko zaidi wakati wafanyakazi wa kutoa msaada wakiendelea kujaribu kusambaza vifaa kufuatia tetemeko la ardhi la kiwango cha 7.3 kwa kipimo cha Richter ambalo lilipiga wiki kadhaa baada ya tetemeko jingine ambalo liliua zaidi ya watu elfu nane. Wizara ya mambo ya ndani nchini humo ilisema watu sitini na watano walithibitishwa kufariki kutokana na tetemeko la ardhi la jana na takriban 2000 wengine walijeruhiwa. Idadi hiyo ilitarajiwa kuongezeka wakati maafisa wakiyafikia maeneo zaidi ya ndani. Watu wengi walikuwa nje usiku kucha kama ambavyo walivyofanya wakati wa tetemeko la ardhi la April 25, na hofu kwamba baada ya tetemeko hilo majengo mengi yataanguka. Jeshi la Marekani leo linaendelea kuitafuta helikopta moja ya jeshi la Marine la Marekani ambayo ilipotea huko Nepal ikiwa kwenye sehemu za operesheni ya uokozi baada ya tetemeko la ardhi kutokea. Msemaji wa kikosi cha Pacific Marekani alisema helikopta hiyo ilipotea jana usiku karibu na kijiji cha Charcot katika moja ya maeneo yaliyopigwa vibaya sana na tetemeko la jana la kiwango cha 7.3 rikta. Msemaji huyo alisema helikopta mbili zilishiriki katika utafutaji wa mapema leo pamoja na ndege nyingine inatarajiwa kuungana na operesheni hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema hivi sasa ni wakati muhimu kwa Rasia na waungaji mkono wa Rasia wanaotaka kujitenga kutekeleza kikamilifu mkataba wa amani wenye nia ya kumaliza ghasia huko mashariki mwa Ukraine. Toa matamshi hayo huko Antalya, Uturuki, mahala ambapo wamekutana jana na mawaziri wa mambo ya nje wa NATO. Matamshi ya Keri yanafuatia ya mikutano ya jana na rais wa Rusia Vladimir Putin na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov katika mji wa mapumziko wa Sochi huko Rusia. Keri akiwa Rusia alisema hakuna kitu kitakachochukua nafasi ya mazungumzo ya moja kwa moja na watoaji wakuu wa uamuzi juu ya masuala ya ulimwengu kama vile migogoro huko Ukraine na Siria. Wachunguzi wa serikali kuu wamewasili kaskazini mashariki ya mji wa Filadelfia nchini Marekani kwenye eneo ambalo treni ya abiria ilipata ajali Jumanne usiku na kuua watu wasiopungua watano na kujeruhi darzeni wengine. Treni aina ya Amtrak Northeast Region iliyokuwa na abiria 243 na na wafanyakazi iliacha njia jana usiku wakati ikiwa inasafiri kutoka Washington DC kuelekea New York City na kusababisha abiria na mizigo kuchanganyika pamoja wakati injini na mabehewa sita yalipogeuka na kupinduka. Abiria wengi walifanikiwa kukimbia kutoka kwenye vifusi huku wengine wakijikuta wamekwama hadi wafanyakazi wa huduma ya dharura walipofanikiwa kukata mabaki ya mabehewa na kuwa vuta abiria hao salama. Maafisa wanasema abiria wasiopungua 135 walikimbizwa katika hospitali iliyo karibu na eneo la ajali kwa ajili ya kupatiwa huduma, wakiwemo watu sita ambao ni mahututi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limekaribisha kuanza kwa usitishaji wa mapigano huko Yemen kwa sababu za kibinadamu na lilisisitiza pande zinazopigana kuruhusu msaada wa haraka unaohitajika wa chakula, madawa na mafuta kuwafikia raia. Katika taarifa baada ya usitishaji mapigano kufanyika hapo jana, baraza hilo pia lilitoa wito kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon kufanya mkutano wa kuongoza kupata suluhisho la kisiasa kwa mgogoro wa Yemen. Mapigano ya Yemen yameua zaidi ya watu 1500 huku waasi wa Hauthi wakipambana na majeshi ya serikali na ushirika wa jeshi la anga linaloongozwa na Saudi Arabia, ambao umekuwa ukifanya mashambulizi ya anga tangu mwezi Machi. Basi, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC, na kama ulivyosikia ni kwamba hali bado ni tete nchini Burundi, na hasa katika mji wa Bujumbura. Muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na mwandishi wetu Haidala Gazimana na kumuuliza, je, wanaoandamana ni wapinzani wa rais ama ni wanaomuunga mkono? Kwa muda ah, hakika kwa muda wowote ule ambapo umefikia maandamano Burundi ni vikundi ambavyo vinampinga rais, manake vinapinga tu muhula wake watatu ambao wanasema ni kinyume cha katiba na makubaliano ya amani ya Arusha. Kwa leo wakati mkutano ukiendelea kule Dar es Salaam, mkutano kwa ajili ya ku kwa ajili ya kutathmini hali ya Burundi na pengine kumaliza mgogoro huu, ndipo sasa katika mitaa ambako maandamano yalikuwa bado hayashuhudiwa yameanza kushuhudiwa kwa leo eh. Hapa naweza ikataja ni saa ya ya uyenzi uh, wa Gihosha ni sehemu ambapo kulikuwa hakuna maandamano. Lakini kitu kingine ambacho kimetokea kwa leo ni kwamba kwa mara ya kwanza watu wameweza kuingia mjini kati karibu na uwanja, wanasema ni uwanja wa Huru, ni uwanja ambao unachukuliwa na watu hapa Burundi kama ule uwanja au ule uwanja wa taharifi kule chini Misri. E, kwa leo sasa watu wameweza kumiminika hapa hasa akina mama wakisema kuwa wa, na wao wametaka kuonyesha kuwa hawataki muhula huo wa rais, na na muda mfupi sasa tukasikia tangazo ambalo limetolewa na jenerali Godefroid uh, Niyombare, ambaye aliwahi kuwa mpiganaji upande wa rais wakati Burundi ilikuwa katika vita. Aliwahi pia kuwa mkuu wa idara ya upelelezi kabla ya kumasiriwa kwenye mamlaka hayo na rais, wakati alipomwandikia barua akimwonyesha matatizo ambayo yanaweza yakatokea iwapo atagombea uraisi kwa mara nyingine. Lakini hadi sasa hali haijaonekana, lakini watu wameanza kusherehekea mitaani kwamba pengine eh, amani ikaonekana hapa Burundi. Amesema kwamba ndiye anaongoza kamati ya kuleta uwiano hapa Burundi, na kamati hiyo jukumu lake kubwa ni kuandaa uchaguzi wenye amani, utulivu, na kurejesha hali ikawa nzuri hapa nchini. Ndilo jukumu ambalo amesema. Amesema kwamba amevunja ah, na serikali na kuwakabidhi masaidizi wa mawaziri kwamba wataendelea na jukumu hilo kwa muda ambao hakusema. Amewaomba pia magavana na, na na kamanda wa kanda za kijeshi, ni kanda nne Burundi nzima, washirikiane bega kwa bega ili kuleta uwiano katika taifa hili ambayo inashuhudia kwa wiki ya tatu maandamano kwa ajili ya kupinga muhula wa tatu wa rais. Nakumbuka kwamba redio nyingi zilikuwa zimekatizwa matangazo yake, ametumia njia gani kusema mambo hayo? E, tangazo hili limetolewa kupitia redio mbili za kibinafsi. Kuna redio moja ya Bonesha FM na redio nyingine inaitwa Redio Isanganiro. Ni redio ambayo zilikatiwa matangazo ya mikoani, maanake ni, ni redio ambazo zinasikika tu hapa Bujumbura, na redio ya taifa na televisheni zinalindwa na kikosi kikubwa, tunasikia milia risasi nje. Pengine hajaweza, hatujapata habari kuhusiana na kwa nini hajaingia kwenye, ni redio ya taifa ili kuweza kuhutubia taifa kuhusiana na tangazo hilo ambalo amelitoa, kwa sababu hii ndo redio moja inasikika nchi nzima. Kuna redio ya RPA ilifungwa kabisa na tawi lake kaskazini mwa Burundi ilifungwa na hadi sasa hajaingia hapa kuweza kutoa hutuba katika redio ya taifa, lakini kuna kikosi kikubwa hapa nje, watu hawatoki nje, tunasubiri, hatujui kinachoendelea, lakini mitani wameweza kusherekea eti pengine amani yanatapatikana ya Burundi. Kuna hali ya kutoelewana kati ya vikosi vya usalama uh, kwa hivi sasa hatujui, lakini kitu ambacho naweza nikasema tu ni kwamba hichi kikosi ambacho kinalinda redio ya taifa, kwa sababu ni redio moja ambayo inalindwa na na, na jeshi la taifa. Kuna kikosi maalum cha ulinzi wa wa rais ndicho kiko hapa, pengine kuna unaweza kuwa hawajaelewana vizuri, hii waweze kuingia, kwa sababu hichi ni kikosi maalum na kulinda rais, ndicho kiko hapa kwenye redio ya taifa sana kujua kwamba kuna hali ya kutoelewana katika vikosi hivyo, lakini tu tumesikia mlio wa risasi, hatujajua kinachoendelea. Kuna afisa yoyote wa serikali ambaye amesema chochote ama ripoti ama taarifa yoyote rasmi kutoka kwa upande wa serikali hadi sasa hatu, kwa hakika hadi sasa hatujakuwa na taarifa yoyote ama mtu ambaye ametaka kuweza kuzungumzia lolote hapa. E, watu wanatembea huu ndani, lakini hatujasikia kitu chochote kutoka nje kuhusiana na mtu ambaye anaweza kutoa taarifa yoyote kutoka serikalini. Basi huyo alikuwa ni mwandishi wetu Haidala Kizimana akizungumza na VOA Express kutoka Bujumbura, Burundi. Na bado tukiwa nchini Burundi, ni kwamba kuhusiana na jaribio hilo la mapinduzi, mwenzangu Meri Mgawe ameweza kuzungumza na Kazungu Kazungu Kasimu, raia wa Burundi, anaeleza aliyosikia wakati akiwa kazini Kigeta nchini Burundi. Hey, kwa ukweli mimi ni na, na, kwa sababu ya kazi muda niko Kitega, niko nazunguruka, zunguruka hapa watu wote ni mshangao, wanashangaa kwa kusikia redio, lakini kwa kwa nguvu zaidi sababu redio Bonesha FM inasema kwa kupiga simu ndio iko naeleza kama naisanganio wamefanya ma mapinduzi kwa jeshi. Kwa hiyo watu wote wanatembea kwa kuulizana kwa mshangao hapa Kitega sasa hivi, lakini kwa, lakini kwa Bujumbura kabisa, nimempigia mtu rafiki yangu na, na, na mke wangu naishi Bujumbura, wanasema kama ni furaha furaha kwa kusikia aliyotoka kusema sasa hivi jemadari aliyofanya mapinduzi hayo. Kwa hiyo ina maana kwamba aliyetangaza mapinduzi ni mkuu wa jeshi la Burundi, sio mkuu wa jeshi la Burundi, lakini ni alikuwa zamani jasusi wa rais alikuwa anaitwa jamadari ni Godefroid Niyombare. Ndio wanasema kama waliomtekoa mkubwa wa hao watu waliofanya kurudisha amani nchi. Jinsi alivyosema kwenye redio nilivyosikia kwa lugha ya taifa, anasema wa wawaziri waendelee na kazi, wana wakuu wa mikoa waendelee na kazi ila rais Nguruziza amesimamishwa kazi yaani anasimamishwa anatu, kwa huyu muda nchi inarudia kwa wao kwa kweli wafanye usalama wa nchi alivyosema kwa kirudi vile vile vipi kuhusu maandamano redio ama televisheni vinaripoti nini maandamano huko Kitega hayaoneki kwenye televisheni sababu jinsi unavyoelewa televisheni ya taifa haionyeshi maandamano labda kwa wakati wa habari lakini redio inaojitahidi kufanya maandamano yanaendelea mjini wanasema Bujumbura anaendelea Buyenzi walikuwa wanachoma vitu katika kata ya Buyenzi, vitu. Katika ya Buyenzi walikuwa wanachoma vitu, maandamano yanaendelea tuivyosikia, katika taarifa ya habari ya saa sita kwenye radio Bonesha. Lakini maandamano hata hivi watu inasikia Bujumbura wako wanaandamana kwa furaha nyingi sana, yaani kwa kusikia kwenye hizo hayo mapinduzi yaliyofanyika muda unaopita. Wewe binafsi unajisikiaje? Unaonaje uamuzi huo uliochukuliwa, ni sahihi kabisa? Nini maoni yako, kuwa sahihi sio sahihi, sababu kuunavyojua Alikuwa mkutano um, wa marais huko na wao huko Dar es Salaam, lakini kwa sababu wangelisubiri kidogo, tukaona labda angeligeuza msimu wake raisi. e, kingine upande mwingine hapo ni hivyo, watu wanajua, wanachoka. Mimi binafsi wamefanya mbio, labda angelitoka usalama, angelisema imebadilika katika mtu mwingine. Lakini unajua kitu, mimi ni mraia mdogo, hivyo kama kweli kabisa hii itasaidia kupata amani nchini Burundi itakuwa vizuri zaidi, lakini sije ikawa Nayo wao wamefanya ikaja kuongezea matatizo nchini Burundi, lakini kwangu mimi wangeli subiri. Ni kazungu kazungu Kasim akizungumza na Sauti ya Amerika, kutoka akitega nchini Burundi. Na basi kwenye ulingo wa mziki, naona mkamiti tuna jamaa kwa jina Edwin Starr na wimbo wake wa wow. Basi tupate wa ndani ya VOA Express mambo poa wow. anaitwa Edin Sa anasema wa na wimbo wenyewe najua ulikuwa maarufu. wakati wakati gani? Wakati wa vita vya Vietnam vikiendelea mwaka 1969 Harris, harisu ulikuwa na umri gani wakati huo wa? Sasa tulizile umri lakini na <laughs> <laughs> najua ni kwamba tumetoka mbali kweli kweli mkamiti <laughs> lakini, turudi tuangalie hali ilivyo nchini Burundi. Manake, kule kuna mambo mengi yanayoendelea, tetesi kwamba kuna uwezekano wa kuwa na mapinduzi, maandamano huku yakiendelea. Lakini wakati huo huo, mwenzangu Idli Gongo ameweza kuzungumza na kiongozi wa chama cha upinzani nchini humo cha National Liberation Forces, NLF, bwana Agathon Rosa, na kusikia namna alivyopokea madai ya kuwepo na mapinduzi nchini Burundi. Ni kweli taarifa tumeipata, sasa hivi ni kama dakika like, kumi na tano zilizopita ndipo tangazo lilipita kwenye redio Bonacha FM. Hatujajua wanaratiba gani isipokuwa muhtasari tu wamesema ya kwamba wanaomba watu wasalie tulivu, kwamba wawe na watoe ushirikiano kusudi warekebishe hali ya mambo, uchaguzi uweze kuandaliwa kwa ridhaa ya wote, mambo kama hayo. Sasa nyinyi kama wanasiasa, mnadhani hatua hii inaashiria vipi? Mnaibariki ama mnadhani pia ni kuendelea kuwepo mazingira ya kutofuata demokrasia ndani ya nchi ya Burundi? Nadhani Kilichopo ni kwamba ghasia zilizokuwepo, mwenendo wa polisi huku wakitekeleza wa, wa, wa matakwa ya rais Nkurunziza, pengine ndiyo yamechochea hao watu kufanya hivyo, kwa sababu ukumbuke ya kwamba polisi walishatulia risasi, askari jeshi takribani wawili wameshaaga dunia, huku wao wakiwaomba waheshimu wananchi waheshimu raia. Kama hiyo hiyo militari kuu imefanyika inachosalia ni kwamba watu wote wao wa, wa pamoja wazungumze waone kwa pamoja mustakabali wa taifa, kwa sababu hatuwezi tukakubali kwamba nchi iendeshwe kijeshi. Tumeendelea kwenye mfumo wa demokrasia. Labda kitu tutakachoomba ni kwamba japo wamechukua madaraka kwa njia hiyo, wafikirie kwamba ni utawala usioweza kupata ridhaa ya jumuia ya kimataifa, hivyo warekebishe mambo mara tu hali irejeshwe katika hali ya kawaida, raia waendelee na utawala. Labda turejee kwenye tangazo ambalo walilolitoa hao ambao wanaodai kuchukua madaraka ya Burundi, walisema nini hasa? Pengine Rais Nkurunziza huko waliko asirejee nchini, ama wanasema kwamba watachukua nchi kwa muda gani? hawajataja ni muda gani, ila wamesema ya kwamba wamesikitishwa na mwenendo wa utawala wake Nkurunziza, kunyima haki raia na hata kuwa angamiza, angamiza kila mara kikitokea kutokuelewana kwa jambo, na wakadai ya kwamba watu, watu watulivu na wafikirie namna kwa pamoja namna ya kukwamua demokrasia na kuweza kuendelea na hali ya demokrasia kupitia njia za uchaguzi. Unadhani kwamba viongozi pengine wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki walifanya makosa kukaribisha hali hii kwa kumwita rais Nkurunziza kwenda Dar es Salaam badala ya wao kwenda Bujumbura, Burundi? Nadhani hawakufanya kosa lolote, maana wamemtuma, wamemtumia ujumbe mara nyingi tu na juzijuzi walikuja mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia ya East African Community, na wakasema kwamba ni kwa ajili ya maandalizi ya mkutano huo wa Dar es Salaam. Nadhani kama angeliona ya kwamba pengine inawezi kamletea shida, angeliomba mkutano ufanyike Bujumbura, lakini sidhani kwamba kuna hesabu waliokuwa wameifanya ya kutaka kumwangusha yeye. Wewe kama Agat Nuruasa, unabariki kile kilichotokea ama una afiki kilichotokea? Mimi si kwamba nikibariki au nikiafiki ila nadhani hali ilivyokuwa, pengine ni njia ya kutokea kitu. Tunachokiomba ni kwamba hao waliochukua madaraka na jumuia ya kiafrika na kimataifa, wasi tuelewane kwa pamoja, ili taasisi za nchi zisije kuwa za kiserikali, bali ziwe za kiraia, demokrasia isirudi nyuma, bali tuendelee mbele. Huyo mtu aliotangaza kuwa ni mkuu wa nchi alikuwa yuko mrengo gani na rais Pierre Nkurunziza? Inasemekana kwamba aliyesoma tangazo ni aliyekuwa Chief of Staff Major General Niyombare ambaye miezi kadhaa iliyopita alikuwa ndiye mkurugenzi wa idara ya ujasusi na alipomshauri rais kwamba asigombee kwa mhula wa tatu, akamfuta kazi. Nasikia kwamba ndiye alisoma tangazo hilo, ila kinachojulikana ni kwamba pengine anaweza kuwa na upinzani wa wengine walioko kwenye ngazi fulani fulani za kijeshi na, na hata serikalini, lakini tunachokijua ni kwamba hali kama hii kwa kweli isingekuwa Warundi ni wavumilivu sana, jeuri kuu imeshatokea muda mrefu tu. Ni Agathon Rwasa, kiongozi wa chama cha upinzani cha NLF nchini Burundi, akizungumza na VOA Express. Wakati huo wa huo, mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Kangambo Mubuto, mzaliwa wa Burundi anayeishi Nebraska hapa Marekani, anaelezea hisia zake kuhusu jaribio la mapinduzi na maelezo aliyoyapata kutoka kwa jamaa zake kwa njia ya simu. Wamenipigia eh, umoja amenipigia sahihi sahihi, amesema kwamba jeshi limekamata kamata, e kamata limedhibiti watu, waseme wanafurahi sana kwa sababu watu walikosha kuwa na uoga, kwa sababu ya mambo ya mauaji yenyewe ile, polisi wanaua watu na wengine watoke ndani ya nyumba hivyo, wamefurahi sana, wamenipigia papa saizi. Na hivi sasa, wewe binafsi, unajisikiaje kutokana na haya yaliyotokea sasa hivi jeshi kuchukua udhibiti? unadhani hali inaweza ikatulia pale Burundi, hasa ukizingatia kulikuwa na maandamano makali sana? Ndiyo, jeshi inaweza mambo kutulia kwa sababu jeshi ya Burundi ndiyo iko na nguvu nguvu, unaona jeshi ya Burundi ndiyo iko na nguvu, ikiamua kukamata ndani usukali, mambo itaweza kuwa mzuri eh. Una... nafata kwa internet niona pale fasi ya mkoa wa Nyakabiga, ninapajua mkoa wa Nyakabiga, jinsi polisi kunatafuta kupiga masasa, lakini naona jeshi inazuia wa wa raia, wakafurahi kabisa, wakasema kumi wako na imani na pamoja na jeshi ambalo imani na polisi. Kwa sababu ndio jambo tu limetokea, unadhani labda katika maelezo yako na ndugu yako, uh, shughuli za kawaida zitakuwa zimesitishwa sasa Anasemaje? No, watu wanaenda shule makazini. Unajua, unajua una, una, una wakati, wakati ndani ya tisini na tatu mimi nilikuwa na wakati ya marehemu ndada ye mi niliona, mii niliponesha watu wengi sana walitaka kuuawa. Nilikuwa nafanya kazi katika katika mambo ya ya, ya uchukuzi, yaani transport. Mimi wakaniwini wakitaka kuniua, basi nika, nika, ndugu wengine walikuwa natumia pale kwa Elbas wakasema, uh, ya familia wale wakati ya exercise akambia nitoroke nikatoroka nikaenda nika Kinshasa. Maoni yako wewe ni nini baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa nchi? Unafikiri uchaguzi ufanyike kwa haraka ama jeshi liendelee kuongoza kidogo? Jeshi liendelee kuongoza kidogo, basi ifanye mambo ya, ya, ya uchaguzi, kwa sababu kinafanya mambo ya uchaguzi kunaweza kunaweza kutoka, nani, kutoka funzo kubwa. Unajua kuna watu wenyewe wanapenda wanabunga mkono ule ule ule ya rais mwenyewe kuleta ya matatizo ni mzuri kwanza, jeshi vizindiki kwanza, mwisho sasa ndio uchaguzi utakuja mwisho kabisa. Vipi, jamaa zako wote wako salama kule Burundi? Wameambia liko salama, zuli livaambia, wakati mambo likuwa msitoke ndani ya nyumba, mubakie ndio. Katika mambo ya bandabano, nikaambia wacheni warungi hu, wakasema ndio tunakusikia kitu na unasema una, kwa sababu unajua katika kancha yetu Uh, mimi ndio mengie kama nimechukua niko responsible ya ya ya member the family venye iko Afrika na iko hapa niko . Ni Kang'ambo Moputo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nebraska hapa Marekani. Na wakati huo huo, mwenzangu Adija Riami amezungumza na mwandishi wa habari wa Channel 10, Beatrice Eric, ambaye yuko kwenye sehemu ambako marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana hapo Dar es Salaam kujadili mzozo wa kisiasa nchini humo na anaelezea kuhusu hali ilivyo nchini Burundi, ya kule Dar es Salaam. Yaani kwa kifupi, mpaka sasa marais wote wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wameshawasili lakini mpaka sasa mkutano bado haujaanza. Ni kwamba watu wamekaa kwenye makundi makundi, wanajadili mijadala ya hapa na pale na pale, kutokana na taarifa zilizopatikana kwamba Burundi kuna kiongozi aliyetangaza kwamba rais wa Burundi amepinduliwa. Kwa hiyo, hiyo imezua sintofahamu miongoni mwa watu waliokuwepo ndani ya ukumbi huu, na watu wametoka nje, sasa wanajadili mijadala ya hapa na pale. Je, yeah, Rais wa Burundi yupo ndani ya chumba hicho ambacho viongozi wako huko wanakutana? Kwa taarifa tulizozipata ni kwamba Rais wa Burundi ameshawasili yupo hapa jijini Dar es Salaam, lakini hayupo bado hajaingia bado kwenye huu ukumbi ambapo viongozi wote wanakutana. Je, yeah, yeah, na viongozi wengine wamekuja labda kutoka nchi nyingine za Afrika Mashariki? E, viongozi wote wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wapo na makamu wa Rais wa Afrika Kusini pia amewasili yuko ndani ya ukumbi huu. Ni Beatrice Eric, mwandishi wa habari wa Channel 10 akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Jenerali mmoja wa Burundi anasema amemwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza, ambaye yupo nje ya nchi kuhudhuria mkutano wa kieneo unaolenga juu ya mgogoro wa kisiasa nchini kwake. Jenerali Godefrey Niyombare aliviambia vituo kadhaa vya redio binafsi nchini Burundi leo kwamba rais ameondolewa madarakani na kwamba ataunda kamati ya kurejesha taifa hilo katika hali ya amani na umoja. Nepal iliendelea kupata matetemeko zaidi wakati wafanya kazi wa kutoa msaada wakiendelea kujaribu kusambaza vifaa kufuatia tetemeko la ardhi la kiwango cha 7.3 kwa kipimo cha Rikta, ambalo lilipiga wiki kadhaa baada ya tetemeko jingine ambalo liliua zaidi ya wa watu elfu nane. Wizara ya mambo ya ndani nchini humo ilisema watu 65 walithibitishwa kufariki kutokana na tetemeko la ardhi la jana na takriban 2000 wengine walijeruhiwa. Wakati huo wa jeshi la Marekani leo linaendelea kuitafuta helikopta moja ya jeshi la Marine la Marekani ambayo ilipotea huko Nepal ikiwa kwenye sehemu ya operesheni ya uokozi baada ya tetemeko la ardhi kutokea. Basi tunakushukuru sana kwa kutusikiliza ndani ya VOA Express leo na usi sikose kusikiliza matangazo mengine yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha um, kuleta matangazo haya, msimamizi Adija Riami, fundi mitambo Rimkas Linus, mwelekezi um, Dwayne Collins. Mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tukikuaga kutoka Washington DC, kwa heri.