Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, Alhamisi Mei 14 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, hali bado ni tete nchini Burundi na haijulikani rais Pierre Nkurunziza pale alipo kwa hivi sasa, lakini kwa upande wa Tanzania nini kinaelezwa. Lakini naomba tu niwatahadharishe wa Tanzania, hali ya Burundi ni tete lolote linalosema wewe unadhani idogo lakini linaweza kugharimu maisha Membe, wa ya mtu ni Benard Membe, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. Mengi zaidi utayasikia hapo baadaye. Hii ni VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo tutakuwa na hoja kwa hoja. Kile tunachouliza ni madai ya kupinduliwa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Ni sawa ama si sawa? Ingawaje kuchukua serikali kijeshi isiyo kidemokrasia, lakini naona ni sahihi. kurunzi zalichaguliwa na Warundi na huyu ambaye ameamua kupindua nchi, ila nikasema amefanya kosa basi. Yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa naye mkamiti Kibayasi. Milipuko na milio ya risasi inaripotiwa katika mji mkuu wa Burundi siku moja baada ya jenerali mmoja wa cheo cha juu kufanya jaribio la mapinduzi wakati rais akiwa nje ya nchi. Bado haijafahamika nani anaongoza nchi huku maandamano ya kila siku ya kisiasa mjini Bujumbura yakionekana kutoa njia mapambano yanayohusisha vyama hasimu vya kisiasa. Mashahidi wanaripoti mapigano makali hii leo kuzunguka eneo la redio ya taifa ambalo hadi hivi sasa bado lipo mikononi mwa wafuasi wa rais. Idhaa ya Kirundi ya Sauti Amerika inaripoti kwamba redio ya taifa ya Burundi imezimwa. Saa moja iliyopita redio hiyo ilitangaza ujumbe kutoka kwa rais Pierre Nkurunziza ambaye alisema bado yupo madarakani na kwamba jeshi linamuunga mkono. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa Boko Haram wameshambulia kaskazini mwa mji wa Maiduguri nchini Nigeria, shambulizi lao la kwanza kwenye mji mkuu wa jimbo la Bono katika kipindi cha miezi miwili. Mashuhuda wanasema mamia ya wanamgambo walishambulia eneo karibu na vizuizi vya mji wa Giwa jana usiku kwa bunduki na milipuko mikubwa. Pia kulikuwa na ripoti kwamba wajitoa mhanga kadhaa walikuwa miongoni mwa washambuliaji. Wanajeshi walizima shambulizi hilo baada ya saa kadhaa za mapigano. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba wanajeshi wasiopungua watatu wa Nigeria, wapiganaji sita na darzeni ya wapiganaji wa kundi la Boko Haram waliuawa. Rais wa Marekani Barack Obama na maafisa waandamizi kutoka mataifa sita ya Ghuba wanaendelea na mkutano wao hii leo juu ya masuala ya Mashariki ya Kati, ikiwemo umuhimu wa mkataba wa nyuklia na Iran na mapigano nchini Iraq, Siria, Yemen na Libya. Mazungumzo na wanachama wa Gulf Cooperation Council yalianza kufanya kazi kwa chakula cha jioni jana usiku huko White House, kabla ya kuhamishiwa leo kwenye makazi ya rais ya Camp David yaliyopo kilomita mia moja kaskazini ya Washington. Bwana Obama alisema mikutano imekuja katika muda wa kile alichokiita wakati wa changamoto nyingi katika eneo la Khobar. Hii ni VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi la Taliban limedai kuhusika leo kwa shambulizi moja la saa kadhaa kwenye nyumba ya kulala wageni katika mji mkuu wa Afghanistan ambalo liliua raia kumi na wanne wakiwemo wageni kadhaa. Mkuu wa polisi wa Kabul Abdurahman amesema shambulizi lilianza jana usiku wakati watu wenye silaha walipoanza kufyatua risasi kwenye jengo la Park Palace Hotel wakati wa sherehe za wageni. Saa tano baadaye zilimalizika kwa polisi kuwaua washambuliezi watatu, alisema. Ubalozi wa Marekani umesema raia mmoja wa Marekani alikuwa miongoni mwa waliokufa, huku maafisa wa India wakisema raia wanne wa India waliuawa. Taarifa ya Taliban inasema wanamgambo walilenga sherehe hizo kwa sababu ya kuwepo kwa Wamarekani na kwamba shambulizi hilo lilifanywa na mjitoa mhanga mmoja peke yake akiwa na silaha za kisasa. Maafisa wa Filipino wanasema watu sabini na wawili hivi sasa wamethibitishwa kufa baada ya moto kuwaka katika kiwanda kimoja cha viatu katika eneo la watu maskini la Manila. Darzeni ya watu pia walijeruhiwa wakati moto ulipowaka kwenye kampuni ya Kentex ambayo inatengeneza viatu aina ya kanda mbili. Haijafahamika wazi ni watu wangapi, kama bado wapo, ambao bado wamepotea. Moto kwenye jengo hilo la ghorofa mbili unaaminika kusababishwa kutokana na uchomaji vyuma, ambapo vifaa vyake viligusana na madawa ndani ya jengo hilo. Na mchunguzi mmoja wa serikali kuu anasema teknolojia mpya ya usalama huenda ingezuia ajali ya Jumanne ya treni ya abiria ya Amtrak katika mji wa kaskazini mashariki wa Philadelphia, Marekani. Mamlaka ya taifa ya usalama na usafiri NTSB ilisema treni huenda ilikuwa ikisafiri zaidi ya kilomita 160 kwa saa, angalau mara mbili ya mwendo unaotakiwa katika kona, mahala ambako ilipata ajali, na kuwa watu wasiopungua saba na kwa jeruhi mia mbili, wengine baadhi yao wapo mahututi. Mfanyakazi wa NTSB Robert Sumot alimwambia waandishi wa habari kwamba eneo ambalo ajali ilitokea alikuwekewa mfumo uitoayo positive train ambao unatumia GPS na vifaa vingine ambavyo vinapunguza mwendo wa treni kama treni inazidisha mwendo au ipo katika hali ya hatari ya kugongana na treni nyingine. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Baada ya jaribio la kupindua serikali ya Burundi hapo jana, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwandishi wetu Haidallah Hakizimana akiwa mjini Bujumbura, Burundi, na kutaka kujua hali ikoje sasa hivi baada ya Rais kutoa taarifa kuwa mambo ya kushwari. Eh, kuanzia siku ya jana baada ya mapinduzi ya kijeshi kutangazwa watu walianza kusherehekea mitaani, wak, eh, wakasema kwamba pengine amani imepatikana baada ya maandamano ya takriban wiki tatu, lakini baadaye mambo yalikuja kugeuka, kwa sababu watu wako katika hali ya sintofahamu, hawajui kwamba ni mapinduzi ambayo yameferi au wamefanikiwa kufanya hayo mapinduzi kwa hivi sasa. Kitu ambacho niwezo kukwambia kwamba ku ni eh, hofu ambayo imetanda miongoni mwa wananchi, kutokana na kwamba redio zote zimefungwa. Mfano, hii redio ya umma RPA imeshambuliwa katika alfajiri ya leo na kikundi cha watu ambao walikuwa wamejihami na silaha nzito nzito, makombora amesikika sana na redio hiyo mefungwa na kuweza kuchomwa moto. na Je, uh, walioshambulia redio kama unavyosema, ni redio za serikali ama redio za kibinafsi? Ni redio za kibinafsi. Redio moja tu ya serikali ndiyo inasikika nchini kote, hizi kuna hizi za kibinafsi mbili, Bonesha FM na redio Isanganiro, ambazo zilikuwa zinasikika hapa mjini Bujumbura, lakini kuanzia leo zimefungwa kabisa, hakuna matangazo ambayo yako hewani. Redio ya RPA ndiyo imeshambuliwa kwa makombora na kikosi cha askari jeshi, ambao walikuwa wanafanya ulinzi pale, wakashindwa nguvu na redio, majengo yamechomwa kabisa, moto umepatikana. Na kwa hivi sasa hata kuna makombora ambayo yanasikika, hatujui ni wapi, na risasi na watu wamekataa, wameshindwa kutoka nyumbani wakihofia kupigwa. Uh, risasi. Well, unaona kama kwamba labda vikosi vya serikali vimegawanyika kwa njia fulani, siwezi ikahakikisha hilo, lakini kuna mgawanyiko kwa sababu hii radio, eh, kuna kutoka kikundi au kikosi kinacho, kinachomlinda Ra, ni kikosi maalum ambacho kinamlinda rais wa jamhuri kwa hivi sasa, ndicho kinashika doria hapa. Mpaka hivi tunasikia makombora, hatujui kinachoendelea. Watu hawatoki nje, tumezuriwa ndani, hakuna kazi inayoendelea. Je, uh, tangu rais uh, kutoka mkutano wa jana kule nchini Tanzania uh, je, rais ametoa taarifa yote ama kuna taarifa imetoka kwa upande wa serikali, na je, inajulikana alipo rais Nkurunziza? Sasa rais Nkurunziza hajajulikana alipo. Walisema tangu jana majira ya saa nane kwamba anaelekea Bujumbura, lakini hakuweza kutua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa hapa mjini Bujumbura kwa sababu uwanja huo umedhibitiwa na, na majeshi ambayo Uh, yanawaunga ya mkono hawa waliofanya mapinduzi. Hakuwasili, lakini leo katika taarifa ya mchana kwenye redio ya taifa amezungumza kwa njia ya simu, lakini hawakusema amezungumza kutoka wapi. kuu wa majeshi Prime Niyongabo ametoa taarifa akisema kuwa kwa hivi sasa hali. Uh, je, kuna amri yoyote imetolewa ya kutotoka nje ama kuna watu wanaotembea tembea ama watu wamekaa tu katika sehemu zao. Pengine nianzie hapa mjini Bujumbura, ambapo watu wana hofu sana katika mitaa mbalimbali. Hakuna hata kutoka nje, watu wako ndani. Lakini katika mitaa mingine watu wanatoka nje, duka zimefunguliwa, lakini huwezi kwenda mpaka mjini kati Bujumbura. Hakuna basi ya usafiri e, ukiangalia kwenye barabara kuu hakuna mtu. Hata na mimi nimejaribu kwenda mjini kati, lakini nikashambuliwa nikarudi nyumbani nimesikia risasi karibu yangu ikabidi ni, nisimamishe ni, ni safari yangu nikarudi hapa nyumbani. Ni mwandishi wetu wa uh, Bujumbura, Burundi, Haidhallah Akizimana akizungumza na VOA Express kutoka hapa Washington DC, wakati hatma ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ikiwa haijawekwa wazi baada ya jaribio la mapinduzi la jana akiwa anahudhuria kikao cha nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki jijini Dar es Salaam. Maafisa wa serikali ya Tanzania wamekataa kuweka wazi juu ya mahali alipo rais huyo mpaka sasa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ana taarifa kamili. Jijini Dar es Salamu hii leo, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Bernard Membe aliyebanwa na waandishi wa habari waliotaka kuthibitisha taarifa kwamba rais wa Burundi Pierre Nkurunziza bado yupo nchini Tanzania alikataa kuzungumzia suala hilo kwa kuelezwa kwamba hajui rais huyo wa Burundi aliko, huku akisisitiza kwamba Watanzania wanatakiwa kuwa makini wakati huu ambapo nchi hiyo jirani ipo katika wakati mgumu kisiasa. Halo, <laughs> Asante, lakini naomba tu niwatahadharishe wa Tanzania, hali ya Burundi ni tete. Lolote linalosemwa wewe unadhani ni dogo, lakini linaweza kugharimu maisha ya mtu. Naomba mnielewe hilo, wenzetu wanayo matatizo na ni vizuri tukavuta subira badala ya kuyatangaza tangaza kila, uhai wa mtu uko kwenye hali mbaya. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Bernard Membe, alisema kwamba baraza la mawaziri la Jumuiya ya Afrika Mashariki litakutana Jumatatu wiki ijayo kufanya tathmini ya hali ilivyo nchini Burundi na kutoa taarifa wakati huo wa hatma ya hali ya kisiasa nchini humo. Baraza la mawaziri lililokutana jana na juzi litakutana tena wiki ijayo, mapema wiki ijayo, na ni Jumatatu. Ningeweza kusema hivi, na tutakutana Jumatatu kwa ajili ya kufanya sasa assessment eh, ya hali halisi ya Burundi katika siku mbili tatu hizi mpaka siku ya Jumatatu. Na kwa hiyo sitaweza kuzungumzia jambo jingine lolote kuanzia sasa mpaka Jumatatu jioni tutakapokutana baada ya kukutana na baraza la wenzangu, hapo ndio tutajua mambo ya kuyazungumza. Marais watano wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki walikutana kwa dharura jijini Dar es Salaam jana kwa lengo la kujadiliana na kutafuta ufumbuzi wa mzozo unaoendelea nchini Burundi wakati nchi hiyo ikielekea katika uchaguzi wake mkuu, huku wakiazimia kwamba uchaguzi huo uliotarajiwa kufanyika mwezi ujao wa Juni usitishwe, kwanza kutokana na kuwepo kwa machafuko nchini humo hadi pale hali ya amani itakaporejea. Kiini cha mzozo huo mpya wa Burundi ni hatua ya Rais Pierre Nkurunziza wa nchi hiyo kutaka kuwania tena uongozi wa taifa hilo kwa mara ya tatu baada ya kutumikia vipindi viwili vya urais kama ilivyoainishwa kwenye katiba ya Burundi na mkataba wa amani wa Arusha. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Nam basi, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unaweza kutupata eh, kwa kutumia mtandao wetu wa www voa swahili.com, ukurasa wetu vilevile vile wa Facebook e, na kuweza kujua yale ambayo tunakuletea na kukupasha kuhusiana na mambo mbalimbali mbali ya kidunia hali kadhalika, ukurasa wetu wa Twitter vilevile vile unaweza kutupata na tupo pia katika Instagram. Kwa Bujumbura, Burundi, unaweza kutusikiliza kupitia 94.9 FM bujumbura burundi na kuweza kupata habari mbalimbali kutoka idhaa ya kiswahili kwa lugha mbalimbali saa 24 basi ndivyo tunavyokwenda hivyo na hii ni voa express moja kwa moja hivi sasa uh, tunakwenda kupata burudani ya muziki tunamwona hapa kijana anaitwa sheta <laughs> mgamiti kibayasi anakuambiwa shikorobo <laughs> Haya basi, msikilizaji, ni VOA Express kutoka Washington DC. KC Sheta <laughs> Shikorobo, naona ulikuwa ukijirusha hapa na pale. <laughs> Haya basi, msikilizaji, ni VOA Express kutoka Washington DC. Msikilizaji, katika hoja kwa hoja leo tunaye Robert Mwanzi wa Nairobi, Kenya na Edward Kabamba wa Haidom, Manyara, Tanzania, na hapa wanapashana hoja zao za kudaiwa kupinduliwa kwa serikali ya Nkurunziza. Je, ni sawa ama la? Mimi katika maoni yangu, ingawaje kuchukua serikali kijeshi siyo kidemokrasia, lakini naona ni sahihi kulingana na ule uongozi uliopo. Kwa mfano bwana Pierre Nkurunziza alifika mahali ikawa kwamba anataka kuwam... kukwamilia katika yale mamlaka sasa. Mpaka hata kama tulimweka pale ama aliwekwa pale na watu wa Burundi katika njia ya kidemokrasia, sasa huwa inaizua ile changamoto ambayo watu huwa katika ile hali ambayo ya kuona kwamba ni kama yeye anataka sasa kukwamilia katika uongozi. Mi naweza nikasema kwamba hii kitu iko tofauti zalichaguliwa na Warundi na huyu ambaye ameamua kupindua nchi ila nikasema amefanya kosa, kwa sababu saizi kutaenda kutokea ya kutokea katika nchi ile ikaleta ni matatizo, na pale pale bado tu wakimbizi watazidi kufanyaje kukimbilia katika nchi za zilizoko jirani wanakwenda huko huko nchi nchini, in Kenya alikoko bwana Robert nimemsikia Nduku Kabamba, lakini mimi nasisikisa tu hata wakati rais wa Burundi alipoongezewa muda wananchi wenyewe walienda barabara wakasema kwamba hawangependelea suala hilo lifanyike. Vilevile na jana, vilevile uliona vile walikuwa na furaha, pia walienda barabarani, wakaona ni kama jeshi limekuwa mwokozi na kile ambacho lingesii vile jeshi limechukua halingekuwa lichukue ili linataka kuongoza, lakini liweke katika ule mpito ambao utafanya kwamba tupate serikali nyingine ya kidemokrasia. Unajua tatizo katika bara letu la Afrika, kwa nini watu wasiwe kama hayati Nelson Mandela aliyekuwa rais wa Afrika Kusini? Kina Mandela wale bwana ongoza nchi ikiwa, kwanza, tuseme bado watu walikuwa hawajapevuka. Lakini ukija ukaangalia hizi nchi ambazo saa hizi zimeleta matatizo, bado hapo kuna watu wanaochochea. Ile Burundi na wao kuja kufanya mapinduzi, sio kwamba ni wao tu wameamua na jeshi limeamua. Kutakuwa na nchi zinazochochea. Ni nchi gani ambayo ina mapigano mengi ambayo yaishi? Ukija ukaangalia, Burundi ni miaka mingi sana bado ina matatizo, na watu bado wamepata matatizo. Lakini ni jana tu atoka Burundi aje Tanzania iliwafanye suluhisho, lakini baada ya kutoka kule tayari ile nchi imepinduliwa kitu ambacho tuseme sahizi kinashangaza ulimwengu mzima, na ni kitu ambacho nadhani wale Warundi na nchi jirani wataenda kupata matatizo. Mimi nadhani hawa na watu wangeui kwenye meza wakazungumza, wakatafuta namna kumaliza hili tatizo, ile kupatikana katika demokrasia ya kweli nchini Burundi na barani Afrika kwa jumla. Ningesii tu jeshi wakati limechukua likae na likiweze kumwekea vikwazo zozote huyo rais wamlete na wakae na Warundi wenzao katika hali ya mani na waseme wewe umeshaongoza vipindi hivi, wacha pia wengine nao wafanye nini? Waongoze, lakini tusiwe na katika yale malumbano ya kuanza vita ile ya kimbari. Mimi kwa kumalizia, kwanza naomba Warundi watambuane kwamba wamezaliana wao kwa wao, japo kuna makabila mawili yanarekiana hitilafu. Alafu pia ningeliomba viongozi wao wangelikuwa na msimamo na wawe na maamuzi, inapotokea swala katika nchi yao, wawe mstari wa mbele, wasiachie mataifa ambayo yako nje. Haya basi, bado tunaendelea kuangalia mgogoro wa Burundi. Kufuatia mgogoro wa Burundi unaoendelea nchini humo kwa sasa, raia wa nchi hiyo waishio nchini Kenya wanafuatilia matukio hayo kwa karibu, wakishauri viongozi kutafuta suluhu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amekutana wa na Warundi kadhaa pamoja na Wanyarwanda huko Mombasa, Kenya. Matukio yaliyokumba nchi ya Burundi yanafuatiliwa kwa karibu na raia wa nchi hiyo walio hapa Mombasa na wenzao wa Rwanda ambao miaka ya tisini walishuhudia vita vibaya na maangamizi ya watu wengi. Mombasa ni eneo moja ambalo raia hawa wanafanya kazi za biashara kama vile kusafirisha mizigo, na hata familia zao kusomea hapa na hata kutafuta uraia. Baada ya kusikia habari kuhusu jaribio la mapinduzi ya serikali, nimezungumza na baadhi yao wakikosoa hatua ya rais wa nchi hiyo kutaka muhula mwingine mamlakani mm -hmm. Mimi naitwa Joseph Chemba, mimi ni Kabira, hmm. Kabira Murundi. Tulikuwa pamoja, nilikuwa pamoja kwa, tuko pamoja na hao eh matatizo yako. Nimesikia wanajeshi wamepindua wame serikali na wamemfukuza huyo president, na alikuwa kwa ziara ya Tanzania, na yeye kama katibi nasema kae kwa uongozi for two terms, na yeye anataka kujiongezea, si shida itatokeza hapo na ile hali, kuna wenzake wanataka wapewe upande, wa rais Nkurunziza unasema wapinzani wanaonga watu waandamani. Ah, sio pinzani, katiba ndi inachochea wananchi wa waandamani, maana kama katiba inasema tu terms ni miaka kumi miaka kumi ama terms mbili. Sasa ndiyo hizo, sio terms tatu. Ta, unaiwa mimi bado sijaelewa kama alifanya nini Nkurunziza na wewe, kama mwananchi unapasha una saidia nchi napasha endelea mimi naona huyo Ngurunzinza amefanya makosa kwa sababu aliingia pale kidemocratic. Sasa ni afuate vile demokrasi inavyosema, si kufuata mambo ya tamaa. Sasa wananchi wamempa mara moja, wajampa mara mbili, alichaguliwa na pale ya miaka mitano alikuwa yuko ofisi gani? Aonyeshe mfano mzuri, Uhuru Kenyatta, Yoweri Museveni amonyeshe mfano mzuri, Kagame wa Rwanda. Tabii hivyo sasa Burundi inapigana, tuna wasiwasi na Uganda, unaona sasa sisi tutakuwa kila siku, mwananchi anatembea, yeye anatembea na mandege. Mwananchi anapigana chini na njaa na watoto wadogo kufa, bila kufikiria wananchi wake. Hiyo nchi ni ya Mungu na waburundi ni wa Mungu, ni wa Mungu. Yeye hana title deed ya hiyo parliament wala hiyo nchi. Nikiwa pia hapa Mombasa, nimekutana na afisa mmoja wa shirika la Transparency International Francis Cairo na kumuuliza anachofikiria kuhusu njama ya mapinduzi ya serikali huko Burundi. Kupindua serikali kutumia nguvu si kitu ambacho tunaweza tukakienzi sana, sababu pia ni kuvunja sheria. Nchi ambayo ina katiba, inafaa yule kiongozi ambaye ako pale aondolewe kwa misingi ya kisheria. Kutumia jeshi si kufuata sheria, pia inamaanisha kwamba Burundi itarudi mahali ilikuwa 2005. Nkurunziza mwenyewe amekuwa ni mtu ameonekana sana katika wananchi, mpaka amebuni timu ya kandanda kutoka iku inacheza na vyuo inacheza na shule za sekondari ye, kama mtu unamwonaje? Sa, sa kwangu mimi imekuwa ni a perfect case ya from grace to grass. Kankurunziza namwona hivyo mtu wa kuenziwa, mtu ambaye amejaribu kuweka burundi pamoja, amehudumu muda wake. Siku za mwisho mwisho peke yake ndio hizi anaharibu. Kutoka hapa Mombasa ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika, VOA Express. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kwenye yavumayo mitandaoni. Harrison Kamau, tueleze ni nini basi kinaendelea huko, hasa kuhusiana na Burundi. Kwenye yavumayo mitandaoni hivi leo, macho yetu tunaelekeza nchini Burundi, ambapo hali ya kisiasa imebaki kuwa tete, hasa baada ya jaribio la kupindua serikali wakati mkutano wa kujadili hali nchini humo ukiendelea hapo jana, mjini Dar es Salaam nchini Tanzania, Jenerali Godfrey Niyombare ambaye alikuwa kwa wakati mmoja mkuu wa ujasusi, alikuwa ametangaza kudhibiti serikali kupitia redio ya kibinafsi, baada ya Rais Peren Kurunziza kuondoka nchini akielekea Tanzania kuhudhuria kikao cha viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa madhumuni ya kutatua mzozo unaoendelea nchini Burundi. Rais Nkurunziza alikuwa wa kwanza kuchapa mitandao ya kijamii alipoandika kwenye Twitter kuwa watu wawe watulivu na kwamba hali ni shwari nchini humo. Licha ya hakikisho hilo kutoka kwa rais, hali ingali tete nchini humo, huku wengi wakibaki kutoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii, hasa ikizingatiwa kuwa mawasiliano kupitia redio yamekuwa adimu baada ya redio kadhaa za kibinafsi kushambuliwa usiku kucha. Basi wengi wametoa maoni yao kwenye Twitter wakieleza hisia zao kutokana na hali ilivyo nchini Burundi. Ekuru au Kot anasema kuwa watu wa Burundi walimheshimu rais wao kwa miaka kumi, mbona naye asiwaheshimu na kuondoka mamlakani? Akwama anasema kuwa huu sio wakati wa Warundi tena kuwa wakimbizi. Umoja wa Mataifa unasema kupitia Twitter kuwa lazima ulimwengu uungane kuwasaidia Warundi na kulaani vitendo vyote vya ghasia. Makongo anasema kuwa kunapowasikiliza waandamanaji kwa makini nchini Burundi, ni dhahiri kujua misimamo na mirengo ya kisiasa iliyoko nchini humo. Frank Pan anasema kumuona Rais Nkuruziza anavyotaka kuania kwa muhula mwingine, ni dhahiri kuwa anataka kuwa rais wa maisha. Naye Red Pepper anasema jamani, nchi yenu ni ndogo na mnaweza kusuluhisha mambo bila mapigano, tunaiombea Burundi. Ni baadhi tu ya mambo mitandaoni. Hii ni VOA Express, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, Mkamiti Kibayasi anakusomea muhtasari wa habari. Milipuko na milio ya risasi inaripotiwa katika mji mkuu wa Burundi siku moja baada ya jenerali mmoja wa cheo cha juu kufanya jaribio la mapinduzi wakati rais akiwa nje ya nchi. Bado haijafahamika nani anaongoza nchi, huku maandamano ya kila siku ya kisiasa mjini Bujumbura yakionekana kutoa njia ya mapambano yanayohusisha vyama hasimu vya kisiasa. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa Boko Haram wameshambulia kaskazini mwa mji wa Maiduguri nchini Nigeria, shambulizi lao la kwanza kubwa kwenye mji mkuu wa jimbo la Bono katika kipindi cha miezi miwili. Mashuhuda wanasema mamia wanamgambo walishambulia eneo karibu na vizuizi vya mji wa Giwa jana usiku kwa bunduki na milipuko mikubwa. Rais wa Marekani Barack Obama na maafisa waandamizi kutoka mataifa sita ya Ghuba wanaendelea na mkutano wao hii leo juu ya masuala ya Mashariki ya Kati, ikiwemo umuhimu wa mkataba wa nyuklia na Iran na mapigano nchini Iraq, Siria, Yemen na Libya. Mazungumzo na wanachama wa Gulf Cooperation Council yalianza kufanya kazi kwa chakula cha jioni jana usiku huko White House kabla ya kuhamishiwa leo kwenye makazi ya rais ya Camp David yaliyopo kiasi cha kilomita mia moja ya Washington. Kundi la Taliban limedai kuhusika leo kwa shambulizi moja la saa kadhaa kwenye nyumba ya kulala wageni katika mji mkuu wa Afghanistan ambalo liliua raia kumi na wanne wakiwemo wageni kadhaa. Mkuu wa polisi wa Kabul Abdurahman amesema shambulizi lilianza jana usiku wakati watu wenye silaha walipoanza kufyatua risasi kwenye jengo la Park Palace Hotel wakati wa sherehe za wageni. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi Mary Mgawi, mwendeshaji Dwen Collins, fundi mitambo Peter Henley, mimi ni Idi Ligongo naita Mkamiti Kibayasi kutoka