Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 saa za Bujumbura, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdishakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa ya tarehe 15 Mei mwaka 2015 karibuni. na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo tunaripoti juu ya hali ya huko Burundi, ambako siku mbili baada ya jaribio la mapinduzi hakuna upande unaodhibiti mji mkuu wala nchi kamili. Kwa hivi sasa kikosi kinachomlinda rais ndicho kiko kinamiliki miliki ikulu ya rais, benki kuu ya taifa na hili shirika rasmi ras la utangazaji la serikali. Ni hali kabisa ya wafahamu miongoni mwa wananchi wanao wakazi wa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Umoja wa Mataifa unakituhumu kundi la waasi wa Uganda, ADF, kwa mauaji ya kikatili katika mji wa Beni, mashariki ya Kongo na leo katika makala yetu ya VOA Mitaani tunashuka jijini Dar es Salaam ambako wakazi wanazungumzia matatizo ya miundombinu na uchafu katika jiji lao. Serikali vile vile tu, kwa upande mwingine jaribu kuiga mkoa kama vile wa Moshi. Mkoa wa Moshi, mwananchi akimwona mtu anakafanya jambo mbalo ambalo ambalo kiakiafya sio zuri, labda katupa, katupa jani au kopo hata vocha tu ile ya simu, basi yule mtu raia kwa raia, yani raia anamkuta raia mwenzie anampeleka sehemu, anakuwa na kamishen fanya mpaka wa serikali hizo basi tu ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya America, Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya anwani ya www VOA swahili com na vituo vya FM huko Afrika Mashariki na kwengineko. Lakini kwanza Sande Shimani anasomea taarifa habari Ofisi ya rais wa Burundi inasema Rais Pierre Nkurunziza amerudi nchini humo, ikiongeza kueleza kwamba jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililofanyika akiwa nchini Tanzania halikufanikiwa. Ofisi ya rais Nkurunziza imesema jana Alhamisi kwamba rais huyo amelisifu jeshi lake, polisi na watu wa Burundi. Anasema majeshi yake yanawatafuta viongozi wa jaribio la mapinduzi ili wafikishwe mbele ya sheria. Si rahisi mpaka sasa kuthibitisha kama rais huyu amerudi nchini Burundi au nini hasa kinaendelea huko. Makundi ya kijeshi yanayopingana bado yalikuwa yakipambana kutaka kuchukua udhibiti wa mji mkuu Bujumbura mapema Alhamisi. Mapigano hayo yalikuwa karibu na redio ya taifa na televisheni, huku vikosi vinavyounga mkono mapinduzi vikijaribu kuchukua udhibiti kutoka kwa vile vinavyomuunga mkono rais. Hapa Washington, Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jeff Ratke amesema Marekani inamtambua Bwana Nkurunziza kama rais halali wa Burundi na kuzitaka pande zote kuepuka ghasia na kuheshimu haki za binadamu. Umoja wa Afrika umeeleza kwamba utapeleka wachunguzi wa haki za binadamu huko Burundi ambako mapigano yaliongezeka Alhamisi baada ya jaribio la mapinduzi. Hali inayozidi kuzorota huko Burundi imepelekea mkutano wa dharura wa baraza la amani na usalama la Umoja wa Mataifa. Mwenyekiti wa baraza hilo balozi Dialo Amina Jibo amesema imeamuliwa kupelekwa kwa haraka wafuatiliaji wa, wa haki za binadamu kusaidia kuchunguza hali ilivyo na kusaidia raia. Umoja wa Afrika haujasema wazi ni wachunguzi wangapi watapelekwa au ni lini. Jenerali anayehusika na kutangaza jaribio la mapinduzi amesema mipaka yote imefungwa. Umoja wa Afrika wiki iliyopita ulipeleka ujumbe wa maafisa wa juu ili kujaribu kutafuta suluhisho la amani kutokana na mzozo wa kisiasa nchini humo. Na rais Barack Obama anasema Marekani ina dhamira ya dhati kabisa kulinda usalama wa washirika wake wa huba na itatafakari juu ya kutumia nguvu za kijeshi ikiwa watakabiliwa na kitisho. Rais Obama aliandaa mkutano wa viongozi na mawaziri wa vyeo vya juu kutoka mataifa sita ya Baraza la Ushirikiano wa Ghuba, GCC, katika makazi ya mapumziko ya rais ya Camp David kaskazini mwa Washington jana. Na Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili akizungumza baada ya kumalizika kwa mkutano huo, Rais Obama amesema, ameeleza bayana kabisa wakati wa mazungumzo kwamba Marekani itasimama bega kwa bega na washirika wake wa GCC dhidi ya shambulizi la kigeni na itatafakari juu ya kutumia uwezo wote waliokuwa nao, ikiwa ni pamoja na kutumia nguvu kamili za kijeshi. Alisema kanda hiyo inapitia mabadiliko ya kipekee na kukabiliwa na changamoto kubwa. Viongozi hao wa Kiarabu kutoka Saudi Arabia, Kuwait Qatar, Bahrain, Oman na Umoja wa Falme za Kiarabu walikuja hapa Washington kwenye mkutano huu ili kupata uhakikisho kutoka kwa rais kwamba Marekani ina dhamira kamili ya dhati kulinda usalama wao. Rais Obama amesema Marekani itaongeza juhudi zake kusaidia mataifa hayo ya Ghuba kukabiliana na vitisho vya aina vyote. Hiyo anasema itakuwa ni pamoja na mazoezi ya pamoja ya kijeshi na msaada wa kutengeneza mfumo wa ulinzi wa makambora na uwezo wa kujibu kwa haraka. Mataifa ya ghuba yamekuwa pia na wasiwasi kwamba makubaliano ya nyuklia kati ya hasimu wao mkuu Iran na mataifa makuu ya dunia yataondoa vikwazo vya nchi za magharibi na kuigeuza Iran kwa nguvu kubwa za uvamizi katika kanda hiyo bwana obama alisema ameridhika kwamba nchi hizo hivi sasa zimeelewa na zinaunga mkono mkataba kamili kuzuia iran kujenga silaha ya nyuklia wakifahamu hiyo pia ni kwa masilahi yao naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc wanamgambo wanaodhaniwa ni wa kundi la boko haram wameshambulia mji wa kaskazini wa Nigeria wa Maiduguri ikiwa ni shambulizi lao la kwanza katika mji wa Borno mnamo muda wa miezi miwili. Mashahidi wanasema mamia ya wanamgambo wameshambulia eneo moja karibu na kambi ya kijeshi ya Giwa karibu na mji huo Jumatano usiku wakiwa na bunduki na milipuko mikubwa. Kulikuwepo na ripoti kwamba miongoni mwao kulikuwepo na wajitoa mahanga kadhaa wa kulipua mabomu. Wanajeshi waliweza kuwafukuza washambuliaji baada ya saa kadhaa za mapigano. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti wanajeshi watatu wa Nigeria, wapiganaji sita waliojitolea na dazeni ya wapiganaji wa Boko Haram waliwawa. Kundi la waasi la Islamic State limetoa ujumbe wa sauti unaodai ni kutoka kwa kiongozi wao Abubakar Abubakar al Baghdadi ambaye hajaonekana au kusikika kwa miezi kadhaa. Ujumbe huo unawahimiza Waislamu wachukue silaha ili kuungana nao na vita vyao na kuamia himaya ya Kalifet ambayo imetangaza kuundwa katika ardhi ya Siria na Iraq. Amesema hakuna kisingizio kwa Mwislamu yoyote kutojiunga na vita vya Islamic State. Mashirika ya habari ya nchi za magharibi hayakuweza kutambua au kuthibitisha mara moja kwamba sauti hiyo ilikuwa ni yake al-Baghdadi. <tip> Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari yenye uzito muhimu wa asubuhi ya leo sande ni huko Burundi. Naam, mkuu wa utawala wa jeshi la Burundi Jenerali Prim Niongabo amesema jana jioni kwamba jaribio la mapinduzi kumuondoa madarakani Rais Pierre Nkurunziza limeshindwa na kiongozi huyo amerudi nchini humo bila ya kueleza mahali yalipo sasa. Je, Abdu Shakur Abud, ripoti zinaeleza nini? Rais Nkurunziza, aliyekuwa Tanzania kwa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika mashariki siku ya Jumatano kujadili mzozo uliopo nchini mwake kuhusu kutaka kugombania mhulo wa tatu, aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter jana usiku kwamba na nanukuu, mimi niko Burundi na ninawapongeza wanajeshi na polisi kwa uzalendo wao. Zaidi ya hayo, nawapa heko Warundi kwa uvumilivu wao. Kiongozi huyo aliendelea kutoa wito wa kuwepo utulivu kote nchini na kusema hali hivi sasa imedhibitiwa na utawala wa katiba umelindwa. Lakini mapigano ya bunduki katika mji mkuu jana mchana na vita kupigania udhibiti wa kituo cha redio na televisheni ya taifa ni ishara, wachambuzi wanasema, kungali kuna upinzani mkubwa dhidi ya rais nchini humo uliotokana na uamuzi wake wa kugombania muhula wa tatu. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, alituarifu jana jioni kwamba kungali na hali ya wa wasiwasi nchini humo. Kwa hivi sasa, ni vigumu kujua nani anamiliki mji mkuu wa Bujumbura, kati ya rais Chel Ghuru Nziza au vikosi vyake na majeshi yanayomtii huyu jenerali Godefroid Niyombare ambaye ame, amefanya mageuzi ya kijeshi. Kumechochea milipuko ya mabomu, risasi nyingi ilikuwa wakati majeshi haya yanayomtii jenerali Godefroid Niyombare yalikuwa yamevamia kituo cha redio na televisheni ya taifa, ama shirika rasmi RTNB. Wamepigana kwa takribani masaa mawili, lakini hawa ambao wanamtii huyu jenerali Godefroid Niyombare aliyetangaza mapinduzi ya kijeshi hawakufanikiwa kuingia kwenye redio na televisheni ya taifa, ikitoa hutuba au tangazo kuhusiana na kwamba haya mapinduzi yamefanikiwa. Yeah, kwa hivi sasa kikosi kinachomlinda rais ndicho kiko kinamiliki ya rais, benki kuu ya taifa na hili shirika rasmi la utangazaji la serikali. Ni hali kabisa ya sintofahamu miongoni mwa wananchi wanao wakazi wa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Haidala anasema hadi usiku wa jana, wananchi wamekuwa na wasiwasi bila kujua mustakabali wao utakuwa namna gani siku ya pili na wakati hali hiyo wasiwasi ikiendelea viongozi wa kikanda wa nchi za Afrika pamoja na mataifa wa shirika wanatafuta njia ya kutanzua mzozo wa Burundi kwa njia amani na kurudisha utawala wa kisheria na kutayarisha uchaguzi wa rais. Nam Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapendwa wasikilizaji, msikose kushiriki katika maswali na majibu hapo kesho. Katika maswali na majibu, moto moto yataporomoka hapa. Lakini tunaendelea na habari za dunia. Waziri Mkuu wa Nepal anasema serikali yake haikuwa tayari kwa tetemeko la pili kwa ukubwa ambalo lilipiga nchi yake mapema wiki hii, nanukuu, tetemeko hili la pili halikutarajiwa ambapo tulikuwa hatujajiandaa, mwisho wa kunukuu. Sushil Koirala aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi katika mji wa kaskazini wa mashariki wa Charikoti kwamba mji wote umeharibiwa. Haiwezekani, bado tunapambana, sasa aliongeza. Tetemeko la Jumanne la ukubwa wa vipimo vya Rikta 7.3 limeua watu wasiopungua 110 na kusababisha maporomoko ya ardhi na kuangusha nyumba ambazo tayari zimeharibika. Ilipiga karibu wiki tatu baada ya ukubwa wa tetemeko la ukubwa wa 7.8 kuua zaidi ya watu elfu nane nchi nzima. Rais wa Marekani Barack Obama amezungumzia ajali ya treni ya abiria iliyotokea Jumanne, akiwashukuru wafanyakazi wa uokozi wa na wengine ambao wamesaidia waathirika wa ajali hiyo na kutoa wito wa uwekezaji zaidi katika miundombinu ya Marekani. Akizungumza Alhamisi usiku baada ya mkutano wa viongozi wa nchi za kiarabu huko Camp David Maryland, Bwana Obama alitoa shukrani zake za dhati kwa wafanyakazi wa dharura ambao walikimbilia kuokoa maisha ya watu na kwa abiria ambao licha ya majeraha waliopata walifanya juhudi za kishujaa kusaidia abiria wenzao kufuatia kupinduka kwa treni hiyo ya Amtrak iliyoacha njia yake huko Philadelphia. Rais Obama pia alitoa rambirambi zake kwa familia za watu wanane waliofariki katika ajali hiyo. <mulia> Wapenda sikilizaji, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, utakumbuka kwamba jana tulisema serikali ya Congo itawakomesha wale wauaji wanaosababisha mauaji ya katili katika mji wa Beni na wilaya zake huko mashariki ya nchi hiyo. Lakini jana usiku watu wengine ishirini na tatu wameuliwa kwa mapanga na shoka katika vijiji vya Upenda, Mangoko na Mbau, kilomita 25 kaskazini mashariki mwa mji wa Beni. Na wakati huo huo mwandishi wetu Auster Malivika anaripoti kwamba wakimbizi kutoka Burundi wanaendelea kuvuka mpaka kuingia DRC kupitia Uvira. Maelezo zaidi: mauaji hayo yamejitokeza katika vijiji mbalimbali mbali, vipatikanavyo katika maeneo ya Oicha wilayani Beni, hasa sana katika eneo la Mbau ambako watu wameuliwa usiku wa leo kwa mapanga pamoja na shoka. Kunakuwa kuwa watu ku makumi mbili na mbili ambao wanakufa, kunakuwa saba ilikufa kueneza Mangoko Mutaba na kumi na tano ilikuwa kurute Mandumbi Mbau mandumbi haya walikufa tu kwa njia ya mapanga na shoka, kunakuwa watoto wa baba na wamama pia, kuliko kati yao. Palukungaha ngondi yuko nasi kwenye laini ya simu mpaka mm, hivi sasa tumepata hesabu ya watu kumi na tano, lakini duru zetu zinatuarifu kama hesabu inaweza kuongezeka, na waliwawa ndani ya sekta ya beni mbau ndani ya barabara ya kutoka Mbau kuelekea Mandumbi, na hivi visa vilitendeka katika usiku wa kukuchia leo. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Janulu Kambo Wemale, mbunge mkuu wa Kivu ya Kaskazini. Kama government inaweza ikasikia kilio ya societe civile eh hii ya kusema mabadiliko yawe kwenye jeshi na kwenye watu fulani fulani wa serikali na waza hii inaweza ikaleta suluhisho lakini pia ingilifaa eh, wale ambao wanakuwa Kishasa wanakaa huku mpaka siku eh, usalama utaingia, wao waone pia namna eh, watu wako wanateseka. Hiyo mi nawaza ingekuwa pendekezo zangu sawa, mimi sawa mwanabunge mchaguliwa wa hapa mji wa Butembo. Msemaji wa jeshi katika maeneo ya Beni Meja Victor asemaje? kama adui amechamuka hizi siku kupitia mambo alikuwa anafanya juzi, ni sababu wamemkata kichwa. Ifahamike kwamba siku hizi mauaji yamekisiri katika maeneo ya Beni. Wakati hayo yakiarifiwa, mashirika yenye kutetea haki za binadamu pamoja na mashirika ya kiraia mkoa wa Kivu ya Kusini imeomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia wakimbizi wanaotoka Burundi kuingia kwenye ardhi ya Kongo wengi miongoni mwao wakiwa hawajasajiliwe. Wakimbizi hao wamekimbilia muji wa Uvira upatikanao mkoa wa Kivu ya Kusini pamoja na muji wa Bukavu, huku wakihofia maisha yao kutokana na machafuko yanayoendelea hivi sasa katika muji wa Bujumbura, Burundi. oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante Malivika. Na tukibaki huko kwa DRC ni kwamba umoja mataifa wa mataifa unaeleza kuwa waasi wa Kiislamu wa ADF kutoka Uganda ndio wanahusika na, na mauaji hayo hasa. Wanasema wamehusika na mauaji ya watu 237 huko mashariki mwa DRC baina ya Oktoba na Disemba mwaka jana. Mwandishi wa Sauti America Nick Long amezungumza na baadhi walionusurika na kuletea ripoti ifuatayo kutoka Goma inayosoma hapa na Aida Isa. Tangu mwezi Oktoba mwaka jana, zaidi ya watu mia tatu wameuawa katika mfululizo wa mauaji katika wilaya ya Beni huko mashariki mwa Kongo. Baina ya Oktoba na Januari mwaka huu, wapelelezi wa Umoja wa Mataifa walikwenda kwenye eneo hilo mara kumi na tatu, wakitembelea maeneo ambayo halaiki ya watu waliuawa na kuzungumza ana kwa ana na watu takriban mia moja themanini walioshuhudia moja kwa moja au kusikia habari kuhusu matukio hayo. Hapo Jumatano, mkuu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa huko DRC, Jose Maria Aranas aliwaeleza kwa kifupi waandishi wa habari matokeo ya ripoti yao. Taarifa kuu tuliyopata ni kuwa baina ya Oktoba mosi na Desemba 31 takriban watu 230 waliuawa kikatili kwa njia zilizokuwa zimepangwa mahsusi awali na kwa mpango na ADF. Ripoti inaeleza kuwa ADF ilihusika na mashambulizi. Inaeleza kuwa ingawa viongozi wa ADF ni Waganda, wengi wa wapiganaji wao ni Wakongo, na hiyo ndiyo inatoa maelezo ya kwa nini wengi walioona washambuliaji walisema kuwa walikuwa wakizungumza lugha za Kikongo. Wapelelezi pia walisikia tuhuma kuwa raia wa kawaida na baadhi ya maafisa huko Beni waliwasaidia kundi hilo la ADF kufanya mauaji wakiwapatia habari na uchukuzi. E, si takribani watu, watu mia tatu walikamatwa wa na maafisa e, wa Kongo kwa kuhusika uh, na mauaji uh, na takriban wanajeshi 33 wa Kongo walikamatwa kama sehemu ya vita dhidi ya kutoshtakiwa watu Waziri wa habari wa Kongo Lambert Membe alilani mauaji hayo. Aliiambia Sauti ya Amerika kuwa ADF walikuwa hawabagui, waliua wanawake na watoto wengi, mara nyingi wakiwakatakata -kata vipande pande waathiriwa. Anasema jeshi la Kongo linaendelea na operesheni kabambe dhidi ya ADF na kuingia ndani kwenye misitu ambapo vikosi vyake maalum viliweza kuteka ngome kuu ya magaidi hao na kuua kiongozi wake watatu hapo Aprili 20. Alithibitisha kuwa maafisa wake wamewakamata watu wengi huko Beni, ikiwa ni pamoja na wanajeshi. Baadhi tayari wameshafunguliwa mashtaka na kuhukumiwa. Anasema kukamatwa kwa kiongozi wa ADF Jamil Mukulu huko Tanzania, serikali ya DRC imeemba kuwa Mukulu kurudishwa Kongo kwenda kufunguliwa mashtaka kwa vile uhalifu wake huko ni mbaya zaidi kuliko aliowahi kufanya huko Uganda. VOA imezungumza na baadhi ya waathiriwa. Mmoja hapa ambaye alipata majeraha baada ya kupigwa na panga kichwani anaeleza. Na juu hapa banaru tu tu kidogo kidogo, nachangana na batoto batoto kidogo kidogo. Na mwingine Kambale akiwa hospitali anaeleza kwa nini anadhani ADF walihusika njo wakati nyeni fikaka kwa sawa pale sasa, kutoka kusumbi vimacho niseme eh, nimeanguka mumadui, njo vakashipanga vakakamata tena arme mevengine vamingi, njo valikuwa na mipanga. VOA mitani. Jiji la Daresalamu nchini Tanzania ni jiji linalokuwa kwa kasi kutokana na ukweli kwamba ndio kitovu kikuu cha biashara na shughuli zote za kijamii na kiuchumi. Hata hivyo, ukuaji wa jiji la Daresalamu bado hauendi sambamba na uboreshaji wa miundombinu na hivyo kuliacha jiji hili katika changamoto kubwa za kimazingira, ikiwemo usafi na miundombinu ya barabara na majitaka. Maeneo mengi ya jiji la Dar es Salaam ni machafu kutokana na kutokuwa na mfumo mzuri wa uzoaji wa taka ngumu, kutokuwa na mfumo mzuri wa maji taka, na hivyo kusababisha mitaro mingi kuziba na kuwa kero kubwa kwa wakazi wa jiji hilo, hususan wakati wa mvua ambapo chemba nyingi huziba na maji machafu kutapakaa kwenye makazi ya watu ni yani, lawama kwa kwa mkoa huu Dar es Salaam ni peke kwa wananchi wenyewe, sababu usafi unaanzia nyumbani kwako, kama badaye serikali, we, we, we kama wananchi u baadaye serikali ndio ifuate. Kwa hiyo we kama kama we hautojali swala la, la usafi katika mazingira ambao uliopo, serikali itoke wapi ije, ije kusaidia wewe. serikali inalaumiwa kwa sababu wao ndio wanatakiwa wawe wanatoa labda sheria za kusema bwana, hapa dustbin ipo kwa ajili ya kutupia uchafu, kwa sababu hapa kama ukizungumzia Samora Samula mwanzo mpaka mwisho ni dustbin kwa hakuna kwa ajili ya kutupia takataka. Na maana uchafu wote utakokuwa hapa na maana hata kama ukishika mfuko hakuna dustbin. Lazima tu uangushe chini ili wale jamaa wasafishaji wa jiji wakipita waokote. Sasa, utakuta msafishaji wa, wa jiji labda hajapita, na ndio uchafu kama hivyo, na mtaa kama huu, mtaa maarufu na mtaa mkubwa, ni lazima uwepo uwepo dustbin. Wewe amini kwamba dustbin hapa hakuna. Sasa utamlaumu nani? Yaani, mwananchi achukue dustbin aweke kwa ajili ya uchafu au serikali ndio inahusika kwenye swala la dastbini? Ungekuwa ni usimamizi mzuri, ili jiji kama hili na hazi, ukiitaja Tanzania, unahitaja Dar es Salaam, miundo mbinu wenyewe. Viongozi awasababisha miundombinu semuzli, yani mikakati ya kupanga mazingira ya kulipa hazi, yaani viongozi ndio yasababisha. Wangeweka mkazi kuhusu takataka, kuhusu barabara hizi, yani watembelekea barabara waweke kwenye weke mazingira mazuri waweke lami waweke uh, kipao mbele kama mazingira mengine ambayo wanafanya serikali. Vile vile tu kwa upande mwingine, jaribu kuiga mkoa kama vile wa Moshi. Mkoa wa Moshi, mwananchi akimwona mtu ana kafanya jambo ambalo, ambalo, ambalo kia, kiafya sio nzuri, labda katupa jani au kopo, hata pocha tu ile ya simu, basi yule mtu raia kwa raia, yani raia anamkuta raia mwenzie, anampeleka sehemu, anakuwa na kamisheni kwa serikali. Kwa Dar es Salaam nao vile vile uige mfano huo, wapange sehemu, waweke mataspini, waweke uchafu, sababu hii ndio sasa hivi fanya kazi zao, wanakuja wanaweka uchafu, wanamwaga hapa, kesho asubuhi au siku ya tatu inakuja pikipiki wanazoa wanakukuza watu mitaani na kunyang'anya biashara zao, sio kuondoa takataka kama hizi. Takataka zinajaa zinamwagwa kila siku, zinamwagwa hapa, zinamwagwa kila leo, takataka chungu mzima. Jiji la Dar es Salaam pia linakabiliwa na uharibifu mkubwa wa miundombinu ya barabara, ambapo barabara nyingi zimejaa mashimo hususan kipindi cha mvua na kusababisha kero kwa watumiaji wa barabara hizo, iwe waenda kwa miguu au wanaotumia usafiri wa magari. VOA mitaani ilishuhudia baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wakikumbana wa na kero hiyo ya uharibifu wa barabara, ambao licha ya kulalamikiwa kwa muda mrefu, bado mamlaka husika ikiwemo manispaa haijachukua hatua ipasavyo za kuweka barabara katika hali ya kuridhisha. Wakati unaipata unaepata kusi barabara ya muda mrefu sana na miaka kaa mitano mpaka sasa hivi barabara na kero unaipata, kama mvua ikishanyesha barabara kuharibika, kama hivi hapo inavyoonekana na kama gari la wagonjwa hivi tokapo hospitali kwa peka wagonjwa mwimbili, yani kwa napata tabu sana kunasa kwa hii barabara ya muda mrefu. Yani kiufupi, barabara ni kwa serikali. Naomba mimi nijiangalie mazingira ya barabara watusaidie we yani, ya mazingira mazuri yani. Chemba na kero nyingine kwa, kwanza chemba inafumuka sana kwa mvua inavinyesha h yani. Barabara nyingi za katikati ya jiji la Dar es Salaam ni mbovu jambo linachangia pia kuwepo kwa msongamano mkubwa wa magari ambayo ni kero nyingine kubwa kwa wakazi wa jiji hilo. Usafiri kwanza haufai kabisa, kutokana ukiangalia mazingira yenyewe tu ya foleni. Miundo mbinu ndio inasababisha kwa mfano Dar es Salaam ikinyesha mvua kidogo, basi amini kila barabara utakayopita kuna foleni. Kwa hiyo na hili serikali wamefeli kwakweli Vilevile vile ofisi za serikali nyingine ziame kiofisi zote sasa hivi ziko posta, ofisi yuko Vingunguti, ofisi yuko Kigogo, ofisi yuko Mbagala, za serikali mawizara mbalimbali vivile, yaamishwe yapelekwe nje ya mji. Hiyo na imani kwa asilimia kubwa sana itapunguza foleni ya jiji la Dar es Salaam. Naam, hizo ndizo changamoto kadhaa zinazolikumba jiji la Dar es Salaam, huku mamlaka mbalimbali zinazohusika zikiendelea kutupiwa lawama kwamba hazifanyi jitihada za kutosha kukabiliana na mapungufu hayo yanayofanya jiji hili kupoteza sifa yake ya kuwa miongoni mwa majiji yanayovutia nchini Tanzania. Nikiripotia VOA mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Jahali. Nam, VOA mitaani. Wapenda sikilizaji matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kumekucha Afrika hivi sasa. Basi kabla ya kuondoka kwa Ijumaa hii ya leo alfajiri, tunakuletea ni muktasari wa habari. Ofisi ya rais wa Burundi inasema Rais Pierre Nkurunziza amerudi nchini humo, ikiongeza kueleza kwamba jaribio la mapinduzi ya kijeshi liliofanyika akiwa nchini Tanzania halikufanikiwa. Ofisi ya rais Nkurunziza imesema jana Alhamisi hamisi kwamba rais huyo amelisifu jeshi lake, polisi na watu wa Burundi, na anasema majeshi yake yanawatafuta viongozi wa jaribio la mapinduzi iliyofikishwe mbele ya sheria. Umoja wa Afrika umeeleza kwamba utapeleka wachunguzi wa haki za binadamu huko Burundi, ambako mapigano yaliyoongezeka Alhamisi baada ya jaribio la mapinduzi. Hali inayozidi kuzorota huko Burundi imepelekea mkutano wa dharura wa baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika. Wanamgambo wanaodhaniwa ni wa kundi la Boko Haram wameshambulia mji wa kaskazini wa Nigeria wa Maiduguri, ikiwa ni shambulizi lao la kwanza katika mji wa Bono mnamo muda wa miezi miwili. Kundi la waasi la Islamic State limetoa ujumbe wa sauti unaodai kutoka kwa kiongozi wao Abubakar Bakr al-Baghdadi ambaye hajaonekana au kusikika kwa miezi kadhaa. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asante, mpendo wa msikilizaji, kuungana na kume kucha Afrika. Usikose kuwa nasi wakati wote, Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 alfajiri saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sandey Shomari, mwongozi wa matangazo, Aida Isa, fundi wa mitambo, Zahra, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema Ijumaa njema, kila la kheri, kwa aherini.