Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Nawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alionekana mwenye ujasiri akiwa kwenye gari lake la urais akirejea katika mji mkuu wa Bujumbura jana baada ya jaribio la mapinduzi kushindwa, huku akipokelewa wa na wafuasi wake kwa furaha na kwa usalama, chini ya ulinzi wa maafisa wa jeshi waliopambana kuzima jaribio la mapinduzi hayo, huku waandamanaji wa, wa jaribio hilo akiwa jela au hawajulikani walipo. Redio ya serikali bado inatangaza ujumbe wa serikali na vyombo vya habari binafsi viko kimya. Kulikuwa na hofu dogo ya nane anayeongoza nchi baada ya siku mbili za sintofahamu. Rais pia alitangaza haraka amri ya kuwataka wapinzani na wanaharakati kukubali kushindwa na kusitisha maandamano dhidi ya azma yake yenye utata ya kutaka kugombea mula watatu wa uongozi. Shambulizi la bomu kaskazini mwa Nigeria limeua takriban ni watu saba Jumamosi. Shambulizi lilipiga karibu na kituo cha basi cha Damaturu, mji mkuu wa jimbo la Yobe. Yobe iliwahi kushambuliwa hapo kabla. Mashambulizi ya mabomu mawili mwezi Januari yalilenga soko, huku bomu la pili likilipuka wakati wa ukozi wakijaribu kuwasaidia waathirika wa shambulizi la kwanza. Na kaskazini mashariki mwa Nigeria ni eneo la mashambulizi yanayoendelea na wanamgambo wa Boko Haram. Mahakama moja ya Misri imemhukumu kifo rais wa zamani Mohamed Morsi na washtakiwa wengine zaidi ya mia moja. Hukumu hiyo ilitolewa Jumamosi mjini Cairo. Rais huyo wa zamani pia anakabiliwa na mashtaka ya uhaini. Mwezi uliopita, bwana Morsi, rais wa kwanza aliyechaguliwa kidemokrasia, alihukumiwa kifungo miaka ishirini kwa kuhusika na mauaji ya waandamanaji nje ya makazi ya rais mwaka 2012 mahakama hiyo ya uhalifu pia iliwakuta na hatia viongozi wengine wa kundi la muslim brotherhood na hatia kwa kutishia na ghasia lakini si mauaji unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc vikosi maalumu vya usalama nchini Marekani vimemuua kamanda wa jeshi mwandamizi wa kundi la Islamic State na kumkamata mke wake mashariki mwa Siria. Wizara ya ulinzi na ikulu ya Marekani wamesema. Mashambulizi ya usiku kucha yalimlenga mwanaume aliyejulikana kama Abu Sayaf ambaye Washington inamweleza kama alijihusisha na kundi la wanamgambo na operesheni za fedha. Ikulu ya White House imesema Rais Barack Obama Ijumaa jioni aliagiza Pentagon kutumia afisa, kutuma afisa wa Marekani nchini Iraq kufanya operesheni katika eneo la Al Amre. Mke wa kiongozi wa IC anayejulikana kama Uma Sayaf yuko katika jela ya jeshi la Marekani nchini Iraq. Maafisa nchini Afghanistan wanasema waasi wa Taliban wameteka dazani za wasafiri katika jimbo mashariki karibu na mpaka wa Pakistan Jumamosi. Tukio hilo limetokea katika wilaya ya Sied Karam, kusini mashariki mwa jimbo la Paktika. Maafisa wa usalama wa jimbo hilo na wakazi wanasema mamia wa wapiganaji wa Taliban walisimamisha na kukagua magari takriban thelathini kwa masaa kadhaa kabla ya kuzuia na kuondoka na dazani za abiria katika eneo lisilojulikana. Msemaji wa Taliban Zabiullah Mujahid amesema kuna maafisa nane muhimu wa Afghanistan miongoni mwa wale takriban thelathini waliochukua mateka na maafisa walioachiliwa wanadai watoto pia walikuwepo. Moroko imepunguza makala ya sheria yake ya utoaji mimba ikiruhusu utaratibu huo iwapo ujauzito umetokana na kubakwa au mimba zilizoharibika. Mfalme Mohamed wa Moroko amebadilisha sheria hiyo baada ya kushauriana na waziri wake wa sheria na masuala ya kidini na mkuu wa jumuiya ya haki za kiraia. Utoaji mimba unapigwa marufuku kote katika eneo la Afrika Kaskazini. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanasema licha ya kuwepo masharti hayo nchini Moroko, matukio takriban mia sita hadi themanini ya utoaji mimba yanafanyika kinyume cha sheria kila siku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <mucho> maswali na majibu mjambo wapendwa wasikilizaji karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kwa mara nyingine mimi abdu shakur abud nikukaribisha hii leo nikushirikiana na sandey shomari kuchambua barua zenu na bila kupoteza wakati maanake muda ni mfupi sandey nane anatufungulia karibu Asante sana. Kwanza inabidi kutoa shukrani kwa wasikilizaji wetu wote walioshiriki kutuma maswali yenu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Na tunaanza hii leo basi na ujumbe wako wewe, Masasi Bulabo wa soko kuu, Geita. Swali langu ni kwamba ni nchi gani duniani inayoongoza kwa kutekeleza demokrasia na haki za binadamu na isiyokuwa na ufisadi wa aina yoyote? Eh, shakuru kuna nchi ambayo hakuna ufisadi kweli? Hapa msikilizaji ameuliza mambo mawili ambayo ni tofauti, lakini pia huenda pamoja, yanahusiana, lakini kwa kupima hupimwa mbalimbali. Demokrasia ni mfumo wa utawala, na haki za binadamu ni jinsi utawala unalinda haki za raia na binadamu wake. Sasa Umoja wa Mataifa kila mwaka hutoa ripoti ya maendeleo ya binadamu, na miongoni mwa mambo inayopima ni matarajio ya mtu kuishi, elimu, huduma za afya, haki za binadamu kwa ujumla, kutambua nchi gani yenye maisha bora. Viwango mbalimbali mbali vinapimwa na kulingana na ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na mbili Norway iliongoza ikiwa na natija ya asilimia tisini na tano nukta tano ikiwa ni nchi ambayo inaongoza duniani kuishi kwa hali nzuri zaidi kuliko nchi nyingine yoyote ile, ikifuatiwa na Australia, Marekani, Uholanzi na Ujerumani. Sasa katika kitabu hicho ikapima haki za binadamu, inaeleza nchi inabidi itekeleze mikataba minane mbalimbali mbali ya kimataifa kuhusiana na haki za binadamu, kupinga unyanyasaji na kadhalika. Nchi inayoshikilia au iliyokamilisha matako haya yote ya Umoja Mataifa inaongoza ni Argentina, ikifuatwa na Ecuador, Ujerumani nafasi ya tatu ni Hispania, nafasi ya nne imechukuliwa na Marekani. Mbali na takwimu hizo, mashirika ya kutetea haki za binadamu hutoa ripoti zao, ikiwa ni Human Rights Watch, Amnesty na mashirika mengine na demokrasia halikadhalika. Kwa mfano, ukurasa wa mtandao wa Global Democracy inaeleza kwamba Norway vile vilevile inaongoza ikifuatiwa na Uswisi, Sweden, Finland, Denmark, hizo ndo zinaongoza katika demokrasia. Na mwisho kwa wakati huu ni nchi inayoshikilia mwisho nafasi katika orodha hiyo ni Siria, ambayo inashikilia nafasi ya mia moja kumi na mbili, ikifuatwa na Yemen, Ivory Coast na Pakistan. Sasa unaona, hii ni vipimo kutokana na mambo sita, ikiwa ni pamoja na siasa, uchumi, hali ya kijamii na elimu. Kwa hivyo, unaona kuna tofauti mbalimbali, lakini ukiangalia kwa ujumla, Norway inatajwa ndio nchi bora katika demokrasia, inatajwa nchi bora katika haki za binadamu, inatajwa vilevile nchi bora katika ulaji rushwa. Sasa sande kusema kwamba hakuna ulaji rushwa kabisa Norway, inajulikana hata hilo swala haliwi katika hisabu zake, lakini lazima kuna kidogo, lakini natija zake ziko kwa juu sana. Tuendelee na maswali na majibu nam. Tukiendelea na maswali na majibu, kuna msikilizaji mwenye ushauri, yeye ni Luka Bos wa Buseresere, Geita, Tanzania. Anasema anataka kutoa ushauri juu ya Afrika na mtazamo wao kwa watu weupe, yani wazungu. Anasema waafrika tumekuwa tunawalamikia sana wazungu kuwa wao ndio wanaotuingiza katika masuala ya machafuko ya vita. Chanzo vya vita vya wenyewe kwa wenyewe ni sisi wa Afrika ambao tumekuwa na laana ya uchu wa madaraka tangu mwanzo. Hebu tazama jamhuri ya Afrika ya Kati, Kongo, Kenya, Sudan na Afrika kwa ujumla, chanzo cha vita ni sisi wenyewe kwa kiwango kikubwa, hivyo tusiwatie nuksi wazungu kwa kuwataja kila mara wakati sisi ndiyo chanzo. Sande na swala kama hili, kuna msikilizaji ambaye ameliuliza, hebu tumsikilize. Masasi Blabo niko soko kuu Geita nam, asante sana kushiriki katika maswali na majibu. Nimeona umeshiriki katika Facebook, basi nini hasa kinachokukera au swali unaotaka kuuliza? E, swali inaotaka kuuliza ni kwamba kwa mfano katika viongozi wetu walio wengi wa nchi za kiafrika tuna umoja wa nchi za kiafrika ambayo ni au kuna jumuia ya afrika mashariki sasa hawa viongozi wanaokuwa wananang'ania madaraka kukaa madarakani na bila kuwa na shuruhu ya kudumu kwa wananchi kwa mfano kama hivi kwa nkurunzinza na wengineo hivi wamejifunza nini kulingana na haya majaribio ya mapinduzi yanayotokea kwao Ukisikiza masuala hayo mawili unakuta kwamba ni mjadala mzuri maalum, tukiangalia yanayotokea huko Burundi kwa wakati huu wa ambako rais Pierre Kurunziza anakataa kusikiliza kamwe ushauri wa viongozi wenzake, ukiacha kando hata makelele ya wananchi, maandamano ya wiki mbili, lakini bado anasema anataka kungang'ania madarakani. Sasa ni kweli mambo mengi yanahusu waafrika wenyewe, lakini hili wazo la wazungu kuingilia kati ilikuwa kweli kabisa wakati wa vita vya baridi, wakati nchi za magharibi na nchi za mashariki zilikuwa zinatawala zilikuwa na shawishi na hata kuondoa madarakani taifa, uongozi ambao haulingani na msimamo wao, lakini hivi sasa demokrasia imeingia, ushawishi wa nchi za Ulaya zime umepungua, ingawa wanaweza kushawishi mfate demokrasia na kadhalika. Kwa hivyo mambo mengi yanatokana na uamuzi wa Afrika wenyewe. Inabidi Waafrika wachukue maamuzi yao. Tunachukulia kwamba Umoja wa Afrika hivi sasa unashikilia kwamba matatizo yote ya Afrika yanabidi kwanza yatanzuliwe na Waafrika wenyewe kabla ya kuweza kuleta watu kutoka nje. Kwa hivyo kwa ufupi ni swala hilo, na swala la kwamba viongozi kung'ang'ania madaraka ni swala ambalo mpaka hivi sasa watu wafahamu ni uchu wa madaraka, lakini wachambuzi wanasema mara nyingine vilevile vile, ni wale watu wanaomzunguka yule rais, maanake wengi katika hali kama hiyo ni wale ambao hawajafanya mazuri kwa nchi, wamekula fedha chungu nzima za waraia, halafu wanaogopa wakiondoka madarakani, wanaweza kufatwa na mkondo wa sheria. Na sasa kwa upande wa somo gano wamepata kutokana na Burundi ni kwamba inaonekana viongozi wa Afrika, wachambuzi wanasema hawapati somo, manake yanaompata Burundi hivi sasa, Nkuruziza, yalimpata Blaise Compore wa Burkina Faso, aliondolewa na wananchi na limpata rais wa Misri, rais wa Tunisia, rais wa Libya. Kwa hivyo ni jambo ambalo watu wanajiuliza, je, hawaoni? Hawasikii kwamba somo lililopo kwamba Waafrika na Waarabu, watu ambao wanakandamizwa, wameshajua haki zao, hawakubali kamwe, njia pekee wanakwenda barabarani kuleta mabadiliko. Somo kubwa ni hivyo kwamba Waafrika wameamka, wanajua kutetea haki zao na hawakubali, kwa hivyo Inabidi viongozi wale vilevile vile wafahamu kwamba ikifika kiwango hicho, kwa ajili ya utaifa, kwa ajili ya uzalendo, kwa ajili ya kulinda maisha ya wananchi, ni kwamba lazima wasikilize maoni ya wananchi wale wengi, lakini wanakuwa hawasikii au wanadanganywa. Kwa hivyo ni vigumu kuelewa. Wachambuzi watazidi kutueleza zaidi juu ya swala hilo. Tukiendelea na maswali na majibu, kuna msikilizaji aliyeomba sana tumpigie. Yeye ni Kangambo Celestini Mupoto, hebu tumsikilize. Mimi nimeuliza swali kutokana na na shida yenyewe inapitika nani katika Burundi, kwa sababu nina wakazini wangu watoto wa shangazi yangu viko Burundi, hivi viko ndani ya manyumba hawatoke juu a, mbona kule bo, kitu kingine nimeshangaa sana kuona hiyo nani ya na na uh, ice hiyo nani umoja wa nani ya, ya maziwa makuu niko pale nani pale da Dasalamu. Nimeshangaa sana kuona kwamba wanasema wanasema kwamba wanalaumu wale wenyewe wamefanya mabadiliko, na mimi niko naona watu kule wananipigia simu wanaandikia ma message kama situation iko mbaya, kutokana na zile nguvu hizo. Na kingine ninaweza kusema, wakati nilikuwa Kenya refugee pale kuna Nairobi, Westlands. Wazanzibari wengi walikuja pale kutoka ngambo ya Zanzibar Tanzania ile wakati ya election 2001. Watu wengi walikimbia wajasema, kuna watu wamekufa huko Zanzibar, na pia uh, wakakuja wakaanza kuniambia wani mkongomani, ndio wakanieleza kulikuwa watu mia tano watoto wa mama na wazee wamekuwa wamekimbia. Sasa imeshangaa kuona Rais Kikwete iko na lua walaumu wengine, na yeye akumbuke mambo menyee amefanya kwa kuwa Wazazibara. Naam, huyu anazungumzia maswali ya huko Burundi. Unasemaje Abdu Shakur? Ni kweli hali huko Burundi ni tete kama unavyosema, watu wengine hawathubutu kutoka nje, lakini kuhusiana na wito wa Rais Jakaya Kikwete kutaka mapinduzi ya zimwe kabisa na kulani ni kwamba alikuwa anazungumza kwa niaba ya mataifa yote matano jirani, mataifa yote mane jirani ya Burundi, wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Mbali na hapo, Umoja wa Afrika tangu mwanzoni mwa miaka elfu mbili ulipitisha azimio kupiga marufuku njama yoyote ya kuchukua madaraka kwa kutumia nguvu nguvu za kijeshi, hasa mataifa kadhaa yalisitishwa wanachama. Kwa mfano, kwa mfano Misri ndiyo ilikuwa ya mwisho ambapo Mursi alipopinduliwa mali vilevile vile. Jamhuri ya Afrika ya Kati, Mauritania na kadhalika. Hivi sasa Umoja wa Afrika unaondoa nchi kutoka wanachama wakati panatokea mapinduzi, halafu wanazungumzia njia ya kuhakikisha kwamba uchaguzi unafanyika. Kwa hivyo Burundi vilevile, Jumuiya ya Afrika Mashariki inafuata mwongozo wa Umoja wa Afrika kwamba lazima utawala wa katiba uheshimiwe. Inabidi Nkurunziza arudi madarakani aitishe uchaguzi. Sasa swala la kwamba asigombanie muhula wa tatu ni namna wao wataweza kumrai mpaka aondoke, lakini umoja wa Afrika wanataka kukomesha hii hali ya kuchukua madaraka kwa nguvu na ukizungumzia Zanzibar, ghasia zilizotokea pale ni za upinzani, ulidai umeibiwa kura. Ghasia kapatokea, lakini hapakuwa na jaribio la mapinduzi. Kwa hivyo ni tofauti kabisa, sifahamu msikilizaji unataka kulinganisha vipi. Msimamo wa viongozi wa Afrika ni kujaribu kuondoa kabisa mabadiliko ya utawala kwa kutumia nguvu, na Zanzibar ilikuwa tatizo jingine kabisa, ilikuwa ni swala la wizi wa uchaguzi kulingana na upinzani. maswali ya wasikilizaji ni ya kuvutia kweli kweli na mazuri. Sasa zamu ni yako. Emmanuel Ademba wa Kakola, Kahama, Tanzania, anasema swali langu, taifa la Fiji lilikuwa ni koloni la nchi gani? Hili ni taifa linalopatikana katika bahari ya Pacific au unasemaje, Abdushukuru? Naam, Fiji ni taifa lilopakana karibu na new Zealand, na jirani wa karibu ni visiwa vya Vanuatu upande wa magharibi na new Caledonia. Fiji ni taifa ambalo lina mkusanyiko wa zaidi ya visiwa mia tatu wanasema karibu visiwa 342 lakini ni visiwa 111 ambapo watu wanaishi. Kwa hivyo ni taifa lililoko katika bahari ya Pacific kweli, na lilitawaliwa na Uingereza hadi kunyakua uhuru wake mwaka 1970. Maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, unaweza kutuma maswali yako kwa barua pepe VOA swahili at voa news com au kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA swahili. Na hapa kuna msikilizaji wetu Ezekia Julius wa Kasulu, Kigoma, Tanzania, anasema mimi naomba kuuliza swali, rais wa Burundi kugombea muhula wa tatu, je, yuko sahihi kulingana na makubaliano ya mkutano mkuu uliofanyika Arusha, Tanzania? Je, kama amekiuka makubaliano hayo, hatua gani inaweza kuchukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa mkutano mkuu huo? Haya, una kazi hapa, Abdu Shakuru. Je, umesoma mkataba huu? Unasemaje? Kwa hakika naona leo ni maswala ya Burundi maanake kweli Burundi iko moto. Hili ni swala ambalo limezusha ghasia katika taifa hilo, na mimi ninadhani wataalamu wa katiba watalazimika kutupia jicho suala hili na kutoa jawabu, kwani makubaliano ya Arusha yanasema kweli rais anachaguliwa na bunge wakati ule? Kwani makubaliano ya Arusha kweli yalisema rais achaguliwe na bunge? Maanake palikuwa hakuna mpango wa kuitisha uchaguzi. Sasa upinzani unasema huo ulikuwa ndio mhula wa kwanza sasa Nkurunziza kwa upande wake anasema katiba imeeleza kwamba rais anachaguliwa kutokana na kura za moja kwa moja kutoka kwa wananchi, na hapo yeye hakuchaguliwa hivyo moja kwa moja mara mbili, amechaguliwa mara moja. Sasa nilizungumza na Hussein Rajabu aliyekuwa mojawapo wa viongozi wa CNDD FDD wakati mazungumzo ya Arusha aliyokuwa akifanyika na alikuwa katika mikutano hiyo yote, naye alikuwa na haya ya kusema. E, shakuru na na wana ambao wanatusikiliza ni kwamba yeye anachukulia kipengele cha mia tatu na mbili cha katiba ya nchi ambacho kinatoa ruhusa ya kuweza kufanyiwa uchaguzi katika muhula wa kwanza eh, kwa kutumia mabunge na maseneta eh, kipengele hicho kinazungumziwa ni huko Arusha katika mkataba wa Arusha, ila eh, kwenye katiba ya Burundi kipengele hicho E, Nkurunziza kama mwenzetu ndugu yetu na sisi pia na wanachama wengine tulifanya kila liwezekanalo ili kibakie kwenye katiba ya nchi kwa kumzuia kumziwia, e, mheshimiwa Rais Ndayizeye Domitien ili asiweze kutumia hali ya mapambano ya pali Palipehutu FNL na kukwamisha kuheshimu ile miezi kumi na minane ya serikali yake ya mpito ili uchaguzi huo uweze kuwezekana. Sasa hatukujua kwamba mwenzetu ana hisabu zake zingine za masilahi yake mwenyewe. ule kile kipengele kinazungumzia kuhusu namna ya uchaguzi, hakizungumzie kuhusu muhula. Mihula ni miwili, muhula wa kwanza ni kupitia namna ya uchaguzi uliofanyika kupitia mabunge na maseneta na muhula wa pili ni raia wote walichagua. Sasa kwa hiyo, mihula na namna ya kuchagua ni vitu viwili tofauti kabisa, na Rais Pierre Nkurunziza anafahamu hivyo. Haya ni masilahi tu yake mwenyewe ambayo anayoyalenga ambayo yanakuja kuleta mangine maa, ma, maafa nchini Burundi na kukanyaga kanyaga haki tulizozipata kwa kusaidiwa na wapenzi wa Afrika yetu mahayati Nyerere na Nelson Mandela. Lakini Huseni, ukisema hivyo yeye upande mmoja anaweza kuwa na haki kwamba katiba inasema rais anachaguliwa kupitia uchaguzi wa wananchi. Yeye yeah, amechaguliwa na wananchi mara moja peke yake e, katiba inasema hivyo, ila katiba hiyo hiyo licho kipengele tulichokieleza kinasema kwanza e, kwamba katika muhula wa kwanza rais atachaguliwa e, kupitia wabunge. Ni kusema sasa kwa upande wetu na upande wa wanasheria wote ni e, kwamba e, Rais Pierre Nkurunziza hata kwenye muhula wa kwanza alichaguliwa na raia hao. E, kupitia wawakilishi wao ambao walikuwa na haki zote walizozipewa na mkataba wa Arusha, na haki hizo zilimfanya yeye kuwa rais kamili ambaye aliliwakilisha aliliwakilisha taifa, e, kitaifa na kimataifa kama rais mwenye heshima zote. Huyo ni Hussein Rajabu, aliyekuwa katibu mkuu wa chama tawala cha Burundi CNDD FDD, ambaye hivi sasa anaishi uhamishoni. Nam, sande kwa majibu hayo. Mi nafikiri hatuna budi kuaga wasikilizaji, muda umemalizika. Hadi wakati mwingine, mimi ninasema Kwaherini, msiwache kupromosha maswali yenu, na maswali haya vilevile vile tutaweka katika ukurasa wetu wa Facebook. Asanteni. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Barabara kabisa wetu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sina shaka kwamba ukisikia kitambulisho hicho, basi unajua kwamba nimekamata position hapa katika studio zetu, uh, jijini Atlanta, uh, nikiwa tayari kabisa kukujuza baadhi ya yale yaliojiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Ni wakati wa viji mambo. uh, jina langu uh, BMJ Muridhi. Ena, leo safari yetu inaanzia nchini Pakistani. Mama mmoja huko Pakistani mapema wiki hii amewashangaza wengi baada ya kujifungua watoto sita na wote wakiwa bila matatizo yoyote kiafya. Ajabu kubwa, mama huyo ambaye jina lake alikutajwa yamkini, alijifungua wasichana wanne na wavulana wawili kwenye hospitali moja wilayani Banu katika mkoa wa Khyber Pakhtunkhwa. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba mama huyo alikuwa ameenda kliniki ya kawaida tu, pasina kujua kwamba angejifungua watoto siku hiyo. Na akizungumza na vyombo vya habari huko Pakistani, mmoja wa wakunga walomsaidia mama huyo alisema kwamba hata wao walishangaa, kwani alikuwa anawaambia kwamba alitarajia mtoto mmoja peke yake. na sasa msikilizaji, hebu tutoke huko Pakistani ambako watoto wanazaliwa sita kwa mara moja, na turejee hapa hapa Marekani. Polisi mjini Jonesboro katika kaunti ya Clayton iliyo hapa kwenye jimbo la Georgia wameripoti kwamba watoto wanne wa miaka sita walivumaniwa mnamo siku ya Jumatano wakifanya mapenzi kwenye darasa lao. Usalala, haya ni makubwa, msikilizaji. Kisa hicho cha ajabu kilitokea katika shule ijulikanayo kama Jackson Elementary School. Polisi waliwachukua watoto hao na kuwapeleka hospitali mara moja. Mmoja wa wazazi wa watoto hao walipigwa na butwaa alipoelezewa yaliyotokea. Anauliza, walikuwa wapi walimu? Kwa nini hakuna aliyesimamisha kitendo hicho? Na tukisalia hapa hapa Marekani, vijana watatu mjini New York walifikishwa mahakamani siku ya Alhamisi kwa shtaka la kumpa mbwa pombe. Ajabu kubwa zaidi, msikilizaji, lo! Mahakama ilielezwa kwamba vijana hao ambao majina yao hayawezi kutajwa kwa sababu sheria inaolinda umri wao, walimpa pombe kwa kutumia nguvu mbwa anayejulikana kama Bugii na kumfanya kupoteza fahamu. Polisi walisema kwamba wahalifu hao walitumia chupa kumlazimisha Bugii kumimina vileo hivyo. Kesi hiyo bado inaendelea, na kwa hayo msikilizaji, kuhusu mbwa wale wao chakari. Naona taimu zangu pale kwenye ukuta zinanambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hizi, ili nimpishe mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC, na yaweze kukuletea muktasari wa habari kama ilivyo kawaida makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi nikiwa hapa jijini Atlanta. Basi kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii e, kwamba mgema akisifiwa tembo ulitia maji, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo Ikia basi, muktasari wa habari. Rais wa Bujumbura Pierre Nkurunzinza alionekana mwenye ujasiri akiwa kwenye gari lake la urais akirejea katika mji mkuu wa Bujumbura jana, baada ya jaribio la mapinduzi kushindwa, huku akipokelewa na wafuasi wake kwa furaha na kwa usalama, chini ya ulinzi wa maafisa wa jeshi waliopambana kuzima jaribio la mapinduzi hayo. Shambulizi la bomu kaskazini mwa Nigeria limeua takriban ni watu saba Jumamosi. Shambulizi lilipiga karibu na kituo cha basi cha Jamaturu, mji mkuu wa jimbo la Yobe. Mahakama moja ya Misri imemhukumu kifo rais wa zamani Mohamed Morsi na washtakiwa wengine zaidi ya mia moja hukumu hiyo ilitolewa Jumamosi mjini Cairo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.