Nyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Ungana nami mimi Idi Ligongo katika habari za afya. Jarida la utafiti wa afya linaripoti kwamba virusi vya Ebola vimegundulika kwenye jicho la daktari mmoja wa Marekani ambaye tayari alikuwa amepata nafuu kutokana na kuugua ambapo inaelezwa ni ugunduzi wa nadra katika utafiti wa Ebola. Katika jarida la afya la New England, wanasayansi wameandika kwamba daktari huyo aliambukizwa Ebola mwaka jana wakati akifanya kazi nchini Sierra Leone na alikuwa na uwezo hafifu wa kuona na maumivu ya miezi miwili. Baada ya kutangazwa hana virusi vya Ebola, majaribio yanaonyesha kwamba majimaji ya jicho lake la kushoto yalikuwa na virusi hai vya Ebola ama vimelea katika eneo hatari ndani ya jicho. Vimelea vya namna hiyo vimegundulika pia huko Afrika Magharibi kutoka kwa mtu mmoja wa huko aliyepona Ebola. Uwezo wa kuona wa daktari huo umeanza kuimarika baada ya miezi mitatu ya tiba yake kwa kupatiwa dawa aina ya steroids na dawa za kuzuia virusi. Kabla ya tukio hili, hakuna kilichojulikana kuhusu uwezekano wa Ebola kuwemo kwenye macho. Virusi vinaweza kubaki katika majimaji ya mbegu za kiume kwa miezi kadhaa, lakini sehemu nyingine za majimaji iliaminika kuwa safi kabisa mara mgonjwa anapopona. Katika jarida hilo la afya la New England, wanasayansi wanashauri kwamba utafiti zaidi unahitajika kubaini virusi katika sehemu nyingine za mwili zinazohitaji kinga sana kama vile katika mfumo wa fahamu, korodani na kwenye maungio. Na katika habari nyingine, shirika la Afya Duniani linaripoti kuwa dunia imekuwa masikini zaidi na haina afya njema hivi sasa kuliko ilivyokuwa miaka kumi na tano iliyopita wakati wa Umoja wa Mataifa ulipozindua malengo ya maendeleo ya Milenia. Malengo hayo ni kupunguza umaskini kwa nusu ifikapo mwaka 2015, ili lilifanikiwa miaka mitano iliyopita, lakini kuna picha mchanganyiko inayoibuka kuhusu malengo mengine, kwa mujibu wa takwimu za afya katika utafiti uliofanywa mwaka huu kwa nchi 194. Maafisa wa WHO wanasema maendeleo ya msingi yamepatikana katika kipindi cha miaka 25 iliyopita, na kushusha viwango vya utapia mlo kwa watoto na kupunguza vifo vya kina mama na watoto, lakini wanakiri kuwa bado kuna safari ndefu ya kuweza kufikia malengo yaliyowekwa na maendeleo ya milenia. Mkurugenzi wa takwimu na mifumo ya habari katika WHO, Ts Boerma, anasema anatarajia kuwa malengo ya ulimwengu ya ongezeko la maji safi ya kunywa na mabadiliko katika milipuko ya HIV, malaria na kifua kikuu itafikiwa ifikapo mwisho wa mwaka anasema maendeleo makubwa yamepatikana katika kunusuru maisha ya mtoto licha ya kuwa vifo vya wakati wa kujifungua bado viko juu WHO imeshindwa kufikia lengo la kupunguza vifo hivyo kwa theluthi mbili ifikapo mwaka huu 2015 lakini vimepunguzwa kwa nusu tangu mwaka 1990 kwa hiyo kuna hali ya kupungua kwa vifo vya watoto mratibu wa WHO katika idara ya vifo vya kinamama na maradhi Colin Martin anasema maendeleo ya kushangaza yamepatikana katika umri wa kuishi. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Makala hii ya majadiliano, fuatana nani Mensi ya John tukizungumza na vijana, na leo tupo katika mkoa wa Dodoma. Mada yetu inasema kashfa ya ngono kwa wanavyuo wa Dodoma na vigogo. Tuko na wanavyuo wenyewe ndio wataenda kuzungumza na tutajadili kwa kina zaidi kuhusiana na tatizo hili ambalo limekuwa likichafua zaidi Dodoma, lakini pia likiwachafua wanavyuo katika mkoa huu. Kwa jina anaitwa Ngusa Kabu. Katika kwa upande wa bunge sidhani, lakini katika historia, tunapoisoma historia ya Tanzania, Dodoma ni sehemu yenye ukame, upatikanaji wa hela hapa ni mgumu na idadi ya vyo ni vingi sa hali, hali kama hiyo hapo inapelekea wanafunzi wengi wanapokuja hapa wana, wanakosa kutokana na ile hali ngumu ya maisha, ukame wa Dodoma, upatikanaji wa unavyokuwa mgumu inapelekea ndugu zetu dada zetu kujiingiza katika swala hapo. Kwa upande wa bunge, hilo swala sio sana. Kwa sababu gani? kuna matukio ambayo alitokea yudo mjuzi kati, hapa walikuwa wabunge wa jaja, lakini watu na walikuwa wanajiuza, sio kusema walikuwa wapo wabunge. Kwa upande wa sibii, hayo mauzo yapo na juzi kati kuna jambo ambalo tukienda katika mitandao ya Facebook kuna picha za ngono za wanafunzi wa CB Mko. Mambo kama hayo mambo hapo, kama ni mambo ambayo yapo, sio mpaka kusema labda wabunge, uwepo wa bunge, hapana, jambo la kawaida ambalo lipo kila siku. Kwa jina naitwa nasomea, nasoma Miliam Femu, procurement and supply, mwaka watatu. Naomba ni pinge ilo swala lilosema kwamba ukienda kwenye mitandao ni wanafunzi wa CB, hapana. Yani, yani wale wame act hiyo na hiyo movie yao ya ajabu lakini wamejitambulisha kama ni wanafunzi ili wawe wanasifika, lakini sio kweli, hawasomi na sio wanafunzi wa SBI. Alafu kitu kingine, ni kweli bunge linachangia kwa watoto kuharibika, yani kwa sisi vijana kuharibika, kwa sababu yani jamii tunaona kabisa ni yani, wabunge wanaenda pale wanachukua mabinti lakini serikali inawangalia au jamii inawangalia. Kwa hiyo tukisema tufanyeje ili tukomeshe hili swala, serikali yenyewe ianze na wale wabunge, kwa sababu tumewachagua kwa ajili ya nanili, labda kutuwakilisha, lakini tunaona kama wandoo wenyewe na wenyewe wanakuwa wa kwanza kutuharibia. Asante. Kwa jina naitwa Latifa Abasi, nasomea Dodoma, chuo cha CB pokamtendesapri mwaka watatu. Kwamba wanavyosema kwamba wabunge ndo wan, wanaochangia kwamba hadi wanafunzi wanakuwa wanabadilika wana kwamba unaweza ukasema kwamba ndio wanachangia, lakini kwa upande mwingine hawachangii. Kwa mfano mimi natu, mimi wakati natoka nyumbani nakuja Dodoma niliambiwa kwamba Dodoma kule ndio mji mkuu wa Tanzania, kuna kule kuna bunge kwaiyo lazima kuna mabadiliko fulani. Kwa jaribu kuangalia kwamba nilikotoka kukoje na Dodoma nimefuata nini. Nadhani ukizingatia hilo huwezi kudanganyika na kitu chochote. Na hata kama utasema kwamba lazima watakufuata kutokana na ulivyo. Mimi hapa navaa ushungi. Najitenda mimi ni, ni Muislamu. Siwezi kuacha kichwa changu wazi. Na ninapotembea njiani utashangaa mtu anakusimamisha na anakuongelesha mambo ambayo hayastahili, na sivai sivai sketi fupi, sivai tight, niko na juba nimejifunika, lakini bado stili anakutongoza. Hebu niambie kwamba mimi sivai vile, lakini bado si natongozwa. Je, nifanyeje? Lakini kwa sababu mimi najitambua ni wapi nilipotoka, siwezi kumkubalia kwa sababu najua nini nimefuata Dodoma. Kwa lazima tuwe na msimamo ili tuweze kusonga mbele tu. Emmanuel Isaac, nasoma chuo cha elimu ya biashara, tawi la Dodoma, nasoma ugavi na manunuzi. Kwa habari ya kuzungumzia wabunge, ni kweli wabunge wanachangia, na hasa ukitaka kuligundua hili, hasa msimu wa bunge unapofika. Kwa mfano sasa hivi tulikuwa na kipindi cha muda mrefu sana tangu mwezi wa nne, na mida hii hasa inapo wanapokuwa na muda mrefu wanapokuwepo hapa Dodoma, kwa kweli soko la ngono e, yani niseme ngono, sijui ni zite za kibiashara, sijui nizite za namna gani, lakini yani ngono inakuwa inahalalishwa sana inakuwa wazi sana, na soko la ngono linakuwa kubwa, na si kwamba hawa wabunge wanajionyesha wazi, na ndio maana wengi wanaweza wasilikubali hili lakini wa, wabunge wanakuwa na maajenti wao wanaowatafutia hao mabinti wadogo wadogo wanaosoma vioni, na hawa ni watu ambao ni wa msingi kabisa, ambao wangetakiwa leo hii wawe wa kioo cha jamii, kwa sababu wengi tunajifunza kwao kama our role model, lakini badala yake mambo wanayoyafanya na wanachokipresent kule kwenye, kwenye jengo letu la bunge ni vitu viwili tofauti. Kwa hiyo hapa kuna haja sasa, serikali kwanza iangalie sheria zake kwanza, hii sheria ya, ya hawa wabunge wenyewe kwanza. Ikibainika hawa watu wenye heshima zao wanafanya mambo kama haya, tutu, tutengeneze sheria ambazo wasizitunge wao, sisi wananchi tuziandae, ambazo zitakuwa zinawakabili wao, kwa sababu leo wanaathiri kizazi kijacho ambacho ndio kinakuja kuitawala dunia hii, lakini wanakiharibu wenyewe, wanaondoka kesho na kesho kutwa wanaondoka. Aidha watafariki au watatoka bungeni. Hawa walioko hapa ndio wanakuja kukaa hapo bungeni na kuishikilia serikali. Sasa je, kizazi tunachokienda ni kizazi gani? Na je, tunawaaminije kama hawa wabunge wako salama? Kwa sababu hakuna aliyewapima na kubaini kwamba wako salama. Na hawa ndugu zetu walioko vioni wanachoangalia wa, wa, wa wakishaangalia pesa, hasa muda huu ambapo bunge linakuwa inafanyika, wakati mwingi wanafunzi wengi wanakuwa na matatizo ya kifedha, kwa hiyo inakuwa ni tatizo kwao na inakuwa ni rahisi kwao kujirahisisha katika hatua hizi. Mimi naitwa Gervas Raymond Kimwendo, mwanafunzi wa CB mwaka wa tatu, ugavi na biashara, kwamba wachangiaji wengi wamechangia kwamba ni wanafunzi wanafunzi, lakini kumbuka watu wanaojiuza au wanaochukuliwa na wabunge au raia wengine kwamba si wanafunzi. Kuna raia ambao la raia wengine wanatoka nje ya vyuo, anaweza kawa wanafunzi wa sekondari au nje ya sekondari, nao wapo wanajihusisha na hizo ishu, wao sio wanafunzi tu a ukisema katika bunge linachangia kwamba mi naweza kusema wabunge wanachangia asilimia hamsini na wananchi au wana, vyuo au wanafunzi wa vyuo nao wanachangia kwa asilimia hamsini kujumisha pata mia moja kwamba wabunge wao ch wanajirahisisha kwamba mwananchi wana au mwanafunzi wa kike akiwa na msimamo kwamba anajitambua kwamba ni nani na anafanya nini kwamba hawezi kubali make wale wabunge nakuwa ni wapitaji kwamba wanatumia hela zao na posho zao wanaopata kila siku kwamba wanatumia majenti wao kuwapata wasichana wasichana eza ulaiani au kwa wanafunzi kwamba wanatumia afu baadaye wanachana nao. Kwa hiyo inachotakiwa hapa, wabunge wajitambue wanafanya nini na wananchi pamoja wana, wana na wanafunzi wanaojihusisha na hizi ishu kwamba nao wajitambue anafanya nini. Sasa kitu kimoja nataka mavazi ambayo yani, si mavazi kwa ujumla. Mimi nacho yani, nachotaka kupinga zaidi ni nini? Sio kwamba ni wanafunzi ndio wanaovaa hayo mavazi daily kwa, uh, sasa kwa uh, kipindi cha bunge. Sijui mimi na mfano yani, na mifano ambayo iko halisi. Watu mimi kuna siku nimeulizwa kabisa, mtu ananiuliza kwamba wewe unasoma CB ndio pale, mnachukua kozi gani? Yani nataka niurudie hiki kitu, unaona, yani mtu anakuja, sasa hajui unasoma kozi gani pale, unajua kama huyu sio mwanafunzi nini, sio mwanafunzi wa CB, unaona. Kwa hiyo ni watu mimi, kuna siku tena, kabla hiyo, kuna mtu alikuwa anaongelea pale Shabibi, anasemaje yani Magari yamekuja amekuja kati ndo bunge linaanza yani. hakuna hakunaho inaofunga hamna chochote kilichofunga, lakini magari ya ani yamejaa. inaonekana kwamba watu wanatoka wapi mikoa mingine wanakuja Dodoma una una una unaona, lakini si si wanafunzi wanafunzi wanafunzi wangekuwa ni wanafunzi labda hata huko nyuma wangekuwa hayo mama, lakini kiwe kwa kwa kipindi cha bunge tu, unaona. Ndio nataka kujiuliza kwamba kwa nini kiwa kipindi cha bunge tu ndo ayo mama anatokea mara kujiuza mara kufanya nini, lakini kabla ya bunge, yani before bunge alijakuepo watu wafanya mambo wafanymambou sio wanafunzi peke yake, inaonekana ni nini na watu wa nje ambao kutoka mikoa mingine tofauti na Dodoma ndio wanakuja kuharibu hapa Dodoma. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka mada yetu ilikuwa inasema kashfa ya ngono kwa wanavio wa Dodoma na vigogo, na umewasikiliza vijana wenyewe wanasema, sio lazima wakati wa bunge, hayo mambo yamekuwepo tu kwa wanafunzi wa Dodoma na wengine wanasema kwamba sio wanafunzi tu, lakini pia watu wa mbali mbali, wakati wa kipindi cha bunge, wanakunakuwa na ongezeko kubwa la watoto wa kike, na wengine kusingizia kwamba wao ni wanavyuo, kwa, kwa ajili tu ya kuendelea kuichafua Dodoma. Tukaenda mbali zaidi tukajiuliza, je, tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hili la vijana? Wamesema kwamba lazima wa, vigogo waadhibiwe, atakayebainika kuwa na mahusiano ya kimapenzi na wanafunzi waadhibiwe ipasavyo. Na je, waadhibiweje? Wanafunzi wanashauri kwamba basi zitungwe sheria na sheria zenyewe zitungwe na wananchi wenyewe, ambazo zitawabana wabunge na zitawasababisha washindwe kufanya hayo mahovu. Kwa hiyo hayo ndiyo mawazo ya vijana juu ya mada hii. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo tutakuwa na Dr Frederick Tembo kutoka katika hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Jina langu ni John Juliet, nina maswali kwa daktari. Je, ni lazima msichana aliyechelewa kupata watoto kupata matatizo ya kiafya wakati wa kujifungua? Sio lazima e, kwa huyu msichana ambaye anachelewa kujifungua, kupata watoto, ambaye anapata watoto katika umri mkubwa kuweza kupata matatizo ya kiafya lakini vile vile huwa inatokea, lakini kikubwa ambacho kinasababisha e, matatizo hayo yatokee ni kwamba huyu mama tayari viungo vyake vinakuwa vimekomaa. Kwa hiyo kutokana na kukomaa kwa viungo vya uzazi, hasa katika ile njia ambayo mtoto anatakiwa apite, ile mifupa inakuwa imekomaa, kwa hiyo haiwezi ikajilegeza e, kuruhusu mtoto aweze kupita. Madhara yake, mtoto atapita kwa shida e, na kama akipita, basi mama anaweza akachanika au mtoto anaweza akashindwa kupata hewa ya kutosha, hatimaye akapata shida ya ubongo. Lakini vile vile mtoto pia huwa anapata madhara, ambapo anaweza akazaliwa e, asiwe na akili ya kutosha, ambapo e, kwa kitaalamu kuna matatizo ambayo huwa tunayaita congenital disease, ambazo mtoto anaweza akazaliwa nazo kutokana na kuzaliwa na yule mama ambaye amemzaa katika umri mkubwa, kama cerebral palsy au vile vile kuna tatizo jingine ambayo tunalita Down Syndrome ambapo mtoto anazaliwa hawi na akili nzuri, na hii e, inamfanya aendelee kuwa na hali hiyo hiyo hadi ukubwani, na atakuwa anashambuliwa na magonjwa mbalimbali mbali, kama magonjwa ya kifua mara kwa mara, unakuta anatokwa mate mtoto na vilevile vile hata uelewa wa darasani unakuwa unapungua pia, na anaweza hata asitembee pia. Je, kuna jinsi ya kunyoosha miguu ya mtoto pinda. Eh, ipo namna ambapo huyu mtoto huwa anazaliwa na ile miguu ambayo imepinda. Watoto kama hao hupelekwa hospitali kama Muhimbili kitengo cha Moi au vilevile vile hata eh, CCBRT ambapo wanapopelekwa huko hasa Moi, eh, kuna vifaa huo wanatumia eh, kwa ajili ya eh, kufunga pamoja na mguu ili ile mifupa iweze kunyooka kwanza. E, watoto wanapozaliwa wanazaliwa na mifupa ambayo ni miraini, kwayo inakuwa rahis kwao wenyewe, wanapowekewa hivyo vifaa, inakuwa rahisi kuweza kunyosha ule mguu. Naitwa Husna Sudi, nina maswali mawili. Swali la kwanza, je, ni nini husababisha kucha kuharibika na kuoza? E, kuharibika kwa kucha na kuoza kwanza husababishwa na sehemu ambayo ipo karibu na kucha kutopata damu ya kutosha. Kwa hiyo ina maana isipopata damu ya kutosha itafanywa ikauke na vilevile iweze vile kuharibika na hatimaye kuoza. Lakini vilevile pale unapoumia, ukiumia, ina maana ya kwamba unaharibu zile nyamanyama -nyama au tunasema tishu ambazo zimeishikilia ile kucha. Kwa hiyo kuharibika kwa tishu itafanya kucha ishindwe kupata damu ya kutosha, hatimaye inaharibika na kuoza. Na vilevile vile kucha huweza kuharibika na kuoza kwa sababu ya aina ya wadudu ambao hatuwaoni tunaowaita fangas. Hawa wanaposhambulia kucha huweza kuziharibu hizo kucha na hatimaye kuzifanya ziweze kuoza. Ni sababu gani ambazo zinapelekea wanawake wenye umri mdogo kufa au watoto wao kufa wakati wa kujifungua? Sababu kubwa ni kwamba hawa wanakuwa hawajakomaa vizuri e, katika yale ma, e, zile njia za uzazi. Kwa hiyo kama anakuwa ajakomaa vizuri, anapojifungua mtoto atashindwa kupita au atapita kwa shida, matokeo yake huchanika na huweza kusababisha kuvuja damu na hatimaye kuweza ku, ku, kupoteza maisha. Na vilevile hata huyu mtoto akikwama ina maana ya kwamba naye anaweza akapata madhara e, ya kufa, kwa kuwa atakuwa amebanwa, atakuwa anashindwa kupumua vizuri. Lakini vilevile vile, e, madhara mengine yapo ambayo ni kwamba kwa mama kwanza, e, kwa kuto kukomaa kwake vizuri, ina maana ya kwamba inaweza ikasababisha huyu mama e, anapokuwa na, na, na ujauzito impelekee mara kwa mara kupatwa na matatizo labda ya upungufu wa damu mwilini. Matokeo yake e, inaweza ikamletea madhara mwenyewe. Hasa tunaangalia au akina mama wanaojifungua wanao katika umri mdogo, mara nyingi hupatwa na tatizo ambalo e, linawafanya labda, anaweza akapooza labda katika miguu, kutokana na yule mtoto kukandamiza ile mishipa ya fahamu. Na jingine kama niliyosema pengine wakati wa kujifungua anaweza akapata hilo tatizo la kuchanika na kutokwa damu nyingi, na anaweza akapoteza pia maisha. Na vilevile vile pia mimba inaweza ikaharibika kutokana na zile sehemu zinakuwa hazijakomaa vizuri, na vilevile vile kuleta madhara kwa huyu mtoto ambaye tunategemea ajifungua azaliwe katika hali iliyokuwa nzuri, hatimaye anazaliwa akiwa amekufa na au anaweza akazaliwa, lakini kutokana na jinsi anavyozaliwa vile inaweza ikamsababishia kifo huyu mtoto. Asante sana Dokta Fredrik Tembo kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pungwa. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri kwa vijana. Leo kuna nami Lucy Patrick, ambaye anatoa ushauri kwa vijana wetu, ni mama Washington. E, napenda kuwaasa wasichana wanaopenda kuvaa nguo zisizo za maadili. Napenda kuwaasa wasichana wanaovaa kuwaa nguo zisizo za maadili, wanaacha vitovu wazi, wanavaa nguo zilizo fupi sana, wanavaa nguo ambazo ni nyepesi. Wanasema transparent. Yaani kila kitu cha ndani kinaonekana. Sisi enzi zetu hatukuwa tunavaa nguo za hivyo. Unavaa nguo zenye stara, unavaa nguo iliyokuwa nzuri ndefu. Mi naamini ukivaa nguo ndefu utapendeza, wala kuvaa nguo fupi, sio kwamba eti ndo utapendwa au utakuwa vipi, au kuvaa nguo ambayo inaonyesha maungo au inaonyesha nguo za ndani, labda sijui ndo usifiwe. Mi nadhani wasichana kwa sasa wajirekebishe, wasichana wajirekebishe, wavae nguo zinazoendana. Kama wewe ni mzuri, kama wewe unapendeza, utaendelea kupendeza tu. Hata ukivaa nguo iliyokuwa ndefu, tena ndo utapendeza zaidi, maana utasifika, utaonekana wewe ni msichana mwema, msichana mstaarabu. Lakini wasichana wanavaa nguo, wanaacha vitovu nje, sio maadili ya Kitanzania. Watanzania sisi tuna maadili yetu Watanzania, tuna maadili mema. Sasa tunaomba sasa, imeshafika wakati, hebu turudi kwenye maadili yetu, turudi kwenye maadili yetu ambayo ni mazuri, maadili yetu ambayo ni yenye uadilifu wa Kitanzania, wa Kibantu halisi. Tusiige mavazi ambayo si asili yetu, si hatuna asili ya kuvaa mavazi yasiyo ya, ya maadili. Kwa hiyo nawaomba wasichana, naomba wadada nawaomba hata wakaka pia, wapo wanavaa nguo ambazo haziko sawa. Hayo ni maneno ya Mama Washington. Kwako Bi Samira, wewe una lipi la kuongeza kwa hawa vijana wanaovaa ndivyo sivyo, haziko sawa? Kingine ambacho kinanyong'onyesha kwa mabinti, mabinti zetu tuliokuwa nao, mabinti tuliokuwa nao, jamani, adabu zao sio nzuri, tofauti na sisi enzi hizo. Sisi wakati tumekuwa, utaona mtoto amevaa nguo yani imefika juu ya mapaja, nikiwa na maana yani nusu wazi, nyonyo anazifunika zile nyonyeo tu, matiti yote yapo nje. Mtoto utamwona yuko kwa baba yake na mama yake, na anatoka ndani akiwa na mavazi yale. Nina imani kabisa kuna watoto walioshindikana, lakini kwa staili hiyo, hebu tujaribu na sisi wazazi kidogo kuwa wakali, mtishie hata kumpeleka polisi, tuone hatima yake itakuwaje. Ndio wapo watoto wajeuri, lakini utakaposhindwa hata sisi wazazi wenzio tutasema mwenzetu ameshindwa. Mtoto anatoka na anakuaga "Mama, natoka naenda tuition." nguo aliovaa juu ya mapaja kabisa, eh? Wenzetu sasa hivi mna, mna msemo wenu mnasema nusu uchi, lakini hairidhishi kifua. Manyonyo amefu, amefunika chuchu tu, lakini nyama zote zilizobakia ziko wazi. Kinguo ki, alichokivaa hakina mvuto katu, abadan, sijapenda. utaona anaenda kumwaga mzazi wake, amevaa vazi ilo pengine sketi na blauzi, katikati hapa kwenye kitovu kaweka cheni inaninginia. Naenda kumwaga baba, anaenda tuition. Na anapewa hela nauli, anaingia kwenye daladala. Hata sijui tunakuwa na msimamo gani wazazi kweli? Ndo kizazi chetu, tutafanyaje? Lakini sisi hatukuwa hivyo. Ukiwa kwa wazazi wako, usiwe kwa wazazi wako, lazima uwe na stara, uitwe mtoto wa kike, uitwe yule ni mtoto wa fulani, popote unaweza kumwelekeza lakini sasa hivi unaweza ukamwona rafiki yako, unashindwa kumwonyesha mwanao kwa, kwa mavazi aliyoyavaa unaona aibu mwenye, japokuwa umemlea mwenye T tangia iko mtoto mpaka amefikia umri ule kushindwa kupo, lakini nawe jitahidi unamwacha una kabisa, yupo yupo tu mtoto eh? Kweli mi waspendi vitu kama vile. Wazazi wenzangu, tuangalie watoto wetu Tuangalie. Mi nimependa staili ya Temeke kwa kweli, tandika sokoni ukisubu tukwenda nusu uchi, basi ujue wewe ni halali yao. Nimependa sana ile staili, kama riziki ipo, ipo. Kwani akikuangalia wewe ulivyo, ndio atapata mvuto wa kukuchukua. Kama ipo ipo, na kama hakuna hakuna. Hayo tu ndugu zangu, hadi hapo msikilizaji, nahitimisha kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Kazi kwenu, vijana, kubadili mienendo na kufuata njia zinazofaa. Jina langu ni Lucy Patrick. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Sofia Mustafa na umri wa miaka kumi na nne mpaka hapa sasa hivi, najiuliza, je, nifanyeje? Kwa sababu mimi hapa, nilivyokuwa mdogo, babangu alinikataa, alimwambia mamangu kwamba mimi sio mtoto wake. Basi ba, mamangu mimi akatoka akaenda kwa babangu mkubwa ambaye ni kaka yake na babangu, akamwelezea babangu mkubwa, akasema, mimi sitokutupa, sito, kwa sababu we nini, nani, ni mwanamke wake mdogo wangu. Basi babangu, bas, bas, babangu mkubwa na mamangu akashirikiana kunilea hivyo hivyo, babangu mkubwa na mtoto wake wa kike akawa anakaa na mimi mpaka mamaangu anavurudi kazini alikopo anafanya kazi, tukiwa ndani. Basi ikaendelea hivyo hivyo, mamaangu, ikawa ikifika shift ya kuingia usiku, anamwambia dada yangu ananiacha naye. Hivyo hivyo ikaendelea mpaka nikawa mkubwa. Mamaangu akanianzisha shule pamoja na baba yangu mkubwa, nika, nikasoma darasa la kwanza mpaka la nne, hivyo hivyo kwa kishida shida. Mara kidogo, baba yangu akaongea na kaka yake, kamwambia hivi, kaka, mimi nini nimemkubali ule mtoto kwamba awe mwanangu. Babaangu mkubwa akawambia, lakini mara kwanza ulimkataa kwa ajili gani? Sasa hivi useme umemkubali. Akasema ongea naye mama yake vizuri, kama akikubali, utaniambia. Baba yangu mkubwa akatoka, akaongea na mama yangu. Mama yangu akasema hivi, haiwezekani kupinga. Hivyo hivyo baba yangu mkubwa anamsisi mpaka akanikubali. Hapo hapo avonikubali nikasoma mpaka daa saa sita. Katika kusoma mpaka daa saa sita, baba yangu akapata marazi, akawa naumwa sana. Katika kuumwa sana, avenda kupima, akajulikana kwamba ye ana virusi vya ukimwi. Baba yangu mkubwa alichofanya akamsafirisha, kumpeleka kijijini. Avompeleka kijijini Kujua kusongea kaa na kaa huko, kuna watu wanakaa na mimi, nikaambiwa kama babako anaumwa kadiri mimi nilikopo na, na akili anasema baba babako anaumwa ugonjwa fulani, nikamwambia sawa. Mamangu huko nini akawa anasaidiana na babangu mkubwa kunisomesha hivyo hivyo kuni. kufika da saa saba, ilikawa inatakiwa shilingi 10000 ya shule, takwa huko babangu alipo kashasafirishwa, takwa shilingi 10000 ya shule. Nikamwambia mamangu, mama akasema mimi 10000 sina, lakini nitajitahidi kadri ya uwezo wangu mpaka nipate. Basi mamangu akawa na shule kushughulika hivyo hivyo na kazi kazi zake, kawa mimi huku naenda shule. Mwalimu ananiambia mtu alikuwa ana elfu kumi nini mtihani afanyie hapo hapo shule. Tukawa mtu asiyetoa hela anarejeshwa kwao, kirejeshwa kwao, kama mtu una hela ndio unakaa wende shule. siku tatu siku ngapi, mamangu akahangaika akaika akapata elfu tano. lazima mimi mwanangu, nimepata elfu tano peleka hii kwanza elfu tano nikishapata nyingine utajua utapeleka. Nikamwambia sawa. Nikamwalimu akaipokea ile elfu tano akasema hata kama umeleta elfu tano utakuwa ufanye nini mtihani, itabaki watafanya tu mtihani ni yani miwili kwa ajili hujatoa shilingi elfu kumi. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikaamua nibaki nyumbani mpaka itapopotikana hiyo shilingi elfu tano. Na kweli nikakaa nyumbani, baadaye nikapata hiyo elfu tano nikapeleka shule, na mitihani ilipofikia nikafanya siku niliomaliza mitihani kama siku ya tatu yake, nikakaa nikamwambia dada yangu, dada, mimi nahitaji kuongea na baba. Kweli nikaongea naye baba, kaniambia huku mbaya tu, bora hata mara kumi ningekaa huko huko, mi nivona vile. Nikasema je, nifanyije? mpaka nimsaidie baba yangu arudi huku. Nikamwelezea baba yangu mkubwa, kaba baba kule sio maisha mazuri, msaidie baba arudi huku hata kama alinikataa kama inatakiwa kika mi nitamsaidia, nita, nitafanya mpaka nipike, mpaka baba yangu wale wakawa wananishangaa pale nyumbani kwa sababu baba alinikataa, afu hapo hapo nataka kumsaidia mpaka sasa hivi. Baba yupo pale kwa babangu mkubwa, na mimi nipo hapo hapo, anachokula babangu na mimi nachukula iko hiko. mpaka sasa hivi najiuliza hapa, je, nifanyeje? Kwa sababu matokeo darasa saba yakitoka, kama nimefanya vizuri, amna mtu wa kunisomesha. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.