From the voice of America, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Burundi Pierre Nkurunzinza ameonekana mbele ya umma kwa mara ya kwanza leo tangu jaribio la mapinduzi lililoshindwa wiki iliyopita. Aliwasalimu waandishi wa habari leo Jumapili katika makazi yake ya rais kwenye mji mkuu Bujumbura. Katika hotuba yake kwenye redio Ijumaa, Nkurunziza alishukuru vikosi vya usalama kuzuia jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali yake. Pia alionya waandamanaji kuacha maandamano yao dhidi ya uamuzi wake wa kutaka kugombea muhula wa tatu. Wanaharakati hata hivyo, wameitisha maandamano zaidi kumpinga rais huyo na uamuzi wa wake kutaka kuingia tena madarakani, ambao wanasema ni kinyume cha katiba. Rais na wafuasi wake wamedai kwamba kipindi cha tatu kinaruhusiwa kwa sababu alichaguliwa na bunge na sio kupiga kura katika kipindi chake cha ke, cha kwanza cha mwaka elfu mbili na tano mahakama ya katiba nchini Burundi imekubaliana na rais kind a mahakama ya katiba nchini Burundi imekubaliana na rais. Marekani iliwahi kusema kuwa bwana Nkurunziza asigombee tena urais izwa mambo ya ndani wa Marekani, Linda Thomas e. Greenfield ameambia sauti ya Amerika kwamba uamuzi huo unasababisha ukosefu wa uthabiti ndani ya nchi. Wagombea urais 11 wa chama cha Republican Marekani wamekusanyika katika jimbo la Iowa Jumamosi kutoa maelezo yao kwa wanaharakati wa chama kwanini wanastahili kupata uteuzi wa kugombea urais mwaka 2016. Mkutano huo ulidhaminiwa na chama cha Republican jimbo la Iowa na uligubikwa na mjadala kuhusu Iran, Uislamu na mzozo katika Mashariki ya Kati huku wagombea kadhaa wakitoa wa mwito wa kuchukuliwa hatua kali dhidi ya Tehran na mashambulizi zaidi kwa waasi wa Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewasili Korea Kusini ambako atafanya majadiliano kadhaa katika masuala ya dunia kieneo na pande mbili na Rais wa Palestina Pak Gwenghi na waziri wa mambo ya nje Yu Byungse. Ikiongezewa katika ajenda itakuwa ni programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini na ziara ya rais Park nchini Marekani mwezi ujao. Mapema jumapili mjini Beijing, rais wa China Xi Jinping alimwambia Keri anasubiri ziara yake Marekani mwezi Septemba na anaamini kwamba kufanya kazi pamoja, pande hizo mbili kunaweza kurejesha uhusiano wa China na Marekani katika kiwango kipya. Kerry aliandika katika mtandao wa Twitter baada ya mkutano kwamba pande hizo mbili zilijadiliana masuala muhimu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Shambulizi la mabomu ndani ya gari katika mji wa Ramadi nchini Iraq limeua wanajeshi kumi na askari polisi na wanamgambo wa Islamic State wanapigana kutaka kudhibiti mji mkuu wa jimbo waliopandisha bendera yao wiki iliyopita. Shambulizi hilo lililenga vikosi vya usalama katika mashambulizi mawili na kusababisha mapigano makubwa na kundi la waasi. Katika nchi jirani ya Siria, vikosi vya serikali vimeripoti kusukuma nyuma wapiganaji wa ISIS nje ya mji kutoka mji wa Palmyra baada ya mapigano kusababisha vifo vya dazani za watu. Maafisa nchini Afghanistan wanasema shambulizi la kujitoa muhanga ndani ya gari lililenga ujumbe wa kigeni limepiga karibu na uwanja wa ndege na kuua takriban watu watatu na kujeruhi wengine wengi kupita wapita njia. Kundi la Talibani limedai kuhusika na shambulizi hilo la leo asubuhi. Waziri wa, wa mambo ya ndani amesema shambulizi limeua takriban wanawake wawili waliokuwa wapita njia na kujeruhi takriban raia wengine ishirini ikiwemo watoto na baadhi ya wanawake. Mshambuliaji alitegua milipuko yake ndani ya gari aina ya ya Toyota sedan na kuharibu gari la ujumbe wa kigeni na magari mengine ya raia pamoja na majengo yaliyokuwa karibu. Ujumbe wa polisi wa Umoja wa Ulaya nchini Afghanistan umesema moja ya magari yake lilihusika katika shambulizi hilo. Na watawa wanne wakiwemo wawili kutoka Palestina ni watakatifu wapya wa dhehebu la kanisa la Roman Katoliki. Baba Mtakatifu Francis aliwatawaza leo Jumapili katika ibada kwenye mji wa Vatican. Watawa wawili Mariam Bawadli na Marie Alfonsi Gattas Waliishi katika kile kinachojulikana kama karne ya 16 ya Palestine. Kutawazwa kwao kunaonekana kama kutia hamasa kwa Wakristo kote mashariki ya kati, wanaokabiliwa na wimbi la mauaji kutoka kwa Waislamu wenye msimamo mkali. Ni watakatifu wa kwanza kutoka eneo takatifu tangu miaka ya mwanzo ya Ukristo. Rais wa Palestina Mahmud Abbas alihudhuria ibada katika uwanja wa St. Peter's Square. Kwa kweli don't say, don't say yes. Hakika kabisa, yaani Jumapili mambo sawa kabisa, popote ulipo katika sehemu ya Afrika Mashariki na Kati, wakati unapopata pata kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yani VOA kutoka Washington DC, kwenye salamu zako na muziki. Langu jina Harrison Kamau, nikisema popote ulipo, karibu sana. Basi salamu nimesha zikamata ni zako wewe mkuu wa mabingwa, unasema Mapema Ndula Jongigawa, wasema huko kule Igigwa, Sikonge, unasema Tabora Tanzania. Salamu zako ziwaende Jelangila Mapema, Ngolotama Wande, Paulo Deus Masunga, Nkamba Lukuma wakiwa Igigo, Tabora, unasema ujumbe, tuombeane na kupendana siku zote. Salamu zingine nimeisha zipokea, ni zako wewe, bwana Michael Mwanaharakati. Mwanaharakati unasema kwamba salamu zako nyingi sana kwa ndugu mtazangazaji, nami kwangu anasema asanti sana wewe Michael Mwanaharakati. Unasema zako zingine salamu ziwaende wafuatao: Joshua Taruka, Exudi Masawe, Mwalimu Kennedy Mapema, Daudi Wakota, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchovu, Usna Salem, Injinia Uchumi Filibati. Filibati, Kinyauke, Frida Nabwera, Nabuera, Stanley Mwani, Jumane Athumani, Rukoba Fikiri Dario, Garaka Ima, Rutahiwa Busisi, wote wakiwa Tabora, Tanzania. Unasema Yaani, maisha ni kama gwaridi nyuma, kugeuka ghafla, wa mwisho unakuwa wa kwanza. Ndivyo unavyosema wewe Michael, mwanaharakati na sasa hivi napoangalia upande mwingine anaozipata salamu zako wewe Paris, ukiwa kule Lanet, Nakuru, nchini Kenya. Zako salamu ziwaendee wanao Ndegwa na Li wakiwa shuleni, Ndegwa akiwa kule Nairobi na mwanao Li akiwa Kitale, wazazi Reverend Barabas Kamau na Mrs Kamau wakiwa Solai Nakuru, Muridhi Anna na Leni Ivy na Ashley wote wakiwa Nairobi, na Judy akiwa kule sehemu za Rungai Kenya, bila kusahau Billy na Felicity na Bwana Mugo na jamii yake wote wakiwa kule Rungai Unasema kwamba Jenga na Milicent na watoto wao Natasha na Jaden wakiwa Adhiriva, wapokee salamu. Ujumbe, tuombeane kila uchao, ndivyo unavyosema wewe Peris ukiwa kule Cool Lanet nchini Kenya. Salamu ambazo wanazikamata sasa hivi ni zako wewe, eh, Kagongwa kutoka kule Kahama TZ. Salamu kwa Juma Mako mwanaharakati, Fikiri Ndario, Joshua Turuka, Salibu Nzari, mchana J, mchana Simon Kiplagati, Imasadala Omari Kavota, Tulahiwa Busisi, Janga Choma, Shele Mitinje na Edward Kabamba. Ujumbe, ukipanda mawe lazima uvune mawe, kama huwezi kuvuna mahindi, ndio chama anasema. <laughs> Ujumbe mzuri kabisa. Basi wewe ukipanda mawe, mavuno yatakuwa tu ni mawe. Tunaendelea vizuri kabisa katika salamu na muziki kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, yaani lalo langu jina likiwa ni wako Harizon Kamau kutoka hapa Washington DC, na zikamata zako salamu Magret Nyambura wakiwa kule Nairobi. Zako salamu nasema zimfikie mmeo Bwana Kihara, wanao Stela Waweru na Kihara Simon Mwendia na familia wakiwa Nairobi, Florence Murithi na jamii wakiwa Nairobi Kenya Njimwe na, na, familia yake wakiwa um, Nairobi. Mwasi na Emma, bila kuwasahau daktari Nabii Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. Ujumbe unasema I love you all, na mimi nasema sawa sawa, we do love you too kutoka hapa Washington. Salamu zingine na zikamata ni zako Joe Rorengo. Joe Rorengo unasema ukiwa hapa Marekani zako ziwaende wafuatao. Mkeo Florence Wamboi na mtoto wakiwa Nairobi. Isaac Thuku na Rose wakiwa pia Nairobi. Sami Rurengo na mkeo na, bila kuwasahau B na bwana Rurengo wakiwa na Kuru Kenya. Unasema ujumbe ni kwamba nawapenda na, na kuwakumbuka kila uchao. Ndivyo unavyosema wewe Joe Rurengo ukiwa papa Marekani. Na sasa labda tupate kibao ili tuendelee na salamu. Kibao ni cha MUG Tosheka, vijana hatari sana anasema tosheka ulicho nacho. Ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, una nyumba nzuri Basi na eco kilikuwa ni kibao cha MOG vijana matata sana, wanasema tosheka ulianachotosheka. Kwa maana uh, usipo uh, wewe mwenyewe jifunza kutosheka, basi mambo na mali ya dunia hayatoshi wewe, tosheka tu. Tunaendelea nazo salamu zako kama nilivyozikamata, na sasa hivi nazikamata zako salamu. Hitra Mwalongo unasema uko mdasi Njombe, Tanzania, salamu zako ziwaendee wafuatao: mama mzazi na bibi yangu Jombe Loro, Mwalongo, Timotheo Mwalongo, Violet Longo, Onesmo Mwalongo, Alex Mwalongo na Mwandu John, au Jembe la Mstuni, aui Masawe anasema kwamba salamu ziwafikie nyinyi wote, ni kutoka kwa Hitra Mwalongo. Salamu unazipata kutoka kwako wewe wizara, waziri wa mambo ya salamu Deus Masunga <laughs> Bunguki la unasema Salamu ziwaendee Mzee Manduhu Masunga wakiwa mtaa wa Lumumba kule Mwanza, Tanzania. Salamu kwa Ngalula Ma, Manduhu Magembe, Manduhu Magile, Manduhu Masalu Gofiro na Julia Masalu wakiwa Mwanza, Tanzania. Zingine salamu ziwaendee Daniel Maduhu, mama Milembe Sibogo Maduhu, Nchambi Maduhu, Salamu Susa na Ngolo Mabuhu wakiwa Dar es Salaam Tanzania. Rutahiwa Busisi, Robert Mombozi, Fikiri Dario Mapema, Dnula Jumanne Lukoba, Asha Shabani, Ali Nankamba Lukumba, Dnula, popote walipo. Victor Nyangarima, haujasahulika. Zakaria Demfo, mchana Jay mchana Joseph Miroro, Fataki Bachinge na Rahima Sakumba, popote walipo, ujumbe tupokezane salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nami nakubali nasema hakika umeisha nena. Napata salamu zako wewe, Amos Msanga, unasema za kwanza kabisa ni kwa mtangazaji wa redio, mimi nasema asanti. Alafu zingine unasema nizipeperushe kwa mkeo kipenzi Mary Komba, sali bunzari, sali fikiri ndalio galaka Akwino, Akwino Msome wa Mbea Tukuyu, Vikta Nyangalima wa Jombe, Simoni Selesi Choma wa Choma akiwa Mpanda, Henrik Neule akiwa Jombe, Davis Msanga akiwa Darusalamu, Juma Mtewa akiwa Utilili, Adronik Mtewa akiwa Njiro Arusha, mama mzazi Elimunda Mtewa akiwa Kulupanga, baba Damian Msanga akiwa Lupanga Ludewa bila kusahau wana VOA wote popote mlipo. Mungu awe nanyi nami kwa niaba yao nasema asante sana. Salamu zingine na zikamata ni zako Jane Waithera. Jane Waithera, unasema uko Maryland hapa Marekani. Zako zuaende wafuatao. Kennedy Macharia akiwa Thome, Vincent Mwangi Macharia na Winnie Wangari Macharia na Rincon Macharia wote wakiwa Nairobi. Maru Nyambura Kirama wakiwa Kiambu, Kenya b na bibi Mrugu wakiwa Nairobi. Daktari Nabiruga wakiwa Nairobi. James Gikera na familia wakiwa Githunguri. Ujumbe mbarikiwe sana, na kila wakati tuwe tukizidi tu kuombeana. Salamu nimesha zipata zako Bwana Peterson Karanja ukiwa Thika kule nchini Kenya. Zako ziwaende mkeo Grace Wangoi mwanao Kamau Kimana na binti Jane Macharia na Wangari wakiwa Thika bila kasahau waumini wote wa Anglican Diocese ya Kulethika, unawaambia kila siku maombi yao ndio silaha. Salamu zingine ni kutoka kwa kwako wewe Bilicent ukiwa Nairobi, zako ziwaende wafuatao: Penai na Waweru akiwa Boston hapa Marekani, Stacy na bana wakiwa Boston Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey, wazazi wako wakiwa Ardhi River Nairobi, Bwana Mureithi, Peris, Judi ana na familia wote, na watu wote wa Solai popote walipo, bila kusahau watangazaji wa Voice of America Washington. Nami nasema asante sana kwa zako salamu moto moto, salamu ambazo nimezipokea mkononi. Sasa ni zako Mwandu John Mwandu, au jembe la msituni, ndivyo unavyosema <laughs> Haya, sawasawa jembe la mstuni ndivyo naosema. Mwandu John Mwandu unasema kwamba zako salamu ziwafikie Husna Salmi wa Nyakato Mwanza, Kloman Abeli Puka, Tomak Kimaro Mama, Boteli, Mama Boleti, Lucy Mushi wa Mbeya, Ibrahim K Mushi, Fataki Bachige, Joseph Juaki Mchua, Abdulaziz Kamata, uh, na Lukoba Anesco Choga, Ebeneza Venta, Aziza Shukuru, Ramadhani Said Ruta, Hiwa, Busisi, Masumbuko, Shombe wa Matundas, unasema kwamba mtandao wa kuonana ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, na mimi nasema hakika kabisa. Sasa, jumapili yako inaendelea vipi? Maana yake yangu bado imeshika kasi, nikiwa nimechangamka tunapokutana na kuweza tu kuelewana kupitia salamu ndani ya idhaa ya sauti ya America kutoka Washington DC. Yani, naona tu mwelekezi wangu ananiambia kibao kimeshaanguka, kibao cha jamaa anajulikana kama Jagwa akiwa na wimbo wake 1 cm remix, tuende kazi 1 cm awe anasema, ningekuwa na uwezo macho yangu, angekupiga picha ni kuweke ndani ya moyo wangu. Jamaa matata kabisa, kutoka kule Nairobi, Kenya. Jagu ana wimbo yani One Centimeter awe remix ndani ya VOA. Yani, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Wakati ena, tunakupokeza muziki na salamu moto moto kama ulivyozituma hapa studioni. Salamu unazozipokea sasa hivi ni zako. Oh, wewe unasema kwanza salamu ni bwana anaitwa Fataki Fataki Bachinge Fataki Bachinge, asanti sana. Unasema salamu zangu za kwanza ni kwa kumtangazaji, asanti sana, nasema kwamba roho yangu yasikia vizuri kwa kupata salamu zako Fataki Bachinge. Unasema kutoka kule Kigoma TZ, na unasema kwamba salamu ziwaendee wafuatao hawa: wa Omari, Salome, Daniel Elias, Fikiri Ndario, Halid Said, Kachuru, Sweni Kaluta, Advetsa Tarimo, Mwandu John. Zingine salamu ziwaende mzee Joseph Sindano wa Manyara kule TZ, Rutahiwa Busisi, Jumane Rukoba, Jason Mwalongo, Happy Alphonse natumai kwamba wewe happy unafuraha kila wakati. Mama Balotelli wa Tanzania, Mohamed Kashuru, Lokendo Tenchi, Manasse Bin Bendera, Deus Masunga, Fund Hamisi, Ful Magebura, Magebuka, Edward Kabamba. Husna Selman, hey, jamaa maarufu sana huyu, Fataki Bachigo, na watu wengi kabisa wanaonekana kwamba wewe maarufu kabisa. Wengi umeshawasalimia Rashid Poyogo, Simon Kiplagati, labda yule jamaa wa kule Kenya, Salibu Nzali, Sali Juma, Michael mwanaharakati Joshua Turuka, Mwalimu Tuibanye, Kasab Kabasa, Fundi John Gonya, Richard Galila, Pascal Mbugani, Muhidini Cheno, Mama Justina na mwisho kabisa huwezi ukasahau Richard Kashindi, popote walipo, unasema kwamba nao wapenda nyote. Salamu nimeisha zipata zako wewe, Margaret Nyambura, ukiwa kule Nairobi. Margaret Nyambura zako salamu wasema ziwaendee mumeo, bwana Kihara, bwana Ostera, bwana Solomon Mwendia akiwa kule upande wa, wa Nairobi, Florence Muriithi akiwa Buruburu, na jamii yake, na unawaambia kwamba unawatikia uimbaji mwema kabisa wanapoendelea kumtukuza Mungu kupitia nyimbo za akidini. Salamu zingine nimeshazipata ni zako wewe za ni zako wewe uh, bwana Kennedy Mpemba, bwana Kennedy Mpemba zako salamu nimeshazipata, unasema ziwaendee fikiri Dario Joshua Turuka, Salibu Nzali, mchana James Chana, Simon Kiplagati, Ima Sadala, Omari Kovota Luta Hiwa Busisi Janga Choma, na pia zingine ziende Shele Mitinje na Edward Kabamba. Ujumbe, ukipanda mawe lazima utavuna mawe. Yaani hakika kabisa, wewe unawaambia kwamba ukipanda mawe utapanda mawe. Na tunapomalizia salamu za Jumapili, mimi langu ni kukutakia tu wakati mwema wa wikendi, nikitumai kwamba juma lijalo tutakuwa na wewe katika idhaa ya Kiswahili katika vipindi vyetu vyote, napokuacha na kibao chake jamaa Klasik, kibao classic man, kibao chake Jaidena, nikisema kwa heri. Msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha salamu na muziki. Na sasa basi, kaa tayari na kusomea muhtasari wa habari. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameonekana mbele ya umma kwa mara ya kwanza leo tangu jaribio la mapinduzi lililoshindwa wiki iliyopita. Aliwasalimu waandishi wa habari leo Jumapili katika makazi yake ya rais kwenye mji mkuu wa Bujumbura. Katika hotuba yake kwenye redio Ijumaa, Nkurunziza alishukuru vikosi vya usalama kuzuia jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali yake. Wagombea urais 11 wa chama cha Republican Marekani wamekusanyika katika jimbo la Iowa Jumamosi kutoa maelezo yao kwa wanaharakati wa chama kwa nini wanastahili kupata uteuzi wa kugombea urais mwaka 2016. Mkutano huo ulidhaminiwa na chama cha Republican jimbo la Iowa na uligubikwa na mjadala kuhusu Iran, Uislamu na mzozo katika Mashariki ya Kati huku wagombea kadhaa wakitoa wa mwito wa kuchukuliwa hatua kali dhidi ya Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amewasili Korea Kusini, ambako atafanya majadiliano kadhaa katika masuala ya dunia kieneo na pande mbili na rais wa Palestina Park Geun-hye na waziri wa mambo ya nje Yun Byung-se. Ikiongezewa katika ajenda itakuwa ni programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini na ziara ya rais Park nchini Marekani mwezi ujao. Shambulizi la bomu ndani ya gari katika mji wa Ramadi nchini Iraq limeua wanajeshi kumi na askari polisi na wanamgambo wa Islamic State wanapigana kutaka kudhibiti mji mkuu wa jimbo waliopandisha bendera yao wiki iliyopita. Shambulizi hilo lililenga vikosi vya usalama katika mashambulizi mawili na kusababisha mapigano makubwa na kundi la waasi. Katika nchi jirani ya Syria, vikosi vya serikali vimeripoti kusukuma nyuma wapiganaji wa IS nje ya mji kutoka mji wa Palmyra baada ya mapigano kusababisha vifo vya dazani za watu. Maafisa nchini Afghanistan wanasema shambulizi la kujitoa mwanga ndani ya gari limelenga ujumbe wa kigeni limepiga karibu na uwanja wa ndege. kutoka Washington DC.