Je, yeah, ni fanyeje? Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je ni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githoi Yort. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Wataalam kwenye mkutano wa ngazi ya juu katika shirika la afya duniani WHO wamekubaliana juu ya mpango wa kuongeza utafiti na maendeleo kwenye utengenezaji mpya wa madawa ya kupambana na ugonjwa wa ebola pamoja na milipuko mingine. Zaidi ya watu 11 huko Afrika Magharibi walipoteza maisha yao kutokana na ugonjwa wa ebola, kwa sababu hakukuwa na utayarishaji wa madawa ya kukabiliana na ugonjwa huo unaosababisha kifo. Wanasayansi, wawakilishi wa viwanda na maafisa wa afya ya umma wamehudhuria mkutano huu wa WHO. Kwamba hali hii haiwezi kuruhusiwa kuendelea. Msaidizi wa mkurugenzi mkuu wa WHO Marie Paule Kieny anasema ugonjwa wa Ebola sio wa kipekee katika hili. Anasema dunia kwa jumla ilikuwa haijajiandaa kukabiliana na virusi vya milipuko ya maambukizo ya magonjwa kwa njia ya hewa, pamoja na mafua ya ndege ya H1N1. Kukabiliana na hili, anasema washiriki wanaofanyia kazi muundo mpya wa kuharakisha utafiti na endeleo kwa magonjwa ambayo yataweza kuwa na milipuko na vitisho vingine vya afya. Kwa njia hii, anasema wakati mwingine ambapo dunia itakabiliwa na mlipuko wa aina hii itaweza kujibu janga haraka zaidi na kwa mpangilio. Anasema kama ugonjwa Ebola unatokea tena kwenye kiwango hiki, dunia inahitajika kuwa tayari na mpango wa haraka wa R&D wenye kanuni za wazi zinazotoa ushirikiano wa taarifa, kusambaza, utaratibu wa kutoa maendeleo na majaribio ya utafiti wa madawa pamoja na kutekeleza hatua zilizoratibiwa na kudhibiti uharibifu. Dr. Kienyi anasema kuwa kwa magonjwa kadhaa maendeleo ya utengenezaji madawa yanatakiwa kuanza kabla mlipuko kutokea. Anasema hatua za haraka ambapo vifaa vipya vya Ebola vilileta mafanikio na majaribio yaliyofanywa ya uchunguzi wa chanjo na madawa yanaonyesha dunia inaweza kujibu haraka zaidi kuliko ilivyokuwa katika siku za nyuma katika kukabiliana na kusambaa kwa magonjwa. Katika habari nyingine, utafiti mpya unaongeza ukuaji ushahidi kwamba watu walioathiriwa na HIV wana mifumo ya kinga sambamba na watu ambao ni wazee sana. Hii inatokea hata wakati wanapopatiwa tiba za madawa ya kuzuia kasi ya maambukizo ya HIV, yani ARV. Mifumo ya kinga inavyofanya kazi kwa wazee inaweza kuwafanya wawe wanyonge kwa baadhi ya magonjwa. Dr. Douglas Jabs anasema wakati wagonjwa wa HIV na ukimwi wanaishi maisha marefu kuwahi kutokea shukran kwa dawa za ARV wapo katika hatari kubwa ya kujitokeza magonjwa yanayohusiana na umri. Hii inajumuisha magonjwa ya moyo, saratani, kisukari na hata kudhoofika <tipa> Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Kwenye majadiliano leo hapa ninao mabinti na mada ambayo wanaijadili ni kwamba, je, mabinti wanafahamu athari za kujiingiza kwenye vitendo vya ngono kabla ya kuolewa? Jina langu ni Rahabu Fredi, na wenyewe wanaanza kutupa maoni yao. Kwa jina naitwa Sabrina Haida. Kuna baadhi ya mabinti wanajua kwamba kuna athari na wengine hawajui kwa mfano kwa wale wanaojua ni kwa wale wanaoishi na wazazi ambao wanawaeleza kuhusu mahusiano na kuhusu ngono, lakini kuna wale ambao hawajui. Kwa mfano ukichukulia wale mabinti ambao wanaishi vijijini, yani wenyewe wale wazazi wanakuwa wanaona aibu kuambia kuhusu mambo ya mahusiano, ngono, yani wanakuwa hawajui. Kwa majina naitwa Roshel Malongo. Mi nafikiri kwa wasichana wengine watakuwa wanajua wasababu wazazi wao wanawakalisha chini, wanaambia kwanza inabidi kwanza muolewe ndio mpate mambo ya ngono, na kuna wengine hawaelimishi, kwa sababu wazazi wengine wanakuwa waoga kuambia watoto wao. Kuna wakati mwingine unakuta binti na mama yake wanakuwa hawako close, kwa hiyo unakuta amna ile connection ambayo mama anaweza kumkalisha mtoto wake chini naanze kumwelezea. Kwa jina naitwa Yasinta Kalisti. Kuna sababu nyingi ambazo zinapelekea mabinti wao wasiweze kujua madhara ya kujiingiza katika ngono. Mojawapo ni wazazi kutowapa watoto wao wa kike elimu ya kijinsia jinsi ya kuju, yani kuna madhara gani ya, kuj, ya kujihusisha. Mzazi akimpa mwanae elimu ya kijinsia, hawezi akajiingiza kwenye mambo kama hayo, lakini wazazi ambao n yani, hawajaelimika wanakuwa wanashindwa kuwaelimisha watoto wao jinsi ya, ku, ya kujiepusha na madhara hayo. Wasichana wengi wanakuwa wanaharibika, lakini endapo wangekuwa unge, wanapata hiyo elimu, tungekuwa tunaokoa maisha ya wasichana wengi kujiingiza na maswala ya ngono. Kwa jina naitwa Florence Emmanuel. Kuna wengine wanajua, kuna wengine hawajui. Sasa wale kama watu wa vijijini hawajui sana, kwa sababu hawajapata elimu, shule kwao kusoma sio sio sana, lakini wale wa mjini wanakaa na wazazi wao, wanaelezewa kuwa hivi, fanya hivi na hivi na hivi ni vibaya, lakini sio vizuri kujiingiza, msichana mdogo kujiingiza na ngono. Ndio hivyo inawapelekea mpaka watu wengine wanaharibu vizazi, wanaumwa, wana magonjwa mbalimbali Nionatupata tu achani na hayo mambo, bado sisi ni wadogo. Kwa jina naitwa Latifa Abdallah. Kwa upande wangu, mimi nahisi wengine wanafahamu kwamba kuingia, kuingia kwenye ngono wa, wae wako wadogo, umri mdogo ni athari kubwa, na kuna wengine ambao hawafahamu hiko. Kwa wale ambao hawafahamu, inatokana pia na maadili ambayo wanaishi na wazazi wao ni kama wale wazazi wengine wanakuwa wako bizi, wanakuwa hawapo, hawakai karibu na watoto wao, wanakuwa wanashindwa kuwapa elimu ya kuhusu mambo hayo. Na wale ambao wanaelewa kuhusu hivyo vitu, inategemea na jinsi wanavyolelewa na pia jinsi wanavyopewa elimu na wazazi wao, sio shule tu, wazazi pia ni chanzo ya ya kusababisha hivyo vitu hasa hasa wale ambao hawapo karibu na watoto wao. Um, nataka kuzungumzia kwa wale wasichana wanaoishi mjini zaidi. Unajua, msichana anakuwa anaishi mjini anasoma, anakaa na wazazi, anaambiwa kabisa kwamba kuna mahusiano nafu kuna vile kitu kinaitwa ngono. Kuna madhara haya na haya na haya. Lakini yule msichana kwa sababu anajikuta kwamba anajua zaidi kuliko yule wazazi wake, anaenda anafanya. Kwa sababu ah, madhara wapi wangapi wamefanya na bado hawajapata yao madhara. Ya kwa na dharau inasababisha wasichana wapate hizo athari. Kwa sababu wanakuwa wanazijua lakini wanatenda. Tumewasikiliza mabinti hapa kwenye majadiliano ya jinsi ifanyeje. Wengi wanasema baadhi wanafahamu, baadhi hawafahamu kabisa. Wenyewe pia ni mabinti hapa, hebu waniambie ufahamu wao wenyewe, wanafahamu au wa, hawafahamu? Mimi nafahamu kuna madhara kama ya UKIMWI kama STDs na mengine kadhalika, sijui sichi navyo vitendo. Mi nafahamu kama kuna madhara Mama yangu mimi yani hachoki kuniambia, baba yangu yani ndo, hehe, yani nikirudi nyumbani kwa sababu mimi nakaa boarding, nikirudi nyumbani, ni darasa linaitwa, na kwanza napewa elimu ya dini. Katika katika ile elimu naambiwa ma, madhara ya kuwa na mahusiano, kwa sababu jifikirie, mimi ni binti eh, naenda kujihusisha na mahusiano. Unajua katika mahusiano kuna vitu viwili, naweza nikaa na mahusiano na boyfriend lakini sifanye ngono hasa. Mzazi wangu hawezi kuniambia usiwe na boyfriend, ataniambia sawa, usiwe na boyfriend, lakini na najua unaye Umeona? Lakini kwa makini usifanye ngono kwa sababu ngono bado umri wako. Kuna madhara mengi kama mimba. Unabeba mimba mtu kama mimi nasoma. Kwa nini mimba lazima nitasema kuja nikatoe. Anaenda kutoa anapoteza damu. Wakati mwingine inaweza ikasababisha ikasababisha kansa ya kizazi. Haya, kuna madhara kama ya gonorea, Ukimwi. Yaani kuna madhara mengi sana. Kwa upande wangu mimi najua kama kuna madhara. Actually, na maadili ambayo nalelewa mimi ni yale maadili ya Kiislamu. Na ukiangalia maadili wengi ya Kiislamu unakuwa unachungwa sana, and exactly unakuwa unafundishwa vitu ah, katika madhara ya kupata ni kama kushika mimba and hiyo inaweza ikanisababishia nikashindwa kuendelea kusoma na pia kuharibu maisha yangu kiujumla pia kuna magonjwa mengine kama Ukimwi na pia mengine ambayo yanaweza yakanifanya nisiwe na maisha mazuri. Mimi najua madhara kutokana, nimeelimishwa na, na wazazi wangu madhara ambayo yanatokana na kujiingiza katika ngono nikiwa na umri mdogo. Madhara hayo ni kama vile ukipata mimba katika umri mdogo, yani inakupelekea wewe yani kuhatarisha maisha yako, unaweza ukawa unataka kuitoa ile mimba ili uweze kuendelea na masomo. Sasa katika kutoa bahati mbaya, unaweza ukapoteza maisha au ukaa, yani, uka umeharibikiwa kisaikolojia kutokana na vitendo ulivyovifanya, na na kufanya wewe mwenyewe mwanafunzi, hata kama ulikuwa na uwezo darasani, na ni unashuka kimasomo kutokana na unakuwa unafikiria unawaza mambo mengi bala ku concentrate ni kwenye masomo yako. Kwao inakuwa ina madhara mengi yani, kwa umri wa, wa, wa vijana wadogo kama sisi kwa ni vema yani, tukaepuka sana kutana, madhara yapo mengi, ukimwi, kisonono, kaswende, yani vote hivyo yani, vinabia yani, vinakufanya afya yako inaweza ikae imedhoofika au ukapata magonjwa mengine mbalimbali yanayo yanaweza kukupelekea ni hata usiwezi tena kuzaa. Kwa upande wangu mimi nimeelimishwa na wazazi wangu na walimu pia, hivi kuja shule inasaidia darasani, tumeshaongelea tumesha hiyo mada kuwa wanafunzi tusijaribu kufanya ngono wakati tuko wadogo. Mi na walezi pia, watu unaokaa nao, mimi washanirimisha wakaniambia fanya ngono wakati mdogo, kwa sababu kuna madhara mengi. Kuna kupata ukimwi, kupata mimba, unaweza ukapata mimba ukatoa. Ile kutoa inaweza kusababishia kusababisha madhara. Mimi ni Mkristo, kidini nazungumzia pia kwamba tusifanye mapenzi wakati tuko wadogo. Unaweza ukawa ukaa na boyfriend lakini usifanyenee mapenzi ila tu ni kwa ushauri, labda tu namnapiana ushauri, mnaongea hivi na hivi na hivi, lakini bila kufanya pesa, ukasubia mpaka ukawa mkubwa ule umri ukiruhusu na ukaolewa. Unajua kuna wazazi wengine wanachangia mabinti zao wawe wawajiingiza kwenye ngono, kwa sababu kuna baadhi ya makabila, mtoto mdogo kavunja ungo, wanasema waenda kumcheza <laughs> kwenye kumcheza, unamfundisha mambo ya kiutu uzima, yani yale ya mtu ambaye anatoka kwenye ndoa yao kwenye ndoa yake. Kwa hiyo inasababisha, yani yule mtoto anakuwa ile, eh, kumbe inakuwa hivi. Kwa hiyo lazima akitoka pale, yani anakuwa na ile hamu ya kwenda kufanya mambo ya ngono. Kwa wazazi na wenyewe, yaani waangalie kwamba ni kuna ile stage ambayo nilikuwa mtoto afundishwe mambo hayo, alafu kuna stage ambayo mtoto yani hataki kufundishwa mambo, ndio kwa tuambiwa athari zile, kumbe kuna athari hii na hii, usijishe na hnh. Lakini wewe unaenda kumcheza na mwambia mambo ya mume, sasa unategemea nini? Kuna baadhi ya mila zepuko kama hiyo, kumcheza mtoto. Yuko binti kama nyie ambao mko mbele yangu, yeye hafahamu chochote, hajapata mtu wa kumweleza athari yoyote kuhusu ngono. Afanyeje hapo? Alipokiwa na tusikilize Mi naona kwa upande wangu, mimi asome amalize shule, asikurupuke kwenye mambo ya wanaume, kwa sababu hata akimaliza shule bado wanaume wapo. Na kuna wengine wanazaliwa kwanza, nampa pole sana. Ajaribu kuongea na wale watu wazima ambao anaona kwamba wanaweza kumsaidia kumpa ushauri juu ya mambo ya mahusiano na ngono. Unajua, ukiwa ukiwa binti, kuna vitu unajua kabisa, hichi ni kibaya, hichi ni kizuri Afu ajaribu sana kusikiliza redio, unajua atapata mambo mengi. Na kama anasoma shule, ani ajaribu kuwa karibu na wale walimu wa kike, waweze kumfundisha juu ya mambo ya mahusiano na ngono. Na pia vile vile anaweza kusikiliza vipindi kama hivi kwa sababu vinamsaidia sana. Mabinti wenzake kama sisi tunampa ushauri kama huu. Ya inafundisha sana kwa sababu tunazungumzia mambo mengi kuhusu mabinti na mahusiano pamoja na ngono na athari zake. Kujiingiza kwenye ngono kuna athari nyingi zimebainishwa, kwa wewe cha kufanya ni kuepuka. Lakini mzazi na mlezi, ni jukumu lako pia kuweza kumwambia binti yako kuhusiana na athari za kujiingiza kwenye vitendo vya ngono katika umri mdogo. Binti, na wewe unavyoambiwa, basi afanyie kazi. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hadi hapa nahitimisha kipengele hiki kwa leo. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari, leo tupo na daktari Joakimu Kiremire wa kituo cha afya cha Pasada kilichopo Temeke jijini Dar es Salaam akijibu maswali mbalimbali yanayoulizwa na vijana. Naitwa Lovis Vulembera, nina swali kwa daktari. Inawezekanaje mtoto kuzaliwa albino na wakati wazazi wake sio albino? Asante. Uh, kwa swali, inawezekana mtu akawa wazazi wake wote wawili, uh, sio albino kama ulivyowaita, na bado mtoto akazaliwa akawa ni albino kuna vitu kwenye mwili wa binadamu vinaitwa genes, nadhani kama sijakosea kwa Kiswahili wanaita vinasaba. Na hizi genes kwamba mtu anaweza akawa ana rangi ya kawaida, kwa maana ya kwamba si albino, na wazazi wote wawili, lakini mtoto akazaliwa akawa ni albino. Sababu ni moja kwamba kwenye binamwili wa binadamu tunazungumza genes hasa jinsi, kuna lugha mbili za kitaalamu tunaita ni dominant na recessive. Jinsi ambayo ndio dominant ndo ambayo pia itachangia mpaka rangi ya mtu. Ile jini ambayo ni recessive, yani manake haiko haizidi ile nyingine ile haichangii rangi ya, ya mtu. Sasa unapokutana na wazazi wawili ambao wana jinsi ambazo ninaziita hapa recessive, kwa maana sio zile ambazo ni dominant, kwa maana zile ambazo ni za chini hazisababishi rangi ya ngozi ya mtu. Basi mtu yule, wakiwa wote wawili wana jinsi ambazo ni dominant na nyingine ambazo tunaita ni recessive. Basi zile jinsi ambazo ni recessive, zinaweza kwa by chance, au by probability zikaungana zikawa zote recessive. Hasa ikitokea hizi jinsi mbili ziko ambazo tunaziita kwa lugha ya kitaalamu ziko recessive, zikawa zote mbili, ina maana hata zile recessive, basi rangi itakuwa ni ya yule, ni ya hii ya recessive jini ambayo ni jini ya imebeba jini ya, uh, uh, ya kuwa na kutokuwa na hiyo uh, melanin, kwa maana ya albino. Kwa hiyo kwa ufupi, ili nisiweze kukuchanganya kwa maelezo, fahamu ya kwamba mtoto aliyezaliwa kwa wazazi ambao awana ngozi ambayo sio ya albino, wakazaa mtoto ambao ni albino, ina maana kwamba katika mwili wao walikuwa wamebeba ule hali ya ualbino ya, ya kama ulivyoita, yani kwa maana ya kwamba recessive zile kwayo, zilipoungana hizi mbili jinsi kwa hiyo zikasababisha huyu mtoto atakayezaliwa akawa ni albino. Hiyo ndio sababu ya kitaalamu ambayo inaelezewa kwa mtu anaweza kaonekana kwa mwonekano wa nje kwamba ni wa kawaida, lakini kumbe ndani anabeba jinsi za kuwa albino. Akikutana na baba mwingine ambao kwa nje anaonekana, tunaita phenotypical kwamba ni, ni ngozi hii tunayoita ni ya kawaida, lakini ndani ana jinsi za albino hao wote wa wana nafasi ya kuzaa mtoto ambaye akawa ni albino. Asante kwa swali lako zuri. Kwa jina naitwa Agnes Mwagama na swali kwa dokta, ningependa kujua ugonjwa wa mabusha unasababishwa na nini na tiba yake ikoje? E, asante kwa swali lako zuri. Ugonjwa wa mabusha ukiangalia kwa makini, kwanza ni ugonjwa ambao unapatikana zaidi kwa huu kanda wa pwani na kwa sababu huu ukanda wa pwani kuna una jamii ya mbu wanaoitwa Culex. Hao ndo wana uwezo wa kubeba wadudu na kuweza kusambaza wa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine. Na kwa sababu unapatikana ukanda wa pwani, ndio maana watu wengi pia wamehusianisha na ulaji wa uh, vitu kama madafu, lakini ukweli kabisa Uh, kwa ufupi ni kwamba ugonjwa wa mabusha uh, watu wengi wanaoathiriwa ni waliowahi kuishi ukanda wa pwani au watu wa pwani, kwa sababu ukanda wa pwani kuna mbu anaitwa Culex ndio anaweza kasambaza vimelea vya wadudu ambao wanaweza hatimaye wakasababisha ugonjwa huu wa ma mabusha. Ni ugonjwa ambao unatibiwa kabisa, na pia kuna kampeni za mabusha kwa ajili ya kumeza dawa ili kuua hivyo Uh, hao wadudu wasi ili watu wasiweze pia kupata uh, mabush. Asante kwa swala lako zuri. Asante sana Daktari Kilemile kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami Mensi ya Johni asanteni. Naam, asante, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana uko nami Lucy Patrick, na ambaye anatoa ushauri kwa vijana wetu siku ya leo ni Bi Eliza na Mama Washington. Hakuna kitu kinachonishangaza au kinachoniuma kama kumnyanyasa mfanyakazi wa ndani, nikiwa na maana kuwa ni houseboy au housegirl. Hawa watu kusema ukweli, wananyanyaswa sana na haswa kabisa, wanyanyasaji wanaongoza katika hizo nyumba ni akina mama wenzangu, wanawanyanyasa. Unapomchukua yule kijana, sio kama yeye ndiyo mwenye matatizo, hata wewe uliomchukua una matatizo, na ndiyo maana ukamwomba mkae msaidiane, akufanyie, umlipe, kama wewe unavyokwenda kufanya kazi ukalipwa. Sasa pale anapokosea, hata kama ikiwa kama hakukosea labda bajeti yake imekwenda sivyo, basi maneno yanayomtoka yule mwenye nyumba yanakuwa makali sana kwa kweli. Hata kama ni wewe ukipewa maneno makali kama yale, sidhani kama ule moyo tena wa kufanya kazi unakuwepo. Houseboy au housegirl ni rahisi sana kutuumiza sisi ambao anatuongoza mle ndani, kwa sababu yuko kama engine kwenye nyumba. Ukishakuwa umemkera ukamwona, mba mimi, kuna history flani naomba niwape kidogo. Housegirl aliwahi kumchukua mtoto wa bosi wake akamweka kwenye oven hafu mwenye akatoroka. Ukisema ufuatilie kwa kina, chanzo nini? Jana yake alitoka kugombeshwa mwaka elfu moja mia tisa kama themanini na mbili kitu kama ikikiliaji kutokea baada ya pale. Nikakuta tena nyingine, houseboy alijaribu, alitumwa akanunue nyama ya mbwa, ile pesa ya nyama ya mbwa akaitia mfukoni. Houseboy akachukua mtoto wa bosi wake akamtumbukiza kwa kwenye nyumba ya mbwa, mbwa akaanza kumshambulia yule mtoto. Ukiuliza chanzo chake utaambiwa ni mama. Sasa, akina mama wenzangu, tujitahidi tujue pia wa, sisi tunavyomwita housegirl au houseboy tu, tunasaidiana sio yeye tu anatusaidia. Mama Washington, wale wanaofanya wafanyakazi wao kama sio moja ya familia, wewe una yapi ya kuwashauri wakinamama wenzangu ambao tunaajiri wafanyakazi wa kazi za ndani, tusiwanyanyase tusiwanyanyase wafanyakazi hawa, maana wao ndo wa sehemu kubwa wanashikilia familia zetu. Karibu asilimia tisini ya shughuli za pale ndani wanazifanya wao, yani wao ndo kiini tu. Wawe sehemu ya familia, tusiwafanye wao kuwa ni tofauti na familia. Pamoja na kwamba wao sio watoto wa pale ndani, lakini wao ni kati ya familia ya pale ndani wao ni ndani ya familia ya pale ndani. Unatakiwa uwaheshimu, unatakiwa uwathamini kama binadamu wa kawaida, kwa sababu wafanyakazi wa ndani kwa asilimia kubwa wanashikilia nyumba zetu. Tunaondoka asubuhi, tunaenda kwenye kuwajibika, wafanyakazi ndo wanabaki na familia zetu, wanabaki na watoto wetu, wanatengeneza chakula, wanafanya kila jambo pale ndani. Kwa hiyo mfanyakazi wa ndani ni sehemu katika familia ambayo wanatakiwa kuthaminiwa. Ukimthamini naye atakuthamini. Ukimfanyia jambo la kumnyanyasa kupita kiasi akafahamu anaweza kufanya kitu ambacho sio sawa, lakini ukimpenda ukamheshimu, naye atakupenda atakuheshimu. Hapo nahitimisha kipengele hiki cha ushauri kwa vijana waajiri. Sasa ni wakati wa kubadilika na kuwaona hawa wafanyakazi wetu, basi ni moja kati ya familia yetu, tuwapende, tuwathamini na kuwaona kama ni watoto wa kwetu. Kukuandalia kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, langu jina ni Lucy Patrick zaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake pofikia ni kwa miujiza ya Mungu, maana nimepitia shida nyingi, vikwazo yote hiyo, kwa sababu nilikuwa siwasikilizi wazazi wangu wala walezi walipokuwa wananielekeza nifanyeje. Nakumbuka nilipofikisha umri wa miaka kumi na sita nikiwa kidato cha pili, nilipata ujauzito. Kutokana na ujauzito ule, ni lazimu niache shule na kukaa nyumbani nilee ujauzito ule hadi nilipojifungua. Baada ya kujifungua, nilihamia nyumbani kwa bibi yangu mzaa baba. Huko nilikaa hadi mtoto wangu alipotimiza umri wa miaka mitatu. Kwa bahati mbaya, bibi yangu alifariki, hivyo ikanilazimu kuhamia kwa, kwa shangazi yangu. Pia sikukaa sana, kutokana na tabia yangu, kwa kuwa tabia yangu haikuwa nzuri, kwani nilikuwa sisikii, pia nilikuwa mjeuri kupita kiasi. Hata niliposhauriwa kurudi shule ili niendelee na masomo nilikataa, pamoja na kuwa nilipewa pesa za ada na baba yangu nilizitumia kwa matumizi yangu mimi mwenyewe kutokana na tamaa pamoja na uni niliyokuwa nao. Baada ya kuondoka nyumbani kwa shangazi yangu, nilipata ujauzito mwingine muda huo nilikuwa tayari nimeshaamia kwa bibi yangu mzamama. Hivyo kabla hawajagundua kama mimi ni mjamzito, rafiki zangu wakanishawishi nikatoe ile mimba, nami nikatoa bila mtu yoyote nyumbani kwa bibi yangu kujua. Lakini sikubadili tabia, niliendelea na tabia yangu mbaya. Baada ya miezi saba, nikapata tena ujauzito nikatoa tena, lakini mara hii niliumwa sana kiasi cha kukata tamaa na kuhisi huenda mwisho wa maisha yangu maana hali yangu ilikuwa mbaya uh, kwani nilisikia kwa watu kuwa nitoa mimba na uwezekano mkubwa wa kufa. Baada ya kupata nafuu kidogo, nilimshukuru Mungu. Bibi yangu aliniweka chini na kuniambia kuwa mwenendo niliokuwa nao sio mzuri na kunihamasisha kujali afya yangu. Nilimsikiliza kwa makini, lakini nilipotoka pale niliendelea na tabia yangu ile ile. Hivyo baada ya muda sio mrefu, nikajikuta tena nimepata uja uzito mara hii nilikaa chini na kujiuliza nifanyeje, kwani niliogopa nikitoa mimba tena naweza kufa na kuwaachia watu mzigo wa kulea watoto wangu. Kutokana na hali hiyo nilichukua maamuzi kubaki na ujauzito hadi nikajifungua salama. Pia nilijiuliza mwenyewe nifanyeje, kwani nazidi kupotea na umri unazidi kwenda, hivyo nikafanya maamuzi ya kutulia nyumbani na ku kuomba lazi kwa wazazi wangu pamoja na walezi wangu wanisamehe. Pia nikaomba wanisaidie mtaji ili nifanye biashara. Kwa bahati nzuri, baada ya kuomba lazi, wazazi wangu walinisikiliza, walinisamehe na pia walinikalisha chini na kunieleza kitu ambacho natakiwa nifanye, ikiwemo kuachana kabisa na makundi ambayo hayana tabia nzuri. Kwa kweli, kwa ushauri ule, niliwasikiliza wazazi wangu, na kwa sasa namshukuru Mungu. Baba yangu alinipa pesa, nimeanza biashara na sasa naendelea vizuri, na watoto wangu nawalea vizuri vile vile. Nategemea mtoto wangu akikua, nitatafuta shule ili nami niendelee kutoka pale nilipoachia. Ndio, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Gidhui Yuwat, na kusihi usikose kujiunga nasi tena.