From Washington, the Voice of America, the Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ikitangaza kutoka hapa Washington. Karibuni wapenda wasikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni abdi shakur Abud, na mimi ni sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 18 Mei mwaka 2015. Karibuni. na leo katika makucha ya Afrika tunaripoti juu ya rais Nkurunziza wa Burundi kuonekana hadharani jijini Bujumbura tangu kushindwa jaribio la mapinduzi, lakini azungumzia tishio la Al Shababu pekee, hakuzungumzia tishio chochote kuhusiana na Burundi, licha ya hao ambao nimewataja hapo mbele kuapa kwamba wataendelea hapo Jumatatu na maandamano ya kupinga muhula watatu wa rais Viongozi wa kisiasa wa Yemen wakutana Riadh, Saudi Arabia kuzungumzia mzozo wa kisiasa na vita nchini mwao bila ya kuwepo na mwakilishi wa Wahudhi wanaoshikilia sehemu kubwa ya nchi. Na leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo, kundi wa Tanzania, la Watanzania wa kanisa la Adventist waishio hapa Marekani wamkaribisha kasisi wao kueleza maendeleo huko nyumbani, wakiendelea kutoa msaada wao, wanakusanyika na kujaribu kubajeti kidogo wanachopata kusaidia kule nyumbani. Kuna ujenzi wa makanisa, kuna uinjilisti unaendelea, kuna miradi ya shule, kuna hospitali. Naam, basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kama kawaida, unaweza kusikiliza matangazo yetu moja kwa moja kupitia tovuti anwani ya www.vswahili.com, au mitambo yetu ya FM na shortwave. Lakini kwanza, huyu hapa Sande na habari za dunia. Kundi la Islamic State lilidai jana kwamba limeuteka mji mkuu wa jimbo la Anbar, Ramadi, na kulipatia kundi hilo ushindi mkubwa kuliko wote mwaka huu, baada ya siku kadhaa za mapigano makali. Mjini Washington, Pentagon imekataa kuthibitisha taarifa ya Islamic State, wakisema kwamba Ramadi bado ni tete na inapiganiwa, lakini wengine, ikiwa ni pamoja na msemaji wa gavana wa jimbo la Anbar, alisema wanajeshi wa serikali walikuwa wakikimbia mji mapema jana. Waziri mkuu wa Iraq alivipongeza vikosi kwa kutokimbia vituo vyao na kuwataka wanamgambo kuteka tena mji huo. Wapiganaji wa kundi la Islamic State walichukua udhibiti wa sehemu tu ya Ramadi katika siku za karibuni, licha ya mashambulizi ya anga kutoka kwa muungano unaoongozwa na Marekani. Kutekwa kwa Ramadi kunalipa kundi hilo ngome iliyo kiasi cha kilomita 125 na magharibi mwa mji wa Bagdad. Muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia umeanza tena mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa kishia huko Yemen baada ya kumalizika muda wa siku tano wa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa ajili ya kuwasilisha huduma za dharura. Muda wa kusitisha mapigano ulimalizika Jumapili usiku. Na ndege za jeshi la muungano zilishambulia maeneo ya waasi katika mji wa kusini wa bandarini wa Aden. Tangu mwishoni mwa mwezi Machi, jeshi la muungano limekuwa likishambulia wahudhi wanaoungwa mkono na Iran huko Yemen ambako wamechukua udhibiti wa wa Sanaa. Mapema Jumapili, viongozi wa kisiasa wa Yemen walikutana katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh ili kuzungumzia makubaliano ya kutanzua mzozo unaoendelea nchini mwao. Hakuna mwakilishi wa kundi la waasi wa kihudhi aliyehudhuria mkutano huo. Waandamanaji wa Israel na polisi walipambana huku Wapalestina wakirusha mawe jana Jumapili, katika mji unaokaliwa na Jerusalem Mashariki, pale Wayahudi wakiandamana kuadhimisha miaka 48 ya kutekwa mji huo. Polisi walikadiria kiasi cha watu elfu thelathini wa Israeli waliandamana katika mji wa kale, mji huo wenye wakazi wengi wa Islam na kuelekea kwenye ukuta wa magharibi, kuadhimishwa kutekwa kwa mji wa Jerusalem mashariki na Israel mwaka 1967 kutoka Jordan katika vita vya siku sita. Maafisa wa polisi kadhaa walioripotiwa kujeruhiwa, na Wapalestina wapata usita walikamatwa katika mapambano hayo. Waandamanaji wa kiyahudi waliimba idumu Israel, wakati makundi madogo madogo ya Wapalestina walipepea bendera za Palestina na kuimba tutaiokoa Palestina. Na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu Bujumbura. Rais huyo hakutaja jaribio lililoshindwa au maandamano dhidi ya hatua yake ya kugombea muhula wa tatu. Badala yake, alieleza juu ya mkutano wake na mrais wa kanda hiyo juu ya vitisho vya wanamgambo wa Alshababu huko Somalia, ambao ameonya kushambulia Burundi na mataifa mengine yaliyopelekea vikosi vya jeshi la AU huko Somalia. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Rais Nkurunziza alikataa kujibu maswali kuhusu nia yake ya kugombania mhula wa tatu lakini alisitiza kwamba jambo linawashughulisha zaidi kwa wakati huu ni uwezekano wa kutokea shambulio la Al-Shabab. Ingawa mji mkuu ulikuwa mtulivu jana aliporudi nyumbani kiongozi huyo, wanaharakati wametangaza kwamba wana mpango wa kuanzisha maandamano wiki hii. Serikali ya Bujumbura iliwasilisha watu 18 mahakamani Jumamosi kwa mashtaka ya kuhusika katika jaribio la mapinduzi la Jumatano. Mjini Rome jana, Papa Francis alitoa wito wa kuwepo tena hali ya mwelewano nchini Burundi kufuatia jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita. Katika misa ya Jumapili, aliomba waumini kuwaombea Warundi ambao wameshuhudia wakati mzito katika nchi yao kupata amani. Marekani imeeleza bayana kwamba isingelipendelea kwa Rais Nkurunziza kugombania mhula wa tatu, na naibu waziri wa mambo za nje anayeshughulikia masuala ya Afrika, Linda Thomas Greenfield, ameiambia Sauti Amerika kwamba uamuzi wake ndio umesababisha vurugu nchini mwake. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba karibu Warundi laki moja wamekimbilia nchi jirani za Tanzania, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu ghasia kuanza wiki tatu zilizopita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Korea ya kusini kuzungumzia masuala ya kimataifa, kikanda na uhusiano kati ya nchi zao mbili na Rais Park Jeanie na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Yun Biangse. Mpango wa nyuklia wa Korea kaskazini ni mojawapo ya maswali kwenye mazungumzo hayo. Mapema Jumapili huko Beijing, Kerry alikutana na rais wa China Xi Jinping. Afisa wa juu wa wizara ya mambo ya nje amesema walizungumzia dhamira yao ya pamoja ya kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kukubaliana juu ya umuhimu wa kuhakikisha wanaendelea kuiwekea shinikizo Korea ya Kaskazini. wapenda wasikilizaji mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba habari yenye uzito ni huko burundi ambako rais pierre nkurunziza ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza jana na amezungumzia al shabab bila ya kuzungumzia hali huko burundi alisema wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa mara ya kwanza aliporejea nchini humo, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, na kwanza akamuuliza mambo gani aliyosema hasa rais katika kuzungumza na waandishi wa habari. Ameonekana hadharani akiwa katika, akizindua kampeni za uchaguzi wa bunge na madiwani ambao unataraji kufanyika tarehe ishirini na sita. Ni kampeni ambazo amezizindua ambazo zitafanyika hapa mjini Bujumbura. Ameonekana hadharani lakini kabla ya kuonekana, alikuwa ametoa tamko rasmi kuhusiana na tishio la Alshababu la kushambulia Burundi. Najua Burundi ni nchi mojawapo miongoni mwa nchi zilizotuma majeshi yake kutaka amani nchini Somalia katika kikosi cha AMISOM. Sasa Al Shababu ilitishia kuwa itashambulia Burundi, na rais, tamko ambalo amelitoa leo Jumapili, amesema kuwa uh, Warundi wa, wa wasiwe na hofu, usalama umelindwa, ume vizuri katika nchi ya Burundi. Lakini Haidala, hebu tuambie katika hotuba yake, mbali na kuzungumzia Somalia, kuna lolote alilosema kuhusu mzozo uliokuwa umegubika Burundi wa kumpinga kugombea katika muhula watatu? Kwa hakika katika tamko lake hakuzungumzia chochote kuhusiana na mzozo wa Burundi licha ya mashika ya kiraia, vyama vya kupinzani na wale miongoni mwa maafisa wakuu katika serikali waliopinga muhula watatu wakiwa katika chama chake cha Sendete hakuzungumzia chochote kuhusiana na Burundi licha ya hao ambao nimewataja hapo mbele, kuapa kwamba wataendelea hapo Jumatatu na maandamano ya kupinga muhula wa tatu wa rais. Kwa hakika hakuzungumzia chochote kuhusiana na mgogoro huu ambao unaendelea hakuzungumzia chochote kuhusiana na kampeni za uchaguzi ambamo zimo mbioni. Hakuzungumzia chochote kuhusiana na wasiwasi wa wananchi kuhusiana na usalama ambao unazidi kudorora nchini Burundi. Sasa maandamano haya ambayo yametangazwa kwamba ataendelea Jumatatu, je, yamehamasisha usalama wowote? Labda unaona nini, maafisa wa polisi wameanza kuweka doria kufanya usalama ili zisitokee vurugu kama zile za hapo awali. Uh, hakika hakukuwa na chochote ambacho kinaweza kuonyesha kuwa pengine kesho maandamano yatapamba moto sana. Hakuna askari polisi ambao wameonekana barabarani, wameonekana tu kama walivyokuwa wakionekana katika hali ya kawaida, lakini hi, hofu ya waandamanaji ni kwamba baada ya rais kuhutubia wananchi wakati aliporejea akinusurika uh, na jaribio la kupinduliwa alifananisha waandamanaji watu ambao walishambulia Burundi mwishoni mwa mwaka jana katika mkoa wa Cibitoke kaskazini magharibi mwa Burundi, pamoja na hao ambao wal, wal, walitaka kumpindua madarakani. Wote waliwakia katika kikundi kimoja, kwamba ni watu ambao wa, wa, wana uhusiano wote sasa. Kwa hiyo waandamanaji wanahofu kuwa pengine wakachukuliwa msimamo mkali wakati watakapo watakapoandamana watakapo Jumatatu hii. Naam, ni mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura akizungumza na Sauti ya Amerika. Na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Chama tawala cha Zambia, Patriotic Front mwanachama mpya aliyekuwa mpinzani mashuhuri Richard Kapita hadi kujiunga na chama tawala kikapita. Wiki iliyopita alikuwa ni makamu rais wa chama cha upinzani cha UPND, United Party for National Development. Rais Edi Galungu alitangaza kubadili huko kwa bwana Kapita kwenda chama tawala katika mkutano wa wafuasi wake mjini Mwinilunga katika jimbo la kaskazini magharibi. Wachambuzi wanasema hii itakuwa ni pigo kubwa kwa upinzani. Kabla ya uchaguzi wa mwaka 2016 mlipua mabomu wa kujitoa muhanga alilipua msafara kikosi cha kutoa mafunzo ya polisi cha Umoja ulaya, wa Ulaya karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul Jumapili na kuua polisi watatu. Taliban wamedai kuhusika na mlipuko huo ambao uliua mkandarasi wa usalama wa Uingereza na wanawake wawili wapita njia Wizara ya Mambo ya Ndani ya Afghanistan inasema watu 18 ikiwa ni pamoja na raia wageni watatu wanaofanya kazi na mpango wa polisi wa Umoja wa Ulaya pia walijeruhiwa katika mlipuko huo. Tukiendelea na Kumekucha Afrika, tunarudia ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wananchi wangali wana wasiwasi katika wilaya ya Beni, ambako mauaji yamekuwa yakiendelea. Mwandishi wetu Oster Malivika ana zaidi kutoka eneo hilo juu ya wasiwasi unaozidi kuongezeka, licha ya serikali kusema kwamba wanadhibiti hali ya mambo. Akizungumza na iza hii kwa njia ya simu, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika maeneo ya Beni mbau vikos amesema kwamba mashirika ya kiraia ikiwemo wananchi mbalimbali wamekataa misaada kutoka kwa mashirika ya misaada iliyotarajiwa kutolewa kwa wale wanaokimbia vita vinavyoendelea katika misitu ya Beni. Vijana wa mama, watoto, wasichana walikataa msaada ya wa... Wa msaada, wanalia amani, warudi shambani zao. Ifahamike kwamba mauaji hivi sasa amekuwa yakiendelea katika mji wa Beni. Nilikutana na mmoja aliyenusurika mauaji ya mapanga na shoka. Mie wakati nilibaona, nilibuka nikakimbia nikakimbia ovyo, nilikia tokelea huku mamuli huku nzo kwenye nil, nilitokelea nilifika hapa mango kubusubui, balikuwa na vala shari ya kijeshi ya baugande ya tenive. Military, na na biposha ku, ya kulelemba huku hivi mipanga balikuwa na bien arme na bengine balikuwa na vala masengle ya mweupe na ma teni vile si. Wiki hii watu kadhaa wameuliwa kwa mapanga pamoja na shoka katika maeneo ya upende, ikiwa ni kilometa tano magharibi mwa mji wa Mbau, ikiwa ni wilaya ya Beni, huku watu wakiendelea kuishi na hali ya wasiwasi wasi na kuomba serikali ya Kongo iweze kuhakikisha usalama eh. Tunakuwa na habari ya woga na habari ya kilio, kwani tangu siku ya tano juma iliyopita mpaka sasa ni mauaji naendelea kila siku kwa ngambo ya mangaribi ya Goma, Batangi Mbau Kwanja Mavivi. Mpaka sasa leo tunakuwa mangoko watu ambao wamewawa na mpanga na shoka wamefika sasa watu makumi tatu na munane. Hapa mchana magharibi, hatujui kama bila itaongezeka. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetuma askari makomando kusaidia askari wengine wanaopatikana sehemu hiyo. Wakati hayo yakiharifiwa, wananchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesherehe siku ya kugombolewa kwa nchi ya Zaire na kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mzee Laurent Desire Kabila aliyeuliwa siku zilizopita. Jilini Paluku ni mmoja wa wale makadogo Yani, watoto walioshindikiza ukombozi huo. Kwangu, hii tarehe kumi na saba inanikumbusha mambo mengi kwa sababu eh, ni wakati mzee ambaye amefika Kinshasa kwa kuweza kugomboa nchi ya kwetu. Uh, kwa sababu tumekuwa tumeishi katika udikteta tangu miaka makumi tatu na mbili. Siku hizi kumekuwekwa na ukosefu wa usalama mkoa wa Kivya Kaskazini. usermalivika sauti ya Amerika Goma na tukirudi kwenye ripoti zetu, kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, viongozi wa kisiasa wa Yemen walikutana jana mjini Riyadh, mji mkuu wa Saudi Arabia, ili kujadili mpango wa kutanzua ugomvi unaoendelea kati yao. Hakuna mwakilishi wa kundi la waasi wa kihudhi aliyehudhuria mazungumzo hayo. Na wakati huo huo, mapigano yaliendelea katika baadhi ya maeneo huko Yemen licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Sasa Abdushakur, inavyoonekana itakuwa vigumu kupatikana suluhisho ikiwa kundi kuu halihudhurii mazungumzo hayo. Ni kweli kabisa, Sande, kwani wahusika wakuu wanaoshikilia sehemu kubwa ya nchi ni wahudhi na hawakuwepo kwenye mazungumzo ya jana, wakidai mkutano ufanyike mahala pengine. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Edward Yeranian anasema mkutano ulifunguliwa kwa ngoma za kienyeji za Yemen. Wanasiasa mia nne wa vyoo vya juu wa Yemen walihudhuria mkutano wa Riadh kujadili mzozo wa kisiasa na vita vya kijeshi vinavyoendelea nchini mwao, lakini wahudhi hawakuhudhuria wakiomba mkutano ufanyike katika nchi isiyohusika na pande wote wa ugomvi huo. Hata hivyo rais anayetambuliwa na jumuiya ya kimataifa Abdurabu Mansur Hadi anasisitiza kwamba azimio la baraza la usalama la Umoja Mataifa linalotoa wito wa kurudishwa serikali halali ya nchi hiyo litekelezwe kwanza. Anasema wananchi wa Yemen wanasubiri utulivu upatikane na hali hiyo itaweza kupatikana ikiwa serikali halali na vyombo vyake vya utawala vinarudishwa na waasi wa kihudhi wanapokonywa silaha zao. Alilaani hatua ya kundi hilo kunyakua madaraka mwaka jana, baada ya kufikiwa kwa makubaliano ya kugawanya madaraka. Wahudhi walianza kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Sana mwezi Septemba, wakamweka Rais Hadi katika kifungo cha nyumbani mwezi Februari kabla yeye kuweza kukimbia hadi Aden. Alilazimika kukimbia nchi baada ya wa waasi kushambulia mji huo wa kusini wa Aden ambako alikuwa amechukua hifadhi. Mapigano ya hapa na pale yameendelea katika miji kadhaa jana licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano kwa siku tano. Wahudhi wanaripotiwa kuwashambulia kwa mizinga wapiganaji wa kikabila wa katika sehemu za mji wa Taiz na kupambana na wafuasi wa Rais Hadi katika miji ya Marib, Aden, Dalha na Ludar. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen, Ismail Al Sheikh Ahmed aliwaambia mkutano wa Riyadh kwamba ni lazima kwa pande zote kuheshimu masharti ya kusitisha mapigano. Munashidati li kaff til atraf bi daman taysir usul al hi'at Ila hapa anatoa wito kwa pande zote zinaohudhuria mkutano huo kuruhusu makundi ya huduma za dharura kuwasilisha msaada and kwa usalama and kote and nchini bila ya kuzuiliwa na kutoshambuliwa miundombinu nyeti kama vile viwanja vya ndege, bandari na barabara, ili usitishaji mapigano uweze kuendelea na hata muda wake kuongezwa. Mfanyakazi mmoja wa huduma za dharura kwenye uwanja wa ndege wa sana amewaambia waandishi wa habari kwamba msaada wote wa dharura kutoka UNHCR umewasili na utaanza kusambazwa kwa wakazi wa Yemen hivi karibuni, lakini haijulikani ikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano ambao muda wake unamalizika jana utaongezwa. Leo katika Jamii na Maendeleo tumepata nafasi ya kuzungumza na Mchungaji Mfugusa wa kanisa la Adventist huko Kasulu, Kigoma, Tanzania, aliyetutembelea hapa studio. Na kwanza nataka kujua yale waumini wanaoishi hapa Marekani na nchini Tanzania wanachokifanya. Marekani hapa kuna Watanzania wa Adventista wa Sabato, walipofika hapa waliona kukaa tu hivi, waunde chama, umoja wa kuwaunganisha wakauita Tanzania Adventist in United States. Kwa hiyo kifupi wakaita TAUSI. Wanakusanyika na kujaribu kubajeti kidogo wanachopata kusaidia kule nyumbani. Kuna ujenzi wa makanisa, kuna uinjilisti unaendelea, kuna miradi ya shule, kuna hospitali. Kwa hiyo wanajinyima kwa kile kidogo walicho nacho na kujaribu kusaidia kule nyumbani. Wanafanya vizuri sana. Sasa wako huku ghaibuni, kwa hiyo wakajiwa na wazo kwamba tu fanye kila mwaka angalau tuwe tunaalika mchungaji mmoja kutoka nyumbani, aje atupe vionjo vile tulivyozoelewa navyo kule nyumbani. Maana huku sasa wamekuwa huku, utamaduni wa huku. Actually mimi waliponipigia simu kwamba wamevoti nije, nikasema ye yeah, ne yeah, yeah, vijana mnajua mimi sijui Kiingereza <laughs> wakasema, mzee, tunataka Kiswahili kile, tunataka yale mahubiri ya nyumbani ambayo huku tunayamisi, wanayakosa sana. Lugha wanaikosa sana, wanaikosa kwa hiyo kila mwaka wanaona sasa. Mwaka huu waliponiletea tiketi nije, nika nikaja, pressure inapanda na kushuka <laughs> nilipofika walipo kusaika, naona vitabu vya nyimbo vya Kiswahili, ha, kwa maana Kiswahili kiko huku, bikipo. Eh, ha, bas, safi kabisa kama niko nyumbani, safi ha, sana eh. Sasa Mchungaji Mfubusa, hebu tueleze yale ambayo mnayafanya kule Kigoma, ukiacha shughuli za uchungaji za kila siku mm, kwenye jamii inayozunguka ni yapi hasa ambayo ni majukumu unakumbana nayo kila siku ya tuna changamoto nyingi, tuna changamoto nyingi eh, unajua mkoa wa Kigoma kama nitakuwa sahihi, lakini tunadhani ni miongoni mwa mikoa michache iliyoachwa kwa namna fulani na wakoloni kuwa akiba ya wakata mkonge wale wakoloni walikuwa na mashamba ya mikonge kule Tanga, Moshi, mm -hmm. Morogoro kule Naam. Hayo Kigoma, eh, Kigoma Kimoja, Kigoma ni mojawapo pia. ya pia wakata mkonge kwa mm hiyo -hmm. tuliachwa nyuma mno kielimu mm -hmm. unapopita unaumia eh, pale Kasulu nilipo tu watu wachache waumi, lakini tumejikomiti kujenga secondary school na tunajenga sasa hivi tumekamilisha blok mbili za madarasa mawili mawili na ofisi ya walimu ili tupate shule angalau hii jamii na tumesema sisi tunajenga, lakini tukikamilisha, tutakabidhi makao makuu ya jimbo letu la kanisa ili waendeshe. Tunadhani naweza ikawa ngumu waendeshaji wa, na tunafanya ile kwa kujinyima kabisa. Unapozunguka katika atika sosaya, tunakuta watu maskini, maradhi bado. Karne ya ishirini na moja, watu wanafungiwa hirizi shingoni, watoto fungiwa hirizi, unashangaa bado watu wanaamini mambo ya uchawi ni mambo ambayo yanaumiza sana. Kwa hiyo tuna struggle kujaribu kuhubiri, kwa sababu tunaamini, mimi ni mchungaji. Yesu alifanya mambo makubwa matatu na manne: alihubiri, alifanya uinjilisti, lakini pia aliponya wagonjwa. Ile ni huduma ya uponyaji, lazima mwe na hospitali mwendeshe. Lakini pia Yesu aliitwa mwalimu, alifundisha, ile ni education. kwa hiyo lazima kuwe na elimu kwa jamii, kwa sababu elimu inaondoa ujinga na mkiondoa ujinga si? Mwalimu tulipopata uhuru Tanzania alisema tuna maadui watatu eh? mm -hmm. Ujinga, umaskini na maradhi mm. na kiranja wao ni ujinga. s ukipiga vita ujinga awa wengine umaskini na maradhi unaweza ukayapiga vita kirahisi. Kwa hiyo ni changamoto tulionayo kule Kigoma na kila mara watu wanastruggle wanastruggle, na wakati mnapambana na hizi changamoto mm. E, yale ambayo mmekushafanya ni pamoja na ujenzi wa shule kama ulivyozungumza na pengine katika hali ya kila siku ili basi kuweza kusaidia jamii. Pengine wito wako hasa ni upi? E, kuendelea mbele. Sasa watu tuna haja ya kushikana pamoja. Kwa mfano, inapokuja suala la kijamii nimesikia e, baadhi ya wanasiasa, kuna watu wakorofi sana shule serikali imehimiza ujenzi wa madarasa serikali imesukuma sana kila kata iwe na secondary school shule zimejengwa maabara yajengwe hapa juzijuzi kutokana na msukumo wa kujenga maabara lakini unakuta mwanasiasa anasimama anasema hiyo ni miradi sio ya CCM msijangi what is that mimi naamini miradi hii ya kijamii shule hospitali miradi ya maji ni miradi inayotuunganisha pamoja kwa kweli napingana na, na mwanasiasa anayesimama huu mradi kwa kuwa umeanzishwa na mwanasiasa yule tusiuchangie sisi. afiki ndani ni miradi inayotuleta pamoja kama jamii, tunapaswa kuisapoti, tunapaswa kuifanya kwa pamoja. Shule itakuwa ni shule, watasoma Watanzania, kesho kutwa watakuwa madaktari, watakuwa mainjinia, watakuwa watu wa kusaidia watu wote, hawatajali chama wala itikadi wala nini. Kwa hiyo nadhani jamii wanaweza kusikiliza, kwa kweli ni watolee wito kwamba katika hili tuungane. Mtu anayekuja kusema tusifanye, una maana gani? tusijenge shule kwa lugha nyingine, ukisema tusijenge shule, maana yake tubaki kuwa wajinga. Ukisema tusijenge hospitali, wake zetu waendelee kufa na ujauzito. Kwa hiyo ni vitu muhimu sana vinavyotuleta pamoja, ambavyo nadhani itikadi za kisiasa zisingeingizwa kwenye miradi ya kijamii. Asante sana. Nashukuru sana Mchungaji Mfubusa kutoka Kigoma, Tanzania, kanisa la SDA, kuja kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante mtu wa Mungu, asante sana. Ufuatao ni muktasari wa habari. Kundi la Islamic State lilidai jana kwamba limeuteka mji mkuu wa jimbo la Anbar Ramadi, na kulipatia kundi hilo ushindi mkubwa kuliko wote mwaka huu, baada ya siku kadhaa za mapigano makali. Mjini Washington, Pentagon imekataa kuthibitisha taarifa ya Islamic State wakisema kwamba Ramadi bado ni tete na inapiganiwa. Muungano wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia umeanza tena mashambulizi ya anga dhidi ya waasi wa kishia huko Yemen baada ya kumalizika muda wa siku tano wa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa ajili ya kuwasilisha huduma za dharura. Waandamanaji wa Israel na polisi walipambana huku Wapalestina wakirusha mawe jana Jumapili katika mji unaokaliwa wa Jerusalemu Mashariki, pale maelfu wa wa ya Wayahudi wakiandamana kuadhimisha miaka 48 ya kutekwa mji huo. Polisi wali walikadiria kiasi cha Waisrael elfu thelathini waliandamana katika mji wa kale, mji huo wenye wakazi wengi wa Islam na kuelekea kwenye ukuta wa magharibi kuadhimisha kutekwa kwa mji wa Yerusalemu mashariki na Israel mwaka elfu tisa mia sitini na saba. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asanteni kwa mara nyingine tena, wasikilizaji, kuungana nasi alfajiri. Msikose kwa nasi hapo kesho saa 12 saa za Afrika Mashariki. Jioni ya leo saa kumi na nusu VOA Express ni matangazo yatawajieni. Wakati huo, msikose kuwa pamoja nasi hadi hapo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Sande Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Issa, Zahra Zainab, na mimi Abdu Shakur Abu, tukisema kwaherini.