Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Ed Ligongo na mimi ni Mary Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Mei 18 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bend 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu ya leo huko nchini Uganda, walimu wa, wa shule za msingi wa goma wakidai ahadi ya nyongeza ya mishahara. Lakini ni haki kwa wao kugoma? Walimu wako na haki kugoma, sababu wana malipo yawe sahii ni kidogo sana, and then kitu namba pili, serikali miaka mbili iliyopita iliwa ahaidi na katika habari nyingine, baada ya kushindikana kwa jaribio la mapinduzi la rais Pierre Nkurunziza wa Burundi, je, wachambuzi wanasema nini kinaweza kutokea sasa? Unakuta kwamba sasa vile ashajua kwamba kuna majaribio yamefanywa, kitakachofanyika sasa ni wale ambao walijaribu watakandamizwa, wengine wanaweza wekwa korokoroni, halafu sheria zikawa sasa kali zaidi. Kwa habari hizo basi na nyinginezo kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa sikiliza habari za dunia. Msomaji wako ni Mery Mgawe. Wanajeshi wamesila nzito wamesambazwa katika mitaa ya mji mkuu Bujumbura nchini Burundi kuzima maandamano ya mitaani dhidi ya uamuzi wa mitani, rais kugombea mula watatu wa uongozi uliosababisha jaribio la mapinduzi wiki iliyopita. Wanajeshi walipambana na mamia ya waandamanaji waliojaa na hasira katika mji jirani wa Musaga. Waandamanaji wanataka rais Pierre Nkurunziza kubadilisha wa uamuzi wake wa kutaka kuingia madarakani kwa muhula mwingine, ambapo wanasema ni kinyume cha katiba na inakiuka makubaliano ya Arusha yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mwandishi wa shirika la habari la Associated Press amesema aliona waandamanaji wakiweka vizuizi kwa kutumia mipira waliochoma moto, na aliona wanajeshi wawili wakifyatua risasi za moto huku kundi la watu likipaza sauti na kusema, tupigeni risasi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limelaani mapigano katika majimbo mawili nchini Sudan Kusini na ukiukwaji unaoendelea wa makubaliano ya sitisho la mapigano yaliyotiwa saini na serikali na waasi mapema mwaka jana. Katika taarifa Jumapili jioni, baraza hilo limesema shambulizi la jeshi la serikali katika jimbo la Unity limesababisha kiwango kikubwa cha ghasia zilizopelekea watu laki moja kutoroka makazi yao na kusitisha huduma za ugawaji misaada kwa raia wa eneo hilo. Baraza pia limeshutumu waasi kwa kushambulia mji wa Malakal kwenye jimbo la Upper Nile. Taasisi ya kikanda ya mataifa ya Afrika Mashariki, ambayo imekuwa ikijaribu kusuluhisha mzozo huo baina ya serikali ya rais Salva Kiir na waasi wanaomuunga mkono makamu wa rais wa zamani Riek Machar, imesema imekasirishwa na ghasia za waasi katika mji wa Malakal. Na ghasia kati ya Waisraeli na Wapalestina zilizuka huko Jerusalem hivi leo kufuatia maandamano yaliyofanywa na raia wa Kiyahudi. Wakati huo huo, rais wa Palestina Mahmoud Abbas alihudhuria mkutano wa faragha na Baba Mtakatifu Francis siku kadhaa baada ya Vatican kulitambua rasmi taifa la Wapalestina. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Maelfu ya mahujaji walijumuika kwenye sala ya pamoja huko St Peters Square hapo jana kushuhudia Baba Mtakatifu Francis akiwasimika rasmi watawa wanne wakiwemo wawili kutoka kile kilichokuwa karne ya 19 ya Wapalestina. Vaticani inasema ina matumaini hatua hiyo itatoa ushawishi kwa Wakristo huko Mashariki ya Kati wanaokabiliwa na wimbi la bugudha. Miongoni mwa walioshuhudia alikuwa rais wa wapalestina Mahamudu Abbas ambaye alialikwa kwenda kwenye mkutano wa faragha na mkuu wa kanisa la katoliki hapo Jumamosi. Hatua ya Baba Mtakatifu ya kulitambua taifa la wapalestina inajenga uungaji mkono wa Vatican kwenye Umoja wa Mataifa, anasema mchambuzi mmoja wa mashariki ya kati mwenye makao yake London, Sharif na Shashibi. Anasema Baba Mtakatifu amefanya juhudi kubwa za kujenga daraja na kufikia kote Mashariki ya Kati kuunga mkono jamii ya Wakristo wa huko, na pia kuna jamii ya Wakristo ndani ya jamii ya Wapalestina na ni mtu maarufu na anayeheshimika, sio tu ndani ya Wakristo wa Mashariki ya Kati lakini kwa jumla kwenye eneo lote. Wakati huo Israel ilitoa taarifa ikielezea kusikitishwa kwake kwa Vatican kulitambua taifa la Wapalestina, lakini hatua hiyo ilikaribishwa na Wapalestina kama Yusuf Salman ambaye anasafiri kuelekea Vatican kushuhudia kutambuliwa kwa watawa hao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos leo Jumatatu amelaani vikali jaribio la mapinduzi ya kijeshi nchini Burundi lililotokea wiki iliyopita. Alisema hayo alipokuwa akihutubia kikao cha ufunguzi wa mkutano wa kimataifa wa nchi za maziwa makuu. Kiongozi huyo wa Angola ni kaimu rais wa ICGLR. Mkutano wa wakuu wa nchi za serikali za umoja huu, wanakutana Luanda kutathmini usalama na hali ya kibinadamu kwa nchi hizo chini ya jangwa la Sahara na hasa Burundi, Jamhuri ya Afrika ya Kati, DRC, Sudan Kusini na tishio la ugaidi katika maeneo hayo. ICGLR inaundwa na Angola, Burundi, Jamhuri ya Afrika, Jamhuri ya Congo, DRC, Kenya, Uganda, Rwanda, Sudan, Sudan Kusini, Tanzania na Zambia. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry ameelezea imani yake leo kwamba vikosi vinaovua mkono serikali nchini Iraq vinaweza kuchukua tena udhibiti wa mji wa Ramadi kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State. Akizungumza siku moja baada ya wanamgambo kudai kuchukua udhibiti wa Ramadi, Kerry amesema ilikuwa ni rahisi kuvamia na kwamba anaamini hali inaweza kubadilika katika siku zijazo. Maafisa wa ndani wanasema siku tatu za mapigano huko Ramadi zimesababisha watu mia tano kupoteza maisha katika mji ulioko kilomita mia 125 magharibi mwa mji mkuu wa Iraq Baghdad. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunakwenda kwenye ripoti zetu. Serikali ya Burundi inaomba maandamano ya umma yanayoendelea kwa wiki ya nne kushinikiza rais wa Burundi Pierre Nkurunziza aache kugombea muhula wa tatu yasimamishwe mara moja, kufuatia tishio la kushambuliwa na kundi la Al-Shabab. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu Haidallah Hakizimana. Waziri wa mambo ya ndani wa Burundi, Edouard Nduwimana, anasema tishio hilo la kushambuliwa na Al-Shababu haliwezi kupuziliwa na serikali ya Burundi, na hivyo kuomba kamati za usalama zilizoundwa katika nchi nzima ziimarishwe, watu wapeane habari haraka na wajiepushe na kujumuika katika sehemu za mikusanyiko. Tishio hili linakuja huku katika mitaa mbalimbali ya jiji la Bujumbura kukiwa na maandamano ya kupinga muhula wa tatu wa Rais Pierre Nkurunziza. Waziri huyo anaomba maandamano hayo yasimamishwe mara moja ili serikali iweze kuchukua hatua za kiusalama zinazofaa. Tunatumia fursa hii kuomba mashirika ya kiraia na upinzani walioitisha maandamano ya umma kuyasimamisha mara moja, ili kuepusha hatari ya kufananisha waandamanaji na wafuasi wa kundi hilo la Al-Shabab sababu itakuwa vigumu kwa serikali kuchukua hatua za kiusalama zinazofaa ili kukinga mashambulizi ya al-shabab wakati watu wako barabarani wakiandamana. Hata hivyo, kumekuwa na taarifa za kuwepo kundi la watu hapa nchini ambao wanapanga kushambulia waandamanaji na hivyo kudai kuwa ni kundi la al-shabab lililofanya mashambulizi dhidi ya waandamanaji. Upande wake, Bwana Pasifike Nininahazwe, mwenyekiti wa shirika mmoja la kiraia miongoni mwa mashirika yaliyoitisha akiwa mafichoni amenaambia kuwa maandamano yataendelea hadi madai yao yatakapotekelezwa. Tulipigwa na mshangao baada ya kusikia waziri wa mambo ya ndani akisema maandamano lazima yasimamishwe mara moja, kutokana na tishio hilo la kushambuliwa na Al-Shababu. Kwetu sisi, ikiwa ni kweli Al-Shababu wanataka kutushambulia, ni jukumu la serikali kutulinda sisi. Tutaendelea kutekeleza haki yetu ya kuonyesha upinzani wetu dhidi ya muhula watatu wa rais Nkurunziza Nchi za Burundi, Uganda, Kenya ni miongoni mwa nchi zilizotuma majeshi yake katika kikosi cha kusaka amani nchini Somalia cha AMISOM. Kwa hivi sasa, Burundi ina wanajeshi zaidi ya elfu tano katika kikosi hicho cha kusaka amani nchini Somalia. Hii si mara ya kwanza kundi la Al-Shabab kutishia kushambulia nchi zilizotuma majeshi nchini Somalia, lakini hadi sasa, tofauti na nchi zingine kama Uganda na Kenya, Burundi haijawahi kushambuliwa na kundi hilo la Alshabab. Yakiarifiwa, rais wa, wa jamhuri Pierre Nkurunziza amefanyia marekebisho baraza lake la mawaziri na kuwaondoa mawaziri wake watatu. Kuanzia leo, waziri wa ulinzi ni mtu asiyekuwa mwanajeshi, bwana Emmanuel Ntahomvukiye ambaye amemrejelea jemedari Pontien Gaciubwenge. Hii si hali ya kawaida kwa Burundi, wizara ya ulinzi kuongozwa na mtu asiyekuwa mwanajeshi, hasa wakati huu wa baada ya jaribio la jeshi la kupindua serikali ya Pierre Nkurunziza. Waziri mpya wa mambo ya kigeni ni balo lozi Ale Emenyamitwe ambaye amemrejelea bwana Laurent Kavakure. Waziri mwingine aliyetolewa ni Bi Marie Goretti Nizigimana ambaye alikuwa waziri wa viwanda, biashara na utalii, amerejelewa na Bi Irina Inantore. Lakini sheria ya kiraisi iliyowafuta kazi mawaziri hao haikueleza sababu zote za kuwaondoa mawaziri hao. Haidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana na rais wa Korea Kusini Park Geun Hye na waziri wa mambo ya nje Yun Byung Se huko Seoul kujadili masuala ya usalama katika peninsula ya Korea na masuala ya pande mbili. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari baada ya kukutana Jumatatu, Kerry alisema Korea Kaskazini haijakaribia kuchukua hatua zinazohitajika katika programu yake ya nyuklia ili Washington iweze kuhamasisha mazungumzo, akiongezea kuwa ni muhimu kuchochea shinikizo kwa Pyongyang. Kerry amesema inawezekana Korea Kaskazini ikapelekwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kama ukiukwaji wake wa hivi karibuni wa haki za binadamu unaendelea na treni za Amtrak zimeanza safari za mbali leo katika ukanda wa kaskazini mashariki ulio na harakati nyingi unaojumuisha Boston, New York na Washington. Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa takriban wiki moja huduma hiyo kuanza kufanya kazi tangu ajali iliyokuwa na maafa kutokea Philadelphia. Rais wa huduma za reli Joseph Boardman amesema Amtrak imefanya kazi usiku na mchana kurejesha huduma za usafiri kufuatia ajali iliyotokea Jumanne iliyopita na kusababisha vifo vya watu nane na kujeruhi wengine mia mbili. Wakaguzi wa serikali kuu wameamuru Amtrak kupanua matumizi ya kifaa cha kudhibiti mwendo katika eneo la ajali. Treni zinazopita katika eneo hilo zitadhibitiwa na kifaa hicho ambacho kinatahadharisha wahandisi kupunguza mwendo wakati treni pale zinapokuwa katika mwendo wa kasi na kupiga break kama zitaendelea kuwa katika mwendo wa kasi. Raisi wa Kenya Uhuru Kenyatta amedaiwa kumpigia simu mwenzake wa Burundi Pierre Nkurunziza na kumshauri kuahirisha uchaguzi. Haya ni kwa mujibu wa msemaji wa Rais wa Kenya Manoa Esipisu. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Alfred Kazungu ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa nchini Kenya na kumuuliza kama ushauri huo kutoka kwa Rais wa Kenya unafaa. Kwa kiasi fulani unafaa, kwa maana kwamba sasa hivi hata uchaguzi ukiendelea, kumekuwa na vurugu, watu wameshafariki, nchi haina amani. Kwanza angeahirisha, ange kabisa, alafu kukishatulia ndio aka, aka, akaona kama uchaguzi uendelee, ama yeye aamue kwamba ndio anaachia ngazi, anastaafu, basi lingekuwa jambo la busara zaidi kuliko kung'ang'ania kufanya uchaguzi. Na, na kama aking'ang'ania, basi kila mtu anajua kwamba huenda hata kura zisiwe za za halali, yaani kukawa na kwamba wizi wa kura na mambo kama hayo, kwa sababu ukiona vile anavyong'ang'ania kukaa madarakani basi unaweza kujua kwa kweli, uchaguzi ukafanyika, atafanya vyovyote vile arudi. Sasa ingekuwa jambo la busara kama ange, angeahirisha kwanza. Je, hawa wananchi wanataka nini? Wakimwambia apumzike, basi unapumzika na unaheshimiwa, nchi inakuheshimu. Sisi hapa Kenya tumekuwa na na marais wetu, wanatawala wanastafu, wanapewa heshima yao. Mbona hakuna uh, kiongozi yoyote yoyo kutoka nchi za Afrika ambaye amemshauri Nkurunziza kujiondoa madarakani? Mfumo wetu wa uongozi katika bara la Afrika ni tofauti sana na magharibi, kwamba mtu anapoingia kwenye madaraka ana, ana lengo fulani mbali na kuongoza, unaona inakuwa kwamba kunaweza kwamba kwa mfano kuna kuna lengo la kutafuta hela, kuna lengo la kutaka mamlaka, kujivunia kwamba mimi na pawa na kadhalika. Na unakuta viongozi wengi nabidi wanafanya kung'atuliwa kupitia mapinduzi ama kwa fujo na mambo kama hayo. Sasa hilo ndio la kusikitisha, kwa sababu viongozi wetu wa Afrika inaonyesha kwamba basi wote e, nia yao ni moja kwamba hawako madarakani kuboresha zile nchi lakini wako madarakani kwa nia nyingine tofauti. Na kwako labda, pengine, unaona kama tukio ambalo lilitokea wiki jana, ama mapinduzi, jaribio la mapinduzi, linaweza lika likawa kigezo kuweza kukandamiza upinzani nchini humo. Watu wakishajaribu kukupindua, wanakutumia ujumbe, wanakuambia hata ukafaulu kututawala tena sisi hatuna imani na wewe. Sasa unakuta kwamba sasa vile ashajua kwamba kuna majaribio yamefanywa Kitakachofanyika sasa ni wale ambao walijaribu watakandamizwa, wengine wanaweza wekwa korokoroni, wa alafu sheria zikawa sasa kali zaidi. Sasa upinzani na mambo ya demokrasia itakuwa ni kama yamezikwa kwenye kaburi la sahau, kwa sababu sasa huyu bwana atakuwa anataka kukaa pale pale kwenye mamlaka. Unaona, ama kweli, mtu umeongoza mihula, sijui ameongoza mitatu, unaondoka. Ukishaondoka unaheshimiwa duniani. Wenzetu washafanya hivyo, Tanzania Mkapa ameondoka, nani Ali Hassan Mwinyi ameondoka, wanaheshimiwa ni Alfred Kazungu akiongea na Sauti ya Amerika. Walimu wa shule za msingi nchini Uganda wamegoma kwenda kazini, wakitaka serikali kuheshimu ahadi ya kuwaongezea mishahara kwa asilimia kumi. Serikali inasisitiza kwamba haina fedha kwa sasa kutokana na bajeti ya uchaguzi mkuu wa mwakani kuweka ugumu wa kuwaongezea walimu mishahara yao, huku wazazi wakiunga mkono walimu kugoma. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Wire na ripoti kamili. Mazingira yamekuwa ya kucheza kwa wanafunzi katika shule za msingi nchini Uganda hii leo baada ya walimu kuitikia mwito mkubwa wa muungano wao kugoma. Mgomo huo wa walimu wa shule za serikali za msingi umetatiza masomo kote nchini. Walimu kupitia kwa muungano wao wa Uganda national union of Teachers, UNATU, wameitisha mgomo huo baada ya mazungumzo na viongozi serikalini, wakiwemo waziri mkuu Daktari Ruhakana Rugunda kufeli kuzaa matunda. Margaret Wabushaija ni mwenyekiti wa muungano wa walimu UNATU. What we are doing is not outside the law. Mgomo wetu hauvunji sheria. Tulijadiliana na serikali na serikali ikaahidi kwamba itatulipa. That's what I can say. Serikali iliwaahidi walimu wa shule za msingi nyongeza ya mshahara ya asilimia 50 mnamo mwaka wa kifedha unaomalizika elfu mbili kumi na nne elfu mbili kumi na tano lakini serikali imetimiza asilimia 40 pekee. Walimu warudi shule kufundisha watoto wetu, kama wanasubiri solution kutoka kwa, kwa serikali. Baadhi ya wazazi wanaunga mkono walimu wakisema wana haki ya kugoma licha ya watoto wao kukosa elimu, wakitaka serikali kutekeleza ahadi inazotoa. Walimu wako na haki kugoma sababu ukiwana malipo yawe saa hii ni kidogo sana. And then kitu namba pili, serikali miaka mbili iliyopita iliwaahidi wataongezewa mishahara, mpaka saa hii hakuna kitu. Kama serikali haingetoa ahadi kwa walimu, nadhani wasingegoma, lakini unaona kwamba Ahadi hiyo serikali kuitoa ilikuwa imeshinikizwa. Kiasi cha chini cha mshahara anacholipwa mwalimu wa shule ya msingi nchini Uganda ni shilingi za Uganda 400,000 ikiwa ni takriban dola za Marekani 133. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala Michijo. tatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze na ligi ya basketball hapa Marekani NBA, ambayo mwishoni mwa wiki iliingia katika ngazi za fainali za kanda na sasa fainali hizo zimepangika baada ya Houston Rockets kuweka rekodi kama timu ya kwanza tangu mwaka 1993 kuwa chini kwa mechi tatu kwa moja kuweza kushinda mechi zake nne za mwisho na kuiondoa la Clippers katika nusu fainali kwa ushindi wa 113 kwa 100 Jumapili mjini Houston. Sasa Houston Rockets inakutana na vijana wa Golden State Warriors katika fainali ya kanda ya magharibi, mechi ya kwanza Jumanne wakati katika fainali ya kanda ya mashariki itakuwa Cleveland Cavaliers na Atlanta Hawks, ambao wataanza mechi yao ya kwanza Jumatano mjini Atlanta. Najua unajua, lakini inastahili kutaja tu kuwa Barcelona walijibebea ubingwa wa Spain Jumapili baada ya goli la nani mwingine isipokuwa Lionel Messi katika dakika ya 65 kuwapa ushindi wa moja bila dhidi ya Atletico Madrid. Kwa ushindi huo, Barcelona wamejipatia ubingwa wa tano wa La Liga katika muda wa miaka saba iliyopita. Na sasa tuangalie ripoti za uandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na Jason Nyakundi akiwa na ripoti ya riadha kutoka Nairobi, Kenya, tukiangazia mashindano ya Diamond League. Wa Kenya Silas Kiplagat pamoja na Eunice Sum mita 800 na Jairus Birech mita 3000 kuruka viunzi na maji waling'aa katika mbio hizo za Diamond League zilizoandaliwa mjini Shanghai, China jana Jumapili. Kiplagat, ambaye ni mshindi wa medali ya fedha mwaka 2011 alitawala raundi ya mwisho katika mita 1500 na kumaliza katika muda wa dakika 3 sekunde 35.29. Naye bingwa wa mashindano ya madola Yunisumu alionyesha kuwa bado anatisha, alipotimuka mbio za mita 800 kwa, kwa muda wa dakika mbili na nukta mbili nane na kumwonyesha kivumbi Muethiopia Malika Akau aliyemaliza kwa muda wa dakika mbili na nukta saba nane katika mbio za kuruka viunzi na maji za mita alfu tatu Jairas Birech aliongoza kundi la Wakenya alipotimuka kwa muda wa dakika nane sekunde tano na nukta tatu sita katika mbio hizo hizo za Diamond zilizoandaliwa mjini Doha, Qatar, Wakenya waliona kivumbi wakati Muethiopia Hagos Ibirawet alipoonyesha makali katika mbio za mita alfu tatu. Muethiopia huyo mwenye umri wa miaka alikimbia mbio hizo kwa muda wa dakika 7 sekunde 38.08. Mwingereza Mo Farah alimaliza katika nafasi ya pili huku Mkenya Thomas Longosiwa akichukua nafasi ya tatu. Kwa niaba ya sauti ya Amerika, michezo, mimi ni Jason. Asante Jason. Twende kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wa soka DRC wametoa malipinzi makali dhidi ya timu ya kandanda ya Sangabalende ya muji wa Mbujimai kulingana na gasi yaliyotokea wiki iliyopita, wakati ya mechi dhidi ya timu ya Vita Club ya Kinshasa, mechi ambayo akwenda hadi mwisho washabiki wa timu ya Sangabalende waliingia uwanjani na kumpika rifari wakati ambao Vita club alisaunisha goli ya tatu. Polisi alitumia bomu ya kutoa machozi na watu kadhaa walijariwa. Timu ya Sangabalende itaripa rumande kali ya dola elfu tano ya marekani kabla ya kucheza mechi ya msimu wa pili wa ligi kuu ya kandanda hapa DRC. Jana hapa Lubumbashi, timu ya Sangabalende ambayo iliyoporomoshwa kwenye kombe la shirikisho barani Afrika iliilaza timu ya zamaleki ya Misri goli moja kwa sifuri. Toka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya sauti ya Amerika Michezo. Mimi ni Kaozi Kosha. Nam tumalizie basi na ripoti ya harakati za baada ya kumalizika kwa ligi ya klabu bingwa nchini Tanzania. Huyu hapa George Njogopa kutoka Dar es Salaam wiki moja baada ya kumalizika kwa ligi kuu soka Tanzania Bara, klabu za soka zimeanza kuingia vitani kusaka vipusa vipya vitakavyotumika katika msimu ujao, huku timu za Simba na Yanga zikitupia macho zaidi na wengi kutokana na namna zinavyotamba kuwanasa wachezaji kwa, kwa gharama kubwa, huku Yanga ikiwa imeondokewa na mshambuliaji wake hatari Mrisho Ngasa aliyekwenda huko bondeni, Afrika Kusini, akisajiliwa kwa kitita kikubwa cha fedha na klabu moja imetamba kwamba itonaso wachezaji wapya zaidi ya wa kimataifa itakayotumia katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Tayari mabingwa hao walioondolewa katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika msimu katika hatua za mwanzo mwanzo, wamefanikiwa kuwabakiza nyota wao raia wa Burundi na Congo DRC ambao wamekuwa katika klabu hiyo kwa zaidi ya misimu miwili. Yanga anakusudia pia kusajili nyota wengine kadhaa kutoka Afrika Magharibi, ingawa hakuna taarifa za uhakika kwamba wachezaji hao watatoka katika klabu zipi. Wakati Yanga ikiendelea na mikakati hiyo, Simba, iliambulia nafasi ya tatu katika msimu wa ligi iliyopita imekuwa ikizunguka huko na kule kwa ajili ya kuimarisha kikosi chake ambacho kinadaiwa kupepesuka katika msimu uliopita. Tayari timu hiyo imemtema kocha wake wa kigeni Goran Kopovich, huku hakuna maelezo yote iliyotoa mbali ya kusema kwamba mkataba wake umefika ukingoni. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njegopa kwa Sauti Amerika. Basi, mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza, na sasa nakusomea muktasari wa habari. Wanajeshi wenye silaha nzito wamesambazwa katika mitaa ya mji mkuu wa Bujumbura nchini Burundi kuzima maandamano ya mitaani dhidi ya uamuzi wa rais kugombea muhula watatu wa uongozi uliosababisha jaribio la mapinduzi wiki iliyopita. Wanajeshi walipambana na mamia ya wa waandamanaji waliojawa na hasira katika mji jirani wa Musaga. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani mapigano katika majimbo mawili nchini Sudan Kusini na ukiukwaji unaoendelea wa makubaliano ya sitisho la mapigano yaliyotiwa saini na serikali na waasi mapema mwaka jana. Katika taarifa Jumapili jioni, baraza hilo limesema shambulizi la jeshi la serikali katika jimbo la Unity limesababisha kiwango kikubwa cha ghasia zinazopelekea watu laki moja kutoroka makazi yao. Ghasia kati ya Waisrael na Wapalestina zilizuka huko Jerusalem hivi karibuni kufuatia maandamano yaliyofanywa na raia wa Kiyahudi. Rais wa Angola Jose Eduardo do Santos leo Jumatatu amelaani vikali jaribio la mapinduzi ya kijeshi nchini Burundi lililotokea wiki iliopita. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Marekani inaendelea kutafuta njia mpya za kusaidia ujasiriamali duniani. Rais Obama alisema kuwa wakati dunia inaungana kwa karibu zaidi kuwahi kutokea, lazima tuchukue nafasi ambazo hazijawahi kutokea kusaidia watu zaidi kupata rasilimali na fedha na mitandao wanaohitaji ili kuweza kufanikiwa. Hususan vijana duniani kote wanahitaji nafasi zaidi. Zaidi ya nusu ya idadi ya watu duniani wako chini ya umri wa miaka thelathini, na katika baadhi ya nchi ukosefu wa ajira kwa vijana inaweza kupindukia zaidi ya asilimia thelathini na tano. Wakati vijana wengi kama hao hawaoni mustakbali wao wenyewe, hilo linarudisha taifa nyuma. Hii ndiyo maana Marekani inataka kutoa mafunzo na kuwawezesha maelfu ya wajasiriamali kama sehemu ya mradi wa viongozi vijana wa Afrika. Marekani inatoa mafunzo na mikopo na kadhalika rasilimali zilizopo kwenye mtandao na vituo vya uongozi kusaidia wajasiriamali vijana kujenga biashara barani Afrika. Huko kusini mashariki ya Asia, Marekani inawaunganisha vijana kote katika nchi za ASEAN kupitia mradi wa viongozi vijana wa kusini mashariki ya Asia. Marekani pia imeanzisha mradi wa vijana wa wajasiriamali katika nchi za Karibian na Amerika ya Kusini. Mbali na hayo yote, Marekani imeweka lengo la kuzalisha takriban dola bilioni moja kutokana na uwekezaji mpya kwa wajasiriamali wanaojitokeza duniani kote ifikapo mwaka elfu mbili kumi na saba. Nusu ya fedha hizi zitakwenda kusaidia vijana wajasiriamali na wajasiriamali wanawake. Mradi huu ujulikanao kama Spark Global Entrepreneurship Initiative utaleta pamoja baadhi ya miradi ya wajasiriamali iliyofanikiwa kote serikalini na kuhakikisha inafanya kazi na sekta za kibinafsi kwa njia ambazo zitaendeleza ufanisi wa muda mrefu. Baadhi ya viongozi wa kibiashara waliofanikiwa zaidi hapa Marekani na wabunifu wanaungana na juhudi hizo mmoja wao ni Julie Hanna ambaye atatumia ujuzi wake wa kuongoza Kiva kuongeza njia za kupatikana fedha kote duniani mradi wake unaahidi kutoa takriban dola milioni mia moja kwa mikopo kwa wajasiriamali wanawake takriban laki mbili katika nchi 86 duniani kote. Rais Obama alisema kutokana na mradi wa Spark Global Entrepreneurship Initiative, tunaweza kuhakikisha kuwa mtu yoyote ambaye ana ubunifu na mori wa kufanya kazi kwa bidii, bila kujali anakotoka, jinsi walivyo au wanatokea mazingira gani, watapata fursa ya haki kutimiza ndoto zao, na sisi sote tutanufaika kwa hilo. <mulia> hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya amerika voa iliyoelezea sera za serikali ya marekani na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi ni duane collins msimamizi khadija riami kutoka washington dc mimi ni idi ligongo mwenzangu Mary, mgawe. tukisema kwa heri na usiku mwema kutoka washington dc