Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, langu jina Harrison Kamau na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukakaribisha katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 19 Mei mwaka 2015. tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 pamoja na 107.5 FM, Nairobi Kenya. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, hali ya kisiasa nchini Burundi inazidi kuwa tete, huku shinikizo la kuahirisha uchaguzi likiendelea. Je, swala hili limechukuliwaje kwa masilaha ya wananchi na nchi ya Burundi? Ingekuwa bora uchaguzi huo usukumwe mbele ama uahirishwe, ili muda uweze kupatikana wa mazungumzo mazuri, ya amani iweze kurudi na maendeleo katika nchi hiyo ambayo ni maskini sana ulimwenguni ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa akitoa mtazamo wake kuhusu swala la kuahirishwa kwa uchaguzi nchini Burundi. Na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu barani Afrika wakutana nchini Rwanda kujadili masilahi ya wa wafungwa barani humo. tuko na zile haki ambazo zimelindwa kisheria na kikatiba, lakini ukiangalia practice ama reality inakuwa tofauti. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Viongozi wa mataifa ya maziwa makuu wameisii serikali ya Burundi kuakhirisha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika nchini humo mwezi ujao. Hili limejiri wakati hali ya kisiasa ikiendelea kuwa tete, baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwania tena urais kwa muhula watatu. Nchi za Afrika Kusini, Kenya, Uganda na Tanzania zimepewa jukumu la upatanishi nchini humo. Mzozo wa kisiasa wa Burundi umeleta matatizo kwa maelfu ya raia ambao tayari wanaishi kwa hali ya umaskini huku wengi wao wakikimbilia nchi jirani. Ingawaje Rais Nkurunziza hajasema lolote kuhusu kuakhirishwa uchaguzi, Rais Jacob Zuma amemshauri kuwa hatua hiyo ndiyo pekee itakayoweza kuleta utulivu na kurejesha amani ya wananchi kwa serikali. Mchoraji wa katuni ambaye alimchora Mtume Muhammad kwenye ukurasa wa gazeti la kifaransa la Shali Ebdo ambalo lililengwa kwa ufiatuaji risasi holela mwezi Januari, anasema anaondoka kwenye taaluma hiyo. Mchoraji Renald Luzier ambaye anajulikana kama Luz aliliambia gazeti la Ufaransa la Liberation hii leo kwamba hawezi tena kuhimili shinikizo la kuchora kwenye gazeti la Charlie Hebdo kwa sababu ya kazi nyingi na upungufu wa wafanyakazi. Alisema tangu shambulizi kufanyika amechora katuni nyingi, sababu hakuna mtu mwingine aliyekuwa wepo kufanya hivyo. Lusia alichora katuni kwenye ukurasa wa mbele wa toleo la kwanza la gazeti la Shali Ebdo baada ya ufyatuaji risasi holela kwenye makao makuu ya gazeti hilo mjini Paris hapo Januari saba. Waislamu wawili wenye msimamo mkali waliingia kwenye jengo na kuanza kufyatua risasi katika shambulizi ambalo lilisababisha vifo vya watu kumi na wawili wakiwemo wachoraji katuni kadhaa pamoja na wafanyakazi wengine. Viongozi wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, wanakutana leo katika mji mkuu wa Ghana, Accra wakiwa wenyeji wa Rais John Draman Mahama. Mwandishi wa VOA James Bati anatuarifu zaidi, katika taarifa inayosomwa hapa na Mary Mgawe. Waziri wa mambo ya nje Hana Tete ameambia Sauti ya Amerika kwamba mkutano huo utajadili masuala mbalimbali yanayoathiri nchi hizo, ikiwemo tishio linaloletwa na kundi la Boko Haram na mzozo nchini Mali. Mkutano huo pia unakuja wakati ambapo mlipuko wa ugonjwa wa Ebola unaonekana kupungua huko Afrika Magharibi. Tet amesema Ekoasi na matumaini kwamba eneo hivi karibuni litaweza kusherekea kutokuwepo maambukizo ya virusi hivyo vinavyosababisha vifo katika nchi za Guini na Sierra Leon. Amesema nchini Liberia kuna mapumziko ya maambukizo hayo kwa vile wamekaa siku arobaini na mbili bila kuona maambukizo mapya, wakati Sierra Leon wameanza kuhesabu siku walikaa kwa siku nane bila maambukizo, licha ya kwamba siku ya tisa wamerekodi ugonjwa huo amesema nchini Sierra Leone wanaweza kudhibiti ugonjwa huo kwa vile wale wote waliokuwa na mahusiano na watu walioambukizwa wamewekwa karantini. Tete amesema viongozi wa Afrika Magharibi pia watajadili changamoto za usalama zinazosababishwa na kundi la Boko Haram. Amesema kampeni za pamoja za kijeshi za Chad, Niger, Cameroon na Nigeria zimepunguza nguvu katika kundi hilo la kigaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wapiganaji wa Kishia wamekusanyika mapema leo nje ya mji wa Ramadi kabla jaribio la kuuteka tena mji huo ambao ndio mkubwa zaidi katika jimbo la Anbar kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Operesheni hiyo inayohusisha vikosi vya serikali ya Iraq inafananishwa na nyingine iliyofanywa mwezi jana katika kuuteka mji wa Tikrit. Hatua hiyo ilizima kasi ya kundi la Islamic State ya kuuteka mji mkuu wa Bagdad kutoka kaskazini, na sasa juhudi zilizoko ni za kuuzuia kuliteka kutoka upande wa magharibi. Wizara ya ulinzi ya Iraq leo imetoa kanda ya video inayoonyesha kuokolewa kwa wanajeshi ishirini na wanane waliokamatwa na kundi la Islamic State lilipoteka mji wa Ramadi na kusababisha waziri mkuu Haider Al Abadi kuitisha msaada wa wapiganaji. White House imesema Jumatatu kuwa rais Barack Obama anaendelea kuharifiwa kuhusu hali ilivyo. Mahakama moja mjini Kabul imewahukumu maafisa kumi na mmoja wa polisi akiwemo mkuu wa polisi wa wilaya kifungo cha mwaka mmoja gerezani hii leo huku ikiwaachia huru watu wanane wengine kwa tuhuma za kumpiga kwa pamoja mwanamke mmoja mjini Kabul na kusababisha kifo chake mwanzoni mwa mwaka huu. Jaji aliwakuta na hatia maafisa polisi kumi na mmoja kwa uzembe kazini wa kutomlinda Fakhruda mwenye umri wa miaka ishirini na saba kutokana na shambulizi la Machi kumi na tisa ambalo lilichochewa na shutuma za uongo kwamba aliidharau Quran. Video kutoka simu ya mkononi ilionyesha watu walimpiga mwanamke huyo kwa fimbo, wakamsukuma kutoka kwenye paa na kumkanyaga na gari kabla ya kumburuza mwili wake katika mitaa ya Kabul, kumchoma na kumtupa mtoni. Waziri mkuu wa zamani wa Thailand Yingluck Shinawatra amefikishwa mahakamani akikabiliwa na mashtaka ya uhalifu kwa matumizi mabaya ya ruzuku ya mchele ambayo imegharimu nchi mabilioni ya dola. Bibi Yinglaksh, ambaye aliondolewa madarakani kama waziri mkuu mwaka jana, alilakiwa na darzeni wa wafuasi wake ambao walikuwa wakitaja jina lake wakati akiwasili kwenye mahakama ya juu ya Bangkok hii leo. Waziri mkuu huyo wa zamani aliwaambia waandishi wa habari ana uhakika hatakutwa na hatia ya mashtaka aliyofunguliwa, ambayo hukumu yake ni kifungo cha miaka kumi gerezani. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kufuatia hali tete ya kisiasa inayoendelea nchini Burundi, Umoja wa Afrika, viongozi pia kutoka katika mataifa ya Jumuia ya Afrika Mashariki na pia raia wa kawaida wanashauri uchaguzi mkuu nchini humo uahirishwe. Basi muda usio mrefu ambao umepita mwenzangu mkamiti kibayasi ameweza kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Cyprian Nyamwamu akiwa Nairobi, Kenya, na kwanza akataka kujua mtazamo wake juu ya swala hili. Inavyoonekana ni kwamba Nkurunziza ana nia ya kulazimisha kuwepo uchaguzi, ndio aweze kuwa mgombeaji na aweze kutumia hali ya utatanishi iliyopo ama iliyotanda kwenye kwenye nchi ya Burundi ndio aweze kuiba uchaguzi huo arudi mamlakani. Lakini uh, walivyomwelezea viongozi wa Afrika Mashariki na wengine ni kwamba hatua hiyo itaiweka nchi nzima ya Burundi kwenye hali ambayo si nzuri hata kidogo, na kwa masilaha ya wananchi na nchi ya Burundi ingekuwa bora uchaguzi huo usukumwe mbele ama uahirishwe ili muda uweze kupatikana wa mazungumzo mazuri mambo ambayo bado hayajatafuliwa yaweze kutafuliwa. Kwa hivyo huo ndio msimamo wetu sisi kama waafrika wa Afrika, wa ma, e, Afrika mashariki kwamba uchaguzi wa Burundi e, hali iliyoko kwa sasa hivi si nzuri, uahirishwe uchaguzi huo. Na kama uchaguzi ukiahirishwa, hii itakuwa kwa muda gani? Jambo la muhimu ni kwamba e, Mkurunziza atangaze wazi kwamba hatagombania uchaguzi ufuatao. Hilo jambo likikamilishwa basi hata uchaguzi unaweza kuahirishwa kwa, kwa miezi mitatu, ndio hali ya kuelewana iweze kurudi, ama muda mfupi. Lakini kama bado yeye hajajitoa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi, basi bila shaka hai, hali itaendelea kuwa mbaya na wananchi hawatakubaliana, nchi inaendelea kugawanyika kwa misingi ya kikabila na ya vyama na huu e, ni upotovu mkubwa sana kwa upande wa uuzii. hali hii ya kisiasa nchini Burundi inatoa fundisho gani kwa viongozi wa Afrika Mashariki waliopo madarakani pamoja na wananchi kwa jumla? Kidogo niseme kwamba hawa e, viongozi kidogo wanaonekana wasomi chochote kwa sababu wanaona kwamba wananchi wamekataa kudhalalishwa na ku oheshimika na wananchi wamekataa e, njia na mbinu za kiimla. Haya tumeyaona kuanzia Afrika Kaskazini hata e, na nchi zingine za Afrika kwamba wananchi wamekataa, lakini hawa wanasiasa ni watu ambao wameshikilia e, mamlaka kwa nguvu na kwa imla, kwa sababu wanaendelea kutumia ofisi hizi sio kuboresha Waafrika lakini kuwapoa. Kwa hivyo tunachosema ni kwamba Waburundi wameonyesha kwamba wananchi wa Afrika hawataki tena uongozi ambao hautii wananchi katika mstari wa mbele, na ni wakati umefika mzuri vipindi virudishwe katika uchaguzi kama nchi za Uganda na zingine, na katika Burundi watu e, waone kwamba huyu Nkurunziza atakikani ajitoe, ndiyo amani iweze kurudi na maendeleo katika nchi hiyo ambayo ni maskini sana ulimwenguni. Ni Bwana Cyprian Nyamwamu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Karibu kwa VOA mtandao wa Afya Afrika. Shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. Mtandao wa Afya Afrika tovuti yetu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Naendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani inapendekeza kutolewa barua pepe binafsi kutoka kwa mgombea wa urais nchini Marekani Hillary Clinton mwanzoni mwa mwaka 2016. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilitoa pendekezo hilo jana jioni ikijibu kesi iliyofunguliwa kwa mujibu wa sheria ya Freedom of Information Act. Barua pepe za Clinton zimekuwa gumzo lenye utata mwanzoni mwa mwaka huu, wakati ilipogundulika kwamba wakati akihudumu kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuanzia mwaka 2009 hadi 2013 alifanya mawasiliano mengi ya kikazi kwa kutumia akaunti binafsi ya barua pepe badala ya kutumia akaunti ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje inasema ina kurasa 55 za barua pepe kutoka kwenye akaunti binafsi ya Clinton, ikijiandaa kuzitoa kwenye tovuti yake na kwamba tathmini ya barua pepe itachukua hadi mwishoni mwa mwaka tarehe iliyopendekezwa kutolewa ni Januari kumi na tano mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwanahabari wa Marekani aliyezuiliwa Iran kwa karibu mwaka mmoja kwa makosa ikiwemo kosa la kupeleleza serikali, anatarajiwa kufikishwa mahakamani juma lijalo. Chombo cha habari cha serikali kimesema leo kuwa kesi ya Jason Rezain ambaye alikuwa mwandishi mkuu wa Washington Post ofisi ya Teheran itaanza kusikilizwa Mei 26. Shirika la habari la Ufaransa lilimkariri wakili wake akisema Rezain ataenda mahakamani akiwa ameandamana na mkewe na mtu mwingine ambaye walikamatwa pamoja Julai wakajana mjini Tehran na kwamba kesi zao zitaanza pamoja wakati utaruhusu. Katibu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anasema anapanga kufanya ziara Alhamis kwenye sehemu ya viwanda iliyoko kaskazini iliyogawanyika Korea Kaskazini na Korea Kusini. Ziara hiyo kwenye viwanda vinavyomilikiwa kwa pamoja itakuwa ni ya kwanza kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Kutembelea Korea Kaskazini katika kipindi cha zaidi ya miongo miwili. Akitangaza ziara hiyo mapema leo, Bwana Ban alihitaja ziara hiyo kuwa ushindi kwa nchi zote mbili za Korea. Anatarajiwa kukutana na wafanyakazi wa Korea Kaskazini na mfanyabiashara kutoka Korea Kusini wakati wa ziara hiyo zaidi ya wa wakorea korea elfu hamsini na tatu kutoka korea kaskazini wanafanya kazi kwenye viwanda 120 vya korea kusini vilivyopo kwenye eneo la kaesong unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc Wadau katika sekta ya kutetea haki za binadamu barani Afrika wamesema kwamba serikali zinapaswa kuwa kwenye mstari wa mbele kutetea maslahi ya wananchi na kuepuka vitendo vya unyanyasaji magerezani. Takwimu zinaonyesha bara la Afrika linachukua asilimia 34 ya idadi ya watu wanaoshikiliwa ulimwenguni bila kufikishwa mahakamani. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvenas Karemela anaripoti zaidi. Tatizo la watu wanaokamatwa na, na kuzuiliwa kwa muda mrefu kinyume kabisa na sheria katika nchi za kiafrika limekuwa likidaiwa hapa na pale. Wadau wanaotea haki za binadamu barani Afrika wanasema kero kubwa inayowasumbua ni tabia ya vyombo vya usalama kuwakamata wale wanaoshukiwa vitendo vya uharibifu au kesi fulani na kuwapeleka kizuizini, kisha watu hao kukaa kwa miezi na pengine miaka bila kufikishwa kizimbani. Waziri wa sheria wa Rwanda na mwanasheria mkuu wa nchi hiyo Johnston Busingye anasema huo ni ukiukaji wa haki za binadamu na kwamba baadhi ya watu wanaofanya hivyo wanakiuka haki hizo. niba hali umuntu ufunzwe ku buryo burenze iminsi mirongo. Ni lazima niseme tu kwamba serikali zina wajibu lakama, wa kulinda maslahi ya raia. Ni lazima vitendo hivi vikomeshwe na yule anayefanya hivyo lazima agundulike. Tunafanya hivi kwa sababu tunataka watu wawe wa na usalama pamoja na uhuru wao. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna watu wapatao milioni tatu nukta tatu ulimwenguni kote ambao wanazuiliwa na kuchukua muda mrefu bila kufikisha kizimbani. Hata hivyo, asilimia 35 ya watu hao wapo katika nchi zinazoendelea, mathalani bara la Afrika likichukua asilimia 34 ya watu hao. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mfano, imetajwa kuchukua nafasi ya kwanza kwa sababu ina asilimia 82 ya visa vyote barani y Afrika. Nimezungumza pia na Silas Mao, mwanasheria anaetea haki za binadamu kutoka nchini Kenya, na kumuuliza ni nafasi yao kama watetezi wa haki za binadamu kwenye sakata hii wakati wanapata bajeti zao wa kutoka serikalini. So hata kama yanafadhiliwa ama yanapata hela fulani kutoka kwa serikali, hii si kumaanisha ya kwa kwamba serikali inafaa kudirect ni vipi watatekeleza wajibu ama kazi yao kisheria. Na kulingana na the Paris Principles, haya mashirika yanafaa kuwa huru kwa utendakazi wao, kama mdao ambayo unatembea hapa na pale, ambayo unakusanya taarifa, ambayo unaona visa mbalimbali, iwe katika magereza Uh, katika vituo vya kushikilia wahalifu na kadhalika na kadhalika. Kwa mfano, mtu akuulize kwamba katika hizi nchi zetu za Kiafrika haki za binadamu zinatosha, ambazo leo tunaziona tukiangazia, hatuwezi sema ya kwamba tunafurahia haki jinsi inafaa kuwa. Tuko na zile haki ambazo zimelindwa kisheria na kikatiba, lakini ukiangalia practice ama reality inakuwa tofauti. So ningependa kusisitiza ya kwamba matches, uh, hatufurahii hizo haki jinsi inafaa kuwa. Tunaona progressively ama hatua kwa hatua kuna mabadiliko. Kutokana na hali hii, wadau hawa wanasema kwamba nchi za Kiafrika zinapaswa kuchukua hatua za kutosha kubadili picha hiyo ambayo bara hilo limekuwa nayo kama mahali ambapo haki za binadamu zimekuwa zikivunjwa, wakati kumbe kuna maeneo mengine ambayo bara hilo linazitupiga hatua, hasa kwenye sekta ya maendeleo na uchumi. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Nabasi kutoka Rwanda tunaenda moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo viongozi wa upinzani nchini humo na wengine wamezuiliwa nyumbani aa, kwao wakati wakipingana, wakitaka, wakipanga kwenda katika majengo ya bunge kwa mwaliko wa spika wa bunge kuwasilisha maoni yao jinsi Uganda inaweza kuandaa uchaguzi huru na wa haki. Daktari Kiza Bisinge wa FDC, mea wa jiji la Kampala Rias Lukwago ni miongoni mwa wengine wamezuiliwa na polisi nyumbani kwao kwa siku nzima sasa huku wengine wakiongozwa na kiongozi wa wanawake wa upinzani Ingrid Turaniwe wakikamatwa karibu na majengo ya bunge. Mwandishi wetu Kenneth Bwire anaripoti zaidi kutoka Kampala. Polisi wa kukabiliana na waandamanaji wamezingira makao yaliyokuwa kiongozi wa yali upinzani nchini Uganda, Dr Kiza Besigye kukutwa na kumzuia kufika katika majengo ya bunge alivyokuwa amealikwa na spika wa bunge kuwasilisha maoni yake kuhusu jinsi Uganda inaweza kuandaa uchaguzi huru na haki. Tuna habari za kuaminika kwamba wewe Besigye unaenda kufanya maandamano katikati mwa jiji, kwa hivyo hatutakuruhusu kutoka kwako. Besigye alijaribu kuondoka nyumbani lakini akazuiliwa polisi, wakidai kwamba alikuwa na njama ya kuchochea maandamano jijini. Kuzuia uhuru wa mtu mmoja inamaanisha utazuia uhuru wa kila mtu. Mimi sitakubali haya, sitarudi nyuma, sitatishwa. Meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago ambaye pia alikuwa amepokea mwaliko huo wa spika naye kwake kulizingirwa na, na polisi. Ni kinyume cha sheria, ni kuvunja haki zangu. Hawana sababu kunizuia kutoka kwangu. Sheria haitambui tabia hii. Polisi sasa wana mazoea ya kuja kwangu na kunifungia. Nimepata barabara imefungwa na kuegesha gari lao mbele ya lango langu. Uh, they, they had parked the truck across the gate. Hali ilikuwa hivyo hivyo kwa wanasiasa wengine wa upinzani isipokuwa wachache wanaoaminika kutolala nyumbani kwao, waliofanikiwa kupenyeza hadi katikati mwa jiji, huku polisi wakiwa wamezingira makao yao bila kujua kwamba hawakuwemo. Pamoja na hao ni kiongozi wa mrengo wa wanawake wa chama cha FDC Ingrid Turinawe aliyekamatwa karibu na majengo ya bunge. Wanasiasa hao wapinzani, upinzani wanapinga hatua ya serikali ya kukosa kuzingatia mapendekezo yao katika mfumo wa uchaguzi, yakiwemo kubadilishwa kwa maafisa wa tume ya ku uchaguzi, kutohusisha wanajeshi katika uchaguzi na kusafisha orodha ya wapiga kura. Kati ya mapendekezo 200 yaliyopia husisha maoni ya viongozi wa kidini na vyama vya kijamii, serikali iliamua tu kupendekeza kugeuza jina la tume ya uchaguzi. <tipedicana> Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. <tipedicana> <tipedicana> ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ningetaka kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 Nairobi Kenya, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa na vilevile vile, tunasikikana kule Bujumbura, Burundi kwenye 94.9 na kwenye voaswahili.com. Kwa hivyo kuwa pamoja nasi leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko Mombasa, Kenya na Sara Nyamvula, mbunge katika bunge la kaunti ya Mombasa Bisara ambaye pia ni mwenyekiti wa vijana, jinsia na michezo katika kamati ya bunge. Hivi karibuni, Bisara alikuwa nchini Uingereza kufuatilia uchaguzi unavyoendeshwa huko. Mwandishi wetu Josephat Kioko amepata fursa ya kuongea na Bisara ambaye hivi sasa anaendesha vikao na makundi ya wanawake kujadili masuala yanayowahusu katika kujiendeleza kisiasa, kimaendeleo na kiuchumi. Bisara anaanza kwa kuelezea masuala makuu wanayoyapa umuhimu. Licha ya wanaharakati wa haki za wanawake, taasisi mbalimbali mbali za kijamii, kiserikali na kidini kupigania kwa nguvu zote kuwepo kwa usawa wa kijinsia nchini Tanzania, bado kuna mila na desturi za baadhi ya makabila nchini humo zinazombagua mwanamke katika masuala mbalimbali. Katika baadhi ya makabila, suala la mwanamke kumiliki ardhi bado ni changamoto kubwa, ambapo inaonekana kwamba hawana haki ya kumiliki ardhi, iwe ya wazazi au ya waume. Hivi karibuni waandishi wa habari za mazingira nchini Tanzania JET walifanya ziara katika vijiji vya Sawala, Igoma na Utosi vilivyopo katika halmashauri ya wilaya ya Mufindi mkoani Iringa katika kampeni ya Ardhi Yetu Ajenda Yetu, ambapo walibaini kwamba katika wilaya hiyo kumekuwa na utamaduni wa wanawake kutokuwa na haki ya kumiliki au kurithi ardhi, iwe kwa wazazi wake au kwa mume. Licha ya kuanza kutolewa kwa elimu ya urithi na umilikaji wa ardhi kwa jinsia zote kutoka kwa asasi ya haki ardhi kwa kushirikiana na halmashauri ya Mufindi, bado kuna kasi ndogo ya utoaji wa elimu hiyo ikilinganishwa na matukio ya kubaguliwa kwa wanawake. Clever Kapuna ni mwenyekiti wa kijiji cha Sawala. Kiujumla, iyi elimu ya wanawake kumiliki ardhi bado sana katika kijiji chetu, walio wengi wanaamini kwamba mwanaume ndo mwenye uwezo wa kumiliki ardhi. Watendaji wa kijiji cha Igoma Santina Nzali na Aulerio Mfwambo wa kijiji cha Utosi wanazungumzia pia suala la umilikaji wa ardhi kwa mwanamke. Kwa hapa nyumbani kama mashamba, endapo pengine wazazi wanakuwa wamefariki, ardhi ile inabaki mikononi mwa wanaume. Sisi wana, wanawake inaonekana hatuna haki. Mtoto wa kike na mtoto wa kiume ha, haki ya umiliki wa ardhi inakuwa ni tofauti, ni bado na ndio maana utakuta kuna haja ya pengine kuwa na hati miliki, kutokana na hilo kwamba watoto au mabindi au watoto wa kike mara nyingi wamekuwa wakinyanyasika. Kwa upande wao, baadhi ya wakazi wa kijiji cha Utosi wamesema wanawake hawana haki ya kurithi wala kumiliki ardhi, kwani mwenye haki hiyo ni mwanaume pekee, wakati nguvu kazi kubwa ya uzalishaji kijijini hapo inatoka kwa mwanamke. Kwa kweli, mara nyingi kwa hapa, kama yule mwanamke pengine imekuwa bahati mbaya, hamjazaa naye pale, ile ardhi huwa inachukuliwa na ndugu wa ndugu wa kiume pale, mwanamke anatakiwa huwa anaondolewa pale. Najisikia vibaya, kwa sababu sio watoto wa kike ndio kuwa kama tutendeo yake, asilimia kubwa anapewa watoto wa kiume. Tunasema wazazi wetu wanasimama upande wa watoto wa kiume. Kwa msingi huo serikali ya Tanzania imetakiwa kuziongezea nguvu halmashauri ili ziweze kutoa elimu ya usawa wa kijinsia katika umiliki mirathi, na utoaji maamuzi katika ngazi za familia na kuacha kuziachia jukumu hilo asasi za kiraia ya peke yake ili kufanikisha lengo la kuweka usawa wa kijinsia nchini Tanzania. Kutoka jijini Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na kabla ya kufunga matangazo, basi karibu tutapata tu muhtasari wa habari. Viongozi wa mataifa maziwa makuu wameisi serikali ya Burundi kuakhirisha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika nchini humo mwezi ujao. Hili limejiri wakati hali ya kisiasa ikiendelea kuwa tete baada ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwania tena urais kwa muhula wa tatu. Mchoraji wa katuni ambaye alimchora Mtume Muhammad kwenye ukurasa wa gazeti la kifaransa la Shali Ebdo ambalo lililengwa kwa ufyatuaji risasi holela mwezi Januari anasema anaondoka kwenye taaluma hiyo. Mchoraji Renald Lousian ambaye anajulikana kama Luz aliliambia gazeti la Ufaransa la Liberation hii leo kwamba hawezi tena kuhimili shinikizo la kuchora kwenye gazeti la Shali Ebdo kwa sababu ya kazi nyingi na upungufu wafanya wa wafanyakazi. Wapiganaji wa kishia wamekusanyika mapema leo nje ya mji wa Ramadi kabla ya jaribio la kuuteka tena mji huo ambao ndio mkubwa zaidi katika jimbo la Anbar kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Operesheni hiyo inayohusisha vikosi vya serikali vya Iraq inafananishwa na nyingine iliyofanywa mwezi jana katika kuuteka mji wa Tikrit. Mahakama moja mjini Kabul imewahukumu maafisa kumi na mmoja wa polisi akiwemo mkuu wa polisi wa wilaya kifungo cha mwaka mmoja gerezani hii leo huku ikiwaachia huru watu wanane wengine kwa tuhuma za kumpiga kwa pamoja mwanamke mmoja mjini Kabul na kusababisha kifo chake mwanzoni mwa mwaka huu. Jaji aliwakuta na hatia maafisa polisi 11 kwa uzembe kazini wa kutomlinda Fahrunda mwenye umri wa miaka 27 kutokana na shambulizi la Machi 19 ambalo lilichochewa na shutuma za uongo kwamba aliidharau Quran. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo haya, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Voitek Zoniak, msimamizi wetu Mary Mgawe, kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau mwenzangu na mwenzangu tukisema kwa heri na usiku mwana na uso na bugha.