Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, popote pale ulipo. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdi Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 21 Mei 2015. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya wananchi wa Burundi kwa sehemu wameridhika kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi mkuu. Kama raia wa kawaida kwetu ni furaha, yaani kwetu sisi ni furaha, lakini sasa tunachoomba ni si kuwa hii kuahirishwa iwemo na kitu chani cha kusema watu wote waweze wa kusikia kama ni, ni vizuri jambo rais alilofanya kwa sababu wote waweze kuja kwenye kampeni hizo za uchaguzi. Umoja wa Mataifa unapanga kufanya mkutano juu ya hali ya Yemen mjini Geneva wiki ijayo na kualika pande zote zinazohusika na mapigano nchini humo kuanzisha mazungumzo ya kisiasa. Na wakazi wa wilaya ya Beni, Mashariki ya Kongo, wanalaumu Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kuzuia mauaji yanayoendelea huko yetu tunaomba usalama tuingie mu mashamba yetu, tunakufa nzala, tunateseka ya kutosha na kutuchinja. Batoto wanakosa chakula kukula, batoto tunakosa kama tubafe nini? Eh, tunakosa kama tukimbilie wapi kwa dunia. Hizo basi, mpendo msikilizaji, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM pamoja na tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza, Sandey Shomari hapa na taarifa ya habari. Askari mmoja ameuawa katika mji mkuu wa Burundi Jumaatano, wakati polisi walipopambana na waandamanaji wakidai Rais Pierre Nkurunziza asigombee muhula wa tatu. Kapteni mmoja wa jeshi la Burundi ameliambia shirika la habari la AP kwamba mwanajeshi huyo alikuwa na wanajeshi ambao polisi wa wa walikuwa wakijaribu kuwazuia polisi kuwafyatulia risasi waandamanaji waliokuwa wakirusha mawe. Mapigano hayo yametokea wakati rais Nkurunzinza amesaini amri ya kuahirisha uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa hadi Juni tano. Hakuna maelezo kama tume hiyo itaahirisha uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Juni 26. Viongozi wa Afrika wametoa wito kwa rais Nkurunzinza kuahirisha uchaguzi kutokana na ghasia hizo. Rais Barack Obama amesema mabadiliko ya hali ya hewa duniani yanaweza kuhatarisha usalama wa kitaifa wa Marekani kwa kuongeza uwezekano wa kutokea kwa majanga na matatizo ya kibinadamu. Rais Obama amesema haya Jumatano wakati wa sherehe za kuhitimu masomo kwa wanafunzi katika chuo cha walinzi wa bahari cha Marekani kilichopo New England kwenye jimbo la Connecticut. Kiongozi huyo wa Marekani aliwaeleza wahitimu hao kwamba athari za mabadiliko ya hali ya hewa zitakuwa na jukumu katika jinsi wanajeshi wa Marekani wanavyoilinda na nchi na kwamba dunia inahitaji kuchukua hatua za dharura kwa kukabiliana na athari za kuongezeka kwa joto. White House inaeleza kwamba Pentagon inafanya uchunguzi wa kuona jinsi kambi zake elfu saba za kijeshi zinaweza kuwa katika hatari kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na vituo vingine muhimu pamoja na uwezekano wa kuongezeka mahitaji ya kutumia ulinzi wa bahari baada ya maafa yanayotokana na hali mbaya ya hewa. Na mwenyekiti wa kamati ya baraza la uwakilishi la bunge la Marekani anayeshughulikia masuala ya Afrika, Chris Smith, ametaka uchunguzi wa kimataifa ufanyike kuhusiana na tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu nchini Rwanda katika kikao cha kamati hiyo hapo jana juu ya hali ya maendeleo ya Rwanda, maafisa wa serikali ya Marekani na Rwanda pamoja na Wanyarwanda wanaoishi uhamishoni walitoa ushahidi juu ya mauaji yanayodaiwa yanafanywa na serikali ya Rais Paul Kagame katika miaka ya hivi karibuni na kutoweka kwa watu wanaochukuliwa kuwa ni wapinzani wa, wa, wa serikali. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Mwenyekiti wa kamati ndogo ya bunge Chris Smith, Mrepublican kutoka New Jersey, ameeleza ripoti za hivi karibuni juu ya unyanyasaji kuwa ni uhalifu wa hali ya juu huko Rwanda, na kuna haja ya kuchunguza kwa kina kwa kiwango gani Rais Paul Kagame anahusika katika kutoweka na kuuliwa kwa wapinzani wake. Mwenyekiti wa kundi la Democracy in Rwanda Now, David Himbara, aliyetoa ushahidi anasema ameridhika kwamba kwa mara ya kwanza bunge la Marekani na serikali zimekiri kuna hali ya kukera nchini mwake na uchunguzi unahitajika. They found our testimony credible and they challenged the officials of government of the US State Department to look into this matter very seriously. Anasema kamati imeona kwamba ushahidi waliotoa ni wa kuaminika na kuitaka wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani kufanya uchunguzi katika mauaji yanayofanyika nchini humo ndani na nje. Maafisa wa serikali ya Rwanda walitoa pia ushahidi lakini, wachambuzi wanasema hawakuweza kutoa maelezo ya kina juu ya tuhuma dhidi yao. Bwana Smith alitoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa juu ya ukiukaji wa haki za binadamu huko Rwanda. Bwana Himbara kwa upande wake alitoa wito kwa kamati hiyo ya bunge kuhakikisha kwamba idhaa ya Kinyarwanda na Kirundi ya Sauti Amerika haitofungwa kama ilivyopangwa kufunga ifikapo mwaka elfu mbili kumi na saba. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Marekani imetoa rundo la nyaraka ambazo inasema zimepatikana wakati wa shambulizi la mwaka elfu mbili na kumi na moja huko Pakistan, kwenye nyumba ambayo vikosi vya Marekani vilimuua kiongozi wa Al Qaida Osama Bin Laden. Ofisi ya mkurugenzi wa ujasusi ya taifa inasema kutolewa kwa nyaraka hizo kulifuatia uchambuzi wa kina wa idara za serikali ya Marekani kama inavyotakiwa na sheria iliyopitishwa mwaka jana. Uamuzi wa kutoa nyaraka hizo, msemaji anasema, kunafuatana na wito wa rais kuongeza uwazi kufuatana na matakwa ya usalama wa taifa. Nyaraka zilizotolewa Jumatano zilikuwa ni pamoja na nyaraka ambazo zimeondolewa usiri barua binafsi kwa wanafamilia wa bin Laden, orodha ya vitabu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiingereza vilivyopatikana kwenye nyumba hiyo, utafiti wa vyombo mbalimbali, vifaa vya kompyuta na nyaraka nyingine, na nyingine za makundi mengine ya kigaidi. Inaaminika kwamba kundi la Islamic State limeuteka mji wakali wa Siria wa palmira na kusababisha hali ya wasiwasi wasi wa wimbi jingine la uharibifu wa vifaa vya kale vya kihistoria vya utamaduni wa kiislamu visivyoweza kupatikana tena. Kundi la kutetea haki za binadam lenye makao yake Uingereza, la Syrian Observatory for Human Rights linaeleza kwamba wanajeshi wa Siria wameondoka katika karibu mji mzima ilipofikia Jumatano usiku baada ya mapigano makali na wanamgambo kaskazini mwa mji. Mabaki ya Palmira yenye umri wa miaka elfu mbili ni eneo la kihistoria duniani lililotangazwa na UNESCO. Mkurugenzi wa vitu vya zamani wa Siria, Mamun Abdul Karim, anasema maelfu ya masanamu yameondolewa kutoka mji huo na yako mahali salama, lakini kuna majengo makubwa ya makumbusho ambayo hayakuweza kuhamishwa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa habari, habari yenye uzito kama mnavyosikia kwenye taarifa ya habari ni kwamba maandamano yameendelea huko Bujumbura, lakini Rais Pierre Nkurunziza ametia amri kuahirisha uchaguzi hadi mwezi Juni. Wananchi huko Burundi wanasemaje? Kama raia wa kawaida, kwetu ni furaha, yaani kwetu sisi ni furaha, lakini sasa tunachoomba ni si kuwa hii kuahirishwa iwemo na kitu yaani cha kusema watu wote waweze kusikia kama ni, ni vizuri jambo rais alilofanya, kwa sababu wote waweze kuja kwenye kampeni hizo za uchaguzi, ili e, vyama vyote vya Burundi viko vyama arobaini na moja viweze kushiriki katika hiyo uchaguzi. Kwetu sisi tutakuwa ndio, ndio furaha zaidi. Kwangu mimi ni furaha sana, kwa kumpongeza rais kwa kukamata hiyo hatua ya kuweza kusongeza mbele hiyo uchaguzi, watu wote waweze kushiriki katika uchaguzi, sababu ni haki ya raia kuweza kushiriki katika uchaguzi nchini mwake mimi jina langu Anabea Mgira Neza. E, mimi kwa kweli nimefurahishwa sana kwa kuona jinsi wameongeza ameongeza wamejiongeza muda kwa kuwa hapa kuBurundi kunapita, unaona Rais wetu hataki, anataka kuongeza kuji- kujirutoza tena mara ya tatu, ila sisi hatutaki, hatufurahii sisi kwa kuwa hicho hiyo muda wa tatu unaleta fujo, unatuma tunakimbia, wengi washakufa kwa kweli mi nashukuru na sana kuona si, wameongeza tena siku tena wakajiongeza mbele. Mimi naitwa Abduli Shimirimana, naishi na Burundi, Bujumbura mkoa mtakula kivyangu. Mimi pasenti moja nimepokea kuwa sawa, pasenti nyingine nyingine ikapokea sikokuwa sawa. Moja hii kusema akaongezea siku kwa kupitia kwanza makupinga mimi mwanzo, kwanza isiyo yeye angelisema, bali kuna mtu angelisema angeli kupitia uchaguzi kuna mtu yuko katika mambo ya uchaguzi ndio angelisema aende anaongezea siku nambili. uwa, na mbili, nimefurahishwa kidogo, ni kwa sababu huwa wamewapatia na wengine njia kwanza ya kujifikiria. Hawa wako meandamano, wajifikirie nini watachofanya katika hizi siku mbili tatu, hizi siku ameongezea, wajipange, wajua watafanya kufikia kitu gani. Mi naitwa kwa jina la Lidia, nimekuwa na kuhusu uchaguzi, nimekuwa mtakia, niombe kwanza pawe amani bora kwa sababu pasipo amani bora nchini, naona hakuna uchaguzi utakapofanyika nchini pasipo amani, juu wakina kundi fulani hawasikilizani na walio kundi wengine hawasikilizani, naona kama hakuna uchaguzi bora unaweza kutokea pasipo amani. Na maoni ya Waburundi kuhusu kuahirishwa uchaguzi hadi mwezi Juni. Tunaendelea na habari za dunia. Maafisa wa juu wa benki kuu ya Marekani wanaonekana hawataongeza unge kwa kupandisha kiwango muhimu cha riba mwezi Juni kama baadhi ya wa wachambuzi walivyotarajia. Maelezo kutoka mkutano wa hivi karibuni wa hazina ya Marekani yanaonyesha maafisa wakijaribu kuelewa taarifa za hivi karibuni za takwimu zinazoonyesha uchumi ukikuwa taratibu zaidi kuliko ulivyotarajiwa na mfumuko wa bei kubaki chini kuliko inavyotarajiwa kwa sasa. Mkutano mwingine uliopangwa kama wa kamati hiyo ambao unapanga riba ni Juni kumi na sita hadi kumi na saba. Baadhi ya wachambuzi waliokaririwa katika jarida la Financial Press sasa wanatarajia viwango vya riba kuongezeka mwezi Septemba au baadaye. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov amekosoa Marekani kwa kuingilia masuala ya Ukraine na ikimnukuu anasema si mara yote kwa njia ya ubusara, mwisho wa kunukuu, ikiwa ni ishara nyingine ya mvutano kati ya nchi hizo mbili. Akilihutubia baraza la Shirikisho, ambalo ni baraza la juu la bunge la Rusia jana Jumatano, bwana Lavrov amesema ana matumaini Washington itawashawishi maafisa wa Ukraine kufuata kwa makini mkataba wa kusitisha mapigano wa hivi karibuni wa Minsk na kuepuka ghasia. Lavrov alieleza juu ya mazungumzo ya hivi karibuni huko Sochi, Russia, kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na rais wa Rusia Vladimir Putin. <muchos> kuu cha Afrika matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Upenda wasikilizaji, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu. Kama tunaofahamu, katika muda wa wiki nzima mwandishi wetu wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Auster Malivika, amekuwa akiripoti juu ya matukio ya mauaji yanayofanyika huko Beni. Hii leo basi, alitembelea kijiji cha upenda Oicha ambako amekuta raia wakilaumu na kulaani umoja Mataifa MONUSCO kushindwa kuwalinda dhidi ya mauaji hayo yanafanywa na mapanga na shoka. Hapa ripoti yake. Wananchi maeneo ya Beni hapa Oicha na maeneo mengine washutumu Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushindwa kuwalinda dhidi ya mauaji inayoendeshwa dhidi yao kwa mapanga pamoja na shoka. Hapa natembelea katika maeneo ambako watu kumi na tano waliuliwa, basi Epui moni sko ifike ku tunaonaka mwenye baliua kusema balibania rebeli. Na FARDC nenda a kupori tunaonaka baseme rebele njole balimuua. Sisi tunaomba usalama tuingie mu mashamba yetu. Tunakufa njaa. Tunateseka ya kutosha na kutujinza. Ba toto banakosa chakula kukula, ba toto tunakosa kama tu bafe lini. Eh, tunakosa kama tu kimbilie wapi kwa dunia? Sie kabisa wazo yetu. Hatuna hamu ya chakula. Tuna hamu ya amani kabisa. Kumbe mtu aende kwa kisha, napenda kudunia yote hapa Mkongo. Kufuatia mauaji hayo, wananchi pamoja na vyama vya kisiasa ikiwemo mashirika mbalimbali mbali ya kirahia yameanza maombolezo hapa katika barabara za Goma na maeneo mengine. Bados ni mmoja wao. Uh, ya kwanza tumewasha moto kwa kukumbuka watu wetu ambao wamefariki Beni. Kwani siku zote hizi serikali haijawahi kusema hata siku moja tufanye kilio kwa ajili yao. Vyama vya upinzani vimeheshimu desturi ya Afrika, tumefanya hivyo. Umoja wa Mataifa, Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo wasemaje? Huyo hapa Jenerali Bayo, kamanda makamu wa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, MONUSCO we are not enough efficient and we need to uh, recognize that until we can really get a hand on those criminals and those who are behind them, we, we will not have done uh, totally our job and we need absolutely uh, to achieve it. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba lazima raia wao watulivu na kuomba ushirikiano wa kina ili kufanikiwa katika operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF wanaoshukiwa kuendesha mauaji katika maeneo ya Beni. Serikali yetu inajua mwanzo na mwisho juu ya dosie ya Nalu i dosie ya M23 dosie zote, guvernema yetu inajua, huku jeshi la Umoja wa Mataifa likiwa na vifaa kadhaa ikiwemo helikopta pamoja na magari ya kijeshi na silaha nzito nzito oser malivika sauti Amerika upande mavivi nam nchi za Umoja wa Ulaya bado zimo katika mvutano mkali juu ya mapendekezo ya kuweka kiwango cha kuwapokea watu wanaotafuta hifadhi na wahamiaji wengine wanaotoka mapigano kwa Afrika na Mashariki ya Kati. Je, ni masaibu gani tena yanayoikumba umoja huo ulipokuwa uliokuwepo kati ya mataifa ya muungano huo wa Ulaya katika kukabiliana na mzozo wa wahamiaji katika bahari ya Mediterranean. Mwandishi wa Sauti ya America Lisa Bryant ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na Aida Isa. Baada ya kukubaliana juu ya hatua kali za kuchukuliwa wiki hii katika kupambana na uhamiaji haramu kwenye bahari ya Mediterranean, nchi ishirini na nane wanachama wa Umoja wa Ulaya Hawana umoja tena katika suala la kuwakaribisha watafuta hifadhi katika nchi zao. Waziri Mkuu Matteo Renzi wa Italia, ambayo inakabiliana na mzigo mkubwa zaidi wa kuongezeka kwa wahamiaji wanaovuka bahari Mediterranean mediteranean, amezishutumu nchi nyingine za Ulaya kwa kujaribu kupuuza mzozo huo. Ujerumani nayo imehoji juu ya umoja wao kadhalika kamishna wa Ulaya Franc Timmermans ambaye alizungumza kwenye bunge la Ulaya huko Strasbourg, Ufaransa jana, alisema: but kwa maoni yetu haikubaliki kwa watu kusema ndiyo, tunataka mzuie watu kuzama, lakini wakati huo huo kukaa kimya kuhusiana na suala hili la watu watakwenda wapi baada ya kukolewa haikubaliki pia stay silent on where these people should go once they have been rescued. Kamisheni ya Ulaya imependekeza kuweka idadi ya watu wanaotafuta hifadhi kwa nchi wanachama kuchukua ili nchi kama vile Italy, Greece na Malta ambazo ziko mstari wa mbele katika kukumbana na mzozo wa wahamiaji wa Mediterranean wasibebe mzigo wote peke yao pendekezo la idadi ya watu ni sehemu ya mpango mkubwa wa kukabiliana na maelfu ya wahamiaji wanaojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean na wengi hufariki katika safari hizo. Nchi za Umoja wa Ulaya zilikubaliana Jumatatu kuunda kikosi cha majini maalum kukabiliana na wasafirishaji haramu wa wahamiaji. Lakini mvutano umetokea katika suala la idadi ya wahamiaji watakaochukuliwa na kila nchi. Uingereza na Hispania zimepinga pendekezo hilo. Ufaransa nayo inaonekana kupinga, naye Rais Holand anasema, il nest pas question quil y ait des quotas dimmigrants parce que nous avons des regles qui le controle de nos frontieres. Kiongozi huyo wa Ufaransa alisema uh, wiki hii kuwa masharti ya kitaifa juu ya uhamiaji ni lazima yafatwe na watafuta hifadhi hawahitaji kuwekewa idadi. Waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ambaye amechukua msimamo mkali zaidi, akisema suala la kuweka idadi inafikia kiwango cha uwenda wazimu. Wachambuzi wanasema kuna sababu nyingi za upinzani ikiwa ni pamoja na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na hisia dhidi ya wahamiaji zinazoongezeka huko Ulaya. Wakosoaji pia wanawalaumu wanachama wa Umoja wa Ulaya kwa kushindwa kushughulikia kiini cha sababu ya uhamiaji wa Mediterranean ambao wanapigana dhidi yake, na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba utahitisha mkutano wa pande zote katika ugomvi wa Yemen mjini Jiniva wiki ijayo kwa lengo la kuanzisha tena mjadala wa kisiasa nchini humo. Sasa Abdu Shakur, hiyo ni hatua muhimu katika kuzuia mapigano yanayoendelea katika taifa hilo baada ya wapiganaji wa kihuti kumwondoa madarakani rais anayetambulika kimataifa mwezi wa Septemba. Ni kweli Sande, ni hatua muhimu kabisa, kwani mzozo huu wa Yemen umeendelea tangu ulivyosema mwezi Septemba mwaka jana. Na hivyo mwandishi wa Sauti ya america Margaret Bashir anaripoti kutoka New York kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon atahudhuria kikao cha ufunguzi hapo Mei ishirini na nane na wanadiplomasia wanasema mazungumzo yanatarajiwa kuchukua siku tatu. Katika taarifa ya kutangaza mazungumzo hayo bwana Ban alisema lengo ni kuwaleta pamoja wa Yemen kutoka makundi mbalimbali mbali, pamoja na wale wa serikali na wadau wengine kwa nia njema na bila masharti ya awali. Msemaji wa Umoja Mataifa Farhan Haq alisisitiza kwamba mazungumzo ya Jeneva sio mkutano wa kimataifa bali ni utaratibu wa mashauriano wenye lengo la kuwaleta Wayemen pamoja kupitia Umoja wa Mataifa. Although we appreciate the support of regional and international actors, we expect the actual dialogue to take place, at least initially, between Yemenis and the UN. Ingawa tunashukuru msaada wa wadau wa kikanda na kimataifa tunataraji majadiliano halisi kufanyika angalau mwanzoni kati wa Yemen na Umoja wa Mataifa. Balozi wa Yemen kwenye Umoja wa Mataifa Khalid Al Yemani aliwaambia waandishi habari kwamba serikali ya Rais Abu Rabu Mansur Hadi itapeleka ujumbe huko Jeneva kuhusiana na wapinzani wao wa Hudhi. Anasema inabidi kuwawekea kishinikizo kuweza kuhudhuria mazungumzo. Inaonekana kana kwamba wako tayari, wanataka mazungumzo lakini hawataki kuachia kile wanachochukulia maeneo waliyoteka katika mapigano tangu Septemba. Wahudhi walichukua udhibiti wa, wa miji kadhaa ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Taifa jirani la Saudi Arabia linaituhumu Iran kwa kuwasaidia waasi hao kwa kuwapatia silaha, tuhuma ambazo Teherani inakanusha. Mwezi Machi mwaka huu, Saudi Arabia ilianza mashambulizi ya anga kwa ushirikiano wa mataifa ya Kiarabu katika lengo la kupunguza nguvu za waasi, lakini hadi hivi sasa mkakati huo unaonekana umeshindikana. Balozi wa Saudi Arabia kwenye Umoja wa Mataifa Abdullah Al Muallimi amewatuhumu Wahudhi kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano kwa siku tano wiki iliyopita kuruhusu kufikisha huduma za dharura. Anasema mbali na ukiukaji huo huko Yemen, waasi wamekuwa mara kwa mara wakifyatua roketi na mizinga ndani ya miji ya Saudi Arabia kwenye mpaka wake na Yemen na kusababisha majeraha miongoni mwa raia. Anasema hadhani makubaliano mengine ya kusitisha mapigano yataweza kukubalika kwa wakati huu zaidi ya wayemen nusu milioni wamelazimika kukimbia makazi yao na zaidi ya watu elfu moja mia nane hamsini wameuawa kutokana na mapigano hayo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linawataka wahudhi kuzuia kuteka tena ardhi zaidi za Yemen na kuwaondoa wapiganaji wake kutoka vyombo na taasisi za serikali. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Askari mmoja ameuawa katika mji mkuu wa Burundi Jumatano, wakati polisi ilipopambana na wa waandamanaji wakidai Rais Pierre Nkurunziza asigombee muhula watatu. Rais Barack Obama amesema mabadiliko ya hali ya hewa duniani yanaweza kuhatarisha usalama wa kitaifa wa Marekani kwa kuongeza uwezekano wa kutokea kwa majanga na matatizo ya kibinadamu. Rais Obama ameasema haya Jumatano, wakati wa sherehe za kuhitimu masomo wanafunzi katika chuo cha walinzi wa bahari cha Marekani kilichopo New England kwenye New London kwenye jimbo la Connecticut. Serikali ya Marekani imetoa rundo la nyaraka ambazo inasema zimepatikana wakati wa shambulizi la mwaka elfu mbili na kumi na moja huko Pakistan, kwenye nyumba ambayo vikosi vya Marekani vilimuua kiongozi wa Alqaida Osama bin Laden. Ofisi ya mkurugenzi wa ujasusi ya taifa inasema kutolewa kwa nyaraka hizo kulifuatia uchambuzi wa kina wa idara za serikali ya Marekani kama inavyotakiwa na sheria iliyopitishwa mwaka jana. Na hiyo ilikuwa ni muhtasari wa habari, na hivi sasa, kabla kundoka, ya kuondoka, tunakuleteni tahariri ya Sauti ya Amerika. <tune> Machafuko ya kisiasa yanaendelea Burundi, huku maafisa wa ngazi za juu za serikali wakifukuzwa kazi kufuatia jaribio lililoshindwa la baadhi ya maafisa wa kijeshi kuchukua uongozi. Mei 17, siku tano baada ya jaribio la mapinduzi, rais Pierre Nkurunziza aliwaachisha kazi mawaziri wa mambo ya nje, ulinzi na biashara. Lakini hata wakati rais alipotokeza hadharani kwa mara ya kwanza kuonyesha kwamba yungali madarakani, Bujumbura maandamano yaliendelea mitaani dhidi ya mpango wake wa kugombania awamu nyingine ya uongozi. Wapinzani wanasema hatua wa hiyo inakiuka katiba na makubaliano ya amani ya Arusha ambayo yalimaliza mapigano ya miaka 13 nchini humo. Tangazo la Rais Nkurunziza kuwania tena uongozi lilizusha maandamano mitaani ambayo polisi walijaribu kuyazima kwa kutumia mabomu ya machozi na hata risasi za moto. Makisio ni kwamba watu wapatao ishirini wameuawa mamia ya kujeruhiwa na mamia wengine kukamatwa katika muda wa wiki nne za maandamano. Wakati huo huo, vitisho na ghasia zinazofanywa na tawi la vijana wa chama tawala kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika Mei 26 uchaguzi huo sasa umeahirishwa mpaka Juni tano na uchaguzi wa rais wa Juni 26 vimesababisha maelfu kwa maelfu ya Warundi kukimbilia katika nchi jirani. Marekani ina wasiwasi sana na hii kwamba inaweza kusababisha umwagaji damu zaidi ikiwa ni pamoja na ripoti za ghasia za kulipiza kisasi baada ya jaribio la mapinduzi. Marekani inatoa wito kwa pande zote kutafuta suluhu kwa njia ya amani na umoja badala ya visasi. Wakati huu wa mvutano, Marekani imechukua hatua ya kuweka masharti ya usafiri kwa baadhi ya Warundi inaoaminika walifanya vitendo vya kukiuka haki za binadamu na inatafakari hatua zaidi dhidi ya yeyote ambaye anapanga kushiriki au kuamrisha ghasia dhidi ya raia. Marekani inaunga mkono kutoshiriki kwa jeshi kuchukua madaraka kwa njia zisizo halali na inaendelea kuamini kuwa makubaliano ya mkataba wa amani wa Arusha, ikiwa ni pamoja na ukomo wa uongozi, ni muhimu katika kurejesha uthabiti na umoja Burundi. Kwa hiyo, Marekani ina matumaini kuwa Rais Nkuruziza ataangalia yapi ni masilahi mema kwa nchi yake na sifa zake mwenyewe katika kufanya uamuzi wa kuendelea na juhudi zake za kugombania tena uongozi ama la ugombea wake utadhalilisha maendeleo ya siasa na uchumi wa Burundi. Baadhi ya wafadhili wa kimataifa tayari wamekata au kusimamisha misaada ya kifedha. Marekani inakaribisha juhudi zozote za usuluhishi zinazofanywa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika na kuhimiza Warundi wote kushiriki kikamilifu katika kutafuta suluhisho la kidemokrasia na amani katika mgogoro huu. Marekani inakaribisha zaidi tangazo kuwa marais wa Afrika Kusini, Kenya, Uganda, Tanzania watakwenda Burundi katika siku chache zijazo kukutana na pande zote nchini humo. Burundi imetoka mbali tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe vilivyosababisha vifo vingi na mateso kwa wengi. Marekani inarudia kuunga mkono watu wa Burundi katika wakati huu mgumu. mwisho wa tahariri ya Sauti Amerika natufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Asante kuungana nasi, usikose kwa nasi tena kesho saa kumi na mbili lakini, jioni ya leo hivi punde, saa kumi nusu, tutakuwa hewani tena katika VOA Express na matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo hayo hapa studio, Sandey Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa fundi wa mitambo, Zahra, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud ni kutakini nyote mchana mwema, kwa herini.