Assalamu alaikum mpendo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Kigali, saa 12 huko Nairobi na saa tano usiku hapa Washington, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 22 Mei mwaka 2015 karibuni. Na leo katika kumekuu cha Afrika tunaripoti juu ya wabunge wa upinzani nchini Tanzania wanatoa wito kwa serikali kutenga bajeti maalum kwa ajili ya mahakama na haki za binadamu. Tume ya haki za binadamu na utawala bora inaposema kwa maandishi kwamba jeshi la polisi ambalo kauli yake ya miaka yote ni ulinzi wa raia na mali zao, tume ya haki za binadamu inaposema jeshi la polisi linakiuka haki za binadamu tunajisikia Serikali ya Niger imepitisha sheria inayolenga kuwazuia wasafirishaji haramu wa wahamiaji katika janga la Sahara kuelekea Ulaya. Na katika makala yetu ya VOA mitaani huko pwani ya Kenya, viongozi wa wilaya ya Taita Taveta wameamua kujadili majukumu ya kinababa katika familia. Hawa wanaume waweze kuelewa na majukumu yao kwa nyumba. Sio wanawake wamekataa kuzaa, lakini sasa hu umebeba mimba kuanzia stage one mpaka ukazaa yule mtoto. Unapomzaa yule mtoto, ajui huyo mtoto anavaa nini, haung'ang'ane. Afikie umri wa kwenda nasari, umpeleke nasari, hajui hiyo nasari analipiwa vipi. Nam basi, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia Ijumaa ya hii leo, tukikutakia ni kila la heri. Basi mmeshirikiana pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo ambayo yanasikika kupitia tovuti anwani ya wwwswahilicom. Lakini kwanza hapa huyu Sande Shomari na habari za dunia. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na waziri wa Afrika Mashariki wa Tanzania wanakutana na wa washikadau wote wa Burundi katika mpango wa kutafuta suluhu ya kisiasa. Akizungumza na Sauti ya Amerika, msemaji wa serikali ya Tanzania Asa Mwambene alisema mawaziri wa Afrika Mashariki walikutana Jumatatu baada ya mkutano wa hivi karibuni wa viongozi wa, wa kanda hiyo kutafuta suluhisho kwa mzozo wa Burundi kufuatia tangazo la Rais Nkurunziza kutaka kugombea muhula wa tatu. Viongozi wa Afrika Mashariki na ya Kati wamezitaka pande zote nchini Burundi kuheshimu katiba ya nchi hiyo. Mwambeni aliongeza kuwa ingawa Rais Nkurunziza aliamua kubadili tarehe ya uchaguzi, lakini mawaziri wanahisi kunahitajika muda zaidi, na serikali inabidi kuchukua hatua zaidi kurudisha utulivu nchini humo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema haamini kama Marekani inashindwa katika vita na kundi la waasi la Islamic State hata kama wanamgambo hao wanaendelea kusonga mbele katika vita huko Iraq na Siria. Sidhani kama tunashindwa. Bwana Obama alisema hayo katika mahojiano iliyochapishwa Alhamisi katika jarida la The Atlantic siku kadhaa baada ya Ramadi, mji mkuu wa jimbo la Anbar kutekwa nyara na wapiganaji wa Islamic State. Hakuna shaka kwamba kulikuwa na kukatishwa tamaa kimkakati, bwana Obama alisema, licha ya kwamba Ramadi ilikuwa na ukosefu wa uthabiti wa muda mrefu sana. Zaidi ya yote hayo, si majeshi ya Iraq ambayo tulifundisha na kuimarisha? Na rais Obama ameitaja Tunisia kuwa mshirika mkuu wa Marekani asiye mwanachama wa NATO, akipongeza mageuzi ya kidemokrasia yanayofanyika nchini humo baada ya mapinduzi ya wananchi ya mwaka 2011 taifa hilo la Afrika ya kaskazini linakuwa la 16 ambalo Marekani imetaja kuwa mshirika mkuu kwa kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na kifedha kati ya nchi hizi mbili, bila ya kubuni makubaliano ya ulinzi wa pamoja. Aidha, Isa anatusomea ripoti zaidi. Tangu mwaka 1989 Marekani imeunda ushirika na mataifa yasiyo wanachama wa umoja wa mkataba wa nchi za Atlantic ya Kaskazini NATO yenye makazi yake huko Ulaya. Bwana Obama alikutana na Rais Beji Said Essebsi wa Tunisia katika White House jana na kueleza kwamba amefurahishwa kusikia jinsi mageuzi ya kisiasa ya Tunisia yanavyoendelea kuelekea demokrasia. Bwana Esepsi ni kiongozi wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia na wananchi katika historia ya miaka 60 ya uhuru wa Tunisia. Kiongozi wa Marekani ameahidi msaada wa muda mfupi wa Marekani kwa Tunisia ili kukamilisha mageuzi yake ya kiuchumi na kupambana na ukosefu wa ajira. Rais Esepsi alimwambia mwenzake kwamba mageuzi ya Tunisia yameendelea kukabiliwa na kitisho kutoka makundi ya kigaidi. Wakati huo huo, katika makala ya pamoja ya maoni ya viongozi hao wawili iliyochapishwa na gazeti la Washington Post jana, marais Obama na Essebsi wameandika kwamba Tunisia inaonyesha kwamba demokrasia siyo jambo linaloweza tu kufanyika, bali ni muhimu pia kwa nchi za Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati. Naendelea kusikiliza na habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Malaysia imetoa amri kwa manuari zake kuanza kutafuta watu kwenye boti katika hatua ya kwanza ya kuokoa maelfu ya Waislamu wanaoteswa wa jamii ya Rohingya na wahamiaji wa kiuchumi kutoka Bangladesh ambao inaaminika wako katikati kati ya bahari. Lazima tuokoe maisha, waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak alisema kwenye mitandao ya kijamii Ijumaa. Hatua hiyo imechukuliwa siku moja baada ya Malaysia na Indonesia kulegeza msimamo wao kutokana na msukumo wa jumuia ya kimataifa na kukubali kuchukua hatua ya kuwapa makazi ya muda wanaume, wanawake na watoto mpaka hapo suluhisho la kudumu litakapopatikana. Mpaka wakati huo, mataifa hayo mawili pamoja na Thailand yalikataa kusaidia wahamiaji hao walio baharini. Serikali ya Myanmar inaeleza kwamba itafanya kazi kuwalinda jamii ya walio wachache ya Waislamu wa, wa Rohingya ambao wanahatarisha maisha yao kukimbia umasikini na mateso nchini mwao. Kwa mujibu wa msemaji wa rais, Rais Thein Sein anasema serikali inaahidi kuhakiki uraia wa wale wote wanaohitaji msaada na pia kuwalinda na kuwasaidia raia wa Myanmar. Anaongeza kwamba maafisa watatoa msaada na kuandaa kurudishwa kwa watu wengine wanaopatikana Myanmar. Uamuzi huo unafuatia mkutano kati ya rais na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Anthony Blinken, katika mji mkuu wa Niapiatawa hapo jana. <mulia> kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapenda wasikilizaji baada ya taarifa ya habari tunaelekea huko tanzania ambapo kikao cha mapendekezo ya bajeti katika bunge la tanzania kinaendelea na kazi zake huku kambi ya upinzani imeisihi serikali kutenga asilimia tatu ya bajeti yake kwa ajili ya mahakama chombo hicho muhimu kuweza kutekeleza kikamilifu haki katika nchi hiyo, badala ya kuendelea na mtindo wa sasa wa kutegemea ukomo wa bajeti. Mwandishi wetu Dina Chehale ametuletea ripoti inayosoma hapa studio na Meri Mgawe akiwasilisha maoni ya kambi hiyo bungeni mjini Dodoma, waziri kivuli wa katiba na sheria ambaye pia ni mbunge wa Singida Mashariki Bwana Tundulisu amesema kuendelea kwa serikali kushindwa kutoa fedha za kutosha kwa mahakama kuna nyima uhuru wa utoaji haki kwa wananchi. Nilipendekeza Mheshimiwa Spika, katika maoni hayo ya mwaka jana, kama nilivyopendekeza katika mjadala wa sheria ya uendeshaji wa mahakama miaka mitatu kabla, kwamba badala ya mahakama kutegemea ukomo wa bajeti unaowekwa na hazina, sheria elekeze kama ilivyo kwa bunge na vyama vya siasa vyenye uwakilishi bungeni na kama ilivyo kwa nchi jirani ya Kenya, kwamba bajeti ya mahakama ya kila mwaka isiwe pungufu ya asilimia tatu ya bajeti ya kila mwaka ya serikali, ili kuiwezesha mahakama kuwa na uhakika wa fedha zake na kuiwezesha kupanga mipango yake kwa uhakika zaidi. Aidha, mbunge huyo akichangia hoja ya wizara hiyo ya katiba na sheria, amewataka wabunge wenzake kuchukulia kwa uzito unaostahili suala la jeshi la polisi nchini kukiuka haki za binadamu. Waheshimiwa wabunge, tunajisikiaje? Tume ya haki za binadamu na utawala bora inaposema kwa maandishi kwamba jeshi la polisi ambalo kauli yake ya miaka yote ni ulinzi wa raia na mali zao Tume ya haki za binadamu inaposema jeshi la polisi linakiuka haki za binadamu tunajisikia? Nayo na kamati ya bunge na katiba sheria na utawala kupitia kwa mwenyekiti wake mbunge wa Bukoba vijijini, bwana Jason Roikiza, imeiomba kutolewa mapema kwa fedha za kuendeshea kamati za maadili zilizo chini ya tume ya utumishi wa mahakama. Serikali ihakikishe kuwa fedha zinazotengwa kwa ajili ya kamati za maadili za mikoa na wilaya zinatolewa kwa wakati ili kuwezesha kamati hizo kutoa kukaa na kuchunguza malalamiko dhidi ya ukiukaji wa, wa maadili na nidhamu za watumishi wa mahakama mapema. Akitoa hoja ya bajeti ya wizara yake, waziri wa Katiba na Sheria Dr. Asha Rose Migiro amesema pamoja na wizara hiyo kupata mafanikio kadhaa, lakini bado inakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na ufinyu wa bajeti. Pamoja na mafanikio tuliyoyaeleza katika utekelezaji wa majukumu ya wizara kwa mwaka elfu Changamoto zilizojitokeza ni upungufu wa watumishi, ufinyu wa bajeti ya serikali, uhaba wa majengo na vitendea kazi. Licha ya changamoto hizi, wizara imefanya jitihada za kuongeza watumishi na kuchagua maeneo machache ya kipaumbele ili kuhakikisha tija zaidi kwa, kwa fedha kidogo zinazopatikana. Wakati huo huo, wabunge wengine pamoja na Esther Matiko, mbunge wa viti maalumu kupitia chama cha Chadema, na Diana Chilolo, mbunge wa viti maalumu wa CCM, walionyesha kutoridhishwa na utekelezaji wa majukumu ya vyombo vilivyo chini ya wizara hiyo. Wizara hiyo imeiomba Bunge kuidhinisha jumla ya shilingi bilioni mia mbili ishirini na tatu nukta tisa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na miradi ya maendeleo pamoja na taasisi zilizo chini yake kwa mwaka elfu mbili kumi na tano elfu mbili kumi na sita. Nam na hivi sasa tuendelee na habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika. Jumuiya ya usalama na ushirikiano barani Ulaya, OSCE, ilieleza jana kwamba pande zote katika mzozo wa Ukraine zimekuwa zikikiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Naibu mkuu wa kitengo maalum cha ufuatiliaji cha OSCE huko Ukraine, Alexander Hug, alisema huko Kiev jana Alhamisi kwamba pande zote zinazohusika katika mzozo huo ziliendelea kupambana na kutumia silaha ambazo zilitakiwa kuwa zimeondolewa Eneo la Donbas, Hag anasema bado linaendelea kutokuwa na usalama na ni vigumu kutabiri hali ya mambo, walipotoa ripoti juu ya maendeleo katika eneo la mapigano. Mwendesha mashtaka mkuu wa jimbo la Maryland hapa Marekani anasema maafisa wote sita wa polisi wanaoshtakiwa kwa kifo cha kijana Marekani mweusi aliyefariki mikononi mwao umeshtakiwa na baraza kuu la mahakimu. Mwanasheria mkuu wa jimbo la Maryland, Marilyn Mosby alisema baraza kuu la mahakimu limeamua kwamba kuna sababu za kutosha za kuwafungulia mashtaka rasmi maafisa wa idara ya polisi ya Baltimore kwa kumkamata Fredi Grey ambaye alifariki dunia mwezi Aprili baada ya kujeruhiwa akiwa mikononi mwa polisi. Katika mkutano na waandishi wa habari jana Alhamisi, Mosby amesema baraza la mahakimu limewasilisha mashtaka kadhaa dhidi ya polisi wote sita na kuthibitisha shtaka kubwa kuliko yote la kitendo cha mauaji bila kudhamiria dhidi ya dereva wa gari la polisi lililomsafirisha Gray baada ya kukamatwa, Caesar Godson <mulia> naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa sande turudi katika ripoti zetu za waandishi nam viongozi wa wafuasi wa vyama vya kisiasa vya ethiopia vilishuka katika njia za mji mkuu wa addis ababa jana kabla ya uchaguzi mkuu wa jumaa pili mei 24 wakilalamika kunyanyaswa na kubugudhiwa na serikali wachambuzi wanasema chama tawala cha eprdf yanatarajiwa kwa mara nyingine tena kupata ushindi. Lakini Abdu Shakuru, mwandishi wa sauti ya Amerika Anita Powell anaripoti kwamba kuna chama kipya cha bluu kinachoeleza kwamba kina matumaini ya kunyakua viti kadhaa. Je, hii itawezekana? Wachambuzi na wakosoaji wanasema uchaguzi ukifanyika kwa hakika sande. Wachambuzi na wakosoaji wanasema uchaguzi ukifanyika kwa njia huru na haki, kunaweza kutokea mabadiliko na upinzani ukapata ushindi. Lakini namna mambo yalivyo huko Ethiopia inaonekana chama tawala kitapata ushindi kama safari ya mwisho. Hata hivyo, msemaji wa chama cha Blu Yonathan Tesfai anasema chama tawala hakijawapatia wapinzani wake nafasi sawa ya haki kufanya kampeni lakini chama chake kina dhamira ya kuleta mageuzi akisema wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tano vyama vya upinzani vilikuwa vinaongoza kabla ya hali kubadilika na ghasia kuzuka na viongozi wengi kukamatwa na waandamanaji kuuliwa upinzani haupewi nafasi ya haki na usawa kwa upande wa matangazo au fedha na kadhalika. Mbali na hayo, kuna ukandamizaji wa hali ya juu. Tuna takriban watu 50 wa waliotiwa nguvuni Addis Ababa pekee. Kwa hivyo, mambo kama haya yanakuwa na athari zake katika kampeni, lakini haya hayajabidi kutuzuia kuwa na matumaini kwa watu wetu, matumaini kwamba hakuna budi mageuzi yatafanyika. Hata hivyo, maafisa wa chama hicho kipya kilichoundwa miaka mitatu iliyopita wanadai wamezuiliwa kuandikisha wagombea wake mia nne waliojitokeza. Wanasema tume ya uchaguzi ya Ethiopia iliwakubali wagombea 139 pekee, ikieleza kwamba wagombea wengi wamekiuka kanuni za uchaguzi, baadhi wakiwa wanachama wa chama kingine. Kuna vyama 57 vinavyoshiriki katika uchaguzi huo wa bunge na serikali za mitaa. Na muungano mkuu wa upinzani Medrec unalalamika pia kwamba wamepata tabu sana katika kampeni, hasa kuona wanachama wake wakiwekwa vizuizini na kuteswa na polisi. Naibu mwenyekiti wa Medrec Dobu Mulatu Gemechu anasema chama tawala tayari kimeanza kutoa vitisho tajadbek yeu flanno kana bode jireyatirbeu wanawatishia tijiratu. na kuwakamata that, wafuatiliaji right. wetu wa uchaguzi that, right. wanawaonya right. kuhusu maisha yao baada ya uchaguzi na kuwatishia right. mtu yeyote anayeonekana kuwa pamoja nasi anakabiliwa na matatizo. Lakini licha ya vitisho hivi vyote tunaendelea na utaratibu wa uchaguzi. Vyama vya upinzani vinategemea vijana katika miji mikubwa ya Ethiopia kujitokeza na kuwachagua wagombea wao na kuleta mabadiliko ya kukiondoa chama tawala ambacho kimekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka ishirini katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tano. Ghasia zilizuka Addis Ababa baada ya chama tawala EPRDF kutangazwa mshindi licha kwa ya kwamba matokeo awali yalionyesha upinzani inaongoza waandamanaji 193 waliuliwa pamoja na maafisa saba wa polisi. Zaidi ya watu milioni 36 wa Ethiopia wamejiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa mwaka huu, lakini wakosoaji wanaamini upinzani hauna nafasi tena kupata ushindi safari hii. Na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inachukulia hivi sasa kutekwa kwa mji wa Ramadi siku tano zilizopita kuwa ni kasoro katika mawasiliano ingawa wapiganaji wa islamic state waliuteka pia mji wa kale wa siria wa palmira wiki hii ambapo mwandishi wa sauti amerika kalabab ametuletea ripoti inayosomwa hapa na aida isa maafisa wa pentagon wanaeleza kwamba kamanda wa iraq aliyekuwepo katika mji huo wa ramadi aliamrisha wanajeshi kuondoka mapema wiki hii wakati dharuba kali ya mchanga ilipokaribia eneo hilo la mapigano Msemaji wa Pentagon Kanali Steve Warren anasema hapa kuwepo na mawasiliano ya kutosha kati ya muungano wa kimataifa unaoongozwa na Marekani na wanajeshi wa Iraq waliokuwa nchi kavu pale wanamgambo wa Islamic State walipokuwa wanauzingira mji huo. Uh, uh, believed, Dharuba ya mchanga husingelizuia uwezo wa muungano wa kufanya mashambulizi ya anga. Wanajeshi wa Iraq waliokuwepo Ramadi waliamini kwamba kutokana na jinsi hali ya hewa ilivyokuwa wasingeliweza kupata msaada kutoka angani. Akiulizwa na Sauti ya Amerika ikiwa tatizo lilikuwa kwamba Wairaki hawakuwasiliana vilivyo juu ya haja ya mashambulizi ya ndege au wa Marekani kwenye kambi ya kuongoza operesheni hawakufafanua vilivyo kwamba wanaweza kufanya mashambulizi licha ya hali mbaya ya hewa, Warren alijibu, hiyo haijulikani wazi. Wanamgambo wa Islamic State walishambulia Ramadi wakitumia magari thelathini iliyokuwa na wajitoa mhanga wa kujilipua mabomu, kufuatana na maafisa wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje. Pentagon ilitangaza jana kwamba Marekani itapeleka roketi elfu mbili aina ya ATZ za kushambulia vifaru huko Iraq mapema wiki ijayo, ikiwa ni idadi iliyo maradufu kuliko idadi inayopelekwa, alieleza afisa Uzara wa Wizara ya Mambo ya Kigeni. The key in weapons of course is matching, you know, is matching the weapon to the threat. And in this case, Uh, mkakati wa silaha uh, ni kutumia silaha kubwa kulingana na kitisho. Tunaamini roketi za AT4 ni nzuri sana kulingana na kitisho hicho, anasema silaha hizo za AT4 ni rahisi kubeba na zinaweza kutumiwa bila ya mtu kupata mafunzo mengi. Wakati silaha ndogo zinatumiwa kuzuia gari lenye bomu, mpiganaji anabidi aidha kuizima gari au kumuua dereva. Roketi za kupambana na vifaru inaweza kufanya hivyo. Hata hivyo, seneta Mrepublican John McCain ameiambia Sauti ya Amerika kwamba huo si mpango unaotosha. Anasema inahitaji kuwepo na sera na mkakati, jambo ambalo anasema halipo. Anasema kupeleka silaha chache haitokamilisha kazi iliyopo. na serikali ya Niger inayotafuta njia za kutekeleza sheria mpya yenye lengo la kuzuia kuteswa kwa wahamiaji wa Afrika ya Magharibi na wafanyabiashara haramu wa kusafirisha binadamu na maafisa walaji rushwa. Sasa Abdu Shakur, sheria hiyo kweli inaweza kuzuia watu wanaotaka kutafuta maisha bora Ulaya kuliko waliokuwa nayo huko Afrika? Kwa hakika ni jambo la kusikitisha kusikia jinsi wahamiaji wasio na vibali wanavyoteswa, lakini sheria hiyo kwa sehemu kubwa inajaribu kuwalinda kutokana na mateso hayo yanayofanywa na wafanyabiashara haramu. Kinachofanyika kwa hakika ni kwamba watu hukusanyika katika kituo kimoja cha basi mjini Niamey, mji mkuu wa Niger, wakisubiri basi kuelekea mji wa Agadez upande wa kaskazini, ikiwa ni mojawapo ya vituo vya kuvuka jangwa la Sahara kuelekea Afrika Kaskazini na hatimaye Ulaya. Kufuatana na idara ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu, UNDODC, takriban wahamiaji elfu nne wasio na vibali huvuka mji wa Agadez kila wiki na kulingana na shirika la kimataifa la wahamiaji IOM, idadi ya waafrika wanaovuka kupita Niger huenda ikaongezeka na kuwa marudufu kufikia laki moja mwaka huu, wakati ghasia zikiendelea Libya, hali inayorahisisha watu kusafiri hadi Ulaya. Na shirika hilo linaeleza kwamba watu zaidi wanatazama kufariki njiani huko jangwa la Sahara na katika bahari ya Mediterranean wakijaribu kutafuta maisha bora. Mkuu wa IOM mjini Niamey Giuseppe Loprete anasema wahamiaji hao wanateswa sana na wafanyabiashara haramu haramue. Uh, les, les, les uh, uh, uh, uh, wahamiaji wanatuambia mara nyingi juu ya aina mbalimbali mbali ya mateso wanaokabiliana nayo wakiwa njiani: unyanyasaji wa kiakili, kimwili na kingono. Wafanyabiashara haramu huchukua vibali vya wanaotembea na vibali vyao ili kuwazuia kuweza kuwa huru ili wasiweze kutembea wanavyotaka. Kutokana na, na hali hiyo yote ya mateso, wiki mbili zilizopita, Niger imeidhinisha sheria dhidi ya wafanyabiashara haramu wa wahamiaji katika juhudi za kuzuia maafa yanayokumba wa Afrika. Sheria hiyo ya Niger inakwenda sambamba na mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya biashara haramu ya wahamiaji, na hivyo kwa ruhusu mahakimu na polisi kuweza kuchukua hatua Maimuna Goje hakimu na mkurugenzi wa idara ya taifa ya kupambana dhidi ya biashara haramu ya binadamu huko Niger, anasema juhudi ni kutekeleza sheria, kwani anasema wahamiaji mara nyingi hawalipofanya biashara haramu pekee, bali hata wanawahonga maafisa wa usalama wanaposafiri kupita katika vituo mbalimbali vya usalama, kuvuka sehemu moja kuelekea kwingine. Katika kuwalinda wahamiaji sheria inaeleza kwamba watu wanaosafirishwa kwa njia haramu ni waathiriwa wa ukiukaji wa haki za binadamu na hivyo ni kitendo cha uhalifu. VOA Mitaani nam katika vioe mitani basi, hii leo, jamii ya wa Wataita inayopatikana pwani ya Kenya ni miongoni mwa jamii zenye idadi ndogo ya watu, wakiwepo Wataveta wanaoishi karibu na mpaka wa Tanzania. Viongozi wa Taita Taveta sasa wameamua kujadili afya ya kizazi katika mikutano ya hadhara ili kuhamasisha jamii hiyo, kufuatia madai kuwa wanaume wa jamii hiyo wanazembea kutekeleza majukumu yao na kuachia wake zao mizigo mkubwa mwandishi wetu Josephat Kioko Kiyo, aliye huko pwani anasema, wanasiasa wakiwemo wabunge wa, na gavana John Murutu wamechangia katika mjadala ya kushawishi wenyeji kuzaa zaidi. Mzee mmoja analalamika kwamba idadi yetu hayaongezeki na akapendekeza mpaka kumi mpaka kumi na tano. Sasa kina mama mkodaa dasi kuzaana, lakini pia kuna kulea. Ukiangalia, ndo maana unaweza pata mtu ako na towili. Changamoto ni kama hiyo, hawa wanaume waweze kuelewa na majukumu yao kwa nyumba. Sio wanawake wamekataa kuzaa, lakini sasa uu umebeba mimba kwanzia stage one mpaka ukazaa yule mtoto. Unapomzaa yule mtoto, ajui huyo mtoto anavaa nini, haung'ang'ane afikie umri wa kwenda nasari, umpeleke nasari, hajui hiyo nasari analipiwa vipi. Umeweka msichana mimba. Ulikuwa unalala ukifikiria nini? Anything can happen. Sasa leo ameshika mimba unamwambia, jua mwenyewe, hata baki na mama mwingine alee ile mimba, ajifungue ama ajiteke zanzi ajiue. Mimi hiyo kitu kwa viongozi wetu, mi ninaona ni kama ni story wanapiga. Nataka nizae watano, ntowapeleka wapi? Hata nikizaa mtoto mmoja ama wawili, lakini niwalee katika hali nzuri ya kiafya, ya kielimu, hao wakielimika na kila mtu akiwa amejipanga vizuri anaweza jitafutia maisha yake, na pengine anaweza ona mamangu alizao wawili. Mimi siwezi kuzaa wawili, lakini kwa wakati usidanganyane. Mama tunakuja kwangu kuomba msaada kusomesha watoto. Baba, huyu mtoto yuko wapi? Niambie yuko wapi, nimfuate someshe huyo mtoto. Mababa zote akiwa mmoja wao, beba mzigo wako. Kwa jina naitwa Makrina Mwamburi. Wanawake wao ndio wamekuwa kipao mbele zaidi kusomesha watoto, kulisha watoto. Hata mimi sio, sijaathirika meathirika vyakivi watoto kulea, hata kusomesha mpaka saa hii, na niko nao na wako sawa. Kama siki na mama, kusema kweli, wakifanya bidii watoto wengi wangesoma kweli. Kwa hivyo wanaume wameshinda majukumu ma, ma, ma, yao. Hawa wanaume tutaketi nao tuwaambie kazi hizo ni zao. Ndo unaona wakichaguana chama ni mama sekretari, kila mtu ni mama. Ile pesa yenyewe unatafuta kwa shida ndo nipate kwenda sipitali. Hata hivi niliugua karibu mwaka mmoja, niko ndani ya nyumba hivi hivi, ndo nikajapata msamaria mwema akanipeleka sipitali. vile sheria zilivyo Hivi sasa sheria za Kenya zinasema yule mama aliyebeba mimba kwa miezi tisa, mtoto ataandikishwa kwa jina lake. Sasa kama mbegu ya huyo mtoto ilitoka kwa mama mwingine na baba mwingine, we mama, ukawa umebeba tutakufanya nini baada ya kujifungua huyo mtoto? Ule mswada ambao umeletwa na Millie Odhiambo unataka kugeuza, useme hata kama umebeba me, mimba kwa miezi tisa, ukishajifungua yule mtoto si wako huyo mtoto, na yule mama aliyetoa mbegu yake na yule bwana aliyetoa mbegu yake. Bunge wakikubali, utakuwa sheria nviowe mitaani huko Taita Taveta basi sande, wanasema wanaume wachukue kazi zao mikononi. Sasa hebu tusomee muktasari wa habari. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika ya mashariki na waziri wa Afrika mashariki wa Tanzania wanakutana na wa washikadau wote wa Burundi katika mpango wa kutafuta suluhu ya kisiasa. Akizungumza na Sauti ya Amerika, msemaji wa serikali ya Tanzania Asa Mwambene alisema mawaziri wa Afrika Mashariki walikutana Jumatatu baada ya mkutano karibuni, wa hivi karibuni wa viongozi wa kanda hiyo kutafuta suluhisho kwa mzozo wa Burundi kufuatia tangazo wa Rais Nkurunziza kutaka kugombea muhula wa tatu. Rais wa, wa Marekani Barack Obama anasema haamini kwama Marekani inashindwa katika vita na kundi la waasi la Islamic State hata kama wanamgambo hao wanaendelea kusonga mbele katika vita huko Iraq na Syria. Sidhani kama tunashindwa. Bwana Obama alisema hayo katika maojao chapishwa Alhamisi katika jarida la The Atlantic mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington asanteni kuwa pamoja nasi kwa wiki nzima na msikose kuwa nasi jumatatu saa 12 alfajiri na jioni ya leo msikose kusikiliza livetalk na voa express kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa na kufanikisha matangazo hapa studio sandey shomari muongozi wa matangazo aida isa funda mitambo zahra mimi ni abdu shakur abud nikutakieni ni wikendi njema kwa