Hujambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Mei 22 mwaka 2015, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile 20, 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <mulia> katika matangazo yote hivi leo, msikilizaji, tumekuandalia mjadala wetu wa live talk. Tutakuwa na mada mbalimbali ikiwemo mzozo wa uchaguzi nchini Burundi, kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu na tishio la shambulizi la ugaidi katika baadhi ya nchi za Afrika. Na katika habari za dunia tutakuarifu kuwa maafisa wa Kenya wanasema wanamgambo wa kiislamu wameshambulia kijiji kimoja kaskazini mashariki mwa Kenya. Basi yote hayo na mengine mengi msikilizaji, kaa tayari ambapo leo tutakuwa tukijadiliana kwa pamoja. Lakini kwanza Idli Gongo anakusomea habari za dunia. Maelfu ya watu wanao kupinga serikali ya Burundi wameendelea kuandamana katika mitaa ya mji mkuu Bujumbura leo na kupambana na kizuizi kikubwa kabisa kutokea cha polisi cha kusitisha maandamano hayo yanayoendelea kwa wiki kadhaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, inadaiwa watu wawili walipigwa risasi na kufa huku wanne wakijeruhiwa katika ghasia za Alhamisi na polisi, kwa mujibu wa chama cha Msalaba Mwekundu ikiwa ni waathirika wapya toka kuanza kwa maandamano yaliyosababisha yaliyosababishwa na hatua ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea urais kwa muhula watatu ambapo watu ishirini wameshakufa mpaka sasa. Maafisa wa Kenya wanasema wanamgambo wa Kiislamu wameshambulia kijiji kimoja huko kaskazini mashariki mwa Kenya, katika eneo hilo ambapo wanamgambo walichukua udhibiti wa chuo kikuu kimoja na waliwaua takriban ya watu 150 mwezi uliopita. Wizara ya mambo ya ndani ya Kenya imesema leo kwamba wanamgambo walishambulia kijiji cha Yumbis katika kaunti ya Garissa jana usiku lakini walivurumushwa na vikosi vya usalama baada ya mapigano ya bunduki. Hakuna vifo vyovyote vilivyoripotiwa. Wanamgambo wa al-Shabab walichukua udhibiti wa chuo kikuu cha Garissa mwezi uliopita katika shambulizi lililofanyika saa za alfajiri na kuwashikilia mateka watu kadhaa ndani ya majengo ya chuo kikuu hadi shambulizi linaisha. Watu 148 walifariki, wengi wao wakiwa ni wanafunzi. Maafisa wa Uturuki wanasema polisi imewakamata darzeni ya watu katika mfululizo wa operesheni zilizolenga wafanyabiashara na wengine wanaoaminiwa kushirikiana na kiongozi wa dini ya Kiislamu anayeshutumiwa kujaribu kupindua serikali. Maafisa wa usalama wanasema operesheni hiyo iliyozinduliwa Ijumaa ililenga Konya. Vibali vya kukamatwa vilitolewa kwa idadi kadhaa ya watu ikiwemo maafisa wa polisi. Watuhumiwa wanashutumiwa kujihusisha na kiongozi huyo wa kidini Fethullah Gulen mwenye makao yake Marekani, aliyeshutumiwa na Rais Tayyip Erdogan kwa kujaribu kupindua serikali ya Uturuki. Operesheni hizo zilifanywa katika eneo la Konya na takriban majimbo mengine kumi. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani anasema Waislamu wa Rohingya wa Myanmar, ambao wamekimbia umasikini na kushtakiwa nchini humo, wanapaswa kupatiwa utaratibu wa kupata uraia kama njia ya kutatua hali tete ya kibinadamu katika ukanda huo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema hayo leo akiwa Yangon, wakati alipofanya mazungumzo na maafisa wa Myanmar kwamba hali hiyo inachochewa na watu hao kutokuwa na hadhi ya uhamiaji na ni moja ya vitu vinavyofanya kukimbia nchini humo, ambapo hujulikana pia kama Bama, ina wakazi wengi madhehebu ya Budha yanakataa kuwapatia uraia na haki nyingine za msingi za kibinadamu kwa kundi la Waislamu wa Rohingya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ikitangaza kutoka Washington DC. Kundi linalofuatilia haki za binadamu la Amnesty International linasema limekusanya ushahidi wa kutosha kwamba majeshi ya Ukraine, wanamgambo wanaounga mkono serikali na wanaopinga serikali, wamewatesa au kuwahudumia vibaya wafungwa, wakielezea ni suala lililosambaa na kujirudia rudia. Amnesty ilitoa ripoti leo ikieleza taarifa kutoka kwenye mahojiano na watu waliokamatwa kutoka pande zote za majeshi na wanaojitenga na ya serikali. Mjitoa muhanga alijilipua ndani ya msikiti wa Kishia mashariki mwa Saudi Arabia ambapo inasadikiwa ameua ama kujeruhi darzeni ya watu. Mlipuko huo ulitokea wakati wa swala ya Ijumaa katika msikiti wa Masjid Ali mjini Katif, mji uliopo mwambao wa mashariki ambao ni himaya ya Waislamu wa Kisuni. Chombo cha habari cha serikali ya Saudia kimethibitisha kutokea kwa shambulio hilo la kujitoa muhanga. Picha zilizochapishwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha nguo zikiwa zimetapakaa damu za watu waliokufa ama kujeruhiwa wakati wakitolewa kutoka msikitini kuingizwa katika magari ya wagonjwa. Mpaka sasa hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo na idadi kamili ya waliokufa Waasi wa Kiislamu wameendelea kuongeza nguvu huko kaskazini mwa Syria, hii leo, wakichukua udhibiti wa hospitali moja, mahala ambako majeshi ya serikali yalikuwa chini ya udhibiti kwa wiki kadhaa. Kundi linaloangalia masuala ya haki za binadamu la The Syrian Observatory for Human Rights linasema kundi la al-Nusra lenye uhusiano na al-Qaeda limechukua udhibiti kamili wa hospitali hiyo iliyopo nje ya mji. Darzeni ya wanajeshi wa serikali na wengine wamezuliwa ndani ya hospitali hizo tangu mwishoni mwa mwezi Aprili. Kundi la al Nusra mwezi uliopita lilichukua udhibiti wa mji wa Jesri mji mkuu ambao ulikuwa moja ya ngome ya mwisho ya serikali katika jimbo la Idlib. Na serikali ya Ireland, ime, wa, wa, na raia wa Ireland hii leo wamepiga kura kama wanaridhia kufanya mabadiliko ya katiba ya kuruhusu ndoa ya jinsia moja katika nchi hiyo ya kiconservative. Kama kura ya ndio itashinda katika mabadiliko hayo, Ireland itakuwa nchi ya kwanza kupitisha ndoa za jinsia moja kwa kura ya umma barani Ulaya. Ndoa za jinsia moja zinaruhusiwa katika nchi za, zaidi ya darzeni huku ndoa hizo zikiwa tayari zimesharuhusiwa katika nchi za Argentina, Brazil, Canada, new Zealand, Afrika kusini na Uruguay. Uchunguzi wa awali kwa umma unaonyesha wale wanaoridhia wapo kati ya asilimia 53 na 69 wakati wale wanaopinga wapo kati ya asilimia 24 na 26. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama tulivyokueleza hapo awali, basi leo katika Live Talk tutakuwa tukiangazia mambo mbalimbali yaliyojiri au yanayojiri katika maeneo yetu, hasa Afrika Mashariki na Kati. Wasikilizaji watapata fursa ya kutoa maoni yao, kuchangia hoja au kuuliza swali katika mada yoyote, tukijadiliana kwa pamoja. Moja ya mada ambayo imevuma sana ni mzozo wa uchaguzi wa uraisi nchini Burundi uliozusha ghasia baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea muhula wa tatu wa uongozi. Wapinzani wake wanasema ngo ni kinyume cha katiba. Haya basi, lingine lipi? Kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu nchini Tanzania mkoani Kigoma na maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya vilevile vile, tishio la Alshababu kundi la kigaidi hili kutoka kule Somalia. Tunao wachambuzi. Tutakuwa na Baraka Muluka, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule Kenya. Tutakuwa na Exaud John Maciao, huyu ni mchumi kutoka kule Arusha, Tanzania. Haidala Akizima na mwandishi wetu kutoka Bujumbura, na Alfred Kazungu, mkazi wa Kilifi mkoani Pwani. Karibuni nyote kwa pamoja, na vilevile vile, hapa studio niko naye ili ligongo haya. Basi tukianza na wewe Alfred Kazungu, tusha kupata kwenye laini ya simu. Uh, hivi wiki hii tulisikia kwamba huko Kenya ilitangazwa kwamba kuna zaidi ya watu sitini wamekufa na wengine elfu tatu ako kwenye mahospitali au vituo vya afya mm, kutokana na mlipuko wa ugonjwa huu wa kipindupindu. Hebu tueleze wewe huko hapo katika mkoa wa Pwani, yapi yanayojiri hivi sasa mm, kuhusiana na ugonjwa huu? Uh, tuseme kwa kweli mlipuko upo ama mkurupuko wa huo ugonjwa upo sasa. Ndo inakuwa kwamba mambo ya vyakula vya njiani njiani, kama unavyojua, sehemu ya pani watu hupenda kuuza vyakula njiani, hasa jioni jioni, inabidi sasa ile ipige marufuku na watu wawe waangalifu na kuambua kwamba, kwamba waweze, waweze kunawa mikono na kadhalika, mambo yale ya ya ya kujaribu kukinga lakini kolera ipo na watu kadhaa kwa kweli wameshawahi kufariki, na vilevile vile tulisikia katika ripoti kwamba ugonjwa huu wa kipindupindu hasa katika mkoa huo wa Pwani umetokana na mvua kubwa zilizonyesha katika mwezi huu ambapo zimesababisha mazalio ya vijidudu kama vile mbu na vilevile vile hali ya uchafu, madimbwi kufurika. Sasa tujadili kwa pamoja kuhusu miundombinu, mifumo ya miundombinu katika eneo uliloko ikoje huko Kenya? Aa, kama kawaida tu mvua zinapoanza kuonyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa kawaida ni hafifu. Unajua maji yanakuwa mengi e, alafu hakuna mtiririko, mifereji mizuri ya kupeleka maji labda baharini ama ya kuwafanya waende njia nyingine. Kwa hivyo, unakuwa wakati mwingi unakuta maji yanasakama na, ya mahali pamoja, alafu sasa uchafu unaendelea pale, takataka, magari yanapita pale, sasa ni rahisi sana kwa magonjwa kama kolera, kipindupindu ku, um, kuweza kutokea. Kwa hivyo muundo miundo mbinu mkoa um, mzima wa Pwani um, ni mibaya kwa kweli, ni mibaya kwa sababu kukinyesha mvua wa kubwa tu umekuwa ni tatizo, watu hawezi kutoka nyumba zuma, wa, watu, maji yanaingia ndani ya nyumba, maji hayaendi kokote, yanabaki pia kuwa wamesakama mahali pamoja. Kwa hivyo nafikiri hapo sijui um, ni wahandisi, sijui ni kina nani, lakini wale wanaohusika katika serikali za kaunti wanabidi kuwajibika zaidi ya ya kadri ya wanavyofanya sasa hivi. Na taharuki, ukitathmini kuhusu taharuki ambayo wanaipata wananchi kutokana na kuzuka ugonjwa huu wa kipindupindu ikoje? Kwa kawaida wanaogopa kwa sababu, lakini unajua sasa nchi yetu nayo, wakati mwingine watu wanazoea matatizo mpaka inakuwa inakuwa, inakuwa ni kama hawashtuki tena, kwa sababu wakisikia tu kwamba tumechukua hatua, tumechukua hatua, lakini bado hawaoni kama kumechukuliwa hatua, naona kwa hivyo inakuwa kuna ni mambo ya kiutendaji hamna, lakini kwa kunena tu basi, ahadi zinawekwa kila siku. He, tutafanya hivi tutafanya hivi, lakini miaka enda miaka rudi nabaki pale pale. Kwa hivyo wananchi wanawasiwasi, ndio, lakini inabidi wanaendelea tu na maisha yao, kwa sababu wafanye nini? Wameshazoea na lazima watafute riziki, lazima watafute njia za kujikimu. Kwa hivyo unakuta wameisha anaendelea tu vilevile. Unafahamu kazungu kwamba kuna kasumba nyingine ambayo pia inakuwa inajitokeza, uh, hasa kwa wananchi wanaokuwa wameathirika kwa ugonjwa huu wa kipindupindu, tulisikia vile pia kuna taarifa zilikuwa zina, zinatolewa kwamba baadhi ya wananchi wengine wanapokuwa wameathirika ugonjwa huu wanaona ni kama tu ugonjwa wa kawaida kwamba tumbo linauma, e, unatapika unaendesha sana, lakini hawachukui ile hatua ya haraka kusema kwamba waende waripoti hospitali ili waweze kupatiwa matibabu. Kwa hiyo kuenea huku kunaonekana kwamba pia saa ingine ni kutokana na ule uzembe wa wale wagonjwa kujipeleka katika taasisi uh, husika za kiafya. Je, kwa upande wa huko hili nalo umewahi kuliona ama kulishuhudia, ama unaonaje? Uh, uh, uh, ni kweli hapo, ni kweli. Uh, mtu ana, anaanza kuhisi tumbo la uma na kadhalika, kafika ambavyo vile ni vitu vya kawaida hata kwa magonjwa mengine, ama hata mtu anaweza kwenda kwenye sherehe akala pilau yake pale biriani yake, alafu ikakinai akaanza labda tumbo likachafuka. Wengine wanaweza kudhani kwamba e, wanaumwa namna hiyo. Basi inapoenda hivyo mpaka wanazidiwa, ndo wanakuta, a, mbona eh, sijapata nafuu. Ndo sasa wanaanza kufikiria mambo ya kuenda hospitali. Nadhani ule ni utamaduni wa kawaida hasa kwetu, huku kwetu ni utamaduni wa watu huenda hospitali wakati wanahisi kwamba sasa hawawezi tena. Alfred Kazungu, Labda labda tukihamia kwenye e, swala lingine, naona tumezungumzia swala la ugonjwa ama mlipuko wa kipindupindu. Hebu tueleze hili swala zima la tishio la, la, la, la ugaidi kutoka kwa Al-Shabab. Sijui wananchi hapo wamelipokeaje? wana, uh, wanashtuka eh, wanashtuka kwa sababu hata leo nimekuwa kwenye maduka fulani, watu ni wachache sana Nikauliza wale, ilikuwa mkahawa Mika, nikauliza mbona mbona naona watu ni wachache na muda wa mle ni saa kama sita mchana saa saba. Asante sana tunadhani, kwamba ni ni hofu tu zile zile zipo. Asante sana Alfred Kazungu, basi tutarejea kwako sasa hivi moja kwa moja, tuelekee uh, huko Bujumbura kwa mwenzetu Haidallah Haidallah, karibu sana katika mjadala wa Ijumaa. Na hivi punde tu katika habari za dunia tumeelezwa kwamba kulitokea maandamano ambapo watu wawili waliweza uh, kupoteza maisha. Hebu tueleze hali ilivyo hivi, hivi, hivi sasa hapo uh, Burundi Naam, kwa hakika, kwa hivi sasa kama mnavyojua ni usiku, maandamano yametulia, watu wako nyumbani, lakini e, kitu ambacho naweza nikaongezea ni kwamba e, wale ambao walitisha maandamano kwa hivi sasa wametangaza kuwa kuanzia kesho Jumamosi na Jumapili hakutokuwa na maandamano. Ni haya ambayo tuko tumeizoea hapa, watu kupumzika wakati wa wikendi na kutumia muda huo ili waweze kuemea ku kuuza bidhaa muhimu ambazo watazihitaji wakati watakuwa, o, kutakuwa na maandamano, kwa sababu shughuli nyingi zinazorota, na hiyo tayari wameshaitangaza kwa hivi sasa e, maana yake ni hali ambayo tumeizoea hapa kwamba Jumamosi na Jumapili hakutakuwa na maandamano. Wanatumia pia fursa hiyo kuweza kuwazika wale ambao walifariki kufuatia maandamano haya, kama mlisema kuwa kuna wawili ambao wamefariki. Najua mara nyingi uh huwa unawaona watu ambao wanaandamana. Tunajua kabisa kilio chao ni kutomtaka Rais Pierre Nkurunziza kuweza kugombea kwa muhula wa tatu. Vipi pengine mapokezi yao baada ya kusikia Jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya za kimataifa zikisema kwamba pengine uchaguzi usongezwe, usogezwe mbele zaidi? Waandamanaji wao wamepokeaje taarifa kama hizi? na kwa hakika wanapashwa ku, e, kwa sababu ni hali ambayo ime, ime, ime, imezungumziwa leo kwamba baada ya huyu katibu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Richard Sezibera kuzuru Burundi akasema kuwa hali bado haijawa shwari, ili watu waweze kujumika katika uchaguzi. Na akasema kwamba kuna wakimbizi zaidi ya laki moja ambao wako katika nchi jirani, na hivyo na wao wana haki ya kuweza kupiga kura na hivyo sasa akasema kuwa ingekuwa bora uchaguzi usogezwe mbele kidogo. Waandamanaji hawa e, kero yao ni muhula mwingine wa rais wao. Wanasema e, kama hilo halijatekelezwa maanake aache nia ya kugombea. Wao bado hawajaridhika kabisa hiyo pengine itawasaidia hawa wakimbizi ambao wako Burundi, ili hali kwanza iboreshwe, maandamano yasitishwe, na hivyo wajisikie kwamba kuna amani, waweze kurudia na kuweza kushiriki uchaguzi. Eh, kuna uchaguzi wa ubunge na na madiwani ambao unapangwa kufanyika tarehe ishirini, tarehe tano, kwa sababu lahirisho ungefanyika tarehe ishirini na sita Mei. E, lakini hivi rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza alichukua hatua ya kuahirisha kidogo kwa takribani wiki moja na kupangwa kufanyika eh, tarehe tano. Na hivyo kampeni kwa ajili ya uchaguzi huo ambazo zimo mbioni zitamalizika tarehe mbili Juni. Na hadi sasa kuna maeneo ambapo ni vigumu kwenda kufanya kampeni. Mfano, jana jioni wafuasi wa chama cha UPRONA ni chama cha mwasisi wa uhuru wa Burundi walisambaratishwa wakati walipokuwa katikati mwa jiji katika mtaa wa Jabe kuendesha mkutano wa hadhara, hakuweza kufanya hivyo kutokana na hawa waandamanaji ambao waliwarushia mawe wakakimbia. Lakini, lakini ya idara, kwa sababu wewe unaifuatilia kwa karibu sana hii, bila shaka utakuwa unapata nafasi, unaongeaongea na hawa waandamanaji, unaongeaongea na wapinzani, wanasemaje? Watashiriki katika hizi kampeni ama inakuwaje? Kwa hakika upande wa chama tawala wanasema kuwa nchi nzima, yaani mikoa kumi na tisa kuna usalama isipokuwa tu katika maeneo haya ya katikati mwa jiji ambako kunashuhudiwa maandamano. Eh, upande wa chama tawala na washirika wao tayari wanafanya kampeni, lakini na wenyewe kuna sehemu ambazo ni vigumu kuingia kuweza kutafuta kura, na upande wa upinzani wao wanasema hali bado ni tete wakitoa wakichukua mfano wa haya maandamano ambayo yanatikisa baadhi ya kata za jiji la Bujumbura, wakisema kuwa kuna vijana wa chama tawala maarufu kama Imbonerakure ambao wana silaha. Wakasema kuwa eh, kuna kuna uhaba wa mafuta ya gari, wakasema je, tutafanya kampeni aje wakati eh, hatuna mafuta ya ta, ya gari na ha hapo, hayo ndiyo. Mmoja wao ambaye alinielezea hapo jana akisema kuwa bado hali mtete hii ya kuahirisha uchaguzi haijawasaidia, itabidi kwanza wakae pamoja, waweze kuzungumza, watafutie ufumbuzi matatizo yote haya ya kiusalama ambayo yanawakabili hadi sasa. Zaidi ya siku ya wiki moja za kampeni, hakuna chama cha kisiasa cha upinzani ambacho kimeshaongoza mkutano wa hadhara kwa ajili ya kampeni sawasawa. Basi basi kira, aidara, aidara na, na, naona tumepata bahati ya kuwa na Baraka Muluka. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule Kenya. Bila shaka, Baraka, utakuwa nawe ulikuwa ukifuatilia kwa karibu sana kuhusu mzozo wa Burundi uh, uliotokana na Rais Pierre Nkurunziza kuonyesha nia ama kutangaza kwamba atagombea tena muhula wa tatu. Kama nilivyosema hii ni open mic, tunajadili mambo mbalimbali, tutakua tutakuwa tunagusa mm, hapa na pale, tutazungumzia kuhusu kipindupindu, yeah, kama tulivyoanza hapo awali na mengine mengi. Hebu nikupe nafasi wewe, utupe tathmini yako ukiwa hapo Kenya kuhusiana mpaka hapo mambo yalipofikia sasa hivi Burundi, mwelekeo unauonaje? Naona Burundi imefikia mahala pabaya tena Ninasema tena kwa hiari, kwa sababu sio mara ya kwanza Burundi kuweza kufikia mahala pabaya. Limekuwa ni kama jambo la kawaida, jambo la kihistoria tangu walipopata uhuru miaka ya sitini, mwanzo mwanzo. Na itakumbukwa kuwa serikali iliyopo wakati huu ni serikali ambayo ilitokana na mkakati ya kuweza kuleta amani na wakaweza kufikia mstakabali kule uh, Arusha, Tanzania, na hivi kwamba wengi tu tulikuwa tukitumaini na kudhania kuwa eh, rais Pierre Nkurunziza angeweza kunatuka wakati huu na kuweza labda kumchagua na kumpa nafasi mgombezi mwingine kutoka katika chama chake aweze uh, naye akawania wadhifa wa urais. Nionavyo ni kuwa itakuwa ni vigumu hapo ambapo wamefikia kuweza kufanya uchaguzi ulio wa haki na huru. Hata ingawa wameweza kuhairisha kwa wiki mbili hivi, utaona kuwa yule ambaye amehairisha uchaguzi ni mmojawapo wa wale ambao wanatakikana wawe ni wagombezi. Hivyo ni kusema kuwa huyu ni kama refa na tena ni kama mchezaji kwa wakati huu. Huo, mambo kama hayo ni mambo yanayostahili ya achie esimu ambayo ni huru uh, nafasi ambayo ni huru iweze kusimamia na hiyo ndio mwamuzi wa kutathmini na kuona kuwa hali ilivyo nchini ni hali ambayo inaweza kukiri uchaguzi au sasa, hali ilivyo nchini ni hali ambayo inafanya kuwa ni muhimu za hairisha. Sawa sawa kabisa. sawa sawa, basi tunaye katika laini ya simu George Ocheng kutoka kule Kenya. George Ocheng, hebu tuambie una yapya kusema katika live talk ya leo ambapo tumeacha microphone zetu wazi kabisa ili tuweze kujadiliana mambo mbalimbali mbali. Asante sana, asante sana dada ya mtangazaji. Mimi kile ambacho ningependa kuzungumzia hii leo ni kwamba ninashangaa sana na vile hali inavyoendelea kule Burundi, kwa sababu ikizingatiwa ya kwamba uongozi wa Afrika umekuwa ni uongozi ambao kwa kweli una, unashtua na saa zingine inafanya watu wengi kushangazwa sana. Sasa mimi kile ambacho ningependa kuhimiza labda viongozi wa mataifa kama vile Burundi, Kenya na mataifa mengine ambayo yana mienendo ya kukandamiza labda labda wapinzani waweze kubadilisha hii nia, waweze kuwa ni watu ambao wanaheshimu sheria, wanaheshimu katiba, na tutakuwa tutakuwa ni taifa ambalo tunaheshimiwa. Hata bara lenyewe halitakuwa ni bara lenye aibu, ila tutakuwa ni watu ambao tunaheshimiana. Asante sana dada ya mtangazaji. Mimi ni Ochieng George kutoka hapa Kakamega, Kenya. Asante ah, sana Ocheng. Na kushukuru sana kwa kuungana nasi leo katika live talk ya leo ambapo tunazungumzia kuhusu maswala mbalimbali. Baraka Muluka, nirejee tena kwako wewe kama mchambuzi wa maswala ya kisiasa, utafahamu kwamba kumekuwa na tishio hili la kigaidi kutoka kwenye kundi hili la Alshababu, kundi lile la Somalia. Na nchi za, za baadhi ya nchi za Afrika ikiwemo Kenya na hata Burundi pia zimelengwa. Ebu tuambie, unadhani hii Alshababu kuhusu tishio hili nchi zetu ukweli ziko thabiti kuweza kukabiliana na kundi hili ama, tupe hali halisi na mtazamo wako. Jambo la Alshabab ni ni jambo ambalo limeibuka katika siku za hivi karibuni, ikiwa hapa Kenya, na tumeweza kusikia kuwa linatokana na wanajeshi wa Kenya kuwa kule Somalia, na Burundi pia iliweza kupata pigo kutokana na yayo hayo na vilevile Uganda, jambo ambalo wengi hatujaweza kuelewa mtiririko um, wake hasa ni mm, kuwa hata kabla ya askari wa Kenya kuweza kuenda kule eh, Somalia, tayari hawa Alshabab walikuwa wameshaanza kupeana uh, hali ya wa wasiwasi. Waliweza kuja huku mara kadha wa kadha, wakaweza kuwa wameteka watu nyara na amanao mpaka kule, e, kwao Somalia waliweza kuwa wamevamia vituo vya polisi mara kadha wa kadha, na itakuwa vigumu kuweza kuelewa kuwa wakati ule walipokuwa wakija kulenga huku ni kipi au lipi hasa lilikuwa limewapa huo msukumo na huo uchu wa kuweza kuja kusababisha mchafuko, ndiposa sasa tunaweza kusema kuwa E, ya hayo yamesha rekebishwa na kuwa lile ambalo limesalia ni um, kuwa kule kwa wanajeshi wa Kenya huko Somalia. Asante sana bwana uh, Baraka. Tunaambiwa kwamba kuna msikilizaji bwana Alfred. Alfred, karibu sana katika LiveTalk, na pengine ungetueleza kile ambacho wewe leo unataka kuzungumzia, kwa sababu leo tunazungumzia tu mambo mengi, ambapo tunaamini kabisa kuna suala ambalo linakugusa wewe kwa namna moja ama nyingine, lio la kisiasa, la kijamii, la kiuchumi na kadhalika. Alfred, karibu sana. Naona, naona nadhani Idi Alfred hayuko kwenye laini ya simu. Labda tuendelee na bwana baraka uh, atueleze kwamba tumesikia hapo Kenya kulikuwa na tishio eh, kulikuwa na taharuki katika shule mbalimbali huko mbali nchini Kenya na hasa katika upande ule wa Mombasa, wanafunzi hasa katika shule za wasichana wanaofia kabisa kwenda shuleni kutokana na tishio hili la Alshabab. Unafikiri kama itaendelea namna hii, inaweza ikaathiri kabisa hata harakati za kawaida za, za, za wananchi huko Kenya? Eh, harakati za kawaida hizo zimesha athiriwa. Tunaweza kusema kuwa alshabab sasa wameweza kufika katika ile hali ambayo kwa kimombo tunaweza kuita autopilot, kwa sababu kitu wanachokitaka ni kuweza kutia wasiwasi katika nyoyo za wananchi wa Kenya, watu wasije wakajisikia wakati wote kuwa wako katika hali ya utulivu na kuwa kuna amani hivyo kwamba wakati wowote utakapotokea tishio kwa taasisi fulani au chuo fulani au soko fulani au duka fulani liko karibu kuvamiwa na watu wanapata wasiwasi, basi wao wanajisikia kuwa wanapata malengo yao. Sasa sio hata hata tena muhimu kuwa wawe hapo. Kwa hivyo itastahili kuwa serikali iweze kuangalia tena ya hali ya kuku, kuku, kufanya ukachero na mambo ya kudadisi na kuweza kupata habari zilizo za ukweli hivi kwamba Wakenya waweze kuanza kuwa tena na imani katika hali ya usalama wao. Basi msikilizaji, kama tulivyokueleza hivi leo ni live talk, ambapo tunazungumzia kuhusu masuala mbalimbali. Unasikiliza idhaa hii ya Sauti ya Amerika. Napenda kukukumbusha kuwa matangazo yetu yanapitia Redio Tumaini jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Redio 95.5 FM Baraka Mombasa, 93.7 FM Arapia Bujumbura Burundi, Redio Ngoma ya Afrika huko Bashi Radio Kaya na 98.1 Equatorial FM ya kule Kenya, na Raga FM kote DRC. Vilevile vile msikilizaji, basi sasa tunakaribia kukamilisha matangazo yetu ya radio kwa kupitia Radio Shirika, lakini tunaendelea na matangazo yetu kwa njia ya mtandao, yani www.voaswahili.com na kusi tukutane kule