Geyo puntland waxaana warkaasi uu soo xoogeystay wixii ka dambeeyay. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Mji mkuu wa Burundi bado unaendelea kuwa sehemu ya mapigano yaliyozushwa baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwa atagombea tena muula wa tatu wa uongozi. Katika tukio la hivi karibuni, washambuliaji walirusha magruneti kwa kundi la watu kwenye soko lililokuwa na watu wengi Ijumaa katika mji wa Bujumbura na kusababisha vifo vya watu wawili. Waandamanaji wanasema rais kugombea tena muula watatu wa uongozi inakiuka katiba ya nchi. Uamuzi wa rais ulihamasisha jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililoshindwa na kupelekea watu zaidi ya laki moja kutoroka makazi yao. Wakati huo huo, mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la Kigoma nchini Tanzania ambako zaidi ya wakimbizi elfu hamsini wa bado wamekwama katika ufuko wa ziwa Tanganyika inazidi kuwa mbaya. Umoja wa Mataifa inasema takriban kesi elfu tatu zimeripotiwa tangu wiki iliyopita na watu thelathini na moja wamekufa. Hiyo pia ni kwa mujibu wa shirika la habari la al Jazira. Shirika la kuhudumia wakimbizi la UNHCR linasema jana mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu umezusha hofu mpya kwa raia wa Burundi wanaosaka ukimbizi nchini Tanzania. Hivi sasa shirika hilo la Umoja wa Mataifa linajitahidi kuhamasisha wakimbizi kutoka eneo la Kagunga mkoani Kigoma kwenda mahali kwenye hali ya usafi na huduma za maji. Na Rais wa Nigeria aliyeteuliwa Jenerali Muhammadu Buhari ameelezea wasiwasi wake kwamba utawala wake unaotarajiwa Unaelekea, unaeleweka vibaya na wapinzani wake. Maelezo hayo yamekuja baada ya kupokea ripoti kuhusu masuala ya nchi yaliyopelekwa kwake na kamati yake ya wajumbe kumi na tisa. Bwana Buhari anayetarajiwa kuhapishwa rasmi Mei ishirini na tisa, amesema serikali yake inataka kujua masuala ya nchi kama ya kuchukuliwa hatua baada ya kuchaguliwa kuziba nafasi ya Rais Goodluck Jonathan. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ireland imepiga kura kupitisha sheria ya kuoana watu wa jinsia moja katika kura ya maoni ya kwanza duniani kufanyika kwenye kanisa la kitamaduni la Katoliki. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutolewa baadaye leo, lakini dalili zote zinaonyesha kuwa kura ya ndio zitapata ushindi mkubwa. Kura hizo za ndio zinatarajiwa kutoka kwa vijana wengi wa Ireland waliorejea nyumbani kutoka nje ya nchi kwa ajili ya upigaji kura huo. Huko Ulaya, ndoa za jinsia moja zipo kisheria kwa zaidi ya dazani za nchi. Pia imeruhusiwa kisheria katika nchi za Argentina, Brazil, Canada, New Zealand, Afrika kusini na Uruguay. Maafisa nchini Mexico wanasema takriban watu wa 42 wameuawa katika mapigano ya risasi baina ya watuhumiwa wahalifu na vikosi vya usalama magharibi mwa Mexico, ikiwa ni shambulizi la hivi karibuni kutokea katika eneo lililogubikwa na makundi ya kihalifu ya wahusika wa madawa ya kulevya. Maafisa wanasema kila mmoja aliyeuawa katika shambulizi la ufyatuaji risasi Ijumaa kwenye jimbo la Michoacan karibu na mpaka wa jimbo la Jalisco alikuwa mtuhumiwa wa genge hilo. Takriban polisi mmoja ameuawa kwenye tukio hilo. Mkurugenzi wa tume ya usalama ya Mexico, Monte Alejandro Rubico, anasema shambulizi hilo lilifanyika kwa takriban masaa matatu kwenye majimbo matatu tofauti na vikosi vya usalama na wanamgambo nchini Iraq vimesambazwa kuelekea mji wa Ramadi leo Jumamosi kukabiliana na wapiganaji wa kundi la Islamic State waliochukua udhibiti wa mji huo mapema wiki hii. Mwelekeo wa siku za usoni wa jimbo lililoko magharibi la Anbara linalopakana na Siria, Jordan, Saudi Arabia uko katika maswali baada ya kuvamiwa na kundi la wanamgambo tangu katikati mwa mwezi Mei. Jeshi la Marekani limesema kuwa ujumbe wa kimataifa unaoongoza mashambulizi ishirini na mbili ya anga usiku kucha nchini Iraq ikilenga zaidi Ramadi, eneo ambalo ni ngome kuu ya ISIS na eneo lililo karibu na uzalishaji wa mafuta la Beiji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tutakuletea marudio ya kipindi chetu cha Live Talk yaliyofanyika hapo jana. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama tulivyokueleza hapo awali, basi leo katika Live Talk tutakuwa tukiangazia mambo mbalimbali yaliyojiri au yanayojiri katika maeneo yetu hasa Afrika mashariki na kati. Wasikilizaji watapata fursa ya kutoa maoni yao kuchangia hoja au kuuliza swali katika mada yoyote tukijadiliana kwa pamoja. Moja ya mada ambayo imevuma sana ni mzozo wa uchaguzi wa urais nchini Burundi uliozusha ghasia baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea muula watatu wa uongozi. Wapinzani wake wanasema ngo ni kinyume cha katiba. Haya basi, lingine lipi? Kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu nchini Tanzania mkoani Kigoma na maeneo mbalimbali nchini Kenya, vilevile vile, tishio la Alshababu, kundi la kigaidi hili kutoka kule Somalia tunao wachambuzi. Tutakuwa na Baraka Muluka, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule Kenya. Haidala Akizima na mwandishi wetu kutoka Bujumbura, na Alfred Kazungu mkazi wa Kilifi mkoani Pwani, na vilevile vile, hapa studio niko naye Idi Ligongo. Haya basi tukianza na wewe Alfred Kazungu, tushakupata kwenye laini ya simu Hivi wiki hii tulisikia kwamba huko Kenya ilitangazwa kwamba kuna zaidi ya watu sitini wamekufa na wengine elfu tatu wako kwenye mahospitali au vituo vya afya mm, kutokana na mlipuko wa ugonjwa huu wa kipindupindu. Hebu tueleze wewe huko hapo katika mkoa wa Pwani, yapi yanayojiri hivi sasa mm, kuhusiana na ugonjwa huu? Tusema kwa kweli mlipuko upo ama mkurupuko wa huo ugonjwa upo. Sasa ndo inakuwa kwamba mambo ya vyakula vya njiani njiani, kama unavyojua sehemu ya Pwani watu hupenda kuuza vyakula njiani, hasa jioni jioni. Inabidi sasa ile ipige marufuku na watu wawe waangalifu, na kuambia kwamba waweze waweze kunawa mikono na kadhalika, mambo yale ya kujaribu kukinga, lakini cholera ipo na watu kadhaa kwa kweli wameshawahi kufariki. Na vilevile vile tulisikia katika ripoti kwamba ugonjwa huu wa kipindupindu hasa katika mkoa huo wa Pwani umetokana na mvua kubwa zilizonyesha katika mwezi huu, ambapo zimesababisha mazalio ya vijidudu kama vile mbu na vilevile vile hali ya uchafu, madimbwi kufurika. Sasa tujadili kwa pamoja kuhusu miundombinu, mifumo ya miundombinu katika eneo uliloko ikoje huko Kenya? Kama kawaida tu mvua zinapoanza kuonyesha na zikiwa nyingi basi muundombinu kwa kawaida ni hafifu. Unajua, maji yanakuwa mengi e, alafu hakuna mtiririko mifereji mizuri ya kupeleka maji labda baharini, ama ya kuwafanya yaende njia nyingine. Kwa hiyo unakuwa wakati mwingi unakuta maji yanasakama na, ya mahali pamoja. Alafu sasa uchafu unaendelea pale, takataka magari yanapita pale, sasa ni rahisi sana kuwa magonjwa kama kolera, kipindupindu kuweza kutokea. Kwa hivyo muundo miundo mbinu um, mkoa mzima wa pwani um, ni mibaya kwa kweli, kwa sababu kukinyesha mvua kubwa tu imekuwa ni tatizo. Watu hawezi kutoka nyumba, maji yanaingia ndani ya nyumba, maji hayaendi kokote, yanabaki amesakama mahali pamoja. Kwa hivyo nafikiri hapo, sijui um, ni wahandisi, sijui ni kina nani, lakini wale wanaofika katika serikali za kaunti wanabidi kuwajibika zaidi ya ya, ya wanavyofanya sasa hivi na taharuki, ukitathmini kuhusu taharuki ambayo wanaipata wananchi kutokana na kuzuka ugonjwa huu wa kipindupindu ikoje? Um, kwa kawaida wanaogopa, kwa sababu, lakini unajua sasa, nchi yetu nayo wakati mwingine watu wanazoea matatizo mpaka inakuwa inakuwa ni kama hawashtuki tena, kwa sababu wakisikia tu kwamba tumechukua hatua, tumechukua hatua, lakini bado hawaoni kama kumechukuliwa hatua naona, kwa hivyo inakuwa kuna ni mambo ya kiutendaji hamna, lakini kwa kunena tu basi. Ahadi zinawekwa kila siku e, tutafanya hivi, tutafanya hivi, lakini miaka enda miaka rudi pale kwa hivyo, wananchi wanawasiwasi, ndio, lakini inabidi wanaendelea tu na maisha yao, kwa sababu wafanye nini? Wameshazoea na lazima watafute riziki, lazima watafute njia za kujikimu. Kwa hivyo unakuta wameisha, wanaendelea tu vile vile. Labda labda tukiamia kwenye e, swala lingine, naona tumezungumzia swala la ugonjwa ama mlipuko wa kipindupindu. Hebu tueleze hili swala zima la tishio la la, la la ugaidi kutoka kwa Al-Shabab. Sijui wananchi hapo wamelipokeaje, wana, wanashtuka e, kwa sababu hata leo nimekuwa kwenye maduka fulani watu ni wachache sana. Nikauliza nikauliza wale ilikuwa mkahawa, mbona mbona naona watu ni wachache, na muda wa mle ni saa kama sita mchana saa saba lakini tunadhani kwamba ni, ni hofu tu zile, zile, zipo. Asante Wakuwa sana Alfred Kazungu, basi tutarejea kwako sasa hivi moja kwa moja. Tuelekee uh, huko Bujumbura kwa mwenzetu Haidallah. Haidallah, karibu sana katika mjadala wa Ijumaa na hivi punde tu katika habari za dunia tumeelezwa kwamba kulitokea maandamano ambapo watu wawili waliweza uh, kupoteza maisha. Hebu tueleze hali ilivyo hivi sasa hapo, uh, Burundi. Naam, kwa hakika, kwa hivi sasa kama mnavyojua, ni usiku, maandamano yametulia, watu wako nyumbani, lakini eh, kitu ambacho naweza nikaongezea ni, ni kwamba eh, wale ambao walitisha maandamano kwa hivi sasa wametangaza kuwa kuanzia kesho Jumamosi na Jumapili hakutokuwa na maandamano. Ni hali ambayo tulikuwa tumeizoea hapa, watu kupumzika wakati wa wikendi na kutumia muda huo ili waweze kuemea, kuuza bidhaa muhimu ambazo watazihitaji wakati watakuwa o, kutakuwa na maandamano, kwa sababu shughuli nyingi zinazorota, na hiyo tayari wameshaitangaza kwa hivi sasa. E, maana yake ni hali ambayo tumeizoea hapa kwamba Jumamosi na Jumapili hakutakuwa na maandamano. Wanatumia pia fursa hiyo kuweza kuwazika wale ambao walifariki kufuatia maandamano haya, kama mlisema kuwa kuna wawili ambao wamefariki. Najua mara nyingi uh huwa unawaona watu ambao wanaandamana, tunajua kabisa kilio chao ni kutomtaka rais Pierre Nkurunziza kuweza kugombea kwa muhula wa tatu. Vipi pengine mapokezi yao baada ya kusikia jumuiya ya Afrika Mashariki na jumuiya za kimataifa zikisema kwamba pengine usogezwe mbele zaidi, waandamanaji wao wamepokeaje taarifa kama hizi? Naam, kwa hakika wanapashwa ku e, kwa sababu ni hali ambayo ime, imezungumziwa leo kwamba baada ya huyu katibu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Richard Sezibera kuuzuru Burundi, akasema kuwa hali bado haijawashwari ili watu waweze kujumuika katika uchaguzi, na akasema kwamba kuna wakimbizi zaidi ya laki moja ambao wako katika nchi jirani, na hivyo na wao wana haki ya kuweza kupiga kura, na hivyo sasa akasema kuwa inge kuwa bora uchaguzi usogezwe mbele kidogo. Waandamanaji hawa kero yao ni muhula mwingine wa rais wao wanasema kama hilo halijatekelezwa, maanaake aache nia ya kugombea. Wao bado hawajaridhika kabisa. Hiyo pengine itawasaidia hawa wakimbizi ambao wako Burundi, ili hali kwanza iboreshwe, maandamano yasitishwe, na hivyo wajisikie kwamba kuna amani waweze kurujia na kuweza kushiriki katika uchaguzi. E, kuna uchaguzi wa ubunge na na madiwani ambao unapangwa kufanyika tarehe ishirini tarehe tano, kwa sababu iliahirishwa ungefanyika tarehe ishirini na sita. Dara, aidara na, na, naona tumepata bahati ya kuwa na Baraka Muluka. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule Kenya. Bila shaka, Baraka utakuwa nao, ulikuwa ukifuatilia kwa karibu sana kuhusu mzozo wa Burundi uh, uliotokana na Rais Pierre Nkurunziza za kuonyesha nia ama kutangaza kwamba atagombea tena muhula watatu. Kama nilivyosema hii ni open mic, tunajadili mambo mbalimbali mbali, tutakuwa tunagusa mm, hapa na pale, tutazungumzia kuhusu kipindupindu yeah, kama tulivyoanza hapo awali na mengine mengi. Hebu nikupe nafasi wewe, utupe tathmini yako ukiwa hapo Kenya, kuhusiana mpaka hapo mambo yalipofikia sasa hivi Burundi, mwelekeo unauonaje? Naona Burundi imefikia mahala pabaya tena, mimi nasema tena kwa hiari, kwa sababu sio mara ya kwanza Burundi kuweza kufikia mahala pabaya. Limekuwa ni kama jambo la kawaida, jambo la kihistoria tangu walipopata uhuru miaka ya sitini mwanzo mwanzo, na itakumbukwa kuwa serikali iliyopo wakati huu ni serikali ambayo ilitokana na mkakati ya kuweza kuleta amani, na wakaweza kufikia mstakabali kule uh, Arusha, Tanzania na hivi kwamba wengi tu tulikuwa tukitumaini na kudhania kuwa Rais Pierre Nkurunziza angeweza kung'atuka wakati huu na kuweza labda kumchagua na kumpa nafasi mgombezi mwingine kutoka katika chama chake aweze naye akawania wadhifa wa urais. Nionavyo ni kuwa itakuwa ni vigumu hapo ambapo wamefikia kuweza kufanya uchaguzi ulio wa haki na huru, hata ingawa wameweza kuhairisha kwa wiki mbili hivi, utaona kuwa yule ambaye amehairisha uchaguzi ni mmojawapo wa wale ambao wanatakikana wawe ni wagondozi. Hivyo ni kusema kuwa huyu ni kama refa na tena ni kama mchezaji kwa wakati huu huo. Mambo kama hayo ni mambo yanayostahili ya achie simu uh, ambayo ni huru uh, ya nafasi ambayo ni huru iweze kusimamia na hiyo ndio mwamuzi wa kutathmini na kuona kuwa hali ilivyo nchini. Sawa sawa, basi tunaye katika laini ya simu George Ochieng kutoka kule Kenya. George Ochieng, hebu tuambie una yapya kusema katika live talk ya leo, ambapo tumeacha microphone zetu wazi kabisa ili tuweze kujadiliana mambo mbalimbali mbali. Asante sana, asante sana dada ya mtangazaji. Ninashangaa sana na vile hali inavyoendelea kule Burundi, kwa sababu ikizingatiwa ya kwamba uongozi wa Afrika umekuwa ni uongozi ambao kwa kweli unashtua, una na saa zingine inafanya watu wengi kushangazwa sana sasa mimi kile ambacho ningependa kuhimiza labda viongozi wa taifa, mataifa kama vile Burundi, Kenya na mataifa mengine ambayo yana mienendo ya kukandamiza, labda, labda wapinzani, waweze kubadilisha hii nia, waweze kuwa ni watu ambao wanaheshimu sheria wanaheshimu katiba, na tutakuwa tutakuwa ni taifa ambalo tunaheshimiwa, hata bara lenyewe halitakuwa ni bara lenye aibu, ila tutakuwa ni watu ambao tunaheshimiana. Mimi ni Ochieng George kutoka hapa Kakamega, Kenya. Baraka Muluka, nirejee tena kwako wewe. Kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa, utafahamu kwamba kumekuwa na tishio hili la kigaidi kutoka kwenye kundi hili la Al Shababu, kundi lile la Somalia na nchi za, za baadhi ya nchi za Afrika ikiwemo Kenya na hata Burundi pia zimelengwa. Hebu tuambie, unadhani hii Al Shababu, kuhusu tishio hili nchi zetu kweli ziko thabiti kuweza kukabiliana na kundi hili ama tupe hali yali na mtazamo wako. Jambo la Alshabab ni, ni jambo ambalo limeibuka katika siku za hivi karibuni, ikiwa hapa Kenya, na tumeweza kusikia kuwa linatokana na wanajeshi wa Kenya kuwa kule Somalia, na Burundi pia iliweza kupata pigo kutokana na yayo hayo, na vilevile Uganda, jambo ambalo wengi hatujaweza kuelewa Mtuziko um, wake hasa ni kuwa hata kabla ya askari wa Kenya kuweza kuenda kule e, Somalia tayari hawa alshababu walikuwa wameshaanza kupeana uh, uh, hali ya wa wasiwasi. Waliweza kuja huku mara kadha wa kadha, wakaweza kuwa wamewateka watu nyara na uh, uh, uh, kuama nao mpaka kule kwao Somalia waliweza kuwa wamevamia vituo vya polisi mara kadha wa kadha, na itakuwa ni vigumu kuweza kuelewa kuwa wakati ule walipokuwa wakija kulenga huku ni au, lipi hasa lilikuwa limewapa huo msukumo na huo uchu wa kuweza kuja kusababisha mchafuko, ndiposa sasa tunaweza kusema kuwa eh, ya hayo yamesharekebishwa na kuwa lile ambalo limesalia ni kuwa kule kwa wanajeshi wa Kenya huko. Uweze kupata maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu kwa njia ya Facebook, au siyo? Hidi kabisa, Meri mgawe haya basi. Leo anayeanza naye anaitwa Yuda B Lungei, anasema anapatikana kijijini Balangdalu Tanzania. Nkurunziza ni vigumu kutoka madarakani kwa mujibu kwa wa katiba, kwani akiwakumbuka marafiki zake wa zamani aliyowasaliti wa kama akina Husan Rajabu, anashindwa kutabiri hatima yake kipindi atakapoondoka madarakani. Basi ni uh, maoni yake Yudabi Langei wa kijiji cha Balang'dalalu nchini Tanzania. Vilevile vile Babunga Kasikabo, huyo anatokea kule Goma Virunga DRC, anasema hakika hii mada ni nzuri sana kwangu. Mimi nafikiri hali ilivyo hivi sasa huko Burundi ni kosa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Nchi za Afrika Mashariki na Kati, kwa kuona jinsi watu wanaendelea kuuawa kama wanyama. Ijapo Rais Nkurunziza ndiye chanzo cha matatizo haya yote, basi yeye anasema anahitaji jambo lifanyike. Mimi ninaye Thomas Makanyaga wa Mkole Nkasi Rukwa Tanzania. Anasema ghasia zinazotokea Burundi zinaonekana kukosa kikomo. Rais angetafuta njia ya kulinusuru taifa kwenye vita kwa kutoa kauli itakayowafurahisha wananchi wa Burundi ikiwemo kutangaza kutogombea tena na Peter Nyamwesi anatoka Kisii, Kenya, anasema suluhisho ni rais wa Burundi tu kusaidia watu wa nchi yake kwa kujiuzulu, ili aweze kuepusha migongano na migogoro. Huyu hapa ni Mengilio Budoda wa GGM, unit Gate, Tanzania, anasema yeye anaona kwamba hali ya machafuko nchini Burundi bado ili, uh, ingeweza kunusuru haya yote iwapo rais Pierre Nkurunziza angeachia madaraka kwa viongozi wengine wagombee Meri, naona watu wengi wamezungumzia swala la Burundi. Kwa hakika naona hii mada ya Burundi imeshika kasi kweli kweli. Kila mtu anataka kujua, naona kuna sintofahamu huko, kila mtu anataka kujua nini kitaendelea huko nchini Burundi, na watu wengi wanamwomba Rais Pierre Nkurunziza pengine aachie madaraka au aseme kwamba bwana, mimi sasa hivi sigombei tena. Hebu labda Haidala yuko katika laini ya simu. Tumepata maoni mengi kutoka kwenye Facebook, watu wengi wanazungumzia kwamba suluhisho shokuu ni Rais Nkurunziza kujiuzulu. Haidala, hebu tuambie labda yapi aliyosema rais, ama kuna kinachoonekana, kuna ishara yoyote ya, ya kuonyesha kwamba rais anaweza kujiuzulu huko? kwa hakika mimi sioni kwamba atajihudhuru kutokana na haya mapambano ambayo yanaendelea dhidi yake yaani dhidi ya yani muonawake watatu wa kwa sababu katika hotuba alisema, ikiwa ni siku ya Jumaa baada ya kurejea akinusurika na jaribio lile la mapinduzi ya kijeshi, ikiwa ni hapo juzi, wakati wa hotuba nyingine ya pili ya, ya rais alisema kuwa Burundi asilimia tisini na tisa nukta tisa kuna amani, akisema kuwa ni, mita, ni kata kama vile nne au tano hapa jijini, Tuurai, Musaga, Chibitoke na Mutakura, ambazo zina, zinafanya maandamano dhidi yake, akisema kuwa hata na uchaguzi utaendelea vizuri, akiwasihi wa jirundi waache vurugu, akisema kuwa E, walidanganywa mimi sioni, kwa sababu akisema kuwa ni asilimia tisini na tisa ya wananchi ambao wako katika usalama, na kusema kuwa badala ya, badala ya hayo yote watu waweze kujiandaa kwa uchaguzi ambao unataraji kufanyika tarehe tano Juni. Utakuwa ni uchaguzi wa bunge na madiwani, huku uchaguzi wa urais unaopangwa kufanyika tarehe ishirini na sita Juni ni ishara kuwa si hana nia yote ya kujiuzulu kutokana ya na, na maandamano. Badala yake, anapongeza jeshi na polisi kwa vile taasisi hizo zinawajibika zi kuweza kusambaratisha waandamanaji. Aidala Aidala, pingine wanadai kuwa hawataacha maandamano hadi madai yao yatakapotekelezwa, yani hadi rais atakapochukua hatua ya kuacha kugombea. Mimi naona uh, ni vigumu kusema kuwa mgogoro huu utaisha vipi. Haidala, tunajua kwamba huko hapo uh, Bujumbura na hapo Burundi kiujumla jumla uh, tukichukulia ama tukiangalia hii kauli ya Rais Pierre Nkurunziza kwamba asilimia 99.9 ya Burundi ipo salama, wakati huo huo kwamba uh, tunajua kuna watu wanakimbilia nchini Tanzania, kuna watu wanakimbilia Rwanda, kuna watu wanakimbilia uh, DRC Congo. Hebu tueleze ni kweli kwamba asilimia tisini na tisa nukta tisa ya Burundi iko salama? Kwa hakika, ukiangalia sehemu ambako kuna maandamano, unaweza kutoa kauli kama hiyo, na kwa sababu sio mji wote. Unajua, mji wa Bujumbura una wakazi zaidi ya milioni moja, na huko huko, na zaidi ya ya kaka ishirini na tatu, ukiangalia mitaa ambayo imeisha tikishwa na maandamano haya ni mitaa kumi na tatu kuna mitaa mingine zaidi ya kumi ambayo hakuna maandamano lakini e, ukiangalia uki kwa jito la umakini pia e, mikoani, watu wengi ndo walitoka katika mikoa mbalimbali na kukimbilia nchi jirani. Sasa licha ya kuwa hakuna maandamano, watu walikimbia, ni ishara ya kuwa pengine hawajihisi kwamba wana amani. Hilo ndilo hata na upinzani unasema wakasema, kuwa ukiangalia, ukiaini kwamba kuna amani, ukiangalia hii mitaa au i ambazo zina shuhudia mano, utakuwa ume, umekosea kidogo, kwa sababu zaidi ya, milio, zaidi ya wakazi wa nchi hii ya Burundi zaidi ya laki moja wameisha kimbia nchi, ni ishara ya kuwa hata hakuna maandamano kwao, nchi yote iko salama. Uh, ukiangalia kwa juujuu hawa ambao walikimbia, watauliza walikimbia nini, walikimbia uvumi, walikimbia nini? Inaashiria kwamba uh, walikimbia kwa sababu ha, hawana amani ah, lakini mm, hakuna maandamano yanaendelea katika takriban, atis, asilimia tisini na tisa. Hebu tuambie ulikuwa na yapi ya kusema. Halo, nilikuwa nazungumzia kuhusu Al-Shabaab Endelea, yeah. -endelea kimaiza, toa mchango wako. Ndiyo, ninasema kwamba tikisema Alshabab, mambo ya alshabab kwa Kenya si ati tutoe majeshi yetu huko Somalia, maana mtu watu maanawatu ametukama, tukikumbuka majeshi ya Kenya yalienda Somalia wakati wamu, wamu, misafu, wa Rais mstaafu Mwai Kibaki. Basi wasikilizaji, siku ya leo sina budi ya kusema kwamba kipindi chetu hiki cha mjadala ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu mambo mbalimbali mbali, tumegusa kuhusu masuala ya kipindupindu nchini Tanzania hasa katika ile kambi ya Nyarugusu kule Kigoma, na vile vile tumegusia kipindupindu kule Mombasa na maeneo mengine kule Kenya vilevile suala la tishio la Al-Shababu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati. Tumekuwa na mjadala kuhusu suala hili la mzozo wa Burundi, ambapo Rais wa nchi hiyo ametangaza kwamba ataendelea na kugombea muula wa tatu. Hivi leo tulikuwa naye Baraka Muluka, huyo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kenya. Napenda nikushukuru sana kwa ushiriki wako. Tulikuwa na mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka bure bu, kule Bujumbura. Nakushukuru sana vile vile vile. Hapo awali tulipata fursa ya kuwa na Alfred Kazungu, mkazi mkazi wa na msikilizaji. Basi ilikuwa ni mjadala huo, marudio yaliyofanyika hapo jana na sasa na kusomea muktasari wa habari. Mji mkuu wa Burundi bado unaendelea kuwa sehemu ya mapigano yaliyozushwa baada ya rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuwa atagombea tena muula watatu wa uongozi. Katika tukio la hivi karibuni, washambuliaji walirusha magruneti kwa kundi la watu kwenye soko liliokuwa na watu wengi Ijumaa katika mji wa Bujumbura na kusababisha vifo vya watu wawili. Wakati huo huo, ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la Kigoma nchini Tanzania, ambako zaidi ya wakimbizi elfu hamsini bado wamekwama katika ufuku wa ziwa Tanganyika inazidi kuwa mbaya sana. Umoja wa Mataifa inasema takriban kesi elfu tatu zimeripotiwa tangu wiki iliyopita na watu thelathini na moja wamekufa. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Al Jazira. Rais wa Nigeria aliteuliwa aliyeteuliwa Jenerali Muhamadu Buhari ameelezea wasiwasi wake kwamba utawala wake unaotarajiwa unaeleweka vibaya na wapinzani wake. Maelezo hayo yamekuja baada ya kupokea ripoti kuhusu masuala ya nchi yaliyopelekwa kwake na kamati yake ya wajumbe kumi na tisa. Bwana Buhari anayetarajiwa kuapishwa rasmi Mei ishirini na tisa anasema serikali yake inataka kujua masuala ya nchi kabla ya kuchukuliwa hatua baada ya kuchaguliwa kuziba nafasi ya rais Good luck Chona. Nathan. Na Ireland imepiga kura kupitisha sheria ya kuoa na watu wa jinsia moja, katika kura ya maoni ya kwanza kabisa duniani kufanyika katika kanisa la kitamaduni la Katoliki. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kutolewa baadaye leo, lakini dalili zote zinaonyesha kuwa kura ya ndio ndio zitakazopata ushindi mkubwa. Maafisa nchini Mexico wanasema takriban watu arobaini na mbili wameuawa katika mapigano ya risasi baina ya watuhumiwa wahalifu na vikosi vya usalama magharibi mwa Mexico, ikiwa ni shambulizi la hivi karibuni kutokea katika eneo lililogubikwa na makundi ya kihalifu ya wahusika wa madawa ya kulevya. Ni mimi Meri Mgawe na habari za dunia na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc