hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki agaza pia katika 192231, tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi meri Mgawe. Vyombo vya habari nchini Burundi vinasema wanasiasa wa upinzani wameanza kukimbilia mafichoni kufuatia mauaji ya kiongozi wa chama kidogo cha upinzani cha UPD zedi Feruzi. Zedi Feruzi aliuawa kwa shambulizi la risasi akiwa Bujumbura na mlinzi wake ambaye pia alikufa Wakati huo huo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amelaani mauaji ya kiongozi wa upinzani nchini Burundi na ametoa wito kwa pande zote kuachana na ghasia na kufanya kazi pamoja kupata suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini humo. Katibu mkuu alisema jana mauaji ya kiongozi wa chama cha UPD zedi Feruzi yamesababisha ukosefu wa imani na kuchochea ghasia nchini Burundi. Katika taarifa, bwana Ban alitoa mwito kwa mataifa ya usalama kuchukua hatua kuzuia mauaji ya kisiasa na kutoa mwito wa kushiriki katika mazungumzo na mwakilishi wa UN bwana saidi Jinit na wapatanishi wa Afrika. Feruzi aliuawa pamoja na mmoja wa walinzi wake katika shambulizi la risasi kwenye mji wa Bujumbura. Mauaji yake ni ya hivi karibuni kufanyika tangu Rais Nkurunziza alipotangaza kugombea tena muhula watatu wa uongozi. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa jana Jumamosi limewahamisha mamia ya wakimbizi wa Burundi kutoka kwenye kambi zilizotengenezwa kwa muda karibu na Tanzania. Takriban watu laki mbili wametoroka makazi yao nchini Burundi kufuatia ghasia hizo zilizozuka na kupinga uamuzi wa rais kugombea tena madaraka. Wengi wameomba hifadhi katika kambi zisizokuwa na usalama kiafya nchini Tanzania, ambako pia wamekabiliwa na ugonjwa wa kipindupindu. Jumamosi takriban watu mia sita walihamishiwa katika eneo la Kagunga mkoani Kigoma kwenye kambi kubwa ya Nyarugusu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na raia wa ethiopia wanafanya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kutoa fursa kwa chama, chawa, chama tawala cha eprdf kuongoza tena kwa miaka mitano upigaji kura umeonekana kwenda vyema leo jumapili katika mji mkuu wa addis ababa ambako kulikuwa na mstari mrefu wa wapiga kura waliosubiri kwa amani nje ya vituo vya kupigia kura. Vyama vya upinzani vinasema uchaguzi sio huru na haki, kwa sababu maafisa wa usalama walizuia wafuasi wao na kuwakamata waandishi wa magazeti tando na waandishi wa habari. Chama cha EPRDF kimekanusha shutuma hizo na kusema kuwa Ethiopia inalinda rekodi zake hasa za ukuaji wa uchumi. Chama tawala na washirika wake walishinda viti vyote isipokuwa kimoja katika uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na kumi. Chaguzi hizo zilikuwa za amani ikilinganishwa na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tano uliopingwa ambao ulisababisha maandamano na ghasia zilizoua watu mia mbili. Takriban watu milioni thelathini na saba wameandikishwa kupigwa kura katika uchaguzi wa leo. Matokeo ya awali yanatarajiwa kutolewa ndani ya siku mbili hadi tano. Na wapiga kura nchini Poland wanafanya uchaguzi wa marudio leo Jumapili, baina ya rais aliyoko madarakani Bronoslo Okomoski na mpinzani wake Andrzej Duda. Bwana Duda alipata ushindi katika duru ya kwanza ya uchaguzi mkuu mapema mwezi huu. Wachambuzi wanaeleza kwamba ushindi wa Bwana Dida ulikuwa ni mshtuko wa aina yake katika siasa za Poland katika miaka hivi karibuni. Bwana Komoski, mwana historia na waziri wa zamani wa ulinzi, alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi. Haya basi, msikilizaji, ni Jumapili nyingine tena kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunapokuletea kile kipindi cha salam na muziki. Popote pale, kama uko DRC, Burundi, Kenya, Tanzania, hii ni idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Jumapili tulivu kabisa, mimi ni Idi Ligongo nikikuambia karibuni, Anaitufungulia basi jamvi letu hili la Jumapili la salamu na muziki, si mwingine ni Fikiri Dagio, Dario Kagala anasema ni Fikiri Dario Gakala anasema yuko safarini Geita Tanzania, zake salam kwa safu yote ya VOA. Si tunakuambia, shukran sana. Upande wa pili, Dwan Collins anatikisha kichwa kwamba ameipokea na yeye, zingine kwa Salome, Daniel Elias, mama Elizabeth Juma, Michael mwanaharakati, Jumanne Rukoba, Simon Felesi, Franz Manco Mgogo, Deus Masunga na Sali Bunzali. Tukiendelea basi na hizi salam na muziki hivi sasa, na kamata zake salam simu mwingine ni Joseph Miroro pamoja na Bi Rebeka Kwamboka anasema zake salamu zimfikie uh, Linusi Kingalu, Mapema Ndula, Daudi Kikikoti, Emmanuel Kapera, Lenga Chapati, Salibunzali, Henry Kideula, Salome Daniel na fikiri Dario, wote wakiwa uh, maeneo basi Afrika Mashariki, ndicho ambacho anakizungumza uh, ndugu yangu huyu hivi sasa. Nakamata zake salamu za Bakari nge... Bakari Ngaminana anasema yeye anapatikana zile sehemu za Burundi, akusema Burundi kubwa ndugu yangu, hebu tueleze huko pande za wapi huko Burundi? Zake zimfikie salamu e, ni kwa Salome Daniel, Helen Ayoma, Robert Atinga, John Ngabuto Mose, William Makene, Chief Fred Mokombe, vilevile anamkumbuka Omariba Onesmo, Machari Nyangemba na Peter Mochoge wa kule nchini Kenya. Zake hizo salamu, ndugu yangu huyu. Kutoka maeneo ya Burundi. Kama basi umejiunga nasi, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na tunakupeperushia zile zako salam, huku tukikupigia ule muziki mtamu kabisa hivi sasa. Basi na kamata zake salamu. Mary Lenusi Kingalu anasema zake salamu zimfikie Godred na Dietrich Lenusi wa Morogoro, Tanzania, vilevile uh, bila vile vile kumsahau leo mamaso msimbe maloko Leonsi Mvungu wa Morogoro Masha Mfinanga na Geoffrey akiwa namaanisha ni Geoffrey Njeleka wa Mbeya huko nchini Tanzania. Basi hivi sasa moja kwa moja anaelekea kule nchini Kenya kwake George Otieno, yeye anasema zake salamu zimfikie Magi Sisalema, Bakari Kimana Mbonja wa Mbonja, Jevas Kasiga zake salamu zimfikie e, huyu rafiki yake anasema anapatikana kule maeneo ya Kakamega. Emmanuel Abokoye vilevile angependa kuwasalimia jamaa, ndugu na marafiki popote pale ambapo wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huko nchini Kenya, zake salamu hizo. Basi tukiendelea na salamu na muziki, msikilizaji, hivi sasa na kamata salamu zake. Huyu anaitwa Maganga S Maganga wa sanduku la posta ama sanduku la barua mia moja Kigoma, Tanzania zake salamu anasema zimfikie Laimba Mangube wa Chalinze, Damas Madeli, Rahimu Biakutaga, meja B Bulimbe, Mfaume Musa, Hans Marusha, Ibrahimu Mzong, Mgonanze, Alisha Mohamedi, Leo Mwamaso, Mohamed Mwinyi, Kiji Mashala. Zote salamu ziwafikie hao ndugu yake. Basi huyo ni Maganga Is Maganga. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukikupeperushia zeree zako salamu pamoja na muziki pamoja na burudani ya muziki kutoka hapa Washington DC moja kwa moja tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa si mwingine, ni Kasongo Ngingi Kisenga, anasema zake salamu zimfikie Bwana Abu Ngelekela na vilevile vile zimfikie Bwana Bakari Kampinga. Basi hivi sasa tupate burudani ya muziki <laughs> anaitwa Kidom Kibido, huyu jamaa anatokea kule nchini Burundi, anakuambia mapenzi leo cakua mteso wa kuigiza kwenye mambo bandia. Mimi sitaki mambo ya kujifanya, kati tunapendana tena tunatesana. Nimejaribu sana kujitoa ndani, nime kila nikipanga na pangua mwenyewe basi msikilizaji, ni Kidum Kibido na wimbo Mapenzi, kitu kizuri kabisa eh. Naamini kabisa umepata burudani ya kutosha. Hii ni salamu na muziki, tukiendelea kutangaza kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC moja kwa moja. Na kamata zake salam, si mwingine huyu, anajulikana kwa jina la Henry Kideula, anasema zake salamu zimfikie Joshua Turuka Atha Kabungu Mlawa wa Mlagwa, Lenus Kingalu, Salome Daniel, Mary Korosha, Daudi Kikoti, Daudi Msuya, Meshak Mwamala, Aquino Msombe, Geoffrey Njereka, Fikiri Dario, Onesmo Mponda na watu wote ambao wanaisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hususan haya mambo ya salamu na muziki. Hivi sasa moja kwa moja naelekea kule nchini Rwanda, huyu hapa anasema Gabriel wa Gabriel, anasema zake salamu zimfikie dada yake Esther Gabriel aliyoko maeneo ya Kigali. Vilevile vile zake salamu zimfikia rafiki yake mpendwa kabisa Michael Sebastian Habirimana wa kule Kigali, Rwanda. Zimfikia zake salamu bwana Kibinda wa Kibinda fikiri, Dario Gakala, Juma Hassan, Jaka Zawadi, Falesi Salome, Daniel na watu wote ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Huyu hapa si mwingine ni ana. Kwanza kabisa, anasema nakupa salamu zangu wewe uh, mtangazaji wa zamu, shukran kabisa. Huyu ni Mwandu John, anasema. Anapatikana akusema, anapatikana wapi? Anasema zake salamu zimfikie e, Jembe la Msituni kutoka Chunyi ya Mbea, Lucy Malisa vile vile wa Mbea, salamu zimfikie vilevile Rutahiwa Busisi, Fataki Bachinge, Jumanne Lukoba, Mama Baloteli, Bashir Kavinda, Notabene Mwakamala, Abdul Aziz Kamata, Omar Juma, Justin Wakiseske, Noel Lucas, Rehema Halfan, Jafar Kopo, Bakar Hamisi, Dino Mwanjombe na uh, Lathet Mwakipembe. Ni uh, John Mwandu ama Mwandu John akitoa zile salamu zake tukienda salamu kabisa uh, na burudani hii ya muziki hivi sasa, tunakwenda kwake. Huyu ni Salome Daniel, zake salamu zimfikie Henry Kideula, Exaud Masawe, Zakaria Mdemfo, Victor Nyangalima, uh, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Mbogere Machuki, William Makenye Nyombo wa Kisii huko nchini Kenya, bila kumsahau Exaud Masawe ni salamu hizo, ambazo tukiwa tunaelekea hapa Jumapili tulivu kabisa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, salamu na muziki. huyo hapa ni Victor Nyangalima, zake salamu zimfikie e, Amos Msama, Hitra Mwalongo, Deus Masunga, Mwandu John Thomas, Mombozi, Fibeti Kia. Kiauke Akwino, Msombe, Sarome, Daniel Simika, Kagaruki, Ramadhani Mchovu, Simon Kiplagati, Dino Mwanjombe, Msuya, Simon Shukuru wa Mama Alen Haule, Henry Kideule na wote wanaosikiliza VOA. Dwayne Collins <laughs> naona hapa kuna watu pia wanakusalimia. Basi huyu hapa ni Kasimu Mbinga, anasema zake salamu ziwafikie watu wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na hapa studio niko na mwenzangu Dwayne Collins, kwa hiyo salamu zako amezisikia vizuri kabisa. Zake salamu basi zimfikie uh, Samuel wa Samuel Michael Tuingile Joseph Gabriel Maura Maura Davis Minja Abdul Karim Timful Ubaridi ubaridini Ndugu yangu nakwambia tu kwamba hapa sasa hivi baridi tumeanza kulisahau, tunaenda kwenye majira ya joto hapa Washington DC. Basi tunakwenda ni burudani ya muziki, mambo matamu kabisa. Sauti Sol <laughs> wanakuambia nishike. Haya, basi, ni sauti so anakuambia nishike baby <laughs> naona Dwayne Collins alikuwa anatikisa kichwa anasikiliza kwa umakini japokuwa pengine maneno mawili matatu ya Kiswahili yanampiga piga chenga. Haya ni mambo ya muziki na salam salam na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nimekuambia leo burudani yangu, leo nazungumzia mapenzi, mapenzi tu haya <laughs> moja kwa moja tunaendelea kusikiliza Salam na Muziki hivi sasa. Na kamata zake salam, si mwingine huyu, ni mapema ndula zake salamu, anasema kwanza, yeye anatokea, ama yeye ni katibu mkuu wa mabingwa. Zake salam zimfikie Ndula Jojiagwa, vile vile salamu zake zingependa zimfikie mchana J, mchana Lenus Kingalu, Onesmo H Mponda na Palok wa Palok, wote wakiwa maeneo ya Morogoro, Tanzania. Zake zimfikia vilevile salamu uh, Deus Masunga, uh, Tama Wende, Paulo Jingangila mapema, wakiwa Igigwa, Sikonge, Tabora. Fikiri Dairo Gakala, Salome Daniel Salibunzali, John Ipembe na Juma Eid Isa wote wakiwa kule maeneo ya Shaitown yani Shinyanga nchini uh, Tanzania. Huyu hapa zake salam zimfikie ni uh, Omari Juma anasema zake salam zimfikie Muhamed Kachuru, Noel Lusa, Jafari Kopo, Khalid Said Kachuru, Bakari Hamisi, Abdulaziz Kamata, Railu Mnyalu, Dino Mwanjombe, Vikto Nyangalima Ruta Hua Busisi Matrin Kachuru Kachindi Brigedi. Haya <muchas> basi, msikilizaji, mambo matamu kabisa. Naona una muda unazidi kutupa mkono. Huyu hapa basi ni Kasimu Mganga anakuambia moto moto na mimi nakwambia alamsik. zaji kibao safi kabisa. Hicho kilikuwa kinasindikiza salamu na muziki, kipindi tunachokuletea kila siku ya Jumapili. Nami nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Vyombo vya habari nchini Burundi vinasema wanasiasa wa upinzani wameanza kukimbilia mafichoni kufuatia mauaji ya kiongozi wa chama kidogo cha upinzani cha UPD Zedi Feruzi. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amelaani mauaji ya kiongozi wa upinzani nchini Burundi na ametoa wito kwa pande zote kuachana na ghasia na kufanya kazi kwa pamoja kupata suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini humo. Katibu mkuu alisema jana, mauaji ya kiongozi wa chama cha UPD Zedi Fezuri yamesababisha ukosefu wa imani na kuchochea ghasia Burundi. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR jana Jumamosi limewahamisha mamia ya wa wakimbizi wa Burundi kutoka kwenye kambi zilizotengenezwa kwa muda karibu na Tanzania. Takriban watu laki mbili wametoroka makazi yao nchini Burundi kufuatia ghasia hizo zilizozuka na kupinga uamuzi wa rais kugombea tena madaraka. Raia wa Ethiopia wanafanya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kutoa fursa kwa chama tawala cha EPRDF kuongoza tena kwa miaka mitano. Upigaji kura umeonekana kwenda vyema leo Jumapili katika mji mkuu wa Addis Ababa, ambako kulikuwa na mstari mrefu wa wapiga kura waliosubiri kwa amani nje ya vituo vya kupiga kura. Vyama vya upinzani vinasema uchaguzi sio huru na haki, kwa sababu maafisa wa usalama waliwazuia wafuasi wao na kuwakamata waandishi wa magazeti tandu na waandishi wa habari na wapiga kura nchini Poland wanafanya uchaguzi wa marudio leo Jumapili, baina ya rais aliyoko madarakani Bronislaw Komorowski na mpinzani wake Andrzej Duda. Bwana Duda alipata ushindi katika duru ya kwanza ya uchaguzi mkuu mapema mwaka huu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.