Fanyije, karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Nchini Kenya, unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya walio wachache katika ngono, kwa mfano wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao na watu waliobadili jinsia, kunawaweka hatarini watu hao kupata maambukizi ya HIV. Wiki hii katika siku maalum ya kimataifa dhidi ya uchukiaji mashoga na wanaobadilisha jinsia wanaharakati duniani wanatoa mwito kwa watunga sera na viongozi ili kusaidia kumaliza ghasia na ubaguzi kwa wale wasiokubaliana na wengi katika masuala ya jinsia. Maamuzi ya umma yana nafasi kubwa katika kupelekea maamuzi juu ya wapenzi wa jinsia moja na waliojibadili jinsia LGBTI katika nchi nyingi za Afrika, kwa sababu mapenzi ya jinsia moja katika bara la Afrika ni kwenda kinyume cha utamaduni. Hasira dhidi ya jamii hii inayofanywa na baadhi ya wa Wakenya imeendelea mpaka kwenye maeneo ya afya ambapo watu wa mapenzi ya jinsia moja hawaheshimiwi na kujikuta katika manyanyaso na wakati mwingine ghasia za kimwili. Matokeo yake watu wa mapenzi ya jinsia moja wanaogopa kwenda kwenye vituo vya afya, na hii inapelekea ongezeko la maambukizi ya HIV katika jamii yao. Gilbert ni kahaba na hujamiiana na wanaume sita. Alikutwa akiwa na HIV mwaka 2008 na daktari alimshauri kuwa anahitaji kuanza kutumia dawa za antiretroviral mara moja, lakini kutokana na unyenyapaa aliyokumbana nao katika hospitali moja aliamua hata kwenda hospitali tena, licha ya vitisho vya mhudumu wa afya kwamba nitakufa nisipotumia dawa hizi. Niliamua sitakunywa ili nisikutane tena na wafanyakazi wa huduma za afya, anasema Gilbert, akiongeza kwamba anafanya ngono salama na wateja wake. Anakumbuka alipomwambia mfanyakazi wa huduma kwamba yeye ni shoga alibadilika mara moja, Gilbert anasema. Alilalama na kusema na nukuu, ni upotezaji wa rasilimali. Aliongea kwa kilugha chake akifikiri sitamwelewa, bila kujua ninaelewa lugha yake. Gilbert aliwekwa kwa saa kadhaa kabla ya kupata huduma huku wafanyakazi hao wakimwangalia kwa shuku. Sikumbuki hata alichoniambia kwa sababu nilikuwa sisikilizi. Sijawahi kwenda kwenye duka la madawa kununua ARV kama alivyoagiza, lakini akaahidi hatarudi tena, aliongeza Gilbert. Na katika habari nyingine, miaka 16 iliyopita, katika siku ya uelevu wa chanjo ya HIV duniani kundi moja la kina mama watoto wao na watafiti wachache walikusanyika kupanda mti katika eneo la mtaa wa Monument. Kundi hilo lilikuwa na wanawake na watoto ambao wote walikuwa hatarini kupata HIV kutokana na wapi na jinsi wanavyoishi. Wengine waliotokea mashariki ma wa Baltimore, ambapo viwango vya HIV ni vikubwa kuliko baadhi ya maeneo ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Mtaalamu wa maabara katika maabara ya Kenya AIDS Vaccine Initiative anasema Nilisimama pamoja nao na pia wafanyakazi wenzangu wa John Hopkins wa kituo cha utafiti na kinga na mwakilishi mmoja wa White House. Katika mioyo yetu kulikuwa na matumaini kwamba mti huu mdogo na watoto hawa watakapokuwa wakubwa huenda tukawa tumepata chanjo ya kuzuia HIV na UKIMWI. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. kilizaji kwenye majadiliano leo. Hapa ninao mabinti ambao watajadili swala la mabinti wanakabiliana vipi na mazingira magumu shuleni. Jina langu ni Rahabu Fredi, na moja kwa moja mabinti wanaanza mjadala wetu wa leo. Kwa jina naitwa Husiana Masawe. Mimi naweza nikasema kwamba wanafunzi wa kike kwa upande fulani wanakabiliana na matatizo mengi shuleni, mfano adhabu, chakula, hata shuleni huwa yanachangia kwa wanafunzi wa kike na mazingira magumu. Tukianza na swala la adhabu, kuna baadhi ya shule huwa wanatoa adhabu ambayo inazidi kiwango cha msichana. Tufanye mfano, anapewa adhabu ya kuchimba mashimo, labda y kupasua magogo, au adhabu ya fimbo karibia hamsini. Pia kitu kingine tunazokasema, chakula. Ukimpa mwanafunzi chakula ambacho si bora sidhani kama anaweza akapata afya nzuri, na afya ndio inayochangia mwanafunzi ye kufaulu. Mfano ukiwa unampikia mwanafunzi ugali marage kuanzia Jumatatu mpaka Jumapili, sasa yeye anajifikiria, je, ntafanyaje kiweza kumpelekea yeye akawa anawaza tu mm, chakula chakula, kule muda kubaki unawaza chakula. Ni bora angekuwa amepata lishe bora, singekuwa anawaza chakula, angekuwa anawaza masomo na vitu vingine vinavyohusiana na mambo ya shule. Kwa jina naitwa ni Frida Lucas. Adhabu kwa kweli kwa mabinti imekuwa ni adhabu, yani adhabu ambazo zinatusumbua sana kwa maana kwa mfano shule unakuta wasichana badala ya kuchapa mikononi wanachapa kwenye makalio. Wanapochapa kwenye makalio, kuna wasichana wengine ambao yani wana matatizo. Unaweza ukakuta labda akaanza mp bila yeye kutegemea, yani ni kitu ambacho kinatuathiri sana sisi wasichana. Kuna steji ambayo inaitwaga fulisheji. Hiyo fulisheji kwa kweli, yani msichana akipita pale bila kuwa msumbufu huwa ni yani ni swala la kumshukuru Mungu. Kwa mara nyingi unakuta wasichana tukipita pale lazima tuwe wasumbufu. Lakini mwalimu ukishaingia sasa kwenye kosa zaidi ya mara mbili, akikukuta tena kwenye kosa, yeye anakupiga wala hata ajali tena kosa likoje wala nini. Yeye anakuchukulia tu hatua kali. Kwa jina naitwa Sarafina Modest. Kwa mfano labda kama hivi mwalimu anakuwa labda ana cheo fulani hapo shuleni, labda akatokea kumpenda msichana, akamwambia hivi na hivi na hivi. Na najua kwa sababu yeye ana yaani, huwezi ukafanya kitu chochote. Hata kama ukimwambia sitaki, anaweza kutaka kufukuza shule, kwaiyo yule mwanafunzi akafikiria, yani akafikiria mbele sasa, itakuwaje? Mwingine anaweza akakubali, hasa kukubali vile inatokea hata kwenye masomo, anajua tuamia hata nisipofanya ni hivi na hivi kwenye mtiani mimi tu anaweza akaneka hata nikaa wa kwanza. Hasa kuna yule mwingine anaweza akasema mimi hapana, kama ni hivi, bora tu niache shule, na kama ni, ni hivyo hawezi akaenda akamwambia tu direct mzazi wake. Labda kuna mwingine anaweza akaogopa akasema nikaenda hivi nikamwambia hivi labda baba, kama anajua baba yake alivyo, ye atamchukuliaje? anaweza je, nifanyeje? anasema mimi baba yangu, nikaenda nikamwambia anaweza ataka, yani akanipiga akaniumiza, basi ngoja tu nikae nalo hivi hivi. Kwa jina naitwa Koga Zakaria. Wasichana huwa tunaonewa sana. Nitatolea mfano katika shule ambayo nilitoka, kulikuwepo na ticha mmoja. Huyo ticha yani alianzaga tu kama vile mazoea, akawaga ananiita nini anifundishe hasa, mwisho wa siku kaniambie eti kwamba sijui ananipenda nini. Kila tu akiingia darasani ananisimamisha, yani hata sina kosa pengine ananiuliza kitu fulani, naweza nikawa pengine sikijui hasa. Nikimwambia sa hapo mi si, sijaelewa au sikijui hicho kitu, ananiambia pita mbele, ananichapa hasa. Nikawa najiuliza je, nifanyeje? Nikajiuliza pengine nimweleze nani, nimweleze dada angu Nikashindwa ile uoga yani, nikashindwa kumweleza, ikabidi tu nikae nayo moyoni, imekaa nalo yani, likawa linanisumbua fulani hivi moyoni, nikimwona tu loa, haina amani. Somo lake sikuwa na faulu na hilo somo, nilikuwa nalipenda sana. Kama somo yote, mabinti wameongea mengi hapa. Tumeona kuna mahusiano ya kimapenzi, mwalimu anakuwa anamtaka binti kimapenzi, tunataka tujue tunakabiliana vipi na hilo. Lakini pia kuna masuala ya chakula, watu wanasema chakula cha aina moja. Kuna swala la adhabu, fimbo zimekuwa nyingi, kunakuwa na chuki pia baina ya walimu jinsia ya kiume na hawa mabinti. Yote hayo ni matatizo na yanafanya mazingira ya shule yawe magumu. Tunakabiliana nayo vipi? Tufanyeje mabinti? Serikali inatakiwa ijaribu, atakuwa kupitia mashuleni na angalia, inachukua document kwamba wanafunzi wana matatizo gani, kipi kinachowasibu. Kwa upande wa chakula shule inaenda vipi? Maana wanafunzi wako chini ya mikono ya serikali. Wanafunzi sisi hatuna nguvu ile ya kusema kwamba twende serikalini, sijui tukaseme tunachapwa sana. Tukirudi mambo yanakuwa ni yale yale tena, yanazidi mara mbili. Ya mwenzangu ameongelea kuhusu shule za serikali tuseme, kwa sababu ndo ziko chini ya serikali. Kwa upande wangu, mimi ningependa kuongelea shule za private. Waajiri wa walimu wanatakiwa kuchukua hatua kwa sababu pale alipofungua ile shule alikuwa ameweka dhumuni kwamba mimi nafungua shule kwa ajili ya kuelimisha wanafunzi, labda wasichana, kuwaendeleza kimaisha yao na kila kitu, lakini hakufungua shule ili wanafunzi waje wateseke. Aa, walimu kwa kusema kwamba walimu labda wao ambao wanatongoza wanafunzi yeye anaweza akachukua hatua ya kumfukuzisha kazi na sio kumfukuza tu kazi, amchukulia hatua za kisheria. Sisi kama wasichana tunatakiwa tusimame kwenye msimamo mmoja. Wewe umekuja shule kwa ajili ya kusoma, hujija kwa ajili ya kuwa na mahusiano ya kimapenzi na mwalimu. Kwa hiyo kama unajua kwamba umekuja kusoma, usome. Kama unaona ni jambo limekukwaza unaweza ukaenda mahala husika. Ukiona kwamba limeshindikana, basi inabidi yani uende kwa waajiri wao, au waeleze wazazi, wazazi waende kwa wajili wao. Sisi mabinti tuwe tuna msimamo. Msimamo ni kitu kizuri, hata mtu kukufata sema mm, yule ana msimamo. Hata nikienda naweza kanipeleka kwingine, hata mtu kupelekea kwamba mimi, ngoja niende kwa fulani, inakuwa yani hawezi anaogopa, kwa sababu ule msimamo wako wewe ndo unaokulinda. Na walimu wajue kwamba wamekuja hapa kutufundisha na sio kututongoza. Nawashukuru mabinti wote kwa mengi ambayo wameazungumza hapa. Kila mmoja ajue wajibu wake, mwenye shule kama ni mmiliki binafsi ama ni shule serikali basi viongozi wa shule watambue wajibu wao ni upi, wanafunzi pia watambue wajibu uliowapeleka shuleni ni kitu gani. Hali kadhalika waalimu, hususan wale wanaowatongoza mabinti waache tabia hiyo. Wanakuwa hawatendei haki mabinti hawa, na kama tulivyosikia wenyewe suala hilo linawaathiri sana. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele hiki cha Muulize Daktari leo nipo na Daktari Christopher ambaye yeye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Emie Mushi. Dokta, ningependa kuuliza swali. Nini dalili za fungus sehemu za siri? Dalili ya fungus sehemu za siri zinapatikana kwa kuwashwa sehemu za uke hasa kwa mwanamke. Kutokwa na uchafu mweupe na kupata maumivu sehemu zake za, za siri. E, fungus anaweza kupata kwa njia ya kujamiiana, kwa kushika kitu ambacho mtu ameathirika nao fungus au kwa mkono kwa au kwa nguo, alafu akawa amevaa nguo ambazo zina maambukizi, zikafika hatua, zikaingia katika sehemu zake za za uke lakini kimsingi zaidi, safangas kama tunazungumza wa kuingia njia za uke, wanapata mara nyingi kwa njia ya kujani je. Yeah, mtu asipotibia kwa muda mrefu, ni madhara gani anaweza kumpata? Umeniambia kwamba e, kama zimekaa kwa muda mrefu, madhara yake atakuwa ni nini? Kutakuwa kuna kuchanganyikiwa, kusambaa sehemu mbalimbali, mpaka kwenye mfumo wa damu. Maanake kule walikuwa kwenye mfumo wa nje, lakini sasa wanaweza wakaingia katika mfumo wa damu. Maanake kwanza ilikuwa katika hali ya ngozi, si kitaalam tunaita systemic, ambapo sasa wakaingia kwenye systemic, inakuwa imefika hatua ya kuwa sugu, mzunguko wake inakuwa ni kubwa na kutibii inakuwa ni usumbufu kidogo, lakini ikiwa kwenye ngozi inaweza ikatibiwa, kwa sababu inakuwa nje ya ngozi, lakini kisha ingia kwenye mzunguko inakuwa na ngufu kama ukiwapata wataalamu husika, wanaweza kutibu magonjwa hasa ya sehemu ya uzazi, basi unatibiwa vizuri kabisa. Maanake kuna kitengo kinaitwa STI au STD. Wakifika katika katika vitengo hivyo, hapo wanakutana na wale wataalamu, wanawapa huduma inayokuwa stahili. Maanake wakiona wale wadudu kutokana na vipimo, wanakutana na daktari anatoa dawa zilizo sahihi na hakika mgonjwa anapona na anakuwa salama salimini. Ninaitwa Margaret Daniel Ndabigeze, napenda kumuuliza Dr. Swalili kwamba ni kwa nini mwanamke aliyetoka kujifungua ikiwa amekula vyakula kama maharage mahindi anadhulika na kupata maumivu makali ya tumbo? Eh, niseme si si kwamba moja kwa moja haruhusiwi. Mara nyingi mama kama akishajifungua kuna vyakula fulani ambayo anashauriwa vyakula vilaini laini aweze kuvitumia, asianze kula vyakula vigumu kwao vyakula vilaini, ndio maana mara nyingi ukuta wanashauriwa anakula labda mtori, mtori ndizi, ndizi hizo, anakula labda wali na ujiuji, unaona inakuwa ni nzuri kwake angalau katika mmeng'enyo, na ile inasaidia inaweza, yani vile vyakula vina uwezo wa ku kusaidia kutengeneza maziwa yakawa mengi kwa ajili ya mtoto. Sasa ukianza kumpa vyakula vigumu vigumu vingi vingi, uh, ni vinaweza visimsaidie sana kwa ajili ya kutengeneza maziwa na kwa afya ya mtoto. Kwa hivyo, vyakula mara nyingi wakivila vingi, labda mahindi hayo na maharage, si vibaya ila, akizidisha kuna wakati mgenza kamletea kujaa tumbo. Kwa mfano mwanamke ambaye alifanyia operation mfano, vile vyakula anaweza asishauriwa asitumie muda mrefu walau mpaka atapokuwa amepona vizuri, kuepusha matatizo ya tumbo ambayo anaweza kuyapata yeye, na vile vyakula anaweza visisaidie sana katika kutengeneza maziwa kwa ajili ya mtoto. Maana yake mtoto anapozaliwa sasa anategemea na maziwa muda mwingi, walau hata miezi sita au zaidi. Kwa jina anaitwa Scola. Daktari, naomba kuuliza maswali mawili. Swali la kwanza, nataka nijue UTI ni nini, na swali la pili, ningependa kujua dalili za UTI ni zipi. UTI, hiki ni kifupi, inaitwa urinary tract infection, yaani ni maambukizo ya vijidudu katika njia ya mkojo. Dalili zake, kwanza kutakuwa kuna maumivu wakati wa kukojoa kutakuwa na homa kali, kwa watoto hasa kwa watoto napata homa kali sana kila wakati wa jioni, kukosa hamu ya kula, kichwa kuuma, hatimaye wengine wanatapika kwa watoto. Na kwa kweli ni tatizo kubwa sana, watoto wengi wanapewa dawa za malaria, wakati wakati mwingine ni UTI, anatakiwa pime mkojo. Anaweza kapata UTI kwa kuambukizwa kwa ajili ya vidudu njia ya mkojo. Watoto saa zingine wanaogea vifaa vya vitu tunaoga nao nini, kwa kutumia vifaa lazima madishi eh. Sasa vitu kama vile vinaleta kwa a anaogea lile lile dishi au naogea vyombo vile, unakuta kwamba ana maambukizi ya hivyo vijidudu vya njia ya mkojo. Sasa mtoto anaweza kapichukua na akapata matatizo kwa njia hii. Watoto wengi wanapata njia hiyo, hasa wanapochukua saa zingine kuambukizwa kutokana na wazazi walikuwa na matatizo hayo, mtoto anakuja naye anayapata matatizo hayo. Na watoto hao mara nyingi sana tunapata nao matatizo, unakuta mtoto anapewa kuinini, anapewa dawa za malaria, anapewa dawa nyingi sana kumbe tatizo ni UTI. Ndio maana tunapendekeza kwamba waende katika vitu vya afya au waende sehemu za wataalam husika, wanaweza wakawaandikia, hasa wataalam bingwa wa watoto, wakawaandikia kwanza waweze kupima njia ya mkojo ili kusudi vijidudu vionekane, kama vikionekana, wanapewa dawa. Asante daktari kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa nami Lucy Patrick nam asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Adelina ni msichana aliye na msimamo mkali katika maisha yake siku zote anapigania kutimiza ndoto zake. Ana mikakati yake aliyojiwekea kuhakikisha kila anachokitaka kinatimia. Alifahamfika kuwa ili kutimiza ndoto zake ni lazima awe makini katika maamuzi yake. Kwana Delina, ina maana uniamini, hata nafikia kuniambia tukapime? Yaani, pamoja na historia yote nilikwambia kuhusu mimi bado uniamini tu? Sio mpenzi, nakuamini sana, lakini kwa nini tusipime kwanza kabla hatujaonyesha mapenzi motomoto? Mimi nilijua utaniunga mkono kwa asilimia mia moja, lakini haikuwa hivyo. Unajua kuwa mimi kwa muda wote wa miezi minne nilikuwa na kustadi na nikagundua kuwa wewe ni mwaminifu, ndio maana nikakwambia hivyo. Uvumilivu ulinishinda kabisa, lakini nakuamini na nakupenda sana sweetheart, sina doubt yoyote juu yako. Hivi hakuna haja ya kwenda kupima. Siku njema, uonekana asubuhi mpenzi. Hapana mpenzi, hata mimi nakuamini na nipo tayari kwa lolote, lakini nakuomba tukapime kwanza, tujidhihirishe na tuwe na uhakika na afya zetu. Ebu toka zako huko sasa we msichana, naona wana wanataka kunipanda kichwani. Ningali nakupenda lakini sipo tayari uniburuze na kuangalia tu inaonyesha wazi haunaamini. Sasa katafute mvulana, yani utaka wamwamini kabisa. Wewe mimi, simo tena hapana. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Jemsi mpenzi, nakupenda na ninakuamini na ninakujali, ndio maana nikakwambia hivyo. Hata hivyo msimamo wangu ni huo. Kama hautaki basi, sina jinsi. Sawa, nenda, utanikumbuka, najua penzi hili la wawili linavunjika sasa kwa ajili tu ya msimamo wa msichana, ingawa Adelina tayari amemdondokea James, lakini hofu yake ni nini hata asikubaliane na ombi lake? Hebu tusikie. Je, yeah, nifanyeje mimi Ade? Ni ukweli usiofichika kuwa nampenda sana James, lakini siwezi kulala naye wala kufunga naye ndoa hadi tukapime. Kwa Maiko niliponea chupuchupu -chupu. Sasa na hapa kweli nifanye mistake haiwezekani, ni lazima nitafute njia yoyote ile, tukapime kwanza. Siko tayari kuipoteza penzi lake. Ukitaka kujua kuwa wote hawa wawili walipendana ni jinsi ambavyo kila mmoja aliwaza jinsi ya kulitetea wazo lake. Lakini je, nini hofu ya James? Oh, Adelina anakupenda, sipo tayari kukupoteza. Huu ni ukweli kabisa kutoka moyoni. Laiti angejua kuwa hofu ya kumpoteza ndiyo imenitawala ndani ya moyo wangu, asingesisitiza tukapime kwanza, maana historia yote niliyompa ni ya uongo nimeshakuwa na wasichana zaidi ya kumi. Ah, ona sasa geto alikufa na ngoma, na nimeshatembea naye, hakika siwezi kwenda kupima. Vipi Ade, nipo poa. Mbona unajibu kwa unyonge hivyo? Utasema tu jua nalo kali kweli. Leo nasikia mwili unauma. Ok, vipi lakini, unaendeleaje na jemsi wako? Yani usinitajie huyo mtu tena, ndo kanichosha. Hata siyo jua nalisingizia maana hapa nilipo sijui hata nifanyeje. Ah, ha, hayo bwana ni ya wawili, sitaki hata kuingilia nikaja kusutwa mie, hapana. Pendo, je, nifanyeje? Jimi wangu hataki tukapime. Huwezi kuamini, tumeachana kwa ajili hiyo tu, lakini roho inaniuma sana. Eh, makubwa leo. Kwani mlikuwa mjakutana kimwili hadi mnataka mkapime sasa hivi? Tulikuwa bado, na sasa anataka tuoane. Nipo tayari ili nimwambie Tukapime kwanza. Na wewe sasa utaaribu mambo, hata akakusubiria. Hivyo anakupenda sana na anajiamini, ndiyo maana anakwambia msipime. Hacha ushamba, na wewe unajiamini nini? <laughs> ukienda ukakuta unao na yeye hana, utafanyaje? Vyovyote tu lakini tupime. Pamoja na mashauri na majibu mabaya pendo, bado Adelina hakutaka hakukata tamaa. Aliamua kutafuta mbinu mbadala na kuhakikisha wanapima afya zao, yeye na mpenzi wake. Lakini kibaya zaidi, wakati Adelina anatafuta njia mbadala, na James naye anatafuta kuhakikisha anampata kimwana huyo. Mambo Adelina? Safi James, huu mguni wako. Nina kitu cha muhimu, nataka tuzungumze hata mi nilikuwa nakutafuta, tuzungumze. Mpenzi, tunapendana, ndio maana tuwezi kuachana. Haya, anza wewe. Hapana, ladies first. No, anza wewe bwana. No, haya, ngoja nianze. Mpenzi, nilikuwa nakuomba kama uniamini, basi kwa wakati huu tutumie kondom, lakini tukikaribia kuoana ndo tukapime, au unasemaje? sipo tayari kukupoteza mpenzi. <laughs> hata mimi sipo tayari kukupoteza, ndio maana nataka tukapime kwanza, labda kuna kitu Sijakwambia, kuna siku nilibakwa na huyo mtu. Kwa sasa amekufa, wanasema aliathirika. Naogopa kwenda kupima peke yangu, hivyo sijui afya yangu. Naomba tukapime. Walikubaliana wakaenda kupima, na wote wawili wakakuta hawana maambukizi yoyote Wakashauliwa kurudi siku nyingine baada ya miezi mitatu. Ndipo sasa siri ya kila mmoja ikafichuka. Nashukuru sana Dirina kwa msimamo wako, na sasa nitajitunza kwa ajili yako. Ukweli ni kwamba sikutaka kuja kupima, niliogopa nikijua nimeathirika. Na kukushauri tutumie kondom, nilijua kuna siku nitakulagai na tuta na tutaitupa tu. Hata mimi nilikudanganya ili tu tukapime, sikuwahi kubakwa wala nini Ilikuwa ni njia ya mimi kukushawishi. Kwa hiyo hapa tumefika, kwa kuwa nili, nilijiuliza nifanyeje, kisha nikachukua maamuzi mazito ili kuokoa penzi letu na kutimiza ndoto zetu. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. mdogo nilikuwa na ndoto kubwa ya kuwa msanii wa maigizo. Nilikuwa najiuliza nifanyeje? Ili na mimi niwe mwigizaji, nilipenda kuwaeleza wazazi wangu juu ya hii nia yangu ya kuwa mwigizaji, lakini mamangu hakupenda kabisa ile hali ya mimi kuwa mwigizaji badala ya kupenda kusoma. Lakini baba yangu alinipa ushirikiano mzuri tu, aliniambia ili nifanye vizuri katika kitu ninachokitaka ni lazima kwanza nisome kwa bidii. Lakini kwa bahati mbaya nilipofika darasa la sita, babangu alifariki dunia. Kitendo kile kilisababisha mimi kuwa na hali mbaya sana ya kiuchumi ya nyumbani kwetu, na hivyo nilishindwa kusoma vizuri kama ilivyokuwa awali. Kutokana na hali ile nyumbani, niliona ni vizuri mimi nikiingia sasa katika ile ndoto yangu ya uigizaji, ambapo niliamini ningeweza kuisaidia familia yangu kwa kuongeza kipato, pia ningeweza kupata kile kitu ambacho nilikuwa na kiota kwa muda mrefu. Hivyo niliamua kumwambia mama juu ya ile hali ambayo nilikuwa nayo, lakini mama aliniambia ni lazima nisubiri kwanza ili niweze kumaliza shule ndipo niende kutafuta kitu ambacho naweza kufanya. Na kwa bahati nzuri, matokeo yalivyotoka darasa la saba nilifaulu, hivyo nikachaguliwa katika shule ya pale pale mjini kwetu, na nikaendelea kusoma, nilisoma na nikabahatika kumaliza form 4. Nilipomaliza form 4 ndipo ile hali ya kutaka kuwa mwigizaji ilizidi kuwa kukubwa. Mamaangu hakutaka kabisa kusikia, hivyo niliamua kutoroka nyumbani. Nilipokwenda mjini, nilienda moja kwa moja eneo ambalo niliamini ningeweza kuwapata wasanii. Nilikaa pale nikizunguka mpaka jioni bila mafanikio yoyote, ndipo nilipoamua kumwomba mzee mmoja ambaye nilikutana naye pale na kumweleza shida yangu, ili angalau niweze kupata sehemu ya kwenda kulala. Basi yule mzee alinichukua na tukaenda sehemu ambayo yeye alikuwa anafanya kazi ya ulinzi kwenye godauni moja. Basi nilibahatika kulala pale, lakini ilipofika usiku yule babu alinigeukia, aka akawa anataka kunibaka. Kwa kuwa sikuwa nahitaji kitendo kile kitokee, nilijitahidi kwa nguvu na akili zangu zote na nikafanikiwa kuondoka. ni kabla ya kufika barabarani, nilikutana na dada mmoja ambaye alitaka kujua sababu ya mimi kukimbia. Niliongea naye naye aliamua kunisaidia kwa kunipeleka nyumbani kwake ili nilale kwa siku ile. Kwa bahati nzuri, nilimpata mama mmoja ambaye alikuwa na nyumba yake maeneo ya Mbezi Beach. Nilienda kukaa na yule mama, tulikaa vizuri tu, lakini kipindi chote hicho ambacho nilikaa na yule mama nilikuwa naendelea kutafuta wasanii kila ninapopata muda, akatokea kijana mmoja ambaye alikuwa akipenda sana kuja pale nyumbani kutembea na kuongea. Basi yule kaka katika maongezi yake alikuwa anasema kwamba anawajua hao ni wasanii, nami nilifurahi sana, hivyo nikaamua kumfuata ili niende kuwaona hao wasanii, lakini badala ya kwenda kuwapata hao wasanii niliishia kubakwa na yule kaka. Nilirudi nyumbani na kuamua kutulia kungojea labda milango mingine ya heri kufunguka. Baada ya mwaka kupita, yule mama ali alihamishwa kikazi akataka kwenda na mimi, lakini nilikataa. Hivyo niliamua kubaki hapa mjini ili niendelee kutafuta wasanii. Niliamua kurudi kwa yule dada baada ya yule mama kuondoka. Nilirudi kwa yule dada, naye akanitafutia kazi ambayo walikuwa wanafanya kazi ya kujiuza. Mimi mwanzo sikujali, kwa sababu ile kazi ya kujiuza walikuwa wanaifanya wao na sio mimi. Lakini kadri siku zilivyokuwa zinazidi kwenda, walianza vizuizi nisiweze kutoka nje bila ruhusa yao, na pia sikuweza kwenda hata dukani vitu vingi walikuwa wanavifanya wao wenyewe, na taratibu, walianza kuwaleta wanaume nyumbani ili mimi nilale nao. Siku moja, waliamua kunituma dukani niende nikanunue vinywaji na Walinipa shilingi elfu kumi kwa ajili ya kwenda kununua, ili niwarudishie na chenji. Mimi nilitumia upenyo huo kuona kwamba ndio mwanya pekeo ambao ungeweza mimi, mimi, kuondoka pale kwao. Niliondoka na kwenda kwa yule dada, lakini kwa bahati mbaya nilikuta amesha hama, na nilipojaribu kuulizia watu wakawa wanasema kwamba hawajui wapi alipoamia. Basi nikawa sina njia nyingine ya kufanya zaidi ya kwenda barabarani na kuanza kuombaomba kama nauli ya kurudia nyumbani kwetu. Ndipo nilipoamua kurudi nyumbani na Mama yangu. Na hapa ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo nikikuaga kutoka Washington mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusihi usikose kujiunga nasi tena.