Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi nami naitwa Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu Mei 25 mwaka nao ni wa 2015, unaposikika katika 107.5 Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu leo, baadhi ya wa wakazi wa Mombasa watoa maoni yao kufuatia agizo la serikali ya Kenya kutaka magari yote yanayovuka kwa kutumia feri huko Mombasa na kuelekea mpaka wa Tanzania yakaguliwe kama vile abiria wanavyokaguliwa magari wa wafukuna feri yao na binadamu pia wafukuna feri yao. Naomba tu tuwazidi kufanya mambo mazuri mazuri, hii jamu iishe na watusakumsaku. Yani, yani, mtu akipita lazima msacha ajue nini kilicho ndani. Na katika habari nyingine, mazungumzo ya utaratibu wa upatikanaji amani Sudan Kusini bado ni kikwazo kwa pande zote, lakini mmoja wa wafuatiliaji wa utaratibu huo atoa maoni gani? Wakikubaliana kutakuwa na vikwazo vya uchumi Ee, biashara na vikwazo vya usafiri kwa watu kutoka wa, wa, kwa hizi vikundi vivingi, pengine kutakuwepo kuwepo na mwendeleo mzuri. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani mauaji ya kiongozi wa upinzani nchini Burundi ambaye kifo chake kimetia dosari juhudi za kutatua mzozo nchini humo kupitia mashauriano yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa. Zedi Feruzi wa chama cha Union for Peace and Development, alizikwa Jumapili, siku moja baada ya mlinzi wake kupigwa risasi na kuuawa Bujumbura, mji mkuu wa Burundi. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili usiku, baraza hilo limeshutumu mauaji hao pamoja na shambulizi lingine mjini Bujumbura wiki iliyopita. Baraza hilo, baraza hilo limehimiza mamlaka yajaribu kuzuia ghasia ya zaidi na kuheshimu uhuru wa kujieleza na kukusanyika. Waziri Mkuu wa Iraq Haidar al-Abadi ameliambia shirika la habari la BBC leo kuwa mji wa Ramadi uliochukuliwa na wanamgambo wa Islamic State utakombolewa tena katika siku chache zijazo na wala haitachukua majuma kufanya hivyo. Akifanya mahojiano na shirika hilo la utangazaji, kiongozi huo wa Iraq amekubali kuwa jeshi lake lilipitwa nguvu na wapiganaji wa Islamic State, swala ambalo limefanya waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter kushuku ari ya Iraq ya kuangamiza Islamic State. Lakini Bwana Abadi amesema kuwa anaimani kuwa nchi yake ina uwezo wa kushika udhibiti wa mapigano haya mapya. Pia ameliguzia suala la usalama kwenye mji mkuu ambako waandishi wa habari wa Al huha wameiambia idhaa hii kuwa maafisa wa usalama wako chonjo baada ya kukaribia kwa wanamgambo wa Islamic State karibu kilomita 120 magharibi mwa mji huo. Na zoezi la kurudisha fomu kwa ajili ya kugombea kiti cha ubunge katika majimbo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limemkamilika siku ya leo. Tume ya uchaguzi imetangaza kwamba hakuta kuwepo na kipindi cha ziada licha ya baadhi ya vyama vya upinzani kutorudisha fomu zao. Tofauti kubwa imeibuka baina ya chama tawala na cha vyama vya upinzani kuhusu utaratibu wa uchaguzi nchini humo. Mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo anaripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa msemaji wa tume huru ya uchaguzi Jean-Pierre Kalamba, ni kwamba wagombea wengi walisubiri dakika za mwisho kwa ajili ya kurejesha fomu zao. Hata hivyo, tume ya uchaguzi imesema haitoongeza muda wowote kwa wagombea waliochelewa. Upinzani ambao baadhi ya vyama vilisusia zoezi hilo la kurejesha fomu kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge wa majimbo umesema kwamba bado wanasubiri maelezo kadhaa kutoka kwa tume ya uchaguzi. Miongoni mwa masharti ya upinzani kabla ya kwenda kwenye uchaguzi ni pamoja na kuweko na daftari mpya ya wapigaji kura. Ijumaa iliyopita tume ya uchaguzi ilitangaza matokeo ya operesheni yake ya kusafisha daftari ya wapigaji kura operesheni hiyo iliyodumu miezi 18 na iliyoendeshwa kote nchini iligharimu dola milioni 30. Kufuatia operesheni hiyo, wapigaji kura milioni 30 na laki saba walithibitishwa kwenye daftari ya wapigaji kura kwa ajili ya uchaguzi wa majimbo, miji na mitaa unaopangwa kuitishwa mwezi Oktoba mwaka huu. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Polisi nchini Malaysia wanasema makaburi 139 yanayoaminika kuwa ya mabaki ya wahamiaji yamegunduliwa karibu na mpaka wake na Thailand, na kwamba baadhi ya makaburi yamekutwa na miili zaidi ya moja. Mkuu wa polisi Khalid Abubakar amewaambia wanahabari leo kwamba makaburi yalipatikana katika kambi zinazoshukiwa kuwa za wasafirishaji haramu wa binadamu ambako watu kati ya ishirini hadi zaidi ya mia tatu walirundikwa ndani ya kambi moja. Abubakar amesema kikosi cha uokozi kiko katika harakati za kuifukua na kuifanyia uchunguzi miili hiyo. Mamlaka nchini Afghanistan leo amesema kuwa takriban watu watano wameuawa na zaidi ya sitini kujeruhiwa wakati mlijitoa wa mhanga alipoendesha gari lake lenye vilipuzi kwenye jengo la serikali katika jimbo la kusini la Zabul. Shambulizi hilo limelenga ofisi ya baraza la mji wa Kalat. Polisi wanasema wanawake na watoto ni miongoni mwa waathiriwa na kwamba pia limewajeruhi wanachama kadhaa wa baraza la mji. Vyombo vya habari vya vi Afghanistan viwanukuma afisa wa hospitali wakisema kuwa baadhi ya watu wamejeruhiwa vibaya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la misaada la Oxfam limesema zaidi ya wa wakimbizi elfu sabini kutoka Bujumbura wamevuka mpaka kuingia Tanzania wakihofia mzozo wa kisiasa nchini mwao. Mwandishi wa VOA Gabe Joslow anatuarifu zaidi katika ripoti inayosomwa hapa studio na Mary Mgawe. Wakimbizi wengi wanaowasili Tanzania ni wanawake na watoto wamejaa katika ufukwe wa ziwa Tanganyika, eneo la Kigunga ambalo linapakana na Burundi na Tanzania, wakisubiri usafiri kwenda kwenye kambi nyingine ya wakimbizi. Afisa wa mawasiliano wa Oxfam, Amie Brown, anayefanya kazi Tanzania, ameelezea hali mbaya huko. Kagunga ni ukanda mwembamba sana katika ufukwe, takriban ukiwa na urefu wa mita mia nane na nyuma yake ni mlima mrefu, kwa hiyo ni vigumu sana. Kuna mawe, mchanga wa ufukwe, na watu wanaishi pembeni tu mwa ufukwe, karibu na maji. Wakimbizi wengi waliovuka mpaka katika wiki zilizopita wamehamishiwa katika kambi ya Nyarugusu kupitia kituo kingine cha muda. Bwana Brown anasema mimi niko unawaweka katika hali mbaya sana mashirika ya kibinadamu. Hivi sasa katika kambi ya wa wakimbizi kuna wakimbizi wengi kupita uwezo wake, na huku mashirika ya misaada yakijitahidi kupata vifaa vya kutosha kukabiliana na mahitaji ya wa wakimbizi wapya wanaowasili. Mahitaji haraka sana, anasema ni mahema ya kuhifadhi familia, ambapo wengi wao hivi sasa wanaishi kwenye makanisa na shule. Maji safi pia yanahitajika pamoja na matenki na madawa ya kusafisha maji. Afya ni jambo jingine linalotia wasiwasi wasi. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR tayari limeripoti kesi elfu tatu za kipindupindu huku kukiwa na kesi mia nne mpya kila siku. Kusimamia mzozo huu wa wakimbizi kunatia hofu, wakati maelfu kati yao wakiwa wamekimbia mzozo wa kisiasa nchini Burundi. Uamuzi wenye utata wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza wa kuwania muhula watatu wa uongozi umesababisha ghasia nyingi mitaani mapambano yenye maafa na polisi na jaribio la mapinduzi lililoshindwa. Mwishoni mwa wiki, kiongozi wa upinzani aliuawa katika mji mkuu Bujumbura na takribani polisi watatu waliuawa katika shambulizi la gruneti. Mashirika ya msaada yanayofanya kazi katika eneo hilo ni pamoja na Oxfam ambalo limeomba dola milioni 91 kwa ajili ya kukabiliana na ongezeko la mzozo nchini Tanzania hadi mwezi Septemba. Zaidi ya raia elfu ishirini na sita wa Burundi pia wamekimbilia Rwanda na takriban wengine elfu kumi wamekatisha mpaka kuingia jamhuri ya kidemokrasi ya Congo tangu mwezi Aprili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Serikali ya Syria imelazimika kufanya karibu mashambulizi ya anga 15 leo yakiwalenga wapiganaji wa Islamic State katika maeneo ya katikati mwa mji wa Palmyra yaliyoshikiliwa kulingana na wanaharakati. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Syria lenye makao yake Uingereza na ambalo linafuatilia ghasia nchini Syria kupitia mtandao wa watu nchini humo limesema maeneo yaliyolengwa ni pamoja na jengo la jeshi la ujasusi na hospitali moja. Kundi la Islamic State limeushikilia mji huo wa kihistoria kuanzia wiki iliyopita. Shirika hilo limeendelea kusema kuwa wanamgambo wamewaua watu 217 wakiwemo watoto, wauguzi na vikosi vingine vya Syria, huku zaidi ya watu mia sita wakishikiliwa kama wafungwa. Mkutano unaofadhiliwa na Umoja wa Mataifa wa kuleta amani nchini Yemen uliopangwa kufanyika baadaye wiki hii umeingia wasiwasi baada ya maafisa wa Yemen kusema kwamba umeahirishwa. Hakukuwa na tangazo rasmi kutoka kwa Umoja wa Mataifa kuhusu kuahirishwa kwa mkutano huo uliopangwa kufanyika Alhamisi. Rais wa Yemen Abdurabu Mansur Hari, ambaye alikimbilia Saudi Arabia miezi miwili iliyopita, amewataka waasi kufuata azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalowataka kuachilia maeneo yote wanaoshikilia kabla ya mazungumzo hayo kuanza. Maafisa wa Yemen waliangazia masharti yote hayo na kufafanua kwamba mkutano huo huenda ukaahirishwa. Na waziri mkuu wa zamani wa Israel Ehud Olmert leo amehukumiwa kifungo cha miezi nane gerezani kwa kupokea bahasha zilizokuwa zimejazwa maelfu ya dola kutoka kwa mfanyabiashara wa Marekani mwongo mmoja uliopita wakati akiwa waziri wa biashara na viwanda. Mashahidi, mashahidi wengi wakiwemo aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza Tony Blair, na aliyekuwa kiongozi wa Mossad nchini Israel Meir Dagan, walitoa taarifa za maandishi wakimuunga mkono Olmert mwenye umri wa miaka 69, lakini mahakama mjini Jerusalemu imesema kuwa waziri anayepokea malipo ya fedha taslim kisha kuziweka kwa siri na mwishowe kuzitumia kibinafsi anahatia inayohujumu imani ya ofisi ya umma anayoishikilia. Mfanyabiashara kutoka New York Moris Talanski alitoa ushahidi kuwa alimpa Almat zaidi ya elfu mia sita za Marekani akiwa meya wa Jerusalem na pia akiwa waziri. Olmat alikuwa waziri mkuu wa Israel kuanzia mwaka wa elfu mbili na sita hadi mwaka wa elfu mbili na tisa na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya. Serikali ya Kenya imeagiza magari yote yanayovuka kwa kutumia feri huko Mombasa na kuelekea mpaka wa Tanzania kukaguliwa kama vile raia abiria wanavyokaguliwa kwa sababu za kiusalama. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko na ripoti zaidi. Hiki ni kivukio cha Likoni kinaunganisha Mombasa na kusini mwa pwani kuelekea nchini Tanzania. Zaidi ya watu laki tatu wanavuka kila siku hapa, na ndio maana usalama umeimarishwa miaka michache iliyopita. Lakini tangia hapo ukaguzi umekuwa kifanywa raia, hasa abiria wanaovuka pekee bila kuyakagua magari, na ndio maana sasa agizo hili la serikali limetolewa ili magari yote yakaguliwe yanapovuka kwa sababu wahalifu wanaweza kujificha ndani ya magari au kuwa hata na vilipuzi. John Musonik ni katibu katika wizara ya uchukuzi hapa. Kenya Ferry Services plays a big role. The other issue is security issues, there is no other kind of vessel which carries up to 3000 people in one go. Hapa anasema feri inabainika kuwa na jukumu kubwa kuvusha watu wengi kila siku. Takriban watu laki tatu au zaidi wanavuka hapa. Lakini fikiria maisha ya watu hao wote wanaovuka hapa kila siku, na tunafahamu kwamba watu wamekuwa wakikaguliwa hapa. Tunaomba pia wakuu wa shirika hili la Kenya Feri wahakikisha kwamba magari yote pia yanakaguliwa kwa sababu za kiusalama hapa feri. Na papa hapa kandokando ya shirika hili la Kenya Feri kwenye kivukio, nimezungumza na raia kadhaa kuhusu maoni yao juu ya usalama kiupande wa hii. Mi nalaumu sana hii serikali yetu, kwa serikali inapenda sana uongo. Hata mimi ningependa magari wafuki na feri yao, na binadamu pia wavuke na feri yao. Mimi naomba tu wazidi kufanya mambo mazuri mazuri, jamu iishe na watu, misako misako, yani mtu akipita lazima msach, ajue ni nini kilicho ndani. Serikali imetangaza kwamba inatilia maanani sehemu muhimu ambazo zinaweza kuvamiwa na magaidi na hata wahalifu wengine wanaotaka kusababisha maafa ikiwepo kivukio kivu hiki cha Likoni feri. Ikiripoti kutoka Mombasa na Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Na tukiendelea na ripoti zaidi, hali ya kisiasa nchini Sudani Kusini bado ni kusuasua, huku mazungumzo upatika ya upatikanaji amani yakiwa bado yanaendelea. Na hivi karibuni viongozi wa kieneo walikataa nchi za Troika, yaani Marekani, Uingereza na Norway, kuongoza moja kwa moja utaratibu wa amani nchini humo unaoongozwa na kundi la IGAD ikizitaka nchi hizo za troika kuwa waangalizi tu wa utaratibu wa upatikanaji amani. Nimezungumza na mchambuzi wa kisiasa Sudani Kusini ambaye pia anafuatilia mkutano huu John Gachie, na kutaka kujua sababu zilizoelezwa nchi za troika kukataliwa. Serikali ya South Sudan ilikuwa na wasiwasi wasi ya kwamba wao, hasa serikali ya Amerika na Norway, walikuwa wanapendelea wana uh, wapinzani uh, Waingereza hasa hawaonekani uh, yani kwa kijuu kama vile Amerika ama Norway, lakini wanazo tashwishi ya kwamba Waingereza uh, Norway na Amerika wanazo uh, hisia za pengine kubadilisha uongozi e, wa South Sudan na hasa hasa kumwondoa uh, Rais e, Salva Kiir na, na wenzake, na pengine wangependelea, wangefurahia kwamba kama kungekuwa na uh, mwongozo mpya, huo mwongozo mpya huwe unaongozwa na watu wengine lakini siyo sawa. Makundi haya mawili hasimu ya Machar na Rais Kiir yamekuwa yakikutana mara kwa mara huko Ethiopia bila mafanikio yoyote. Je, kipi ambacho kitaleta tofauti ili watu hao waweze kupata amani ya kudumu huko Sudani Kusini? Pengine iwapo kungekuwa na maelewano hasa baina ya e, nchi za IGAD, nchi za maziwa makubwa na Troika, iwapo wataingilia vilivyo na wajitolee vilivyo na alafu wa pengine wasifira wa kwamba wakikubaliana, kutakuwa na vikwazo vya uchumi e, biashara na vikwazo vya kusafiri kwa watu wa, wa, kutoka kwa hizi vikundi viwili, pengine kutakuwepo na mwendeleo mzuri katika kusuluhisha swali la Sudan Kusini. Unadhani kuna dalili za maasimu hawa wawili kupata suluhisho na hata kusitisha mapigano yanayojirudia mara kwa mara na kusababisha vifo pamoja na wimbi la wakimbizi kuelekea nchi za jirani? Kwa hivi sasa, hili dalili, ile dalili ambayo anayoona ni kwamba huenda, mapigano huenda yataongezeka, kwa sababu ukiwaangalia na ukiwasikiza, uh, uh, hivi vikundi vyote viwili hasa serikali ya ya yasalakil ya wanaonekana wanafikiria wanao wana uwezo wa kijeshi, wanao uwezo wa kiuchumi, wanao uwezo wa kidiplomasia ya kupingile kumshirikisha nini akasha. Mimi sioni kama serikali yenyewe inayonia wakati huu kuleta amani. Kipi ambacho kitaleta tofauti katika kuhakikisha amani inapatikana huko mbali ya nchi za Troika kukataliwa kuongoza utaratibu wa amani, wakileta pengine uh, uh, United Nations ndio, lakini yeah. Wale Riak Mashana Salvakir wangali wataendelea kuongea, lakini wataendelea kupigana. Ni John Gachie mchambuzi wa kisiasa na mfuatiliaji katika mkutano wa utaratibu wa upatikanaji amani Sudani Kusini akizungumza na sauti Amerika. Michezo. Ni siku nyingine ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali vya michezo duniani na kupashana yale yaliyojiri. Ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaelekea kule barani Ulaya ambapo wale wakongwe wa kusakata kabumbu wiki hii walisema kwaheri heri kwa timu zao. Xavi Hernandez aliaga rasmi timu yake ya Barcelona aliyetumikia kwa miaka 24 na kusema atamalizia mchezo yake kule nchini Qatar. Mwingine alikuwa ni Didier Drogba ambapo alicheza mchezo wake wa mwisho kwa timu yake ya Chelsea ambao nao walitawazwa kuwa mabingwa wa ligi ya Uingereza. Paris Saint Germain nao wamekuwa mabingwa, hali kadhalika kule nchini Ujerumani timu ya Bayern Munich. Basi moja kwa moja tuelekee huko nchini Tanzania ambapo tunakutana na mwanamichezo mwenzangu Georgi Njogopa atueleze yale ya kimichezo yanayoendelea, hususan kuvuruga kwa timu ya taifa ya Tanzania. Kumekuwa na mvutano mkubwa juu ya hatima ya timu ya taifa Tanzania Taifa Stars na kocha wake Noic, ambaye amerejea nyumbani na mikono mitupu baada ya timu ya taifa kufanya vibaya katika michuano ya kombe la Kosafa inayoendelea huko Afrika Kusini. Baadhi ya wachambuzi wa soka pamoja na wapenda soka kwa ujumla wanambebesha lundo la lawama kocha huyo, wakitaka wajibishwe mara moja kutokana kiwango duni kilichoonyeshwa na timu hiyo. Mimi naitwa Kevin Matandiko, na katika mwenendo tathmini nzima ya Taifa Stars, pengine mimi naitazama katika context ya aina ya wachezaji walio chagubi. Uliwa katika kikosi, lakini pamoja na uwezo wa kocha wetu, ukiangalia uwezo wa kocha wetu pengine kama umepoaya hivi ukilinganisha na kocha ambaye alikuwa ni Kim Poulsen kwa mwaka jana. Kim Poulsen alijaribu kuangalia zaidi uwezo wa wachezaji na akuyumbishwa, hata katika maamuzi wakati wa kuteua alikuwa makini sana, lakini ukiangalia kwa aina ya wa wachezaji aliowachukua kocha wa sasa hivi, pamoja na wachezaji ambao wame, wamebakia iliweza kuzua hata mjadala kabla ya kwenda kwenye, kwenye mechi za awali wanakwepa kutupa alama za moja kwa moja kwa kocha huyo, wakisema kwamba mimi niseme Kosafa tournament ilikuwa ni vizuri kwa kupata maandalizi, kwa hiyo alitakiwa kuangalia wachezaji gani ambao alitakiwa kuwatumia katika hizi mechi ambazo ndio muhimu zaidi. Pamoja na alama nyingi kutupwa kwa kocha huyo raia kutoka Uholanzi, bado kuna wengine wanabebesha lundo la alama shirikisho la kabumbu nchini TFF, kutokana kile wanachosema kwamba kukosa mipango. Wanaonekana hawajampa mikakati kocha kwamba anafaa afikie target fulani na afanye kitu fulani ili timu iweze Naarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njagopa wa Sauti Amerika. Nam, moja kwa moja tuelekee huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake mwana michezo Kahozi Kosha. Timu ya kandanda ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kinadada wasiozidi miaka 20 ilibuka na ushindi jana huko Libreville nchini Gabon dhidi ya timu ya taifa ya Gabon goli moja kwa sifuri kwenye mechi ya kusaka tiketi ya kinyang'anyiro cha kombe ya dunia pa mwazii 2016 kwenye raundi ya pili. Leopari itapambana na timu ya taifa ya Namibia. Kuhusu kandanda ya wanaume, Simon Kayoyo, rais wa ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anajiuzulu muda mchache tu kisha kutangaza kalendari ya raundi ya pili ya playoff ya liga kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Simoni Kayoyo anasema amejiuzulu kulingana na kuingia kati kwa viongozi wa siasa kwenye mambo ya kandanda, hawapende raundi ya playoff ya mechi ya marudhulio ichezewe. Tumalizie na habari kutoka katika bara la Asia, ambaye Alain kalulutika jok mchezaji wa kulipwa kutoka hapa DRC anayechezea timu ya huko Qatar alitangazwa kuwa mchezaji bora mwaka huu. Peke yake Alain aliingiza magoli 22 na, na kuipatia timu yake ya Al kushika nafasi ya tano. Kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Na sasa turejee tena basi hapo Afrika Mashariki kwa Jason Yakundi, akiwa kule nchini Kenya na atupashe yale ya kimichezo yanayoendelea hususan ligi ya kabumbu nchini humo. Mabingwa wa tetesi wa ligi kuu ya Kenya Gor Mahia walijiongezea uongozi mwishoni mwa wiki na kufikisha pointi 33 wakiwashinda wapinzani wao wa karibu Sofapaka kwa pointi tisa baada ya kuwalima Muoroni Youth mabao moja kwa sufuri mjini Kisumu katika uwanja wa Ruaraka. Klabu ya Tusker FC waliendelea kupata kipigo kufuatia kushindwa kupata ushindi wowote mara tatu mfululizo baada ya kutandikwa mabao mawili kwa moja na Sofapaka katika uwanja wa kimataifa wa Safaricom Kasarani. Ushuru FC nao waliwashinda nguvu na kuwafunga KCB mabao mawili kwa moja. Sasa Gor ndio wanaongoza katika jadwali la ligi kwa pointi 33 wakifuatwa kwa umbali na Sofapaka kwa pointi 24, huko nao Thika United wakichukua nafasi ya tatu kwa pointi 22. Hata hivyo, klabu ya Ulinzi Stars imelalamikia hatua ya Kenya Premier League ya kuahirisha mechi yao dhidi ya Mathare United ambayo ilistahili kuchezwa wiki iliyopita, lakini iliahirishwa hadi Jumatano wiki hii baada ya klabu ambayo wangecheza nayo ya Mathare United kusafiri kwenda Mombasa kucheza na Bandari. Ulinzi wanalalamika kwamba Mathare wamefanyiwa upendeleo wakidai kwamba ombi lao la kutaka mechi yao kuahirishwa lilikataliwa awali. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyakundi na sasa tuangalie mpira wa kikapu, yani basketball. Ligi ya mpira wa kikapu hapa Marekani, yani NBA, ikiwa hivi sasa inaelekea katika hatua ya fainali ya kanda ya mashariki na kanda ya magharibi, ambapo hii leo timu ya Golden State Warriors wakiwa na Steph Curry wakiwa wanajaribu kukamilisha kuifunga timu ya Houston Rockets na kujihakikishia kucheza fainali ya ligi hiyo, endapo LeBron James na Cleveland Cavaliers watamaliza vilevile mchezo wao hapo kesho na kuweza kwenda moja kwa moja katika fainali ya ligi hiyo. Hakika watu wanakuambia kwamba hakuna ubishi mpaka hivi sasa fainali itakuwa ni kati ya Steph Curry na LeBron James, ambapo mpaka hivi sasa Cleveland Cavaliers wakiwa wanaongoza kwa michezo mitatu kwa sifuri dhidi ya Atlanta Hawks. Vilevile vile, Golden State Warriors wameshaifunga michezo mitatu kwa sifuri timu ya Houston Rockets na kujihakikishia kucheza fainali hiyo. Kutoka hapa Washington DC, mimi ni Idi Ligongo na kuambia tukutane tena wiki ijayo katika michezo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na huu ni muhtasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani mauaji ya kiongozi wa upinzani nchini Burundi, ambaye kifo chake kimetia dosari juhudi za kutatua mzozo nchini humo. Waziri mkuu wa Iraq Haida al Abadi ameliambia shirika la habari la BBC leo kuwa mji wa Ramadi uliochukuliwa na wanamgambo wa Islamic State utakombolewa tena katika siku chache zijazo na wala haitachukua muda mrefu. Polisi nchini Malaysia wanasema makaburi mia moja thelathini na tisa yanayoaminika kuwa na mabaki ya wahamiaji yamegunduliwa karibu na mpaka wake na Thailand na kwamba baadhi ya makaburi yamekutwa na mili zaidi ya moja. Mamlaka nchini Afghanistan leo yamesema ya ya kuwa takriban watu watano wameuawa na zaidi ya sitini kujeruhiwa wakati mjitoa mhanga mmoja alipoendesha gari lake na lenye vilipuzi kwenye jengo uh, la serikali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Kama mataifa mengineo, Marekani huchukua muda kila mwaka kutoa heshima kwa wale waliofariki katika kulitetea taifa lao. Desturi hii ya enzi, tukikumbuka hotuba ya kiongozi wa Athenian Pericles kuwa majeruhi wa vita ni wanaume wenye thamani na wanaoishi hawana haja kuwa ya kuwa na roho ya kiushujaa zaidi. Jumatatu Mei 25 ni Memorial Day Kote katika jamii za Marekani kutakuwa na hotuba zenye mada zinazofanana na, na wakati wa ukimya utafanyika kama ilivyo maua aina ya poppies kwenye uwanja wa Flanders. Bendera ndogo zitaonekana kwenye makaburi mengi ya kijeshi kote nchini na familia za wale waliofariki watawakumbuka. Kando na sherehe, siku hii inawakilisha deni linalolipwa na wanaoishi kwa Wamarekani ambao walijitolea mhanga ili kuhakikisha uhuru wa taifa lao. Baadhi walifariki kwenye vita. Wengine walifariki kutokana na magonjwa. Wengine walipotea katika jela za nchi za nje na hawakurudi tena. Wengi wao walifariki wakiwa vijana, wakitetea maadili ya taifa lao na uhuru hata kabla ya kuwa na nafasi ya kufurahia. Maelfu walifariki wakipigana ili wenzao wawe huru, huko Afrika Kaskazini, Ulaya, Pacific, Asia na Mashariki ya Kati. Memorial Day haitoi heshima tukio moja la mapigano au vita vimoja pekee. Maana yake inapita hata minara ya mashujaa, bali ni utambuzi wa taifa lenye shukrani kwa maisha na damu ilipotezwa katika utetezi wa uhuru wao, na kamwe haitolewi bure. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins. Kutoka hapa Washington, jina langu ni Mkamiti. Nami ni Harrison Kamau. Pamoja tunasema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. This program has come to you from the Voice of America.