Kutoka studio 15 hii ni VOA, voa express. Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatano Mei 27 mwaka wa 2015. Katika matangazo ya VOA Express, mateso kwa baadhi ya wanawake wanaoenda kutafuta maisha katika nchi za kiarabu yaendelea. Je, swala hili limeibua hoja gani? Ni jukumu la serikali, serikali watu watengeneze tengeneze watu wat na wakati serikali imetengeneza uchumi pia na mikakati ya kufuata na kujua ya kwamba wale wasichana wako salama. Ni wakazi wa eneo la Afrika Mashariki wakitoa hoja zao, kutokana na mateso anayopata wanawake wakiwa katika nchi za Kiarabu. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni Harrison Kamau. Baada ya siku ndefu yenye shughuli nyingi, kuna nini jikoni? Yani iko tofauti na vyakula vingine hasa, yani kwa sababu mapishi yake yako tofauti na vyakula vingine. Upishi wa biriani si mambo mengi. Kwa nini ilitwa biriani? Ni kwa sababu ya ile kile kitoe watu itarojo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mary Mgawe. Makundi mawili ya kutetea haki za binadamu yameshutumu taifa hilo la Afrika Magharibi la Gambia kwa kushikilia kinyume cha sheria dazani za marafiki na jamaa za watu wanaoshutumiwa kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi mwaka jana. Kundi la Human Rights Watch na Amnesty International limesema Jumatano kwamba Gambia imewashikilia marafiki na jamaa zao bila kuweka wazi mahali walipo na kwamba wazazi wazee na mtoto kijana ni miongoni mwa waliokamatwa. Makundi haya ya uten etezi wa haki za binadamu yametoa wito kwa Gambia kutangaza mahali walipo watu waliowakamata au kuwashitaki au kuwaachilia. Wabunge nchini Madagascar wamepiga kura ya kumwondoa rais, katika hatua inayoweza kuharibu juhudi za nchi kuweka uthabiti baada ya mzozo wa miaka mingi. Hatua ya kumwondoa rais Raja Onarima Mpianina ilipitishwa kwa kura 121 kati ya 125 zilizopigwa na wabunge leo. Uamuzi huo lazima upitishwe na mahakama ya katiba ili uweze kusonga mbele. Rais Raja Onarima Mpyanina aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya nchi hiyo kufanya uchaguzi wa kidemokrasia. Mwaka elfu mbili na sita ilitarajiwa kwamba muula wake madarakani utamaliza mzozo wa muda mrefu wa kisiasa baada ya rais Marc Ravalomanana kupinduliwa mwaka elfu mbili na tisa. Kundi la kimataifa la kutetea haki za binadam limesema kundi la wanamgambo la Hamas limefanya uhalifu wa vita kwa kuwateka, kuwatesa na kuua wapalestina katika ukanda wa Gaza kwenye mzozo mwaka jana baina yake na Israel. Amnesty International limesema katika ripoti yake ya leo kwamba takriban wapalestina 23 walipigwa risasi na kufa na darzani wengine walikamatwa kuteswa na Hamas, kundi linalodhibiti Gaza wakati wa mzozo uliotumia silaha. Kundi hilo la kutetea haki za binadamu linasema hapo awali Hamas ililenga wapinzani wake wa kisiasa au watu wanaoshutumiwa kushirikiana na Israel. Ripoti hiyo imesisitiza kuhusu tukio moja lililofanyika Agosti 22, ambapo wanaume sita waliuawa waziwazi na jeshi la Hamas nje ya msikiti mbele ya watazamaji wakiwemo watoto. Mzozo katika makazi ya wageni nchini Afghanistan umemalizika mapema leo, huku wanamgambo wanne wa Taliban wakiwa wamekufa, amesema afisa mmoja wa wizara ya mambo ya ndani wa Afghanistan. Mashambulizi ya risasi nzito na milipuko ilipiga katika wilaya ya wa Wazir Akbar huko Kabul wakati vikosi vya usalama vya Afghanistan vikipambana na washambuliaji kwenye eneo la mabalozi na majengo ya wa serikali. Waziri msaidizi wa mambo ya ndani Muhammad Ayub Salangi amesema hakukuwa na majeruhi yoyote ya raia au wanajeshi na kwamba wanamgambo alikuwa na bunduki za teknolojia ya juu na roketi zilizotengenezwa kufyatua gruneti kundi la Taliban limedai kuhusika na shambulizi lililokuja wakati wanamgambo wanaongeza mashambulizi yao ya kipindi cha majira majoto unaendelea. Kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Vikosi vinavyounga mkono serikali nchini Iraq viliendelea leo na kampeni zake kuvunja kundi la Islamic State katika jimbo la Anbar. Jeshi na wanamgambo wanalenga katika maeneo nje ya mji mkuu wa jimbo hilo Ramadi, katika jaribio la kutaka kufunga njia za jeshi za usambazaji wa vifaa kabla ya kuingia kwenye mji wenyewe kwanza. Operesheni hizo zimeanza Jumanne kukiwa na uungwaji mkono kutoka Marekani, huku maafisa wa ikulu ya White House wakiahidi kutekeleza azma katika vikosi vya Iraq kufuatia taarifa ya waziri wa ulinzi Ash Carter akioji uamuzi wa jeshi kupigana na wapatanishi wa hali ya juu wa nyuklia kutoka Marekani, Korea Kusini na Japan walikubaliana katika mkutano Jumatano kwamba inawapasa kuongeza msukumo wa vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini wakati wanaendelea na juhudi za kidiplomasia kuondoa utata katika programu ya nyuklia. Sung Kim mwakilishi maalum wa Marekani kwa ajili ya sera za Korea Kaskazini alisema baada ya mazungumzo huko so, Seoul kwamba madhumuni ya masuala ya nyuklia ya Korea Kaskazini yako wazi mjumbe maalum wa Korea Kusini Hwang Junkook alieleza kuwa kuna hofu na mvutano kama Korea Kaskazini itaendelea kuendeleza programu zake za nyuklia. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. na joto kali lililokumba maeneo mengi ya India limeua zaidi ya watu 11 hasa katika majimbo ya kusini mashariki ya Andhra Pradesh na Telangana. Mwandishi wa VOA Anjana Pasricha Pasricha anaripoti kutoka Mumbai na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Huku viwango vya joto vikiwa vimevuka au kufikia takriban 46 za Celsius kwenye maeneo mengi ya India, wale waliokuwa na maamuzi waliweza kubaki kukaa ndani ili kuepuka joto kali linalosababisha vifo. Lakini maelfu ya watu kama vile kazi za wajenzi, vibarua, madereva wa taksi na magari maarufu kama rikshaw, na wachuuzi mitaani hawakuweza kumudu kuepuka jua kali. Miongoni mwao ni Shaibaz Karish, ambaye anaendesha rickshaw huko Hyderabad, mji mkuu wa majimbo ya Andhra Pradesh na Telangana. Problem to aati hai lekin ye to rozmarra ki cheeze hai ye to honi hai. Anasema hali ya hewa ni tatizo, lakini kama anaangalia joto na kuacha kufanya kazi, basi hataweza kujipatia mapato ya kila siku. Idadi ya vifo kutokana na joto kali imeongezeka haraka katika muda wa wiki iliyopita. Vifo vingi vimetokea katika majimbo jirani ya kusini mashariki ya Andhra Pradesh na Telangana, ambayo yamerikodi viwango vikubwa sana vya joto. YK Redi ni mkuu wa idara ya hali ya hewa huko Hyderabad, aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba ni wimbi baya la joto kuwahi kutokea eneo katika kipindi cha takriban mwongo mmoja. In this summer season, um, three records are broken. Means at three places, the temperatures have, uh... msimu huu wa majira ya joto, rekodi tatu zimevunjwa, sehemu tatu ambapo joto limevuka rekodi za awali. Katika maeneo mengine rekodi ya hali ya joto ipo sawa, lakini Imefikia kiwango cha digri 47 za Celsius huko pwani ya Andhra Pradesh. Japokuwa viwango vya juu vya joto ni jambo la kawaida nchini India katika miezi ya Mei na Juni, hali ya ukavu, upepo unaovuma kutoka kaskazini magharibi umezidisha joto katika wiki iliyopita, sio tu huko Telangana na Andhra Pradesh, lakini kote kaskazini na katikati ya India. VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mamlaka nchini Uswizi na Marekani zimewakamata watu wanne kwa mashtaka ya rushwa inayohusiana na mchuano um, ya mitatu ya kombe la dunia na matukio kadha ya kadanda Amerika na Kaskazini na Kati. Mwandishi wa sauti ya Amerika Alpesin ameandaa taarifa inayosomwa na Idi Ligongo. Polisi walikwenda katika hoteli moja mjini Zurich ambapo maafisa wa shirikisho la kandanda duniani FIFA walikuwa wamepanga kwa ajili ya kuhudhuria mkutano wa kila mwaka wa FIFA. Maafisa walikwenda kuwakamata maafisa hao wa FIFA kutoka katika mashirikisho ya kabumbu ya Amerika ya Kaskazini, kati na Caribbean, ambapo wamefunguliwa mashtaka nchini Marekani kwa kuchukua rushwa ya mamilioni ya dola yanayohusiana na mashirika ya habari na haki za kimasoko kwa michuano ya ukanda huo na wanaohusishwa kuichagua Afrika Kusini kwa mwenyeji wa michuano ya Kombe la Dunia kwa mwaka 2010. Waendesha mashtaka wa Uswisi wameongeza mashtaka yanayohusiana na michuano ya Kombe la Dunia kwa mwaka wa 2018 nchini Russia na michuano hiyo huko Qatar kwa mwaka 2022. Uhalifu huo unadaiwa kuwa umekuwa ukifanyika kwa kipindi cha miaka 24 iliyopita, ambapo mashitaka yanajumuisha wizi ambao ulihusisha ushiriki wa uhalifu wa upangaji matokeo. Watuhumiwa wengine kadhaa wanaotuhumiwa Marekani wamekiri mashtaka yao na mmoja wao ni afisa wa shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA, ambaye amekubali kushiriki katika kuandaa taarifa na vidhibiti. Mwanasheria mkuu wa Marekani Loretta Lynch ameliita tukio hilo la ulaji rushwa kama baya lililopangwa na lenye kusikitisha nchini Marekani na nje. Watuhumiwa hao ni raia wa nchi kumi za latin na Caribbean, vile vile Marekani na Uingereza lakini mashtaka hayo hayamhusu mkuu wa FIFA Sepp Blatter ambaye ameongoza taasisi hiyo yenye thamani ya mabilioni ya dola kwa miaka 17 na anakabiliwa na uchaguzi mwingine ili kuendelea kuwa madarakani siku ya Ijumaa. Live talk, live talk, live talk. Kila Ijumaa. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Kwa hakika VOE express ndio mambo yote, na kama ulivyosikia ni kwamba kama ilivyo ada yetu, kila Ijumaa tunakupa fursa wewe msikilizaji katika matangazo yetu ya saa moja na nusu masaa ya Afrika Mashariki kuweza kushiriki katika mada ambapo tunajadiliana mambo mengi na masuala yanayotuzunguka kila siku. Basi tunapoendelea na unapoendelea kupatapata matangazo yetu, tutakueleza mada ya juma hii, maria pia ambapo mada yenyewe harison hujaambia itakuwa kila siku ya ijumaa kama tunavyofanya kila siku lakini vilevile vile vipindi vyetu leo tutakuwa na kipindi cha afya ambacho kinaletwa nami meri mgawe na vilevile vile hapo kesho ni kipindi cha matukio afrika na dija riami na usisahau kipindi ukipendacho cha salamu na muziki siku ya jumapili vilevile tunapatikana kwenye www voa swahili com facebook na twitter na instagram na basi tupate kibao, yani, mg wanasema badilisha mtaani, wanasema tosheka na ulicho nacho tu, jifunze kutosheka, twende kazi. wale vijana wanaitwa MG kutoka kule Nairobi. Yaani swala la muhimu na la kimsingi ambalo wanasema wanasema, kwa Wana... laki wanasema kwa kwamba ni vizuri tu kujifunza kutosheka, maana yake tamaa nayo yaleta mambo mengi unapokosa kutosheka. Hivi hivi, hili ni kundi jipya, sijawahi kusikia MG. Ni kundi ni kundi la kitambo lakini wamekuwa tu wanapiga chini, wanasema chini ya maji kule Nairobi, wanasema chini kwa chini. Sasa naona wanakuja juu. Aha, si ndio wao wameanza kujitokeza. Lakini hayo yote, tisa la kumi ni kwamba mambo yamekuwa ni mengine katika nchi za Kiarabu na kumekuwa na madai ya kuteswa na kudhulumiwa kwa wanawake kila wanapoenda kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu. Wakati mwingine hata vifo vinaripotea kutokea. Basi hebu tusikie Joseph Mwaura wakiwa na Judi Njeri wakitoa hoja zao kuhusu swala hili ambalo limekuwa nyeti. ikuwa na, na mikakati ambayo serikali imeweka wasichana wow, wanapo kila mtu anaposafiri nje kuna agents ambayo inajulikana serikali kama kuna shida yote, hawa watu warudishwe. Yani katika nchi kuwe na mikakati maalum ambayo inajulikana kama nakakuna, ona, ni kazi una sehemu moja. Pia mi naona serikali imepeana mawaidha kuhusu nchi zile, kwa sababu serikali yenyewe inatakiwa kupeana mawaidha kuhusu kazi ambazo zinapatikana kule, kwa sababu tuko na embassy kule kama Qatar, Dubai Uti ambazo zile wa wasichana wa wanapoenda kazi hapana. Hey, mimi ninaona kwamba maisha ni magumu nchini. Hapana, mimi kulingana nami, naona wale na na wasichana wanafaa tu waende nje, kwa sababu sidhani ni wasichana wote ambao wanatoka nje wanaenda wanateswa. Labda tunatoa tu asilimia kidogo sana ya wale ambao wameteswa, na hatuambiu wale wengine ambao wamefaulu katika hizo nchi, hasa sisi tuna basi, tukidhani wote ambao wanawachukua pale ni wabaya naona kwamba wale wasichana wanafaa tu waende nje kwa sababu maisha Kenya pia wakati mwingine ni magumu. Mtu anatoka tu aende ajitafutie hapa na pale, sioni kama ni makosa, kwa sababu haiwezi kuwa za redio zinazo zinazopeana pro habari ambazo haziaishwa, lakini haziwezi kuwa ni wanataka kuharibu jina ya taifa la Kenya. Kwa hivyo hata ukisema ni wasichana wadogo ambao wachache ambao wanaenda huko, hata iwe mtu mmoja ni Mkenya, ni lazima alindwe na sheria ya Kenya, kwa sababu yeye ako na kura moja analipitisha ile katiba ile ambayo inamlinda. So ukisema ati hata kama ni msichana mmoja ama wawili anaenda hivi, mimi na mimi nashangaa yale mashirika ambayo yanapeleka hao wasichana nje, hata labda sio wasichana tu, hata wavulana ambao wanaenda nje. Mbona serikali ichukue jukumu la kufunga? Kama basi wa hata mmoja wetu ni wa maana sana, akiteseka huko, haya mashirika yote yafungwe, na yawekwe kwenye wazi tujue ni kina nani ambao walikuwa wanashiriki katika mambo yale. Kuna wao, ni jukumu la serikali, watu watengeneze, eh, uchumi, watu serikali uchumi serikali itengeneza uchumi, watu waache kwenda kutezewa upande nje, na wakati serikali imetengeneza uchumi pia na mikakati ya kufuata na kujua ya kwamba wale wasichana wako salama, kwa sababu wanapotu pesa so mmoja ndio tunajua huko hakuna usalama wa kutosha wa wasichana wetu. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na je, maisha yanapokuwa magumu na pia inakuwa kwamba ajira ni adimu la kufanya ni lini? Hebu tusikie. kama huna kazi la kufanya magina, Nisirika, uh, ni lipi? kwa majina, naitwa Mr. Nisele Kaswaga, ni mkazi wa Dar es Salaam na pia ni mhitimu wa chuo kikuu, uh, katika fani ya Bachelor of Science in Information System. Kijana, kama huna kazi, kuna mambo mengi unaweza ukafanya kujipatia kipato kwa mfano mi nilipomaliza chuo mwaka elfu mbili na kumi na moja mi nilisoma mambo ya IT, nilitafuta namna ya kutengeneza kipato kwa kutumia taaluma niliyoipata chuoni. Vizuri ni kwamba taaluma inayoipata mimi chuoni haiku, haitegemei sana eh, kwamba lazima niwe kwenye, kwenye institution fulani ili niweze kufanya kazi kwamba mimi kama taaluma yangu ya kompyuta naweza nikamsaidia mtu yoyote yule au kampuni yoyote ile kufanya kupata huduma ambayo mimi naifahamu kichwani. Kwa mfano, nilipomaliza chuo nilipata mtu anataka kutengenezewa kutengenezewa website, lakini nilikuwa najua na idea ndogo niliotoka nayo chuo. Nilichokifanya nikasema, akaniuliza naweza kufanya hiyo kazi, nikamwambia yes, naweza nikafanya hiyo kazi. Akaeleza kwa shilingi ngapi, nikataja price ambayo ilikuwa price nzuri sasa kwa kwa knowledge nilikuwa nayo ya business ambayo nimesoma chuoni kidogo, pamoja na idea, idea ya ya yale ya, ya mambo niliyosoma kwa maana ya IT, niliweza kujua kwamba hata kama sina uwezo wa kufanya hicho kitu, lakini nilikuwa na uwezo wa kumobilize watu kunisaidia kufanya hicho kitu kwa okay. nikatafuta mtu anayeweza kufanya kwa, kwa uwezo mkubwa zaidi, nikamuita nikamwambia, kuna kazi tunaweza tukafanya, akakubali tuka, akafanya kwa bei ndogo zaidi nikamlipa then it was the first money ambayo nilitengeneza kwa biashara ambayo nilitumia taaluma yangu kwao. Nilimwelekeza mahitaji ya mteja wangu ya ambayo ni taaluma ya kichuo sasa tulioipata chuoni, then akaweza kunisaidia client, akawa ameridhika. Then kutoka hapo nikagundua kwamba kuna, kuna pesa kwenye kitu ambacho inaweza kufanya nikaingiza juhudi kidogo kwenye kujipolish zaidi kwenye kile kitu ambacho nakijua ambacho nimejifunza chuoni. Then kwa hela ndogo nilizokuwa nazipata za kutengeneza kompyuta na kutengeneza tovuti za watu nikaweza kusajili kusajili business yangu, then nikaanza kufanya marketing mwenyewe, kwa sababu marketing is something you can learn, something ambayo ni kama ni skill ya kuweza kuongea na watu unconvince mteja kwamba you can provide something kwa ajili yake. Kwa kutoka hapo nikaanza kuwa mzoefu sasa, na napata kazi, naenda naenda ko kutoka mwaka elfu mbili na kumi na mbili Novemba kumi na mbili mpaka leo elfu mbili na kumi na tano nimekuwa na wateja zaidi ya thelathini ambao nawafanyia kazi, na kutoka hapo nimeweza kuajiri watu wengine, pia wananisaidia kazi ikitokea tenda ni kubwa na ajiri watu wengine watatu. Kwa kifupi ajira ya mimi ni imetengenezwa na mimi mwenyewe kutokana na ule ubunifu ambao nimetoka nao chuoni na pia kwa uzoefu wa miaka mitatu huu ambao nimeupata nimeweza kuendelea. Kweli kabisa. Baada ya kusikiza hali ya kuweza kujipatia ajira, basi ninajua kwamba siku yako imekuwa ni siku ndefu na hakika lazima unataka maamkuli. Katika makala ya mapishi mapishi, hivi leo mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ametembelea mgahawa mmoja kwenye uh, wenye kundi la wapishi watano walio katika kundi maarufu kupitia mtandao kwa jina Aspire Catering, hodari kwa mapishi ya biriani katika mji wa Mombasa. Hebu tupate uhondo katika mapishi mapishi, nimepata dada watano ambao wanajishughulisha na mapishi hapa Mombasa, kundi lao likiitwa Aspire Catering, na wananieleza ni kwa nini pishi la biriani linapendwa sana. Naitwa Mgeni, tuna supply chakula hapa mjini Mombasa, sana sana mabenki, maofisini. Biriani inapendwa sana yani, iko tofauti na vyakula vingine, hasa Yaani, kwa sababu mapishi yake yako tofauti na vyakula vingine. Upishi wa biriani si mambo mengi. Kwa nini ilitwa biriani? Ni kwa sababu ya ile kile kitoweo watu itarojo. Kukamilisha hicho kitoweo, tunahitaji maziwa mala, viungo, karot, pilipili boga, maziwa mala. Kwa upande wa kitoweo, kuna wale wanaweza chagua nyama ng'ombe ama mbuzi ama kuna wale huamua kuchukua kuku au mayai lakini ya kuchemshwa. Na upande wa mchele wali, yani wali watu tia tu ile rangi wana ile tofauti ya rangi. Je, nyinyi kama aspiring catering, mbona mmeamua kuingia katika mtandao utayarishaji na uzaji wa chakula hiki? Kwa sababu kwanza kama sisi wanachama Lengo letu si ati leo tuuze tu ile, yani kama wengine ufanya kuuza tu kwa sababu ya kuwa wanauza chakula. Chakula chetu alhamdulillah, we don't tuwashukuru, alhamdulillah, yani hatuangalii quantity, tunaangalia quality ya chakula, na twashukuru Mungu tulivyoanza hii biashara, hatu supply town peke yake, hata tumeingilia sehemu za mall. Tuligundua kwamba biryani watu wengi huipenda, ndio maana tukaanza kukula. Kuitayarisha. Na tukiang, tuliangalia kwa ajili ya ile kusupply kwetu on hiyo Fridays kwamba tenda inakuwa kubwa kushinda zile siku za kawaida za vyakula vingine. Ndio maana tukaona ile tuka afadhali tuweke special on Fridays kwa sababu Friday ndo karibu na weekend. Mtu akiona ile kuspend Friday sio mbaya sana eh, yaani watalii wengi especially wakitoka nje hata wabara wakija husifu sana biriani kwa sababu quantity yake haina mafuta mingi, yani haisumbui tumbo la mtu. Yani kwa sasa tuweza kusema tu, kama wanachama wa Aspire Catering tunaamini biriani yetu is the best. Chipa haya basi, huyo ni miongoni mwa kinadada hawa wa Aspire Catering ambaye ametueleza juu ya pishi la biriani. Kama pengine uko Washington huko Nairobi, basi bishi ni biriani zaidi hapa Mombasa. Ni mimi Josphat Kioko na mapishi mapishi. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Najua kwamba mambo ni mengi yanayotamba mitandaoni, na nikiangalia kwa upande wa pili naona mkamiti Kibayasi amejiandaa ya kwelikweli. Yapi yanayovuma mitandaoni? Asante sana Harrison. Habari inayovuma sana ni kuongezeka kwa idadi ya wanaotaka kuwania urais kwa tiketi ya chama tawala cha CCM nchini Tanzania. Kama unavyofahamu, uchaguzi mkuu nchini humo unafanyika mwaka huu miezi michache kutoka hivi sasa, na mpaka hivi sasa kuna zaidi ya majina ya watu tisa wenye nia ya kutaka kuingia Ikulu ya Tanzania, kuongoza nchi pamoja na wananchi. Baadhi ya majina yaliyopo au yanayojulikana kupitia gazeti la Mwananchi ni pamoja na Mwigulu Nchemba, Makongoro Nyerere, Bernard Membe, Lazaro Nyalandu, Mark Mondosia, Sos Peter Muhongo, Edward Lowasa, Stephen Wasira, Januari Makamba, William Geleja, Frederick Sumai, Hamis Kigwangala na mwanamke pekee hadi sasa ni Amina Salum Ali. Tarehe ya kuanza kuchukua fomu kwa chama tawala ni kuanzia Juni tatu, na tarehe ya mwisho kurejesha fomu ni Julai mbili. Yafuatayo ni baadhi ya maoni ya wakazi kuhusiana na hatua hii. Gerard Enthan anasema, wananchi, kama mnataka kuendelea kujilipia huduma za elimu ya msingi, elimu ya kati na juu, pamoja na afya, vilevile vile mahitaji mengine kama maji na umeme, chagueni mgombea wa CCM. Abdul Hussein Salim anasema jamani, acheni hayo. Kila mtu ana bahati yake. Gari ya mwisho hilo kwa wengine, wakikosa sasa hawana tena uwezo wa kuwania. Enok anasema urais Tanzania umefanywa uonekane ni rahisi sana kuupata. Yaani, mtu anakaa tu nyumbani anafikiria nitangaze nia ya kuwania, na anafanya hivyo. Yusuf anasema urais wa mataifa yetu ya Afrika umekuwa wa kisultani. Sangoi anasema kama watang... watangaza nia hawa hawana habari, mtanzania wa leo kachoshwa vipi na rushwa, basi waachane na jitihada hizi, maana wataishia ukingoni. Sarai asema wananchi, tumegutuka, adui wetu mkubwa ni rushwa. Tunataka kuona hili ni kama ajenda kuu, vinginevyo CCM kwa herini, tumechoshwa nanyi. Yusuf asema jamani, yani hata hawa wanawania urais waone hili jambo, badala ya kuruhusu watu waongoze vyombo vya habari nchini. CCM inataka wananchi warudi enzi za ujima, na miongoni mwa hao wapo kwenye kuunga mkono suala hili, itakuwa kazi kweli kweli uchaguzi mkuu mwaka huu Tanzania. Basi asante sana, mkamiti kibayasi. Kabla ya kufunga matangazo ya VOA Express, wacha tupate muhtasari wa habari. Wabunge nchini Madagascar wamepiga kura ya kumwondoa rais, katika hatua inayoweza kuharibu juhudi za nchi kuweka uthabiti baada ya mzozo wa miaka mingi. Hatua ya kumwondoa rais Zajao Narima Mpianina ilipitishwa kwa kura 121 kati ya 125 zilizopigwa na, na, na wabunge leo tunakushukuru sana tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa DJ Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawi tukikuaga kutoka Washington. Kwa heri.