Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale mlipo hapa hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Mei 28, 2015. Karibuni. na katika Kumekucha cha Afrika hii leo tuna ripoti juu ya tume ya sheria bungeni nchini Kenya ya jadili namna ya kutekeleza kipengele cha wanawake kuwakilishwa kwa asilimia thelathini katika vyombo vyote vya serikali. Ila ambayo imetolewa na kamati ya legal affairs inasema kwamba ifanye amendment kwa katiba ya kusema kwamba hiyo wafadhili na washirika wa shirikisho la kandanda duniani FIFA wameanza kutoa maoni juu ya kashfa ya rushwa iliyotikisa shirikisho hilo hapo jana. Na kiongozi mmoja wa upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema hakuna maana kwa mazungumzo ya serikali ya Kabila. Je, kulikoni balitutumia mjumbe mi nasema, haina maana, bakamate ile pesa, baitume beni, bakulishe waskari nawapatie watu yuko hospitali na wamama yuko njiani, wanakosa fasi ya kuikala, walikimbia vijiji, wawapatie ile pesa. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpenzi msikilizaji, matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM pamoja na tovuti anwani ya, ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza hapa habari za dunia na Sande Shomari. mwanasheria mkuu wa Marekani Loretta Lynch anasema uongo, rushwa na kutoa hongo umegubika bodi kuu ya shirikisho la kandanda duniani FIFA kwa zaidi ya miaka ishirini. Lynch alizungumza katika mkutano na waandishi wa habari Jumaatano huko New York wakati mashtaka ya serikali kuu yalikuwa yanatangazwa dhidi ya watu 14 katika uchunguzi wa aina yake dhidi ya FIFA. Lynch alieleza shutuma hizo za ulaji rushwa zilikuwa ni nyingi, zikifanyika kwa mpangilio na kuota mizizi hadi kuathiri vibaya waathiriwa wengine. Marekani imewasilisha mashtaka 47 dhidi ya maafisa wa sasa na wa zamani wa juu wa FIFA. Kundi la kutetea na kufuatilia haki za binadamu Siria lenye makazi yake Uingereza limesema kwamba wanamgambo wa Islamic State wameua watu ishirini katika ukumbi wa kale wa michezo ya kuigizwa enzi ya Warumi katika mji wa kihistoria wa Palmira, Siria. Observatory for Human Rights inaeleza kwamba watu hao walipigwa risasi baada ya shutuma za kushirikiana na serikali ya Siria. Katika nchi jirani ya Iraq, milipuko ya mabomu iliyofetuliwa na wajitoa muhanga imeua wanajeshi wa Iraq wasiopungua 17 katika jimbo la Anba usiku wakati wa wapiganaji wanaoiunga mkono serikali wakiendelea na mashambulizi yao ya kuvuruga shughuli za kundi la Islamic State katika eneo hilo. Na majaji wa kukata rufaa katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC wameitaka Ivory Coast kumpeleka The Hague rais mke wa rais wa zamani Simon Bagbo, wakikubaliana na uamuzi wa awali kwamba kesi yake inabidi kusikilizwa huko The Hague. Mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Bryant ametuletea ripoti inayosoma hapa na Abdu Shakur Abud akisoma uamuzi wa mahakimu wa ICC hapo jana. Jaji Piotr Hofmanski wa Poland anasema ni lazima kwa Ivory Coast kutekeleza masharti yake ya kumkabidhi mke wa zamani wa rais Simeon Gbagbo bila ya kuchelewa. Jaji Hofmanski anasema maafisa wa Ivory Coast wameshindwa kutoa ushahidi kwamba wanaweza kupinga uamuzi wa awali wa ICC kwa kusikiliza kesi ya Gbagbo huko Ivory Coast, akiongeza kusema habari walizotoa hazikuwa bayana. Uamuzi wa rufaa uligundua pia maafisa wa Ivory Coast hawakuweza kuthibitisha kwa muda unaostahiki kwamba walikuwa wanafanya uchunguzi katika tuhuma sawa na anayoshtakiwa mke wa rais huko The Hague. ICC huchukua uamuzi kama huo pale mataifa wanachama hayawezi au hawatahukumu mtuhumiwa. Hapo mwezi Machi mwaka huu mahakama Ivory Coast ilimpatia kifungo cha miaka ishirini Big Bagbo kwa jukumu lake katika ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili na kumi huko Ivory Coast. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kremlin Jumatano ilikataa kutoa maelezo kutokana na kile mwandishi wa magharibi kueleza kwamba ameona mkusanyiko ya wa idadi kubwa ya wanajeshi wa Rusia karibu na mpaka wa Ukraine. Msemaji Dmitri Peskov akiongea na waandishi wa habari alieleza masuala ya juu ya uwezekano wa kufanyika uvamizi mkubwa wa kijeshi huko Ukraine kuwa si sawa. Maelezo ya Peskov yametolewa ya muda mfupi baada ya mwandishi wa Reuters kuripoti kuona wanajeshi na mamia ya silaha ikikusanywa pamoja wiki iliyopita, katika eneo lililotengenezwa na mazoezi ya kufyatulia risasi kilometa 50 kutoka mpaka wa Ukraine. Marekani nasema hakuna mpango wa kuongeza muda wa mazungumzo ya nyuklia na Iran baada ya siku ya mwisho ya Juni 30 ya kufikia makubaliano ya mwisho. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jeff Ratki alisema jana Jumatano Marekani na washirika wake watano katika majadiliano, Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Rusia wameungana katika juhudi zao kufikia makubaliano ifikapo mwisho wa mwezi ujao. Tumefikia mpango wa makubaliano na tunafanya kazi kumaliza makubaliano ya kiufundi, na tunatarajia mwendo wa mazungumzo kuendelea bila ya kusita. Tunafikiri tunaweza kufikia lengo letu, alisema Ratke, lakini hakusema chochote juu ya kitakachotokea ikiwa hakuna makubaliano siku hiyo ikifika. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi habari yenye uzito sana inatupeleka huko Kenya, sio Nam? Ni kwamba mjadala mkali unaendelea katika tume ya masuala ya sheria katika bunge la Kenya juu ya namna ya kuhakikisha kwamba wanawake wanawakilishwa na theluthi moja ya wabunge kama vile katiba nchi, katiba ya nchi inayofafanua. Sasa, Abdushakur, shida inakuwa wapi? Shida ni kwamba idadi ya wanawake ni ndogo kwa wakati huu katika mabunge ya Kenya. Huu ni mvutano wa aina yake ku amua namna gani idadi ya wanawake wanaweza kuchaguliwa kuwakilisha idadi hiyo ya theluthi moja. Basi nimezungumza na mwenyekiti wa baraza la wanawake bungeni Cecilia Mbarire, naye anasema katika katiba yetu inasema kwamba katika nasifa, yes, zote za uchaguzi lazima kina mama wakuwe asilimia thelathini ama kusikuwe na jenda ambayo iko katika hicho kipengele. Angalia mbunge letu vile iko kwa sasa, hatujafikisha hiyo 30% na ndiyo maana eh, attorney general akaenda kwa Supreme Court na kawauliza waweze kumpatia guidance ya vile hiyo maneno itaendelea, na Supreme Court wakasema kwamba by August 2015 yaani mwaka huu, lazima tuwe tumepata mbinu ya vile tutaweza kuhakikisha hicho kipengele kimeweza kuwa implemented. Sasa, sasa hii imetokea lini kwa... imefika bungeni wakati gani? Hiyo ya Supreme Court ilifanywa mwaka uliopita. Sasa shida ambayo iliyoko ni kwamba ile ambayo imetolewa na kamati ya legal affairs inasema kwamba tufanye amendment kwa, kwa katiba ya kusema kwamba hiyo e, kipengele ya kusema kwamba kina mama lazima wawe kubaliwe iweze kuwa, isikuwe mara moja kwamba iachwe ia iweze kuendelea polepole. Lakini sisi kina mama tunasema hapana, katiba imesema vizuri, lazima kuwe na 30% women, na vile sisi tungetaka ni kuwa na njia ambayo itahakikisha kwamba 2017 wakati hiyo bunge ingine itakuwa in, inatengenezwa lazima tuwe na na kinamama 30% hata kafika katiba itasemekana kwamba tuko na katiba ambayo haifai, na kwa hivyo hata hiyo mbunge haifai. Kwa hivyo kwa sababu haitakuwa na 30%. Sasa shida iko hapo, lakini tunatafuta mbinu na namna ya vile tutaweza kuketi, tuongee na sisi kama kina mama na Wakenya. Kwa hivyo mjadala unaendelea hivi sasa, au ni wakati gani mtaanza mjadala wenu? Mjadala katika bunge haujaendelea kwa sasa. Mjadala uko katika kamati ya Legal Affairs ambayo ndio inaangalia hiyo hiyo proposed bill yao, na hapo ndipo eh, mazungumzo inaendelea kwa sasa, lakini tuna- tunaonelea kwamba wakimaliza sasa, hiyo mjadala itakuja katika mbunge, lakini tunataka kabla ifike mbunge tuwe tume huyo ni Cecilia Mbarire, mwenyekiti wa baraza la wanawake bungeni huko Kenya, akizungumza na Sauti ya America. Nam, tunaendelea na matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, na hivi sasa basi tunaendelea na habari za dunia. Mashambulizi ya anga katika mji mkuu wa Sana yameua wapiganaji 36 wanaunga mkono waasi siku ya Jumaatano, wakati muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ukiendelea na mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la waasi wa Kihudhi ambao waliteka baadhi ya sehemu za mji huo mapema mwaka huu. Makundi zaidi ya watu ikiwa ni pamoja na raia waliuawa au kujeruhiwa kutokana na mashambulizi ya anga kwenye mpaka wa Saudi Arabia na Yemen, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Maelfu wamefariki tangu kampeni ya mashambulizi ya anga kwanza, mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa Kihudhi mwishoni mwa mwezi Machi. Mzozo huo unaoendelea na mashambulizi ya anga hawapati chakula cha kutosha, mafuta, vifaa vya matibabu nchini kote Yemen na kupelekea mzozo wa kibinadamu. Jeshi la Nigeria litaanza kuwaachisha kazi wanajeshi ambao linahisi hawana uwezo wa kutekeleza wajibu wao wa kikatiba. Msemaji wa jeshi, Kanali Sani Kukasheka Usman, amesema jeshi vitatekeleza kanuni za nidhamu na utaalamu miongoni mwa vikosi vyake vinapoendelea na mapambano na wanamgambo wa kundi la Kiislamu la Boko Haram. Bwana Usman anasema wengi wao walishtakiwa kwa makosa yanaolekea kuwa ni uoga, kusaidia adui na pia kukimbia jeshi wanapokabiliwa na adui. Pentagon imesema Jumatano kwamba maabara moja ya jeshi la Marekani katika jimbo la Utah ilipeleka kwa makosa chembechembe -chembe za anthrax katika maabara ya biashara ya kiraia katika majimbo tisa na ma maabara moja ya kijeshi huko Korea Kusini. Msemaji wa Pentagon Kanali Stephen Warren aliwahakikishia raia wa Marekani kwamba hakuna hatari inayofahamika na hakuna kesi zinazoshukiwa au kuthibitishwa miongoni mwa wafanyakazi wa maabara. Nam na, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako kiongozi mmojawapo wa upinzani Vital Kamerhe ametembelea eneo hilo la mashariki na kuwahutubia wananchi, na mwandishi wa Sauti Amerika Oster Malivika alipata fursa kuzungumza naye mjini Goma juu ya masuala mbalimbali, na mojawapo akisema hakubaliani na ombi la rais Kabila kukaa na kuzungumza naye anasema nadhani jana uliona wewe mwenyewe population ya Goma. Niliuliza population ya Goma, mnapenda dialogue? Walisema hapana, tunapenda twende ku uchaguzi, tunachoka na twende ku uchaguzi mbio. Nyinyi wa politician mkiisha kutana, ni juu yenu, ni juu ya faida yenu, haiko juu ya raia. Tunakatana, tulishakuwa na madialogue depuis independence mpaka leo kumi na saba naibadilishe kitu Mkongo juu ya kukuambia ukweli, bali tutumia mjumbe. Mimi nasema haina maana, bakamate ile pesa, baitume beni, bakulishe waskari na wapatie watu yuko hospitali na wamama yuko njiani, wanakosa fasi ya kuikala, walikimbia vijiji, wawapatie ile pesa. Ha, ni kwamba sasa hivi kuna wewe naechnchisekeli inaonekana kwamba hamwelewani. Usilete uchonganishi kati ya baba na mtoto baba iko mgonjwa, nalomba Mungu ampoleshe. Meme atafika wakati ya kuchagua nani atakuwa candidate wa opposition, na sisi wenyewe tunasikilizana kama tunamchagua fulani, ndio anakuwa mbele yetu, wengine watakamata maviti ingine. Kongo iko nyama ya tembo. Ndio Mheshimiwa rais wa chama cha UNC, unasema kwamba uko wa rais wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo tazungumza na Rwanda na Uganda, unaweza kuelezea ni kwa nini? Nadhani kama watu wanapendana wanapashwa kuambiana ukweli na kusema vile kama tuko na masikilizano kati ya wajirani kama vile wa Fransa leo na wagermani, nadhani Afrika hii ya Grand Lake itaenda mbele, hakuna kitu ya kuogopa. Na ile kuisema, haiko kunatukana mtu. Ukiambia mtu ukweli, siko unampenda? Ukichekesha mtu na unamwazia mbaya, siko uko mtu mbaya? Mbona pasha kuuliza, mbona ikala pamoja? Mazungumzo inatengeneza vitu mingi. Kongo na Rwanda inapasha kusikilizana juu Mungu alitia Rwanda pale nalitia Kongo hapa. Gisenyi na Goma wanapasha kusikilizana haute. Leo au utakamata Gisenyi uiwewe kwa mgongo itambushe yende ngambo yingi itabakia pale tu, nadhani kuikala vizuri ni kusikilizana. Pendekezo gani unalo kwa kumaliza huu mzozo? Haya makundi ya wapiganaji wale walikatala kurudia kwa mainchi yao na mainchi yao likatala kubapokea, puisque nation zilina, yuko na kazi inapasha kujua ka tulifanya DDRRR ni kusema kama Kongo iko na kazi ya kufanya, Rwanda pia iko na kazi ya kufanya, Burundi iko na kazi na Uganda iko na kazi. Nafaa kupokea watu wenu wenyewe walikuja kwetu. Wenyewe walifanya genocide wanawabeba kwa tribunal. Wenyewe wakifanya genocide wanarudi kwangu. Na wale wakisikia boga kurudi kwangu, na shunzi nyingine na watafutia fasi nyingine ya kwenda. Inafaa kuwatosha kwanja mbele karibu na Rwanda, kuwasukuma kwanja kwenye watakuwa kampi, ya HCR mbele wapate mainchi tawapokea. Huyo ni Vital Kamerhe, kiongozi mojawapo upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akizungumza na Sauti ya Amerika. Sande, tunaelekea katika nam. Ni swala la mashabiki wa kandanda kote duniani sasa, wangali wamepigwa na butwaa sasa, kutokana na uamuzi wa Marekani kuwakamata maafisa wa vyeo vya vio juu wa FIFA, maafisa wa mashirika ya biashara na kampuni za matangazo hiyo jana, kwa sababu ya rushwa. Sasa Abdu Shakuru, matokeo hayo ya jana ni pigo kubwa kwa FIFA na kandanda duniani na wengi wanauliza nini hatima ya kiongozi wa FIFA Sepp Blatter? Naam, ni kweli ulimwengu wa kandanda umekumbwa na msukosuko mkubwa tangu kukamatwa kwa maafisa hao huko Zurich na tangazo la mwanasheria mkuu wa Marekani Loretta Lynch hapo jana kwamba maafisa hao wa juu watasafirishwa hadi Marekani ili kesi zao zisikilizwe huku matokeo ya tangazo hilo limesababisha makampuni makuu yanayotangaza wakati wa kandanda Budweiser na McDonald kusema yanatafakari juu ya kuendelea juu ya swala la ufadhili. Mwandishi habari wa masuala ya kandanda Mark Bison akifanya kazi na World Football Insider ameiambia Sauti America kupitia Skype kwamba wakati FIFA inaonekana haikutikiswa sana, lakini umma umeshtushwa. Yeah, Mashabiki wa kandanda wana haki ya kuwa na aibu kutokana na hali ya FIFA na wana kila haki ya kutaka kuona suluhisho linapatikana katika kashfa hii ya rushwa. Hata hivyo, tangu Desemba 2010 wakati Kata na Russia kupewa jukumu la kuandaa kombe la dunia kumekuwepo na wimbi la kashfa. Sepp Blatter amebaki pale pale mkuu wa FIFA wakati wengine chini yake waliendelea na ulaji rushwa au kuondolewa na kamati ya nidhamu. Blatter ambaye hajashtakiwa kwa sasa anatazamiwa kuchaguliwa tena kesho kwa mhula wa tano kama mkuu wa FIFA ingawa anakabiliwa na upinzani kutoka kwa mwanamfalme wa Jordan Ali bin al Hussein. Msemaji wa FIFA Walter de Gregorio anasema mkutano mkuu utaendelea kama ulivyopangwa na mahala michuano ijayo ya kombe la dunia haitobadilika ingawa maafisa kumi walioshiriki katika kupiga kura kuchagua maeneo hayo wanachunguzwa. Uh, kombe la dunia mwaka 2018 na 2022 litachezwa huko Russia na Qatar. Hata hivyo bodi kuu ya kandanda barani Ulaya, UEFA, imetoa wito wa kuahirishwa kwa, kwa miezi sita upigaji kura hapo kesho. Katibu mkuu wa UEFA Gianni Infantino aliwaambia waandishi habari mjini woso kwamba UEFA imeitolea FIFA kadi nyekundu. Infantino anasema vyama vya kandanda vya UEFA vitakutana hii leo huko Zurich kuamua ikiwa watashiriki katika mkutano mkuu wa FIFA. Bagging... walitarajiwa kulinda kanuni zinazoifanya kandanda kuwa kitu cha kuaminika na kulinda hadhi ya mchezo huo. Badala yake waliongoza ubadhirifu na ulaji rushwa katika biashara ya soko kote duniani ili kunufaisha masilahi yao na kujitajirisha wenyewe. Hadi hivi sasa ni maafisa kumi na nne waliokamatwa huko Uswisi na Marekani na uchunguzi ungali unaendelea na ripoti ya Umoja Mataifa imegundua kuwa takriban watu milioni 8 kote duniani wanakumbwa na njaa hii leo, lakini makadirio hayo yanaonyesha kwamba njaa duniani imeshuka kwa takriban watu milioni 216 katika kipindi cha miaka 25 iliyopita. Ripoti hiyo ya kila mwaka juu ya hali ya usalama wa chakula duniani ya mwaka 2015 inaeleza kuwa utapia mlo sugu umepungua katika maeneo yanayoendelea duniani lakini maendeleo zaidi yanahitajika. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Lisa Schlein, ametendelia ripoti fuatayo kutoka Geneva, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Ripoti hiyo iliotolewa kwa ushirikiano wa idara tatu za chakula za Umoja wa Mataifa, nazo na idara ya chakula na kilimo FAO, fuko la kimataifa la maendeleo ya kilimo IFAD, na mpango wa chakula duniani WFP ripoti hiyo imegundua kuwa takriban nchi ya sabini na mbili kati ya nchi mia moja ishirini na tisa zinazoendelea zitafanikiwa kutimiza malengo yao ya maendeleo ya milenia kwa kupunguza njaa kwa nusu ifikapo mwisho wa mwaka huu. Mkurugenzi wa WFP katika kitengo cha sera na mipango Stanlek Samkange anashangilia matokeo haya, lakini anasema ni mapema mno kusheherekea. Since the establishment of the millennium development goals extreme poverty has been reduced by more than half. Tangu kuanzishwa kwa mradi wa malengo ya maendeleo ya milenia, umaskini sugu umepunguka kwa zaidi ya nusu. Hata hivyo, njaa imepunguka kwa asilimia 14.5. Huu ni ushahidi bayana kuwa ukuaji na kuongezeka kwa kipato haviingiliani kiusawa na kuboreka kwa usalama wa chakula na lishe. Ukuaji wa kiuchumi hauwagusi wote kila mara. Kawaida huwa hakuna uwekezaji katika maisha ya mashambani. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba bado kuna tofauti kubwa iliyopo kati ya kanda mbalimbali mbali. Inagundua kupunguka sana njaa huko Asia mashariki na maendeleo ya haraka huko Amerika ya kusini, Caribbean, Asia ya kusini mashariki na Asia ya kati kadhalika katika maeneo mengine ya bara la Afrika. Ripoti inaeleza kuwa nchi za Afrika kusini mwa jango la Sahara bado zina kiwango kikubwa cha utapia mlo duniani. Bwana Stanlek Samkange wa WFP anasema njaa sugu kwenye bara hilo la Afrika inaendelea kuongezeka. Katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara inakadiriwa kwamba mtu mmoja kati ya wanne hubakia na upungufu wa chakula. Mizozo ya mazingira kama vile hali mbaya za hali ya hewa, majanga ya asili, ukosefu wa uthabiti wa kisiasa na ghasia za kiraia zote zimezuia maendeleo huko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, na pia katika nchi nyinginezo. Ripoti hiyo inaeleza ukosefu sugu wa chakula uko karibu kutokomezwa huko Afrika Kaskazini, ambako utapia mlo uko takriban chini ya asilimia tano. Waandishi wa ripoti hiyo wanaeleza kuwa hakuna suluhisho moja kwa kuimarisha usalama wa chakula, lakini hatua fulani zinaweza kuwa na athari kubwa. Mfuatao ni muktasari wa habari. Mwanasheria mkuu wa Marekani Loretta Lynch anasema uongo, rushwa na kutoa hongo kumegubika bodi kuu ya shirikisho la kandanda duniani FIFA kwa zaidi ya miaka ishirini. Lynch alizungumza katika mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumatano huko New York wakati mashtaka ya serikali kuu yalikuwa yanatangazwa dhidi ya watu kumi na nne katika uchunguzi wa aina yake dhidi ya FIFA. Kundi la kutetea na kufuatilia haki za binadamu la Siria lenye makazi yake Uingereza limesema kwamba wanamgambo wa Islamic State wameua watu wapatao ishirini katika ukumbi wakale, wa kale wa michezo na enzi ya Warumi katika mji wa kihistoria wa Palmira. Asante sana kwa muktasari wa habari, lakini kumaliza hapa, tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kuna uhusiano mkubwa baina ya umaskini usalama na uhalifu. Leo hii kuna watu wengi waliokoseshwa makazi duniani kuliko wakati mwingine wowote tangu vita vya pili vya dunia. Iwe ni Warohingya wanaokimbia kuuawa wa nchini Bama, raia wa Siria wanaokimbia nchi yao yenye vita, Waafrika wanaotafuta maisha bora, au watoto wanaepuka magenge ya ghasia katika Afrika ya Kati, watu wanahatarisha maisha yao kutafuta hifadhi. Hatari yao inasababishwa na wasafirishaji haramu wa binadamu wasiokuwa na aibu wanaokusanya fedha kutoka kwa watu na kuahidi usalama wao, na badala yake wanawanyanyasa na kuwadhulumu, na mara kadhaa mambo yanapokuwa magumu wanawatelekeza. Marekani inasimamia misingi ya kwamba serikali zina uwajibu wa kuhakikisha usalama katika mipaka yake, pamoja na kuhamasisha sera za uhamiaji za kimataifa ambazo zinalinda haki za binadamu, hasa wanawake na watoto na wanajamii ambao wako katika mazingira ya hatari, alisema waziri mdogo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ariaga, akizungumza katika mkutano wa ishirini na nne wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu kuzuia uhalifu na sheria ya uhalifu. Bwana Ariaga alisema lazima tuzungumzie sababu kwa nini watu hawa wanahisi kuna haja ya kutumia safari hii. Kwanza kampeni zetu kupinga uhalifu wa kimataifa kwa kupanga na rushwa duniani huko katika mambo manne. Kwanza, lazima tusaidie kujenga taasisi zinazofanya kazi zenye haki, utu na uwajibikaji katika taasisi za sheria za kihalifu. Pili, lazima tuendeleze utamaduni wa kuheshimu sheria zinazowalinda wanawake, watoto na wale walio katika mazingira ya hatari. Tatu, lazima tupanue matumizi ya azimio la Umoja wa Mataifa dhidi ya uhalifu wa kimataifa wa kupanga, azimio la Umoja wa Mataifa dhidi ya rushwa, maazimio matatu ya Umoja wa Mataifa kuhusu madawa ya kulevya na maazimio mengine ya kupambana na ugaidi kama msingi wa kuimarisha sheria na ushirikiano wa kimataifa kukabiliana na uhalifu. Na nne, ni lazima tuhakikishe tunajijumuisha katika jumuia ya kiraia katika kuzuia uhalifu na juhudi za sheria za uhalifu. Azma yetu ni kuhamasisha mafanikio, kuimarisha usalama na kuimarisha uongozi ili kushughulikia sababu za kijamii, kiuchumi na usalama zinapopelekea uhamaji, alisema Bwana Ariaga tunaweza kuwa na mitazamo tofauti ya lugha kwa wakati tofauti, lakini tunaweza kukubaliana sote kwenye malengo muhimu ya usalama, mafanikio, sheria, haki za binadamu na utu kwa watu wote. Nam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika litufikishia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo. Asante mpendwa msikilizaji kwa pamoja nasi, usikose kwa nasi tena hapo kesho saa 12 alfajiri na jioni ya leo saa kumi na nusu VOA Express na saa moja nusu matangazo yetu ya kawaida. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sunday Shomari mongoza matangazo, Aida Isa pamoja na fundi wa mitambo, mimi ni Abdu Shakur Abud tukisema kwaherini.