Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC. Naitwa Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Mei 28 mwaka 2015, ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na vilevile 107.5 na na Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa wanasiasa nchini Burundi wataka uchaguzi huru na haki nchini mwao. Pasipo usalama, pasipo vyombo vya habari, pasipo waangalizi, ni, ni, ni dhahiri kwamba utakuwa si uchaguzi huru. Vilevile tunawaarifu kuwa muswada mpya wa habari unaotarajiwa kujadiliwa bungeni nchini Tanzania wazua pingamizi. Si kazi ya serikali kuamua nani awe mwandishi kama vile ambavyo si kazi ya serikali kuamua nani awe mfanyakazi katika kiwanda fulani katika kampuni fulani eh, kwa sababu hilo ni swala linahusiana na, na, na, na soko, hii ni taaluma. ni Ma... vidokezo vya habari zetu za leo msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa naye Ili Ligongo. Wafadhili wanatoa wito kwa shirikisho la kandanda duniani FIFA kufanya mageuzi wakati ofisi za maeneo zikiendelea kujadili hatma ya kiongozi wake baada ya Marekani na Switzerland kuanzisha uchunguzi wa madai ya ufisadi. Kampuni ya kadi ya Visa imetoa taarifa kali baada ya wizara ya sheria ya Marekani kuwafungulia mashtaka Jumatano watu kumi na wanne ya kupanga njama, ufujaji wa fedha na kusafirisha haramu fedha. Kampuni ya Visa imeeleza kuchukizwa kwake na kusema kuwa bila kufanyika kwa marekebisho, itafikiria tena suala la kuendelea na ufadhili wa FIFA. Kampuni ya Coca-Cola pia imesema kuwa kwa mara nyingine imeelezea wasiwasi wake kuhusu tuhuma hizo na kuwa inatarajia FIFA kuwaliangalia suala hilo kwa kina huku kampuni ya Adidas ikisema inatarajia FIFA itakuwa wazi katika kulitatua suala hilo. Kanisa Katoliki la Burundi limesema kuwa linajiondoa katika kuunga mkono uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo baada ya majuma kadhaa ya machafuko. Kanisa hilo limetoa taarifa Jumanne likisema kuwa limewasihi makasisi wote wanaohudumu kwenye tume za uchaguzi kujiondoa kwenye nyadhifa zao. Jumatano, serikali ya Burundi ilitoa wito kwa Warundi kutoa michango yao ili kufadhili uchaguzi baada ya wafadhili wa kigeni kutishia kutofadhili iwapo rais pia Nkurunziza ataendelea na mpango wa kuwania wadhifa kwa muhula wa tatu. Tangazo la rais mwishoni mwa mwezi uliopita limechochea ghasia na taharuki za kisiasa kwa majuma kadhaa, ambapo zaidi ya watu ishirini wamekufa na zaidi ya mia tano kujeruhiwa kwenye makabiliano na polisi. Wanamazingira wanasema idadi ya tembo nchini Msumbiji imeshuka kwa takribani asilimia 50 katika muda wa miaka mitano iliyopita kwa sababu ya ujangili, hata wakati ambapo kwingineko idadi inaongezeka. Harrison kamau anayesoma ripoti kamili. Chama cha Wildlife Conservation Society, chenye makao yake hapa nchini Marekani kimeripoti wiki hii kwamba idadi ya tembo nchini Msumbiji ni kiasi cha 10,300 hivi leo, ikilinganisha na zaidi ya tembo 20,000 miaka mitano iliyopita. Hali hiyo inalaumiwa kwa wafanya magendo ya pembe ambao huwaua huwa tembo wa Afrika, hasa kukidhi mahitaji ya pembe nchini China. Chama hicho kinasema kinafanya utafiti wa tembo kwa kutumia picha wanazopiga kutoka angani. Wakati huo huo, kinasema idadi ya tembo nchini Uganda imeongezeka sana katika muda wa miongo michache iliyopita kwa sababu ya sheria zinazozuia ujangili. Chama hicho kinasema Uganda ilikuwa na tembo kati ya mia saba na mia nane katika miaka ya 80 lakini hivi sasa kina zaidi ya tembo elfu tano wanaoishi katika hifadhi nchini humo. Idadi ya tembo inafuatiliwa na mradi ulioanzishwa na mwanzilishi wa kampuni ya Microsoft Paul G Allen ambao unaitwa Great Elephant Census. Mradi huo unaendeshwa na kundi la Elephants Without Borders. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza e kutoka Washington DC. Kiongozi wa Alqaida tawi la Siria amesema kuwa lengo la kundi lake ni kumwangusha Rais Bashar al Asadi, na wala sio kushambulia mataifa ya magharibi. Katika mahojiano na shirika la habari la Aljazira, kiongozi huyo wa Nusra Front, Abu Muhammed al Gulani, amesema haitachukua muda mrefu kuiangusha serikali ya bwana Asad. Pia ameshutumu kundi la wanamgambo wa Hezbollah huko Lebanon, ambalo limetuma wapiganaji kusaidia vikosi vya Siria, akisema kuwa wapiganaji hao wanajua vyema hatima yao kwa kuungana na bwana Asad. Ameendelea kulionya dhehebu la Alawite lenye watu wachache na ambalo ni raisi ambalo ni la rahisi kwamba lazima waache imani yao na wamkane Asad kwa ajili ya usalama wao. Wizara ya ulinzi ya Marekani imesema kuwa kundi la Korasan linapanga mashambulizi dhidi ya Magharib na kuwa mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani yamekuwa yakiwalenga wanachama wa kundi hilo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema leo kwamba maafisa wa ulinzi wanaangalia njia ya kuimarisha juhudi za kuwapatia mafunzo na vifaa majeshi yanayounga mkono serikali nchini Iraq wakati wakipambana na wapiganaji wa Islamic State. Akiongea na waandishi wa habari ikiwa akiwa njiani kuelekea Asia, Carter amesema matukio ya hivi karibuni nchini Iraq ambako wanamgambo Wameukamata mji mkuu wa jimbo la Anbar magharibi mwa Bagdad, wameonyesha haja ya kuwa na mshirika mzuri. Marekani imefanya mashambulizi ya anga nchini Iraq tangu mwezi Agasti hadi hivi sasa, imefuta uwezekano wa kupeleka wanajeshi wa ardhini nchini humo. Mkuu wa ulinzi amesema leo kwamba kuharakisha mafunzo na kuwapatia vifaa kwa wale walio kwenye uwanja wa mapambano kutaongeza nguvu ya majeshi ya Iraq katika uwezo wao na mbunge wa Marekani anasema uungaji mkono unaongezeka katika bunge kuondoa vikwazo vya kiuchumi vya takriban miongo mitano dhidi ya Libya vilivyowekwa na Marekani. Mdemokrat Senata Tom Udal wa New Mexico alitoa matamshi hayo jana mjini Havana. Udall, amesema wote wa Demokrat na Warepublican wameelezea uungwaji mkono wao kwa kipengele kadhaa vya sheria inayohusiana na Cuba, ikiwemo kuondoa marufuku ya kusafirisha na kuhamisha harakati kiasi cha kiuchumi katika kilimo na teknolojia. Rais Barack Obama amelitaka bunge linalodhibitiwa na Warepublican kuondoa marufuku ambayo iliwekwa wakati kiongozi wa mapinduzi huko Cuba, Fidel Castro alipoelemea upande wa uliokuwa Umoja wa Soviet baada ya kumwondoa dikteta wa muda mrefu Fulgencio Batista mwaka 1959. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko Burundi, kanisa Katoliki nchini humo limechukua uamuzi wa kuondoa wajumbe wake waliokuwa wakishiriki katika maandalizi ya uchaguzi nchini humo kwenye tume ya kuandaa uchaguzi. Hata hivyo, kwa upande wa tume ya kuandaa uchaguzi imesema hatua hiyo haitapelekea mchakato wa maandalizi ya uchaguzi kukwama, kulingana na msemaji wa tume hiyo. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana anatua ifu kutoka Bujumbura. Akitetea uamuzi huo, mwenyekiti wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Burundi, Askofu Gerve Banshimiumbusa, anasema uamuzi huo umechukuliwa baada ya wao kuchukua muda wa kutathmini namna uchaguzi huu unavyoandaliwa na kufanya mashauriano na tume ya kuandaa uchaguzi seni. Amesema kanisa Katoliki linaona kuwa kuna matatizo mengi yanayoweza kutumbukiza taifa hili kana machafuko na mauaji. nous rappelons une fois de plus a tous les protagonistes en conflit hapa anasema tumekumbusha mahasimu kuwa njia ya mazungumzo ndiyo njia pekee ya kumaliza mgogoro huu. Msemaji wa tume ya kuandaa uchaguzi Burundi anasema wao wataendelea na mchakato wa maandalizi ya uchaguzi. Bwana Prosperi na Ugwamie anasema ni mapadri 11 pekee waliokuwa kara tume za kuandaa uchaguzi kwenye ngazi za mkoa, kila mkoa akiwa na wajumbe zaidi ya watano hadi saba. Upande wa tarafa kulikuwa na mapadri 33 miongoni mwa wajumbe zaidi ya mia sita. Amesema afisa huyu. Anasema uamzi huo wa kuondoa wajumbe wa kanisa Katoliki kwenye tume ya kuandaa uchaguzi ni hatua ya kisiasa. Tume ya kuandaa uchaguzi nchini Burundi imekuwa ikishtakiwa kuwa inaegemea upande wa chama tawala na kuwanyima haki wapinzani. Ni jana tu ambapo kadi za kupigia kura zaidi ya elfu moja zilichomwa moto na watu wasiojulikana katika mkoa wa katikati mwa Burundi wa Mwaro. Kumekuwa na taarifa kuwa vyama vya upinzani pia vimesusia mchakato huo, lakini Agathon Rwasa mwanasiasa wa upinzani ambaye pia ni mgombea kiti cha urais kwa niaba ya muungano wa upinzani amesema wao wamesusia uchaguzi wa bunge na madiwani wa tarehe tano kutokana na sababu za kiusalama. Nadhani si kwamba tunaondoka katika uchaguzi, ila uchaguzi wa tarehe tano huo tunaupinga. Tunaupinga kwa sababu vigezo havipo, usalama hautoshi, na na pia pasipo usalama pasipo vyombo vya habari, pasipo waangalizi, ni, ni, ni dhahiri kwamba utakuwa si uchaguzi huru si uchaguzi. Ijulikane kwamba warundi wote walikuwa tayari kushiriki uchaguzi na wakajiandikisha wakasajiliwa kuwa wapiga kura na hata kugombea waka, wakajaza fomu zao za wagombeaji, lakini hali ya usalama ilivyo hairuhusu uchaguzi kufanyika. Hayo yanaarifiwa huku maandamano ya kupinga muhula wa tatu wa Rais Pierre Nkurunziza nziza yakiwa yameendelea katika baadhi ya tarafa za mji mkuu wa Burundi Bujumbura. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Kila nyuma mimi, mara ya kwanza nilipokwenda, niliketi miaka mitatu nilipata ni bosi ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani yu anakuchukulia kama mtoto wako kama kawaida tu. Mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa ka... ka... kawaida ni hafifu. Ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tumkaribishe bwana <laughs> Vincent, nasikia yuko kwenye simu Iluka. Um, oh. Asante sana Florence, oh na msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi hapo kesho Ijumaa, katika Live Talk tutazungumzia ile kashfa ya shirikisho la kandanda duniani FIFA. Usikose kujiunga nasi na hivi sasa, basi naendelea kukusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema ana matumaini kwamba Iran na mataifa yenye nguvu duniani wanaweza kufikia makubaliano ya mwisho kuhusu programu ya nyuklia na Tehran katika muda mwafaka hivyo Mohamed Javad Zarif pia amesema wakati ziara yake nchini Ugiriki hivi leo kwamba hakutakuwa na mkataba kama kuna madai makubwa yatakayotolewa na mataifa mengine yanayohusika katika mashauriano. Iran na kundi hilo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani yamejipa mpaka Juni 30 kufikia makubaliano ya mwisho katika kuzuia harakati za nyuklia za Iran kwa mabadilishano ya kupunguza vikwazo. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter amesema Jumatano kuwa Marekani itaendelea kuwa mlinzi wa kimsingi katika eneo la Asia ya Pacific kwa miaka mingi, na kuitaka China kusitisha haraka ujenzi wa kisiwa kwenye eneo la bahari ya Kusini. Carter ameasema hayo akiwa ziarani Hawaii kwamba mataifa yote ya Asia Asia ikiwemo China lazima yaache mzozo wa kijeshi kuhusu visiwa na yatafute uwiano wa amani. Kata ameongeza kuwa Marekani itafanya kila iwezalo kulingana na sheria za kimataifa. China imekuwa ikidai ardhi na kujenga visiwa katika eneo la Spratles, ambalo linagombaniwa na Malaysia, Vietnam na Ufilipino. Na zaidi ya watu darzeni mbili wanapatiwa matibabu ya tahadhari kutokana na anthrax baada ya jeshi la Marekani kwa makosa kusafirisha sampuli hai za bakteria huyo kwenye maabara za kiraia katika majimbo tisa na maabara moja huko korea kusini maafisa wanasema wafanyakazi wanne wa maabara hapa nchini marekani pamoja na wafanyakazi wengine ishirini na wawili katika kituo cha anga cha osan nje ya seul huenda wamegusa kimeta hicho wakati kikisafirishwa kutoka katika kituo cha kijeshi katika jimbo la utah vituo hivyo vilivyotakiwa hupokewa bakteria, bakteria asie hai kama sehemu ya programu ya pentagon ya kuendeleza uchunguzi wa kutambua vitisho vya kibaiolojia katika kazi zao maabara ambazo zimepokea kimeta kilicho hai zipo california tenaz delaware maryland new jersey new york texas virginia na wisconsin afrika kusini imeingia wasiwasi kufuatia mashtaka marekani ambapo inasema maafisa walihonga taasisi ya mpira wa miguu duniani fifa ili kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi wizara ya michezo nchini humo inakanusha kwamba ilitoa malipo yoyote mwandishi wa sauti ya amerika anita paul ana ripoti zaidi kutoka johannesburg na mkamiti kibayasi anasoma ripoti kamili <mulia> Hii ilikuwa sauti kwenye kombe la dunia nchini Afrika Kusini mwaka elfu mbili na kumi tarumbeta ambalo hivi sasa maarufu kwa jina la vuvuzela. Lakini mbali na hayo, maafisa wa Afrika Kusini wamesema kidogo katika kujibu mashtaka Marekani ambayo yanaelezea miongoni mwa mambo mengine kwamba Afrika Kusini iliwahonga maafisa wa FIFA ili kuwa mwenyeji wa mashindano haya ya kihistoria. Mashtaka hayo yalitolewa na mwanasheria mkuu wa Marekani Loretta Lynch yalipelekea kukamatwa hiyo jana kwa maafisa kumi na wanne wa FIFA na wakurugenzi ambao wanashutumiwa kukusanya na kupokea hongo ya zaidi ya dola milioni mia moja na hamsini. Mashtaka yaliyoelezewa na Lynch katika kurasa mia moja na sitini na nne yanaelezea matukio ambapo makamu rais wa zamani wa FIFA Jack wana alimpeleka mtu Paris kukusanya sanduku lililojaa dola za Marekani kutoka kwa ofisa mmoja wa Afrika Kusini. Mashtaka haya hayakumtaja raia yeyote wa Afrika Kusini kwa jina. Sauti ya Amerika ilipojaribu kuwasiliana na maafisa wa Afrika Kusini kutaka kujua matamshi yao, msemaji wa rais wa Afrika Kusini Harold Maloka alirusha mpira huo kwa wizara ya michezo. Waziri wa Michezo Fikile Mbalula anasema, kulingana na rekodi za maafisa hakuna malipo ya aina hiyo yaliyokuja kutoka kwenye wizara au serikali. Rekodi 2010... zetu za fedha na vitabu vya fedha vya mwaka wa 2010 na, na 2011 na vile vya kabla na baada ya kipindi cha kombe la dunia vimekaguliwa na mkaguzi mkuu wa mahesabu nchini Afrika Kusini na hakuna kiasi hicho cha fedha ambacho kimegundulika kwenye vitabu vyetu. Chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini tayari kimegeuza kashfa hiyo kuwa mpira wa siasa. Waziri kivuli wa michezo katika chama cha Democratic Alliance, Soli Malatsi, haraka alimkosoa mtu ambaye anafikiriwa sana kuwa kiini cha mkataba huu wa pembeni, Dani Jordan, mkuu wa kamati iliyopanga michezo ya ndani kwenye kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi. Jordan hivi karibuni aliteuliwa kuwa mkuu wa meya wa eneo la Nelson Mandela Bay Metropolitan na chama tawala cha Afrika Kusini cha African National Congress ANC alitarajiwa kuidhinishwa leo. Simu zilizopigwa kwa ofisi ya meya hazikujibiwa. Wakati kombe la dunia linafanyika nchini Afrika Kusini, Bwana Mandela alikuwa mgonjwa akiugulia nyumbani, na aliweza kuhudhuria mara moja kwa muda mfupi kwenye hatua za mwisho za michezo hiyo. Msemaji wa taasisi ya Nelson Mandela alikataa kutoa matamshi yoyote juu ya mashtaka haya na shirika la misaada la Plan International linalo linalojitolea kuwasaidia wakimbizi wa Burundi katika kambi ya mkoani Kigoma nchini Tanzania, ikiwemo Nyarugusu, linasema hali ya wakimbizi sasa inaanza kuimarika. Mwenzangu Idi Ligongo ameongea na meneja mawasiliano wa shirika hilo Emmanuel Kihaule aliyoko katika kambi ya Nyarugusu, na kwanza akamuuliza hali ikoje kwa sasa. Kwa sasa hali imekuwa ni nzuri, sio sawa na ilivyokuwa mwanzoni, kwa sababu mwanzoni kabisa walivuka kwa idadi kubwa sana. Katika kuna kakijiji kadogo sana cha watu kama elfu kumi na saba, idadi ya wakazi wa pale, lakini wakimbizi walifika mpaka elfu sabini na kitu. Kwa hiyo kijiji kizima kilizidiwa nguvu, watu wa huduma ya afya, hata upande wa mamlaka za upande wa serikali na mashirika yanayotoa huduma yalizidiwa nguvu. Hebu tueleze, umesema kwamba pengine idadi ya wakimbizi wanaokimbilia nchini Tanzania imeweza kupungua, hii inatoka na nini? Ni kwa sababu pengine hali ya utulivu imeongezeka, ama kuna vitu vingine vinavyosababisha idadi ya wakimbizi kuwa ndogo? ya kwa kweli, kuhusu sababu hasa ya idadi kupungua bado haijawa wazi sana, lakini mojawapo ni kwamba wanasema jeshi kwa upande wa Burundi limekuwa likizuia raia kuvuka mpaka. Na hata siku ya juzi, mheshimiwa Rais Nkurunziza ndio alifanya mkutano maeneo yale ya jirani, na pia alikuwa mkali kidogo kwa wale viongozi wa maeneo hayo, kwa nini wanawaruhusu hawa watu kuvuka mpaka. Kwa hiyo tunadhani moja wapo ni hiyo, lakini kingine, imekuwa na taarifa za akina baba ambao wanawasindikiza wake zao na watoto mpaka mpakani na kuwaacha wao wavuke, lakini wao wanarudi. Sasa wanarudi kwa ajili ya kupigana au wanarudi kwa ajili kuenda kulinda mali zao yote. Pia hiyo haijawa wazi sana, ni wakimbizi wa namna gani hivi sasa ambao wanavuka mpaka, hasa kwa sababu kuna taarifa zilikuwepo kwamba idadi kubwa ya watoto wanaovuka mpaka hawasindikizwi ama hawapo na wazazi wao. Asilimia kubwa ya wakimbizi ni kina mama na watoto, watoto peke yake wanaenda karibia asilimia sabini ya watu wote ambao tu wamevuka mpaka na kuja huko, na kina mama na wanaume wako, lakini wengi ni vijana wale umri wa kati na wale wazee kabisa ambao hawajiwezi, kwa hiyo hao ndio as, aswa ni asilimia kubwa katika kundi hili la wakimbizi . Hali ikoje hivi sasa katika kambi ya Nyarugusu? Mambo yameanza kuwa mazuri. Kwa kifupi, katika siku nne tano ilizopita hapakuwa na tukio lolote la maambukizo mapya ya ugonjwa wa kuhara na kipindupindu, kwa sababu ya muda ambao ulichukuliwa kwa watu kuweza kuanza kuchukua hatua. Wakakaa katika kijiji kidogo, maji hamna, vyoo vimejaa, wanatumia maji ya ziwa pale pale watu wanapojisaidia ndipo mlipuko ulipotokea. Mpaka jana ilikuwa ni watu thelathini na moja ambao wa walikufa na magonjwa ya kuhara, wengine tisa walikufa na magonjwa tofauti tofauti lakini kwa kifupi katika siku tatu nne zilizopita hapakuwa tena na maambukizo mapya ambayo yamejitokeza. Sasa, shirika lako hasa kitu gani ambacho inafanya hapo Nyaruguso? Tunashirikiana na serikali tumeweza kuleta wahudumu wa afya ishirini kutoka mikoa ya jirani kwa ajili ya kupambana na huu mlipuko wa magonjwa na kwa huduma nyingine za afya. Kilio kikubwa cha wakimbizi ambao wanavuka mpaka kuingia Tanzania wanaelezea hali ikoje huko Burundi. Ma wengi wametoka kwenye mikoa miwili kuna mkoa unaitwa Rumonge na mkoa mwingine unaitwa Makamba kabisa mpakani na Tanzania. Kwa maelezo ambayo tumeyapata kwa baadhi yao ambao tumeongea nao ni kwamba wao wamekimbia, kwanza ni kwa woga, lakini pili wengi wa hawa ni wale waliokuwepo hapa Tanzania na wakaondoka. Walikuwa kwenye kambi inaitwa Mtabila ambayo ilifungwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili mwezi Desemba. Kwa hiyo inavyoonekana ule mpango wa kuwapokea na kuwaingiza kwenye jamii ya Kirundi kule nyumbani kwao haukuwa umefanikiwa vya kutosha. Kwa hiyo zilipotokea vurugu kidogo ziliwatosha tena kuwatisha na kuanza kukimbia ni meneja mawasiliano wa shirika la Plan International, Emmanuel Kihaule akiongea na Sauti ya Amerika kutoka kambi ya wa wakimbizi wa Burundi Nyarugusu nchini Tanzania. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mswada wa vyombo vya habari nchini Tanzania ambao unatarajiwa kuwasilishwa bungeni hivi karibuni. Mswada huu umewakera baadhi ya wadau wa habari nchini humo, wakieleza kuwa unawanyima uhuru wa habari. Mwenzangu wa Adija Riami amezungumza ya na Ayub Rioba, mhariri wa shule ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, na kumuuliza kwa nini wanaopinga mswada huo wa serikali. kama utapelekwa kuna baadhi ya mambo yanayojadiliwa ambayo tunasema mswada ule hauna budi kuwa kielelezo cha sheria za vyombo vya habari katika nchi ya demokrasia ya vyama vingi kama sisi hapa kwetu ilivyo. E, kwa sababu sera yenyewe ya habari na utangazaji ya mwaka elfu mbili na tatu, ile ambayo ilitokana na mchakato wa kidemokrasia wa wadau wa asasi za kiraia, vyombo vya habari na serikali. E, ule mswada unaelekeza kwamba lazima sheria, serikali iondoe hizi sheria ambazo zinaitwa ni sheria za kiimla kama ile ya magazeti ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita kwa sababu hazifanani kabisa na uendeshaji wa vyombo vya habari katika mazingira ya vyama vingi. Kulikuwa na kipengele katika mswada huu ambacho unaona baadhi ya watu hawajakielewa vizuri, kinazungumzia utambuzi wa nani anapaswa kufanya kazi ya uandishi wa habari. Je, unadhani serikali inaweza kulifafanua hili kwa kina zaidi au wadau wenyewe labda wangechangia kwa hili? Kama nilivyokusha sema, ukiangalia ile sera ya habari na utangazaji ya mwaka elfu mbili na tatu yenyewe inachosema na kuanzia ile ya mwaka tisini na tatu, kwa kweli inachosema ni kwamba vyombo vya habari kwanza, kutakuwa na baraza la habari ambalo litasaidia kusimamia vyombo vya habari. Sawa kabisa. Ikasema pia kwamba uandishi wa habari kama taaluma ulenge waandishi wa habari, kwa mfano ulenge kwamba mwandishi ili atambulike kama mwandishi awe na degree kwenda juu. Kutatengenezwa utaratibu ambao wale ambao hawana degree basi, wenye wenye ambao wana qualifications watasoma watafikia hiyo digri na kungetolewa kipindi fulani ambacho itabidi wasome, lakini kujenga utaratibu ambao eti serikali ndio itakaoamua eh, nani anakuwa mwandishi wa habari na nani si mwandishi, hii tena ni tofauti kabisa na falsafa na mfumo na utaratibu wa uendeshaji wa vyombo vya habari katika demokrasia ya vyama vingi, kwa sababu inaweza ikatumika vibaya kwamba eh, eh, serikali ikawa inaamua nani awe mwandishi nani asiwe mwandishi na hakuna ushahidi wa kutosha kwamba eti kama mtu huna degree huwezi kuwa mwandishi mzuri. Tumeona waandishi wazuri wanapata mpaka zawadi za, e, za kimataifa ambao hawana hiyo degree, na sisemi sipuuzi maana ya elimu, lakini nachosema tu ni hicho kwamba, e, si kazi ya serikali kuamua nani awe mwandishi kama vile ambavyo si kazi ya serikali kuamua nani awe mfanyakazi katika kiwanda fulani katika kampuni fulani, e, kwa sababu hilo ni suala linahusiana na, na, na, na, na soko. Hii ni taaluma masuala ya kitaaluma waachie wanataaluma wenyewe. Kwa mfano, kupitia Baraza la Habari, kupitia asasi zingine kama eh, Jukwaa la Wahariri na asasi zingine. Kuna nyingi tu za waandishi wa habari za kitaaluma ambazo zinawasaidia kujiendeleza wenyewe, ndio wafanye shughuli ile, kwa sababu mantia, mantiki yake ni kwamba vyombo vya habari kazi yake kubwa ni kusaidia pia kuisimamia serikali kama ambavyo bunge linafanya. Sasa endapo utaruhusu tena kwamba vyombo vya habari viingiliwe, serikali ndio inaamua nani anakuwa mwandishi wa habari eh, kutakuwa na tatizo. Na kama ni makosa ya kimaadili, hayo masuala yanasimamiwa na baraza la habari, yanasimamiwa na na waandishi wa habari wenyewe na vyumba vya habari vyenyewe na, na hivyo ndivyo ilivyo katika nchi zingine zinazofuata demokrasia tunayofuata sisi Ayubu, lakini si kwamba serikali ikawa na jukumu la, la, la kuamua wa, nani awe mwandishi nani asiwe Ayubu. Kwa maoni yako <coughs> binafsi unadhani mswada huu ukipitishwa kama hivi ulivyo hivi sasa utaminya uhuru wa habari nchini Tanzania? ya, na na kitu kinachoshangaza wengi sasa hivi eh, ni hili suala kwamba Rais Kikwete kusema kweli amejitahidi sana, awamu yake imejitahidi sana kuendesha nchi kwa, eh, kwa kwa kwa kwa kuheshimu uhuru wa watu kujieleza, uhuru wa vyombo vya habari japokuwa kumekuwa na matukio ya serikali kufungia baadhi ya vyombo na kuadhibu baadhi ya vyombo, lakini kwa ujumla, kwa muda aliokaa madarakani, amejitahidi sana kuendesha nchi ambayo imepromoti uwazi na uwazi wa ujumla tu. Wananchi wanazungumza eh, na hawasumbuliwi na vyombo vya habari vinaandika, lakini tunashangaa inakuwaje Rais Kikwete aruhusu ule muda ambao ndio anatoka sasa, anatoka, angetoka na rekodi kubwa na muhimu sana katika urais wake hasa katika suala la demokrasia. Inakuwaje rahisi akubali au aruhusu, anatoka yeye, alafu ndo zinakuja sheria za aina hiyo? Ni kitu ambacho wengi wetu tunashindwa eh, kuelewa eh. Kwa namna fulani, vifungu unavyoviona mle ndani ni kwamba vinawekwa kimakosa, kwa sababu vinakwenda tofauti kabisa na misingi ya demokrasia. Ninachosema ni kwamba mkikubali kuwa na demokrasia kama tulionayo, tumefanya mageuzi ya aina nyingi sana, ndio maana hata katika uchumi ukiangalia sekta ya uchumi inavyosimamiwa tofauti na ilivyokuwa kabla. Ndio maana leo zimetengenezwa zile regulatory authorities, zile asasi za kusimamia kwamba serikali isiingilie moja kwa moja, e, sekta hizi za uchumi moja kwa moja, kuwe na asasi ambazo zina uhuru kiasi fulani, ili zenyewe zisaidie kusimamia sekta mbalimbali mbali ambazo ni za uchumi. Sasa hali kadhalika, hata katika vyombo vya habari inapaswa kuwa, kuwa hivyo. Ayub Rioba mhadhiri wa shule ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika. Haya basi, msikilizaji, na sasa tutakusomea muktasari wa habari na Idd Ligongo. Wafadhili wanatoa wito kwa shirikisho la kandanda duniani FIFA kufanya mageuzi, wakati ofisi za maeneo zikiendelea kujadili hatma ya kiongozi wake baada ya Marekani na Swiz Switzerland kuanzisha uchunguzi wa madai ya ufisadi. Kanisa Katoliki nchini Burundi limesema kuwa linajiondoa katika kuunga mkono uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo baada ya majuma kadhaa ya machafuko. Kanisa hilo limetoa taarifa Jumanne likisema kuwa limewasihi makasisi wote wanaohudumu kwenye tume ya uchaguzi kujiondoa. Kiongozi wa Alqaida tawi la Siria amesema kuwa lengo la kundi lake ni kumwangusha rais Bashar al Assad na wala si kushambulia mataifa ya Magharibi na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu. Usikose kuungana nasi kama kawaida hapo kesho 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 siku saa za Afrika Mashariki. Kwa ni hapa wenzangu wote walioshiriki kuandaa matangazo ya leo. Mwendeshaji ni Dwayne Collins, hapa studio niko naye Idi Ligongo, msimamizi wa matangazo ni Momoyo Hamza. Mimi naitwa Mary Mgawe na kutakia usiku mwema.