Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Mei 29 mwaka 2015, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. <muchos> Katika habari zetu za dunia hii leo, mashirika ya Umoja wa Mataifa yanasema hali nchini Burundi inazidi kudorora wakati ghasia zikisababisha vifo na vilevile vile. katika habari nyingine za dunia, rais wa FIFA atoa mwito wa umoja miongoni mwa wanachama wanaoongoza shirikisho hilo na la kabumbu. Basi msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine nyingi, usikose kujiunga nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, na kama ilivyo ada, leo siku ya Ijumaa, tutakuletea mjadala wetu ni Live Talk ambapo tutazungumzia uh, kadhia ya rushwa iliyowakumba baadhi ya maafisa wa juu wa shirikisho la kabumbu ulimwenguni FIFA. Msikilizaji, unaweza kushiriki kupitia namba yetu ya simu inayoanza na alamu ya jumlisha 1202619315 au kutuandikia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili. Lakini kwanza kabisa Mary Mgawe anakusomea habari za dunia. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanasema hali nchini Burundi inazidi kudorora, wakati ghasia zinapelekea vifo, majeruhi na watu kukoseshwa makazi. Ameonya kuwa mzozo wa kisiasa unaweza kubadilika na kuwa mzozo wa kibinadamu, wakati hali ya kutokuwa na usalama inasababisha watu kukimbilia nchi jirani. Takriban watu ishirini wanakadiriwa kuuawa tangu wanamgambo walipozuka mwishoni, tangu maandamano yalipozuka mwishoni mwa mwezi Aprili baada ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea tena muhula watatu wa uongozi, hatua ambayo wapinzani wake wanasema inakiuka katiba ya nchi. Wakati vifo vingi ni vya watu wenye umri mkubwa, shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF linasema watoto pia wamejikuta katika mzozo huo. Msemaji wa UNICEF Christophe Boulirac anasema mzozo unaendelea nchini Burundi unawaweka watoto wa nchi hiyo hatarini, hasa wale walioshiriki katika maandamano yaliyogeuka kuwa ghasia. Wakati huo wa huo mlipuko umetingisha mji mkuu Bujumbura nchini Burundi, lakini hakuna aliyejeruhiwa. Taarifa hiyo imetolewa na polisi, wakati ghasia zenye maafa za kupinga muhula wa tatu wa uongozi wa rais Pierre Nkurunziza zikiwa zinaendelea. Picha zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha magari matatu yakiwa yamechomwa moto nje ya jengo la Kenya Commercial Bank katikati ya Bujumbura, eneo ambalo liliondokana na maandamano yaliyozuka Aprili 26. Polisi mmoja aliyetembelea eneo la tukio amesema hawafahamu sababu ya mlipuko huo, lakini mwandamanaji mmoja alikufa katika mapambano na polisi kwenye kitongoji cha Buterere. Rais wa FIFA Sepp Blatter ametoa wito wa kuwa na umoja miongoni mwa wanachama wanaongoza shirikisho la mpira wa kandanda duniani na kuahidi kufanya kazi kudhibiti kadhia ya rushwa kama atachaguliwa tena. Blatter alizungumza katika mkutano wa 65 wa FIFA huko Zurich, Switzerland, ambako wajumbe watapiga kura leo Ijumaa, kama atachaguliwa tena katika muhula wa tano mtoto wa mfalme wa Jordan Al Bin Al Hussein anampatia changamoto Blatter. Anasema kukamatwa kwa viongozi saba waandamizi wa, wa, wa shirikisho hilo waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya mkutano huo Jumatano ilikuwa ni pigo kubwa, lakini ameomba kuwepo umoja na ari katika kundi hilo ili chama kiweze kusonga mbele. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais mpya wa Nigeria Muhammadu Buhari anasema Nigeria haiwezi kujitangazia ushindi juu ya wanamgambo wa kundi la Boko Haram bila ya kuwaokoa wanafunzi wasichana waliotekwa nyara mwaka jana kutoka mji wa Chibok. Bwana Buhari alisema katika hotuba yake baada ya kuapishwa hivi leo kwamba wasichana 219 waliotekwa Aprili mwaka elfu mbili kumi na nne lazima waokolewe. Aliliita kundi la Boko Haram lisilojali haliabudu haliendani na imani ya Kiislamu. Bwana Buhari ambaye amemrithi Goodluck Jonathan ni Mnigeria wa kwanza kushinda kiti cha rais katika uchaguzi mkuu. Alikula kiapo cha kuingia madarakani wakati wa sherehe katika mji mkuu wa Abuja zilizogubikwa na mabango yakionyesha bendera ya Nigeria zenye rangi ya kijani na nyeupe. Maafisa wa Saudi Arabia wanasema watu wasiopungua wanne waliuawa leo kwa bomu kwenye msikiti mmoja wa Kishia mashariki mwa Saudi Arabia, shambulizi la pili la aina hiyo katika muda wa wiki moja. Mlipuko ulitokea wakati wa mahubiri ya Ijumaa kwenye msikiti huo Damam. Picha na video kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha moshi mweusi ukitoka karibu na jengo hilo na kuwepo vilio kutoka kwa watu waliosimama pembeni. Haijafahamika wazi kama ni bomu la kujitoa mhanga au ni bomu lililotegwa ndani ya gari. Hakuna mtu yoyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Maafisa wa usalama wa Iraq wanasema mabomu mawili ya kwenye gari yalilipuka kwenye hoteli mbili za kifahari zenye ulinzi mkali mjini Bagdad na kuua watu wasiopungua kumi na kuwajeruhi takriban thelathini wengine. Mlipuko wa kwanza ulitokea kwenye eneo la kuegesha magari kwenye hoteli ya Babylon jana jioni na kuua watu sita na kuwajeruhi kumi na nne wengine. Dakika kadhaa baadaye, mlipuko mwingine ulitokea nje ya hoteli ya Meridian na sambamba na hoteli ya zamani ya Sheraton na kuua watu wanne na kuwajeruhi wengine kumi na tatu. Marekani inasema maelfu ya wahamiaji waliokuwa mabaharini kusini mashariki mwa Asia wanahitaji kuokolewa haraka. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani, Anne Richard, amewaambia waandishi wa habari leo mjini Bangkok kwamba tunatakiwa kuokoa maisha haraka. Richard yupo Thailand kuhudhuria mkutano wa siku moja wa nchi za kusini mashariki mwa Asia na makundi ya haki za binadamu ambao wamekutana leo kama sehemu ya kuongeza juhudi kuzungumzia tatizo linalowakabili watu walio katika boti kwenye bahari ya Andaman na Bay of Bengal. Kundi la waendesha pikipiki wenye silaha linapanga kufanya mashindano ya kuchora katuni ya Mtume Muhammad hii leo nje ya taasisi ya Kiislamu katika jimbo la Kusini Magharibi la Arizona hapa Marekani. Waandaji wanasema mkutano huo ni kujibu tukio la mapema mwezi huu ambapo watu wawili wenye silaha walifiatua risasi kwenye tukio kama hilo huko Texas, mahala ambapo wachora katuni walikuwa wakichora picha ya mtume wa Kiislamu. Wanaume wote wawili wenye silaha waliuawa kufuatia mapambano mafupi ya risasi. Ofisa polisi mmoja alijeruhiwa. Mmoja wa watu wenye silaha alikuwa mara ku alikuwa mara kwa mara akisali kwenye msikiti wa Fenix ambako kunafanyika mashindano ya leo. Na idadi ya vifo kutokana na joto kali nchini India imeongezeka na kufikia zaidi ya watu elfu moja mia nane. Maafisa wanasema leo, wengi wa waathirika wa joto kali sana wako katika majimbo ya kusini ya Andhra Pradesh na Telangana. Maafisa wanasema idadi kubwa ya vifo inatokana na sababu ya joto kali imeathiri maskini na watu wasio na makazi ambao wanaonekana kusafiri katika mauspika, kufariki katika mahospitali. Maafisa wa India wana, wanawasii wanawasi watu kukaa kwenye maeneo yenye kivuli, kujifunika kichwa na kunywa maji mengi. na msikilizaji, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk, ambapo tunazungumzia kashfa ya rushwa iliyowakumba baadhi ya maafisa wa juu wa shirikisho la kabumbu ulimwenguni FIFA. Wiki hii mamlaka za uhalifu za Uswisi na Marekani zimewakamata watu kadhaa kwa mashtaka ya rushwa linayohusiana na michuano mitatu ya kombe la dunia na matukio kadhaa ya kandanda Amerika ya Kaskazini na Kati, e, ikijumuisha masuala ya masoko ya haki za televisheni. Basi leo tunaye hivi sasa kwenye line ni Jamhuri Kiwelo almaarufu kabisa kama Julio, ambaye alikuwa ni mchezaji wa klabu mashuhuri ya na kongwe nchini Tanzania ya Simba pia amewahi kuichezea timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, na baadaye kuwa kocha wa Simba, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars, na kwa sasa anaifundisha timu iliyopanda daraja na kwenda mpaka ligi kuu huko nchini Tanzania, timu ya Mwadui. Kutoka nchini Kenya tunaye Kasuja Onyonyi ambaye yupo kwenye lini hivi sasa. Yeye ni mdau wa michezo anayefuatilia sakata hili kwa karibu kabisa, na kabla hatujaanza mjadala wetu, nikiangalia hapa vyombo mbalimbali vya habari vinatueleza kwamba hivi sasa kura zinahesabiwa ili kuweza kumpata eh rais wa shirikisho la kabumbu duniani FIFA, na tukipata hayo matokeo basi tutakutangazia moja kwa moja. Kwa kwanza basi, mjadala wetu nikianza naye Jamhuri uh, kiwelo ama Julio karibu sana katika live talk ya leo, na moja kwa moja, swali langu nalielekeza kwako. Tunafahamu kwamba wewe ni mchezaji mpira, wewe ni mwalimu wa mpira, mdau wa karibu kabisa, na umewahi kuifundisha mpaka timu ya taifa ya Tanzania. Kwa hiyo masuala ya ndani ya shirikisho la mpira wa miguu ambalo ni mwanachama wa FIFA, FIFA unafahamu vizuri kabisa. Je, yeah, una, una, unaona hii hali ile tokea katika hali katika shirikisho la FIFA ndio hali halisi ya mambo ya li hivyo ndani ya mpira wa miguu duniani. Ndugu mtangazaji, kwanza nishukuru kupata nafasi hii kubwa na adimu ya kuweza kuongea nani chombo cha juu kabisa cha habari. Lakini kubwa naloweza kusema kwamba haya matatizo, minaita matatizo, kwa maana kwamba siku zote inapotokea suala la uchaguzi au kitu chochote, kila mtu anakuwa na mipango yake. Kwa hiyo hata huyo rais wa FIFA bwana blaka yeye amejipanga kabisa kutaka kuhakikisha kwamba anapata baraka ili aweze kuendelea kuwa kiongozi wa FIFA, lakini amekutana na upinzani mkali kutoka katika nchi za Urope zikiongozwa na mwenyekiti wake, nafikiri ni ndugu Platini, ambayo yeye kuna sababu ambazo anaona kwamba hazisababishi kumfanya Blatter arudi madarakani, na matokeo yake zimetokea kashfa za rushwa na kashfa ambazo, kwa kweli, kwa chombo cha juu kama hicho, kama zipo zinakuwa zina hazileti maana, kwa sababu baada ya mpira ni FIFA. Sasa kama linatokea jambo hilo kwa viongozi wa juu alafu baadaye huko chini tutafanya nini? Lakini kwa upande wa Blatter, mimi kama mimi nasema ana kila sababu ya kurejea madarakani kwa maana kwamba yeye ameweza kuzisaidia nchi za Afrika kwa nguvu kubwa, kwanza kutuwezesha angalau Afrika kuwa na timu tano katika World Cup. Alkadhalika misaada mingi viwanja na pesa. Asante sana. Uh, uh, Jamhuri moja kwa moja naambiwa kwamba Shafi Dauda naye tumeweza kumpata, lakini kabla sijaenda kwake Shafi Dauda nimuulize Kasuja Onyonyi. Kasuja wewe, habari hizi umezipokeaje? Unadhani kwamba ndiyo hali halisi iliyomo kwa uh, mashirika ama mashirikisho ya mpira duniani labda labda ya kwanza ili kabla Kasuja ajaendelea, tuwaombe wasikilizaji wetu washiriki wetu, tafadhali muweze kupunguza redio zenu kidogo, ili tuweze kuwa na hali ya utulivu katika live talk ya leo. Tafadhali punguza kidogo redio yako, ili tuweze kuwa na hali ya utulivu asante Kasuja, unaweza kuendelea kuendeleattsarya kwamba kwa miaka mingi kumekuwa na ufisadi katika shirika hili ambalo linaendeza mchezo wa kgoji ilimwingine na hello. Endelea, endelea Kasuje, tunakusikiliza Kasuje naona pengine Kasuja ameondoka uh, kwenye line moja kwa moja tuje uh, Shafii Dauda, karibu sana katika mjadala wa Ijumaa ambapo leo tunazungumzia kashfa ya, ya rushwa iliyolikumba shirikisho la kabumbu duniani FIFA. Shafii, wewe ni mwandishi wa habari, vilevile umewahi kucheza mpira, unafanya uchambuzi na uko kwa karibu sana na shirikisho la mpira wa hapo Tanzania, halikadhalika mataifa mengine ya Afrika Mashariki na kati, unadhani kwamba hii kashfa ndiyo ambayo ina akisi yale mambo ambayo yapo katika e, shirikisho la kabumbu duniani FIFA, hali kadhalika mashirika, a, mashirikisho ya mpira wa miguu katika nchi husika. Kwanza kabisa e, niwashukuru kwa kunipatia nafasi hii ya kuwa miongoni mwa wachangiaji katika imada nzuri, lakini pia niwashukuru wenzangu ambao wapo online e, Super Coach Jamhuri Kweru Julio pamoja na huyo Katusa kama nitakuwa sitakosa jina lake ambayo yuko mara pengine hapo Kasuja gani hapo, hapo... <laughs> ni Kasuja yuko Kenya. Kasuja eh, yuko Kenya. Ndio kikubwa ambacho mimi ningependa kuchangia katika sakata hili, unajua eh, mpi, watu wengi wanaliangalia ili sakata katika engo moja tu ya mpira, lakini eh, wanasahau ya kwamba mpira ndo una rani dunia Mpira wa miguu ndo mchezo ambao unaongoza duniani kwa kwa kufuatiliwa na kupendwa na mashabiki wengi wanaofuatilia mambo ya wa michezo. Lakini pia katika nyakati zilizokuwa nazo hizi, mpira wa miguu ndo unaongoza miongoni mwa michezo katika eh, kwenye industry ya entertainment kwa kuweza kuingiza kiasi kikubwa cha pesa. Kwa hiyo hii inatoa taswira gani? Inatoa taswira ya kwamba eh, mabepari, wafanyabiashara, mataifa makubwa ambayo yanaongoza, ambao ni ni, ni waangaliaji wa fursa mbali za kibiashara wanaona ni mahala sahihi pa kuweza kuwekeza. Kwa hiyo wanatengeneza mazingira ya kujaribu kuona eh, vikwazo ambavyo vinaweza kuwazuia wao kuweza kuwekeza pesa zao na kuweza kutengeneza faida kwao wanakujaje? Wanatengeneza eh, vitu ambavyo kwetu Tanzania nafikiri fikiri eh, Super Coach Julia atakuwa ananisikiliza kwa tutaleta bizengwe kwa rais wa sasa Brata ambaye kutokana na sera zake alipoingia madarakani kwa mara ya kwanza mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane alijaribu kuhakikisha anatengeneza usawa kwa members wote wa FIFA mia mbili na tisa hivi sasa tunapozungumza wamefika, na lengo lake kubwa ilikuwa ni kutofautisha mataifa ambayo yanajiona ni makubwa, mataifa ambayo yamekuwa yakifanya vizuri kwenye medani ya ya soka la kimataifa, hawataki kuona kwamba wao wana usawa na taifa dogo kama Tanzania, wana taifa, wana haki wana wana, wana sawa na taifa dogo kama la visiwa vya feruhu. Kwa hiyo wanaamini wao ndio wanatakiwa kuwa kipaumbele, lakini Sepp Blatter yeye alisema hapana, mataifa yote wanachama wa FIFA wana haki sawa, na ndio maana leo hii kwenye uchaguzi wa FIFA hakuna taifa ambalo lina nguvu, lina uwezo wa kupiga kura tano kwa sababu lina nguvu, limechukua bingwa wa dunia mara nyingi. Tanzania nchi ndogo e, nchi kama Brazil ambayo inaongozwa ina kwa kuchukua ubingwa wa, wa dunia kila mfuatilia michezo anajua taifa la Brazil inaongoza unapiga kura moja. Kwa hiyo Blatter akasema hapana, lazima mpira wa miguu utambae duniani kote. Hiki ni kitendo ambacho mataifa ya ya dunia ya kwanza hawakukifurahia mataifa hasa ya kutoka mataifa ya jumuiya ya, ya Ulaya kwa maana ya UEFA kama chama ambacho kinaongoza eh, mpira katika taifa hilo. Hawakufurahia mawazo ya Brata kutaka kuona mchezo wa mpira miguu na tapakaa duniani kote, na mara na mara pote panakuwa na akisawa kao, ndo maana Brata akaonekana ni mpinzani na mataifa ya Ulaya wakiongozwa na UEFA hasa eh, rais wao Michel Platini ambaye tumemsikia mara kadhaa akiwa eh, mpinzani mkubwa wa Blatter wazwazi. Na kikubwa ni kwa sababu Blatter aliweza kuhakikisha katika utawala wake, aliahidi wakati ule anagombea nafasi ya urais mara ya kwanza mwaka elfu mbili na nane kwamba kombe la dunia litazunguka kombe la dunia ikakuja Afrika mwaka elfu mbili na sita ikashindikana kutokana na mizengwe hiyo, unamjua, una nafikiri yule yule mjumbe kutoka New Zealand ambaye alitakiwa apige kura lakini akakimbia hotelini kwake na ile kura yake; kama angepiga alikuwa anapatia Afrika wenyeji, kesumia, kum, basi Shafi, Daudi, umani, Shafi, Daudi, wakini, Daudi. Shafi Shafi Daudi Shafi Shafi Daudi. Baada ya kupata maelezo hayo kidogo kama ka historia hivi kidogo, sasa hebu turejee katika masuala ya kashfa. Tunafahamu nyinyi ni wadau wa michezo, hizi shutuma zinazoelezea zinaeleza hali halisi katika uendeshaji wa mpira wa miguu. Uh, nikija kwako Jamhuri Kiwelu Unajua, uh, swala la kashfa hisa linakuwa baya, na unapozungumzia kashfa, maana yake mtu bae, unataka kuingia madarakani, unaingia kwa njia za ujanja kiasi ambacho hutaki kuingia kwa kuonyesha kwamba watu wanakukubali, ndio maana ya kutaka kufanya suala la rusha. Kwa hiyo swala la rusha kusema kweli ni jambo baya, lakini na mimi naamini kama alivyosema mwenzangu Shafii Dauda ni kwamba hiyo ni mbinu chafu za kutaka kumchafua brata kwa sababu brata ni kiongozi ambaye anakubalika na wengi na hasa watu huku Afrika, kwa kuona kwamba yeye ni mtu ambaye anatusaidia sana. Maana namimu Afrika lazima niseme anatusaidia, na ndio maana unaweza kuona mpaka leo watu wengine wasiomtakia mema wanajaribu kupandikiza hivyo vitu, na hii si tu kwa brata lakini hata huko Ulaya tani nyingine wanaweza kuona timu zinacheza ligi za Ulaya huko, lakini timu fulani inafungwa kwa sababu kuna watu matajiri wanacheza kamari kwa ajili ya timu kufungwa kwa kuwanunua marefa au nini. Unaweza kukuta hata mtu asiyejua mpira akasema kabisa kwamba pale yule mwamuzi amependelea au kafanya maamuzi sio, lakini wanakuwa force kufanya vile, kwa sababu wao wanatoa kitu fulani, kwa sababu ya benefit ya watu fulani. Macho, asante sana super coach. Uh, uh, Jamhuri Kiwelu vilevile uh, vile tunaambiwa kwamba tuna msikilizaji anaitwa Fundi John ambaye amejiunga nasi katika mjadala wetu huu wa Ijumaa. Uh, Fundi John, hebu tueleze, je, yeah, una maswali, una maoni yeah? kwa jina anaitwa Fundi John Ngonya, anapatikana pande za laini polisi, umeza Kigoma, katika nchi ya Tanzania. Kuhusiana na sakata hili la ukashfa ya kuhusiana na swala la ufisadi ndani ya shirikisho la mpira ndani ya dunia nzima FIFA, swala kama hili ae, limeonekana kaa vile ni aibu kubwa sana katika dunia nzima kuja kushuhudia katika upande wa ufisadi huu. Unakuwa unaendelea si upande wa FIFA tu, bali ni kwa kila sekta nyingi, swala hili inakuwa linafanyika, na hili na swala linatokea kuwa sugu ni pale ambapo unakuta mamlaka zile husika za kuweza kuzuia vitu kama hivi, unakuta zinalala, na mimi nashangaa zinalala kwa namna gani? Aidha, unakuta baadhi zinaweza zinakuwa zinashirikwa kupewa chochote, au kwa sababu wanakuwa wanalindana wao. Sasa zote ni viongozi katika mambo kama haya, kwani tuwaibishane, wanaamua kuchuniana. Nambacho nikipenda zaidi, hili kashfa hizi ziweze kupungua, ilikuwa inatakiwa kila mmoja asimame pale alipo, ambao wesimamia sekta hii, wesimamia swala hili Inatakiwa simama yeye kama yeye, apate zile sheria muhimu zilizomo mle. Kama ni kumwajibisha mtu ambaye anasemba amefanya ndivyo sivyo, awajibishwe inavyotakiwa. Na masuala kama ilikuwa inafanyika kama hivyo, sheria zikafuatwa inavyotakiwa, maswala ufikadifikadi mdogo mdogo zikashikwa ndogo ndogo za ajabu, inaimani zisije kuwepo kabisa, si kwa taifa moja bali kwa dunia nzima. Ni hayo tu, ndugu mtangazaji, asante sana. Mm. Bwana fundi uh, John umesema unato, unapiga mm. simu kutoka huko uh, Dodoma. Moja kwa moja nirejee kwake huko uh, Uvinza. Haya, asante basi. Tunajua chumvi zinaenda vizuri huko Uvinza. Haya <laughs> hivi sasa basi, tumeambiwa pia uh, vile vile bwana Charles Wanderi kutoka Kenya naye amejiunga nasi, lakini kabla sijaja kwako Charles, kuna swala ambalo uh, Shafi Dauda amelizungumza na kocha Jamhuri Kiwelu amelizungumzia vile vile kwamba hii inaonekana pengine ni zengwe, yani kuwekwa mazingira ya kumwonyesha kwamba rais aliyepo madarakani ambaye hivi sasa kura zinahesabiwa kama atashinda, ataendelea. Seb bwana seb Blata, ili aonekane pengine ni mbaya, kwa sababu mataifa makubwa hayaoni kwamba kuna ulazima wa mataifa hayo yawe na haki sawa na timu ndogo, ama nchi wanachama timu ambazo, nchi ambazo zinaonekana ni ndogo. Shafii Dauda, kuna mmoja kati ya viongozi ambao wamekamatwa amekiri kwamba haya mambo yalifanyika, na kama utakumbuka E, Kalusha Bwalia aliyekuwa mchezaji wa Zambia, aliyekuwa vilevile kocha wa timu ya taifa ya Zambia, hali kadhalika raisi ama mkuu wa shirikisho la kabumbu nchini Zambia, aliwahi kukiri kupokea fedha elfu themanini 1800 dola elfu themanini na akasema kwamba zile pesa hazikuwa ni rushwa. Ni rushwa ni, ni, zilikuwa amepewa kwa, kama mkopo na mazingira ambayo kwa kweli yalikuwa yanatatanisha. Sijui hili unalizungumziaje? Kwa nini unasema kwamba ni zengwe wakati huo huo kwamba kuna watu ambao wamekiri na kuna vitendo ambavyo vinaonyesha kwamba kuna mazingira ambayo si sawa, mazingira ya rushwa ndani ya FIFA. Nashukuru sana mtangazaji, ndugu mtangazaji Ishu ya rushwa siwezi kuizungumzia kwa sababu eh, rushwa inamuhusu mtoaji pamoja na mpokeaji umeelewa. Mimi najaribu kuzungumzia uhalisia wa hili jambo, nilikuwa nazungumzia ukubwa wa ili, ili, ili, ili jambo la ishu ya rushwa ndani ya FIFA ni kwa sababu ya mataifa mawili yenye nguvu ya kiuchumi, ya kiuchumi duniani, taifa la Marekani pamoja na taifa la Uingereza kwa maana ya England kushindwa kupata nafasi ya wenyeji wa fainali za kombe la dunia. England walikuwa wanabid kuwa, ku, kuwa host wa, wa kombe la dunia kwenye fainali za mwaka elfu mbili na kumi na nane ambazo kachukapewa Urusi. Marekani alikuwa ana, ana, anaomba kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambazo amepewa taifa dogo la Qatar. Hapa ndipo ambapo mataifa haya makubwa yaliungana na kukubaliana kuona namna gani ya kuweza kupambana na sebrata kwa maana ya kupambana na shirikisho la soka ulimwenguni FIFA. Sasa tukirudi katika hii ishu ambayo, ambayo ndo mjadala wa leo, utaweza kuona kwamba watu wengi wanaishutumu FIFA kama taasisi kwa sababu baadhi ya wajumbe wakapata utendaji wa, wa FIFA pamoja na makamu wa rais wa FIFA Bwana Jeffrey E, Jeffrey Webb kutoka, ambaye pia ni rais wa chama cha soka cha Amerika Kaskazini cha CONCACAF, ambaye pia ni rais wa chama cha soka cha visiwa vya, vya Cayman. Yeye anahusika, watu wengi wanahukumu, kwa, kwa sababu yeye ni makamu wa rais wa FIFA. Inakuwaje rais wa FIFA asihusiki katika ubadhirifu huu? Lakini wanasahau ya kwamba ubadhirifu unaozungumziwa hapa ni unatokana na na na, na, na ufisadi uliofanywa ndani ya vyama vya soka ambavyo watuhumiwa wamekamatwa, na ndio maana unaona wale watuhumiwa wote watano amini, watuhumiwa tisa ambao wamekamatwa, kuna watano ambao wanatoka kwenye makampuni ambayo yanasimamia haki ambayo yanasimamia haki za matangazo ya televisheni pamoja na udhamini mbalimbali ambazo zinatolewa kutoka kwenye ma, kwenye mashindano si ya FIFA, ni mashindano ya CONCACAF mashindano ya Conmebol kwa maana ya ya chama cha soka cha Amerika ya Kusini, ambapo anapatikana mmoja kati ya watuhumiwa kutoka katika nchi ya Uruguay. -nafikiri una, unaipata vizuri sana sasa, kwa sababu hao watu wanahukumiwa moja kwa moja wao, kwa sababu ni marais kutoka kwenye vyama vya Amerika ya Kusini na chama cha Amerika Kaskazini. Watu wengi wakisikia kwa kwamba makamu wa rais wa FIFA anahusika wanasahau kwamba kwa mujibu wa katibu wa FIFA rais na ndio maana leo hii tunavyozungumza, kura zinahesabiwa zinahesabiwa kura, amepigwa mtu mmoja tu, raisi wa FIFA ndo, anagomba, ndo anagombewa azapigwa kura, kura kumchagua makamu wa raisi leo hii. Basi basi basi tu, sha, shafi ma, Dauda, makamu wa raisi wanaingia kutokana na na na na, na nini na katiba, okay, ya FIFA ambayo inasema Shafi Daudi... wa, yama, wanachama kutoka Shafi Daudi sina nia ya kukatisha kataaya, lakini baada lakini, ya kusema yote hayo kwa, kwa shutuma mbindia, hizi je huu ndio mwisho wa Sepp Blatter anayetarajiwa kuomba ridhaa kuongoza tena FIFA baada ya kuongoza kwa miaka kumi na nne Labda naona simpati Shafi Daudi, Chazo Wandera Wanderi, labda utujibie swali hilo, nauliza kwamba kwa shutuma hizi, je, yeah, huu ndio but... mwisho wa Sepp Blatter anayetarajiwa kuomba ridhaa kuongoza tena FIFA baada ya kuongoza kwa miaka kumi na nne kufuatia shutuma hizi wy Kuto... walipokuwa kufanya kampeni za uchaguzi. Endelea, tunakupata kitwakia wa, wa, kampeni Bleta alisema ya kwamba atawajibikia hi bidharut ambalo FIFA, lakini na naye mpinzani wake ule Ali bin uh, al Huseini, ambaye ni kijana mdogo kwa ukilinganisha na Bleta sina, uh, yewe, yu, yu na miaka thelathini na tisa, anasema kwamba yeye iliradhi kuleta mwamko mpya na kukiondoa kiza ambacho kina, kina likumba uh, FIFA kwa hivyo mleta uh, uh, kidogo hapa kuna sadfa fulani jinsi ambavyo matukio haya yametokea, licha ya kwamba yanasemekana ni ukweli, lakini wakati huo huo uh, inasadifiana na uchaguzi hey wa FIFA. Hey. Kwa hivyo fifaka uh, <manyan> tunakupata vizuri tu Charles, endelea ah hivi ah, yeah. uh, kwamba hii sakata ya FIFA sio kwamba sasa kwa mambo jambo ambalo kwa kitaifa, kwa maana yake, ukirudi katika kumbukumbu la historia, ilikuwa tangu mwaka wa 74 wakati ambapo rais wa FIFA alikuwa ni Joao Havelange, yule Brazil, yule ambapo alichukua hatamu za uongozi wa FIFA, alileta mambo ambayo alikuwa ni mambo mbadala, mambo ya kubadilisha na kufanua. Asante, uh, Charles <tos> Charles Asante hali kadhalika aka Charles, akawalika wadhamini wapya, na FIFA ikaanza kupata milioni ya pesa. As, asante sana Charles. Uh, basi msikilizaji, tunaomba tuyeredhi, sio kwamba tunamkatisha bwana Charles, isipokuwa tunafunga tu matangazo kwa njia ya redio hivi sasa na tutajiunga baadaye ama tutaendelea baadaye kwa matangazo kwa njia ya mtandao wa www voa swahili com. Basi tukutane huko, lakini kwa sasa kwa njia ya redio tunakamilisha matangazo yetu.