Fanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya "Je, ni Fanyeje?" Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mrimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi nayo yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu. Kwanza kabisa ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanaripoti kuwa hali ya usafi wa vyoo na maji safi ya kunywa ndiyo njia bora ya kudhibiti kipindupindu miongoni mwa wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania, lakini hofu imetanda kwamba ugonjwa huo unaosababisha vifo huenda ukasambaa kwa Watanzania wengine wanaoishi maeneo ya karibu. Mlipuko huo ulijitokeza wiki mbili zilizopita na kuripotiwa kwa kesi 915 lakini tangu wakati huo ugonjwa unaonekana kupungua na kuwepo kwa takriban kesi 100 kwa siku. Idara ya Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi UNHCR inasema hii inatokana na kuongezwa kwa hali ya usafi na ugavi maji safi ya kunywa na ushirikiano wa karibu sana na mamlaka za afya za Tanzania. Zaidi ya wakimbizi 6400 wa Burundi wamekimbilia nchini Tanzania mwezi huu wakijaribu kuepuka mzozo wa kisiasa na jaribio la mapinduzi lililoshindikana nchini Burundi. Wanaishi katika kambi ambazo zimejaa watu, huku hali ya usafi wa vyoo ikiwa mbaya sana, ikiwa ni eneo mwafaka kwa kuchangia katika mlipuko wa kipindupindu. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards anasema katika kijiji cha Kagunga ambacho ni moja ya vituo vilivyokumbwa na mlipuko na mpaka hivi karibuni kilikuwa na wenyeji wa maelfu ya watu Hivi sasa hakuna kimeondolewa wakimbizi. Kiasi cha watu elfu thalathini waliokuwepo huko wamehamishiwa katika kambi ya Nyerugusu na wana matumaini ya kukamilisha kuhamisha maelfu wachache waliobaki kwenye kambi nyingine leo au kesho. Mipango mikubwa imeanza kwa kusafisha kambi hiyo, pia kuna kazi ya ujenzi wa vyoo vya ziada kwa ajili ya wanakijiji. Shirika la Afya Duniani linasema kambi ya Nyerugusu ina fursa kiasi cha maji safi na huduma bora za vyoo na huduma za msingi za afya nazo na pia hazitoshi. Mwakilishi wa WHO Dar es Salaam Dr Rufaro Chatora ameiambia VOA kuna wasiwasi wa kweli juu ya kusambaa kwa kipindupindu nje ya kambi. Anasema WHO ina matumaini ya kufikisha huduma za chanjo ya kunywa ya kipindupindu na kuongezea kuwa pia kuna wasiwasi kuhusu kusambaa kwa kipindupindu hadi nchini Burundi, lakini hali ya ukosefu wa usalama huko inafanywa vigumu kwa wafanyakazi wa misaada kuvuka mpaka. Na katika habari nyingine, miaka 15 iliyopita Plymouth Uingereza imefanya mkutano mikutano kadhaa juu ya unene wa kupita kiasi. Inakadiriwa kwamba zaidi ya nusu ya watu wazima katika mji huu wana unene kupita kiasi. Upande mwingine wa Uingereza nao hawana huweni yoyote, lakini kinachoendelea huko Uingereza kinaonekana hapa Marekani na katika nchi zinazoendelea mtaalamu mmoja wa masuala ya unene kupita kiasi anasema ni tatizo la muda mrefu ambalo ni gumu kulipatia suluhu. Profesa Jonathan Pinkney anasema hakuna suala moja la afya ambalo lina athari kubwa kwenye afya ya mwanadamu au kusababisha mjadala zaidi gani ya jinsi ya kupambana nao kuliko unene kupita kiasi. Pinkney, profesa wa endokrinolojia na kisukari, alishiriki katika mkutano huo wa mwaka juu ya unene kisukari na ugonjwa kutusaga chakula uliofanyika Mei 21. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano katika kipengele hiki cha majadiliano na uko nami Lucy Patrick, nikiwa na vijana. Mada ambayo tunajadiliana kwa siku ya leo ni kwamba kasi ya elimu ya ukimwi inayotolewa kwa sasa, je, inaweza ikaleta mabadiliko tukafika wakati tukawa na kizazi huru kisicho na maambukizi? Karibu sana. Naitwa Elizabeth Chaula. Ninaamini sana, naiona Tanzania nyingine mbele yangu, kwa sababu kama ukiangalia maambukizi haya virus ya virusi vya ukimwi yalivyokuwa huko nyuma na sasa hizi jinsi yalivyo unagundua kama kuna kuna utofauti. Vijana wa sasa hivi wanapata elimu ya ukimwi angali wakiwa wabichi, yani wanapopevuka tu wanapata ile elimu ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo wanakuwa watu ambao wanajikinga, wanaji, lakini licha ya kujikinga, wanakuwa ni watu ambao wanafanya vitu kwa kuelewa, yani wanafanya kitu, anaelewa kwamba hapa, hata nisipotumia labda kinga nifanyeje ili nisiweze kupata huu ugonjwa? Kwa mimi, ninaamini ninakiamini kizazi ambacho kinakuja kwamba ni kizazi ambacho hakitakuwa kimeathirika sana na ugonjwa huu wa wa wow, okay, ninaamini ah, mimi sidhani kama kinaweza kikatokea hivyo, kwa sababu ukiangalia elimu ya kuweza kupambana na virusi vya ukimwi haijaanza leo, imeanza toka zamani sana, wakiwa wanasema kwamba ukimwi unaua watu, tuwe makini, tujihadhari. Vijana angalieni, wakubwa angalieni, mara ngapi wameshasema? Ukiangalia wa wameshapiga kelele sana, elimu zimetolewa nyingi, lakini vitu viko pale pale. Mimi nadhani ya kwamba, sidhani kama inaweza ikazaa matunda, hata kama wakifanikisha sana kutoa Hapana, mi naona kama kitu kitabaki pale pale na kwa nini? Wewe una, una- unasema kwamba unafikiri yani kitabaki tu pale pale? Kwa sababu ukiangalia yani, ukiangalia sana mikoa ambayo inatupiwa macho katika nchi ya Tanzania ni mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, nikiwa na maana Iringa na Mbeya, ndio inasemekana kwamba virusi vya ukimwi vinakuwa kwa kasi. Hebu tujiulize, ni kwa sababu gani ile mikoa virusi vya ukimwi vimekuwa vikikua sana tukiwa tunaiangalia sana hii hii mikoa katika nchi yetu ya Tanzania. Tusitoe tu elimu ya kusema jamani, ukimwi unaua, sivyo nini? Angalia kwanza kile chanzo ambacho kimepelekea mpaka mtu akaweza kupata hivyo virusi vya ukimwi umsaidie, lakini sio kutoa elimu tu kusema ukimwi unaua ukaishie hapo, lakini angalia chanzo cha ule ukimwi ni nini, halafu ndio ukaweza kutoa ushauri. Siwezi kusema kwamba italeta mabadiliko maana jinsi siku zinavyozidi wanatoa semina wao huko wanakotoa semina kwa maeneo yale, na ya maeneo yale ambayo hawatoi semina, lakini ni kwamba haitasaidia kitu chochote, maana yapo hata sasa hivi yapo, wame- wametengeneza tu aina nyingi tu za nanilii za mipira, nikimaanisha kwamba kondomu. zimetoka tu aina nyingi, lakini sioni kwamba zina, zina nanili zinasaidia. Mtu hawezi kutumia, zipo tu madukani, lakini watu hawatumii. Mimi hapa nina ukimwi, nikienda kwa mtu mwingine tunazidi tu kusambaza ukimwi, na yule tena akienda kwa mtu mwingine tunazidi kusambaza, ene, kama vile tunachochea. Wewe unafikiri kwa nini hizo kondomu hazitumiki? siwezi kujua kwamba tatizo ambalo linapelekea hazitumiki, maana zingekuwa zinatumika, ukimu usinge usingeenea kama ulivyo sasa hivi. elimu inayotolewa kwa jamii kuhusiana na maambukizi ya virusi vya ukimwi, mimi kwa mtizamo wangu naweza kusema kwamba haikidhi na haiwafikii walengo kama jinsi ambavyo imekusudiwa, kwa sababu lazima tuangalie sisi kama taifa la Tanzania pamoja na serikali yetu, tuwe na malengo na serikali ikikosa mikakati, serikali ikikosa tathmini, serikali yoyote ile ikikosa wataalamu wa kuweka kumbukumbu, mwisho siku tutakuwa tunafanya kitu ambacho hatuna mtizamo nacho mzuri. Tunatoka wapi? Tunakwenda wapi? kwa kadri gonjwa hili la ukimwi linavyoendelea kuweza kukutisha watu na kuzalisha yatima wengi zaidi. Kuna mikakati endelevu ya kuweza kupunguza maambukizi ya ukimwi kuanzia ngazi ya familia, pamoja na yatima kuweza kuthamini kwa dhati, badala ya baadhi ya watu au taasisi kuweza kuwafanya kuwa miradi ya kujinufaisha binafsi. Leo hii Tanzania, kuna watu wameona kwamba kuwa na kituo cha kulea watoto yatima ni mradi. Fungua NGO inayodili na mambo ya ukimwi ni mradi, pamoja na kwamba ni mradi ambao unatakiwa uendeshe kwa ajili ya kuweza kuisaidia jamii. Tunakuwa tunaofanya ndivyo sivyo. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapaswa kujipanga kuweza kufikisha elimu, badala ya kuachia hizi asasi zilizokuwa za kiserikali ambazo leo hii wamekuwa wakitoa elimu kwa wataalamu, baada ya kupeleka elimu kwa wahusika wenyewe. Wakati mwingine hata serikali iandaye mtaala wenye somo linaohusiana na gonjwa la UKIMWI na jinsi gani ya kujikinga leo hii, watanzania makanisani, watu wanafika, simama, wanasema kwamba tangazo la ukimwi ni, ni, ni, ni dhambi. Kumfundisha mtoto jinsi gani ya kutumia kondomu, ni dhambi, lakini inafika hatua hata viongozi wa makanisa kwa sababu tunahitaji kuokoa kwa jamii ambayo imepotea kwa sasa ya, kwa vijana wa Kitanzania, bado nafikiri vilevile kwamba kasi ya elimu iendelee kutolewa, kwa sababu kuna vijana wengi hawataki kujua na hawajui kwamba hawajui. Kwa hiyo kinachokuja kutokea kubwa zaidi ni kwamba elimu iendelee kutolewa kwa vijana. Wazazi wazazi waendelee kuvunja ukimya, kuongea na vijana wao, kuwasi na kuendelea kuelimisha, kwa sababu maambukizi bado yanaendelea kwa kasi, na vijana asilimia kubwa tunaonekana ndo tuna tunaeneza sana maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Hii ni kwa sababu tu kwamba vijana wengi sasa hivi tunaweza tukawa tumeingia kwenye mahusiano na tunaamini kwamba ni sifa kuwa na mpenzi mmoja kila sehemu, na hii ndio inapelekea sasa maambukizi kuweza kuongezeka kwa kasi. Katika serikali yetu kuna idara mbalimbali, huko katika tunakoishi kuna kamati za UKIMWI, lakini vile vile kuna taasisi zisizo za kiserikali zinapata ufadhili kutoka mashirika mbalimbali makubwa. Ni vizuri elimu hii ikamfikia mtu mlengwa mhusika, na wakati mwingine ni kuweza kujua matokeo yake kama kuna mabadiliko. Kwa mfano, kuna sehemu nyingine ukienda watu wanapata elimu, watu wanaelekezwa kwa ajili ya kuweza kutumia labda kinga kama kondom. Lakini wale wataalamu ambao wanagawa kondom na wanatoa hiyo elimu hawarudi tena kuweza kujua mrejesho wake. Kwa ni vizuri kujua mrejesho wake na, na kuna watu wengine wanatumia hizi kinga wakati wameshaambukizwa, yaani mtu anakuwa na maambukizi afa anatumia kinga. Kwa mfano mimi kama kijana tulienda sehemu moja kwenda kutoa elimu ya maambukizi ya virusi vya ukimwi, tukakuta wazee wameandamana kabisa, wanatupinga sisi na ile elimu ni kwa sababu wana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Tumeenda kutoa elimu ya elimu ya maambukizi ya virusi vya ukimwi, tumewagawia na kondomu, wenyewe wanasema haiwezekani, tangu tuanze kuwagawia kondomu wanakufa sana. Kumbe inawezekana watu hawa walishindwa kuweza kupata ushauri na sana kuweza kupima virusi vya ukimwi. Kwa hiyo yani. Kwa hiyo niseme tu kwamba kwa serikali yetu ni vizuri kaangalia taasisi zile ambazo zinaweza zikafikisha hii elimu kwa Watanzania ili tuweze kubadilika. Kwa hiyo mimi naamini kabisa, baada ya miaka kadhaa tunaweza tukabadilika na tukawa watu ambao wale ambao wamepata maambukizi wakaishi na maambukizi yao wakaishi kwa matumaini, lakini wale ambao hawajapata wanaweza wakajikinga, kwa sababu tunaona mikoa ipo mikoa. Mkoa wa Kagera ulikuwa unaongoza, lakini sasa hivi kwa takwimu umeshuka. Wilaya Makete ilikuwa inaongoza, lakini sasa hivi kwa takwimu imeshuka. Ukijaribu kuangalia mkoa ambao unaongoza sasa hivi kitaifa ni mkoa wa Njombe, na mimi ndiko ambako natoka na ndiko ambako nafanya kazi, lakini wilaya Makete ndio ilikuwa inaongoza kwa takwimu za maambukizi ya virusi vya ukimwi, lakini wilaya Makete inashuka kwa takwimu kwa sababu watu wameelimika, watu wamejifunza, hakuna mila ambazo zimepitwa na wakati, watu wanafanywa tohara, wanadondosha mikono sweta towala kwa wanaume, lakini vile vile wakina mama au wakina baba hawezi kurithi wagani hao wajane. Kwa hiyo tamaduni fulani ambazo zimepitwa na wakati zinapotea. Katika mkoa wa Njombe bado kuna maeneo mengine, bado kuna watu wanarithi wajane, wanarithi wagane, wanaona kama ni sifa au tamaduni kuwa na mpenzi zaidi ya mmoja. Kwa hiyo mimi naamini serikali yetu ikiwekeza katika watu ambao wataweza kufanya mrejesho wa kujua kile ambacho kimepelekwa kule na kimepokelewaje, tunaamini kwamba Tanzania tutapata watu ambao watakuwa hawana maambukizi ya virusi vya ukimwi na tutaishi kama nchi nyingine ambazo vile vile zinakuwa na sheria kali za kuhusiana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Tanzania bila ukimwi inawezekana. Actually naweza nikasema sio tu Tanzania, Afrika au bila, bila maambukizi ya ukimwi inawezekana, lakini si rahisi kama ambavyo uh, wanasiasa. Unajua, hii kitu ime sometimes inakuwa kisiasa zaidi, watu wanaiongea kisiasa tu, lakini utekelezaji unakuwa ni, ni hafifu. Kwa hiyo kama kweli hii kampeni itapigiwa itapigiwa kelele na watu wakamaanisha kitu ambacho wanakisema kwamba Tanzania bila ukimwi inawezekana, au Afrika bila ukimwi inawezekana, kweli tunaweza tukapiga hatua, japo si kazi ndogo kama ambavyo watu wengi wamekuwa wakisema, na harakati wengi wamekuwa wakisema, watu wengi wa... na maswala ya afya wamekuwa wakisema, kama uh, elimu hii itatolewa vile ambavyo inatakiwa na ikawafikia walengwa ambao ni, ni, ni wananchi wote, namaanisha uh, labda jamii fulani, yaani wakahakikisha kwamba kila mtu amefikiwa na hii elimu tena kwa kwa usahihi ambavyo ilitakiwa, ameelewa, nadhani tunaweza tukapiga tuka hatua fulani na tukapunguza maambukizi ya ukimwi. Kwa mfano naweza nikasema uh, ukiangalia sehemu za vijijini, mtu anatoka kijijini anakuja mjini kwa ajili ya kutafuta maisha. Katoka kule kijijini ni kweli, sio kama hajawahi kusikia, japo inawezekana wapo kweli ambao hawajawahi kusikia habari ya ukimwi, na inawezekana wapo ambao wamesikia habari ya ukimwi, lakini hawajajua namna gani anaweza kujikinga hajajua labda uh, ni njia zipi ambazo zinaweza zikaambukiza. Mwingine anajua tu kwamba ni njia moja tu ya kujamiana, lakini kumbe kuna mambo mengi ambayo yanaweza ka, yakasababisha nini? Maambukizi ya okay, ukimwi. Kwa hiyo unakuta kwamba kuna vitu ambavyo vingine anavipitia na anajikuta mwisho wa siku ameathirika, hajui, anarudi kijijini kwa sababu anajua kwamba kule iko safi, ataendelea na mambo yake na ngono zembe. Mwisho wa siku kumbe anaenda kutransmit kule. Kwa hiyo unakuta kwamba bado kule ambako watu wanafikiri ni safe huko vijijini, tunajikuta kwamba ile namba inaendelea kukua na si kwamba tunapunguza ushauri wangu mi naomba kwamba watu ambao wanahusika kwa ajili ya kutoa semina kuhusiana na maambukizi ya virusi vya ukimwi waendelee, wasikate tamaa, na pia wasitoe semina tu kwa mjini, zaidi sana waende na vijijini na kwenyewe wasibague sehemu. Mpaka hapo mi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki cha majadiliano. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick Kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Kwenye kipengele hiki cha daktari hii leo uko nami Rahabu Fredi na daktari anayejibu maswali ni Dr George Royemera kutoka hospitali ya rufaa ya Bugando Mwanza. Moja kwa moja, tuanze kusikiliza maswali ya mabinti. Naitwa Rahema Meshaki. Daktari, mimi nina swali. Je, magonjwa kulithi ya kurithi ni yapi, na huko kurithi kunatokana na nini? Kwa kweli magonjwa ya kurithi yako mengi, yako mengi sana, labda tu tunaweza kutoa mifano baadhi. Kwa mfano magonjwa kama ya kuishiwa damu ambayo sii tunaita sickle cell. Kuna magonjwa E, ambayo sasa yanakuwa sio ya kurithi moja kwa moja lakini yanahusiana na, na na kurithi. Magonjwa yanaweza kupita katika kizazi na kizazi, e, yanategemea kama mama au baba ana tatizo lile, pia wewe unakuwa kwenye e, nafasi kubwa ya kupata ugonjwa ule, japo sio lazima upate. Kwa mfano kuna magonjwa kama ya kisukari e, magonjwa ya kisukari pia e, sio ugonjwa wa kurithi moja kwa moja lakini ugonjwa ambao kama kwenye familia kuna magonjwa kama yale, kwa hiyo uwezekano wa watoto na vizazi vingine kupata maradhi yale ni rahisi zaidi e. Kuna magonjwa ya pressure pia ambapo kama wazazi e, walipata pressure katika umri mdogo e, labda kati ya miaka 30 na 40 pale, kwa hiyo kuna uwezekano mkubwa pia kwamba e, watoto nao wakawa na magonjwa yale e, katika umri ule, lakini sio ile pressure of course ya umri mkubwa amaada kwa kuanzia miaka 60 na sabini hiyo e, haitegemei sana e, kurithi. Lakini vile tunamaanisha, tunasema nini tunaposema magonjwa ya kurithi? Magonjwa ya kurithi ni magonjwa ambayo yanapita katika kizazi na kizazi. Kitaalamu tunasema magonjwa haya yanapita katika e, jeni. Kwa hiyo ni ni ni tunaita jeni katika, katika Kiswahili. Kwa hiyo magonjwa haya yanaweza kupita katika, yaweza ikawa kwa mama yakaenda kwa mtoto ya, au yakawa kwa baba na yakaenda kwa mtoto au yakawa kwa wazazi wote wawili na kenda kwa kwa mtoto. Kwa jina naitwa Jasmine Jamali. Daktari, je, uvaaji wa miwani ya urembo una athari yoyote katika macho? E, uvaaji wa miwani ya urembo kwa ujumla hauna madhara e, kwa sababu kwa miwani, kwa mfano miwani ya jua, e, dhahiri kuna manufaa kuliko kuliko madhara, kwa sababu kinachopimwa e, ni lenzi e, na miwani mingi ya urembo haina lenzi. Eh, ni kio cha kawaida eh, ambacho kinakuwa. Kuna vingine ambavyo vinakuwa ni plain kawaida, lakini kuna vila vio ambavyo vinakuwa eh, vimewekwa eh, kitu maalum, rangi maalum kwa ajili ya kuzuia miale ya jua. Ila kwa miwani kama ni ya macho, kama unaumwa macho kweli utaki kuvaa miwani bila kupimwa. Na vivile uh, kama hauna madhara ya macho, haupasi kuvaa miwani ya macho kwa sababu hapo unaweza kupata matatizo. Mtu anayeumwa macho inategemea kwa sababu kuna mtu anaumwa macho, lakini labda kipindi cha kusoma tu eh, kwa hiyo anapewa miwani maalum kwa ajili ya kusomea, na kuna mtu ambaye anaumwa macho na matatizo ya macho, anahitaji miwani, kuwa na miwani muda wote ambapo anafanya shughuli zake. Kwa hiyo mtu huyu ambaye anastahili kuvaa miwani muda wote, akitoa miwani ile akavaa miwani ya urembo, anaweza kupata matatizo, kwa sababu hata ile miwani ya urembo haina lenzi maalum iliyopimwa kwa ajili ya mgonjwa huyu. Kwa hiyo madhara hayatakuja kwa sababu ya ile miwani ya urembo, lakini madhara yatakuja kwa sababu hatumi miwani ya macho ambayo anastahili kutumia. Kwa jina anaitwa Rosemary Kichonge. Je, kutokupata usingizi kuna athari yoyote ile kiafya? Yeah, kwa ujumla kuna athari of course, nyingi eh, kwa kutokupata usingizi eh, mojawapo ni pamoja na kutoweza kufikiri vizuri eh, usiopata usingizi wa kutosha, maanake utendaji wako eh, of course kwa ujumla hautakuwa wakiufanisi zaidi, kwa sababu uwezo wa kufikiri unakuwa hauko sawasawa, lakini vile vile usipopata usingizi kwa muda mrefu unaweza pia kusababisha ukapata e, msongo wa mawazo ambao pia ni kitu ambacho sio sio kizuri sana katika maisha ya, ya mwanadamu na unaweza kupata maradhi na madhara mengine mbalimbali mbali. Kwa hiyo ni vizuri kwa ujumla tukapata usingizi wa kutosha, walau kwa mtu mzima e, masaa saba mpaka masaa nane yanaweza kuwa yanatosha. Kuna sababu nyingi ambazo husababisha mtu asipate usingizi kama nilivyosema kwamba usingizi, kutopata usingizi wenyewe unaweza kupata msongo wa mawazo, lakini ukiwa na msongo wa mawazo pia unaweza kusababisha usipate usingizi. Lakini vile vile kuna e, dawa mbalimbali mbali, e, ambazo watu wanatumia ambazo pia zinaweza kusababisha mtu asipate usingizi. Umri mkubwa pia, umri unapokuwa umekwenda kuanzia labda miaka 60 70 na kuendelea pia unaweza kusababisha mtu asipate usingizi. Lakini mbali ya hapo e, mtu anaweza kupata asipate usingizi kwa sababu ya kazi zake anazofanya anataka yeah, ana kulala lakini hawezi kulala kwa sababu ya shughuli zake, kwa hiyo hawezi kupata usingizi wa kutosha kutokana na, na kazi yake anayofanya anayo. Shukrani, Daktari George Royemera. Mimi ni Rahabu Fredi, na hadi hapa kipengele hiki cha daktari kwa leo kinafikia ukingoni. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Nafanyaje ikiwa kila ninapopeleka vyeti vyangu kuomba kazi na sipati kutojapo hata kwa usahihi shundo mwenyewe? Filipina, acha mawazo mabovu. Tujaribu bahati yetu tena hapa kwa kuwa ni serikalini na hisi tutaweza pata. Kweli wewe ni mjinga. Yaani ujui kama huko ndo kumeoza. Kivipi tena? Wewe unataka kuniambia kuwa serikalini ni kama ofi, ofisi binafsi wanaotangaza nafasi huku wakiwa na watu wao upo ulimwengu wangapi tena? Huko ndo wanaongoza wanatangaza tu, lakini wanakuwa na watu wao. Kama una mtu wakushika mkono umekwisha. Viatu vitaisha kwa kusambaza CV. Hapana Filipina, mimi ninaimani kuwa ipo siku tutapata kazi kama hatutazimia moyo. Unafikiri tutafanyaje kama tusipojipa moyo na kuamini kuwa ipo siku tutapata kazi? Adelina samani, na usione kama nimekudhalau lakini, mimi nimechoka. Kila ninapojiuliza nifanyeje katika swala zima la kazi, maamzi ninayochukua haya fanikiwi nimeomba ni kazi sekta zote za serikalini, makampuni binafsi. Ni mwaka wanne tangu tumemaliza chuo, na naishia kuona niliowaacha chuo wanapata kazi kwa kuwa tu wana watu wa kuwashika mkono. Utanisamehe rafiki yangu, mimi hii nafasi walioitangaza mali asili naenda kuomba, itavyokuwa na iwe tu. <laughs> Tena umechekesha sana hivyo wewe. Nafasi yenyewe ni mmoja na wewe ni mtoto wa mkulima, nani anayekujua? Hmm, ni kituko kweli, lakini ni siku cheki, una muda wa kupoteza? Mimi siwezi kufanya upuuzi huo. Wewe ngoja mimi niwae print CV zangu kesho asubuhi, nitazianzia nita huko, pia zingine nitapeleka benki. Poa basi, tutaonana ukirudi. Ade, huu mguu wako nimesema ngoja nipite nikuletee hili gazeti, kuna nafasi za kazi wametangaza tena, mwisho ni tarehe nane mwezi ujao. Unajua Filipina akaomba kazi hadi basi, ni mwaka wa nne huu, yupo nyumbani na hana dalili ya kupata kazi. E bwana, hebu hachana hizo imani Filipina ni yeye na wewe ni Adelina. Kila mtu na bahati yake. Hebu nikupe mfano mmoja na halisi. Mimi ni sota sana kutafuta kazi, na kitu cha kuchekesha zaidi, hapa nilipoajiliwa nilituma maombi mara saba, na ya saba ndio nilipata kazi. Kama ningekata tamaa, unafikiri leo ningekuwa wapi? Kwa hiyo unataka kuniambia nini? Ina maana hata kama kuna ofisi walitangaza nafasi, nikaomba, sikupata, wakitangaza tena niombe? Hey, sasa je, ulitaka usiombe? Lakini cv inakuwa ileile na vyeti ni vilevile, au? Unauliza maswali ya kitoto. Unatuma hivyo hivyo barua tu ndio unabadilisha. Nashukuru kwa ushauri wako, kesho nikitoka huko nitakwambia. Adelina, be mama, hivi unajua maana ya simu ya mkononi wewe? Mm, mama jamani niliacha kwenye chaji na nilijua sitachelewa, ndio maana. Kuna mtu ukanipigia? Kwani yaani, mwanangu, sijui nikwambie nini, simu yako imeita mara mbili, ya tatu nikaamua ni nikaipokea, ni mdada amepiga, anasema kesho ufike ofisini kwao, umepata kazi uliokuwa umeomba ume..., amenitajia jina la ofisi, ngoja nikumbuke tena, sijui wanawake wana... Hey, mama, nshaijua ni chama cha wanawake wanasheria wao. Wow, mama, ngoja nip, nipige simu. Mama. Nini? Nimepata mama kazi kweli! ngo Fil, nikamwambia Filipina, we vipi, mbona nakimbia? Nimepata kazi, hata siamini, kule chama cha wanasheria wamesema kesho niende lakini kuna referi huko haki ya mungu sikuwa na mtu yoyote nilimjua tena tulikutana na watoto wa wakubwa nikakata tamaa kabisa lakini kwa kuwa nilikuwa nimeshafika sikuwa na jinsi na nililazimika kufanya usahihi huo kwa hiyo kule wizarani hautapeleka tena mm, nafikiri siombi ngoja nikawasikilize kwanza hawa kwa kuwa hata hivyo deadline bado sasa mimi ngoja nikaombe kama wewe haupeleki tena kwani mii nilikuwa nakuzuia nini ah, Niliogopa ushindani, lakini pia nilijua mtu kupata kazi ni lazima ashikwe mkono. Lakini kwa kuwa wewe umepata, basi na mie naamini ipo siku nitapata, nitapata kazi bila kushikwa mkono wala kuonga. Sasa wewe unajikosesha kazi wewe mwenyewe kwa mawazo yako potofu. Ngoja nikupe mfano wa Deo, nilikutana naye pale tulipoachana mchana pale pale alipoajiliwa alituma maombi mara saba na ya saba ndo akapata kazi . Ah, wewe acha, huo ni uongo. Yeye ana roho gani? Unajua, methali za zamani zinafanya kazi hata leo. Wanasema mvumilivu ula mbivu, na kusema kweli kukata tamaa kunarudisha nyuma maendeleo ya vijana bila wao kujua. Na kubaliana na wewe asilimia mia kabisa. Kwani hata mimi ukata tamaa ndo kumenifikisha hapa nilipo. Pengine ningekuwa nimeishaipata kazi zamani, lakini kupitia wewe nitajifunza. Na sio wewe tu, nafikiri hata mfano wa Deo, yaani kumbe unaweza kutuma barua za kuomba kazi mara kadhaa katika ofisi moja, na pengine baadaye ukapata kazi. Hapana, hii sikuijua. Sawa, mimi ngoja niende nikajiandae kwa ajili ya kesho, lakini lazima ya Sao, shakara, tonana, ni lazima uyatendee kazi tuliyozungumza. Sawa, ondoa shaka rafiki yangu, basi tonana, nitatendea kazi ulioniambia. da Siamini kwa kweli. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Alema Hamisi na umri wa miaka ishirini. Hapa nilipo nimefika kutokana na maamuzi magumu niliyoyafanya. Mwaka elfu mbili na sita dada yangu alikuja kunichukua nyumbani na kwenda naye daa Alikuja kunichukua nyumbani ili aende anipeleke shule. Nilikuwa nakaa Dodoma na wazazi wangu. Tulipofika kule daa, dada alikuwa na kazi ya baa, anafanya shughuli ya ubahamedi. Kwa hiyo nilivyofika kule alinitafutia shule ya jioni. Kwa hiyo nilivyokuwa nikirudi shule, dada alikuwa akiniambia nikafanye kazi ya ubahamedi nivyoona mambo yanazidi kuwa magumu, mambo yakabadilika, dada akawa mgumu kutoa hela ya shule, akiniambia mbona sitaki kufanya hiyo kazi, ndo inayotuingizia hela mpaka anaenda shule. Kwa hiyo nilivyoona mambo yanazidi kubadilika, nikajiuliza, je, nifanyeje? na baadaye nikakumbuka rafiki mmoja ambaye ni rafiki wa dada yangu, ingawa yeye ni mama mtu mzima, alikuwa anakaa Kibaa. Nilipokutana na huyo mama ambaye ni rafiki yake dada yangu, nikamwelezea jinsi tunavyoishi pale nyumbani. Kwa kuwa huyo mama tulikuwa tunafahamiana, akasema ataweza kunisaidia na kunipeleka shule, nikaendelea vizuri na masomo. Nilipofika kule kumbe, na yule mama naye alikuwa anauza uza na wasichana. Alikuwa na kazi ya ubahamedi na ndio aliyemfundisha dada yangu kukaaba. Kwa hiyo, nilipofika kule naye yule mama akaweza kuniambia niendelee na hiyo kazi ya kufanya ukahaba ili niweze kupata ada ya shule na kuweza kutusaidia pale nyumbani. Nikajikuta nimeruka majivu na nikaenda kukanyaga moto. Kwa hiyo nilivyoendelea kukaa pale, nikajikuta naendelea kukata tamaa, na aliniambia nisipoendelea kufanya hiyo kazi ya ukahaba nikalime bustani ili nipate hiyo hela niweze kwenda shule. Maisha yalikuwa magumu sana, nikajiuliza, je, nifanyeje? Maana nilikuwa na tamani kuendelea kusoma na kuzitimiza ndoto zangu. Nikajiuliza, mbona kila anapoenda mambo anaendelea kuwa magumu? Ingawa pia nilikuwa kwa ule mmama, dada yangu aliugua na akafariki. Kwahiyo nikaa sina hapa kukimbilia tena, dada yangu akawa amefariki, nalikufa kwa ugonjwa wa ukimwi. Kwa hiyo nikaa sina pia na mawasiliano na nyumbani. Maisha yangu aliendelea kuwa magumu sana, kwa sababu ndoto zangu hazikuweza kutimia, lakini sikukata tamaa sana, nilifikiria ipo siku nitakuja kutoka. Basi nikamkumbuka mjomba wangu aliyekuwa anaishi Morogoro nipo, nilipoamua kutoroka kwa ule mama rafiki yake na marehemu dada yangu na kwenda kumtafuta mjomba wangu Morogoro, na kwa bahati nzuri nilipofika huko nilimpata, haikuwa rahisi pia niliteseka sana kumpata, lakini nilivyompata, nikamweleza mambo yote yaliyonikuta na mjomba wangu alikuwa na uwezo, aliweza kuniendeleza kimasomo, ingawa miaka ilikuwa imeshapita. Kwa hiyo namshukuru Mungu mpaka sahivi niko naendelea na masomo na naendelea vizuri, na nazifikiria ndoto zangu zitatimia. Natamani kuwa daktari. Kwa hiyo hapa nimefika kutokana na kujiuliza, je, nifanyije? Na nikafanya maamuzi magumu ambayo yamenifikisha hapa nime. Na mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mery Mgawe.