Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Rais wa Burundi hakuhudhuria kikao cha leo cha viongozi wa jumuiya ya Afrika kuhusu hali ya kisiasa ya nchini Burundi. Mkutano wa Dar es Salaam ulihudhuriwa na viongozi kutoka Tanzania, Uganda, Kenya pamoja na rais wa Rwanda alimpeleka mwakilishi wake, na Burundi ikampeleka waziri wake wa mambo ya nje. Msemaji wa rais Pierre Nkurunziza ameiambia VOA kwamba rais hivi sasa analenga zaidi kampeni za uchaguzi. Gervais Abayeho amesema rais amepoteza siku tatu za kampeni kwa sababu ya mkutano wa awali ambao ulifuatiwa na jaribio la mapinduzi. Uamuzi wa Bwana Nkurunziza kuania tena uongozi umechochea wiki kadhaa za maandamano ya ghasia ambapo watu zaidi ya ishirini wamepoteza maisha katika mapambano kati ya waandamanaji na polisi. Watu watano wameuawa karibu na mji wa Misrata nchini Libya hivi leo Jumaapili, kutokana na bomu la kujitoa mhanga ambalo inadaiwa ni kazi ya wanamgambo wa Islamic State. Gari iliyojaa milipuko iliteguliwa katika kituo cha ukaguzi wa usalama magharibi mwa mji. Katika nchi ambayo imevunjika kisiasa, Misrata imeelemea kwa serikali ambayo haitambuliwi rasmi na inadhibiti mji mkuu Tripoli. Uongozi unaotambuliwa wa kimataifa uko katika mji wa mashariki wa Tobruk. Khalifa Ruel, waziri mkuu wa utawala uliopo Tripoli, amekosoa kile alichokielezea kwani watu wa nje wanaingiza ghasia ndani ya nchi. Wafuasi wa Islamic State wamedai kuhusika na mashambulizi kadhaa kote nchini humo tangu mwaka jana, ikiwemo kuwakata vichwa wa wafanyakazi raia wa kigeni. Mfungwa mmoja raia wa, wa Marekani mwenye asili ya Misri ameachiliwa huru nchini Misri baada ya kuwepo gerezani kwa takriban miaka miwili kwa kushtumiwa kuwa anahusika na chama kilichopigwa marufuku cha Muslim Brotherhood na hivi sasa raia huyo amerejea hapa nchini Marekani. Akionekana amesawajika kiafya, Mohamed Sultan alilakiwa kwa machozi na ndugu zake na marafiki jana alipowasili katika uwanja wa ndege wa Dallas hapa Washington. Mamlaka ya Kairo ilimlazimisha Sultan mwenye umri wa miaka 27 kuukana na uraia wa Misri kabla ya kumruhusu kuondoka nchini humo. Amekuwa kwenye mgomo wa kula kwa zaidi ya miezi 16 akipinga kuongezewa kifungo, na familia yake nasema afya yake imekuwa ikidorora haraka. Gazeti moja maarufu hapa nchini Marekani linasema kundi la waasi ambalo limekamata madaraka nchini Yemen lina kiasi cha wafungwa wanne raia wa Marekani na juhudi za kuachiliwa kwao zimeingia dosari. Washington Post limeripoti kuwa Wamarekani hao inaaminika wanashikiliwa katika gereza moja mjini Sana, mji mkuu wa Yemen, eneo ambalo linakumbwa na mabomu ya mara kwa mara katika kampeni za mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia kuang'oa waasi wa Kihudhi. Gazeti hilo linasema mmoja wa wafungwa hivi karibuni ameachiliwa lakini wahudhi baadaye walibadili msimamo wao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amevunjika mguu katika ajali ya kuendesha baskeli, baskeli nje ya Geneva, Uswizi na kuvunja sehemu ya ziara yake aliyokuwa nayo. Kerry amelazwa hospitali leo Jumapili baada ya kusafirishwa kwa helikopta kwenye hospitali moja huko Geneva kufuatia ajali hiyo. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema Kerry hakupoteza fahamu na yuko katika hali nzuri. Wafanyakazi wa afya na daktari walikuwepo kwenye eneo la tukio wakati wa msafara wa Kerry wakati wa ajali hiyo. Kerry amevunjika mfupa wa paja na atapatiwa matibabu huko Boston. Msemaji amesema Kerry atapatiwa matibabu na daktari yule yule ambaye alimfanyia upasuaji wa nyonga. Alikuwa nchini Uswisi kwa mazungumzo na Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran Mohamed Javad Zarif katika kufikia makubaliano kabla ya tarehe ya mwisho ya juni 30 mtoto wa kiume wa makamu rais wa marekani joe biden amefariki dunia bo biden alikuwa na umri wa miaka 46 ni mwanasheria mkuu wa zamani wa jimbo la delaware amefariki jana jumamosi mosi baada ya kupambana na saratani ya ubongo kwa miaka kadhaa mtoto wa kwanza wa makamu rais pia alitumikia jeshi la marekani kwa mwaka mmoja nchini iraq Makamu Rais Biden amesema katika taarifa kwamba moyo uliovunjika na familia yake wanatangaza kifo cha mume, kaka na mtoto Bo, baada ya kupambana na saratani ya ubongo. Kwa kila hadhi, ushujaa na nguvu ambayo aliuonyesha katika maisha yake ya kila siku, Bo amekuwa akipata matibabu kwa maradhi hayo katika mwezi mzima sasa katika kituo cha matibabu cha kijeshi cha Walter Reed nje hapa Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ama kwa kweli don't say don't say yeah san fantoma za ndivyo wanavyotufungulia, kama ilivyo kawaida, ikiwa ni weekend poa kabisa, mambo yakiendelea vizuri kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America hapa Washington DC. Langu jina Harrison Kamau, nikukaribisha uwe pamoja nami na popeperusha zako salamu, zikiwafikia jamaa na marafiki popote walipo, nikisema kwamba kwanza kabisa na kusalimia tu popote ulipo nikisema pata salamu za kutoka sauti America, sauti America kwa niaba yangu na wenzangu wote karibu sana. zangu ambazo nimezipata sasa hivi zilizo mkononi ni zako wewe Victor Nyangalima wa Jombe, Tanzania. Zako salamu wasema kwanza kabisa zimfikie Amos Msanga, Hitra Mwalongo, Deus Masunga Mwandu, John Thomas Bobozi, Fiperi Kidhauki, Kikauke Kwino, Msombe, Saromedaina, Sima Kagaruki, Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagati, Dino Mjombe Msuye, Simon shukuru wa mama, bila kusahau Ellen Haule. Unasema kwamba tuonane sisi wote kupitia mtambo ama mtandao wa sauti ya Amerika anasema asanti sana, salamu nazipata zako wewe Salome Daniel Elias, ukisema kwanza salamu zimwendee Fikiri Dario Galaka, Ema Kapela, Riziki Minde, Zakaria Kinanda, Jumanne Rukoba, Juma Mwanaharakati, Salibu Nzari, Kennedi Mapema. Zingine zimwendee Swedi Kaluta Mapema, Ndula Dius Masunga, Joseph Miroro, Rebecca Kwamboka, bila kusahau William Makenye Nyambono wa Kisii, ukisema kwamba unawapenda sana na kila wakati tuwe tukikumbukana kupitia salamu na muziki. Salamu ambazo unazipata sasa ni zako wewe, Milisent ukiwa Nairobi. Milisent ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendee wafuatao: Pena inawaweru akiwa kule sehemu ama maeneo ya Draycott ama Marekani, Stacy na bana wakiwa kule Boston, Marekani, Wamboi akiwa kule New Jersey Marekani, wazazi wako wakiwa ardhi riva na wengine wakiwa kule Solai nchini Kenya. Peris Wanjiro akiwa Lanet, Kenya, Judy akiwa kule Rongai nchini Kenya, Anna, familia yake wakiwa akule, uh, kule sehemu za Thika Road upande wa Nairobi, na unasema kwamba sisi wote tukutane ndani ya mtandao ama redio ya sauti ya Amerika, nami nasema asanti sana. Zingine salamu unazipata ni zako Bwana Peterson Karanja. Peterson Karanja unasema huko Thika. Dika, unasema zako ziwaendee mkeo Grace Wangui, mwanao Kamau Kimana. Unasema pia zimwendee uh, binti yako Jane Mashari ya na Wangari wakiwa Thika, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese ya kule Thika. Unasema kwamba mambo yote ni kuombeana na kukumbukana kila uchao, ndivyo unavyosema wewe bwana Peterson Karanja ukiwa kule Thika. Salamu zingine, unasema ni kutoka ni, we, ni zako wewe Mwandu John Mwandu John unasema kwamba salamu za kwanza kabisa, kabisa, kabisa. Zimuendee Lucy Malisa wa Mbeya. Salamu zingine unataka kabisa iende kwa Rutahiwa Busisi, Fataki Bachige, Jumanne Lukoba, Mama Boleti, Bashir Kavinda, Nota Bene Mwakamala, Abdulaziz Kamata, Omari Juma, Justin Wakiseke, Noel Lucas, Rehema Halfan, Jafar Kopo, Bakahamisi ukisema kwamba zingine ziwaendea watangazaji ama mtangazaji wa zamu. Anasema asante sana wewe Mwandu John, naendelea tu kusikiliza mambo na maneno kutoka idhaa ya sauti ya Amerika, yaani VOA. Salamu zingine nazipata, unasema kwamba ni waziri wa mambo ya salamu, Deus Masunga Buhungukila Buhungu. Unasema kwamba umetoka kule Sikonge upande wa Tabora, Tanzania. Unasema kwanza kabisa unamkumbuka Asha Shabani pia na Kaba Lukuba Ndula mtoto Masunga Deus mapema Ndula na Masanja Deus wakiwa wote kule Tabora, Manduhu Masunga, Charles Luhende, Fikiri Ndario, Rutahiwa Busisi, Robati Mobozi, Didhiki Minde, Victor Nyangalima na Sali Bunzali. Unasema kwamba Jumanne Lukoba asisaulike Juma Mariko, mwanaharakati na Zakaria Mdemfo, popote walipo wapate salamu kutoka kwa waziri wa mambo ya salamu Dius Masunga, Mungu kila wa wa kule upande wa Sikonge. Na sasa wacha tupate kibao, kibao e, ambacho ni cha banana wakiwa naye Venesa Mdi, kibao siri Record. Asante kwa muda wako, nimependa majibu yako. Ivi nikuulize swali, anavyotoka mumeo, unajua mangapi anafanya kila kitu, maneno yangu mdi wanasema siri mambo mengi pale na maswali magumu kabisa yanaibuka, mambo tu yanavyoendelea. Tunapoendelea na muziki na salamu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yani Voice of America hapa Washington DC, langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau um. Bila kupoteza wakati, naona kwamba ninazo salamu mkononi, zako wewe Joseph Miroro, unasema mko pamoja na Bi Rebecca Kwamboka, ukisema salamu za kwanza kabisa ziwaendee wafuatao Oscar Mugire, Machuki Dura Manani, Henry Ayoma, Robert Atinga, John Nyabuto Mose, William Makenye, Chief Fred Mokembo, Mariba Onsumu Machakasi Nyambega unasema pia, Pita Mochoge akiwa Kenya apate salamu. Pia unasema wasisahaulike Zakaria Demfo, Deus Masunga, Fikiri Ndario, Salome, Daniel Henry Kideula, Sali Bunzali, Sali Lenga Chapati. Sijui kama hapo jina ni Chapati ama naambiwa Lenga Chapati ama labda jina lake Chapati. Unasema kwamba Emmanuel Kapera, Daud Kikoti, Mapema Ndula, ukisema kwamba wote wakiwa Tanzania wapate salamu kutoka kwako, Joseph Miroro. Mkiwa na Rebecca Kwamboka unasema kwamba ni kutoka kule sehemu za Keroka nchini Kenya. na zipata zako salamu Lenusi Kingalu, Lenusi Kingalu, unasema Tanzania, unasema kwamba uko kule Morogoro, Tanzania, na zako salamu za kwanza kabisa zimuende Mary Lenusi. uh, unasema Mary Lenusi Kingalu alafu kisha unasema zingine ziende kwa Godfrey na Dietrich Lenusi wa Morogoro. mchana, mchana, pokea salamu. leo Mwamaso, Msimbe Maloko, Leonis Mvungu wa Morogoro Mashamfinanga wa na Joffrey Engeleka wa Mbeya, na pia bila kusahau Rahma Sukumba, Steven stehen uh, Kumalija na pia Rebecca Kuomboka, Juma Magimba, Helen Ayomba, Denda Ram Apele, Adeka Dauti Kikoti. Majina yani, majina ya kuvutia kabisa: Henri Kideula, Salome Alufuda Luf, uh, Riziki Barnabas na unasema kwamba Usisahau utasahau watangazaji wa Sauti ya Amerika, kwa niaba yao wanasema asanti sana wewe, Lenusi Kingalu. Salamu nilizo nazo mkononi ni zako wewe Kideula. Aa, unasema, unasema, kwamba ni Henry Kideula kutoka kule Njombe, Tanzania. Unasema kwanza kabisa zimuende Joshua Turuka, zingine zimuende Adha Kabungu. Mlanga Mlangwa wa Mlagwa asisahulike, Linus Kingalu, Salome Daniel, Ameriko Rocha pia. Pokea salamu kutoka kwako Henry Kideula. Unasema pia Daudi Msuya, Meshak Mwamalwa na Akwino Msombe. Geoffrey Njereka pia pokea salamu kutoka kwa Henry Kideula. Joref, eee, na, na fikiri Ndario pia, Onsemo Mponda Magere Machuki, Salibunzali, Philbat Kaule. A hey, wewe una rafiki wengi sana naona kwamba orodha yao ni yani, orodha ndefu kweli kweli, lakini mimi najitahidi ku kwamba kabisa waweze kupata salamu zao. Yaani uchumi Philbat pia azipokee. Kennedy Mpemba apokee salamu kutoka kwako kwa wewe Henry Kideula, bila kusahau Amos Msanga, Simon Selili, Juma Magimba, Simakagaruki, eh, Exaut John Makeo unasema kwamba mambo yote tumtegemee Mungu na VOA ndiyo radio ya kutegemea duniani, inasema. Hakika umesha nena wewe Henry Akideula, kweli kabisa, mambo yamesha zidi na yanashika kasi, lakini labda tusikie jamaa huyu kutoka kule Uganda, anaitwa Eddie Kenzo, anasema jambo lia pata kibao ndani ya idhaa ya Kiswahili ya VOA kutoka Washington DC. Akika ah, wimbo um, noma oh eh, ah, kabisa. Ndivyo wanavyosema ni jamaa kutoka kule Kampala, Uganda, Eddie Kenzo anasema oh my love jambo lee. Najua kwamba anaendelea kabisa kututengenezea weekend yetu, tunapoendelea na salamu na muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nazipata zako salamu Joro Rengo, ukiwa hapa Marekani, unasema zako za kwanza kabisa ziwaende mkeo na mtoto wakiwa Nairobi. Isaac Thuku akiwa Nairobi wakiwa na Ross unasema kwamba Sami Rurengo wakiwa na mkewe na pia mtoto wazipokea wakiwa kule Nakuru, nchini Kenya, bila kusahau baba na mama Mrs. and Mr. Rurengo wakiwa Nakuru, Kenya, zako salamu nimeshazipokea. Millicent, ukiwa Nairobi, unasema zako ziwaendea wafuatao unasema za kwanza kabisa ziende kwa mjombako Bwana Kihara na wanae wale, wanae Stella Waweru na Bwana Kihara wakiwa Nairobi, Mwendi ana ya familia yake wakiwa Nairobi, Florence Murithi na jamii yake na pia Kinyanjui wote wakiwa Nairobi, bila kusahau masi Emma wote wakiwa sehemu mbalimbali nchini Kenya. Na mwisho kabisa, unasema Daktari Nabii Mwendi wakiwa Kitale nchini Kenya. Unasema ujumbe I love you all. Ni kutoka kwako wewe, Millicent, ukiwa Nairobi. Nazipata zako salamu, Jane Waithera, ukiwa Maryland hapa Marekani. Zako ziwaende wafuatao, unasema za kwanza ni Kenneth Masharia akiwa Thome nchini Kenya, Vincent Mwangi Masharia na pia Winnie Wangari Masharia na Rulin Kon wakiwa Nairobi, Kenya. Maru Nyambura Kirama akiwa Kiambu nchini Kenya. Bi na Bwana Murungu wakiwa kule Nairobi, bila kusahau daktari na Biruga wakiwa Nairobi Kenya, unasema kwamba kila siku tukumbukane kwa njia ya maombi. Napata salamu zako wewe Simon Palesi. Simon Falesi wasema kwamba za kwanza kabisa kabisa zimwendee Abdul Albu Aziz, Kamata Fikiri Ndari, Ogalaka Rustic, Malatu Juma, Hassan Jaka, Zawadi Falesi, Salome Daniel, na pia unasema salamu ni kwa wana VOA wote. Kwa niaba yao nasema asante sana wewe Simon Falesi. Zingine salamu ambazo nazikamata sasa hivi ni zako wewe nani huyu? Ni, ni Fataki Bachige. Fataki Bachige unasema kwamba salamu kwanza kabisa, kabisa zimuende mtangazaji wa zamu. Mimi nasema asanti sana kwa zako wewe salamu Fataki Bachige. Ukisema zingine ziwaende Bwana Umari, Salome Daniel, Elias Fikiri Dario, Halid Said Kachuru, Swedi Kaluta, Adveta Tarimo, yani, Adveta jina nzuri sana, Mwandu John, Muze Joseph Sindano, <laughs> na unasema Luta hii wa Busisi hatasahulika, Jumanne Rukoba, Jason Mwalongo, Hapi Alfons, Mama Boteli wa kule upande wa Tanzania, na mwisho kabisa unasema kwa Mama Jostina na Richard Kashindi, ukisema tuendelee kukumbukana kupitia Sauti ya Amerika. Na sasa naona tu kwamba wakati nao unalipa kisogo, lakini sikuachi kavu, manake na kuacha na wimbo safi, wimbo Nomani ambao ndani yake kuna vampino nikisema kwamba nashukuru sana kuwa nawe na wakati wako kwangu, wapa moyo wangu yani furaha na pia joto fulani kwangu. Nasema asanti sana, uwe na wakati mwema, na juma lijalo pia ukabarikiwa. Hadi tutakapoonana tena, mambo yawe mazuri. Kwa hivyo mimi, jina langu Harrison Kamau, um, nikisema kwa heri kutoka Washington DC. Fuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Rais wa Burundi hakuhudhuria kikao cha leo cha dharura cha viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu hali ya kisiasa nchini Burundi. Mkutano wa Dar es Salaam ulihudhuriwa na viongozi kutoka Tanzania, Uganda na Kenya, na rais wa Rwanda amempeleka waziri kumwakilisha, na Burundi pia amempeleka waziri wake wa mambo ya nje. Na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma pia alihudhuria mkutano huo pamoja na mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Nkosazana Dlamini Zuma na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa kwa eneo la Maziwa Makuu Said Djinnit. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amevunjika mguu katika ajali ya kuendesha baskeli nje ya Geneva, Uswizi, na kuvunja sehemu ya ziara yake nchini humo. China imepinga vikali ukosoaji wa Marekani kwa harakati zake za kudai ardhi katika South China Sea. Admiro wa China Sanjianguo ameuambia mkutano wa usalama huko Singapore leo Jumapili kwamba kazi ya ujenzi na uhalali inaeleweka na kwamba miradi hiyo ni kwa lengo la kutoa huduma za umma za kimataifa. Admiro ambaye ni naibu mkuu wa jeshi la People's Liberation la China ameelezea kuwa hakuna mabadiliko katika China kudai ardhi ya South China Sea. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.