hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harizon Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Juni mosi ama tarehe moja, yani mwaka wa 2015, mwaka ambapo tunasikikana pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 Vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo. Huko nchini Burundi, wanasiasa na wadau wazungumzia muda uliowekwa kusogeza mbele uchaguzi Hapana, ni muda ambao wamesema angalau kwa kipindi cha mwezi moja na nusu, haya matatizo yanayogubika hali ya kisiasa yanayosababisha uchaguzi usiwezekane leo yawe yameondoka njiani. Na katika habari nyingine, katika kuadhimisha madaraka dei nchini Kenya, rais wa Uganda Yoweri Museveni awapa somo Al-Shabab kama huko na akili ulikuwa vizuri, ushiriki kwenye mazungumzo, umalize hiyo shida kwa amani, lakini ukiwa mjinga kama Al Shabab, umeshinda umeshindwa kupigana na jeshi, unasema kwa wacha ni uwe wananchi, watu tu. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi basi hadi mwisho matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa ni Harrison Kamau na habari za dunia. Msemaji wa rais Pierre Nkurunziza wa Burundi amesema leo kwamba serikali itafikiria ombi la viongozi wa Afrika Mashariki juu ya kuahirisha uchaguzi nchini humo. Ombi hilo la kuchelewesha uchaguzi kwa angalau wiki sita limekuja baada ya mkutano wa dharura uliofanyika Jumapili na ambao ulizitaka pande zote zinazozozana kusitisha ghasia kutokana na majuma kadhaa ya maandamano ya kupinga azimio la rais Nkurunziza kuwania wadhifa kwa muhula wa tatu. Naibu msemaji wa rais Gavio Abayeho ameiambia VOA kuwa tume ya uchaguzi ya Burundi itaahirisha ita, itashirikiana na wadau wote na kisha kuwasilisha, kuwasilisha mapendekezo kwa serikali. Hata hivyo, ametahadharisha kuwa kucheleweshwa kwa uchaguzi kusiwe kigezo cha kuzongeza. Mbali zaidi, ukusanyaji wa habari za mawasiliano ya simu kwa njia ya siri na idara ya usalama wa taifa ya Marekani katika kuzuia mashambulizi ya ugaidi umesitishwa kutokana na malumbano makali ya wabunge hapa Washington, lakini mabadiliko ya vipengele katika ukusanyaji huenda yakapitishwa katika siku zijazo. Idara hiyo ya upelelezi ilipoteza mamlaka yake ya kisheria ya kukusanya rekodi za mawasiliano ya simu ilipofika saa sita usiku Jumapili, baada ya baraza la seneti la Marekani kushindwa kuafikiana kuongeza muda wa baadhi ya vipengele vilivyowekwa kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11, mwaka wa 2001. Seneta wa jimbo la Kentucky Rand Paul amekubali kuwa baraza la Senate huenda hatimaye likaidhinisha mageuzi ya upelelezi kufikia Jumanne, lakini akasema kuwa ni ushindi mkubwa kwa vile sasa serikali haitaweza kukusanya habari za mawasiliano ya simu, jambo ambalo linaonekana kukiuka haki ya kutoa habari binafsi za watu. Kamerun imeanza kampeni kubwa ya chanjo ya kupambana na mlipuko wa surua. Wataalam wanasema mlipuko unazidi kuwa mbaya zaidi, na kwa sababu wazazi hawanashindwa kuwapeleka watoto wao wapatiwe chanjo dhidi ya ugonjwa unaozuilika. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Dr Marie Kobela, katibu mkuu katika programu ya chanjo ya taifa nchini Cameron, anasema mlipuko wa surua ulitangazwa mjini Yaunde baada ya kliniki saba za afya kwenye wilaya kutambua kesi zisizopungua tatu mfululizo za surua katika mwezi Mei. Anasema mlipuko ulianza kwa sababu wazazi ama wanakataa au wanasahau kuwapeleka watoto wao kupatiwa chanjo wakati wanapokuwa kwenye miezi tisa ya kwanza ya kuzaliwa kama inavyoshauriwa na shirika la afya duniani WHO. Wakati mtoto anapopatwa na ugonjwa huu basi watoto wote karibu naye ambao hawajapatiwa chanjo wanapata ugonjwa, kwa sababu surua ni ugonjwa unaoambukiza sana. Kobela anasema timu ya ufuatiliaji zimepelekwa kwenye maeneo yaliyoripotiwa kuna milipuko. Anasema watu wanatakiwa kushirikiana na timu na kuripoti kesi zote zinazoshukiwa kwenda kwenye hospitali za karibu. Anasema watu wanatakiwa wawakimbize haraka watoto hospitali kama wanahoma asiokoma macho mekundu na vidonda kwenye midomo yao, kwa sababu hizo ni dalili kuu kwamba wanataabika na surua. Anasema wanawake wanatakiwa kuwanyonyesha watoto wao mara kwa mara wakati wa kipindi kama hicho na kuhakikisha kwamba wanatumia vidonge vya vitamin A. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. kanda ya kwanza ya video ya mwanamke wa kifaransa aliyetekwa nyara nchini Yemen miezi kadhaa iliyopita imetolewa leo kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 30 akiwa anasononeka akiwaomba marais wa Ufaransa na Yemen wamuokoe. Maafisa wa kidiplomasia wa Ufaransa wamethibitisha video ya Isabel Prime iliyobandikwa kwenye mtandao wa YouTube kuwa ilirekodiwa mwezi Aprili, ikiwa ni miezi miwili baada ya yeye na mtafsiri wake kutekwa nyara na watu waliokuwa wamevalia sare, wakiwa kwenye gari katika mji mkuu wa Sanaa. Prime alikuwa akifanyia kazi kama mshauri katika kampuni moja iliyokuwa na uhusiano na Benki ya Dunia wakati huo. Baadaye mtafsiri wake aliachiliwa huru. Video hiyo ya sekunde 20 inamwonyesha Prime akiwasihi viongozi Francois Franco Hollande wa Ufaransa na mwenzake Abdurabu Mansur hadi wa Yemen, akitumia lugha ya Kiingereza na kuwaomba msaada wa kuachiliwa. Afisa wa juu wa Marekani amesema Qatar imekubali kuongeza muda wa kuzuia us, usafiri kwa kuwa nchini na uangalizi kwa viongozi wa juu watano wa Taliban walioachiliwa huru mwaka jana kutoka jela ya Marekani ya Guantanamo Bay nchini Cuba kwa kubadilishana na mfungwa mmoja, mwanajeshi wa Marekani aliyekuwa amezuiliwa. Afisa huyo wa Marekani amesema vikwazo kwa viongozi hao wa Taliban vitaendelea mpaka suluhisho la kidiplomasia litakapopatikana. Vikwazo hivyo vya mwaka mmoja vilivyowekwa mwaka wa 2014 na vinatarajiwa kumalizika Jumatatu. Akizungumza kwenye kipindi cha televisheni Face the Nation, mkurugenzi wa CIA John Brennan amesema watu hao watano ni raia wa Afghanistan na yeye binafsi amewasiliana na maafisa wa Qatar akihimiza usalama wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amerejea nyumbani leo baada ya kuvunjika mguu katika ajali ya baiskeli. Keri alilazwa hospitali huko Uswizi, mjini Geneva, baada ya ajali ya Jumapili karibu na Sconzia, Ufaransa, kiasi cha kilomita 40 kutoka mpaka wa Swizi. msemaji wa Swizi, wizara ya mambo ya nje John Kirby amesema ilikuwa ni vyema kwake kuka, uh, kukaribia hospitali na kukaa pia kwenye hospitali kwa uangalizi zaidi wakati wa usiku, kama hatua ya tahadhari, amesema waziri huyo katika hali, akwa katika hali nzuri na amefanya mawasiliano kadha kwa njia ya simu ikiwemo mazungumzo na rais Barack Obama. Kerry alivunjika mfupa wa paja na anapatiwa matibabu mjini Boston. Msemaji amesema, kwa sababu ya majeraha yako karibu na upasuaji uliofanyiwa nyonga, yeye anatibiwa na daktari yule yule aliyemfanyia matibabu ya nyonga. naendelea ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari yenye uzito wa juu hii leo wakati sherehe za kuadhimisha mwaka wa 52 tangu kenya kujipatia uhuru wake serikali ya afrika kusini imeomba msamaha kwa mataifa mengine ya afrika kwa mateso na dhuluma ilizowapa raia wake wanaoishi afrika kusini wakati wa mgogoro wa ubaguzi dhidi ya waafrika wakati huo huo rais museveni wa uganda ameshutumu vikali magaidi wa al-shababu wanaua watu wasiokuwa na hatia katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mwagikonyo anayo taarifa kamili. Wakati wa sherehe za mwaka huu za kuadhimisha mwaka wa 52 wa, wa Madaraka Dei hapa nchini Kenya, zilizohudhuriwa na wageni kutoka mataifa kadhaa ya Afrika, makamu wa rais wa Afrika Kusini Israel Ramamfosa ameomba msamaha wa dhati kwa mataifa yote ya Afrika kwa mateso na dhuluma zilizowapata raia wake wanaoishi nchini Afrika Kusini wakati wa mgogoro wa ubaguzi dhidi ya wafanyakazi wa Afrika nchini Afrika Kusini. Amesema tayari rais ya Jacob Zuma wa Afrika Kusini ametuma msamaha wake kwa viongozi wengine wa Afrika. We, huu ni wakati we ambapo vijana wa Afrika Kusini walifanya fujo kwa wafurusha wa Afrika wanaofanya kazi Afrika Kusini. Watu kumi waliuawa katika mji wa Durban, mji mkuu wa jimbo la KwaZulu Natal, mwezi wa Machi mwaka huu, baada ya ghasia hizo zilienea katika mji wa Johannesburg. Na rais Yoweri Museveni wa Uganda amehutubia mkutano huu wa Madaraka Day katika uwanja wa Nyayo hapo mjini Nairobi, na ameshutumu vikali mauaji yanayofanywa na magaidi wa Al Shabaab dhidi ya watu wasiokuwa na hatia katika nchi za Afrika mashariki na hususan mauaji wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Garissa kaskazini mashariki mwa Kenya. Amesema ukatili huo wa Al-Shabab pia ulitokea nchini Uganda. Nilisema kwamba Al-Shabab imeshashindwa, kwa sababu kivita, kama uko na uwezo unashambulia kambi ya adui, hapo tunasema uko na uwezo. Kama huna uwezo wa kushambulia ngome, afadhali unashambulia askari ambao wanapigana nao, wakiwa wanasafiri tunasema hiyo ni ambush. Kama huwezi kufanya moja ya hao mawili, umeshindwa. Na kama uko na akili, ilikuwa vizuri ushiriki kwenye mazungumzo, umalize hiyo shida kwa amani. Lakini ukiwa mjinga kama Al-Shabab, umeshindwa kupigana na jeshi, unasema kwa wacha ni uwe wananchi, watu tu. Kule kwetu walikuja wakatupa bomu ya, ya, ya, ya kutupa ya mkono kwenye night club. Watu wa night club ni watu ambao hawana habari na siasa watu wa nightclub ni watu wa kuburudika tu, wengine ni walevi, wengine sasa. Au na watu pia gurunedi wapate faida gani? Na kabla ya sherehe hizo, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alieleza kuhusu wageni waliofika kuhudhuria sherehe hizo pamoja na juhudi za Kenya za kutafuta amani na maridhiano South Sudan. Tuko na wageni, wageni ambao tumeishi na hawa hapa kutoka wakati nchi yao ilipata shida kule South Sudan, na vile mjuavyo tumekuwa tukijaribu kuwapatanisha kama viongozi waweze kuungana pamoja, na walete amani na ndio waweze kuendelea na maendeleo ya nchi yao kwa njia ya amani na njia ya kujumuisha watu wote. Na kulikuwa na ulizi mkali wakati wa sherehe hizo za Madaraka Day zilizohudhuriwa na maelfu ya wananchi. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. <mulia> Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Ashton Carter ameahidi dola milioni 18 kwa Vietnam kununua boti za doria zilizotengenezewa Marekani ili kuboresha ulinzi wao wakiwa kule majini. Carter ametembelea taifa hilo la kikomunisti ili kuimarisha uhusiano wa kijeshi ikiwa sehemu ya juhudi hiyo, yeye na mwenzake wa Vietnam wametia sahihi taarifa ya maono Jumatatu ili kuimarisha ushirikiano wao. Hatua hii pia inahusisha Marekani kuisaidia Vietnam kujiandaa kushiriki kwenye shughuli za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Kata pia alitembelea kituo cha kijeshi cha jeshi la wanamaji cha Haiphong, ambapo boti moja ya Vietnam iliharibiwa vibaya na manuari ya China mwaka jana, wakati wa mzozo kwenye eneo la South China Sea. Na wimbi la joto kali ambalo limeikumba India ndilo la pili baya zaidi kuwahi kulikumba taifa hilo na la tano duniani. Idadi ya vifo kutokana na wimbi hilo imevuka elfu mbili huku wito ukitolewa kwa mamlaka kubuni hatua zaidi za kukabiliana na viwango vya juu vya joto. Mvua zilizoonyesha kwenye maeneo tofauti zimeleta afueni kutokana na joto kali ambalo limedumu kwa majuma mawili sasa kote nchini India, lakini bado wimbi hilo halijaonyesha kupungua. Kituo cha kukabiliana na majanga cha Emergency Events Database kilichoko Brussels kimesema kuwa wimbi hilo la joto ni la tano baya zaidi duniani. Naibu mkurugenzi wa kituo cha sayansi na mazingira kilichoko New Delhi, Chandra Bhushan, amesema kuwa India imezoea hali ya joto, lakini msimu huo wimbi hilo la joto limepita kiasi. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, wadau wa siasa nchini Burundi wametoa hisia zao kuhusu pendekezo la marais wa nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki la kuahirisha uchaguzi kwa angalau mwezi mmoja na nusu. Pendekezo hilo lilitolewa katika mkutano hao, Tanzania, wa marais hao uliofanyika jana jijini Dar es Salaam, Tanzania, juu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi. Chama tawala kinasema ni fursa ya kuendelea na mazungumzo kati ya wadau wote ili kumaliza tofauti zao na kuandaa uchaguzi katika hali ya utulivu. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura. Kwa mjibu wa shirika Prodehashi linalotetea haki za binadamu hasa haki za wafungwa, Pierre Claver Mbonima, mwenyekiti wa shirika hilo, mmoja miongoni mwa mashirika yaliyohitisha maandamano ya umma dhidi ya muhula watatu wa rais Nkurunziza, anasema ni fursa iliyotolewa kwa wadau wa siasa za Burundi kujirekebisha na kuchukua maamuzi yanayofaa. Hapa anasema hata kwa rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, ni fursa kwake kufikiria uamuzi wa kugombea tena na kujiuliza je, kugombea muhula mwingine ni kwa manufaa ya wananchi? Je, hawa wanaokufa, wanaojeruhiwa, wanaolazwa hospitalini? Je, taifa linahitaji hali hiyo? Anasema muda huo utatumiwa kuchukua maamuzi yanayofaa kwa taifa. Mwanaharakati huyu amezidi kuwa maandamano yataendelea kuanzia kesho, huku Jumatatu hii yakiwa yamesimama kote nchini. Upande wake Agathon Rwasa, mwanasiasa wa upinzani ambaye pia ni mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya muungano wa wagombea huru maarufu Amizero ya Barundi, yaani matumaini ya Warundi, anasema muda huo umetolewa kwa ajili ya kuondoa matatizo yote yanayosababisha uchaguzi usifanyike katika hali tulivu. Muda huo si kwamba ni muda tumepewa, kwamba tuendelee tu na mizozo, hapana. Ni muda ambao wamesema angalau kwa kipindi cha mwezi moja na nusu mojanusu tatizo yanayogubika hali ya kisiasa yanayosababisha uchaguzi usiwezekane leo yawe yameondoka njiani. Kwa hiyo swala ni kwamba utashi wetu sisi warundi ni kiasi gani? Kwa hiyo ni changamoto kwamba utashi wetu sasa udhihirike, kwamba tuna uchungu na taifa letu na tuhakikishe kwamba haraka iwezekanavyo tunawateua viongozi wetu kwa hiari na na na kwa hali ya utulivu na usalama na ya utulivu usalama amani. Chama tawara nchini Burundi cha Sende DFDD, msemaji wake Gerard Ndabirabe amekaribisha pendekezo hilo la marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na kuzidi kuwa itakuwa fursa ya kuendelea na mazungumzo ili kumaliza mgogoro huu wa kisiasa. kwa nyaba, chama cha Sende DFDD tumetoa shukrani, tumetoa shukrani kwa sababu kweli ilikuwa tatizo, ilikuwa tatizo na hapa nchini Burundi tulikuwa tumeanza mazungumzo kati ya wale ambao, ya wale ambao wote wanahusika, lakini tulikuwa bado tulikuwa hatujapata suluhu. Mazungumzo hayo yanayotajwa hapo juu yanasimamiwa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo la Maziwa Makuu, Bwana Saidi Jinit, yalisimama siku ya Ijumaa iliyopita kwa kusubiri maamuzi ya mkutano huu wa marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki juu ya mgogoro wa Burundi. Haidarakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura na Rais Joseph Kabila wa DRC ameanzisha mazungumzo na viongozi wa kidini na mashirika ya kiraia na upinzani kwa ajili ya kuwepo na maelewano kuhusu kalenda ya uchaguzi. Mazungumzo hayo yamesusiwa na baadhi ya vyama vya upinzani. Mwandishi wetu Salehe Mwilongo anayo taarifa kamili. Siku hii ya kwanza ya mazungumzo, Rais Kabila alikutana kwa nyakati tofauti na ujumbe wa viongozi wa Kanisa la Kiprotestanti, Kanisa Katoliki, jumuiya ya Kiislamu na Kanisa la Kimbangisti. Askofu Marini Bodo, kiongozi wa kanisa la Kiprotestanti nchini Kongo, amesema kwamba mazungumzo yao na Rais Kabila yalihusu mapendekezo ya viongozi wa kidini kuhusu kalenda ya uchaguzi na maridhiano ya kitaifa. Wakati anaanza na sisi, tuliomwambia yote ile, sisi nataka kanisa tunaona namna gani tunaweza kuenda, kwa sababu wakati ya uchaguzi ime imefika karibu na tulileta maonyo yetu vile kwa rais kusudi aone ile na tumalize mzuri kwa upande wake. Ujumbe wa kanisa Katoliki ulioongozwa na askofu Nikola Jomo, ambaye ni kiongozi wa kongamano la maaskofu wa Kongo CENCO, unaelezea kwamba ulizungumzia na rais Kabila umuhimu wa maelewano ya wanasiasa kuhusu kalenda ya uchaguzi. Kanisa Katoliki limesema kwamba msimamo wake ni ule wa kuona katiba imeheshimika na kuweko na uchaguzi Ulio huru na haki. Viongozi hawo wote wa kanisa wametoa mwito kwa ajili ya uchaguzi ulio tulivu na wa amani. Kuhusu swala la kufahamu ikiwa rais Joseph Kabila ametarajiwa kuunda serikali ya mseto, askofu Marini Bodo amesema ni swala ambalo linaweza kujadiliwa kwenye mazungumzo rasmi ambayo itawaweka pamoja wanasiasa wote. Kwa kuunga au guvernema ya sasa, ile itakuwa konsekansi ya ile tunazungumza huku sasa na alianza alisema watu wa, wanapenda wafike huku tufanya, wengine wanaingia tena, wakati wanaenda pembeni wanaanza kufanya makritiki tena na kusema sema hivi nafasi hii tukue konsta. Tayari baadhi ya vyama vya upinzani vimesusia kutoshiriki kwenye mazungumzo hayo, mfano wa chama cha UDPS cha Tshisekedi, ambacho kimeomba kuwekwa na msuluhishi wa kimataifa kabla ya kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Vyama vingine vimesusia mkutano huo vikielezea kuwa ni njama ya rais Kabila ya kutaka kubaki madarakani baada ya mihula yake miwili. Hata hivyo ajenda rasmi ya mazungumzo hayo bado kutolewa, lakini watu wa karibu wa rais Kabila wanaelezea kwamba mazungumzo hayo yanalenga kuweko na mazingira ya amani na utulivu kabla na baada ya uchaguzi. Hapo kesho Rais Kabila ametarajiwa kukutana na Kardinali wa Kinshasa Laurent Mosengo pamoja na machifu wa jadi nchini hapa kabla ya wapinzani na mashirika ya kiraia. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Michezo. Namkaribuni tena katika ulimwengu wa michezo kutoka Sauti America Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud na tunaanza na sakata la rushwa inayokumba shirikisho la kandanda duniani FIFA, ambapo hii leo rais wa shirikisho la kandanda Afrika Kusini Danny Jordan amenukuliwa akisema ni kweli Afrika Kusini imelipa dola milioni kumi kwa shirikisho la kandanda la Amerika ya Kaskazini, Kati na Caribbean, konkafa hapo mwaka elfu mbili na nane lakini bwana Jordan anasema hizo fedha zilikuwa mchango kwa ajili ya fuko la maendeleo la FIFA na haikuwa ni hongo ili kuandaa michuano elfu mbili na kumi. Anasema namnukuu, tunawezaje kulipa hongo miaka minne baada ya kuchaguliwa kuandaa fainali za kombe la dunia? Mwisho wa kumnukuu. Mashtaka ya Marekani yanadai kwamba Afrika Kusini ililipa shirikisho hilo lilokuwa likiongozwa na makamu rais wa FIFA wakati huo, Jack Warner, anayeshtakiwa kwa ulaji rushwa. Naye mwenyekiti wa shirikisho la kandanda la Uingereza Greg Dyke anatoa wito kwa rais wa UEFA kuunganisha mataifa ya Ulaya kususia kombe la dunia mwaka elfu mbili kumi na nane. Je, itawezekana? Basi hayo ni matokeo ya FIFA. Tutafuatilia kwa karibu, hasa baada ya Sep Blatter kuahidi kufanya mageuzi makubwa baada ya kuchaguliwa tena siku ya Ijumaa. <coughs> Tukiacha sakata la FIFA, huko Tanzania timu ya taifa ijitayarisha kwa michuano ya kombe la Afrika, kama anavyotusumulia George Njogopa. Timu ya taifa ya TF, Tanzania Taifa Stars iliyo imeingia kambini ikijiandaa na mchezo muhimu dhidi ya timu ya taifa ya Misri katika harakati za kusaka tiketi ya kucheza katika fainali ya kombe la Afrika zitakazotimu ya vumbi mwaka 2017. Taifa Stars ambayo katika historia yake imecheza mara moja tu katika fainali hizo itaategemea pia wachezaji wake nyoto wanaosukuma soko la kulipwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Tomáso Ulimwengu na bwana Samata, ambao walikosekana katika michuano ya Kosafa iliyofanyika huko Afrika ya Kusini. Katika michuano hiyo ambayo Tanzania ilikuwa ni kama timu mwalikwa, ilikuwa ni kituko cha aina yake kwa Taifa Stars iliyopoteza michezo yote mitatu, na hivyo kusababisha ghadhabu kubwa kutoka kwa mashabiki wengi wa soka. Jumla ya wachezaji arobaini wameingia kambini hii leo, na duru za habari zinasema kwamba wakati wa wachezaji hao, baadhi watachujwa kupata kikosi cha wachezaji kadhaa watakoambatana na kocha wao Martin Nuch kuelekea huko Misri, wakiweka kambi ya muda nchini Ethiopia wachezaji wengine watoka usalio wataelekea Kigali Rwanda, ambako watakuwa na mchezo maalum na wenyeji wao kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari. Pia kikosi hicho kitaongeza nguvu kidogo kwa ajili ya kushiriki michuano ya kufuzwa katika fainali za kombe la Afrika kwa wachezaji wanaosukuma magozi barani Afrika. Fainali hizo zimepangwa kufanyika mwakani. Ama, katika hatua nyingine, shirikisho la soka barani Afrika kafu limeteua Tanzania kuwa mwenyeji wa fainali za kuwania kombe la Afrika kwa wachezaji walio chini ya umri wa miaka 17. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Tanzania kuwa mwenyeji katika fainali hizo za kafu zitakazofanyika mwaka 2019. Katika ngumi bundi wa kutumaniwa Mtanzania Francis Cheka atapanda tena ulingoni baadaye mwaka huu kuvana na mpinzani wake kutoka huko Irani, Saja Behebu. Cheka ambaye mwishoni mwa juma alipanda ulingoni kwa mara ya kwanza tangu atoke kifungoni ameahidi ya kutumia uzoefu wake kushinda pambano hilo. Mwishoni mwa wiki bondia Cheka alimsukumizia makonde mazito bondia mmoja kutoka Tailand na kumwondosha ulingoni kwa keo, yani nokaut. Mimi ni George Njogopa wa Sauti America. Asante George. Na katika michuano ya kutafuta tiketi kuelekea Rio Brazil kwa mashindano ya Olympic Kandanda upande wa wanawake, Kenya, Equatorial Guinea, Afrika Kusini, Ghana na Zimbabwe zinasonga mbele baada ya ushindi wao hapo jana. Timu hizo zote zimeweza kufaulu kupata ushindi mkubwa na kujitayarisha kuingia katika duru ya tatu kombe la Afrika. Katika riadha, Harriet Thompson, mama mwenye umri wa miaka tisini na mbili, amekamilisha mbio za marathon za Rock and Roll huko San Diego na kuwa mtu mwenye umri mkubwa duniani kumaliza mbio hizo za maili 26.2 kwa kutumia saa saba na dakika 24. Hiyo ilikuwa mara yake ya 16 kushiriki, akiwa mama alinusurika na ugonjwa wa saratani. Mshindi wa mbio hizo za jana alikuwa Igor Kemos na mshindi wa nusu marathon wa San Diego alikuwa Mkenya Jordan Chipnagam. Na kocha aliyeongoza timu mbili tofauti za Afrika kunyakua kombe la mataifa la Afrika, Mfaransa Herve Renard ametangaza kurudi nyumbani kabla ya mkataba wake kumalizika na kuchukua uongozi wa timu la Lille ya Ufaransa. Ushindi wa mwisho wa Renard ni mwaka huu pale Ivory Coast iliponyakua kombe la Afrika, na kabla ya hapo ilikuwa Zambia alitoa shukrani kwa mashabiki wa Afrika kwa kukubali kwamba ameweza kushiriki kuongoza kandanda barani Afrika. Ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo katika ulimwengu wa michezo kutoka Sauti Amerika, Washington. Naendelea, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa kwanza aliyechaguliwa kidemokrasia wa Tunisia toka mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja Beji na Haide Sebsi, alitembelea Washington na baadhi ya mawaziri na wabunge na kukutana na maafisa wa ngazi za juu wa Marekani akiwemo rais Barack Obama na makamu wake wa rais Joe Biden na mawaziri wa biashara, ulinzi, fedha na nchi. Ziara hiyo inaelezea umuhimu wa uhusiano baina ya Marekani na Tunisia wakati Tunisia ikiendelea na safari yake ya mpito wa kidemokrasia ambayo toka mwaka elfu mbili na kumi na moja imejumuisha mapinduzi ya kumwondoa kiongozi wa miaka mingi imefanya uchaguzi huru na haki kuandika katiba mpya na kukuza utawala wa sheria na kutambua haki za binadamu kwa watu wote, wakiwemo wanawake na wale wa makundi ya wachache. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema ya kuwa yale yaliyotokea nchini Tunisia katika miaka minne iliyopita yametuma ujumbe muhimu kwa dunia kwamba taasisi za kidemokrasia, ingawa zinakuwa ngumu wakati wa kuzijenga, zinawezekana kufikiwa kama kutakuwa na uongozi madhubuti na kunapokuwa na mafanikio. Mnamo Mei ishirini, akiwemo Raisi Kaid Sepsi, waziri wa mambo ya nje Keri na waziri mshauri wa masuala ya siasa Mahsen Mazruk waliweka saini makubaliano baina ya Marekani na Tunisia yaliyoainisha masuala mengi ya pamoja, pamoja na mipango ya ushirikiano ikijumuisha maendeleo ya uchumi, usalama na ushirikiano miongoni mwa watu. Mnamo tarehe ishirini na moja, Raisi Barack Obama na Raisi Kaid Sepsi walitoa maoni yao ya pamoja katika gazeti la The Washington Post. Ndani yake viongozi hao wawili walisema Tunisia inaonyesha kwamba demokrasia si kwamba tu inawezekana bali pia inawezekana huko Afrika Kaskazini na Mashariki ya Kati, na kuthibitisha kwamba Uislamu na demokrasia vinaweza kushamiri pamoja. Walieleza kwamba toka mwaka 2011 Marekani imeshajitolea karibu dola milioni 700 kusaidia misaada mikubwa miwili kusaidia raia wa Tunisia kufanya mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi na kiusalama baada ya miongo kadhaa ya udikteta na miaka kadhaa ya kipindi cha mpito, kama walivyoandika Rais Obama na Rais raisi Kaid Sepsi, watu wa Tunisia wameshinda demokrasia na uhuru wao. Safari iliyopo mbele yao haitakuwa rahisi, kama walivyoonya viongozi hao wawili, lakini watu wa Tunisia wamedhamiria kujenga ulimwengu mpya wa demokrasia wa Kiarabu, ambao utaendelea kuwa na marafiki wa karibu na washirika wake walio katika demokrasia zaidi duniani kote na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, VOA, liwezasera ya serikali ya Amerika. Na hapa tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote kutoka Washington DC, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.