hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki ninayekukaribisha hivi leo ni mimi meri mgawe na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne juni pili mwaka 2015 karibuni Katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wachambuzi wa masuala ya kisiasa wasema wakuu wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki hawana budi kuzungumzia azma ya Rais Nkurunziza wa Burundi kugombea mula mwingine badala ya kuahirisha uchaguzi. Iwaza si utasema ya kwamba ni vigumu kuwa na uchaguzi kama tume ya uchaguzi au wadau wa tume ya uchaguzi wanatoroka na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa waumini wa dini ya Katoliki nchini Uganda na kwa kushirikiana na Tanzania wamvika utakatifu hayati rais wa zamani wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Yeye kaondoka madarakani akiwa masikini, hakuweza kujimilikisha mali za Tanzania. Ndio maana tunaweza kusema sifa zote anazo za kuitwa mwenye heri na apewe utakatifu. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza Idi Ligongo atakusomea habari za dunia. Umoja wa Mataifa unasema Sudani Kusini imeamua kumfukuza naibu mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameshutumu hatua hiyo na kuitaka Sudan Kusini kubadili maamuzi hayo haraka. Umoja huo umesema jana Jumatatu kwamba Sudan Kusini inataka kumwondoa Toby Lenza, raia wa Uingereza ambaye ni mratibu wa masuala ya kibinadamu kwa Sudan. Msemaji wa bwana Moon amesema Bwana Lenza alikuwa kiungo katika kushughulikia mahitaji ya kibinadamu ya mgogoro unaoathiri jumuiya kadhaa nchini humo na kuhakikisha misaada hiyo inawafikia wale walio katika mahitaji. Rais wa Marekani Barack Obama ameionya vikali China kwamba miradi yake ya maeneo katika bahari ya China kusini haina manufaa na ni tishio kwa manufaa ya ukanda wa kusini mashariki mwa Asia. Alitoa kauli hiyo akiwa na kundi la viongozi kutoka kusini mashariki mwa Asia wanaotembelea Marekani kwamba inawezekana madai ya China kudai himaya ya bahari kuwa ni ya haki, lakini hawapaswi kuonyesha ubabe na kutotaka kusikiliza wengine. Obama alitoa kauli hiyo White House ikiwa ni kujibu China kwa kile inachokifanya. Afisa mwandamizi wa Marekani amesema Qatar imekubali kuongeza muda wa vikwazo vya safari na ufuatiliaji kwa viongozi watano wa kundi la Taliban walioachiwa mwaka jana kutoka katika jela ya Marekani katika kituo cha Guantanamo Bay nchini Cuba, kwa kubadilishana na mwanajeshi wa Marekani aliyetekwa. Mwandishi wa VOA Victor Bati anatuarifu kuwa wakati huo huo, Marekani imekubali kwamba Wamarekani kadhaa wanashikiliwa na kundi la waasi wa kabila la Hudhi huko Yemen. Meri Mgawe anasimulia zaidi. Afisa huyo wa Marekani amesema vikwazo kwa viongozi watano wa Taliban vitaendelea kuwepo hadi suluhu yao ya kidiplomasia itakapopatikana. Vikwazo hivyo vya mwaka mmoja viliwekwa Mei elfu mbili kumi na nne na vilitakiwa kumaliza muda wake jana Jumatatu akizungumza katika kipindi cha Face the Nation cha shirika la utangazaji la televisheni ya CBS mkurugenzi wa shirika la kijasusi la Marekani John Brennan amesema watu hao watano ni raia wa Afghanistan na amewasiliana na maafisa wa Katari kuhusu kile kilicho muhimu katika usalama wa Marekani. Amesema anataka kuhakikisha kwamba hawaruhusiwi kurejea tena katika mapigano, na nadhani hii ni sehemu ya ukarabati pamoja na kuwafuatilia na kutathmini taratibu zao. Mwaka jana, Katari ilikubali kuwachukua viongozi hao watano kwa kubadilishana na mwanajeshi mmoja wa Marekani, Sajenti Boe Begdal aliyekuwa anashikiliwa na, na kundi la Taliban nchini Afghanistan kwa miaka mitano. Tangu alipoondoka katika kituo chake cha jeshi, ameshtakiwa kwa utoro jeshini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Wanamgambo wa Islamic State wamegongesha kifaru cha kijeshi kilichojaa milipuko katika kambi ya polisi ya Iraq na kuua karibu watu 37 na kujeruhi wengine darzeni kulingana na maelezo ya maafisa wa usalama wa Iraq. Shambulizi hilo la kujitoa muhanga karibu na Samara kaskazini mashariki mwa Bagdad na kaskazini mwa mji unaoshikiliwa na Islamic State wa Ramadi lililenga vikosi vya usalama na kusababisha mlipuko wa pili katika ghala la silaha kambini hapo. Jeshi na vikosi vingine hutumia eneo hilo kuanzisha mipango ya mashambulizi kwa wanamgambo wa Islamic State. Muungano unaoongozwa na Marekani umeendelea na mashambulizi ya anga dhidi ya Islamic State usiku. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amerejea nchini Marekani kutoka barani Ulaya baada ya kuvunjika mguu wake katika ajali ya baiskeli. Bwana Keri alilazwa katika hospitali moja mjini Jineva nchini Uswisi baada ya kupata ajali siku ya Jumapili, karibu na mji mmoja wa Ufaransa uliopo kilomita 40 kutoka mpaka wa Swiz. Wakati akiondoka Ulaya, bwana Kerry alituma ujumbe kupitia mtandao wa Twitter kwa lugha ya Kifaransa, akiwashukuru mapolisi wa Uswisi na Ufaransa, pamoja na wafanyakazi wa huduma ya afya ya dharura kwa kuwaita weledi wa kweli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje John Kirby alisema ilikuwa ni jambo lenye kueleweka pale alipoamua kubaki hospitali kwa usiku mzima, ikiwa ni hatua ya tahadhari na mwandishi wa habari wa Marekani aliyeshikiliwa nchini Yemen amewachia huru, japokuwa taarifa za kushukuliwa kwake zikiendelea kutojulikana, na huku Marekani ikiapa e, kuhakikisha Wamarekani zaidi wanaachiwa huru. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imethibitisha e, na kumtambua mwanahabari huyo kama KC Combs, anayeaminika kuwa ni mmoja wa waandishi wa habari wa mwisho wa Marekani waliobaki nchini Yemen baada ya waasi wa Hudhi kuchukua mji mkuu na kumwondoa rais mapema mwaka huu na kuchochea operesheni za kijeshi zinazoongozwa na Saudi Arabia. Unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu mzozo wa kisiasa nchini Burundi kuwa umechukua sura mpya baada ya mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki kukutana mwishoni mwa wiki jana jijini Dar es Salaam na kupendekeza uchaguzi wa Burundi uairishwe na bila kuwa na ajenda ya azma ya Rais Pierre Nkurunziza kugombea mula watatu wa uongozi wapinzani na baadhi ya wananchi wanaliona hili ni jambo lisiloweza kuleta suluhu lakini linahatarisha maisha muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda kutoka California hapa Marekani naye anatoa tathmini yake swali hilo halijajibiwa na kwenye mkutano huu wapatanishi uh, haswa haswa marais wa kutoka Afrika Mashariki wamesema kwamba uchaguzi uahirishwe. Kwa hivyo wapinzani na wadadisi kwa kusema kweli wanaona um, hali hii haileti suluhu. Manake shida kuu ni kwamba Bwana Nkurunziza ameamu, ameamua kukiuka katiba na kuwa, uh, kujaribu kuwania uh, urais tena kwa muhula mwingine wa tatu, jambo linalozua balaa kwa wakati huo. E, jambo lingine ambalo baadhi ya wapinzani na hasta raia wengine wa Burundi wanalosema kwamba halijazungumziwa katika kikao ni kuhusu vitisho, ambapo imeshutumiwa serikali ya Nkurunziza kutishia baadhi ya wapinzani na hata waandishi wa habari wengine sasa wanatoroka kwenda mafichoni. Je, hili nalo kwa tathmini yako unaliongelea vipi? Naliona kwamba ni jambo la kushughulikiwa sana, maanake ukiangazia upande wa serikali, kuna hawa vijana uh, wanaounga mkono bwana Nkurunziza, wanaotisha wanahabari, wanaotisha wafuasi wa upinzani, na unaweza kuzorota sana hali uh, iliyopo kule Burundi haswa nchi elekee kwenye hali ya hali ya vita na hali ya taharuki ta na sokomoko za safisha safisha za kikabila. Upande mwingine pia, kumbuke kaa afisa wawili wa tume ya uchaguzi walitoroka. Kwa hivyo pia ukiwaza, utasema ya kwamba ni vigumu uh, na uchaguzi kama tume ya uchaguzi au wadau wa tume tume ya uchaguzi uh, wakiwa waki uh, wanatoroka, na vile vile, huoni kama mara pale watakapoendelea kufanya uchaguzi huu, wengine washindwa kujitokeza katika zoezi la upigaji kura, haiwezi kumpa ushindi rais Nkurunziza, ambao unawezekana ukatathminiwa kwamba eh, hasa na nchi za kimataifa kwamba si halali. Bwana rais Nkurunziza akiamua kwenda hmm, mbele na uchaguzi huu utazua balaa sana uh, okay. Angazia vyama uh, vya upinzani na jua ya kwamba vitakia kutojiingiza kwa, vita kwa uchaguzi huu. Kwa upande mwingine, wafadhili haswa wadau wa kula Ulaya wamesitisha msaada kuweza kusaidia uchaguzi uh, huu. Kwa hivyo mimi kwa upande wangu, sijui vile serikali ya Burundi itaweza kupata uh, pesa za za kuendeleza uchaguzi huu. Ni wakati mgumu sana wa uh, Burundi. Kuhusu suala lingine la kuwarejesha wakimbizi waliotorokea nchi jirani uh, serikali ya Nkurunziza imeshauriwa kwamba ianze kufanya taratibu ya kuwarejesha watu wake katika nchi yake. Je, yeah, unaliona hili kama linaweza likafanyika kwa sasa? Aliwezi kufanyika manake kuwarejesha wakimbizi, wakimbizi walitoroka kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Kwa hivyo kwa wakati huu, ikiwa bado kuna patashika sintofahamu za kisiasa pale Burundi, wakimbizi hawezi kubali kurudi. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka California. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk, Live Talk, Live Talk kila Jumaa. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi, miaka mitatu nilipata, ni bosi ni mstaarabu ni mtu ambaye ni hajali kitu, yani wanakuchukulia kama mtoto wako. Kama kawaida tu, mvua zinapoanza kunyesha na zikiwa nyingi, basi muundombinu kwa kawaida ni hafifu wewe ni wimbo gani unaweza kuuza kidogo tu, kabla tu mkaribishe bwana Vincent, nasikia yuko kwenye simu. Naam, asante sana Florence. basi msikilizaji unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza kutufuatilia katika www.voaswahili.com vilevile facebook na twitter tunaendelea na habari zaidi za dunia China inasema meli ya abiria iliyokuwa ikisafiri katika mto Yangtze ikiwa na zaidi ya watu mia nne ndani yake imezama jana Jumatatu usiku katika mji wa Hubei uliopo katikati ya China. Taarifa za mwanzo kutoka shirika la habari la China Xinhua zinasema meli hiyo ilikuwa inaelekea katika mji wa Nanjing kuelekea Chongqing kusini magharibi mwa China. Hakuna taarifa za mwanzo za wale waliopoteza maisha ama chanzo cha meli hiyo kuzama. Shirika la Shingua limesema watu saba walitolewa kutoka katika mto katika juhudi za mwanzo za uokoaji ambazo ziliendelea mpaka leo Jumanne. Na Ikulu ya Marekani imekosoa baraza la Seneti kwa kushindwa kufikia mwafaka kabla ya muda wa mwisho kufikiwa wa sheria inayoruhusu idara za usalama wa taifa kunasa taarifa za simu. Msemaji wa White House Josh Ernest amesema kushindwa huko kwa bunge kumeleta hatari kwa Marekani ambayo haikutakiwa kuwepo hapo mwanzo. Amesema kushindwa kwa baraza la seneti kuafikiana kwa sheria ambayo iliwekwa toka shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka 2001 kuna athari katika kile ambacho maafisa wa usalama wa taifa wanaweza kufanya kuiweka Marekani katika hali ya usalama, ambapo kwa sasa chombo hicho muhimu hakipo tena. Habari nyingine. Waumini wa dini ya Katoliki wamesifia uamuzi wa, mesifia, wa muzua, kanisa hilo kumwingiza aliyekuwa rais wa Tanzania marehemu Julius Nyerere katika uraodha na kumtangaza rasmi kuwa mtakatifu, wakisema ni ushahidi wa uadilifu wa maisha ya Mwalimu Nyerere kuwa alikuwa kiongozi mwema na mwadilifu. Katika misa iliyofanywa jijini Kampala nchini Uganda, Wakatoliki wamemiminia sifa tele hayati mwalimu Nyerere wakisema alikuwa mtu aliyependa watu, hasa wanyonge, bila tamaa ya mali, tabia inayomweleza na inatakiwa kuigwa kwenye mchakato wa kanisa Katoliki na kuwa kwenye orodha ya watakatifu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti zaidi. Sifa kuu waliomiminia marehemu Nyerere ni ufanisi wake katika kuijenga Tanzania moja ambamo watu wake wanaishi kwa umoja bila kujali uwapo wa makabila zaidi ya 120, dini na rangi mbalimbali mbali. Tanzania tunajivunia kwa sababu ni nchi iliyo na amani, vilevile vile ni nchi ambayo hatukumwaga damu, lakini nchi zingine zimemwaga damu. Sisi Tanzania tumejaliwa amani. Ndo, ndo Watanzania tunachojivunia kutoka kwake Nyerere. Kwa kweli alitutoa utumwani akatutetea, tumekuta taifa limetulia, limekuwa huru na tunaishi vizuri kabisa, tunashukuru sana. Yani, Watanzania wanaeleza kwamba Nyerere hakupigania Tanzania pekee, bali pia alijitolea kuongoza katika kupigania uhuru wa nchi za Msumbiji, Angola, Namibia, Zimbabwe na Afrika Kusini akaleta matumaini na utu nje ya mipaka ya Tanzania kwa wale walioonewa na kukandamizwa, wakiongeza kwamba leo hii Tanzania ni kisiwa cha amani kwa sababu ya Mwalimu Julius Nyerere. Alisema Afrika nzima itakapokuwa huru na Tanganyika inakuwa huru. Kwa hiyo, katika mambo hayo kutenda vile, ndio maana tulimuona ni mtu anatufaa, lazima awe mtakatifu aendelee kutuombea. Pamoja na hayo, Watanzania wanasisitiza kwamba Mwalimu Nyerere anastahili kutangazwa mtakatifu kwani alikuwa Mkristo mkatoliki mpole na mtu aliyepinga nguvu zote za rushwa, uonevu, ubaguzi, uwe wa rangi, kabila, dini au kipato, upendeleo na unyanyasaji. Rasilimali za nchi ameziandaa vizuri ili tuje tuzifaidi wazawa na ameziacha zote. Yeye kaondoka madarakani akiwa maskini, hakuweza kujimilikisha mali za Tanzania. Ndio maana tunaweza kusema sifa zote anazo za kuitwa mwenye heri na apewe utakatifu. Hakuwa na uchu wa madaraka, alistafu akawaachia wengine nao waombe. Mchakato wa kuwa mtakatifu huwa ni mrefu na mgumu, na unaweza kuchukua karne nyingi kukamilika. Lakini tendo la kuwapo kwa mchakato huu ni heshima kubwa ya kumwenzi marehemu Julius Nyerere na heshima kubwa kwa Tanzania. Misa ya kumwombea Mwalimu Nyerere kuandaliwa jijini Kampala katika kanisa kuu la Katoliki la Namgongo mgongo kabla ya misa kwa ukumbusho wa mashujaa wa dini waliouawa kwa kukataa kuasi dini na kiongozi wa jamii ya Buganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Mm. Ulimwengu wa kandanda bado unaendelea kukumbwa na tuhuma za kadhia ya rushwa ndani ya shirikisho la kandanda duniani FIFA. Kuna maswali mapya juu ya iwapo hongo zililipwa ili kupata kura za kuweza kuwa mwanda mwandalizi wa fainali za kombe la dunia. Maswali haya yanatokea siku chache baada ya kuchaguliwa tena kwa Sepp Blatter, kiongozi mwenye utata, kuongoza shirikisho hilo, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa VOA Henry Ridgewell. Mataifa ya Ulaya yatafanya mkutano wa dharura wiki hii kujadili hatua ya kuchukuliwa kukabiliana na mzozo huo. Aida Isa anasoma ripoti kamili. <coughs> No, no, no, Rodrigo, Rodrigo. Akiwasili mjini Havana Cuba hiyo jana kwenda kutazama mechi ya maonyesho baina ya New York Cosmos na timu ya taifa ya Cuba, mmojawapo wa wachezaji mahiri dunia kuwahi kushuhudia aliongezea sauti yake kwenye kashfa iliyokumba ulimwengu wa kandanda. Pele ambaye amewahi kunyakua ushindi wa kombe la dunia mara tatu akiwa pamoja na timu yake ya Brazil alimuunga mkono kiongozi aliyechaguliwa tena Sepp Blatter, no? so te, ten, ten <tipti> <tipti> <tipti> niliunga mkono kuchaguliwa tena kwa Sepp Blatter. Niliwahi kuwa mkurugenzi wa FIFA na ni sehemu ya FIFA na ni bora kuwa na mtu mwenye uzoefu. Marekani iliwafungulia mashtaka maafisa kadhaa wa FIFA juu ya madai ya ulaji rushwa wiki iliyopita nao maafisa wa Usiwisi wanachunguza utaratibu uliopelekewa Rusia kuwa mwenyeji wa fainali za kombe za dunia hapo mwaka 2018 na kadhalika Qatar hapo mwaka 2022. Afrika kusini ilikuwa mwenyeji wa kombe la dunia hapo mwaka 2010, hiyo ikiwa mara ya kwanza fainali hizo kufanyika barani Afrika. Mkuu wa shirika la kandanda la Afrika Kusini alikiri Jumapili kuwa walilipa takriban dola milioni kumi hapo mwaka elfu mbili na nane kwa shirikisho la kandanda la Amerika Kaskazini kati na Caribbean. Hata hivyo, alisisitiza kuwa hiyo haikuwa hongo, bali ilikusudiwa kusaidia mchezo wa kandanda kwenye ngazi za chini miongoni mwa wanadiaspora wa Kiafrika. Uungaji mkono miongoni mwa mataifa ya Kiafrika kwa Sepp Blatter bado ni thabiti, Anasema mchambuzi wa kandanda Philip Barker, amelipeleka so kombe la dunia huko barani Afrika, kwa hivyo daima ataheshimiwa katika upande huo wa dunia kwa kupeleka fainali za kombe la dunia kwao na kuwapa nafasi ya kung'ara. Hata hivyo, bwana Barker anasema sio tu wanachama wa FIFA waliona nguvu Anasema mashirika yanayofadhili michezo hiyo nayo pia wanafuatilia kwa karibu. Naye kiongozi aliyechaguliwa upya wa FIFA Sepp Blatter akizungumza hapo Jumamosi iliyopita alisema kuwa wale wanaomkashifu walikuwa na motisha ya wivu. Anasema ishara hazidanganyi, Wamarekani walikuwa wanashindania kuwa mwenyeji wa michezo hii hapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili Wakashindwa. Nao Waingereza walitaka kuwa wenyeji wa mchezo mwaka 2018 nao pia walishindwa. Shirika la kandanda la Ulaya UEFA litafanya mkutano wa dharura Ijumaa mjini Berlin kujadili mzozo wa FIFA. Baadhi ya wanachama ikiwa ni pamoja na Uingereza wa wamependekeza kuisusia FIFA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kukusomea muktasari wa dari, basi tupate kiburudisho kidogo cha muziki. <mucho> Umoja wa Mataifa unasema Sudan Kusini imeamua kumfukuza naibu mwakilishi wa, wa Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameshutumu hatua hiyo na kuitaka Sudan Kusini kubadili uamuzi huo haraka. Rais wa Marekani Barack Obama ameionya vikali China kwamba miradi yake ya maeneo katika bahari ya kusini ya China haina manufaa na ni tishio kwa manufaa ya ukanda wa kusini mashariki mwa Asia. Alitoa kauli hiyo akiwa na kundi la viongozi kutoka kusini mashariki mwa Asia wanaotembelea Marekani kwamba inawezekana madai ya China kudai himaya ya bahari kuwa ni ya haki, lakini hawapaswi kuonyesha ubabe. Wanamgambo wa Islamic State wamegongesha kifaru cha kijeshi kilichojaa milipuko katika kambi ya polisi ya Iraq na kuua karibu watu 37 na kujeruhi wengine darzeni, kulingana na maelezo ya maafisa wa usalama wa Iraq. Na kabla ya kukamilisha matangazo, tusikilize tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Mapigano yaliozuka upya huko Sudani Kusini yamelazimisha maelfu kukimbia makazi yao katika siku za karibuni. Kiasi cha watu laki sita na hamsini elfu hawana uwezo wa kupata misaada. Wakazi wamejikuta kati kati ya majeshi ya serikali na upinzani, huku zaidi ya watu elfu ishirini wakikimbilia kwenye kambi za Umoja wa Mataifa katika miji ya kaskazini ya Malakal na Bentiu katika wiki chache zilizopita. Maeneo haya yamejaa watu kupita kiasi na mivutano ya kijamii inasambaa, Shirika ya Mpaka linaeleza. Wakati huo huo, kipindi cha masika kikiwa kinaanza huko Sudani Kusini, hatari ya magonjwa kama vile kipindupindu na malaria inaongezeka. Marekani pia inalaani mapigano makali yanayoendelea katika majimbo ya Unity, Upper Nile na Jonglei huko Sudani Kusini, yanayofanywa na jeshi la SPLA upinzani wenye silaha na majeshi yanayoongozwa na Jenerali Os Johnson Oloni. Mapigano haya yamepelekea watu wengi kupoteza makazi yao na karibu maisha ya watu wengi. Tunataka makundi yote yenye silaha kusitisha mapigano ambayo yanapingana na makubaliano ya kusitisha mapigano ya Januari 2014. Ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na pande zote haukubaliki, ikiwemo kuwalenga raia ambao tayari wako hatarini hasa wanawake na watoto. Ukiukaji wa haki za binadamu wa hali ya juu na ukiukaji wa sheria za kimataifa. Jumuiya ya kimataifa itawawajibisha wale wote ambao wanasababisha huu ukiukwaji mkubwa. Tunatoa wito kwa pande zote kuweka silaha chini na kuruhusu tume ya Umoja wa Mataifa huko Sudani Kusini kuchunguza hayo maeneo yanayoshutumiwa kwa haki za binadamu na ukiukaji mwingine wa sheria za kimataifa na kuwapa uhuru usio na vikwazo wafanyakazi wa huduma za kibinadamu kuelekea katika maeneo yote yaliyoathirika. Gharama za kibinadamu, kijamii na kiuchumi za vita hii ni mbaya sana, na watu wa Sudani Kusini wanaoteseka kwa muda mrefu wataendelea kukumbwa na mateso kwa muda mrefu ujao. Uharibifu wote kwa miundombinu ya mafuta huko Sudani Kusini ni ongezeko la ziada ambalo litadumaza juhudi za siku zijazo za kujenga upya Sudani Kusini na kuinua taifa lao changa. Rasilimali hizi ni za watu wote wa Sudani Kusini. Mahitaji ya wengi lazima yafanyike kwanza kabla ya matakwa ya kisiasa. Marekani itaendelea kufanya kazi na washirika wake ili kuhakikisha matumaini ya siku zijazo kwa raia wote wa Sudani Kusini, na tutaendelea kulaani wale wote wanaoweka matumaini ya siku zijazo kwa makusudi hatarini K Tunakushukuru sana kwa kutusikiliza, na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, Aida Isa mwendeshaji wa matangazo na vilevile Idi Ligongo, mimi naitwa Mery Mgawe na kutakieni nyote usiku mwema.