America, VOA, kutoka Washington DC. Alaykum, Hapa studio, mimi ni na mimi ni Sandei Shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 2 Juni mwaka 2015. Matangazo yetu pia husikika katika redio shirika za FM pamoja na masafa mafupi mita bend 19 na 22. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu ya jioni ya leo umoja wa afrika unajaribu kuhamasisha wakazi wa bara la afrika kutambua mkakati wa mtazamo wa miaka 50 kwa mwaka 2063 ile afrika ambayo inaheshimiwa katika nchi zote za dunia Uh, ni, i, i, ile bala ambayo inaheshimiwa duniani kote. Uh, tena ni Afrika ambayo haina hai ya machafuko. Ripoti mpya inadokeza kwamba serikali ya Sudan inawapatia silaha waasi wa upinzani huko Sudan Kusini licha madai kwamba haihusiki katika mzozo wa nchi hiyo jirani. Na mwanamuziki Francia Chengule wa Tanzania hawahisi wa Afrika kutoiga sana mambo yanayofanyika ughaibuni. Sasa tatizo la Waafrika ni kwamba tunaiga vitu tu vya huku nje, kwa sababu huku nje watu wameendelea, mambo yao ni mazuri, basi tunafikiri tukifanya kama vile na sisi tutafanya nini, tutaendelea. Lakini hizo basi ni baadhi za ripoti zinazoandalia hii leo, na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo na unaweza pia kuyasikiliza matangazo moja kwa moja kwenye mtandao wetu anwani wa wwwswahilicom. Lakini kwanza hapa sande na habari za dunia. Ubalozi wa Marekani nchini Burundi unamhimiza Rais Nkurunziza kutowania tena madaraka. Ubalozi wa Marekani nchini Burundi ulieleza kwamba unaendelea kumhimiza Rais Pierre Nkurunziza kuacha juhudi zake za kuwania mhula watatu, uamuzi wa ambao umezusha maandamano ya ghasia tangu rais kutangaza hivyo hapo Aprili mwaka huu. Ubalozi wa Marekani mjini Bujumbura unasema mpango huo wa Bwana Nkurunzinza unakiuka mkataba wa Arusha ambao ulimaliza miaka ya ghasia huko Burundi na unaweza kuhatarisha uthabiti uliopatikana baada ya juhudi kubwa kufuatia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Taarifa ya ubalozi inaeleza kwamba hali ilivyo hivi sasa huko Burundi si mwafaka wa kufanyika uchaguzi ulio huru, haki, wazi na wa kuaminika, na hii inatokana na kufungwa nafasi za kisiasa, kufungwa kwa vyombo binafsi vya habari na jinsi serikali inavyojibu kwa utumiaji nguvu malalamiko ya kisiasa, na kuendelea kwa ripoti za ghasia na ukandamizaji unaofanywa na wanamgambo vijana wenye silaha. Mashuhuda huko kaskazini mwana mashariki mwa Nigeria mwa mji wa Maiduguri wanasema kundi la Boko Haram limefanya shambulizi jipya kwenye mji na juhudi za serikali kundi hilo la mgambo. Ripoti kutoka kwenye mji huo zinasema maguruneti yaliyoambatana na roketi yalitumika katika shambulizi la leo. Milio mikali ya risasi na sauti za ndege za mapigano zilisikika pia. Rais Muhamadu Buhari aliapishwa Ijumaa na kumrithi kiongozi wa muda mrefu goodluck Jonathan. Bwana Buhari alitangaza mipango yake ya kuhamasisha, ya kuhamisha kitengo cha operesheni ya jeshi kutoka mji mkuu wa Abuja kuelekea Maiduguri ambao kunajulikana kama ngome ya kundi la boko Haram. Na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi inaripoti mapigano makali na ukosefu wa chakula katika majimbo mawili ya Sudani Kusini na kuwalazimisha watu wengi zaidi kukimbia makazi yao. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. UNHCR inasema zaidi ya watu laki moja wamekoseshwa makazi katika muda wa miezi miwili iliyopita, ukiongezea na wale ambao tayari wamekoseshwa makazi ndani na nje ya nchi. Kuongezeka kwa mapigano kati ya majeshi ya serikali ya Sudan Kusini na majeshi ya waasi kumewabandua maelfu ya watu katika majimbo ya Unity na Upper Nile tangu mwanzoni mwa mwezi april pia imezilazimisha taasisi za misaada katika eneo hilo kuondoka. Matokeo yake, idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inaripoti kwa watu laki sita na nusu hawajapatiwa misaada muhimu ya kibinadamu. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards anasema kuna ongezeko kubwa la idadi ya watu wanaokimbilia nchi jirani za Sudan, Ethiopia na Uganda mwezi huu wa Mei anasema takriban wa sudan kusini elfu sita wamewasili wiki iliyopita katika majimbo ya white nile na kordofan kusini wakimbizi wameelezea ongezeko la mapigano na ukosefu wa chakula ndiyo sababu kuu ya kukimbia nyumba zao mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc maafisa wa juu wa ufaransa iraq na marekani wanaimani na muungano unaoipinga Islamic State nchini Iraq, lakini pia wanaunga mkono kwamba kuna mahitaji ya vifaa zaidi na mafunzo ili kuboresha mashambulizi. Akizungumza mjini Paris kwenye mkutano wa ushirika wa mawaziri wa mambo ya nje siku ya Jumanne, waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema muungano huo umepata mafanikio makubwa huko Iraq, lakini pia ameeleza kurudishwa nyuma kwenye uwanja wa mapambano. Wafanyakazi wa uokozi huko katikati ya China waliendelea leo kutafuta walionusurika baada ya meli moja ya abiria iliyobeba watu 450 kuzama wakati wa dhoruba katika mto Yangzi. Shirika la habari la Shinua linasema watu 15 pekee ndio wameokolewa na miili mitano imepatikana. Upepo mkali na mvua zinadumaza juhudi za kuwatafuta watu wengine miili mitatu ilipatikana chini ya mto huko Yoyang katika jimbo la Hunan, kiasi cha kilometa 50 kutoka eneo ambalo meli hiyo imepata ajali, kwa mujibu wa gazeti la People's Daily. Abiria wengi wanaaminika kuwa wamekwama ndani. Waokozi wanaripoti kusikia watu vilio vya kuomba msaada kutoka ndani ya meli hiyo iliyozama, kwa mujibu wa ripoti za chombo cha habari cha kitaifa. Nam, baada ya taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukiendelea habari yenye uzito jioni ya leo inatupeleka huko Sudan na Sudan Kusini, ambako ripoti mpya iliyotolewa inaonyesha kuwa Sudan huenda inawapatia silaha waasi wa Sudan Kusini kwa kuwadondoshea kutoka hewani licha ya Khartum kudai kwamba haihusiki na mzozo huo, kama anavyoripoti mwandishi wetu Geb Joslo kutoka Nairobi. Watafiti wanasema kuwa kupatikana kwa silaha umeendelezwa mpango uliopelekwa kuanzia mwezi wa Disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu kati ya serikali na vikosi vya upinzani. Harrison Kamau anasomea ripoti. Ripoti hiyo ambayo imeorodheshwa na Conflict Armament Research, kundi la utafiti lililoko London, imeorodhesha makasha ya silaha ambazo jeshi la Sudan Kusini SPLA lilikamata kutoka kwa vikosi vya upinzani mwishoni mwa mwaka jana. Kundi hilo limesema kuwa makasha hayo yana takriban silaha ndogo ndogo mia tatu na baadhi kubwa na makombora ambazo zilitumika katika jimbo la Jonglei, kutoka kwa vikosi vya upinzani vijulikanavyo kama waasi katika SPLA. Alama zilizoko kwenye silaha hizo zinaonyesha kuwa zilitengenezewa Sudan katika kipindi cha miaka michache iliyopita. Mkurugenzi wa mipango wa kundi hilo John Lalef amesema kuwa tarehe za kutengenezwa silaha hizo zinaonyesha kuhusika kwa Katum. Kuna uwezekano mkubwa kwa silaha zilitengenezwa 2014 hazijatumiwa na watu mbalimbali mbali kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, jambo ambalo linaashiria kuwa Sudani limewapatia silaha hizo moja kwa moja waasi wa SPLA. Watafiti wamesema kuwa baadhi ya risasi zimetengenezewa China ambazo zimeorodheshwa kwenye ripoti na ni sawa na zilizotumika katika shambulizi la waasi kwenye msikiti mjini Bentiu Aprili 2014, ambapo Umoja wa Mataifa unasema raia 287 walikufa. Ripoti hiyo pia imethibitisha kuwa silaha hizo zilidondoshwa na ndege kutokana na uharibifu uliogundulika katika baadhi ya silaha. The impact once the equipment hits the ground even if it's packaged in crates. Matokeo yake ni kwamba silaha zinapoangushwa kutoka angani, licha ya kufungwa vizuri kwa mfano silaha ndogo zilikuwa zimekunjana na kuharibika, na licha ya silaha kubwa kufungwa kwenye mabomba, bado zilikunjana kiasi cha kutoweza kuzifungua. Lef anasema kuwa ingawaje ni dhahiri kuwa silaha ziliangushwa kutoka angani, ni vigumu kuthibitisha iwapo ziliangushwa na ndege za Sudan. Ripoti hiyo mpya pia inasema kuwa miongoni mwa silaha zilizoorodheshwa ni sawa na zile Sudan iliwapatia waasi siku za nyuma. Mapigano Sudan Kusini yameongezeka katika kipindi cha wiki chache zilizopita wakati pande mbili zikingang'ania udhibiti wa eneo lenye mafuta ndani ya jimbo la Upper Nile. Umoja wa Mataifa karibuni uliunga mkono wito wa Umoja wa Mataifa wa kusitisha uuzaji wa silaha kwa Sudan ili kusitisha mapigano na pia kuwawekea vikwazo wale wanaohusika kwenye ghasia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutangaza tanga, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Thailand imetoa kibali cha kukamatwa kwa afisa mmoja ya mwandamizi wa jeshi anayeshukiwa kuhusika katika biashara ya usafirishaji haramu wa wahamiaji kutoka Myanmar na Bangladesh. Utenjirali Manas Kongpan ni afisa wa cheo cha juu kuhusishwa katika msako wa serikali ya Tailand juu ya mtandao mkubwa wa biashara ya magendo ya watu. Mtu huyo mwenye umri wa miaka hamsini na nane amefunguliwa mashtaka ya usafirishaji haramu watu, kukamata waathirika wa, wa biashara ya watu na kuwashikilia waathirika wa usafirishaji watu kwa faida kwa fidia, kwa mujibu wa gazeti la Bangkok Post. Polisi huko kaskazini mwa Afghanistan walisema hii leo watu wenye silaha wasiojulikana wamewafutulia risasi na kuwaua wafanyakazi wasiopungua wa tisa wa shirika moja la misaada. Mfanyakazi mmoja mwanamke ni miongoni mwa watu waliouawa katika shambulizi la usiku kucha ambalo lilitokea katika jimbo la Balkh. Waathirika walikuwa kutoka taasisi moja isiyo ya kiserikali, People in Need, ambayo inasemekana kuwa inafanya kazi katika sekta ya kilimo. Umoja wa Mataifa ulionya mwezi uliopita kwamba mgogoro wa Afghanistan umesababisha kuongezeka kwa rekodi ya vifo vya raia katika miezi michache ya kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, ikilinganishwa na kipindi hicho hicho katika mwaka elfu mbili na kumi na nne. Baraza la Seneti linajiandaa kwa mashindano juu ya kuanza upya mpango mkubwa wa kuchunguza mawasiliano ya simu kwa usalama wa taifa. Kiongozi wa walio wengi bungeni Mitch McConnell amepanga upigaji kura Jumanne juu ya mabadiliko ya sheria itwayo USA Freedom Act, hatua ambayo baraza la wawakilishi limeshapitisha mabadiliko ambayo hatimaye yatamaliza ukusanyaji wa mamilioni ya simu, lakini kazi hiyo itakwenda kwa kampuni za simu. Serikali bado itaweza kusikiliza simu hizo kwa kutumia amri ya mahakama, ikiwa ni kesi kwa kesi, ili kupambana na ugaidi. Mabadiliko yoyote yatakayopitishwa na Senate Mapendekezo ya mabadiliko hayo itabidi pia yapitishwe na bunge na kusababisha kuchelewa zaidi kwa kuanza upya kwa ukusanyaji wa taarifa muda ambao seneti iliruhusu umalizike siku ya Jumapili. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari sasa, tunarudi katika ripoti za waandishi wetu. Naam, ripoti ni kwamba mkurugenzi mkuu wa idara ya Umoja Mataifa inayoshughulikia masuala ya ukimwi UNAIDS, Michel Sidibe, anasema ingawa uambukizaji wa HIV miongoni mwa watoto wa Afrika imepungua, lakini asilimia 95 ya watoto wanaoishi na ugonjwa huo hawapati matibabu. Sasa Abdu Shakuru, ripoti hiyo ya mwandishi wa Sauti Amerika Moki Edwin Kinzeka ametuletea kutoka Yaunde inaelezaje juu ya ziara hiyo? Mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS Michel Sidibe anayeitembelea Cameron anasema idadi ya uambukizaji wa virusi vya HIV ingawa imeshuka kwa asilimia 60 miongoni mwa watoto chini ya umri wa miaka 15, lakini zaidi asilimia tisini, ya asilimia 90 ya takriban watoto milioni tatu wanaoishi na ugonjwa huo wa hatari wanaishi katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ambako kupata matibabu imekuwa ni kizingiti kikubwa katika kuzuia kuenea kwa ugonjwa. We need to think about, uh, For children. Really... tunahitaji kufikiria juu ya matibabu ya watoto. Hii ni changamoto kubwa kwangu mimi, kwa sababu ni awamu iliyosahauliwa. Tuna asilimia sita tu ya watoto wanaweza kupata matibabu, na hili ni tatizo kwa bara hili. Kunahitajika mwelekeo mpya ambao utaweza kusaidia kufika mahali watoto hawa wanapopatikana. UNAIDS inaripoti kwamba ni asilimia 24 pekee ya watoto wanaohitaji mchanganyiko wa dawa za antiretroviral ARV duniani waloweza kupata hadi kufikia mwisho wa mwaka 2013, huku watoto laki moja elfu tisini wamefariki mwaka huo kutokana na ugonjwa huo. CDB anasema wengine wengi wanafariki bila kujulikana katika maeneo ambayo kuzungumzia ukimwi ingali ni miko na kila mtu ili tuhakikishe kwamba nchi mbalimbali zinaungana nasi kugeuza njama ya kukaa kimya, ili kuwaonyesha wengine wengi kwamba kuzuia uambukizaji kutoka mama kuelekea kwa mtoto ni ushindi kwa wote. Kuna kizazi kisichokuwa na ugonjwa huo, bila shaka ni mojawapo ya matokeo mazuri kabisa kati yetu. Mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS anayetembelea Kamerun wakati ambapo watu wanaoishi na ukimwi wanalalamika juu ya upungufu wa matibabu ya ARV. Minim Jean anayeishi na ukimwi kwa miaka kumi na mitano sasa, anasema baadhi ya watumishi wa afya wamekuwa wakibadili hata utaratibu wa matibabu. Anasema kuweza kupata matibabu kamili ni vigumu kabisa, kwa sababu baadhi ya dawa zinazohitajika kwa matibabu hazipatikani kila mara. Anasema hata baadhi ya madaktari wanabadilisha matibabu kwa wagonjwa kadhaa wakati wanakuwa na upungufu wa dawa. Kufuatana na UNAIDS, mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zina hali mbaya kabisa ya HIV na UKIMWI duniani, kukiwa na takriban watu milioni 25 wanaoishi na, na ugonjwa huo, ikiwa ni asilimia 70 ya wagonjwa wote duniani wanaoishi huko. Janga hili limekuwa na athari mbaya za kijamii na kiuchumi kwa bara la Afrika na Umoja wa Afrika umeanza mchakato wa kuhamasisha wa Afrika kutambua mkakati ulioanzishwa na kamisheni ya umoja huo kuhusu mwelekeo wa miaka 50 kuanzia sasa kwa ajili ya kuwa na bara lenye uchumi usiotegemea misaada ya kimataifa. Makamishina wa kutoka Umoja wa Afrika wako mjini Kigali, Rwanda, kuanzisha mkakati huo, na kutoka Kigali mwandishi wetu Silvanus Kalimera anayo ripoti zaidi akizungumza na waandishi wa habari mjini Kigali, mmoja wa makamishina kutoka makao makuu ya umoja wa Afrika, yawe ado Boahehe, amesema miaka 50 baada ya afrika limefanikiwa kupata uhuru wa bendera na uhuru wa kisiasa na kwamba leo Waafrika wanajivunia uhuru wao kwa kuendesha mambo yao wenyewe. Kizazi cha viongozi wa Afrika waliodai uhuru wamesema kinahitaji kupewa pongezi kwa mchango wao kufikia mafanikio hayo. Kwanza, tunahitaji Afrika iliyotengamaa na yenye kutoa nafasi ya kiuchumi kwa kila mwananchi katika usawa. Pili, tunataka bara ambalo limeungana kisiasa kwa kuzingatia tunu za Afrika. Tunataka Afrika yenye uongozi bora, demokrasia na inayoheshimu haki za binadamu. Hata hivyo rubaa hizo hazina tofauti na mapendekezo ya wananchi, na huyu ni mmoja wao Patrick Ajemubandi. Ile Afrika 63 e, ile agenda ni, ni, ni mzuri, ni agenda nzuri, san, ni agenda nzuri na ningependa kusema kwamba africa we want ni ile afrika ambayo inaheshimiwa katika nchi zote za dunia. Uh, ni, i, ile bara ambayo inaheshimiwa duniani kote. Uh, tena ni afrika ambayo hai, haina machafuko uh, au violence. Vile vile makamishina hao Wamekosoa madai kwamba bara la Afrika halina maendeleo na limekuwa ni sehemu ya migogoro na machafuko ya hapa na pale, ya na pale yanayoendelea ulimwenguni. Hatupaswi kuwa na fikira kwamba Afrika kwa okay, iko kwenye mizozo na machafuko <stitulis> hili si <siku> kweli. Afrika <stitulis> ni bara tulivu na lenye amani. Kwa miaka hamsini iliyopita limeweza kupiga hatua kubwa ya maendeleo ya watu wake. Kwa upande mwingine, kuna wasiwasi kwamba wakati huu huwenda wakabiliwa na changamoto kubwa kutokana na kwamba utegemea mchango wa nchi za Kiafrika. Na hii ni kwa sababu bajeti ya nchi nyingi za Kiafrika zinategemea uhisani kutoka nchi za kigeni. Lakini makamishina hao wanasema watahakikisha Israeli inateremka kwa wananchi, kwa ngazi ya kila taifa na kwa kutumia vyombo vya habari. Wananchi watakuwa na nafasi kubwa kuutekeleza wakati huo bila wasiwasi. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na mwanamuziki chipukizi Francia Chengula ambaye anaishi nchini Uingereza na kuendeleza kipaji chake cha muziki. Mwenzangu Sande Shomari amepata fursa ya kuzungumza naye alipotembelea studio zetu hapa Washington DC. Bi Francia anaanza kwa kuelezea kwa wanawake nao wanaweza kujiendeleza na kuwa sawa na wanaume katika ulimwengu wa muziki changamoto ni nyingi sana kwa sababu nafikiri um, kiuafrika, Afrika bado watu hawaamini kwamba wanawake wanaweza. Unajua, nafikiri watu bado wana, wanaona kama mwanamke um, labda yeye hataweza kufanya vizuri. Yaani bado ile mentality ya watu kwamba mwanamke anaweza akafanya kitu kikawa kizuri kama mwanaume, bado nafikiri watu wanahitaji kufunguka katika hilo, hilo eneo. Kwa hiyo hiyo ni moja. Na, Pili ni kwamba um, mwanamke pia kuwa kama mwanamke ni tofauti um, unapokuwa ume, ume approach watu ili kuweza kusukuma mziki wako, watu kwanza wanakuangalia wewe kama mwanamke um, badala ya kukuangalia wewe kama una talent, wanakuangalia wewe kwa kioo cha kwamba huyu mwanamke, badala ya kutaka kusaidia wewe wanafikiria kama, maana wengi walishikia industry ni wanaume kwao, you know what can we do with this woman as opposed to huyu uh, mwanamke tumsaidieje ili aweze kwenda mbele. Kwa hiyo hapo kweli is hard na I have seen myself, uh, uzuri ni kwamba mimi ni mtu mzima kidogo, kwao wakati mwingine can fight against that, lakini nafikiria kwa wale ambao ni vijana ambao ndio wanaanza pengine kuingia kwenye soko la muziki. Na kitu kingine ambacho ningependa kusema ni kwamba nachomshukuru Mungu ni kwamba mimi katika maisha yangu nina kazi yangu nzuri, nina elimu yangu na maisha ambayo yanaeleweka, lakini unafikiria watu wengine ambao wanategemea hiyo, hawana kitu kingine chochote. yu, yu, na kweli ana mm. talent na anategemea kwamba you know, mimi nataka, yuko desperate, na watu labda wanaume, bwana wewe hapa nini. Unajua wanaita Tanzania sasa hivi, uh, rushwa ya ngono, unaona mm. kwa hiyo um, Uh, unakuta wadada hawa pengine, I don't know, sijapata evidence lakini I can tell kwa sababu I've been there, nimeona na nikawa watu wakawa wanajaribu kuninani kunishawishi, but I, I feel for the young people who ambao wako desperate sawa kabisa na pengine yeah. Wito wako ni upi hasa kwa wazazi, hasa kina mama wenye watoto wao na wa kike, <coughs> ambao wanataka kuingia kwenye fani na pengine wanaona kwamba mm, kuna ugumu na pengine hawataki kuwapa nafasi, labda nini utajiambia? Kwa kweli mimi kitu ambacho ningependa kuambia wazazi ni kwamba wasiache kuwatia moyo watoto wao kama wana talent. Unajua kuna mtu mwingine anaweza kaa ni, ni, ni, kwamba ameona tu. Unajua watoto wetu sasa hivi wanaona, wanaona a lot kwenye TV, celebrity wanavyoishi maisha yao, basi wanatamani yale maisha na vitu kama hivyo. Kwa hiyo inawezekana mtoto naye basi tu anaona kwamba labda it's easier, nataka kufanya vile. Kwa hiyo mzazi aangalie kwamba is this a talent ama ni mtoto tu anataka kuiga maisha ya ya kina Beyonce na kina Mariah Carey. Kama ni talent, mtie moyo mtoto wako, hakikisha kwamba inakuwa professional talent, mpeleke shule uh, uh, ili awe uh, uh, uh, competitive pia, kwa sababu sasa hivi dunia tunayoenda You have to be competitive. Unajua, kila mtu anaimba, kila mtu anaiki, kila mtu anakile. How, how, how should people choose you and not somebody else? So you, yani hakikisha anasomea, anakuwa different as well. Kama ni kuwa singer ne dance at the same time au mwimbaji, nampiga vyombo, yani awe na something extra ambayo itamfanya stand out from the crowd. Na upande wa mavazi, nini ambacho unawazungumzia na kuwashauri na kwa show, wanamuziki wenzako hivi sasa? Ukiingia kwenye ma, mashindano ma, ma ya muziki, hasa kwenye mavazi hmm. unakuta wanamuziki wa Afrika, pengine huwezi kujua huu ni mwanamuziki wa Afrika au wa Marekani. Unajua kuna kitu kimoja, hata mimi nilishaambiwaga hicho kitu, nakumbuka uh, ago, um, not too long ago. kuna mtu akaniambia, ukitoa uh, ukito, ukito video yako hakikisha unavaa hivi, unavaa vile, unavaa una vile una ah, nikamwambia, hey, eh? Hivi lazima kufanya vipi? Labda kama huo wimbo maneno yake na mazingira yake yanakutaka ufanye hivyo, usiingie usi kwenye kwenye kwenye career ku copy other people, kwa sababu people will like you for your uniqueness. Unaona, eh? Sasa tatizo la um, Waafrika ni kwamba tunaiga vitu tu vya huku nje, kwa sababu huku nje watu wameendelea, mambo yao ni mazuri, basi tunafikiri tukifanya kama vile na sisi tutafanya nini, tutaendelea. Lakini so kwamba kila wanachokifanya watu um, wa Western world, basi lazima na sisi tuige. Sasa lini tutakuwa Waafrika kama Waafrika? Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voaswahili com Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa, wapenda sikilizaji, tunakuleteni muktasari wa habari, ambapo kuna habari moto moto zinajitokeza. Sande Shomari, kutokana na taarifa kutoka za vyombo vya habari zilizotufikia hivi punde ni kwamba rais wa shirikisho la soka duniani Sepp Blatter ametangaza kujiuzulu ikiwa ni siku chache tu baada ya kuchaguliwa, ambapo alisema hatajiuzulu kutokana na kashfa ya ulaji rushwa iliyokumba shirikisho hilo. Balozi wa Marekani nchini Burundi, ubalozi wa Marekani nchini Burundi unamhimiza rais Nkurunziza kutowania tena madaraka. Ubalozi wa Marekani nchini humo ulieleza kwamba unaendelea kumhimiza Rais Pierre Nkurunziza kuacha juhudi zake za kuwania muhula wa tatu uamuzi ambao umezusha maandamano ya ghasia tangu rais huyo kutangaza hivyo hapo Aprili mwaka huu. Mashuhuda huko kaskazini mashariki mwa mji wa Maiduguri nchini Nigeria wanasema kundi la Boko Haram limefanya shambulizi jipya kwenye mji ambao unaonekana kuwa kivutio kipya cha operesheni kwa juhudi za serikali za kulisambaratisha kundi la wanamgambo hao. Maafisa wa juu wa Ufaransa, Iraq na Marekani wanaimani na muungano unaopinga Islamic State nchini Iraq, lakini pia wanaunga mkono kwamba kuna mahitaji ya vifaa zaidi na mafunzo ili kuboresha mashambulizi. Wafanyakazi wa uokozi huko katikati ya China waliendelea hii leo kutafuta walionusurika baada ya meli moja ya abiria iliyobeba watu mia nne na hamsini kuzama wakati wa dhoruba katika mto Yangse. Thailand imetoa kibali cha kukamatwa kwa afisa mmoja mwandamizi wa jeshi anayeshukiwa kuhusika katika biashara ya usafirishaji haramu wa wahamiaji kutoka Myanmar na Bangladesh. Luteni Jenerali Manas Kongpan ni afisa wa cheo cha juu kuhusishwa katika msako wa serikali ya Thailand juu ya mtandao mkubwa wa biashara ya magendo ya watu. Polisi huko Afghanistan, kaskazini mwa Afghanistan, walisema hii leo watu wenye silaha wasiojulikana wamewafyatulia risasi na kuwaua wafanyakazi wasiopungua wa tisa wa shirika moja la misaada. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenzi wasikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nao kwa hii leo. Usikose kwenda kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com kupata habari zaidi juu ya mabadiliko yanayotokea katika shirikisho la kandanda FIFA. Na kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riyami hapa studio, Sunday Shomari pamoja na mwongozi wa matangazo Dwayne Collins. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kusikiliza matangazo yetu ya alfajiri, Kumekucha Afrika. Kwaherini.