Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Juni 3 mwaka 2015. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kwa kufuatia nia ya kujiuzulu kwa rais wa Shirikisho la Kandanda Duniani Sepp Blatter, je, wadau wa mpira wa soka wanasema nini? Bila shaka msukumu wa UEFA utakuwa pia umechangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu UEFA walisema kwamba hawatashiriki michezo ya kufuzu kwa fainali za Kombe la Dunia zinazokuja na katika habari nyingine, vijana wanaambiwa waweze kujikwamua na kuonyesha mfano katika maisha yao ya kila siku, pia vijana katika maisha. Sasa katika kipindi hichi chetu, sisi kama vijana tuna nafasi kubwa sana ya kuleta mabadiliko chanya katika dunia ya leo, kwa sababu sisi vijana ndio tuko wengi. Eh, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo asubuhi, lakini kwanza Idligongo atakusomea habari za dunia. Tanzania imedaiwa kuwa kama kitovu cha tatizo la ujangili wa tembo baada ya sensa ya serikali ya Tanzania kubaini nchi hiyo imepoteza asilimia sitini ya tembo wake katika kipindi cha miaka mitano. Ripoti ya serikali ya Tanzania inakadiria tembo 65721 wamekufa nchini humo katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, tembo wa Tanzania wamepungua kutoka tembo laki moja elfu tisa na hamsini na moja kwa mwaka elfu mbili na tisa na kufikia tembo arobaini na tatu elfu mia tatu thelathini kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba waandamanaji nchini Burundi walipambana na polisi Jumanne ikiwa ni siku tatu kabla ya uchaguzi wa wabunge huku Umoja wa Mataifa ukijaribu kumaliza ghasia ambazo zimesababisha vifo vya darizeni ya watu. Polisi walifyatua risasi na gesi za kutoa watu machozi ili kuwatawanya kuwatawanya waandamanaji waliojaribu kujikusanya katika maeneo matatu ya Sibitoke, Musaga na Nyakabiga katika mji mkuu wa Bujumbura. Uchugu, uchunguzi, uchaguzi wa wabunge umepangwa kufanyika siku ya Ijumaa kabla ya uchaguzi wa raisi hapo Juni 26 ambapo rais Pierre Nkurunziza atagombea kwa muhula watatu licha ya upinzani unaomtaka asigombee. Kiongozi wa shirikisho la kandada duniani FIFA Sepp Blatter ametangaza Jumanne kuwa atajiuzulu uongozi wa shirikisho hilo ambalo linakabiliwa na kashfa inayoendelea ya rushwa. Bwana Blata alikuwa amechaguliwa tena kwa mara ya tano kuongoza shirikisho hilo siku tano zilizopita, lakini ghafla Jumanne aliitisha mkutano wa waandishi wa habari na kusema ametaka mkutano mkuu wa shirikisho hilo kumchagua kiongozi mpya, na kusema ataendelea kuongoza mpaka atakapopatikana kiongozi mpya. Uchaguzi wa kiongozi mpya wa FIFA hata hivyo utasubiri miezi kadhaa. Wachambuzi wanasema uchaguzi unaweza kufanyika kati ya mwezi Desemba mwaka huu na Machi mwakani elfu mbili na kumi na sita. Mashahidi katika mji wa kaskazini mashariki mwa Nigeria Maiduguri, wanasema wanamgambo wa Boko Haram wamefanya shambulizi jipya kwenye mji huo wakati viongozi wa Ufaransa na Niger wakisema kuwa jeshi kubwa la pamoja kwa ajili ya kupambana na kundi hilo linaweza kuanza kufanya kazi haraka. Mary Mgawe anasoma taarifa ya mwandishi wetu. Taarifa kutoka Maiduguri zinasema roketi zilirushwa kwa kutumia gruneti zilitumika katika shambulizi la jana Jumanne. Risasi nzito na sauti za ndege za kivita vilisikika pia. Mji huo unafahamika kutumiwa katika operesheni zinazofanywa na serikali kupambana na kundi hilo. Wakati huo huo, mazungumzo huko Paris na rais wa Ufaransa Francois Hollande, rais wa Niger Mahamadu Issoufou wanasema ajenda ya Boko Haramu ilikuwa juu. Shirika la habari la kimataifa la Reuters limeripoti kuwa jeshi la takriban maofisa 87 limekubaliwa mwezi Machi na Umoja wa Afrika na litapatiwa sehemu ya fedha kutoka jumuia ya kimataifa. Taarifa kutoka ofisi ya rais wa Ufaransa imesema Bwana Hollande amesisitiza uwezo wa Ufaransa kuendelea na mkakati wake na msaada wa kijasusi kusaidia nchi kupambana na Boko Haram. Rais Muhamadu Buhari, aliyeapishwa Ijumaa, alitangaza mipango yake ya kuhamisha uongozi wa jeshi kutoka Abuja, Nigeria, kwenda Maiduguri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Polisi wa mji wa Boston hapa Marekani wamempiga risasi na kumuua mshukiwa wa ugaidi nje ya duka moja la dawa baada ya kuwarukia maafisa wa polisi akiwa na kisu kikubwa cha kijeshi. Mapolisi wa Boston na wale wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI wanasema mshukiwa huyo alikuwa katika uangalizi kwa saa 24 lakini hawakuweka wazi kwa nini mtu huyo alikuwa chini ya uangalizi. Mpaka sasa polisi hawajatoa utambulisho wa mtu huyo, lakini gazeti la The Boston Globe na baraza la mahusiano ya Kiislamu na Marekani limemtaja mtu huyo kuwa anaitwa Usama Rahim. Bunge la Marekani limechukua hatua ya kusimamisha uwezo wa serikali kuchukua taarifa za simu za watu kuchunguza mashambulizi ya kigaidi na kuamua kuziachia kampuni za simu kazi hiyo katika muda wa miezi sita ijayo. Baraza la Seneti lilipitisha muswada huo kwa kura 67 kwa 32 ambao tayari ulipitishwa na Baraza la Wawakilishi kupelekwa kwa Rais Barack Obama kuwekwa saini na kuwa sheria rasmi. Rais Obama amesema kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba ataweka saini haraka ili muswada huo uwe sheria rasmi kwa kusema taratibu hizo mpya zinalinda haki za raia na usalama wa taifa. Kwa sasa serikali itaendelea kuwa na uwezo wa kupata taarifa za simu ambazo ni namba, tarehe na muda wa simu zilizopigwa lakini si mazungumzo kamili. Nam na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo katika matangazo haya ya Kumekucha, ni kama ulivyosikia katika habari, rais wa shirikisho la kandanda duniani Sepp Blatter Jumanne alitangaza kuwa atajiuzulu wadhifa huo mara tu atakapochaguliwa kiongozi mwingine. Hatua hiyo imekuja huku shirikisho hilo likiwa linakabiliwa na kashfa ya rushwa ya miaka mingi. Mwamoyo Hamza alizungumza na mchambuzi wa masuala ya michezo Shafi Dauda wa Tanzania, na kwanza alimuuliza kwa nini Blatter amejiuzulu siku chache tu baada ya kuchaguliwa tena kushika awamu ya tano ya uongozi wa fifa baada ya kuchaguliwa na kubaki madarakani bado eh, kukaendelea na stori za fifa kuhusika katika moja kati ya skendo ya rushwa ambayo ku inahusu nchi ya afrika kusini kupewa uwenyeji wa fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi michel platini ambaye ni kiongozi wa uefa kutokea ufaransa ha, amekuwa mbele sana katika kumlaumu Sepp Blatter. Inawezekana msukumo wa UEFA ndio umemfanya Blatter achukue uamuzi huu kwamba atajiuzulu. Bila shaka msukumo wa UEFA utakuwa pia umechangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu baada ya UEFA walisema kwamba hawatashiriki michezo ya kufuzu kwa fainali za kombe zinazokuja. Hii ilikuwa ni habari mbaya, na walikuwa na mpango wa kufanya mkutano wao wa UEFA wa kufikia maamuzi juu ya ushiriki wao katika Eh, matukio mbalimbali yanayoandaliwa ya na FIFA kwa hiyo UEFA wameweka wame, msukumo mkubwa wa kupinga uwepo madarakani kwa rais wa sasa Sepp Blatter. Kulingana na maelezo yake hapo jana ni kwamba ataendelea kuwa kiongozi wa FIFA mpaka uchaguzi utakapofanyika kati ya Disemba mwaka huu na Machi mwakani. Wewe kama mchambuzi huoni kwamba katika kipindi hiki FIFA bado itakuwa ni iko katika mtikisiko mkubwa sana? Labda kwa sababu ametangaza kwamba atang'atuka mapema. Nafikiri ndo e, lengo kubwa la waliokuwa wapinzani wake, walikuwa wataki aendelee kubaki madarakani, na walikuwa wanalilia kilio kikubwa, ilikuwa ni kufanyika mabadiliko makubwa ya kiutawala ndani ya shirikisho hilo, na Sepp Blatter amesema kwamba si tu yeye anang'atuka lakini pia kutakuwepo na mabadiliko makubwa ya kiuongozi ndani ya shirikisho hilo. Kwa kawaida, mkutano mkuu wa wanachama wa FIFA unafanyika kila baada ya mwaka mmoja, kwa hiyo itakiwa ufanyike mwakani kule nchini Mexico mwezi Mei, lakini Blatter amesema e, wataitisha mkutano wa dharura wa wanachama wa FIFA maalum kwa ajili ya uchaguzi. Lakini unadhani wapenzi wa kandanda duniani watakuwa na imani kwamba mageuzi ya kikweli ndani ya FIFA yanaweza kufanyika chini ya uongozi wa Sepp Blatter, mpaka hapo atakapatikana kiongozi mwingine? Nafikiri ni ngumu, kwa sababu Sepp Blatter lazima, naamini katika kipindi hicho yeye pamoja na washirika wake watamtafuta mtu mwingine ambaye ataingia madarakani kwa ajili ya kutetea maslahi yao. Kwa hiyo zile sera za Blatter ambazo alikuwa akizisisitiza na kimsingi ndo zilizompatia kura nyingi kutoka katika nchi za dunia tatu, nchi ambazo zinaendelea, hususan kutoka bara Afrika na bara la Asia, pamoja na baadhi ya nchi kutoka bara la Amerika ya Kusini, naamini wataendelea kubaki na umoja wao, kwa maana ya wale mataifa mia moja thelathini na tatu waliompigia kura. Ni Shafii Dauda, mchambuzi wa masuala ya michezo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, tunaendelea na, na habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imethibitisha kwamba maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani walikutana nchini Yemen wiki iliyopita na wawakilishi wa waasi wa Hudhi ambao wanaishikilia Yemen. Gazeti la The Wall Street Journal mara ya kwanza liliripoti jana Jumanne kwamba waasi wa hudhi walifanya mazungumzo na naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anne Peterson. Balozi huyo wa zamani alisafiri kwenda nchini Saudi Arabia na Oman katika siku za hivi karibuni katika jaribio la kukutanisha pande zote zinazoshiriki katika mgogoro wa kisiasa wa Yemen katika mazungumzo na kufikia makubaliano. Vikosi vya uokoaji nchini China vimeendelea na juhudi za uokoaji usiku kucha kutafuta watu walio miongoni mwa abiria wa meli iliyozama wakati wa kimbunga katika mto Yangtze. Shirika la habari la China Xinhua limeripoti kwamba mpaka sa, mpaka sasa watu kumi na wanne waliokolewa na maiti saba waliopolewa katika eneo la ajali. Na watu wanne wamekufa baada ya helikopta iliyokuwa inatumiwa na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka nchini Nepal kupata ajali kaskazini mashariki mwa nchi hiyo iliyokumbwa na tetemeko la ardhi wiki kadhaa zilizopita. Miili ya wanaume watatu na mwanamke mmoja iliyopolewa na mapolisi wa uokoaji walijaribu kuirudisha miili hiyo katika mji mkuu wa Kathmandu. Serikali na idara za misaada imebidi zitumia helikopta kubeba misaada katika mikoa iliyo milimani kutokana na miundombinu kuwa mibaya kwa kukosekana barabara ama zimeharibika na kusababisha ufikishaji wa misaada kuwa mgumu ama kushindikana kabisa. Katika mji mkuu wa Bujumbura, Burundi, jana maandamano yalifanyika kwenye mitaa kupinga kwa mara nyingine uamuzi wa rais Pierre Nkurunziza kutangaza kugombea muhula watatu wa uongozi. Emil Lob anaripoti kutoka Bujumbura katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe <mulia> Hali ya kutokuwa na usalama ilijitokeza tena Jumanne kwenye mji mkuu wa Bujumbura, Burundi. Polisi walitumia gesi ya machozi na risasi kuwatawanya maandamano katika maeneo kadhaa ya mji mkuu. Maandamano haya yanapinga uamuzi wa Rais Pierre Nkurunziza kugombea muula wa tatu wa urais. Mara baada ya mapambano kuzuka, wapita njia na wachuzi katika mitaa walikimbia kutafuta hifadhi nyuma ya milango ya kuingilia, wakifuatilia eneo la tukio kutoka mbali, lakini bado baadhi yao walifikiwa na gesi ya machozi iliyorushwa nyuma yao. Mmoja wao ni Eric sasa polisi wameamua kuvamia mkusanyiko wa watu, wamerusha gesi ya machozi kwenye uwanja wangu. Unaweza kuamini? Kuna kina mama, kina baba na watoto hapa. Katika eneo lingine jirani, mvutano pia ulikuwa mkubwa. Gari kutoka shirika la zimamoto lilikatisha njia baina ya polisi na waandamanaji na kubeba baadhi ya watu waliojeruhiwa ambao walisema walipigwa risasi na polisi. Badala ya kutulinda, polisi wanatuua. Ghasia hizo mpya zimezuka baada ya mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kukutana Tanzania mwishoni mwa wiki iliyopita kujadili mzozo wa Burundi. Walitoa wito kwa serikali ya Burundi kusogeza mbele tarehe ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi huu lakini waandamanaji wanasema mkutano huo haukujadili kuhusu kile walichoomba: rais Nkurunziza kutogombea tena muula watatu uongozi wa uongozi. Wakosoaji wanasema muula watatu utakiuka katiba ya nchi inayotaka uongozi kuwepo kwa miula miwili, lakini wanaomuunga mkono rais wanasema inaruhusiwa kwa sababu alichaguliwa na bunge na sio wapiga kura katika kipindi chake cha kwanza cha uongozi wa miaka mitano mwaka elfu mbili na tano. Msemaji wa serikali amewaambia waandishi wa habari Jumapili kwamba rais yuko tayari kuahirisha uchaguzi lakini bado hajatoa taarifa rasmi na kupanga tarehe mpya. Uchaguzi wa bunge ulitakiwa kuanza Ijumaa hii na uchaguzi wa rais wiki tatu baadaye. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linaripoti mapigano makali na ukosefu wa chakula katika majimbo mawili ya Sudan Kusini na kuwalazimisha watu wengi zaidi kukimbilia nyumba zao. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva hadi Jeriami anasoma ripoti kamili. UNHCR inasema zaidi ya watu laki moja wamekoseshwa makazi katika muda wa miezi miwili iliyopita, ukiongezea na wale ambao tayari wamekoseshwa makazi ndani na nje ya nchi kuongezeka kwa mapigano kati ya majeshi ya serikali ya Sudan Kusini na majeshi ya waasi kumewabandua maelfu ya watu katika majimbo ya Unity na Upper Nile tangu mwanzoni mwa April. Pia imezilazimisha taasisi za misaada katika eneo hilo kuondoka. Matokeo yake, idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa inaripoti kuwa watu laki sita na nusu hawajapatiwa misaada muhimu ya kibinadamu. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards anasema kuna ongezeko kubwa la idadi ya watu wanaokimbilia nchi jirani za Sudan, Ethiopia na Uganda mwezi huu wa Mei. Anasema takriban wa Sudan Kusini elfu sita wamewasili wiki iliyopita katika majimbo ya White Nile na Kordofan Kusini. Edwards ameiambia VOA kuwa tangu mzozo uzuke huko Sudan Kusini mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu kumekwepo na idadi kubwa ya watu waliokoseshwa makazi Tuko happens, katika janga uh, jingine ambalo kwa mara nyingine tena lina matokeo makubwa kwa raia. Kwa mara nyingine tena hili linapotokea, tuna watu milioni mbili ambao ama wamekoseshwa makazi ndani ya nchi au ni wakimbizi. Tuna takriban watu milioni nne ambao hawana chakula cha kutosha. Pia mwezi uliopita serikali ya Rais Salva Kiir ilimfukuza mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu huko Sudan Kusini, Toby Lanza. Mkuu wa habari katika Umoja wa Mataifa huko Geneva, Ahmed Fauzi anasema kuwa Umoja wa Mataifa haujajulishwa kuhusu sababu za kuchukuliwa kwa hatua hiyo. The situation Hali ni mbaya sana na ndiyo maana katibu mkuu mwenyewe ameshitumu uamuzi wa, wa serikali wa kumfukuza naibu mkuu wa tume huko Sudani Kusini. Mtu atakayechukua nafasi yake ameteuliwa mwezi uliopita, alikuwa amalize muda wake na mtu anayechukua wa wadhifa wake alikuwa ameshateuliwa, na tuna matumaini kuwa ataruhusiwa apelekwe huko. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon amemteua Eugene wausu wa Ghana kwa mrithi wa Lanza alimteua hapo Mei 29. Na ripoti mpya juu ya usalama wa chakula barani Afrika inaonyesha kwamba kuna tofauti katika kanda mbalimbali mbali barani humo. Afrika Magharibi inaongoza bara hilo katika kupunguza idadi ya watu wenye utapia mlo tangu mwanzoni mwa miaka ya 1990. Idara ya chakula na kilimo ya Umoja wa Mataifa FAO imetoa tathmini yake ya kwanza ya hali ya jumla ya kikanda juu ya ukosefu wa usalama wa chakula barani Afrika. Mwandishi wa VOA George Decapo ametuandalia ripoti inayosomwa haidaisa Afrika kama sehemu nyinginezo duniani imekuwa na malengo mawili makuu kwa usalama wa chakula, nayo na ni malengo maendeleo ya milenia ya kupunguza kwa nusu kiwango cha watu wenye utapia mlo, na lengo ugumu kidogo la mkutano wa mwaka 1996 wa chakula duniani unaolenga kupunguza kwa takriban nusu idadi halisi ya watu wenye njaa. Matokeo yanaonekana kuhitlafiana hapo mwanzoni kwa mfano kuwepo kwa watu wenye utapia mlo huko Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara kulipungua kwa asilimia 33 hapo mwanzoni mwa miaka 1990 hadi asilimia 23 hii leo. Kwa hivyo kwa mujibu wa mfano huo, kuendelea kuongezeka kwa kiwango cha idadi ya watu walioathirika na utapia mlo barani Afrika hiyo imepungua, na hilo ni jambo zuri. Ripoti ya FAO inaonyesha kuwa licha ya idadi ndogo ya asilimia jumla ya watu kuwa na utapia mlo, idadi halisi ya watu wenye utapia mlo imeongezeka. Naibu mkurugenzi wa FAO Bukar Tijani anaangalia matokeo hayo kiujumla na kuona matarajio mazuri kwa usalama wa chakula barani Afrika. of of Kuna maendeleo mengi viongozi wa nchi za Afrika wameweka nia thabiti katika azimio la Malabo Equatorial Guinea. Azimio lenye lengo la kuongeza kasi ya ukuaji na mageuzi ya kuboresha maisha ya watu lilipitishwa takriban mwaka mmoja uliopita. Kabla wakati huo kulikuwepo na mikutano ya ngazi za juu na kulikuwepo na makubaliano mengi ya kuweka ramani ya kurudisha makubaliano ya Maputo ya mwaka elfu mbili na tatu. Serikali zitahakikisha wanalenga zaidi katika masuala ya sera na uwekezaji zaidi. Azimio la Maputo la mwaka elfu mbili na tatu liliitisha serikali za kiafrika kuwekeza takriban asilimia kumi ya bajeti zao za kitaifa kwenye kilimo. Ripoti ya FAO juu ya tathmini jumla ya ukosefu wa usalama wa chakula inaeleza kuwa Angola, Jibuti, Cameroon, Gabon, Ghana, Mali na Sao Tome na Principe walikidhi malengo yao ya milenia ya kupunguza kwa nusu kiwango cha raia wake wanaoathirika na utapiamlo na lengo la mkutano wa dunia wa chakula wa kupunguza kwa nusu idadi jumla ya watu wenye njaa. Ripoti inaeleza kwamba Afrika Magharibi imepiga hatua kubwa, na Afrika Mashariki na Kusini nazo pia zimepiga hatua, lakini Afrika ya Kati bado inaonekana kuzorota nyuma kwenye malengo ya maendeleo ya milenia na kadhalika malengo ya mkutano wa chakula duniani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana Leo. Katika jukwaa la vijana, tunazungumza na Francis Kesi, mwakilishi wa taasisi ya Youthful Cities nchini Tanzania, taasisi yenye ya makao yake huko Toronto, Canada. Na kwanza alitaka kujua lengo la taasisi yao lengo kuu la kuanzishwa kwa Youthful City ni kutoa mtazamo wa vijana katika majiji makubwa duniani, kuangalia jiji gani linafanya vizuri katika mtazamo wa vijana, na tunaangalia katika kuishi, kufanya kazi, pamoja na kucheza. Na kwa taasisi yako ambayo hivi sasa mko nchini Tanzania, naweza mkatueleza hivi sasa mpo kwenye miji mingapi duniani na mmeshafanya takwimu ngapi? Sasa hivi hii ni takwimu yetu ya pili na tumeifanya katika majiji hamsini na tano na katika haya majiji hamsini na tano takwimu zetu, kwa sababu tulianza na dodoso, tumetafsiri dodoso katika lugha ishirini na mbili. Na unaweza ukatuelezea tu kwa kwa mtazamo wako, hebu tueleze pengine kwa ujumla wake, mnavyoangalia nafasi ya vijana katika maisha kwa ujumla, mnaiona ni ipi hasa? Mimi nadhani nafasi ya vijana katika maisha, sasa katika kipindi hichi chetu, sisi kama vijana tuna nafasi kubwa sana ya kufuleta mabadiliko chanya katika dunia ya leo, kwa sababu sisi vijana ndio ndio tuko wengi, asilimia kubwa, asilimia kubwa ya watu duniani ni vijana. Kwa hiyo naamini tuna tunaweza tukaleta mabadiliko chanya. Na katika kuangalia hizi takwimu mbalimbali ambazo mmepitia na kufanya utafiti, ni nani mambo ambayo mmeyaona hasa vijana wameguswa nayo katika miji ambayo mmezungumza, yapi ambayo ni mambo ambayo makubwa zaidi vijana wanaguswa nayo? Mambo makubwa ambayo vijana wameguswa nayo ni pamoja na ajira, afya na vilevile ujasiri a na pengine ukiangalia ukianzia hapo juu, umeelezea kwenye swala zima la ajira, imekuwa ni kwamba mara nyingi tunapozungumza tunakuta kwamba vijana wanazungumza sana kukosa ajira. Sasa pengine unaweza ukatueleza, kuna mambo mengine ambayo vijana pengine wanayafanya, ukiacha kwamba siku zote inaonekana kama vijana ni watu ambao wamekuwa wakitoa lawama nyingi kutokuweza kupata ajira. Je, kuna mambo mengine ambayo kwa upande wao vijana ambao pengine wanatakiwa kuyafanya wamekuwa wakiyafanya na kuyatimiza? Ndio, vijana wanafanya mambo mengi mazuri, mengi mazuri sana. Nadhani tatizo kubwa ambalo sisi vijana tunakutana nalo ni kwamba hatuaminiki, hasa hasa katika nchi zetu hizi ambazo bado hazijaendelea. Sisi vijana hatuaminiki sana, tunaonekana ni watu ambao ni wababaishaji, wababaishaji. Lakini hii ipo vilevile katika nchi ambazo zimeendelea, vijana wanakosa kuaminika lakini vijana wanafanya mambo mazuri mengi tu. Lakini pale vijana ambapo wataaminika wata, wata na pale ambapo vijana wata, wata, wata, watapewa nafasi ya kusikilizwa nadhani vijana wana, wanaweza wakaja na vitu vingi na, ku, na kuleta mabadiliko katika dunia, mabadiliko chanya katika dunia. Na ukija kwa upande wa miji ambayo mmezunguka na kuzungumza, ukiangalia miji ambayo pengine kumekuwa na mtazamo mzuri na vijana wamependa kwamba miji hii inatoa pengine uwezo wa kuwapa nafasi wao kujipatia ajira na kuweza kuishi vizuri, ni miji ipi hasa? Miji ambayo imefanya vizuri ni miji ambayo ipo katika nchi zilizoendelea. Mji ambao umefanya vizuri kabisa ni mji wa New York ukiwa umeshika nafasi ya kwanza ukifuatiwa na mji wa London ambao umeshika nafasi ya pili na mji wa tatu ni mji wa Berlin ambao umeshika nafasi ya tatu. Upande wa Afrika kuna miji gani ambayo imeongoza na nafasi zikoje? Mji wa Johannesburg umefanya vizuri, umefanya vizuri sana katika vitu mbalimbali. Umefuatiwa na mji wa Casablanca na ambao ume, ambao umefanya vizuri. Mji wa Johannesburg duniani wenyewe ni mji wa thelathini na tano. Kwa upande wa no, mambo ambayo imefanya vizuri, labda unaweza ukagusia ni vitu gani ambavyo vimechukua vime nafasi nzuri huko Johannesburg na Casablanca? Johannesburg na Casablanca, miji hii imefanya vizuri sana katika upande wa visit. Ule ule uwepo wa watu wa aina mbalimbali, kama unavyofahamu, Johannesburg kuna uwepo wa watu wa aina mbalimbali na vilevile kuna nafasi nyingi sana za vijana kupata maisha, na ndio maana hata ukiangalia, watu wengi sana wanakimbilia Johannesburg. Vijana wengi sana wanafikiria kwamba kule bondeni Afrika Kusini kuna maisha mazuri, na hii ni kwamba nikatokana na kwamba kule kuna fursa nyingi ambazo ziko wazi. Kwa hiyo hicho ni kitu ambacho kimeifanya Johannesburg kwanza kushika nafasi nzuri katika utafiti huu kwa upande wa Afrika. Ni Francis Kesi, mwakilishi wa Youthful Cities Tanzania akizungumza na jukwaa la vijana. Na kabla kumaliza matangazo yetu, basi sikiliza muktasari wa habari na Eid Ligongo. Tanzania imedaiwa kuwa kama kitovu cha tatizo la ujangili wa tembo baada ya sensa ya serikali ya Tanzania kubaini nchi hiyo imepoteza asilimia 60 ya tembo wake katika kipindi cha miaka mitano. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba uandamanaji nchini Burundi walipambana na polisi Jumanne ikiwa ni siku tatu kabla ya uchaguzi wa wabunge, huku Umoja wa Mataifa ukijaribu kumaliza ghasia ambazo zimesababisha vifo vya darzeni ya watu. Kiongozi wa shirikisho la kandanda duniani FIFA Sep Blatter ametangaza Jumanne kuwa atajiuzulu uongozi wa shirikisho hilo ambalo linakabiliwa na kashfa inayoendelea ya rushwa. Bwana Blatter alikuwa amechaguliwa tena kwa mara ya tano kuongoza shirikisho hilo siku tano zilizopita. Polisi wa mji wa Boston hapa Marekani wamempiga risasi na kumuua mshukiwa wa ugaidi nje ya duka la dawa baada ya kuwarukia maafisa wa polisi akiwa na kisu kikubwa cha kijeshi. Mapolisi wa Boston na wale wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI wanasema mshukio huyo alikuwa katika uangalizi kwa saa 24. Bunge la Marekani limechukua hatua ya kusimamisha uwezo wa serikali kuchukua taarifa za simu za watu kuchunguza mashambulizi ya kigaidi na kuamua kuziachia kampuni za simu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Meri Mgawe, hapa studio nilikuwa naye na vilevile vile mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa. Sote kwa pamoja tunawatakieni asubuhi njema kutoka