kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni juni 4 mwaka 2015 katika matangazo ya voa express mvua kubwa nchini kenya zinasababisha mafuriko na jamii yaomba msaada kwa serikali Maji hata chai hatuja kunywa tangu asubuhi, hata hatujui tuelekee wapi. Tunaitisha usaidizi kwa serikali yetu itusaidie sisi maskini. Na huyo ni mmoja wa waathirika wa mafuriko yaliyotokea huko nchini Kenya. Hii ni VOA Express na mimi ni Sandey Shumari. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express tunakuletea mapishi, mapishi ndani ya mgahawa wa food court Mombasa. Vyakula vilivyopo ni chaguo lako mteja. Nimependeza na vyakula vya kiafrika kwa sababu Ukiangalia kuna ile ya Wakikuyu, Mataha, kuna Gideri, kuna Mdokoi, kuna chapati, maragwe, sima, sukuma, nyama, karanga. Mm, basi msikilizaji, hayo yote na mengine utayasikia katika matangazo haya ya VOA Express hivi sasa. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandy Shomari. Mlipuko katika kituo kimoja cha mafuta katika mji mkuu wa Ghana wa Akra umesababisha vifo vya watu wapatao 73 ambao walikuwa wakijikinga mvua nyingi. Maafisa wa Ghana walithibitisha ajali hiyo ya leo, na ripoti kutoka eneo la tukio zinasema mlipuko huo na moto uliofuata ulitokea katika kituo cha mafuta na kusambaa katika majengo yaliyoko karibu na eneo la Kwame Nkruma katikati ya Akra. Sababu ya mlipuko huo bado haijajulikana bado. Rais John Mahama ametembelea eneo la ajali akifuatana na meya wa mji mkuu na wabunge. Mahakama moja ya rufaa ya Misri imeamua kwamba ni lazima kusikiliza tena kesi dhidi ya rais wa zamani wa nchi hiyo Hosni Mubarak kuhusiana na mashtaka ya mauaji ya waandamanaji wakati wa uwasi wa wananchi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja uliomwondoa madarakani. Mahakama hiyo hii leo ilikubali rufaa ya waendesha mashtaka dhidi ya uamuzi wa awali uliotupilia mbali mashtaka ya mauaji dhidi ya rais huyo wa kiimla wa zamani. Jaji amesema kesi hiyo ya pili itaanza kusikilizwa Novemba 5. Mubarak mwenye umri wa miaka 87 ambaye aliongoza Misri kwa miaka 29 amekuwa jela tangu mwaka 2011. Tangu wakati huo amekuwa na kesi kadhaa zilizokuwa na utata. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameonya kuwa kuna wanajeshi elfu tisa wa Rusia katika eneo linalodhibitiwa na waasi mashariki mwa Ukraine, na kuonya kwamba nchi hiyo lazima iwe katika hali ya tahadhari kwa uwezekano wa kutokea shambulizi kubwa. Bwana Poroshenko alitoa matamshi hayo bungeni hii leo akisema kwamba kuna vit, kitisho kikubwa kipya cha mashambulizi makubwa. Aliongea siku moja baada ya mapigano kulipuka nje ya ngome kuu ya wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC, na hii ni VOA Express. Gavana wa zamani wa jimbo la Florida Jeb Bush ataingia rasmi kwenye kinyang'anyiro cha kugombea nafasi ya kuteuliwa na chama cha Republican kugombea kiti cha rais hapo ifikapo Juni 15 katika mkutano hadhara huko Miami. Bush alituma ujumbe wa Twitter hii leo ukiwa na kichwa cha habari, itafanyika karibuni, akiwa akapigwa picha bila kuangalia kamera. Picha hiyo ilikuwa na maelezo na kuja Juni 15, 2015, huku ikiwa na maelezo elekeza kwenye mtandao wake Jeb mwenye umri wa miaka 62 ni kijana na kaka wa marais wawili wa zamani George HW Bush na George W Bush. Hong Kong inaadhimisha miaka 26 hii leo tangu kandamizaji mkubwa kutokea katika uwanja wa Tiananmen mwaka 1989 kwa ibada ya kuwasha mishumaa kuwakumbuka waliowawa na kujeruhiwa. Maelfu ya watu wanatarajiwa kukusanyika kwenye uwanja wa Victoria kwa mkutano hadhara ambapo mwaka huu unafanyika siku chache kabla ya kura muhimu kuamua siku zijazo za kisiasa za jiji hilo. Mpango wa uchaguzi huo ulioidhinishwa na serikali ya China ulipitishwa na bunge la Hong Kong na utafanyika Juni 17, lakini wanaharakati wanaotetea demokrasia wanadai kuwa huo ni uchaguzi usio na maana. Na waokozi huko katikati ya China wamepata darzeni ya miili kutoka meli ya abiria iliyozama mto Yangtze, huku matumaini ya kupata miili zaidi yakipungua. Shirika la habari la Xinhua limesema leo kwamba miili 39 zaidi ilipatikana baada ya maafisa kukata sehemu ya juu ya meli na kufikisha idadi ya vifo kuwa 65. Watu 14 pekee ndio wameokolewa tangu meli hiyo ilipozama kutokana na hali mbaya ya hewa Jumatatu jioni. Takriban abiria 400, wengi wao wazee, bado hawajulikani walipo. Idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka wakati maafisa wakiendelea na uchunguzi, na hivyo kuwa ni ajali iliyosababisha vifo vingi vya majini huko China katika muda wa miongo kadhaa. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, watu wanne wamefariki mjini Nairobi kufuatia mafuriko na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika sehemu mbalimbali mbali nchini humo, ikiwa ni pamoja na miji ya Mombasa, Kisumu na katika viunga vya mji mkuu wa Nairobi. Mwandishi wa VOA Express Mwai Gikonyo anasafiri hivi kutoka Nairobi. Kutokana na mafuriko na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika mji mkuu wa Nairobi, watu wanne wamefariki na wengine wengi kujeruhiwa vibaya baada ya kuta za nyumba kubomoka na kuangukia wakazi wa mitaa mbalimbali hapa mjini Nairobi. Pia mali na hususan magari mengi yameharibiwa na mafuriko hayo, na baadhi ya watu waliokufa ni watoto wawili waliochukuliwa na mafuriko hayo katika mtaa wa Waraka na Kayole, mashariki mwa Nairobi. Wakazi wa Nairobi sasa wanahitaji msaada wa serikali baada ya mvua kunyesha kwa fujo katika muda wa wiki tatu zilizopita. Kila kitu kimejaa maji, hata chai hatuja kunywa tangu asubuhi, hata hatujui tuelekee wapi. Tunaitisha usaidizi kwa serikali yetu itusaidie sisi masikini, zile bidhaa zimeharibiwa katika hii mvua. Katika hizo a, wananchi wote tunataka ile CDF iliyokuwa nao mbunge ahakikishe ameipitisha, ame, ame kulisaidia aa, wananchi ambao me yote manake, uongozi mbaya ndio umesababisha hii hasara yote. Vile vile mafuriko hayo yamekuwa ni tabu na mzigo mzito kwa karibu wakazi wote wa Nairobi. Kuna wengine walikuwa pale kama watano, wao ndio tulijaribu kuwavuta, nyumba ikabomoka, tukatoroka. Sasa wao ndio walienda na maji, lakini nasikia kuna wawili wamepatikana, wawili na watatu hawapatikani, na sasa tunawasaidia kuangalia kama kuna vitu vinaweza patikana pale, na pia kuna watu kama walikuwa wako, pia kwa sababu kuna watu wengine bado wanatafuta, kuna wale walipatikana sasa tunatoa pale ile chafu polepole pole, tukatoa ile mchanga ile concrete na kila kitu, tukicheck kama kuna binadamu na pia vifaa vya watu tuwatolee pale ndani. Vilevile mafuriko hayo yamekumba mji wa Mombasa pwani ya Kenya, vile ninavyojua kwa sababu hapa tumekaa zaidi ya miaka kumi na tano hii area. Na haya maji si kidogo, yanatoka area ya Bamburi yanaingia na upande huu. Haya maji ni mengi sana, haya maji ni mengi sana. Haya maji hupanda mpaka hii nyumba yote. Sasa hatujui jinsi gani serikali itatusaidia, kwa sababu hapa kuna watoto, kuna watu wazima, kuna masipitali karibu hapa, watu wanapata shida na hii maji. Tena mvua ikiendelea na kunyesha, hatujui itakuwa vipi, maana ni hatari sana kwa watu tu, tusiseme kwa watoto pekee hata hata kwa watu wazima, kwa sababu maji stagnant water wajua ni maji machafu na inaweza kuleta ugonjwa. Vilevile kumekuwa na msongamano mkubwa wa magari kwenye barabara nyingi hapa Nairobi, hasa barabara ya kwenda uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, ambapo wahalifu wanachukua nafasi hiyo kuwaibia wasafiri. Na kulingana na wataalamu wa utabiri wa hali ya hewa huenda mvua ikaendelea kunyesha hadi mwisho wa mwezi huu jambo ambalo linawakera sana wakazi wa Nairobi, na hasa mitaa ya Mathare, Kibera na Kawangware ambako hakuna utaratibu dhabiti wa kuondoa maji machafu. Na tangu utawala wa Uingereza hapa nchini Kenya, hakuna ujenzi wowote wa umefanywa na baraza la mji mkuu wa Nairobi kuimarisha mabomba ya maji yaliyojengwa wakati wa ukoloni, licha ya ongezeko kubwa la idadi ya watu hapa Nairobi. Mwaige kwenye VOA Express, Nairobi. Hii ni VOA Express, na tunaelekea huko Tanzania. Pamoja na manufaa makubwa yanayotokana na ukuaji wa mitandao ya kijamii, inaelezwa kwamba imeshusha kwa kiwango kikubwa usambazaji wa magazeti nchini humo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya uchapishaji magazeti ya Mwananchi Francis Majige Nanai na mhariri mtendaji mkuu wa kampuni hiyo Bakari Machumu kuhusu athari za mitandao hiyo. Bwana Nai anaanza kueleza mauzo ya magazeti chombo. Cha habari chochote kinatarajia mafanikio yake upande wa kibiashara kwa kuuza, na sisi tunauza habari kwa upande wa magazeti, kwa maana circulation. Lakini pia tunapata mapato yetu kupatana tukiuza matangazo katika magazeti. Sasa kwa upande wa circulation, yani uuzaji wa magazeti, tumekuwa na athari kubwa. Ukiangalia sasa hivi pale Tanzania, yani kama soko lile la Tanzania Industry, inashuka kwa kiasi kikubwa mpaka zaidi ya asilimia ishirini ukilinganisha na mwaka uliopita. Lakini kwa jumla ni kwamba unapokuwa na sehemu nyingine ya wasomaji kupata habari, kwa hiyo wanakuwa wana maathiri ile the traditional way of getting news pitia e magazeti sijui. Kwa upande wa mafunzo, nyinyi kama Mwananchi mnafanyaje kwa upande wa mafunzo? Naweza kusema sisi Mwananchi tunabahati. tuna bahati tunapata fursa ya kupata wale maguru, yani wataalamu wa habari ambao wamekuwepo kwa miaka mingi, lakini pia pale tuna kitengo ambacho kinaitwa Media Lab, ambapo kinaruhusu vijana ambao ndio wametoka vyuoni, tunawapeleka kule wanakaa miezi tisa, mwaka mmoja wakifundishwa mambo ya habari. <laughs> Nije kwako, muhariri mtendaji Bakari, kuna swala moja ambalo nyinyi kama mwananchi mnaonekana mnaandika sana habari za kiuchunguzi changamoto kwa mazingira ya Tanzania kwanza yako vipi? Changamoto ni kubwa kwa sababu unapozungumzia habari za uchunguzi ina maana unaibua maovu ambayo yamefichwa, yamejificha na walioyaficha wataki yajulikana, na maanake ni kwamba kule kuyaweka wazi na hatua zikachukuliwa tayari nyinyi mnajiweka kwenye nafasi fulani, kama waandishi wale ambao wanafuatilia zile habari, kuwa kwenye hali fulani hatarishi, kwa kuna kuna mbinu mbalimbali mbali ambazo zinatumika za kuwafanya waandishi uh, wanapofuatilia zile habari na hata tunavyozitoa, tunahakikisha kwamba tunachukua tahadhari kubwa kadri inavyowezekana. Lakini kikubwa zaidi ambacho kinatusukuma kufanya hivyo ni kwamba mwisho wa siku ukweli unabidi utoke nje. Kuna wakati tulisikia ya Mwananchi kwamba imekuwa ikiandika habari ambazo wakati mwingine hazina ukweli wowote, hasa zile za, za, za kiuchunguzi. Sijui kwanza mliyapokeaje na baada ya hapo tukusikia nini kilichoendelea? Wakati mwingine, kwa sisi waandishi wa habari, kuna kitu ambacho tunakutana nacho mara kwa mara. Utakwenda utamfanyia mtu interview ya kawaida tu, hata kama sio habari ya uchunguzi, akiona ile taarifa imetoka, alafu akaona nini ile reaction kama ni kwenye sehemu ya kazi au kama ni serikalini, anakuwa mwepesi kusema hapana, au waandishi walinukuu vibaya. Sasa sisi tunatoa changamoto kwa mtu anapotoa madai kama yale Aj, mezani atuonyeshe mmekosea moja mbili tatu. Tunapotoa changamoto kama hiyo, hatuoni moja kwa moja mtu anataka kwamba anatuonyesha wapi ambapo mmekosea. Baada yake, tunaona ni katika tu ile jitihada za kutaka kuficha kwamba tusiafichue yale maovu ni mkurugenzi mkuu wa Mwananchi Communications, Francis Majigi Nanai, na mhariri mkuu mtendaji Bakari Machumu, wakizungumza na VOA Express. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Michael Jackson anakuambia Human Nature Mapopo huyo duniani hayati Michael Jackson ni mkamiti hivi sasa, nafika muda gani tangu amefariki? Ni mi, miaka sita basi. Kama utakumbuka, Sande alifariki Juni 25 mwaka 2009 hapa nchini Marekani, na hivi juzi tu mtoto wake wa kiume Prince amemaliza high school <laughs> sawa kabisa na msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa katika VOA Express ndani ya jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama huna kazi, nini unatakiwa kufanya, msikilizaji? Haya basi tunajiunga naye Malik Saidi wa Babati, Tanzania, akieleza njia alizopitia katika. Kama huna kazi na, mi naitwa Malik Said, niko Babati. Mimi katika maisha yangu kusema kweli, mpaka nimefika hapa, namshukuru Mwenyezi Mungu sababu nilikoanzia mpaka leo alhamdulillah, inaduka ni kwamba mimi nilianzia na biashara ya sukari guru. Miaka hiyo nilikuwa na sukari, sukari ilikuwa adimu, kwa hiyo tulikuwa tunachukua sukari guru sehemu moja huku katikati wanakuita Zaganza, tulikuwa tunachukua sukari guru napeleka bara, nikachukua bara huku narudi na mafuta. Basi nimefanya biashara takriban kama miaka mitatu minne, baadaye nikabadilisha, nikawa nauza kuku. Katika kuuza kuku nimekwenda ikiwa kwa shida shida, lakini bado ikawa haimtoi. Hatimaye nikaamua kuingia darasani, nikaamua kusoma mambo ya umeme, nikasoma masuala ya umeme, nimehitimu vizuri. Basi baada ya hapo nashukuru kaja, nikapata ajira kwa muda. Baada ya ajira nikaona hainilipi vile vile, basi nimeamua kujiajiri mimi mwenyewe. Kwa hiyo mpaka sasa hivi mimi nina duka uh, umeme, na vile vile sasa hivi ni fundi na kutumainiwa sana kwa masuala ya industria elektiko, kufunga hizi mashine za zeti, mashine za kusaga, mashine za mpunga, na hiyo, kusema kweli, ndio kazi ambayo imenipa manufaa makubwa sana mpaka hapa ilipofikia. Namshukuru Mungu, nimeoa na watoto watatu, na inaendeleza maisha yangu kutokana na biashara hiyo hiyo. Kwa hiyo kusema kweli, kujitoa au kujituma peke yake au ajira binafsi peke yake, mia likiwa na malengo mazuri ndio peke yake solution. Kulikuwa nukawa natembea na vyeti huweza kutafuta ajira, ingia ofisi hii kutoka, ingia ofisi hii kutoka, lakini the only way mimi nilonifikisha hapa ni ajira yangu binafsi. Na mpaka sasa hivi mimi nimejiajiri mwenyewe, na na wasaidizi wangu wawili wananisaidia katika kazi, basi maisha yanasonga. Kwa hiyo namshukuru Mungu, ajira binafsi ndio ninayopigania. Asante sana. Nam, sasa ni wakati wa kusikiliza maswala ya kiteknolojia. Sande Shomari yupo hapa tayari kabisa kukueleza vifaa vya mawasiliano ya kielektronik. Nam, asante sana Mkamiti. Vifaa vya mawasiliano vya kielektronik ambavyo ni vidogo na vinaunganishwa kwenye mtandao vinaweza kufanya watumiaji kuweza kuwasiliana bila kujali wako wapi kuweza huku kwenda sehemu moja mpaka nyingine, na bila kunaweza kuendeleza kuwasiliana, imekuwa ni sehemu kubwa ya maisha ya kila siku ya watu. Na hivyo basi, vifaa hivi vidogo vya mawasiliano kuwa si tu muhimu kwa mtumiaji, bali pia kwa biashara. Vifaa hivi vya mawasiliano ambavyo ni vidogo, rahisi kubeba, na vinaruhusu watumiaji kuweza kuwasiliana bila kujali wako sehemu gani. Vifaa hivi vilivyo na urahisi kwa kutumia kuanzia biashara mpaka mtumiaji, wanaweza kutumiana barua pepe kusomwa na kujibiwa, na pia kuangalia mitandao ya kijamii na kuweka habari wakitumia apps ambazo zinawezesha watumiaji kuandika nyaraka na mambo mengine ya kuwasilisha nyaraka na kadhalika. Watumiaji pia wanaweza kusoma vitabu, wanaweza kusoma magazeti, kucheza michezo, kusikiliza muziki na vitu kama hivyo. Hii yote inawezekana kwa kutumia kifaa kimoja kidogo tu ambacho kinaingia kwenye mkoba au kwenye begi. Shule na vyuo vikuu pia vimeingia katika mageuzi haya na kubadilisha vitabu na nyaraka za kusomea kuelekea kwenye mfumo wa digitali, na pia kutumia vifaa hivi vidogo kwa kuweza kufundishia masomo. Vifaa hivi vidogo vya elektroniki vinatumika sana katika masoko, na kwa ujumla vimebadili kabisa masoko jambo ambalo linathibitishwa na mauzo ya vifaa hivi mwaka hadi mwaka yakiendelea kuongezeka. Hata hivyo, kigingi kimoja ni bei ya vifaa hivyo. Baadhi ya bei za juu zinafikia hadi randi elfu kumi za Afrika Kusini, bei ambayo wengi wanasema hawawezi kuimudu, na kwa familia zinazotoka kununua vifaa hivi bei pia inawazuia. Vifaa hivi vya elektroniki visivyo na majina makubwa vina bei nafuu zaidi na ikiwa kuna mawazo kwamba va hivyo havina ubora, hiyo inasema kwamba si kweli. Asante sande, na masuala ya kielektronic. Na sasa basi, unajua ni nini? Wakati wa kupata maakoli, tunasema mahanjumati katika mapishi. Mapishi yanatupeleka yani hadi Mombasa nchini Kenya, kuangalia migahawa maarufu kwa huduma za chakula cha mchana, ambapo mwandishi wetu wa VOA Express Josephat Kioko ametembelea huko. Nimetembelea mgahawa maarufu uitwao Food Court ambao una watu wa kila aina, wafanyikazi wa serikali, watu binafsi, na zaidi, kuna wanafunzi kutoka vyuo mbalimbali wanafurika hapa hasa kwa chakula cha mchana. Dada hawa nimewapata katika mlo. Naitwa Aisha naitwa Mary. Kwa sababu ukija hapa hivi food court, kuna places nyingi unawezaenda, ni kama ujisikie kula chakula kimoja, haina haja uendelee kurepeat chakula kila siku, kama kwa hoteli zingine, weza chagua kama ni majunk food. Kama mimi leo sijakula lunch leo, siku anajisikia kula pilau, kurepeat chips kila siku, nimechukua cake hapa, ndo naendelea kula, alafu nirudi zangu ya food court, ndo mali pazuri pa kwenda sana sana. Kwa sisi mayuth mi nikija hapa napenda chipsi kuku, alafu hapa ukiangalia kuna joints nyingi waweza chagua yoyote ile unataka. Kama pale waona kuna kuna ile joint ya chips na kuku peke yake, kuna ile pale ina, ina African food na kuna ile pale ina keki samii. Kama sijisiki kula chips na kula tui, nikijisikia najisikia kula biryani, kuna ile pale ya biryani Aisha, naona umeshikilia juice hapa, hii hii juice ni, ya, ni ya mango. Bei yake ni eighty bob it's Afo, affordable eh. Eh, nikiangalia poketi yangu vile mwenye saa hii ndo, at least, ndo nasaka -saka job imenisuit sana. Eh, ndo maana napenda kuja hapa. Nimependezwa na, na vyakula vya Kiafrika kwa sababu ukiangalia kuna ile ya Wakikuyu mataha, kuna gideri, kuna mdokoi, kuna chapati maragwe, sima, sukuma, nyama karanga, eh Yaani mimi ya ninapenda wewe, alafu venye wewe unapenda kula da. Vyakula vya food court ni vitamu kuku za food court. Yaani nikizifikiria tu hivyo waga naanza kudondokwa na mate. Yaani saa zingine niko class lakini siwezi concentrate. Nafikiria lunch time itafika saa ngapi niende food court. Maana yake nikifikiria ile kuku ya ntia wazimu. Mm, alafu pia kuna burger mwanangu. Favorite hiyo pia. Yaani mm, mimi zote favorite food ni zote. Baga yao ni tamu. Oh my god. One time wafo uonje, ama unataka nikununulie? Nataka ni <laughs> nini basi, tumchukulie kama moja. Nitashukuru sana dada, nita zangu au usijali. <laughs> Uh, baada ya uh, hapa mm -hmm. Wenambia mimi nitakuitishia ndio uonje at least pale unapofanya kazi utaita wenzako, utaambia wenzako kuna kuna food court pale. Naomba naingine kama umeenda kazini maybe, tuseme nini nyumbani, ulikuja kula breakfast, uweza mm -hmm. pita hapa food court uchukue burger, nini makebabs, they are the best sambusas, utapenda haya. Asante, nitapenda kweli. Asanteni sana dada hawa Aisha na Mary, nimewapata katika food court hapa hapa katikati mwa jiji la Mombasa. Na umesikia kuna utamu, utamu kivyake, ni mapishi mapishi. Na mimi Josephat Kyoko, VOA Express kutoka Mombasa. Asante sana Kioko. Hivi sasa basi, tunaelekea kwenye yale yanayovuma kwenye mitandao, na huko tunaye Harrison Kamau akianza na kumulika hali ya mafuriko kule nchini Kenya. Asanti sana Sunday Shomari, na wewe mkamiti kibayasi na popote wewe mwana VOA Express ulipo, naamini kwamba wewe umejikinga na mvua kubwa na mafuriko yanayoendelea Afrika Mashariki na sehemu zingine, na kwamba wewe umehakika usalama wako unakufanya ukaepuka maeneo hatari. Mambo ni mengi yanayoendelea kutokea, yawe matamshi au matukio yanayoendelea kujitokeza na kugonga vichwa vya habari na mitandao ya kijamii. Tukianza na mafuriko, natoa pole zangu kwa familia za wale waliopoteza maisha mjini Kisumu baada ya kuangukiwa na jengo. Pia poleswaendee walioathiriwa na mkasa wa moto nchini Ghana ambapo zaidi ya watu sabini wamekufa mjini Accra Tano, baada ya kujikinga mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha kwenye kituo cha kujaza mafuta. Tukio hilo hakika limeguza wengi akiwemo Rais wa Ghana John Dramani Mahama ambaye alikosa maneno ya kueleza kushtuka kwake alipotembelea eneo hilo. Wengi wametoa rambirambi zao kwenye mitandao ya kijamii wengine wakishuku iwapo tahadhari za kutosha zilichukuliwa kabla ya mkasa huo. Yote tisa na kumi, tuelekee nchini Rwanda ambapo chama cha upinzani cha Green Party kimesema leo kuwa kinapinga hatua za kubadilisha katiba ili kumruhusu kiongozi mwenye nguvu na ambaye ni rais wa nchi hiyo kuania wadhifa kwa muhula wa tatu kwenye uchaguzi wa mwaka wa 2017. Kiongozi wa chama hicho anasema wa kuwa wamewasilisha malalamiko yao kwa mahakama kuu kupinga hatua yoyote ya bunge kujaribu kubadilisha katiba. Upande wa serikali, hata hivyo, unasema kuwa wengi nchini humo wanataka rais Kagame aendelee. Basi swala hili limeibua mjadala mkali kwenye mtandao wa Twitter, hasa ikizingatiwa kuwa nchi jirani ya Burundi inakabiliwa na matatizo sawa na hayo. Imenze Yamu anaanza kwa kusema kuwa muhula wa tatu Imeleta matatizo Burundi, sasa Rwanda inachukua mwelekeo huo huo. Kwani Afrika imerogwa? Morikei anasema kuwa kinyume na Burundi, Rais Paul Kagame anaungwa mkono na wengi. Hata upinzani unaona anafaa kuendelea kuongoza. Hirand anaongeza kwa kusema kuwa mambo yanavyoendelea yanachukua mwelekeo hatari, wakati viongozi wanageuka na kuwa madikteta. Mandera Muziga kwake anaona kuwa Rwanda inatumia diplomasia kutatua masuala ya kisiasa, kinyume na wengine wanaotumia fujo kuwasilisha malalamiko yao. Ubalkani Basel wa kule DRC anasema kuwa wakati mmoja rafikia wa Ghana alimwambia kuwa siasa za Afrika ni moto wa kuotea mbali. Inaonekana hakukosea. Ni baadhi tu ya mambo yanavyo Tunakushukuru sana Harison Kamau kwa yavumayo mitandaoni, na tunashukuru wewe msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri hii ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwen Collins. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Asante kwa sasa.